na saa mbili dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tutaelekea viwanjani nam, kama nilivyokujuza msikilizaji, na sasa tuelekee viwanjani na mstudio. Hapa nimeungana na mwenzangu Victor Abuso. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilali. Ni siku za kuhesabika tu kabla ya kuanza kwa michezo ya Olimpiki kule jini Paris nchini Ufaransa na kule Marekani, ndoto za bingwa mtetezi wa mbio za mita mia nane katika mashindano hayo kwa upande wa wanawake mu za kwenda kule Paris zimeyeyuka eh, baada ya kutofanya vizuri na kuanguka wakati wa mashindano ya kutafuta kikosi uh, cha Marekani ambacho kitakwenda kule Paris katika jimbo la Oregon, na mashindano hayo yanaendelea leo, ni siku ya pili na sasa Marekani itawakilishwa katika mbio hizo na Nia Akins aliyemaliza wa kwanza katika mashindano hayo uh, hapo jana kwa muda wa dakika moja na sekunde hamsini na saba nukta tatu sita. Ukitembea uh, katika mataifa mengi duniani kwa sasa, maandalizi yanaendelea mm-hmm, katika mchezo wa soka. Ni kwamba leo hii kuna michuano minne ya kutamatisha hatua ya kundi C na D katika uh, michuano ya Euro kule barani Ulaya, timu ya taifa ya Uingereza itacheza na Slovenia katika mji wa Cologne, huku Denmark nayo ikichuana na Serbia. Timu ya taifa ya Uholanzi nayo itacheza na Austria katika jiji la Berlin, huku Ufaransa nayo ikitamatisha mechi yake dhidi ya timu ya taifa ya Poland, na kocha wa timu ya taifa Ufaransa Didier Deschamps jana alisema kwamba uh, mshambuliaji wa timu hiyo Kylian Mbappe anaendelea uh, kupata nafuu na hana uhakika iwapo atacheza leo uh, baada ya jeraha la pua aliopata katika uh, mechi ya wiki iliyopita. mm-hmm. Katika kundi hilo ni kwamba lakini huo naonaje, atacheza au mbinu tu uh, labda ni mbinu tu za kocha, lakini hata hivyo huenda sichezi kwa sababu uh, si mechi ngumu sana na si mechi muhimu sana kwa Ufaransa ambayo imesha eh, kwenda katika hatua ile ya mwondoano wao pamoja na timu ya taifa ya Uholanzi, tutasubiri kuona itakavyokuwa. Poland wao wameshayaga mashindano haya, kwa sababu katika mechi mbili walizocheza hawajapata ushindi hata mmoja. mm -hmm. Na jana kulikuwa na michuano kutamatisha kundi beti mataifa ya Hispania ah, uh, ili maliza vizuri, baada ya kushinda Albania bao moja kwa sifuri na hivi imefuzu kwa alama tisa uh, huku Italia nayo na ikitoka sare na ya bao moja kwa moja na Croatia na Italia ina alama nne katika kundi hilo la B, huku Rasia ikiwa na alama mbili. Na katika mashindano ya Kopa Amerika ambayo inaendelea kule nchini Marekani ni kwamba Marekani wenyeji nao walishinda Bolivia mabao mawili kwa sifuri huku Uruguay nayo ikishinda Panama mabao matatu kwa moja Nam ni kushukuru sana Victor Abuso, shukran sana mm -hmm. Na msaa mbili dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki tayari, mwenzangu Carol Cori yupo nami studio hapa kutujuza ni yapi yaliyopewa uzito na magazeti kutoka mataifa mbalimbali. Na asante sana Bilali, tuanzie kule Ufaransa, gazeti la le Figaro uh, limeangazia kuhusu new Caledonia. Kumbuka kwamba siku chache zilizopita, mm, tulikuwa tumeripoti vurugu. Sasa vurugu pia zimerejea kwa sababu ya kukamatwa kwa wanaharakati. Na gazeti la le Monde Ufaransa aweza kushuhudia ghasia baada ya uchaguzi wa ubunge. Kumbuka uchaguzi ambao umetishia kidogo utawala wa rais Macron, na pia gazeti hilo limeangazia uh, Julian Assange kuachiwa na kuruhusiwa sasa ku, kuondoka Uingereza uh, kwenda mm -hmm. kwao Australia. Unajua sera za hawa ambao wanadai kwamba wameshinda mm -hmm. wanasema kwamba iwapo watashinda sheria ya mtu ambaye kuwa na uraia pacha uh -huh, itafutwa sababu kuna raia wengi sana kutoka Afrika ambao wana... wana uraia pacha mm, na wanafanya kazi kule Ufaransa, kwahiyo wanasema ah, watafuta hiyo, mm, kwahiyo inaleta ina uhatari sasa Mm. Mm hacha -hmm, tusubiri tuone mm -hmm, macro sijui atafikia uamuzi gani baada mm -hmm. ya matukio na kule. DRC, actualite.cd: waziri wa fedha Dudu Fwamba Likunde alifanya kikao chake cha kwanza kujadili maswala ya uchumi. Na mtandao wa ukapi alimeandika kuhusu vikosi vya MONUSCO sasa rasmi vimefunga ofisi yake kule Bukavu. Gazeti la New Times Rwanda, rais Paul Kagame awatakia wapinzani wake kila la heri, asema kazi zao zitawasemea. Ni kuhusiana na kampeni kuelekea uchaguzi wa urais Julai kumi na tano. Gazeti la Nipashe, pia gazeti la Majira kule Tanzania, serikali yasitisha ukaguzi wa risiti. Kumbuka kwamba uh, swala hilo la risiti za EFD ama kielektroniki ilikuwa imezua vurugu uh, jana kule uh, Dar es Salaam katika soko la Karioko. Gazeti la Mwananchi limeangazia pia wafanyabiashara kufunga maduka. Mm -hmm. Na gazeti la Daily Monitor ni, ni kuhusiana na kauli ya Yoeri Museveni kuhusu ufisadi. Ni kushukuru kwenye magazeti, lakini nikukaribishi uendelee kutujuza hapa kwenye makala eh? Sia njemo Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye makala siha njema. Wiki hii kwa niaba yake Carol Korir, mimi ni Florence Kibuba na hii leo, msikilizaji, tutakuwa tunajadiliana kuhusu ugonjwa wa ngozi unaofahamika kama vitiligo. Tarehe 25, mwezi wa sita, kila mwaka dunia huadhimisha siku ya ugonjwa huu, ugonjwa ambao una tabia ya kuacha mabaka meupe kwenye ngozi au kumfanya mtu akae kama aliyechomeka. Unajiuliza maswali pengine ugonjwa huu na nini, nini huwa kimekosekana ili kuifanya rangi ya mtu ipungue kwenye mwili wake? Hayo ni baadhi ya maswali ambayo tutakuwa tunakujibu hii leo kwenye makala yetu ya siha njema. Nipo nao wageni waathiriwa wa ugonjwa huu Tom Radido, Julie Nasuju na daktari Pauline Ogola, watakuwa na kujuza zaidi kuhusu ugonjwa huu. Karibu sana, Tom. Asante sana Florence. Karibu Julie. Asante sana Florence. Naomba uanze kwa kumjuza msikilizaji majina yako kamili na unafanya nini kwenye shirika hili ambalo linasaidia kuwahamasisha watu kuhusu vitiligo. Kwa jina langu ni Julie Nasuju, na nami ndio mwenyekiti wa inafanya kazi na watu wenye wameathiriwa na ugonjwa Naam, ni rudi kwako Tom. Mnafanya kazi pamoja na Juli, pengine umjuzi tu msikilizaji wetu, vitiligo ni ugonjwa wa aina gani na unaotokea kwenye sehemu gani ya mwili? Vitiligo ni ugonjwa wa ngozi na inaweza affect anywhere kwa ngozi, so inaweza affect nywele, inaweza affect skin, ngozi yenyewe inaweza affect any other part of the body. Aina tiba vitiligo yenyewe So, kuna madawa ambazo ziko but madawa zenyewe ni za treatment ama kumanage condition. Unaweza ishi nayo kwa miaka zako zote za maisha, na ni condition inaweza kuwa inarudi kala, inaweza kuwa inarudi normal, unaweza pata ile skin kala yako ya kawaida with treatment, ama wakati mwingine pia after a while inaweza tena rudi tena. Alafu ziko aina tofauti tofauti za, za vitiligo so tuko na segmento, yani aina ambayo ina affect side moja ya mwili alafu kuna non-segmento um, uh, ambayo ina affect kila um, uh, mwili yako nzima na, ni rudi kwako kwa Juli na Suju. Pengine ulipata ugonjwa huu wa vitiligo lini? Nilikuwa tu mwaka mmoja na nusu. Toka hapo ndo ikaendelea na nimekuwa nayo miaka ya yangu yote thelathini na tatu na nusu. Umekuathiri vipi kisaikolojia? Naweza sema hapo mbeleni sikuwa sawa, ni sikuwa nimejitikia na sikuwa naishi maisha yenye watu wanaweza tamani, lakini kwa sahihi kwa nilikuja kujikubali, nimeweza kuishi maisha njema. Naweza sema nimeweza ku, kuangalia talanta zangu na nikaziweza kuziweka huku nje na kujitokelezea huku nje, ndo watu wa kuona urembo wa hii ugonjwa juu iko na urembo na hiyo urembo ndo imenifanya nikwe venye niko sai. Kwako Tom umetaja kwamba ugonjwa huu hauambukizwi, lakini ninaufahamu kwamba kuna baadhi ya watu pale nje wanaiona vigumu kushirikiana nanyi, pengine unawezaji lizungumzia swala hili um? naweza kuwambia kuwa uh, vitiligo ni condition, ni hali ya mwili so chochote ambayo ni hali ya mwili yezi, uwezi ambukiza kwa mwingine. Kitu ingine ni mtu unabadilisha tu rangi ya, ya, ya ngozi inabadilika, ukiwa very light inakuwa more lighter, ukiwa mtu ako na dark skin uh, unakuwa very light as well, but sasa mtu ako na dark skin ni rahisi juu kujua uh, huyu jamaa akona vitiligo. Alafu pia kumekuwa na confusion saa zingine kuzitofautisha na magonjwa zingine ambazo pia ni za, za, za skin. Um, sana sana sa zingine mostly watu wanai confuse na burn ama kuchomeka kwa ngozi, but ni tofauti. Ukiangalia vizuri utapata vitiligo na kuchoma kwa mwili ni tofauti, so vitiligo si contagious, ni hali tu ya, ya mwili uh, ambayo inaleta sasa uh, mwili yako kubadilisha Uh, rangi na inakuwa, unakuwa mtu mweupe. Nije upande wako Juli, pengine umewahi pitia kisa chochote cha unyanyapaa, kutengwa? Ndio nimepitia. Eh, ziko mingi sana mm, lakini yenye ilinifanya nisikie mm, kama ilikuwa trigger, nikianzia maisha ni ile, umemaliza shule na ni wakati wako wa kujitambua, unataka kufanya kazi kidogo, at least uweze kuingiza hela nyumbani na mali, unaenda kutafuta kazi, unaambiwa huwezi fanya kazi hapo. Mfano ni kama nilianza na kwenda kwa supermarket juu ndo kazi za kwanza wenye mtu anaendaa kutafuta kimaliza shule na una uwezo wa kulipa college ama university. Nikaenda kuuliza kazi kwenye supermarket na nikaambiwa siwezi fanya kazi huko kwa sababu ya venye nina kan kuwa nita infect customers, na swali yangu ilikuwa kwake yenye nilimuuliza wazi, um, nita infect aje customers na vitu zimewekwa ndani ya makaratasi zimefungwa ndani ya makaratasi na siziguzi ndani? Na hiyo ilini ilikuwa changamoto kwangu, nikaanza kuuliza ni wapi pengine nitaweza kufanya kazi, kama mahali ka supermarket haiwezi fanya kwangu, ka napenda kupika by the way. Na unaimagine umenyimwa kazi supermarket, kwa hoteli itakuaje? Na nakumbuka kuna wakati pia kwa miaka zangu zilizopita nilijaribu kufanya kazi kwa hoteli, na sikuenda upande wa upishi but nilienda e, mahali pa kuhudumia watu kama waiter na manaja wa hiyo hoteli alikuwa ananiambia nivalie shati refu, nivalie troza refu, nijaribu kujifunikia funikia ndo niweze kuserve customer. Kwangu hiyo ilikuwa changamoto juu nilimuuliza, sasa imebaki nijifunikie uso basi, nipate advice nifunikiaje uso, na hao waiters wengine wanavalia skati fupi na wanavalia shati fupi but mimi mnaniambia nijifunikie nivalie refu refu. Na hiyo hiyo ilikuwa changamoto kubwa sana kwangu, kwa sababu najaribu ku, ku, kuweza kujiwezesha mimi kuishi maisha na nanyimo hiyo nafasi. Jua venye ninakaa na nyinyi. Kama royal patches, pengine kufikia sasa, mmeweza kufikia idadi ya waathiriwa wangapi? Naweza sema sahii tuko kama mia moja na hamsini na kitu. Pengine kuna baadhi ya vyakula ambavyo mnafaa kuachana navyo ili kuzuia msambao wa ugonjwa huu? Siwezi sema, uh, kuna chakula yenye sifai kula hiyo labda, mimi mwenyewe mwili yangu ikatae iseme tu si si si siwezi kula kitu fulani, siwezi kula kitu fulani, but kwa sahihi, hatujepewa mawaidha yoyote ya kenye tunafaa kula. Na kuna hiyo, ndio ni research. Kuna nakumbuka nikiwa mdogo, mamangu alikuwa ameadvise yote tukunywe carrot juice sana ndio isaidie kurudisha ngozi, which nilikunywa sana, nilikunywa carrot juice sana, naona macho zangu naonaanga mbali sana mm. Uh, nina ufahamu kwamba kuna kina dada na ndugu ambao wana jitahidi sana ili kuweza kukubaliana na hali ilivyo. Je, wewe ulichukua hatua gani ili kujikubali na kufika mahali umefika leo? Kwangu nitasema ilibidi nijiangalie mimi mwenyewe, ilibidi nikae chini nijiwaze mimi mwenyewe na nikumbuke kuwa nililetwa kwa hii dunia kwa sababu fulani, na nilianza na kujiexamine mimi mwenyewe na kuangalia uh, positive na negative zenye niko nazo kwa maisha yangu, na nikajiuliza ni nini nataka. So kwangu nilianza na kujipenda mi mwenyewe, juu hiyo ndo ilinisaidia. Na kujipenda ni wewe kujitambua, na ujue ni nini unataka kwa maisha yako. Na msikilizaji, kama nilivyokueleza, ni kwamba studioni nipo naye Daktari Paulin Ogola, ambaye ni daktari wa ngozi na atatueleza kwa kina vitiligo ni nini na ugonjwa huu unaathiri sehemu gani ya mwili. Karibu daktari. Ni ugonjwa wa ngozi ambao tunasema ni acquired, kwa hivyo ni ugonjwa ambao huzaliwi, kama uko nao utaupata kama umeshazaliwa. hiyo rangi ya ngozi ambao tunasema si ni watu weusi utapata sasa, labda unapata zile patches, patches, ambazo ni nyeupe. Inaweza ikaathiri sehemu yoyote ya mwili, uso, mikono, aa, tumbo, kifua, mahali popote pengine. <laughs> umweleze tu msikilizaji wetu, kuna aina ngapi na unaathiri sehemu gani ya mwili? Zile ambazo sana sana zinajulikana tunasema ni kama segmental vitiligo. Segmental vitiligo ni ile aina ya vitiligo ambayo una, unaathiri mwili lakini ni upande tu mmoja wa mwili, kama ni uso, lakini ni upande mmoja, kama ni kifua, ni upande mmoja, kama ni mguuni upande mmoja na kuna ile tunaita non segmental. Non segmental kumaanisha haichagui, uh, upande wowote wa mwili, unaweza ukaathiri upande wowote. Follicular vitiligo unaathiri zile tunaita follicles za nywele. Kwa hivyo utapata labda unafikiria mtu ana mvi lakini si mvi. Kuna aina ya vitiligo ambayo pia inaathiri mtu kwenye sehemu za siri na zile tunaita openings kama mdomo mapua, macho na hii aina ya viti lego pia inapenda kuathiri maybe kwenye zile tips za mikono vi kwenye vidole, so hiyo aina ya vitiligo tunaita acral vitiligo. Wewe kama daktari wa ngozi unafikiria uh, ugonjwa huu unachangiwa na nini, na kuna kinga mm -hmm ili kuzuia msambao wa ugonjwa huu? Kwa ule utafiti ambao umeshafanywa duniani hatujapata kama kuna, kuna kitu ambacho unaweza kufanya kujikinga na ugonjwa huu uh, na ni kwa sababu mwanzo hatujui uh, kamili uh, nini ambacho kinaisababisha, lakini kwa yale ambayo yameshafunuliwa na tumeona kuna zile tunaita jeans zimeharibika kwa aina moja ama nyingine, na kama wewe ni mzazi labda uko na hizo changes kwenye hizo jeans zako, na upate mtoto unapata labda mtoto anapata ako na ile chance uh, ya kupata hiyo vitiligo. ni washukuru Juli na Suju, Tom Redido na Poli Nogola kwa mchango wenu kwenye makala haya. Tukutane tena kwenye mwendelezo wa makala haya wiki ijayo, ili kujua ni zipi baadhi ya changamoto wanazopitia waathiriwa wa ugonjwa huo. Mimi ni Florence asikivu msikilizaji, ni kushukuru kwa kuendelea kuwa nami hadi wakati mwingine, kwa heri. Nam msikilizaji ni kushukuru sana wewe ambaye umekuwa ukitufuatilia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii. Nafikiri umenufaika vya kutosha kuhusiana na maradhi hayo ya vitiligo. Ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na hii, leo kunatarajiwa kushuhudiwa maandamano makubwa katika miji mbalimbali mbali nchini Kenya ikiwemo jiji kuu Nairobi. Na mtu uhitimishe na kibao hiki Sugar Cane Remix, kutoka kule Ghana. Na Camidon amemshirikisha Mayorkin kutoka kule nchini uh, Nigeria <muchilis> Nam kibao kinaitwa Sugarcane Remix cha mwanamuziki Camidoh kutoka kule Ghana, ambaye amemshirikisha Mayorkun na King Promise pamoja na Darko kutoka kule Nigeria. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa mzangu Victor Buso Funi. Mitambo alikuwa ni Vital Mugisho Kulembwa. Ni mshukuru Karol Koriri ambaye alitujuza na ujiri magazetini, lakini pia shukrani za dhati kabisa zimwendee Florence Kiua ambaye alisababisha matangazo haya kukujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Punde na kuacha na mwenzetu kutoka Paris.