Na msaa mbili na msambi, dakika arobaini. Afrika Mashariki punde tunaelekea viwanjani, na tayari mwenzangu Victor Abuso yupo nami studio hapa kutujuza kipya zaidi kinachojiri viwanjani asubuhi ya leo. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie kule barani Ulaya hivi leo kuna mechi mbili za kutamatisha kundi la be kuwania taji la Euro. Timu ya taifa ya Korasia itacheza na Italia katika mji wa Leipzig, lakini kutakuwa na mechi nyingine kati ya Albania na timu ya taifa ya uh, Hispania. Katika kundi hili la be ni kwamba Hispania anaongoza kwa alama sita. Uh, kwa matokeo haya ni kwamba wao wamekwisha fuzu katika hatua ya mwondowano, lakini Italia wao wana alama tatu. Kibarua kinasalia kati ya Albania na Korasia, na matokeo ya leo yatamua mstakabali wa timu hizo mbili. Lakini jana kulikuwa na michuano mingine uh, miwili ya kutamatisha kundi A. Wenyeji Ujerumani walitoka sare ya bao moja kwa moja na uh, Uswizi, huku Scotland nayo na amoskochi wakifungwa uh, na Hungary bao moja kwa sifuri, na matokeo hayo ni kwamba wao wameshaondolewa kabisa kwenye michuano hii. Uh, Ujerumani wanaongoza kundi lao kwa alama saba, huku uh, Uswizi wakiwa na alama tano. Hungary wana alama tatu na kusonga kwao mbele kutategemea matokeo mengine, uh, kwa mujibu wa mechi ambazo zitakuwa zinachezwa katika hatua ya makundi. Lakini unaonaje michuano hii, bingwa Victor Abuso? lamchulu hii uh, hi, si, hi ili ili opita, uh, uh, msisimko sana kama ile iliyopita, lakini pia uh, chochote kinaeza kutokea kwa sababu timu zote mbili zina, zote zinaonekana kwamba zimejiandaa uh, kwenye kuataji hii lakini tutaona hali itakavyokuwa mm -hmm. katika michuano ya Copa America ni kwamba kule Marekani uh, hivi leo kuna mechi za kundi D, Colombia itacheza na Paraguay uh, katika mji wa Texas huku Brazil nayo ikimenyana na timu ya taifa ya Kostarika. Na katika riadha ni kwamba kule Marekani kutakuwa na mashindano ya kuwatafuta wanariadha ambao watakwenda katika michezo ya Olimpiki katika jiji la Paris na mashino haya ya utafuta kikosi hicho yatafanyika katika, ya katika uh, mji wa Oregon uh, kule Marekani. Na timu ya taifa ya mchezo wa raga ya Kenya ya wachezaji saba kila upande kwa upande wa wanawake Uh, ilishindwa mbele ya China uh, katika fainali ya kumtafuta mwakilishi mwingine wa michuano hiyo katika michuano ya Olimpiki baada ya kufungwa kwa alama ishirini na nne mm. kwa saba. Hii imekuja baada ya Kenya kufanya vizuri katika awamu ah, zote hadi katika hatua ya nusu fainali, lakini ikalemewa katika dakika za la salama. Sasa Kenya itawakilishwa na timu ya taifa ya wanaume. Ni kushukuru sana Victor Abuso, shukran. Nam, saa mbili na dakika 43, Afrika Mashariki. Tayari mwenzangu Carol Korir yupo studio hapa kutujuza yaliyopewa uzito magazetini. Karibu Karo. Asante ah, sana Bilali. Uh, tuanzie mahali tuliachia kule Tanzania. uh -huh. gazeti la Mwananchi, gazeti limeanza na taarifa CCM imeanzisha ya chokochoko yataka ya Daktari Mwinyi kuongezewa miaka saba kwa vipindi viwili. Kisha kulikuwa na habari ya kusikitisha ambapo ambapo simulizi ya chaji ya laptop ilivyowaua baba na watoto watatu. Kwa kweli ni tukio la kusikitisha Carol Kori, unakumbuka tulikuwa tukijadiliana hapa juu ya swala hilo. Unapoweka laptop au simu, unakuwa makini kwenye chaji, jaribu kabisa kuhakikisha kwamba hakuna kitu kinaziwia ile sehemu ambako inatoa joto na gazeti la Majira limeandika Tanzania yazidi kupaa kidijitali, na pia limerudia habari ya kikao nyeti cha chama tawala ya CCM Zanzibar cha taka Mwinyi aongezewe muda. Na gazeti la Nipashe muungano wa vyama vya wa wafanyikazi Tanzania TUKTA yataka usawa wa mifuko ya PSS na NSSF kikokotoo. Sijui kwa nini watu wengi Bilali wanapinga sana hiyo mambo ya kikokotoo, sio swala la kupinga karo mm -hmm. Kwa sababu mfanyakazi unapofanya kazi ile pesa ambayo unayokatwa una unapostafu, kwa nini uwekewe tena? Mm -hmm. unatakiwa takiwa ufungashiwe pesa yako uondoke. Kama utakwenda kuitumbukiza chooni, shauri yako. Kama sasa hiyo hiyo kutumbukiza, ndio nafikiri serikali inakuwa imeona mbele, inasema uh, Bilali, ukimpatia uh, milioni sita kwa mara moja, anaenda kufyeka yote, alafu kesho hana cha kusema, hana cha kusema, alifanya kazi, hana lolote. Nikienda kufyeka, si ni shauri yangu tu <laughs> <laughs> Gazeti la New Times Rwanda, ufafanuzi kuhusu mpango kazi wa sekta kilimo wa dola bilioni tano nukta nne ambao Rais Paul Kagame analenga kuongeza mauzo ya nje na mapato kutoka sekta ya kilimo. na gazeti la Daily Monitor, msimamo tofauti kati ya Rais Yoweri Museveni na Spika Anita Among kuhusu ufisadi. gazeti la la The Standard la nchini Kenya, maandamano kushinikiza kuangushwa mswada wa, wa fedha yaendelea, waandamanaji wakiwa wametoa ratiba ya wiki nzima. gazeti la Taifa Leo, wanasiasa wanyamazishwa Sani, gazeti la Daily Nation kanisa laambia serikali kuwasikiliza, na kule DRC Okapi, mazungumzo kati ya Rais Felix Tshisekedi na waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji Andre Floho, ambapo mgogoro wa Rwanda ulitawala mazungumzo haya. Tukimaliza na gazeti ya kule Ufaransa Le Monde, Le Figaro ni kuhusu Rais Emmanuel Macron kuhusu kujiuzulu kutokana na uchaguzi wa bunge ambao unatazamiwa kufanyika. Nam ni kushukuru sana Karol Kori na nimkaribishe sasa Benson wa Koli na makala ya jua haki zako. Jua haki zako na Benson wa Koli. Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala juu ya haki zako. Makala ambayo siku zote bila shaka kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala leo, msikilizaji, shabaha yetu inalenga taifa la Kenya, ambapo vijana nchini humo wamekuwa wakiandamana kulalamikia kile wametaja mpango wa serikali kuongeza kodi kwa kutumia mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne vijana wakipinga mswada huo. Idadi kubwa ya vijana hawa, msikilizaji, wanapinga mswada huo wanaosema utaongeza gharama ya maisha ya kipindi hiki, wengi wao wakiwa tayari hawana ajira, makali ya gharama ya maisha nayo ikiendelea kulimaza shughuli zao za kila siku. Karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Okoli, nitakuwa nashirikiana na mwenzangu Victor Mturi. Mpango wa serikali ya Kenya kuongeza ushuru kwa bidhaa na huduma muhimu nchini humo umesababisha maandamano makubwa ya maelfu ya vijana wanaosema mpango huu utahujuma haki zao za kimsingi na kupanda kwa gharama ya maisha. Maandamano haya yameandaliwa na kundi la vijana linalojiita Gen Z, yaani kizazi cha vijana waliozaliwa kati ya mwaka 1995 hadi mwaka 2010 Vijana hawa wanadai serikali ya rais William Ruto imeanza kuwa dhalimu kwa kuongeza ushuru kwa bidhaa muhimu kama vile sodo za wanawake na bidhaa nyingine. Victor Mture amekuwa akishiriki maandamano ambayo amekuwa akiandaliwa jijini Nairobi. Kumbuka kwamba, msikilizaji, maandamano haya yamekuwa yakifanyika kote nchini Kenya. Jijini Nairobi, nchini Kenya, Maandamano yalizuka kupinga mswada wa fedha ambao kulingana na wananchi wengi, wao vijana, mswada huo utaongeza gharama za maisha kwa kuongezwa kwa kodi kwa bidhaa na huduma mbalimbali mbali, hivyo kukandamiza haki zao za kimsingi. Aden Osman na Stanley ni baadhi ya maelfu ya waandamanaji. kwa hii finance bill kama sisi wa Kenya, itaongeza taxes kama kwa mkate, kwa moto vehicle, tuko na eco levy. We, there are this new added taxes that were not there before wanataka tu kutumiza sisi tulipe hizi taxes and these taxes, atuoni maendeleo yenye yanafanyika. Kazi yao ni kununulia manyumba fahari, atuoni kitu ya maana yenye yanafanyika according to these taxes. Inaumiza haki yangu kama mimi mwananchi. Bado hatuna kazi, ndio tunatafuta kazi sisi, na ninyanyasa sana. Nikifanya kazi nilikilipwa 1050 na katwa mpaka 28000 kwa mkate, na katwa hiyo, sio ni kama itawezekana. Tunataka haki, serikali punguze matumizi ya pesa. Ruto anasafiri nje kila wakati Korea, Japan, wapi na teni. Matokeo tumechoka yeah. Kilichowakera zaidi vijana hawa ni pendekezo la kodi kwa huduma za mitandao, kamari, vilevile bidhaa vile kama sodo, miongoni mwa huduma zingine muhimu. Mwandamanaji huyu kwa jina Beatrice Njuguna amefika hapa akiandamana na watoto wake. Eh, sana sana mimi niko hapa kwa sababu ya watoto wangu wako hapa kwa sababu zile vitu wanasema kwa finance bill, the level of taxation, alafu hakuna mahali wamehusiana na vijana ama na sisi watu wenyewe, so ni kama wana force issues bila kuongea na sisi bila kutulizia Uh, swala la mashamba swala la madawa pads mimi kwanza, kama kijana I'm unemployed. Alafu useme nataka ku tax mkate hii finance bill natukandamiza, inatuumiza. Imagine hata tununua simu, hata tununua gari, kwa sababu ya tax zimekuwa kila mahali, alafu iko levy, iko levy ni nini? Na alafu aje kwa public participation, aje kuja mtaani kutuuliza sisi kama vijana tunaonaje, autaka kupitisha kwa nchi yao? Kifungu cha 37 cha katiba ya Kenya ya mwaka 2010 kinahakikisha haki ya kuwa na afya bora, makazi mema, haki za mazingira mema, kutokuwa na njaa na kadhalika. Wananchi wanasema kuwa iwapo mswada huo utapitishwa, basi maisha yao yatakuwa finyu. Chenye kimenileta town ni, can you imagine shamba ambalo nilopewa na babangu at every single year I have to pay tax, na nisipo nisipo liba Mimi ni mwanamuziki eh, na kenye naleta hapa ni Finance Bill ya Ruto. Tumekata kabisa juu na tunyanyasa alisema. Hii ni serikali ya, ya, sisi kama vijana hakuna kitu ametufanyia, ni taxes kwa kila kitu, social media, chakula, mafuta. Tumekataa so, hapa ndio tunafanya demonstration kwa ongeza kama mwanamuziki mm, ndio na kwamba bill hii mm, inahujumu haja haki zako haki zangu. Kuna mambo ya rights za YouTube yenye watachukua percentage of, na kuna hiyo media exchange na pia watachukua percentage of, na taxes pia itakuwa imeongezwa if finance bill inanidhulumu vibaya sana maana yake, serikali yatuipatie kazi, na tukienda huko kwanza kucreate content na bado wanataka kuja kuji, kuji, pesa yetu kidogo. Tumeangana kutafuta kazi, kazi hatupati, wanasema tunashinda. Tunachagua kila mwaka, wakishapata kitu wanasema tutatengeneza nafasi za kazi, wakati unafika hakuna nafasi zinakuja. Tukianza kwenda kule TikTok uko ambapo tunaanza kutumia gifts kidogo, kidogo tunaanza kupata, uh, at least pesa za kujikimu, kimu, wanasema wanataka ku tax. Hiyo ni dhuluma. Hiyo media space yangu yenye natumia kidogo kusukuma media, kazi yangu ya media, content and everything, bado anaikujia kidogo. Na si hata pia inanitosha. Lazima nifanye moja mbili ndio niweze kujikimu. So hiyo kidogo, yani hiyo ni dhuluma. Finance Bill hii inatuumiza sana sisi kama students on the education side. Hakuna venye mtu huko kwa serikali anavaa, eh, belt ya milioni. Wacha mamilioni, na sisi huku tunalipa fee hii inaelekea kufika 600,000 shillings. Kila kitu ilikuwa imepandishwa kwa sasa, vitu viko gali tayari. Kwa hivyo wakiendelea kutuongezea ni sisi tunaumia, na hiyo budget yenye wanataka kupitisha, hiyo bill haitufeva sisi, kichakula. Kuongeza eco levy kwa kila kitu inamaanisha kila kitu yenye inakuwa manufactured ama produced inaenda kuongezeka. Kwa hivyo ni sisi tunaenda kuumia. Kulingana na takwimu kutoka Benki ya Dunia, nchi ya Kenya ndiyo inayoongoza Afrika Mashariki kwa idadi kubwa ya vijana ambao hawana ajira, hali hii ikionekana kushinikiza idadi kubwa ya vijana hao kujiunga kwenye maandamano, kama anavyoelezea kiongozi huyu. Mi kama women rep, bunge la mwananchi, nasimama hapa nikisema Wametudanganya mafuta fuel itakuja kupanda juu, hakuna kitu wameshukisha. Waacha watu wa wafanye maandamano in peace, wananilia haki yao. Mkenya lazima apate haki yake na itendeke. Rais asikie sikia. Leo kulingana na idadi ya waliohudhuria leo, tukiangalia vizuri, wengi ni wanafunzi wa chuo kikuu waliomaliza, na wengine bado wanaendelea, na wengi hatuna kazi. Tukiangalia e financial bill Wameongeza tax mingi na wanapotoza ushuru, hatuna kazi, kwa hivyo hakuna pesa. Wanatutoza ushuru kwa pesa yenye hatuna. Tunataka hiyo ushuru iondolewe ama ipunguzwe. Mambo ya kuongeza ushuru ndo imetuleta huko inji. Sitaweza kuanzisha biashara jinsi nilivyokuwa nimepanga, kulingana na ile bajeti nilikuwa nayo ya kuanzisha biashara. Mashirika ya haki za binadamu nayo na yameitaka serikali kuzingatia na kutunza haki za binadamu na kushauriana na umma kabla ya kufanya maamuzi kama hayo ambayo yanaadhiri ustawi wa kijamii na kiuchumi kwa raia. Joseph Omondi ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Midrift Human Rights Network. Vijana walikuwa wakitekeleza haki zao za kikatiba kulingana na kipengele cha 37 cha katiba yetu ya Kenya. Ukosefu wa ajira kutozingatia masuala ya vijana katika mipango ya nchi imesababisha msukumo wa vijana kupinga mswada wa fedha wa mwaka huu. Vijana ambao wanaandamana ni wasomi ambao wamechambua mswada wa fedha na kueleza kue, kuelewa vilivyo na wamegundua kwamba kuna mambo ambayo itawadhalalisha ikiwa mswada huo utapita. Omundi anadokeza kuwa Siasa mbovu na ufisadi vimechangia maisha ya watu kukosa huduma na haki zao za kimsingi, hivyo kushinikiza watu kuandamana. Tukiangalia ni kwamba hasira ya vijana katika nchi ya Kenya ni mambo mengi ambayo wameangalia katika uongozi wa nchi, wanasiasa, ufisadi, kutozingatia masuala muhimu ya vijana, ndio inasababisha hii hasira, na hii kizazi ambayo wanajiita Gen Z wameamua kwamba wachukue masuala katika mikono yao na waandamane. Lakini ile kitu ambayo inafurahisha sana hapa Kenya, maandamano haya haikuwa na msukumo wa ukabila ama vyama vya kisiasa ama vigogo wa kisiasa. Vijana wameamua kwamba wajitokeze, wahakikishe kwamba taifa na particularly wale wanasiasa wa, wa katika nchi ya Kenya wawasikize. Hata hivyo, mswada huo wa fedha unaendelea kujadiliwa huku ukitarajiwa kupigiwa kura wiki ijayo, japo umepokea upinzani mkubwa kutoka kwa raia wengi wao vijana. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Kwa nukta hiyo makala haya msikilizaji, jua haki zako anafika kikomo. Jina langu ni Benson Wakoli, kwa niaba ya mwenzangu Victor Muturi ambaye amefanikisha makala haya kwa kiasi kikubwa. Hadi makala ijayo juma lijalo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili. kwa heri. Namni kushukuru sana mwenzangu benson wakoli, na ni mshukuru msikilizaji ambaye amekuwa akitufuata kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na maambukizi ya ugonjwa wa monkeypox yanaendelea kuongezeka na kuzua wasiwasi mkubwa huko Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Kikosi cha kwanza cha maafisa wa polisi kutoka nchini Kenya kinatarajiwa kuondoka kesho kuelekea huko Haiti. Nam Emadi ya Mayembe huyo anatuambia Mario, ni remix kibao cha Franco Lwambo Lwanzo Makiadi kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mario Kibao Mario Remix chake huyu mwanadada Admazia Mayembe frimitambo wetu Vital Kamere anasema ondoka huko. <laughs> Vital Mugishe, kumradha, anasema ondoka, hataki maisha ya Umario. Mimi ni Ali Bilali, nikushukuru Trezor ukiwa pale Bujumbura, Burundi, unasema upo hewani muda huu, na Tebeswa Kazembe ukiwa kule DRC, sikukusahau wewe. Kasiri na unatupata vema, na punde tu na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.