Saa moja na dakika arobaini kule Mutwanga, mashariki mwa DRC. Hivi punde unapata habari za michezo. RFI Kiswahili michezo na Emmanuel Makundi. Karibu, habari za asubuhi. Njema kabisa Ruben Lukumbuka. Unaanzia wapi? Ulitoa hadi mengi au umeanza? <laughs> Ni kupe orodha ya inayotolewaga na FIFA kuhusu viwango vya timu za taifa eh, duniani kwa sasa, lakini niangazie, ukanda wa Afrika Mashariki, tuko wapi? Eh, katika ukanda wetu unaweza ukasema kwa nafasi ya kwanza, lakini kwa kidunia ni nafasi ya sitini na moja, ni jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Aha. Lakini kwenye ukanda ni ya kwanza. Aha. Ya pili tunaweza tukasema ni Uganda lakini kidunia ni ya tisini na nne. Ya tatu tunaweza kusema ni Kenya lakini kidunia ni mia moja na nane. Tanzania ni ya nne lakini kidunia ni mia moja kumi na nne. Rwanda ni ya tano lakini kidunia ni mia moja thelathini na moja. Burundi ni ya mia moja arobaini duniani. Lakini Sudan Kusini ni mia moja sitini na saba kidunia na Somalia iko huko mia mbili na mbili <laughs> lakini kiujumla, timu ya taifa ya Argentina, yeah. Eh, kwa sababu ndio walikuwa mabingwa eh, wa kombe la dunia. Wao wapo katika nafasi ya kwanza, wakati Ufaransa wapo katika nafasi ya pili, Ubelgiji nafasi ya tatu, Brazil nafasi ya nne. Nafasi ya kumi inashikiliwa na Italia, yeah. Na bila shaka baada ya fainali za kombe la Ulaya pengine ikija kutolewa vile viwango, tunaweza tukaona kupanda na kushuka kwa baadhi ya timu. Hivi leo kule barani Ulaya, katika kombe la mataifa ya Afrika, mechi kadhaa zitapigwa katika kundi D. Poland watakuwa na kibarua dhidi ya Austria, wakati majira ya saa nne usiku, Uholanzi watakuwa na kibarua dhidi ya Ufaransa. Kilian Mbape anatarajiwa kujumuishwa katika kikosi ambacho kinatarajiwa hakitakuwa na mabadiliko mm -hmm. eh, uh, kuliko kile kikosi cha awali ambacho uh, kilifanikiwa kuchomoza na ushindi wa bao moja kwa bila lakini goli la kujifunga. Lebluu inahitaji uh, kupata ushindi ili kujihakikishia nafasi ya kutinga katika hatua ya kumi na sita uh, bora. Lakini Slovakia watakuwa na kibarua dhidi ya Ukraine mm -hmm. katika mchezo ambao utakuwa ni wa mapema maajira ya saa kumi jioni katika mchezo wa kundi hii. hapo jana Uingereza walilazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Denmark. Hii inamaanisha kwamba Uingereza wanahitaji kushinda mechi yao inayofuata. Kocha uh, Gareth Southgate anasema kwamba ulikuwa ni mchezo mzuri, walishindwa kutumia nafasi kama ambavyo Denmark na wenyewe walishindwa kutumia nafasi kuweza kuangamiza jahazi la Uingereza. Serbia na Slovenia walitoka sare ya bao moja kwa moja, wakati Uhispania walichomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Italia. Wakati huo huo, katibu mkuu wa shirikisho la soka la Serbia uh, Jovan uh, Subatovich amesema kwamba ataiondoa timu yake kwenye mashindano ya mwaka huu ikiwa shirikisho la soka barani Ulaya UEFA litachukulia hatua e, mashabiki e, waliokuwa wanaimba nyimbo za kibaguzi dhidi ya taifa hilo. Nimalizia na taarifa ya mpira wa kikapu katika ligi kuu ya NBA uh, Redick, mchambuzi wa televisheni kule nchini Marekani ameingia mkataba wa miaka minne kukinoa kikosi cha Los Angeles Lakers. Asante sana Emmanuel Makundi, kwa habari za michezo asante. na na sasa tugeukia yale waliopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali na benson wakoli karibu tena benson ni kushukuru sana bwana ruben kakule alikumbuka tuanze paris ufaransa gazeti le monde limechapisha taarifa kuhusiana na aliyekuwa waziri mkuu ambaye ni edward philippe na mtuhumu rais emmanuel macron kwa kila anataja kwamba huyu jamaa amevunja bunge ambalo lilikuwa na wabunge wengi na kwamba kuna tahadhari kwamba huenda asiafikie idadi ya wabunge wanaohitajika kumuunga mkono katika uchaguzi utakaofanyika mwishoni mwa mwezi huu tarehe 30 Juni. Bila shaka, tunarejea hapa Afrika, kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Gazeti la Actualite Prince Daily limechapisha taarifa kuhusiana na mapendekezo yaliyomo ya kuunda sheria itakayomtambua kirasmi aa, kiongozi wa upinzani. Wapo viongozi wa upinzani kule nchini jamhuri ya kidemokrasia wengi tu, lakini sasa kuna taarifa kwamba aa, kuna sheria itakayoundwa kumtambua rasmi kiongozi wa upinzani kule nchini Malawi. Magazeti mengi tu yakiongozwa na Capital FM mtandao huu yamechapishwa kuhusiana na uteuzi aliofanya jana rais uh, uh, Chakwera huyu Lazarus Chakwera, na kumteua makamu wa rais mpya ambaye ni Michael Usi eh, kujaza nafasi ya Selus Chilima ambaye alifariki kutokana na ajali ya ndege juma lilopita. Tuingie nchini Tanzania. Magazeti yote tu Mwananchi pamoja na Nipashe haya yamechapisha taarifa kuhusiana na kauli ya wa waziri mkuu uh, Kassim Majaliwa kwamba serikali sasa inaanza tena upya uh, vita dhidi ya wale ambao wanahusishwa na mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, hasa baada ya kifo cha mtoto mmoja siku kadhaa zilizopita. Nasema watakaopatwa bila shaka hawatapenda chini. Rwanda limechapisha kwamba kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu wa urais mwezi ujao zinaanza kesho. Wagombea wakuu, rais Paul Kagame, uh, Frank Habeneza pamoja na Filipe Mupiamana ndio watakaochuana kwenye uchaguzi huo. SOS Media nchini Burundi limechapisha taarifa ya kilio cha mwanahabari Sandro Mhoza ambaye anataka kuachiliwa huru baada ya ukamatwa mwezi Aprili. Gazeti hili pia limetoa wito kwa rais Evariste Ndayishimiye kuingilia kati kuhakikisha kwamba mamlaka nchini Burundi zinamwachilia mwanahabari huyu ambaye alikamatwa kutokana na kueneza tu habari ambazo zinastahili kuwafikia raia. Nchini Uganda, Daily Monitor limechapisha taarifa ambayo inaendelea nchini Kenya, maandamano ya vijana. Taifa Leo nchini Kenya limesema tafakari, tafakari bila shaka. mm -hmm. kina babu. Mm -hmm. Aa, viongozi vijana wengi tu, bila shaka alikumbuka jana, wameshiriki maandamano makubwa sana nchini Kenya kushinikiza kupinga, aa, mswada wa fedha mwaka elfu mbili na ishirini na nne nchini Kenya. Unasi unasi. Asante, asante Benson kwa uchambuzi wa magazeti na sasa tupate muziki Ijumaa. Jambo, mahali popote unatupata kupitia idhaa hii ya Kiswahili ya RFI. Ni Ijumaa nyingine tena, msikilizaji, tunajitosa kwenye kipindi hiki unachokienzi, kipindi maarufu cha Muziki Ijumaa ambapo utausikiza muziki ambao umeagiza. Nahodha wako hii leo ni mimi Victor Muturi. Wimbo ambao natufungulia kipindi hiki ni wimbo niko Tu wake Mr. Champagne kutoka nchi ya Burundi. Niko Tu Mungu Joshefu Ambia wale walituwasiaka, Wewe bila wao, Sisi bado tutaweza kitu, wache waone tunavyoelekea kuangazia chaguo lako msikilizaji gislan ramadan wa drc kalemie wa anaomba wimbo wa kofi olomide igf na uende wa kongomani wote duniani peuple congolais tous derrière l'igf dans sa lutte contre les détournements des fonds publics la lutte décrétée par le président de la république faci beton félix tshisekedi zetu za naitwa kwa jina la Bukur mwigire Rukungira, nikiwa sange jiaksi jio kwenye mziki Ijumaa, ningependa mnibugudishe wimbo wa fali ambao unaitwa kibacho kibaochokitanifraisha mimi pamoja na wasikilizaji wote wa erefikswaili. <todic music> na kwa kufikia hapo ndipo natamatisha kipindi hiki cha muziki juma. Tukutane tena wiki ijayo, wa sana wakati kama huu. Mimi ni Vikta Muturi Nam, bila shaka ni wikendi namna hiyo na, na ni fursa kwangu mimi kukuletea Ha, miongoni mwa habari kuu za dunia ni kukumbushe tu ni kwamba Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema nchi yake haita sita kuingia vita dhidi ya DRC ikiwa italazimika kufanya hivyo. Na viongozi wa dunia, mashirika ya afya na kampuni za dawa watangaza ufadhili wa dola bilioni moja nukta mbili kuzalisha chanjo barani Afrika. Naye katibu mkuu Antonio Guterres ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema, ameyataka mataifa kuwa makini zaidi kutokana na maendeleo ya kiteknolojia. Mwisho wa habari. Afrika ni wimbo wake Olivier Chewa kutoka Cameron Africa, Afrikan naye Olivier Chewa kutoka kule Cameroon ni wembo ambao wanatamatisha matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Asante sana Fabrice Basosila Jisiel kule Kampala, Uganda, nawe Valeri Mumbere kutoka Butembo. Mnasema mnatupata vema, tano juu ya tano. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi um, wa matangazo amekuwa ni Emmanuel Makundi mitamboni Tuko naye Vital Mugisho Kulembwa, asante pia kwake Benson Wacoli naye Boldrin, ambao wamefanikisha matangazo haya asubuhi ya leo. Matangazo mengine jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. hadi wakati huo, kwa kwaheri.