Afrika Mashariki namna. Sasa tunaelekea viwanjani na mwenzangu Victor Abuso, karibu nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilali. Pierre Merek Obama Yang alichaguliwa jana kuwa mchezaji bora na kupata tuzo ya Mak Vivian Foy mwaka 2024 inayotolewa na RFI na RFNF France 24 na anachukua nafasi yake Chancel Mbemba ambaye mwaka uliopita alinyakua taji hili, na yeye ni raia wa kule DRC. Huyu Chancel Mbemba, aa. Na sasa Bameyang ameshinda taji hili kwa mara ya pili. Mara ya kwanza alishinda mwaka elfu mbili na kumi na tatu, kuonyesha ubora katika soka la aa, kule Ufaransa kule Tanzania klabu ya soka ya Young Africans ama Yanga imechukua ubingwa wa ligi kuu ya Tanzania bara mara tatu mfululizo baada ya ushindi wa hapo jana wa mabao matatu kwa, Mtibwa Sugar, aa, na mpaka sasa inaongoza ligi kwa moja dhidi ya kwa alama sabini na moja na kwa namna matukio yalivyo ni kwamba klabu ya Azam au Simba haiwezi kuifikia Yanga na hivyo imenyakua taji hili na iliweza mara, mara kwanza iliposhinda elfu mbili na ishirini na moja elfu mbili na ishirini na mbili na elfu mbili na ishirini na tatu Nimeshinda mara tatu mfululizo, na ni habari njema sana kwa mashabiki wa soka uh, huko Tanzania, akiwemo mwenzangu hapa Ali Bilali uh, mashabiki <laughs> nambari moja wa Young Africans. Kabisa, tunaitwa shabiki kindakindaki bila shaka mm -hmm. uh, pale Jangwani patakuwa ni sherehe sana Eh? <laughs> <apatushi> nakwambia <laughs> mm -hmm. Na kule Uganda leo hii kuna michuano kadhaa ya ligi ya soka uh, klabu ya Sports Club Villa itacheza na URA, huku Mbambara City ikicheza na Bull FC. Klabu ya jeshi ya UPDF itacheza na Maroons uh, na KCCA itacheza na Wakiso Giants katika ligi ya soka uh, kule nchini Uganda. Lakini kule barani Ulaya Uh, kule Uingereza ni kwamba leo hii kuna mechi moja kati ya Tottenham Spurs na Manchester City. Hii ni mechi muhimu sana kwa Manchester City ambayo inataka ku, uh, kupata ushindi ili kuendelea uh, ku ili kwenda juu ya Arsenal katika msuru wa ligi kuu ya soka nchini humo na kujipatia matumaini ya kunyakua ubingwa. Aa, kwa sasa ni kwamba Manchester City wanashikilia nafasi ya pili kwa alama 85. Hii ni baada ya Arsenal kuishinda Manchester United bao moja kwa sifuri mwishoni mwa wiki iliyopita na hivyo kuongoza ligi kwa alama 86. Aa, lakini baadaye pia kutakuwa na mechi nyingine kule katika ligi ya Hispania, Usasuna itacheza na Real Maloka, huku Real Madrid nayo cheza na, na klabu ya uh, Girona cheza na klabu ya Villa Real. Jana Barcelona ilishinda Real Sociedad mabao mawili kwa sifuri. Katika mchezo wa tenis ni kwamba mashindano ya Rome Open yanaendelea na Igo Swatek atacheza na Madison Keys katika hatua ya robo fainali, kwa nia taji hili kwa upande wa wanawake. Nam, bila shaka ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso, shukran sana mwenzangu Ali Bilali. mm -hmm. Nam, na sasa tuangazie anayojiri magazetini na Carol Cori, karibu. Asante ah, sana Adi Bilali. Tuanzie kule nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo tuliachia hapo kwamba kuna sakata ya shule hewa ambayo imelipuka sasa. Wizara ya elimu inataka majibu, kujua kwa nini shule gushe ziko na je kumekuwa kukitolewa fedha ama bajeti kwa shule hizo ambazo zinaonekana zipo, lakini hazipo kulingana na mabango ambayo tuliona katika mitandao na hata katika ripoti za vyombo vya habari naam. Na gazeti la New Times Rwanda, mbunge wa zamani Eugene Barikana amekamatwa na, na silaha kinyume cha sheria. Mm -hmm. Silaha hizo ni pamoja na risasi na pia silaha tu nzito nzito, bunduki. Mm -hmm. <laughs> Eh, bastola. Eh, hey, <laughs> na hii wengine wanaita magazini <laughs> <laughs> uh, gazi... <laughs> <laughs> eh, yani ile nyingi Mm -hmm. Mm -hmm. Na gazeti uh, la actualite.cd la kule DRC, DRC. Mm -hmm. Habari uh, nyingi ambazo unaona zimechapishwa pia na magazeti mengine ni pamoja na bunge la Seneti leo linaanza vikao vyake rasmi, na kulikuwa na hali hati ama kutoelewana kuhusu uh, uteuzi wa nafasi ya speaker, ambao kulikuwa chama cha enzi kilikuwa kinapendekeza Vital Kamerhe, lakini kulikuwa na manungu niko kwamba kuna wale wengine kutoka inyo sakrea ambao walikuwa wanapendekezwa ambao kuna baadhi ambao hawapendelei. Na taarifa nyingine ambayo naona imeangaziwa ni kuhusu ripoti za waasi wa M23, kuzalisha madini na kutorosha nje ya DRC. Mtandao wa Okapi kule DRC bado, watu wawili waliwawa kwa kurushiwa bomu mji wa Minova, kule Kalehe, habari ambayo umekuwa nayo na gazeti la Le Monde la kule Ufaransa, watu mia moja mashuhuri nchini Ufaransa ambao wamelaani dhulma za kimapenzi. Kumekuwa na kampeni ya kulaani dhulma za kimapenzi sasa, wamewekwa kwenye picha moja katika gazeti la Le Monde. Gazeti la Le Figaro kafu marufuku ya mikusanyiko kubeba silaha na uzaji wa pombe eneo la nume nchi ya New Caledonia kule Pasifika. Najua ni taifa ambao huenda wengi hawajui. <laughs> <fun. laughs> E, na gazeti la The Guardian, Israel yaendelea kushambulia rafa licha ya kuwepo pingamizi. Naona na, tuishie hapa. Nam ni kushukuru sana Carol kwa muda, lakini ni kupe nafasi uendelee na makala ya sia njema. Asante ah. Hujambo msikilizaji, bila shaka tunapatana tena katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Kori ninakukaribisha katika makala haya, ambapo leo tunaangazia afya ya akili miongoni mwa watoto. Kumbuka kwamba mwezi Mei ni mwezi ambao tunahamasisha watu kuhusu afya ya akili. Kwa nini tunaangazia afya ya akili miongoni mwa watoto ni kwa sababu kumekuwa na dhana kwamba watoto hawawezi kuathirika, lakini utafiti ambao umefanywa na wataalam, utafiti ambao umefanywa na Shirika la Afya Duniani unaonyesha kwamba watoto pia wanaathirika kisaikolojia, wanapatwa na changamoto za afya ya akili. Katika makala haya tutakuwa na daktari bingwa wa afya ya akili kutoka hospitali ya rufaa ya Kenyatta. Tutakuwa pia na mzazi ambaye mtoto wake amekuwa akipitia ushauri nasaha kukabiliana na changamoto ya akili ambao walikuwa nayo, na pia tutakuwa na mshauri nasaha ambao atakuwa anatuelezea watoto hupatwa na changamoto gani za akili. Msikilizaji, tutaanzia kwanza kuelewa mazingira ambayo inaweza kusababishia mtoto kuwa na afya ya akili, na tutazungumza naye Beatrice Cherono kutoka kule Bomet, ambaye atatuelezea kwa ukina safari yake, kutafuta ya kutafuta tiba ya mwanaye. Uo single mother kulea mtoto kijana iko na changamoto kidogo, tulikuwa tunashinda tu hospitali mpaka ilifika wakati nilimpelekea specialist, ni nini, nini inaendelea na huyu mtoto, mtoto ako na mawazo ya nini? Mimi ni kimoji aniambii. Sasa mahali hata aliniwasi sana, aligonjeka sana, tukaenda hospitali, kufikia hospitali akapona. E, mi e, nikashindwa alitaka kuchitoa uhai e, imagine na ni mtoto mdogo, mtoto wa nine years e, ikawa tu ni ile ile stress alikuwa nayo, anasema akiwa shule anaulizwa babako ako wapi sijui wewe mchezo mchezo tu ya shule. So hiyo ndio ilimpatia hiyo mawazo sana, but after hapo sasa, nikaamua kutafuta suluhu sasa nione ni nini inaweza msaidia huyo mtoto. Nikamwita pasta, akakuja, akamwongelesha, nikaona amebadilika, lakini pia niliona ajatosheka na hiyo ikabidi tena nimempeleka sasa kwa kansola. Tangu wakati alienda, nilianza kumpeleka yeye kwa kansola, akawa amebadilika kabisa kabisa, na hata hiyo ugonjwa alikuwa anagonjeka kila saa akapona. Naonelea hivi, yani tusikuwe tuna ashum kama eti watoto wadogo ti hawezi ku na mawazo ama stress. A, a, a watoto wanapatwa na stress kulingana na ile environment yenye tunakaa. Kuna vitu vingi sana watoto wadogo wanajifunza siku hizi. Siha njema na Caroline Corier. Kisha nirudi kwa daktari wa akili, daktari kutoka hospitali ya Kenyatta. <laughs> Yeah. Okay. Uh, mi naitwa Josephine Atieno Mondi. Uh, mi nahusiana na ugonjwa ya kiakili ya watoto na au uh, uh, uh, wenye tunasema youth. Nielewe tu ni kwa kiasi gani watoto ama vijana wanakumbwa na changamoto hii ya mambo ya akili uh, tunaweza sema ni kama kutoka mbili mpaka kumi na tano na ziko tofauti. Kuna wale wenye wagonjwa zaidi, na kuna wale wa, wa, wa, wako na shida ya uh, inahusiana na shida zenye ziko kwa jamii, na alafu shida ya kukua. Wanapokuja hapa ni changamoto gani ambazo wanazo kwa watoto wadogo kutoka miaka mbili mpaka kumi na mbili. Tunaona mashida mbalimbali kuhusiana na kukosa kuelewa kwa masomo, ina kukua kwao wakati wamezaliwa utaona mtoto mwenye inatakikana atembee miaka moja na nusu, lakini wengine wanachelewa. Sasa wakichelewa uh, wazazi wengi hawajui ya kwamba mtoto amechelewa, inatakikana uh, atafute matibabu ili mtoto asaidike. Sasa wanakaa, alafu baadaye unaona hata kimasomo mtoto amechelewa, kuandika hawawezi, kusoma hawawezi, na wanapatiwa muda sana na walimu lakini Hawafiki mahali inatakikana wafike. Mtoto akishajua ya kwamba kuna shida ya kukosa kusoma na kuandika, inamwathiri kwa upande wa uh, emotions. Sasa wanaanza ku, ku, kujitenga na wenzao, wanaona kama hao hawawezi. Watoto wadogo, unajua, jamii huwa wakiwa wadogo wana celebrate birthday, eh, uh, siku za furaha na kuna wenye hawezi kupata hiyo sababu wazazi hawana, hawana uh, uwezo, uwezo ya kupata pesa so kuna wengine wanaona wengine wako na pesa mingi ndio maana wanaleta cake eh, shule ndio maana wanaimbiwa birthday. So wengine wanasikia ni kama hawajiwezi na inawa affect. Lakini ile nimeona, walimu wamejaribu kukontrol hiyo, na siku hizi naona shule mingi sana uh, watoto hawakubaliwi wapeleke cake siku ya birthday. Wanaambiwa wazazi wanaambiwa wafanye hiyo nyumbani na imesaidia, imesaidia ili sasa watoto wakuwe kila mtu ako uh, tunasema equal kwa vijana uh, isipokuwa dawa za kulevya. Kuna shida zingine zinawapasa pia, kuhusu upande ya kusoma, na tena kuna wenye hawataki kujisukuma wafanye vitu so wakisukumwa na walimu wakisukumwa na wazazi, wanaona kama ni ngumu sana. Sasa ni kama wanajitafutia kukuwa mgonjwa, alafu wana, wanaenda hospitali. Wengine wanaumwa na kichwa, wanaumwa na kifua, wanaumwa lakini ukifanya uh, test zote, hakuna yenye inakuja iko na shida. Hawajakomaa kujua ya kwamba kuna vitu inatakikana wajifanyie. Pengine daktari, swali lingine eh, maisha ya sasa tunaweza kusema pia inachangia mazingira ya watoto ama wa vijana kuwa na hali kama hizo ambazo zinajitokeza kwa sasa. Kwa sababu ya security, wazazi wengi hawawezi kubali watoto wakiwa holiday wanaenda kutembelea nini, uh, grandparents ama wanaenda kutembelea marafiki zao kwa sababu hawajui chenye itaendelea upande ile ingine. Sasa unakuta watoto wako tu kwa nyumba na kwa nyumba, chenye wanaweza fanya ni kukaa tu na kuona TV na kuenda kwa internet na kwa internet wanasoma vitu mingi, na wakati wanaingia kwa sites ambaye sio sio haipendekezi, alafu ina, wanapata information yenye inaanza kugeuza mawazo Alafu ikianza kugeuza mawazo, saa ingine pia wanakuja hospitali, alafu wanasema ya kwamba o oh, wanasikia hivi nasikia hivi, lakini si ukweli, ni vitu wenye wamepata kwa internet. Na tutamalizia kwake Naomi ambaye ni mshauri na saha wa mambo ya saikolojia, anajiona ni kama yeye ndi alifanya wazazi wake wa separate ama wa, wa divorce, anaona maybe ni mimi sikufanya vizuri shuleni ama nilizaliwa nikuwa msichana ama kijana. Venye mtoto anafikiria mambo yake ni tofauti sana na venye an adult anafikiria, ama anaweza kuwa bullied akiingia shuleni na watu wanaongea, oh, babangu tukafanya tukaenda, babangu akanibaia, mama yangu tukaenda na yeye tukafanya lakini ukuta huyo mtoto maybe anaishi na, na baba peke yake ama anaishi na mama peke yake. So, uh, watoto wengine wanapoelezea vile wanaishi kwao, huyo mtoto anaona kweli kuna kitu nakosa kwa maisha, na hiyo inaweza sababisha hata self-esteem yake kuenda chini. So, unakuta mambo ya shule maybe anaanza kuenda chini kwa performance yake, na unaanza kusema, oh, mtoto wangu perform vizuri, lakini si ati haiwezi perform vizuri lakini ni changamoto za afya akili zenye zinafanya azi concentrate ama akuwe na anxiety ama aone ni kama hafai, which is um, changamoto ingine maybe watoto pia wanapitia ni mambo ya domestic violence, na ni kitu iko sana kwa familia zetu, so unakuta kama wazazi wamepigana usiku mzima na huyu mtoto ame witness, ama amesikia vurugu maybe ako kwa bedini yake amelala, amasikia vurugu trumabedui ya wazazi anashikwa na wasiwasi wasi. So by the time huu mtoto anaenda shule already ako na wasiwasi, so tuseme kwa kifupi changamoto zenye zinapata watoto na vijana. Basi kufikia hapo, msikilizaji, sina budi kusema kwa heri. Umekuwa nami Carol Korir katika makala ya siha njema. Usikose sehemu ya pili kuhusu afya ya akili miongoni mwa watoto. Serikali ya Kenya inaendesha uchunguzi kuhusiana na madai ya baadhi ya wafanyikazi wake kumiliki vyeti gushi walivyotumia kupata ajira. Tunakuuliza msikilizaji, unafikiri mtu anapaswa kuajiriwa kutokana na vyeti anavyomiliki au ujuzi wa kazi alionao? Nchini mwako hali ikoje? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 420. na msikilizaji, tutamatishie hapa matangazo yetu awamu ya pili, RF Kiswahili nam. Kwa kumaliza kabisa, ni kuletea kibao hiki cha Zuchu ambayo ameshirikisha Daddy Paul Slim. Zawadi ni mwanamuziki kutoka Komoro ambaye ashirikiana na mwanamuziki kutoka Tanzania. Kiboo kinaitwa Zawadi, nami nakwambia pokea zawadi. Mwanamuziki Zuchu kutoka nchini Tanzania, ambaye ameshirikiana na Dadi Paul Slim kutoka kule Komoro, ambao wameshirikiana hivyo. Msikilizaji, mimi naitwa Ali Bilali, ni kushukuru wewe ambao uko hewani muda huu, ukiwa pale Bujumbura, kule DRC, Kigali, Kampala na Dar es Salaam, lakini pia Nairobi, nchini Kenya. Shukran sana matangazo hayo, alikuwa anasimamiwa na mwenzangu Victo Abusofuri, mitambo alikuwa ni Collins Kadhambi, ni mshukuru Carol Kuriri ambaye alitujuza habari za magazetini, lakini George Maina ambaye amesababisha matangazo yao kuja mubashara Facebook.