Ni saa za Afrika Mashariki Awamu ya pili. Habari za michezo na Emmanuel Makundi nam. Asante Caro, nianzie kule barani Ulaya, ambapo jana kulikuwa na mechi ya nusu fainali ya klabu bingwa barani humo, ambapo uh, PSG walikuwa nyumbani kuwakaribisha Borussia Dortmund ya Ujerumani na PSG wakiwa nyumbani walikubali kulala kwa bao moja kwa sifuri. Hii inamaanisha kwamba Borussia Dortmund sasa wanasonga mbele katika hatua ya fainali uh, kwa ushindi wa jumla ya mabao mawili kwa sifuri baada ya mechi ya kwanza kule Ujerumani, uh, Dortmund kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri. Kwa hivyo Dortmund anasubiri mshindi wa hivi leo kati ya Real Madrid ama Bayern Munchen. Madrid watakuwa nyumbani kuwakaribisha Bayern Munchen, na nimkumbushe msikilizaji kwamba timu hizi zilitoshana nguvu katika mchezo wa Jumamoja lililopita kwa sare ya magoli mawili kwa mawili. Kwa hivyo leo hii Madrid ni lazima afanye afanyavyo amchabange okay. Bayern Munich ili atinge fainali, ama Bayern Munich afanye afanyavyo amfunge Real Madrid kutinga hatua ya fainali. Kwa hivyo kuna uwezekano wa timu mbili kutoka Ujerumani zikacheza fainali ikiwa Bayern Munchen na atashinda hivi leo. Na karata yako unatupa wapi leo? Naiweka, naiweka kwa Real Madrid kwa sababu najua wakiwa nyumbani pale la masia waga wapendagi, uh, utani. Lakini pia leo kutakuwa na mechi nyingine ya UEFA Conference League ambapo klabu ya Club Bruge watakuwa na kibarua wa dhidi ya Fiorentina uh, karo miamba ya soka ya Brazil akiwemo Neymar Jr, Vinicius Jr na Ronaldinho mkongwe huyu, wameungana kuchangisha fedha kwa ajili ya wa wahanga ama waathiriwa kwa mradhi wa mafuriko ya kule Brazil ambapo watu takriban tisini wameripotiwa kupoteza maisha kusini mwa nchi hiyo, uh, kutokana na mvua kubwa ambazo zimeendelea kunyesha. Mvua si tu katika ukanda wa Afrika Mashariki, mm, lakini kule hata Amerika mambo yamekuwa si mambo na tukisalia na, ma na kule bara la Amerika, taji la mpira wa dhahabu ambalo alitunukiwa Diego Armando Maradona aa, baada ya kuisaidia timu yake kutoa taji la kombe la dunia kule Mexico mwaka 1986, limepatikana karo, baada ya kuwa liliibiwa hapo awali, na sasa litapigwa mnada katika jumba la makumbusho la Aguete kule nchini aa, Ufaransa, na linatarajiwa kuuzwa kwa kitita kikubwa cha pesa, kwa sababu watu wengi wanamkumbuka marehemu Diego Armando Maradona aliyefariki mwaka 2020. Inabidi ulinzi mkali maana huenda ikaibu tena. <laughs> Kabisa. Leo hii kule Tanzania kutakuwa na mechi mbili za ligi kuu, Mashujaa watacheza na KMC, wakati Yanga watacheza na Kagera Sugar. Kule Uganda, Bright Stars wacheza na NEC, wakati Sports Club Villa watacheza na Wakiso Giants. Hapo jana nchini Kenya katika ligi kuu FKF, City Stars walitoka sare ya bao moja kwa moja na Ulinzi, wakati Posta Rangers wakiwafunga Talanta kwa bao moja kwa nunge nimalizie tu na nyota wa mbio za baiskeli kutoka Eritrea, Biniam Girmay. Jana alishindwa kumaliza mbio za Giro d'Italia baada ya kuanguka akiwa anateremka kilomita takriban kumi na sitini na saba tu ili amalize mbio za kule Italia, na alikuwa anapewa nafasi ya kufanya vizuri katika mashindano ya mwaka huu. Na kushukuru sana Emanuel Makundi, asante. na sasa tupate uchambuzi wa magazeti. Florence Kuguva yupo hapa, karibu. Asante sana Carol, nianzie na gazeti la ufaransa Le Figaro ambalo limeandika, Marekani imefichua kuwa ilisitisha usafirishaji wa mabomu kwa Israel kutokana na wasiwasi kuwa ilikuwa ikiendelea na operesheni kubwa ya ardhini kule Rafa. New York Times limeandika, jaji aahirisha kuanza kwa kesi ya hati za Trump bila kutangaza upya tarehe mpya ambapo kesi hiyo itasikilizwa. Hapo awali jaji huyo kwa jina la Eileen Cannon, alikuwa ameweka wazi kwamba kesi hiyo haitaanza kama ilivyoratibiwa mwezi huu, akisema masuala mengi ya kabla ya kesi bado yanapaswa kutatuliwa. Tuangazie gazeti la News 24, kule Afrika Kusini ambalo limechapisha kuhusu jengo kubwa la ghorofa ambalo lilikuwa bado kwenye ujenzi kuporomoka katika mji wa George nchini Afrika Kusini na kusababisha vifo vya watu watano na kufikia leo asubuhi, Carol, taarifa zinasema kuwa uh, vikosi vya uokoaji nchini humo vimefanikiwa kuwapata manusura zaidi yes, uh, wa mkasa huo eh. Okay. Uh, Radio Kapi, tovuti ya Radio Kapi nchini DRC imechapisha taarifa kuhusu kupungua kwa visa vya ukikwaji wa haki za binadamu kwa asilimia tano mwezi Machi ikilinganishwa na mwezi Februari mwaka huu, na ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa nchini humo. Rwanda Times kwenye ukurasa wa kwanza wamechapisha ndege ya Rwanda Air kisha wakaandika kuwa serikali inapanga kutumia wastani wa franga bilioni tano elfu tano mia sita tisini katika mwaka wa fedha mwaka elfu mbili ishirini na nne ishirini na tano. Gazeti la Kenya Daily Nation limeandika kuhusu janga la mafuriko na limeandika kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu baada ya mvua kubwa kunyesha, na tayari visa kadhaa ama visa takribani thelathini na nne vimeripotiwa katika kaunti ya Tanariva Lawrence, na kuna hatari pia ya kuzuka kwa ugonjwa hmm. hmm. wa malaria. Sunakumbuka tena, maji ambayo yanasimama yataleta mbu, kwa hivyo watu wanaombwa watumie zile neti kuweka mikakati thabiti kwa sababu ni jambo ambalo kwa sasa ni gumu kidogo. The Star limeandika kuhusu mbunge wa Bomula Jack Wamboka Wanani, ambaye ndiye mwasilishaji wa hoja ya kumtimua waziri wa, wa kilimo Midhika Linturi. Na kushukuru sana Florence, ni mpishe Benson Wakoli anakuja na makala wimbi la siasa. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Juma hili utakuwa nami bwana Benson Wakoli ambapo tunaangazia mkutano ambao unaanza Ijumaa hii jijini Nairobi, unaoshirikisha makundi yaliyokataa kusaini mkataba wa amani wa mwaka 2018 kule nchini Sudan Kusini na sasa Kenya inakuwa mpatanishi kati ya serikali ya Sudan Kusini na makundi haya yaliyokataa kusaini mkataba. Nini kinatarajiwa katika mkutano huu ndio mada tutakuwa tunajadili katika wimbi la siasa juma hili Kampala Uganda, ambaye pia ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere atakuwa anatusaidia kuchanganua suala hili, pamoja na mchanganuzi wa siasa za kimataifa ambaye ni Abdul Karim Atiki, akiwa Dar es Salaam Tanzania, naye pia atakuwa na mchango wake katika mada hii yetu ya leo. Kwanza pengine nianze nawe Bwana Franci wa Wambete, ukiwa pale Kampala Uganda, unafikiri matakwa ya makundi haya itakuwa nini hasa? Nafikiri matakwa yao makubwa ni nchi kuwa na amani, kuliko vile wameishi katika furugu, na wanaona wanaweza wakatengwa baadaye kisiasa vibaya sana ikiwa hawatakuwa katika ushirika huo, kwa ajili kumbuka wamekuwa nje, hawako tayari kuendeleza suala au kupitia uh, mkondo wa amani. Kwa hivyo wanaona wanaweza wakatengwa naona pia amani inahitajika zaidi na wanaweza tengwa kisiasa na wakitengwa okay, kisiasa, chochote kinachotokea Sudani Kusini kuhusiana na ukosefu wa amani, wao watakuwa pakupa pakulaumiwa. Nam, nikija kwako bwana Abdul Karim Atiki, mbona unahisi mkutano huo ufanyike kwa sasa wakati taifa hili linajiandaa kwa uchaguzi mwezi Disemba? Muda huu wote umekuwepo tu tangu mwaka elfu mbili kumi na nane bwana Atiki. I mara nyingi amani ya Sudani ama maeneo mengi katika eneo letu hili la Maziwa Makuu yanafanywa kama vile kuzima moto kwa sababu kuna uchaguzi. Uchaguzi lazima ufanyike, na huo uchaguzi ukifanyika mambo mengine ili yanaweza kuendelea na, na hata wale wadau mbalimbali ambao wanafaidika na kuwepo kwa serikali ya Sudani Kusini ikiwemo madarakani mambo yao pia yanakuwa mazuri. Kwa hiyo mimi, ya shaka yangu, wasiwasi wangu, hii amani inatafutwa kwa sababu tu ya uchaguzi ufanyike, ama hii amani inatafutwa kwa sababu ni jambo ambalo linahitajika katika nchi hiyo ambayo iko katika hali ya mgogoro tangu imepata uhuru. Amani ya Sudani ya Kusini haiwezi kushikwa na Rikman na Salva Kiir peke yake. Lazima wa Sudani wote wa Kusini waunganishwe ili amani ipatikane. Kama walipigana vita miaka yote kuondokana na ukandamizaji wa ndugu zao wa Sudani ya Kaskazini, sasa wamepata uhuru, kwa na haja gani tena ya wao wenyewe kuendelea kupigana? Kwa hiyo wanaweza kuona kwamba bado juhudi zinahitajika, ni nzuri kuanza hapo wanapoanza tena lakini bado zinahitajika zaidi na ziwe za dhati kabisa, ziweze kuwashirikisha watu wote wa Sudani ya Kusini, makundi yote. Bwana Fransi Wambete, si mara ya kwanza kujaribu kupatanisha makundi haya ya shiriki amani ya Sudani kusini. Miaka kadhaa iliyopita, kanisa Katoliki lilijaribu lakini mazungumzo hayo akatibuka. Nini kifanyike tofauti wakati huu? Makundi anayekuja aseme wasi, asiyetaka amani ni nani na ni kwa nini? Anaweza akajitenga alafu wakaachilia mkondo wa amani kufanya kazi. Makundi haya ambayo yamejitenga, yana malalamiko gani? Kwa nini yakataa kukutia sahihi kwenye mkataba? Kwa hivyo yana malalamiko gani? Na kama yana malalamiko yasuluhishwe namna gani? Na bwana Atiki, makundi haya yanashiriki mazungumzo ya amani, kutafuta amani Sudani Kusini yalikataa kusaini mkataba. Waliosaini mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na nane Salvakir na Reki Macharu wenyewe wanazozana, inakuwaje? Sasa katika hali kama hii, si wamewaacha wale wadogo wadogo, wamewaona kama ni vikundi vidogo vidogo, lakini ni ile vikundi vidogo vidogo navyo ni vingi. Sasa huku chini moto unawaka, sasa unawa, unawafuata na wao huku juu, na kama wameshindwa wao wawili na bado madaraka yote wanayo wao, ni bora ungefanywa mgawanyo wa madaraka, kuachia kabisa kama anavyosema mwalimu wa Mbete. Inawezekana isiwezekane, kwa sababu mtu akishaonja asali, Nyerere alisema mtu akishakula nyama mtu hawezi kuacha kula nyama, yaani ukisha kula nyama ya mtu huwezi kuacha. Kwa hiyo mimi nadhani la muhimu iwe iwepo na kitu kinachoitwa power sharing. Ukweli unabaki kwamba wazungumze, msingi wa mazungumzo huo uwe amani, lakini katika amani yenyewe kuwe na mpangilio wa mgao wa madaraka, ambao huo ndio utaweza kuleta utulivu katika nchi hiyo ya Sudani ya Kusini. Bwana Wambete, uh, Sudani Kusini bila shaka ndio iliomba Kenya iwe mpatanishi. Kenya ina umuhimu gani kwa upatanishi wa Sudani Kusini? Hasa Kenya iliwalinda watu wote wa Sudani Kusini wakati wa vita ilipoanza mwaka wa elfu moja e, mia tisa themanini na tatu. Mji ya kwanza kukimbilia ilikuwa ni Kenya. Kenya moja kwa moja inahusika katika uchumi wa Sudani ya Kusini, katika siasa na katika hata mambo ya, ya mali yake. Kwa hivyo kuwa mpatanishi inakubalika, inasikilizwa. Wakenya wanaona kulemewa zaidi na wakimbizi wale, ndio unaona Kenya iko katika kibao mbele kuona kwamba wanazungumza na amani inapatikana. Uh, bwana Tiki, pengine tu kwa mtazamo wako, tunapokaribia uh, kukamilisha, tutarajia pengine kutakuwa na mwafaka wowote baada ya mazungumzo yanayoanza siku ya Ijumaa Nairobi? Kunaweza kukapatikana mwafaka na, na kunaweza kusipatikane mwafaka, lakini katika hali ya mzozo jinsi ulivyo ulivyozama mizizi yake ilivyozama chini wa lazima waongee watu wajadiliane, labda hao wanaowenzao ambao wapo huko msituni wabadilishane ma, mawasiliano ili kiweze kupatikana kitu ambacho kitadumu. Kwa hiyo kufanya kusema kwamba mkutano huo ambao labda unaweza ukachukua wiki moja ama mbili, siamini kama unaweza ukapata jawabu la haraka katika mzozo ambao mizizi yake imezama imeenda kina. Na kwa kukamilisha tu ili swali niwaelekezee kwenye wote, nikianza na Bwana Francis Wambete. Wambete, bila shaka bado kuna mzozo. Salva Kira anataka uchaguzi ufanyike, Rek Machara anasema bado kuna vipengee vya mkataba wa mwaka 2018 ambavyo ni muhimu havijatekelezwa, kwa hivyo uchaguzi hauwezi kufanyika. Hali itakuwaje mwisho wa siku, wakati huu tukitarajia bado uchaguzi wenyewe utafanyika mwezi Disemba? Mwisho unajua kunaweza kuwa na nini na, na, na na uchaguzi lakini matarajio ambaye Salva Kiir anahitaji e, kwamba waarishe uchaguzi akashindwa, na hata akashindwa. Wakati mwingine Afrika, uchaguzi ukiitwa, ukipangwa, ni kwamba mtu anayehuitisha amejua atashinda. Kama anajua hatashinda, basi hawezi akaitisha ninii uchaguzi ule. Pima mara mia moja, kata mara moja. Sasa poteza muda katika mambo ya kuzungumza amani, hata ikichukua miezi na miaka, muda poteza muda huwe uko saidi, ili mkiamua kwamba tumekata, kwa sababu mkikata hamtarudi kupima tena. Kama ulikuwa unapima mita kumi na umepoteza muda kwa kupima mita kumi alafu ukakata mita kumi ni sawa, kuliko upime haraka unataka mita kumi wakati unakata unakata mita nane. Ili wakishatoka huko unatoka na neno moja, tunaenda kwa uchaguzi, na masharti ya uchaguzi ni haya, atakayeshinda atakuwa hivi na yule ambaye atashinda naye atapata chake hivi. Na nataka na, na, waondoe hicho kiti cha Afrika hicho. Mtu akishinda demokrasia achukue vyote. Hapana, nafikiri sasa ni wakati mwafaka ukaona madaraka mpaka chini. Na nikuelekezee swali hilo hilo, bwana Atiki. Uchaguzi unafanyika mwezi Disemba kwa matarajio ya rais Salva Kiir, wakati Rik Machar naye ana matakwa ya vipengee muhimu vya mkataba wa amani wa yeah, mwaka elfu mbili kumi na nane vitekelezwe. Kwa mtazamo wako, tunahisi hatma ya mvutano huu itakuwa nini? Anachotaka Rik Machar ni, ni, ni mambo ambayo ya kujipatia madaraka zaidi na anachotaka yeye hawaangalii wale wenzake wengine. Mimi nadhani kwa sababu hatua ya mwanzo imefikia ime mpaka ile vita ilisimama, ile vita ambayo walipigana Rick Machar na Salva Kiir, wa wafikie kwamba sasa waingie hatua mpya, hatua ambayo pia itawajumuisha na wengine, kwa sababu inavyoonekana Rick Machar anataka na yeye lazima awe rais na inavyoonekana Salva Kiir anataka lazima yeye aendelee kuwa rais na hayo ndio wanasema Wambete, hawa wameshindwa wawe chini ya mti mmoja wa amani ambao utaifanya ile nchi iwe na amani na Afrika Mashariki iondokane na aibu hii ya kupigana pigana tu. Naam, bwana Fransi Wambete kutoka Kampala, Uganda, kule Makerere, ni kushukuru sana kwa muda wako na kushiriki mjadala wa leo. Asante sana, nimefurahi na mimi Bwana Abdul Karimu Atiki kule Dar es Salaam, jamani, wafikishie salamu zetu pia, tukushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi. Nashukuru sana, na msalimia Wambete, awasalimie Kampala wote, asante <tune> na msikilizaji, kufika hapo makala haya ya wimbi la siasa nafika kikomo, ambapo kwa kina tu tumeangazia na kujadili makundi yaliyokataa kusaini mkataba wa amani wa mwaka 2018 kule nchini Sudani Kusini, ambapo wachambuzi wa siasa Francois Mbete na Abdul Karimu Atiki wametoa ufafanuzi wao na mtazamo wao kuhusiana na mkutano huu unaotarajiwa kuanza Ijumaa hii jijini Nairobi. Niseme shukrani za dhati kwa watu ambao wamefanikisha makala ya leo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, hadi makala mengine basi, kwaheri. Ripoti kutoka kituo cha takwimu za afya nchini Uganda inaonyesha kuwa wasichana zaidi ya elfu mbili wenye chini ya umri wa miaka 15 walipata ujauzito kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, kila mwaka wasichana wenye umri kati ya miaka 15 na 19 hupata mimba kwenye nchi zinazoendelea, hukuu milioni 12, wakijifungua. Unafikiri nini chanzo cha mimba za utotoni? Hali ikoje katika nchi yako, na nini kinaweza kufanyika kuzuia hali hii? Tutumia ujumbe mfupi kwenye nambari kwa salama kujumlisha 254, 110 420. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Ripoti ya Umoja wa Mataifa yaonyesha kupungua visa vya ukiukaji haki za binadamu nchini DRC, na mamlaka nchini Togo zatishia kufunga kituo cha redio France. kibao nda bikunda cha kwake wj kutoka Burundi kikitamatisha matangazo ya RFI Kiswahili asubuhi ya, ya leo. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi. Salamu zimfikie Jaki Mulakirwa ukiwa Goma DRC, Felix Kabikire ukiwa kule Ruchuru. Ni shukuru pia msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Collins Kadambi na wengine ambao wamefanikisha matangazo haya. Mimi ni Carol Corir, kwa heri.