Sasa ni saa 12 na daka 40 vipunde. tunapata habari za michezo. Joja Joi, mshindi wa tuzo ya wanahabari nchini Kenya. Joja Jo, unajisikiaje baada ya kushinda tuzo hiyo? E, najisikia vizuri <mim> na nimenyoya ni, <laughs> <laughs> ni, ni kuonyesha kwamba umekuwa ukifanya kazi nzuri. Shukran sana. Habari ya mchezo leo viwanjani kuna nini? Shukran sana, ningependa tuanzie na taarifa za tanzia kutoka kule Argentina, ambapo kocha aliyeshinda kombe la dunia mwaka elfu moja mia tisa sabini na nane akiwa na timu ya taifa ya Argentina, sisa Luis Menotti amefariki dunia akiwa na miaka themanini uh, na tano. Menotti aliongoza E, taifa lake la Argentina nyumbani mwaka 1978 kwa kuishinda Holanzi katika fainali ya kombe la dunia, na bila shaka tunaitakia familia yake faraja wakati huu wa kipindi kigumu cha majonzi. Turejee hapa barani Afrika kule Senegal, ambapo mpira wa kikapu kanda wa Sahara unaendelea ambapo APR ya Rwanda ilishindwa katika mechi yake ya kwanza na timu ya Rivers Hoppers kutoka Nigeria kwa alama themanini na sita kwa themanini na tatu. Na mabingwa hao wa Nigeria waliboresha rekodi yao ya ushindi wa hadi mechi mbili baada ya kuishinda APR ya Rwanda. Hii inamaana kwamba E, APR itajikakamua katika mechi ya kesho ambapo watakutana na AS Dualis kutoka Senegal, na ikiwa watashinda mechi hiyo, basi watakuwa wameshinda mechi mbili na kupoteza mechi moja katika mashindano haya ya mpira wa kikapu ambao unaendelea kule nchini Senegal, jijini Dakar. Tukuja hapa ukanda wa Afrika Mashariki, ambapo kule Tanzania kuna ligi ligi kuu ya kandanda, ambapo kuna mechi nne jioni ya leo. Mtibwa Shuga itakuwa mwenyeji wa Azam iefu, icheze na Namungo, kisha Simba ipambane na Tabora United, nayo Coastal Union ipambane na Tanzania Prisons. Hapa nchini Kenya kuna mechi moja ambapo Taska FC itakuwa mwenyeji wa Nzoia Shuga. Tuelekee barani Ulaya ambapo pia kuna mechi kadha wa kadha usiku wa leo. Kule Ufaransa kuna mechi moja ambapo Lille itakuwa mwenyeji wa Olympic Lyon. Kisha Italia kuna mechi mbili ambapo Udinese itacheza na Napoli, kisha Salentina ipambane na Atalanta. Uingereza kuna mechi moja usiku wa leo Benson, ambapo mm -hmm, Crystal Palace itakuwa mwenyeji wa Manchester United. Natumai kwamba eh, mechi itakuwa inafuatiliwa kwa karibu sana na eh, watangazaji wetu hapa katika chumba chetu cha habari, kwani wanatamani kwamba Manchester United ipate ushindi <laughs> ili waweze kuweka matumaini yao ya hai ya kuweza kusalia katika nane bora ama tano bora, haieleweki hii timu ya Manchester United inadai maombi chungu zima na masaibu chungu zima pia. Ehe tu... tukiangalia katika ligi hiyo, Arsenal inaongoza ligi hiyo kwa alama themanini na nane ikifuatwa na Mancity alama themanini na mbili kisha Liverpool alama sabini na nane. Nikushukuru sana Georgia Joi kwa habari za mchezo, shukran. Na sasa msikilizaji, tuangazie yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali kote duniani. Manuel Makundi, tunaanza wapi? Nam, asante Benson. Nianzie kule barani Ulaya kabla mm -hmm. sijarudi hapa barani Afrika. Kule Ulaya, gazeti la The Washington Post la Marekani lenyewe limeandika, Hamas yashambulia vivuko vya mpakani na kuua watu watatu, uh, wakati huu Israel ikitangaza kufunga moja ya mpaka ambao ulikuwa unatumika uh, kufikisha misaada ya kibinadamu. The New York Times limeandika, mazungumzo ya kusitisha vita kati ya Israel na Hamas yagonga mwamba na baada ya pande zote mbili kushikilia misimamo mikali The Guardian la Uingereza limeandika Rishi Sunak anakabiliwa na shinikizo mara baada ya chama chake cha Conservative kupoteza idadi kubwa ya viti katika uchaguzi wa serikali za mitaa dhidi ya imeandikwa pia kwenye gazeti la Le Figaro pia la kule nchini Ufaransa. Gazeti la The New Times la kule nchini Rwanda limeandika vikosi vya Rwanda, Msumbiji vyakamilisha operesheni za pamoja dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab gazeti Daily Monitor la kule nchini Uganda, Ma, eh, ka, makanisa Katoliki eh, yanakabiliwa na uhaba wa divai inaonekana waumini <laughs> <laughs> no, no, no, no, wako <laughs> wengi kuliko divai ambayo inapatikana mm -hmm. maki wengine wanaweza kupeleka wine ukisema upeleke divai mm -hmm. actualite.cd la kule nchini DRC ni tovuti ya kule DRC imeandika shambulio dhidi ya kambi ya wakimbizi hali kubariki, Umoja wa Mataifa walaani serikali ya DRC yataka mahakama ya ICC mm -hmm. kuwafikisha wahusika mahakamani ikiwemo nchi ya Rwanda. Tovuti ya Redio Okapi, redio ya Umoja Mataifa yenyewe imeandika Marekani, Umoja wa Ulaya sadek zalani shambulio la M23 katika kambi ya wa wakimbizi jirani na mji wa Goma. Nipashe la Tanzania limeandika Zito kujitosa urais 2025 ni iwapo chama wanachama wa ACT Wazalendo watamuunga mkono Gazeti la Habari Leo, gazeti la serikali limeandika, katibu mkuu wa CCM Abdurahman Kinana asema Watanzania kataene kugawanywa, asema nchi imetulia, muungano utadumu. Gazeti la The Standard pamoja na magazeti karibu yote hapa nchini Kenya, yakiwemo Taifa Leo imeandika, Raila wa mapambano amerudi, huku The Standard likiandika ni kurudi kwa Baba ni baada ya matamshi yake mwishoni mwa juma hili. Ni kushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti Bwana Makundi moja asante. kwa moja basi, tupate makala Jua Haki Zako, Jua Haki Zako, na Benson Wakoli Jambo na karibu msikilizaji, kwenye makala ya juu ya haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika jamii ya leo. Msikilizaji, kuna kampeni nyingi tu za kumpa uwezo mtoto wa kike, wengi wakitilia shaka hali ya mtoto wa kiume katika jamii ya leo. Ni kutokana na hali hii basi, hadhi ya mtoto wa kiume wengi wanaitazama kwamba inazidi kudidimia kwa jamii. Katika makala haya nasema naye Bi Faith wa Wanjiku kumaina kutoka nchini Kenya, ambaye amejitokeza kuzungumzia haki ya mtoto wa kiume na namna gani tunaweza kuboresha maisha ya mtoto wa kiume na kuepuka changamoto ambazo zinazidi kumkabili mtoto wa kiume kwa sasa. Karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Okole, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Muda mrefu sana mtoto wa kiume amepuuzwa, na imefanyika makusudi, na sijaelewa kama jamii wamekuwa wakiona kuelewa ya kwamba boy child ama mtoto wa kiume the more tuna neglect zaidi vile tunaendelea kumpuuza, hatutaki kumhusisha, hatutaki ku sana sana kumhusisha. The more anaenda akikuwa, the voice, sauti ya kijana wa, wa kiume hasikiki, haileweki, hayupo. I don't encourage the women empowerment neither do I discourage women empowerment. Vile tunaendelea kuwawezesha wanawake kwa jamii, ndivyo tunaendelea kudidimiza the power of the boy child, uwezo wa, wa the boy child in the society, ama kwa hii society, yeah. ningetaka na uangalia katika jamii yetu families ama familia ambazo hazina baba. There is a difference between mtoto mwenye amelelewa akiwa na baba. Na yule amelelewa bila baba tofauti ni kubwa sana. Ukienda kwa gereza, utafiti, yeah, tu ulize, naona, umefungwa hivi mahali tu atafika baba. Unjiko, maana, kuna kitu unaguzia sana, hapo, unasema jamii inafanya hivi kimakusudi pengine. Tufafanulie jamii na inafanyaje kimakusudi kutelekeza mtoto wa kiume jamii inafanya hivi kimakusudi? Wacha ni kueleze, kwa nini kila mahali unaenda wakoli, It is women empowerment, na zaidi tunavyoendelea ku empower women zaidi ambavyo we are creating a disaster as a nation. Kwa hivyo, kwa mtazamo wako, unahisi kile kinachotokea sasa kwa na familia ama kwa jamii ni kutokana na kwamba mtoto wa kiume hajapewa msingi mzuri wa maisha namna zamani ilivyokuwa ikifanyika? ile women empowerment tunafanya ya leo, we are not doing it in the right way, hatuifanyi jinsi ambavyo inafaa kuwa. Wanaofanya women empowerment hawakumbuki kuelezea this ladies, whatever happens, utabaki kuwa shingo, wewe sio kichwa. alafu ukienda kwa women empowerment, tumefocus sana na technology, unaona, tumefocus sana na, na education. Tunazihitaji, sijakataa, zitatumaliza sisi wenyewe. Niko na mtoto wa kiume mtoto wa kiume na mtoto wa kike. Mtoto wa kike atafanya kazi za nyumba, ataosha vyombo, atapika. Niulize sahili huu, msichana anapika, anaosha vyombo, mtoto wa kiume anafanya nini? Kwa hivyo maisha ya mjini pia amechangia, yamechangia, lakini Kweke. Sijasema watu wasiishi mjini. mm -hmm. Nimeuliza tu sahii, wakati msichana anafunzwa kuosha vyombo au kupika, kijana anafunzwa nini? Swala muhimu sana, unaibu, anajua utarushiwa mawe sana <laughs> baada ya kutoka hapa. Sasa kwa mtazamo wako mtoto msichana anafaa kupewa Okay, ina gani ili mtoto ume, kana kana mba, wa kiume asionekane kana kwamba anadalilishwa kwa jamii. Vile Mungu aliumba mwanaume kuwa kichwa, wanawake kuwa shingo. That is how hivyo ndivyo inafaa kuwa. Wakoli, sijaona mahali mwanamke alikuwa alida kwa bibilia, sijaona, na kama iko tafadhali niambie. wanawake ni wasaidizi. The moment mwanamke anakuwa alida, tunaongelelea about Mungu aliumba ikuwe hivyo, alafu mwanadamu anakuja anapangua. We will not have a direction. Wakoli, nawacha ni kuambie vile tumempawa wanawake. Wakoli, utapata ya kwamba wanawake wanapata, they believe so much in themselves, wanaamini kwamba they can do without a man. Kuna vitu ambavyo anaweza fanya bila mwanaume na kuna vitu ambavyo hawezi fanya bila mwanaume, lakini mimi naamini sana, when you empower a man, you have empowered the society men are calm they are composed women like nimesema wamezaliwa wameumbwa kuwa multipliers. Wanjiku Maina, wakati mwingine hatuwezi jilaumu, hapa pametokea visa kama baba ameondoka kwa jamii tu, pengine kifo kimetokea. Sasa mama amesalia ili awe mtu, mwanaume kamili kwa jamii. Wewe kama mama uko na mtoto wa kijana unahitaji vitu kadha wa kadha. Mmoja wazo, you will need to be disciplined, lazima ukuwe na heshima zako wakati ule wewe hauna mwanaume kwa maisha yako, utapata wanaume ni wengi sana wanajaribu kuwa karibu na wewe, na ukifanya makosa, leo unaleta mwanaume huyu, kesho unaleta mwanaume mwingine, kesho kutwa unaleta mwanaume mwingine. Sijamaanisha usiwe na mwanaume, lakini kumbuka ya kwamba umevalia kiatu cha mwanamke na umevalia kiatu ya, ya baba katika ile familia. Jua haki zako. Na Benson Wakoli, Iwapo ndipo unafungulia redio yako msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunazidi kujadili haki ya mtoto wa kiume katika jamii, wengi wakitazama kwamba kampeni ambazo zimekuwa zikiendeshwa kumpa uwezo wa mtoto wa kike zimeendelea kudidimiza haja ya mtoto wa kiume katika jamii. Leo kujadili hili studioni ni naye mwanaharakati ambaye anazidi kupigania kampeni za mtoto wa kiume, bifeith Wanjiku Maina. Hapa studioni tayari kuna athari kwa jamii, manake wanaume sasa ni wale ndawaita, sitaki kutumia jina mbaya, lakini wapo wapo tu. Kuna um, hatua za dharura tunaweza chukua sahii pengine kunusuru jamii, kutengeneza na kurejesha hadhi ya mwanaume kwa jamii, mtoto wa kiume, boy child empowerment. Tusifanye vile ambavyo tunafanya na wanawake, women empowerment. Vile tunafanya women empowerment, hatuifanyi vile inafaa the more tuna encourage, the more tuna push the agenda of women empowerment, lakini ndivyo utapata ya kwamba in the society, the group of LGBTQ inaendelea ikipanda juu. Agenda ya ku, vile tunavyoendelea kusisitiza mambo ya women empowerment, hiyo agenda haiko vile inafaa kuwa mambo ya women empowerment nafaa kuwa, unafaa ujiamini, nenda shule, unaona, usipate mtoto kabla hujamaliza shule. Lakini si ati vile unakuja tunalipa school fees, unasema we ni baba. Hapana, kuna watu ambao wamelelewa na baba zao, lakini unapata ya kwamba they acknowledge their uncle. Anasema, huyu mjomba wangu namtambua, alitembea na mtambua, mimi kama mtoto. It is the high time tuanze kuelezea jamii ya kwamba Heshimu ndugu yako, heshimu baba yako, haijalishi ni mlevi, hana maisha, hana pesa, si tajiri. Vile tutaendelea kukumbuka ya kwamba this boy child exists, you are the man of the family, you are the head of this family. Wewe ni kiongozi, wewe ni mtumishi katika hii boma hata ukiwa na mzee upate kijana ambaye ni asana, unakaa ukimkumbusha ya kwamba you are the head of this family, when I am dead, you will overtake this home. Huyo mtoto atagrow akiwa na ile perception I am the head eh? He? yeye ndio kiongozi, ijalishi kama kuna dada yake mkubwa, yeye ni watatu. Hapana, he still remains, he is the heir in that family. Naona muda wetu unayoyoma, una kweli kitu ambacho singependa uondoke bila kuniambia, hasara ishapatikana kwa jamii kufikia hivi sasa. Pengine suluhu ni nini? Kumwezesha sasa mtoto wa kiume, maana hata sahii ukiangalia ndoa nyingi zinavunjika, ukimuuliza dada shida lilikuwa nini, dada kidole kwa mwanaume, japo kina dada pia najua wana makosa yao lakini yeah. Hapo tunazingatia zaidi mtoto wa kiume. Kusuluhisha a foundational problem, lazima uchimbe kwa mizizi, lazima uanze kunyunyuzia mizizi, weka bolea. I wish tunaweza rudi mahali ambapo wanawake walikuwa wakivaa kama wanawake, mahali ambapo Isa ilikuwa kama ibada na msikilizaji, kufikia hapo, makala haya ya juu ya haki zako ndipo yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, ambapo kwa kina tu tumejadili haki ya mtoto wa kiume katika jamii ya leo, ambapo wengi wamekuwa wakitazama kwamba kampeni za kumpa uwezo mtoto wa kike basi zinazidi kudidimiza haki ya mtoto wa kiume. Hadi makala yajayo, ndani ya idhaa hii ya Arifa ya Kiswahili. Skilizaji, mafuriko yanashuhudiwa kwenye nchi za Afrika Mashariki, mamia ya watu wakiripotiwa kufa, nyumba kuharibiwa pamoja na miundo mbinu mingi, nchi za Kenya na Tanzania zikiathirika pakubwa. Unazungumziaje mikakati inayochukuliwa kuzuia madhara zaidi? Binafsi unachukua tahadhari gani, na hali ikoje kwenye taifa lako? Tuma maoni yako kwenda nambari WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 25411420 na msikilizaji, anza kutuma sasa maoni yako kuelekea nambari yetu ya WhatsApp ili kupata uh, kusikika ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Taarifa hizi pia unaweza zisoma kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Ni msanii Awilo Longomba kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anatufungia matangazo yetu na, na kibao chake Sekata, sio msikilizaji. msikilizaji ni msanii Awilo Longomba kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tukamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa watu ambao wamefanikisha matangazo hayo, kiongozi kiongozwa na Emmanuel Makundi amekuwa msimamizi wa matangazo, fundi mitambo Collins Khadambi, jina langu Benson Wakoli. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakujia saa 12 jioni Afrika Mashariki, saa 11 kule Afrika ya Kati.