Afrika Mashariki, karibu tena Victor Buso. Na asante sana mwenzangu. Minslet, tuanzie kule barani Ulaya, hivi leo kuna mechi ya nusu fainali ya kwanza kuania taji la klabu bingwa maarufu kama UEFA, kati ya wenyeji Bayern Munich ya Ujerumani na Real Madrid ya kule nchini Hispania. Hii ni mechi muhimu sana ambayo ina wafuasi wengi kwa timu hizi mbili, na bila shaka mshindi wa mechi hii leo atakuwa na nafasi kubwa sana katika mechi ya marudio utakaochezwa tarehe nane mwezi wa tano. Lakini hivi leo pia, uh, klabu ya Paris Saint-Germain ya kule Ufaransa, ambayo ndio mabingwa wa soka kule Ufaransa, wanafanya maandalizi uh, kabla ya kuchuana na Borussia Dortmund ya kule Ujerumani pia katika mechi ya nusu fainali ya pili itakaochezwa kesho, kabla timu hizo mbili pia kurudiana tarehe saba mwezi huu wa Mei. Uh, Ujerumani ina klabu mbili katika michuano hii, katika hatua hii ya nusu fainali. Ufaransa ina PSG na Real Madrid uh, inawakilisha uh, timu ya taifa ya Hispania. Tathmini yako ni ipi kuhusu mechi ya leo? Vikta Busu, mara zote tunasema mpira, um, ni dakika tisini. Kwa hivyo tunasubiri tuone tanam. Bila shaka tutaona hali itakavyokuwa. Kesho tutakuletea matokeo ya namna mambo yatakavyokuwa yamekwenda, uh, lakini soka barani Afrika ni kwamba kule Tanzania kuna mechi ya ligi ya soka Uh, kwa nia taji la Tanzania Bara kati ya Namungo FC ambayo itaikaribisha Simba Sports Club. Haya ni mabingwa wa zamani, na hii ni mechi muhimu sana kwa Simba, ambayo wiki hii uh, kocha wake Abdelhak Benchika aliondoka na kurudi kwao kule Algeria, na kikosi hicho kupewa uh, kocha wa nyumbani Juma Mgunda, ambaye anakiongoza kwa muda wakati huu uh, jitihada zikifanyika kumpata kocha mwingine wa kigeni. Na Simba anakwenda katika mechi hii ikiwa katika nafasi ya tatu katika msuru wa ligi kwa alama arobaini na sita, uh, nyuma ya Azam ambao iliwashinda tu hivi majuzi katika uh, taji la muungano ambayo uh, inashikilia nafasi ya pili kwa alama 54 na Young Africans alama 62 katika jeuli hili. Ni kwamba Simba wamecheza mechi 21, lakini wenzao wamecheza mechi 24, kwa hivyo bado wana nafasi ya kupiga hatua zaidi. Lakini hapo jana, JKT Tanzania wao walishinda Mtibwa Sugar mabao mawili kwa moja kule nchini Uganda kuna michezo miwili ambayo inachezwa hivi leo. Klabu ya Kitare itacheza na Mbarara City, huku Busoga United nayo itakuwa ugenini akucheza na klabu ya URA jijini Kampala. Nam Victor Buso ni kushukuru kwa habari hizo za michezo. Shukran, tupate uchambuzi wa magazeti. Ali Bilali, karibu tena studio. Nam ni kushukuru sana misleti ijai. Nianzie kule DRC ambako kule Ituri watu kumi na wawili wamefariki dunia na makazi kadhaa ya watu waliokimbia makazi yao yameharibiwa kutokana na dhoruba kule kusini mwa Bunia. Mbali na taarifa hiyo, upinzani unalaani hatua ya kisheria dhidi ya Kardinali Ambongo, wakati pia kule Kivu kusini mvua kubwa sababisha vifo vya takriban watu zaidi ya kumi kule Fizi. Fizi ni mkoa wa Kivu Kusini. Iwachu la kule nchini Burundi limeandika kuhusu kukithiri kwa wizi katika kata ya Mutanga kusini tarafa ya Mukaza jijini Bujumbura, ambapo wezi huvamia watu ndani ya majumba wakiwa na visu na mapanga na baadaye usiku wanakimbilia katika bonde la mto Ndahangwa. Gazeti la New Times la kule nchini Rwanda lao limeandika Rwanda kutumia mfumo wa UNESCO kupunguza mimba za utotoni. Gazeti la Sudan Tribune lao limeandika kuhusu kauli ya naibu kamanda wa kijeshi wa Sudan, Luteni Jenerali Yasir Al Ata, ambaye amependekeza kwamba wanajeshi wanaweza kuendelea kuongoza nchi hiyo. Hii ni baada ya kutangaza kwamba wamepata ushindi katika vita. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika kule Mawero kijiji cha Busia kinachotawaliwa na magenge wanawake, ya wanawake yanawashambulia wanaume wanaowashuku kuwa wanalenga biashara zao. Tumezoea kuona magenge ya wanaume sasa, anaosikia magenge ya wanawake minslet, hili hakika kweli linashangaza kidogo. Dunia inakuelekea sisi sio sijui, sababu ya, ya wao kuitwa magenge ni kwamba wanalinda biashara zao zisishambuliwe na wanaume. Uhum. Kumaanisha ni labda ni serikali imekosa kutoa ulinzi wa kutosha, wenyewe wakaamua sasa biashara zao wenyewe <laughs> Haya, tuelekee kule nchini Tanzania. Gazeti la Habari Leo limeandika Samia, Afrika ipewe mikopo ya muda mrefu. E, gazeti la Uhuru kule kule nchini Tanzania limeandika Samia afunguka utoaji mikopo. Lakini Taifa Leo la nchini Kenya lao limeandika kuhusu zaidi ya watu arobaini na sita waangamia, na mafuriko Maji Mahiu, maafa yakiongezeka kwingineko nchini, mafuriko ya mauti limeandika hivyo gazeti la Taifa Leo. Lakini pia gazeti la Daily Nation daima la nchini Kenya nalo limeandika ira ya mkondo huo huo kuhusiana na swala zima la mafuriko, likionyesha picha hapa ya mwanamama akimbeba mwanae wakijaribu kujiokoa katika mafuriko taarifa hii kuhusiana na mafuriko ambayo yanaendelea nchini Kenya imeandikwa takriban na magazeti yote hapa Kenya, ikiwemo pia gazeti la lana The The Standard Standard mm -hmm, na The Star bila mm -hmm, shaka. Naam, Ali Bilali ni kushukuru kwa uchambuzi wa magazeti ya asubuhi. Shukran, tupate tu makala ya siha njema. kukaribisha juma lingine katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir na wiki hii tunaangazia mikakati ya kuboresha mapambano na matibabu ya ukimwi nchini Kenya. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja baraza la kitaifa la kudhibiti ugonjwa wa ukimwi nchini Kenya, National AIDS Control Council, lilianzisha huduma ya kupunguza makali kupitia matibabu ya methadon miongoni mwa watu wanaotumia dawa za kulevya. Kenya itakuwa ni taifa la pili baada ya Tanzania kuhalalisha matumizi ya methadon kwa uraibu wa heroin. Dana Wanyonyi kutoka mjini Mombasa, pwani ya Kenya, amekutana na baadhi ya waathiriwa wa wa dawa za kulevya na kuandaa ripoti ifuatayo. Nimezuru mji wa Malindi, kaunti ya Kilifi, pwani ya Kenya. Mji unaonekana kuwa na utulivu, lakini usilolijua ni kama usiku wa giza. Mji huu una idadi kubwa ya vijana ambao ni waraibu wa mihadarati aina ya heroin. Katika hospitali kuu ya Malindi nakutana na baadhi ya waraibu ambao wanakunywa methadone. Methadone ni dawa aina ya maji inayotumika kupunguza makali ya heroin mwilini. Adusa Chau anajuta kutumia heroin. katika hiyo miaka kumi na nne hiyo, mihadarati ilinifundisha sana, kanaambia kama wewe hukufunzwa na mama Wacha tukaonyeshe u vile ulimwengu unafunzwa. Nilidhofu hali yangu, nilipoteza familia yangu, ikanitenga hata marafiki, na nilikuwa sijali, nauza mwili wangu kiolelaolela. Wanaume nawatoa kwa klabu nawapeleka nje, wanapokonywa pesa, simu nini. Kaza mtoto mwingine pia akafariki kwa sababu ya madawa ya kulevya. Mika Kige ni kijana anayeonekana mkakamavu na mwingi wa furaha, lakini anadonda fiche moyoni mwake. Nilivyogundua hiyo urahibu ni mbaya haki, nilikuwa na kujuta sana, maanake fikirie kuhusu maisha yako ya mbeleni, no hufikirie kitu kama inuwe, na kufikiria tu dawa daily. Methadon ni dawa iliyopendekezwa humu nchini na wizara ya afya, ili kutoa tiba tegemezi kwa waraibu wa heroin. Ni matibabu ambayo inatolewa bila malipo na pia inapunguza makali ya heroin kwa mwili. Porejia mjini Mombasa naelekea katika kituo kinachotoa huduma ya ushauri na saha na kujinasua kwa waraibu wa mihadarati wa kike, cha Mewa Drug Treatment Center eneo la Kisauni, na kutana na Saida Tofa, jina lake halali nimelibana kwa kuwa alinisihi nifanye hivyo. Saida ametumia madawa ya kulevya kwa zaidi ya miaka kumi mi ni mteja naendelea kupata nafuu nimekuwa kwa uraibu kwa miaka kama kumi na kumi na sita hivi nilianza kutumia bangi kwanza nikiwa na miaka kumi na mbili and then nikavuta bangi nikiwa class 8 nikimaliza form 4 nikakaa nje kwa miaka mitatu ndo nikaanza sasa kuvuta unga kuja kusikia detox, wanasaidia mewa wasichana ndo mi nikajileta, nikapata matibabu. Nashukuru sahii inaendelea vizuri sana. Grasha Komeo, jina lake pia ni Melibana. Yeye ni kiashirio cha idadi kubwa ya waraibu wanaopitia dhuluma mbalimbali katika jamii na pia wanaotumia njia mbalimbali mbali ili wakate kiu ya mihadarati. Nimetumia for 13 good years. Unapokuwa na rosto, ama hata kama umetumia, na kesho lazima ujipange, kesho ntaamka vipi? utafanya lolote. Sikuiba, sikudanganya, sikuua. Familia zetu nadanganya mtu, mamangu amekufa nisaidie, na mtu yuko hai. Yani tushafanya vituko kiasi cha kuwa tunakuwa waoga, tunaona kama tukirudi kwa Mwenyezi Mungu maybe haezi kutusamehe, lakini Mwenyezi Mungu ni mwingi wa sawa, msamaha. Tumeajua unga ni mwisho kusema ukweli. ni mwisho. Mi ni mkaazi wa Likoni mtumizi wa sindano kwa miaka ishirini na mbili iliyopita, na sasa nimejinasua na naendelea kusaidia wenzangu katika shida zile ambazo nilizokuwa niko nazo mi. Mwenyewe nilikuwa mtoto mzuri, mtoto mtiifu, nilikuwa nasoma. Rafiki yangu yu aja yanitembelea pale nyumbani, ye alikuwa mvutaji bangi. Basi ndio aliniintroduce na bangi tukaanzana na bangi polepole pole. Baadaye yeye akaenda akakuwa introduce na heroin. Yeye akuniambia ile siku alivyokuja pale, kama hii ni heroin tunatumia, tulivuta. Ile withdrawal symptoms, sasa zile arosto zikaanza kujitokeza, kamuuliza, mbona nasikia kama homa nasikia mchovu nini? Akaniambia, sio uchovu, una shilingi mia mbili? Hapo nikampa mia mbili, kweli akenda akachukua sachet moja, akaja tukatumia, kweli ule ugonjwa wote nikausikia umemalizika. Basi ndio ilikuwa systematic, nikatoka sa kwenye utumizi wa oral, nikaingilia injecting. Famili walinitenga kwa kweli. Kiufahamu wangu kwa sahii, na vile ambavyo nimefanya hii kazi ya kudili na watu ambao wanaotumia madawa ya kulevya, walikuwa wanafanya makosa makubwa sana wale familia. Maanake yani, lau kama wangekuwa wanajua I need a lot of support, labda isingefikia pale mali ambapo ilipofikia. Daktari Menza Kirimo anafafanua zaidi kuhusu methadone. Methadone inapewana ndani ya hospitali na lazima yule anayepewa ainywe pale pale mbele ya daktari, haruhusiwi kuenda nayo nje. Hata mimi daktari siruhusi kukaa nayo nje ya hospitali. Na akija wakati ule wa mwanzo, tumesema katika ile process ya induction, huwa mgonjwa tunaketi naye kwa muda wa masaa matatu mpaka manne. Akinywa dozi ya kwanza, anaangaliwa pale kwa itimbi bila tariyati ni vile ataeleza. Akiwa bado hajafunguka mwili, anaongezwa kidogo dawa, then anaafatiliwa kwa siku mbili tatu zijazo. Ndani ya wiki moja huwa mgonjwa ameanza kufika stage, tunasema ako stable, na ndani ya wiki mbili mpaka wiki sita huwa, huwa maintenance. Maintenance ni kwamba amekunywa ile dawa, hapati arosto kwa muda wa masaa ishirini na nne ama zaidi, na wakati huo hana fikra za kwenda kujibwenga ama kufuta tena. Na wiki ya kwanza, wale walikuwa nani wanajibwenga, ni ngumu sana kwamba ataacha kujibwenga ndani ya wiki moja. So ile dawa nakuwa kiwango cha chini, tukipandisha polepole pia figo zake ziweze kupitisha ile dawa vizuri. Na akifika wiki ya pili ama ya tatu huwa amefika dozi ambayo akienda kuvuta tena anasikia na mtatizi na mbali na hiyo, huwa wanafanyiwa counseling kutoka kwa CSO na hapa kwa analio kwa counseling, na tuna mikakati ambayo tunafanya baada ya wiki mbili ama tatu. Akiwa kwa hiyo program anafanyiwa testi tena ambayo tunaita random urine drug screen ambayo inachunguza alipoanza hii dawa bado anaavuta ama anachanganya na vitu zingine. Taib Abdurahman ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Richard Center Trust. So ni namba kubwa sana na kuiangalia rehabilitation peke yake haiwezi kutosheleza. Kwa hivyo lazima tuwe na outreach program ambayo itainvolve harm reduction kuweza kuwafikia Lazima tuwe na policy, tuwe na mipangilio ya kuweza kuweka katika kaunti zetu, ili kuangalia zile resources zinazoletwa kutoka kwa serikali kuu ziweze kufika mashinani, zile kaunti za 47 zote ziwezi kuwa na problem ya madawa kima kimoja. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Basi kufikia hapo sina budi la kusema shukrani kwa mwenzangu Diana Wanyonyi kwa kufanikisha makala haya. Mimi ni Carol Corir. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Siha njema yote kuhusu afya yako. Carolan Corir anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa mbili na dakika 46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1:46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza. RFI. Rais wa Kenya William Ruto wiki hii ni mwenyeji wa viongozi zaidi ya ishirini wa Afrika wanaokungamana katika kikao cha benki ya dunia. Hii ikijiri wakati ya Afrika ikizituumu taasisi za kifedha za kimataifa kwa masharti magumu na riba za juu katika utoaji mikopo. Unazungumziaje msaada wa kifedha unaotoa taasisi hizi? Unadhani mataifa ya Afrika yanaweza kuachana na msaada huu na kujitegemea? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 10, uh, msikilizaji, ni tamatishe matangazo asubuhi hii, ni kukumbushe, miongoni mwa habari tumekuwa nazo, rais wa DRC Felix Chisekedi kufanya mazungumzo na mwenyeji wake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, muungano wa vyombo vya habari barani Afrika walaani hatua ya mamlaka za Burkina Faso kuvifungia vyombo vya habari vya kimataifa, na rais wa Marekani Joe Biden awasisitizia wenzake wa Misri na Qatar kuhusu usitishwaji wa vita huko Gaza. Matangazo haya, kama ujapata nafasi kusikiliza, nenda kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. no ji na stb wanatutamatishia matangazo kwa namna hiyo. Msikilizaji, ni kushukuru kwa kufuatilia matangazo haya, na ni washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Fundongowa mitambo mkuu wa Collins Kadambi Bold Nambale alimsaidia kuhakikisha unapata matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wa Facebook. Msimamizi wa matangazo amekuwa Victor Buso, bila kumsahau Hilari Ngati na Ali Bilali. Jina langu Minzeti Jai, kwa heri.