Saa mbili asubuhi Afrika Mashariki. Karibu tena, Victor Buso na habari za michezo nam. Asante sana mwenzangu Mizzlet. Club ya soka ya Zamalek kutoka Misri imefuzu katika fainali ya kombe la shirikisho barani Afrika baada ya kuishinda Dreams ya Ghana mabao matatu kwa sifuri kwenye mechi ya marudio ya nusu fainali iliochezwa jana mjini Kumasi. Uh, Zamalek sasa itatarajiwa kumenyana na Renaissance na Berkane ya Morocco kwenye fainali itakaochezwa nyumbani na ugenini Mei tarehe kumi na mbili na tarehe kumi na tisa ambayo itakuwa ni marudio ya fainali ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa ambayo uh, wakilishao wa Misri walishinda kwa mikwaju ya penalti. RS Berkane walipewa ushindi wa mabao matatu kwa sifuri baada ya wapinzani wao USM Algeria ya Algeria kukataa kuingia uwanjani katika mechi ya marudio baada ya kudai kwamba wapinzani wao walikuwa wamevalia jezi iliyokuwa na ramani ya eneo la Western Sahara, uh, kule kaskazini mwa Moroko. Na unakumbuka kwamba soka siku hizi imeingiwa sana na siasa. Mwaka elfu mbili na, ku, na, ishirini, mwaka elfu mbili na, ishirini, na moja, Algeria ilivunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko. Bila shaka tutasubiri kuona maamuzi ya shirikisho la soka barani Afrika, CAF, katika siku zinazokuja. Kule Tanzania, kocha Juma Mgunda ataongoza kikosi cha Simba aa, kabla ya kupatikana kocha mwingine. Hii inakuja baada ya kocha Abdelhak Benchika, raia wa Algeria, kuondoka katika klabu hiyo ya Wekundu wa Msimbazi miezi karibu mitano tu baada ya ya kutua jijini Dar es Salaam na hii inakuja baada ya siku mbili tu ya, ya kuisaidia ya Simba kutua taji la muungano walipoishinda Azam mabao moja sikuwa sifuri, uh, kule Zanzibar mwishoni mwa wiki iliyopita. Na mechi yake ya kwanza ya Mgunda itakuwa ni kati ya Namungo, itakuwa ni kesho Uh, dhidi ya Simba. Lakini hivi leo kuna mechi moja tu kati ya JKT Tanzania na mtibwa Shuga uh, kuendelea kuwania taji la ligi ya Tanzania Bara. Vikta Buso, swala la kuwafuta kocha katikati ya msimu kidogo onekana kuwa vuruga wachezaji, bila shaka. Sijui kwa nini e, usimamizi wa klabu usisubiri hadi msimu ukamilike kocha kama hakufanya vizuri aondoke msimu kishakamilika, na bila shaka nafikiri mashabiki wengi watakuwa na mtazamo kama wako, lakini pia wakati mwingine labda kocha na sababu zake binafsi au viongozi wa klabu wana mtazamo mwingine. Mambo hayo mawili pia yanaweza kufanyika kule Ulaya. Hivi leo kuna mechi moja tu ya soka kule katika ligi ya la liga, Barcelona itacheza na Valencia, lakini katika ligi ya Italia uh, Genoa itacheza na Cagliari. Uh, kule nchini Uingereza jana kulikuwa na michuano mitatu lakini mechi ambayo imekuwa ikizungumzwa sana ni Arsenal kuishinda Tottenham Hotspur mabao mat matatu kwa mawili, ushindi ambao umeipandisha tena Arsenal hadi katika nafasi ya kwanza kwa alama 80. Lakini uh, nyuma wapo Manchester City ambao jana pia walipata ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Nottingham Forest. Ali Bilali, karibu tena na uchambuzi wa magazeti. nam ni kushukuru sana Misleti Jai. Nianzie kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo magazeti yameandika habari mbalimbali, lakini kubwa zaidi ni rais Felix Tshisekedi kuanza ziara rasmi ya siku mbili kule nchini Ufaransa hii leo Jumatatu. Na mwendesha mashtaka katika mahakama ya mahakama kuu ameomba kufunguliwa kwa uchunguzi wa kimahakama dhidi ya kardinali Ambongo. Unajua uh, kardinali Ambongo katika hotuba yake ama akisoma misa wakati wa Pasaka mm -hmm. alionekana kukosoa utawala wa rais Felix Tshisekedi akionyesha ni kiasi gani umegubikwa na rushwa, lakini pia akasema uh, kwamba umeshindwa kudhamiria usalama wa wananchi hasa kule mashariki mwa DRC. mm -hmm. Lakini mambo mengi yameendelea hapa kuhusiana na suala hili, akionyesha kwamba utawala pia unawasapoti wale waasi wa Kihutu wa FDLR, lakini pia wazalendo katika vita dhidi ya waasi wa M23. Na Bilali, ni swala linalozua mjadala, maanake viongozi wa kidini mara zote wanaelezwa uh, kuwa na jukumu katika uongozi wa taifa licha kwamba hawapo madarakani, lakini wana jukumu la kuangalia serikali inafanya nini. Sasa ni, ni, ni, ni mjadala hapo, kama kweli ni sawa kufunguliwa ama uchunguzi mm -hmm. ama kama na gazeti la actualite point cd limeandika, Uingereza inasisitiza swala ya kusitisha msaada wote wa nje kwa makundi yenye silaha huko mashariki mwa DRC. Gazeti la Iwacho la kule nchini Burundi limeandika serikali ya panga kuwahamisha wananchi wakazi wa, wa, wa Gatumba kufuatia eneo lote la Gatumba kukumbwa na mafuriko. New Times la kule nchini Rwanda lao limeandika bwawa la kuhifadhi mafuriko maji ya mafuriko lenye uwezo wa kuhifadhi mita za ujazo milioni mbili za maji ya mafuriko kando ya mto Sebea katika mkoa wa magharibi limekamilika. Gazeti la Sudan Tribune limeandika kuhusu kamanda wa vikosi vya RSF huko nchini Sudan, ameonya juu ya kushambulia mji wa Al Fasher na kuwataka wanajeshi kujisalimisha. Magazeti nchini Kenya takriban yote yameandika kuhusiana na swala la mafuriko ambayo yanaendelea kuikumba kulikumba jiji la Nairobi. Kama gazeti la Taifa Leo limeandika, wataalamu waonya mvua kubwa bado itanyesha, hivyo kila mtu awe macho kuepuka maafa na uharibifu wa mali. Kaeni chonjo, bado hali si hali, limeandika hivyo gazeti mm -hmm la Taifa Leo. Ali Bilali, mda umeturuhusu kuwa na hayo, ni kushukuru, shukran. Pia tupate makala ya jua haki zako, jua haki zako msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya juu haki zako makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika makala leo msikilizaji tunaangazia ripoti ya mashirika ya kiraia nchini kenya kuhusu vifo vya kiholela vinavyodaiwa kutekelezwa na polisi ripoti hii inakadiria kwamba mwaka uliopita pekee mwaka elfu mbili ishirini na tatu polisi nchini kenya waliuwa zaidi ya watu mia moja kumi na nane mashirika ya kiraia ikisema licha ya mauwaji hayo ya raia hakuna hatua zozote ambazo zimechukuliwa na serikali kuadhibu polisi husika. Hata hivyo, mashirika haya yanasema idadi hiyo ni ndogo ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambapo zaidi ya watu mia moja thelathini wanadaiwa kuuawa na wana polisi nchini Kenya. Mauaji haya ya raia kwa mujibu wa mashirika hayo, ambayo yanajumuisha shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International, Human Rights Watch na tume ya haki za binadamu nchini Kenya na mashirika mengine, ni kwamba yalitekelezwa wakati wa operesheni ya uhalifu. Karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Utasikia kutoka kwa mashirika hayo kutetea haki za binadamu nchini Kenya na mmoja wa waathiriwa. Bila shaka sisi pia ni watu, hali ya utumwa tumeika katakata, hali ya tumeikata ni wimbo unaoimbwa na wanaharakati msikilizaji, nchini Kenya. Maandamano dhidi ya utawala na serikali ya rais William Ruto nchini Kenya kutoka upinzani. Msikilizaji ametajwa kwa moja ya sehemu zilizotumiwa na polisi kutekeleza uhalifu, na hakuna polisi ameadhibiwa na serikali kuhusiana na mauaji hayo ya raia. Hapa anasema naye Bibi Penina Kome ambaye alipoteza mumewe kutokana na majeraha anayosema kwamba yalitoka kwa polisi. Hapo nyumbani tulikuwa na sita sema ilikuwa magombano, lakini Martin alikuja akasema apatiwe mtoto, anataka kutoka na mtoto, na ilikuwa usiku na mtoto mwenyewe alikuwa wa mwezi mmoja, na hatukuwa tumegombana, so ilibidi niite jirani akuje, wamsikize, mbona anasema anataka kwenda na mtoto, hatujakosana hatujagombana. E, mjirani vile alikuja akajaribu kumwongelesha, ikakuwa Martin aski anainsist anataka kutoka na mtoto. Polisi ilikuwa tu hapo karibu, kituo cha polisi kilikuwa tu hapo karibu, mita tu kidogo. Wa, wakaenda wakaja na polisi watatu. Polisi wakaamua sasa, wacha waende station, lakini hawa polisi kwenda naye pale station haikuwa kumfunga ama nini wali, ni kama walikuwa wamegundua Martin alikuwa ametumia kitu ambacho akikuwa, akikuwa sawa. Wakaenda naye pale, ndialale pale, kesho yake asubuhi ya atueleze alikuwa naenda na mtoto. Baada ya kupelekwa polisi, mi nilimwacha e, pale akiwa mzima, nimemwacha kwa mikono ya askari yako sawa, nikaenda nikalala. Kesho yake asubuhi ya vile tuliamka sistake akaja, tukaenda kumwona sasa, tumtoe tukijua nini alikuwa ametumia ama nini ilikuwa shida, na alikuwa hata kupeleka mtoto wapi. Wakati tulienda pale station, tulistuka kwa kuambiwa Martin ako hospitali Kenyatta, lakini tulifikiria tu ni vile amelala kwa sakafu tukua tumefikiria mambo ya majila ama nini. Deputy OCS ni yetu ilipata pale, akatueleza ni yeye alikuja akapata watu wameumia pale ndani, walikuwa wameumia wakiwa wawili, na twende kwanza Kinyata tushughulikie mgonjwa alafu turudi tumpe ripoti. Kumbe walikuwa shampeleka Kinyata, wakampiga picha ya kichwa, wakapata kona severe head injury yenye internal bleeding yenye ange ange last 24 hours. So ni kama walikuwa na wanapitisha tu muda ndio afe lakini tuliweza kukimbia Kenyatta tukampata aku ameisha kabisa, lakini alikuwa amebakisha ile moyo kidogo inatangwa, moyo wa kuku yeah. Kwa kifupi, ulipoteza mmeo kutokana na dhuluma kutoka kwa polisi. Kwa vile vile tulienda pale Kenyatta, kwanza nilipigwa na mshangao kupata bwanangu amejaa majeraha kwa uso. safari imekuwaje kutafuta haki? kipindi ki chote nilipata watu wa kunishika mkono IJM Kenya walinishika mtoko, mkono kutoka hiyo siku na haipoa mpaka waleo hata waleo mpaka waleo hajaniacha juu bado niko na kesi ya compensation bado kwa koti. Uh, safari yenyewe haikuwa rahisi juu nilipoteza kazi, vile sasa ilifika, hata mimi nitaenda kupelekwa mafichoni, ilibidi nipoteze kazi yangu, alafu miaka sita huku na ngoja haki na ujui mwisho itakuwa haji, haikuwa njambo rahisi, but nashukuru Mungu tulipata haki, so ningeambia mama baba mjane pale nyumbani mwenye amepoteza mtoto wake ndugu yake kupitia dhuluma ya polisi asiogope. Wakijua tu wako na ukweli, watembelee kituo cha IJM ama IPOA, waripoti pale, watapata shirika za kuwashika mkono na watawasaidia. Nikushukuru sana kwa muda wako, Penina, Penina Koome. Jua haki zako, na Benson Wakoli. Msikilizaji, hii ni idha ya Kiswahili ya redio France International iwapo ndipo unafungulia redio yako, ambapo tunajadili dhuluma za polisi nchini Kenya baada ya kusikia ushuhuda wa wabipenina hapa. Anaungana naye Joseph Karioki kutoka shirika la kutetea haki za binadamu la International Justice Mission. Bwana Joseph, mbona mkajitokeza nyenye kupigania haki za uathiriwa wa dhuluma za polisi? tulikuwa tunaona kwamba kulikuwa na, na kesi nyingi sana zinaendelea za mauaji ya polisi Uh, kama wakili wetu katika International Justice Mission anaitwa Willy Kimani aliuliwa na polisi uh, tulifikiria ingekuwa bora sana kama International Justice Mission tukuje tuungane na mashirika mengine yasiyo ya, yes, kiserikali ili tuweze uh, kutetea watu ambao wanadhulumiwa ama wanauliwa na polisi na ndio maana tulikuja tukaanzilisha hizi kikundi kinaitwa Missing Voices Coalition. Polisi 45 wamefungwa kwa sababu ya mauaji au kudhulumu watu, na hiyo ni big step, naweza sema imehappen na imetokea hapa Kenya kwa sababu ya efforts zile mashirika haya yanafanya kupeleka hizi cases, kama hiyo Penina uh, vile alipoteza bwana yake ameuliwa ya na OCS ameacho mjane na mtoto. Polisi pia wakisikia kesi kama hizo, na tunawaleta survivors waongee juu ya hayo mambo, sio sisi tuongee kama mashirika. Hawa watu wale wamedhulumiwa wenyewe, na umeongea na hawa leo waweze kushea hizo stori zao, polisi wakisikia. Na tumeenda pale, mingi survivor anaongea mpaka polisi wanakuja wanasema, hapana, yenyewe hapa tunasema tulikosea, na hatutaki mambo yaendelee hivyo. Kwa hivyo nyinyi community, mtusaidie ili tuweze kupata criminals because saizi shida ile iko ni kwamba kuna na kukuwa na bad blood katika community na polisi hata criminals wenyewe police wezi pata information about them. Na bisangati nyinyi, mmeshughulikia ambavyo wewe unazasema vimekamilika vizuri na kuhakikisha kwamba wathiriwa wamepata haki. Katika International Justice Mission saizi inaweza kuwa karibu kesi karibu mia tano hivi. Uh, cases za uh, wale watu ambao falsely charged wanashikwa na polisi wanatumia mamlaka yao vibaya wanawapeleka kotini ni wanawacharge na vitu zile hawakufanya na pia mauaji Uh, ma watu wale wameuliwa. Uh, cases. Sofa, cases zetu, wale wameuliwa hizo kese sofa, kese zetu polisi wale hata wamefungwa kwa kese zetu, ni karibu polisi kama kumi kwa kese zetu, na tuko na mingi zinaendelea kotini. Tuko na kianjo kama brothers wale waliuliwa, tunawarepresent kotini, kwa hivyo hizo kese zote ziko kotini na tunaendelea kuzisukuma mbele mwisho kabisa kabla ni kuachiliwe. Licha ya ushirikiano huu, licha ya hamasisho, licha ya polisi, serikali inasema pata kuwa tena na visa vya mauaji ya kiholela holela, lakini bado polisi, tunasikia bado visa kama hivi vinaendelea. Kwa mtazamo wako, unahisi suluhu yafaa kuwa nini hapa? Nadhani ingawaji, kulingana na hii ripoti ya hii mwaka, unasema kwamba tunaona visa zinapunguka, zina tunataka president uh, tunashukuru anasema kwamba ataki extrajudicial killings, lakini tunataka ifuatane na action, kwa sababu tunaona wanaongea juu ya hatutaki police killings, na bado siku ya maandamano au anasupport police killings during maandamano. I think political will is the number one thing uh, that Kenya for us to see end ya polisi hii mauaji ya polisi tunataka ianzie juu, kutoka kwa president, kutoka kwa IG inspector general wa polisi, lazima akuwe anasimama anasema sisi tutaki kuona ma mauaji. Wale wengine pia wataogopa na watawacha kuua watu kiholela. kushukuru sana kwa muda wako, asante. Mauaji ya kiholela hapa Afrika Mashariki, msikilizaji, si jambo geni. Nchini Uganda, viongozi wa upinzani pia wamekuwa wakilalamikia hali kama hii, kadhalika kule nchini DRC, Tanzania, Burundi na hata taifa la Sudan Kusini. <todulumiwa> Hatutaki tena mauaji, hili kupetuliangushe haki na uhuru zichanue, zichanue haki na uhuru. Kwa nukuta hiyo, ndipo unakamilisha makala leo ya jua haki zako. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi juma lijalo, ndani ya idhaa hii ya arifa ya Kiswahili. Kwa heri msikilizaji. <todakos> Mataifa ya Afrika Mashariki ya Kenya, Tanzania, DRC na Burundi yanashuhudia mafuriko makubwa yanayosababisha maafa ya watu na uharibifu mkubwa wa miundombinu wakati huu mvua inapoendelea kunyesha. Hali ikoje nchini mwako? Unafanyaje ili kuepukana na mafuriko? Nini kinaweza kufanyika ili kuzuia mafuriko yanayosababisha maafa? Tuma ujumbe wako mfupi wa sauti ukianza na alama kujumlisha 254 110 kwa kukumbusha tu, msikilizaji, unapotuma sauti yako ya habari rafiki, hakikisha unajirekodi mahali ambapo pana utulivu. Tutamatishe matangazo asubuhi hii na kibao wa kikuba kutoka kwake Shiba. Wa mdundo huo ndivyo tunatamatisha matangazo asubuhi hii. Ni washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Fundi wa mitambo amekuwa Collins Kadambi. Kwenye ukurasa wa Facebook hakikisha unapata matangazo haya mubashara. Amekuwa ni Florence Kiova, bila kumsahau Hilary Ingati. Msimamizi wa matangazo amekuwa Victor Busso, bila kumsahau Ali Bilali. Jina langu Minzeli Tjai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.