Msikilizaji, nikiangalia kopo langu la saa jijini Abuja, Nigeria, hivi sasa ni saa 12, ni dakika 36, wakati wa kumpisha pande la raia Ali Bilali na mtazamo wako na makala Msikilizaji, changu chako chako changu, changu, changu. <tune> Ni Jumapili nyingine tunakutana mimi na wewe msikilizaji, katika makala haya changu chako chako changu, changu makala ambayo leo ni maalum kabisa kuhusu maadhimisho ya miaka 15 tangu kuanza kwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio France Internationale RFI, Julai 5 mwaka 2010, huko jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, tarehe ambayo inakwenda sambamba na maadhimisho ya siku kima ya kimataifa ya lugha ya Kiswahili duniani. Mimi ni Ali Bilali bienveni, ama karibu Na mitano sasa tangu pale idhaa Kiswahili ilipoanza kupeperusha mubashara matangazo yake kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, ikiwa na watangazaji kadhaa waliobobea kwenye tasnia ya utangazaji, siku hii ambayo huadhimishwa sanjari na siku ya kimataifa lugha Kiswahili. Ni katika mantiki hiyo RFI Kiswahili imekuandalia mjadala kuhusu siku hii na wanafunzi wa chuo cha ufundi cha Nairobi Institute of Business Studies, kitivo cha wanahabari. Mjadala huu uliendeshwa na mwenzangu Emmanuel Makundi ukisimamiwa nami Ali Bilali. Naam, nimkaribishe bwana Emmanuel Makundi aweze, uh, kutuendeleza hapa mjadala. Mjadala ambao utaendana pia na makala ya changu chako chako changu ambayo itaruka Jumapili. Karibu bwana Makundi. Na asante Ali Bilali, kama alivyonitambulisha jina langu ni Emmanuel Makundi na sasa tunafanya tu mwendelezo wa kile ambacho tumetoka kukianza muda usiokuwa mrefu sana, na huu ni mjadala wa jumla ambao kila mtu eh, tukikupa nafasi uchangie huu mjadala. Hata walimu wanaofundisha uandishi wa habari katika chuo hiki wanayo nafasi, naona wanatikisa kichwa kuniambia ndio hasa tutachangia. Kwa hivyo mjadala huu ambao unaenda kuongoza kwa sasa, na walimu pia tutawapa nafasi ya kuchangia. Swali kubwa hapa ni kwa namna gani tunaona wenzetu kwa mfano kwenye Umoja wa Ulaya eh? Ruben amesema nisitumie Kiswahili na Kiingereza, lakini nikisema Umoja wa Ulaya ni European Union. Eh, tunaona kwenye ukanda wa Umoja wa Ulaya wenzetu wanaunganishwa na lugha hii moja ya Kiingereza. Kwa nini kwenye bara la Afrika tusiunganishwe na lugha moja ya Kiswahili ambayo ina wazungumzaji wengi? taifa kama Afrika Kusini, taifa kama Zambia, taifa kama Nigeria wamekwishaanza kufunza Kiswahili na kuingiza Kiswahili katika mitaala yao ya elimu, kuwafunza wanafunzi kuanzia ngazi za shule ya msingi, sekondari hadi chuo kikuu. Je, yeah, tulioko hapa mnaona ni lugha gani ambayo inaweza kutunganisha kama si Kiswahili? Kwa nini bara la Afrika tusiunganishwe na lugha ya Kiswahili? Kwa nini Kiswahili kisizungumzwe Uganda, Rwanda, Burundi ukienda popote kwenye nchi za Afrika? Kwa nini tusiunganishwe na Kiswahili? Swali langu la kwanza. Tuanze Bilali, nimefungua. Naam, nafikiri umesikia swali hapo. Swali jepesi sana kuzungumza, kuchangia mjadala. Kwa nini eh, ukanda wote tusiunganishwi na lugha tukufu ya Kiswahili? Karibu. Naam, asante sana, natumai uh, jina langu kwa sasa watu wamelizoea Kelvin Monene, maanake nimesimama zaidi ya mara tano, ama pia naweza sema nimesimama mara mingi. Kwa hivyo uh, kitu ambacho naweza nikasema ni kwamba uh, sababu ambayo inafanya kiswahili kisitumike sana, naweza sema kwamba ni ukoloni mamboleo. Uh, swala hili la ukoloni mamboleo watu wengi wanafikiria kwamba ni zile zama ambapo wakoloni walikuwa hapa, walikuwa wanatupiga, lakini kwa sasa hivi unapata kwamba pia eh, kuna ule ukoloni ambao wa lugha, kuna ukoloni pia wa kifedha. Maana ukipata kwamba serikali zetu ambapo wanataka pesa wanaelekea kule ngambo ili kupata pesa, kwa hivyo huo unaweza sema kwamba ni ukoloni mamboleo na ndio sababu kubwa ambayo inafanya kwamba Kiswahili kisitumike zaidi hapa Afrika. Shukrani. Naam, asante sana, pige makofi. Sijui kuna mwingine hapa, naona anataka kujibu Aha. Uh, kwa majina yangu ni Samuel Njoroge, vile ambavyo ningependa kusema ni ya kwamba uh, Kiswahili uh, sisi kama uh, Wakenya wa, wa na Watanzania na Waganda uh, hatuna umoja, kwa maana unapata hadi kwenye mitandaoni uh, kuna, kuna, kuna matusi ama ama uh, kuna cheche za matusi ambazo uh, tunarushiana sisi na Watanzania, na hilo swala linachangia pakubwa uh, katika uh, ku Kiswahili uh, uh, niseme hivi Kiswahili uh, hilo swala unapata uh, kukosa kuwa na umoja uh, ndani ya Afrika ni changamoto kubwa ambayo umetuma uh, Kiswahili kisikue kama lugha ya taifa, ya, ya Afrika. Asante. Umesikia hoja yake, karibu. Asante sana bwana Emmanuel. Kwenye hilo uliloliuliza nitajibu hivi. Kwanza nitaanza kwa kusema kwamba kuna siasa za kimaeneo ambazo zimetupiga vita sana, au zimefanya tusiwe kitu kimoja kama Wanaafrika, kwa sababu wakati mmoja, kuna bwana mmoja ambaye alikuwa rais kule Libya alianzisha mchakato au uh, uh, shughuli ya kutaka ya kwamba Afrika iwe na sarafu moja ambayo utakuwa tukitumia kufanya biashara e, namna wa, wazungu wanavyofanya kutumia dola, lakini hilo lilikabiliwa na upinzani mkubwa na likasababisha hata baadaye e, yeye kuangamia au kupoteza maisha yake. Kwa hivyo, siasa za kimaeneo na dhana potovu ambayo hutokana na baadhi ya mataifa amba au baadhi ya mataifa ambayo yanapatikana katika Afrika nzima limekuwa eh, changamoto kubwa au kizingiti katika kuafikia hayo. Ukiangalia vizuri wana magharibi mwa Afrika au maeneo ya maka, eh, mataifa ya kaskazini mwa Afrika yanadhana potovu sana kuhusiana na wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili na wamekuwa wakitubeza kutokana na chombo hiki chetu cha mawasiliano. Kwa hivyo tuna changamoto bado, shukrani. Naam, asante sana mwalimu. Mwalimu amesema siasa za kimaeneo zinachangia e, na mmoja ametoka kusema hapa, ubinafsi kwamba mimi ni Mtanzania na mimi ni Mkenya. Kwa nini Kiswahili kitusunganishe sisi wa Afrika e, kwa tokianzia kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki? Naam, makundi, tuendelee hapa. Kuna mwanadada hapa, nampa nafasi. Shukran sana kwa jina ni Mary Wamboi na Kiswahili kwangu, ningesema kwamba Kiswahili akiwezi kikaunganisha bara zima la Afrika kwa sababu uh, Afrika ina lugha zaidi ya elfu mbili uh, na Kiswahili kinatumika na mamilioni ya watu, ila akiwezi akijaenea sawasawa kwenye magharibi, kusini, kaskazini na mashariki. Kwa hivyo Kiswahili akiwezi enea Afrika nzima. Shukrani. Sasa nini kifanyike ili Kiswahili kizungumzwe namu, katika nchi nyingine? Hata, hata mimi nitaka kuongeza hapo bara la Ulaya nchi nyingi sana zinazungumza lugha tofauti mm, lakini wanaunganishwa na Kiingereza na Kifaransa mm, eh, na lugha zao na sisi kwa nini, kwa nini? Swali liko hapo kwa mm, nini mm? Umeona, eh? Haya, utaongea tena utaongeza? Mpe aongeze. Ningetaka kusema mm, ili Kiswahili kienee inahitaji elimu na uzu, uzoefu na uzungumzaji zaidi wa Kiswahili. ta serikali na taasisi za shu, kama shule hivyo ziwe zinaenzi Kiswahili kwa njia kuu, ili Kiswahili kiongewe, ikiwe kinaongewa sana ba, bara la Afrika. Na asante sana na asante. <laughs> Bilali, kuna swala ambalo limekuwa limezungumzwa sana wakati wa mijadala iliyopita. Kuna swali aliuliza hapa Uh, Ruben eh, watu wakawa wanasema eh, Kiswahili akizungumzwi sana Kenya eh, eh, kinazungumzwa ndio, lakini akizungumzwi sana na kuna wengine wakasema eh, aki, pamoja na kwamba kinazungumzwa akizungumzwi eh, kwa ufasaha, na wapo ambao wanasema kwamba Kiswahili ni lugha ya watu wa kipato cha chini. Kwa nini nadhani kuna hiyo dhana ya watu kuamini kwamba Kiswahili ni cha watu wa kipato cha chini ama watu masikini. Ilitokea wapi hii? Kwani ilitokea wapi mpaka tukaanza kusema kwamba Kiswahili ni lugha inayozungumzwa na watu wa kipato cha chini? Naam, makundi. Kuna mtu hapa, kuna mtu hapa anataka kujibu hilo swali mapema tu. Karibu, shukran. Aa, bwana Imamu, mimi nafikiria Kiswahili, kwa nini hakiwezi kutumika katika bara ba la nzima la Afrika? Ni kuwa kuna nchi kama Kenya ambazo zinajihisi ama zinajihisi kuwa zinajipiku, ziko pale juu, e, nchi kama na Nigeria, South Africa, wale wanaamini lugha ambayo wanaitumia hapa Kenya tunatumia Kiswahili ndio, lakini si kwa biashara, si kwa mambo mengi, hapa tu chini, vile umesema kwa watu wa hadhi ya chini, lakini ukienda ofisini kama uwezi ongea Kiingereza, unakanyanga nje. Hapo ndio shida inatokea official language, lugha eh, rasmi ni Kiingereza. Hata huko ambapo wanatumia Kifaransa kama Kongo, kuna Kiswahili na wanakipenda sana, lakini ukienda ofisini utaambiwa ongee Kifaransa. Hiyo ndio shida. Naam, makundi, kuna mtu hapa anataka kukazia hoja eh, anataka <laughs> kusitiza kabisa. Karibu, mpe mike. Nasisitiza, nasisitiza hoja yake kwa sababu e, hapa nchini Kenya tungeweza kutumia Kiswahili ila hata nyinyi mmeona walimu wetu wenyewe wameshindwa wameshindwa kuzungumza Kiswahili. E, yule ambaye anasema kuwa Kiswahili E, tufunzwe Kiswahili hapa nchini Kenya. Natumai kila mtu ambaye yuko hapa alifunzwa Kiswahili ila hatukitumii kwa sababu Kiswahili e, tuli, tulivutia maisha ya a, a, nchi za nje. Kwa hivyo e, tukiitwa kazi hatuitwi kazi Tanzania, hatuitwi kazi Kongo, tunaitwa kazi Amerika. Ufaransa, Saudi Arabia. Naam, na mm, hapo tukienda tutatumia Kiswahili, tutatumia Kiingereza. Kwa hivyo na tunaona maisha ambayo wale wako huko wanaishi maisha sawa kabisa. Kwa hivyo nikirudi nchini Kenya nitatumia Kiingereza ili mjue nilikuwa huko. <laughs> hmm. <laughs> <laughs> Sijui kama hey makundi naam. Sijui kama kuna mtu ana, anaweza kuipinga hii hoja kama hey. kuna mtu anapingana na na hii hoja hapa kwamba watu wanajisikia uh -huh. lakini amesema walimu, walimu hawawezi kuongea Kiswahili, lakini mwalimu ameongea Kiswahili kizuri <laughs> tu Kiswahili mufti <laughs> haya, ngoja tusikie hey. hapa <laughs> <laughs> kutetea. Kwa majina anaitwa Madam Isabel <laughs> kujitetea, kwanza na kielewa Kiswahili lakini udhaifu ndo shida so kuchangia mada, ningesema hivi. Kwanza kabisa, kama Waafrika ndio tulete uiano kwa ujumla, tujikubali kwanza. Kujikubali vipi? Ah, lugha zetu za kitamaduni. Kama mimi mahali nimetoka, kuna ile lugha ninayoongea sawa. Kwanza kabisa, nijikubali na hiyo lugha yangu, sawa. Lugha ya pili nayo ni Kiswahili, Ninapokikubali pia nikielewe, nikieneze, nipate ufasaha, sawa. Nikifanya vile, nitakuwa sasa na ile kuelewa kuwa si lazima nizungumze Kiingereza ndio nikuwe niko sawa na wale wazungu. Kama vile nipatiane mfano wa Ngugi wa Thiongo, alikihimiza lugha, uh, luga, alihimiza lugha ya Kikuyu hadi akaenda Ulaya kuifunza. Na kama vile mlisema mnalisha nyumba zenyu kwa Kiswahili. Alilisha nyumba yake kwa Kikuyu. So tujikubali kwanza, alafu tuelewe, tupate ufasaha, alafu tutakuwa tuko sawa. Naam, asante sana. Makundi? Eh? Eh, mwalimu hapa, kuna kitu kuna swala nataka kutia msisitizo <totikin> <totikin> lakini kuna, kuna jambo nitaka kuongezea hapo, naongezea bila hivi. Mnajua kwamba Kiswahili ni bidhaa, Kiswahili ni bidhaa. Mimi nilitoa mfano hapa tu kusema kwamba mimi naishi, nalisha familia kwa Kiswahili, sio mimi peke yangu kama mtangazaji, lakini kumbuka, kuna watu wanafanya kazi ya ukalimani, kuna watu wanafanya kazi ya tafsiri. Nikupe mfano, mimi juzi hapa nilikuwa na shida. Kuna karatasi ambazo nilitaka kutafsiri kutoka kwa lugha ya Kifaransa ili niwekewe muhuri ule rasmi. Unajua nililiwa shilingi ngapi? So naona kama kwa Kiswahili pida, eh kutoa kwa Kifaransa kuelekeza kwa, kwa Kiswahili. Lakini pia Bilali nimwambie eh, uh, wanafunzi hapa kwamba walimu wengi wanaofunza Kiswahili barani Ulaya ni wa Kenya. Kama hamjui habari ndio hiyo, walimu wengi wa Kiswahili barani Ulaya na Marekani ni wa Kenya sisi wa Tanzania ambao tunaamini kwamba Kiswahili kimezaliwa Tanzania tunasemaga Kiswahili kimezaliwa Tanzania kikaja kukua kuwa hapa Kenya kikaenda kufia Uganda. Makundi usimalizi uhondo kwenye hayo mambo. Acha nimpe nafasi hapa mwalimu. Ndio. Karibu mwalimu. Uh, shukran sana Bwana Bilali, napenda kusema namna hii. Uliuliza swali nzuri sana la kufuatilizia Bwana Emmanuel, na nimeona kwamba hadhira inajaribu kulikwepa mm. Je, ilitokea wapi dhana potovu ya kwamba Kiswahili ni cha watu uh, ni lugha ya watu wa chini au watu masikini, ni, ni kinahusishwa na uchochole Ehe. Napenda kusema hivi wakati tuliondoka katika uh, kutawaliwa uh, na wakoloni ukoloni, wa, wakoloni waliondoka, lakini ukoloni huo, ukoloni mamboleo, ulisalia katika fikra za Waafrika wengi, kwa hivyo kuna uh, kusalia katika ile dhana mbovu ya ukoloni ambao ulibaki katika hisia na maadili ya Kiafrika. Mtoto amuka, wende shule asubuhi na mapema, wendio kiongozi wa baadaye, utasaidia baba na mama. Mtoto amka hii ni sehemu ya kwanza ya makala haya kuhusu Siku ya Kimataifa ya Kiswahili na maadhimisho ya miaka 15 ya idhaa Kiswahili ya RFI. Usikosi kuungana na idhaa hii juma lijalo kusikiliza sehemu ya pili na ya mwisho ya kipengele hiki. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni Endelea kusikiliza makala Changu Chako Chako Changu, nami Ali Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Deje Shoshi Oseseka Vimvira unasema uko hewani, muda huu unatupata mubashara kupitia redio Le Messager du Peuple, unasema hakika Kiswahili kitukuzwe. Shukran sana Prefe Albert ukiwa kule Lemera, na unasema unapongeza sana makala haya kwa kukitukuza Kiswahili. Ishara Nkere, mratibu wa timu ya wasiyopenda makuu na wanasema tupongezane sana kwa kuendelea kukitukuza Kiswahili bila kukusahau, Ndaisenga Trezor ukiwa pale Bujumbura, Burundi, na wanasema hakika Kiswahili ni bidhaa. Tumalize makala haya na kibao hiki Kiswahili kitukuzwe, kutoka kwa msanii Idi Aziz kutoka nchini Kenya. Mwende shule asubuhi na mapema, mwendio kiongozi wa baadaye utasaidia baba na mama. O mtoto amuka, wende shule asubuhi na mapema, wendio kiongozi wa baadaye, tusaidia baba na mama. Kiswahili kitukuzwe, ndiyo lugha ya taifa, baba na mama, vijana kitukuzwe, Kiswahili, Kiswahili kitukuzwe Kuse, afi, natumai mehurudika na kumakinika vya kutosha na kibao nilichokuandalia leo. Kumbuka, mwisho wa makala haya ndio mwanzo wa makala nyingine. Mimi ni Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu, nikutakie asubuhi njema njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia app store na google play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Msikilizaji, tukamilishe matangazo yetu na muktasari wa taarifa ambazo tumekuwa nazo baada ya kupokea makala mazuri tu kutoka kwa pande la raia Ali Bilali. Ni kwamba Kenya kutumia vikosi maalum kwa kabili waandamanaji watakaojitokeza hapo kesho. Rais wa Liberia naye ameomba msamaha kwa raia wa nchi hiyo. Kuzisoma na kuzielewa taarifa hii, tembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Msanii ni wa mitego anakuja na kibao unijui. Unanijua mimi? Au unanisikia? Unanijua mimi wewe? Takuwa unanisikia. Ninachojua maneno ya vunjagi mifupa. Wewe nisemeno kishiwa maneno takupa. Yaani ninavyoishi sio kama wanavyotaka wao. Wana habari zangu cha ajabu sina gadhaa. Wani baba ishi atawaniwekee vikao. Acha waongee maana mimi kinichukia nami nitakuchukia mimi, usipopiga nami sitokupigia, ukibeba goma langu na beba la kwako pia, ukichepuka nami nachepuka dia Bia. Kama unioni sikuoni, ukiniona na kuona pia yeah. Unga, unga mwana, ndo maisha lozoea. unajifanya nunda, mwenzako shabobea. ukileta mdomo swazi, ndo nakotokea. hayaleta hadisi zako utamkolea Msikilizaji anasema unamjua ama unamsikia, ndiye anakamilisha matangazo yetu msikilizaji. Uh, asubuhi hii shukrani za dhati, Boldu Nambale amekuwa msimamizi na fundi mitambo katika matangazo yetu asubuhi hii. Jina langu ni Benson Wakulu. Ukijaliwa nami ni jaliwe, tutapatana kwenye matangazo mengine hapo kesho, msikilizaji. Hadi uh, wakati huo, kwa heri. Mimi mimi kinichukia, nami nitakuchukia, mimi usipopiga, nami sitokupigia, ukibeba goma langu, na beba la kwako pia, ukichepuka nami nachepuka dia I, yeah.