Dakika 36 baada ya saa mbili, saa za Afrika ya Mashariki, wakati ambapo tupate makala changu chako. Karibu kuungana nami katika makala changu chako chako changu ambapo leo nakuletea historia ya watu wa kabila la Wanubi na kwenye muziki nitakuletea msanii wa kizazi kipya kutoka nchini Burundi, anaitwa Kipis Valdini. Karibu ama bienvenue. Chakochangu changu RFI Kiswahili nami Ali Bilali, na leo tunazungumzia kuhusiana na historia pamoja na tamaduni za watu wa kabila la Wanubi. Nimefunga safari, nimeambatana na mwenzangu Mar Makundi hadi Kibera ili kufahamu zaidi historia ya watu wa kabila hili, na nimekutana na mzee hapa nyumbani kwake, ni mwenyeji wa Kibera. Naam. 1934. Yaani ai naam Naam. Tunazungumzia kuhusiana na historia ya watu wa kabila la Wanubi. Bila shaka na wewe ni Mnubi, si ndio? Uh, historia Wanubi ni mrefu, tuseme Wanubi hasa maskani yao walitoka Sudan na walikuja na, na wazungu kutoka, tusu, kutoka ki, nini Sudan na wakapitia nini Uganda sasa hapo Uganda walikuwa wazungu walikuwa wanataka wa, waishi huko Uganda lakini, wakakuta waganda wana, wana, wana nini, nini yao yeah, kiongozi hao hawakuweza kukaa, wakatoka ndio waka, wakaja wakaingia hapo nini Nevasha, hapo Nevasha ndio wanubi wakaishi hapo kwa, kwa nini kwa, hapo Nevasha na mpaka sasa kuna ile msingi ya Kibira, watu ya Kibira wameanza ume, kuishi wapi? Nevasha, yeah, yeah kwa sababu wazungu, aa, wanubi walikuwa na kiongozi anaitwa Umar Basha. Yeye ndiye alikuwa kiongozi wa wanubi wakati walipokuwa na wazungu wanatoka. Sasa unajua kila mahali lazima iwe na kiongozi. Sasa yeye ndiye kiongozi ya wanubi kutoka nini Sudan, lakini walipofika Lake Naivasha, wazungu wakaona hapana, kiongozi wetu wakaona ya kuwa hapana, wata, hapo ndio io mwisho tu wata turuja hatuwezi kuwa tunaendelea mbele. alafu wazungu wakafanya hila, wakamuua. Ndio nasikia unaita Naivasha, hii ni jina ya huyu kiongozi ya wanubi. mm -hmm, aliuawa, alipewa nini sumu. Hapo nini Naivasha, ndi nasikia naitwa Naivasha ye ne, naitwa Naivasha, ndio imewekwa nini Naivasha. Sasa wazungu wa, wa, wa, wanubi hawakuwa sasa na kiongozi Wajua kuna viongozi lakini kuna moja, moja, moja wapo lazima iwe kiongozi akubwa. Kuna wengine sasa, walipoona walipomuua nini biashara sasa, wazungu wakapata nafasi wakapata nguvu sasa ya kuweza ku, ku, kufanya vile wanavyoweza. Sasa ndio wakatoka Abasha waka, wakaja hivi wakaenda mpaka nini nini, hii mpaka ya nini ya, ya Tanzania na, na Kenya, inaitwa nini Namanga. Walipofika hapo Namanga manga sasa, ikawa sasa kuna shakuwa zema mambo inakuwa si kama zamani. Basi walipofika hapo mi ha, walipofika na manga, nao Jermani walikuwa nayo, walikuwa wanataka kuja kuingia Tanzania. Basi hapo wakapambana na, na, na, na, a Ingereza. Ingereza ikatoa nini, kamtoa nini Jemani, sasa ikawa sasa Waingereza wanataka kuingia Tanzania sasa ikawa ngumu. Sasa ndio naona wamefika wow. Mahali ambapo sasa inaitwa nini? Hii pale inaitwa nini? mpaka yao. Aha. Sasa wakaona watu tufanye nini? watu turudi. Sasa walipokuwa wanarudi wanaingia hapo nini? hapo inaitwa nini hapo? Sasa jina ayani ha? hapo sasa kisasa umetoka Tanzania umeingia hapo Kenya hapo, hapo upande wa ukambani hapo ha, akaingia alikuwa kuna nini watu? Ha, Tambarari tu Temporary tu. Sasa walipokaa huko wakaona hapana, sisi watatu tuelekea upande huu wakaja wakaingia waka hapo nini, ingia ukambani sasa wakaja wakaweka nini au Uingereza wakaweka nini hao hapo nini naitwa tuseme, ukiwa hapo Ngara ndio inaitwa nini kelelesho, wakaweka kelelesho sasa. Hapo wakaweka nini au, sasa toka kule sasa Uingereza wakao wanatafuta mahali ambapo wata wataishi kwa sababu wameshapata wale watu wataweza i kulinda wao sasa, kwa sababu majeshi ya, ya, ya Wanubi ndio walikuwa peke yao tu, hakuna kabila ingine wakaja waka wakaja hapa uh, hapo Ngara walikuja hapa, waliishi hapa alafu walipotoka Ngara ndio wakaingia hapa hapo Kibira hapa. Sasa, hapo Kibira waka wazungu, uh, wazungu wakaleta waka wanubi hapo Kibira sasa waka wakaenda wakajenga hapo nini uh, hapo Kinyata inaitwa nini? Hi, Ipa ya kifo inaitwa nini? Niisitmohere na, hapo hapo ndio mwisho wa Kibira na pandi hii ikawa hapo, hapo pira ha? ha mpala hapo ndio ikawa sasa, na kutoka hapo nini, ngongoro tu Langata tu Road 4197.9 wazungu walimpa nini, walimpa wazungu, walimpa wanubi sasa. Hii yote mahali ambapo ilikuwa imepeana kwa wazungu hmm. Yeah. Lakini sasa mzee, kabla ya kukata kauli yeah. Umesema kwamba kiongozi ambaye alikuja na wanubi kutoka huko yeah. Sudan yeah. alipofika na ivasha wazungu walimuua. mm -hmm. Uh, kuanzia hapo sasa, uh, nani ambaye alichukua nafasi yake? Nafasi yake sasa ikawa uh, jina tangu milani jina ikawa ni shinda, lakini unajua tu lazima iwe na kiongozi izuru siwezi so, kujua jina sipokuwa namba wani namba tu lazima iwe na kiongozi sasa. Yule alipokufa sasa, ikawa sasa uh, wazungu wa, kuna kiongozi lakini sasa hana uh, nguvu kama yule yu, yu, vile aliya kwanza. Sasa ukiangalia lengo hasa ilikuwa ni nini, kutoka Sudani kuja Kenya na wakajaribu kuelekea tuseme Tanzania, lengo ilikuwa nini hasa ya askari? mm-hmm. kama askari, una, unafanyiwa vile unataka vile unatakiwa ndio utafanywa Wazungu ndio wakawa nini, kaenda wakachukua Wanubi ndio Wanubi wakawa sasa askari, na wakati hilo ilikuwa o wa Afrika, ilikuwa bado hata kibira hii hi, hi, Nairobi hii ilikuwa ni, ni Masai. Kwa, ingine, ya Masai kulikuwa kuna kabila lingine hapa, ilikuwa ipahali yote ilikuwa ya Masai tu na, na tuseme sasa Wanubi waliingia nchini Kenya hata kabla ya uhuru wa Kenya, si ndio? Huru uhuru, bwana, ikiwa mimi nimezaliwa 1934 <laughs> sasa hii hapo, uwezi kuuliza uhuru namna gani? Aai, imetosha. Umejua tumegia hapa bila kuwa haikuwa <laughs> na uhuru. Sasa hivi kama unavyosema, wanubi waliletwa hadi hapa kibera hii, wanubi wana nafasi gani katika safu ya uongozi hapa Kenya? Uh, tulikuwako na viongozi ambao walikuwa wazee walikuwa Aa, tusema kama huyu anaitwa nani, Yunus Ali ni ajuzi. Ndio tuseme, tulikuwa na kiongozi ambao jina kidogo ime, imepotea, lakini tuendelea, itakuja tu polepole, enda tuna point pointi. Lakini ukiangalia sasa mzee ya, kwa hali ilivyo, unafikiri wanubi wanabaguliwa nchini Kenya? Ubaguzi uh, ilikuwako mpaka sasa, bado hatujakuwa sasa bado tunabaguziwa kwa sababu kwa, kwa nini tumepewa 288? sii ni dhuluma? na sisi 4197.9 yetu ni kwa nini hatukupewa hiyo? kwa nini tumepewa, kwanini tumepewa tu, 288? sii ni dhuluma? Tumedhulumiwa eh, yeah. na hii bado tutadai tu hata kama tukifa, watoto wetu watadai kwa sababu ni, ni haki yetu 4197.9 umepewa kutoka Kinyata tu Ngong Road, uh, Langata Road tu Ngong Road, hii ilikuwa ndio pale ambapo ya Wanubi umepewa hata hmm, kina golf pale ya kupiga hiyo golf, hii yote ilikuwa ni pale ya Wanubi. Lakini hawa hawa wazungu walipoona viongozi wa Wanubi hawana viongozi, wao wamekufa, sasa wanatumia wanatumia vile wanavyotaka. Wajua kam, kama mahali ambapo haina kiongozi, nani ataongoza nyinyi? Nani ataonesha nyinyi njia? Si sasa tatumiwa watu vile wale watu wanavyotaka. Nam, hii ni sehemu ya kwanza ya makala haya kuhusu historia na utamaduni wa watu wa kabila la Wanubi. Kumbuka kuungana nami Jumapili ijayo tukijaliwa, ambapo nitakuletea sasa sehemu ya pili kuhusu utamaduni wa ndoa kulingana kabila hili la Wanubi wenye asili ya Misri na Sudan. Mwisho wa kipengele hiki unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu. Unaitwa Jospin Mwengeshali, huyu ni refu wa kimataifa. Unasema leo Jumapili unatusikiliza ukiwa huko Ruchuru, mji wa kiwanja. Valeri Mumbere, wewe unasema huko Butembo, unatupata tano kwa tano. Kinzungi Ramadhani, wewe unasema huko Bukavu. Kabanzi Jean unasema unatusikiliza ukiwa Moba na unasema Idi Mubaraka kwako Bilali. <laughs> Shukran sana Ndovya kasiki ukiwa Bukavu, na wewe unasema unatusikiliza ukiwa hapo Bukavu. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francophone, ambapo Alliance Francaise za ukanda zimekuandalia siku ya kimataifa ya muziki duniani ambayo huadhimishwa kila ifikapo Juni 21 ya kila mwaka. Mwisho wa kipengele hiki, unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Makala changu changu chako chako changu, yanakujia moja kwa moja kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya. Joha ukiwa Kibenga na mama Joha ukiwa Bahari Bich. Bila shaka mpo hewani muda huu, hongereni sana na pokeeni salamu kutoka studio za RFI Kiswahili. Lakini pia, Idi Mubarak. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na ambapo tunazungumza na msanii kutoka nchini Burundi. <tune> Changu chako chako changu, na asante sana RFA Kiswahili kwa kunipa kipindi hiki cha makala ya changu chako chako changu, asanteni sana RFA, kala, changu, chako, chako, changu. Jina lako halisi ni nani na watumia jina gani la kisanii? Majina halisi inaitwa Nzaimana Ture Hamis, ndiyo majina ambayo nimepewa na wazazi na jina langu la kisanii inaitwa KP Valdeen ndilo jina langu la kisanii ukipendwa na, unaweza ukaniita MTOS Republic, yote ni majina yangu natumia. Ndio hakika. Wewe ni msanii mpya kwenye tasnia ya muziki nchini Burundi na unafanya muziki mkubwa sana. Nini kilikuvutia mpaka ukajikita katika tasnia ya muziki? Asante sana kwanza kwa kuona kipaji changu na kuona kama anafanya makubwa. Ndiyo, niko msanii mchanga kwenye tasnia ya muziki wa Burundi. Uh, lakini nimeanza muziki wangu toka mwaka elfu mbili kumi na saba ndio nimeanza kujikita katika muziki na nimefurahishwa na kujituma kwenye muziki kutokana yani, na nilikuwa naimba mtaani nimekuwa naimbaga tu mtaani muziki wa wengine wasanii hivyo. Uh, nikajikuta napenda muziki sana sana, nikajikuta watu ambao walikuwa wakinizunguka, majirani, marafiki zangu, wakanijulisha na kunaambia kwamba una kipaji, inabidi uendeleshe kipaji chako. Na mimi kwa kutokana na namna na jinsi nilikuwa na hamu na ninafurahia muziki, nikaona haitokuwa vibaya kama nikijikita niki, niki kwenye muziki na nimeupenda ndio maana nimefanya nimeamua kufanya mziki. Ipi yako hii yenye nyimbo tatu unazungumzia nini hasa? Pa kwenye ipi yangu ninazungumzia mahusiano, mapenzi e, nimezungumzia mapenzi kwa sababu mapenzi yako kwenye kona zote, mapenzi yako kwa kila mtu, kuanzia kwa vijana mpaka wazee wote. Mapenzi hapo nimezungumzia mapenzi, kuumizwa, kufarijiana, kupendana kwa haki, kiukweli. Ndio, na mtupe akapela kapela kidogo ya moja miongoni mwa nyimbo zako. Senyorita Magarita hizi nagehi bebi jaweno kuita Carolina, caro. Na ni ipi mipango yako ya baadaye au tuseme wapenzi wa muziki watarajie nini kutoka kwako hapo baadaye? Kwenye mipango yangu ya muziki nina mipango mingi sana, nina kolabo nyingi ambazo nina, nina ndoto kufanya nina tarajia nifanye na wasanii wa nyumbani hata wa nje na nyumbani. Burundi nina muziki mingi ambayo ipo store. Watu, ninaomba tu wanifuatilie na waweze nipa sapoti yao, wa watarajie mambo makubwa na miziki mingi kutoka kwangu. Ninatumaini sitowaangusha wapenzi wa, wa muziki, ninatumaini nita, nitawapa kile ambacho kinachostahili kupewa kama wafuatiliaji wa muziki bora. Ndio. Na mkata nyimbo zako hizi, ungependa tuhitimishe makala yetu na ngoma gani kuhimisha? Na ngoma yoyote ile, yote ni vyema zaidi lakini zaidi na zaidi <laughs> Caroline Caroline, na ikubali, na, yeah, atasori, na na ndiyo. Ndiyo, ni ngoma ambayo naikubali na ninaipenda sana ya vilevile sorry, na pia naikubali ndio ndio. Niwashukuru pia RFI kwa kunipa muda wenu, ni kushukuru pia Billy Bilali, asante sana kwa kuniwezesha na kufika katika RFI kupata kipindi hiki. Niwashukuru wapenzi wote wa, wa, wa RFI Kiswahili na wafuatiliaji wa RFI Kiswahili na ambao wako wanatufuatilia, na washukuru sana vilevile. Ningependa na niwaombe sapoti, muweze kunisapoti na muweze kunipa nguvu mimi msanii mchanga, ili na mimi niweze kufika katika ndoto zangu, ambazo nifike sehemu ambayo wengine wapo, na niweze kupeperusha bendera ya Burundi na East Africa kwa jumla na Afrika pia. Niwashukuru sana Nawashukuru sana mina, naitwa CPIS. Endeleni kuni folo katika mitandao yangu yote na kusikia muziki mzuri kutoka kwa CPIS. Asanteni sana, haya ni kushukuru sana. nam kibao my my yeah. Yeah. Oh, come, come. Na hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumapili ya leo. Usikose kuungana nami jumapili ijayo, tukijaliwa, katika sehemu ya pili ya makala kuhusu utamaduni wa watu wa kabila la Wanubi, na ambapo tutaangazia sasa kuhusu utamaduni wa ndoa kwenye kabila hilo. Mimi naitwa Ali Bilali. Shukran za dhati kwa Emmanuel Richard Makundi na Milet Ijai, sikusahau Hilary Ingati kwa kufanikisha makala haya. Tukutane tena jumapili ijayo. Tukijaliwa bon dimanche e bon reveil matinal. E, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS pakuwa kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Kiswahili application inapatikana kupitia App store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Nam msikilizaji, matangazo ya RFI Kiswahili, taarifa kuu tulizokuandalia asubuhi hii ya leo: mkataba wa amani kati ya Rwanda na DRC hautatiwa saini leo ilivyotarajiwa. Watu 45 waliuawa kufuatia shambulio la usiku wa kuamkia Jumamosi nchini Nigeria. Na mashambulio ya usiku kucha ya Iran dhidi ya Israeli yamewaua takriban watu wanane. Msanii kutoka Kenya anafahamika kama Nviiri the Storyteller na tukamilishia matangazo na wimbo wa Naisha. You call me crazy you call me lazy, haupendangi my dread lakini like tutakutumia foto la like kitu kidogo Ni, ni viri kutoka Kenya akisema anaisha. Mimi sijaisha ila nimemaliza matangazo ya asubuhi hii ya Jumapili ya tarehe 15 mwezi wa 6 mwaka 2025. Fundi wangu wa mitambo amekuwa ni boldri na mbale naitwa Douglas Omariba na kutakia Jumapili ya baraka. Matangazo yetu mengine ni saa 12 za jioni saa za Nairobi.