Shukrani za dhati msikilizaji, kwa kuendelea kutegea arifa ya Kiswahili kwa sasa basi, ni saa moja na dakika thelathini na sita kule Burundi Bujumbura, wakati wa kumpisha nani pande la raia Ali Bilali, na makala changu chako chango changu, changu, changu, changu. Karibu katika makala changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili. Jumapili ya leo tutazungumzia kuhusu uandishi wa vitabu, na kwenye le parle francophone tutaangazia kuhusu ratiba na za shughuli za kitamaduni za Alliance Francaise za ukanda, ikiwa ni pamoja na Nairobi pamoja na huko Mombasa. Na kwenye muziki nitamzungumzia mwanamuziki Jukes kutoka nchini Tanzania. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienvenue, karibu na asubuhi njema ama bon reveil matinal. kama nilivyokujuza msikilizaji tunazungumzia kuhusu swala la uandishi wa vitabu na ambapo nimeshuhudia uzinduzi wa kitabu cha B. Wanjiru na kupata fursa ya kuzungumza naye na ambapo hapa ameanza kwa kujitambulisha. Naam kwa majina anaitwa Wanjiru Thuku mimi ni mwandishi wa kitabu kinachojiita, um, How Justo became an environment champion. Na nini hasa kilichomo ndani ya kitabu hicho, umeandika nini? Nimeandika uh, hadithi kadhaa ambazo Aa, kwa watoto zinavutia. Aa, mwanzo aa, tunaangazia kuhusu mazingira. Aa, kama unavyoona tumekuwa na shida ya kukosa mvua, chakula kimekuwa kigali, kigali mno, na kwa hivyo hiki kitabu kinawafundisha kina watoto wakue, wakua waadilifu, ikifika ni kupanda miti. Kwa hiyo tuseme kwa ufupi umehamasisha juu ya swala so zima la mazingira, si ndio? ni kitabu chako cha kwanza? Hapana, nimeandika kitabu kingine kinachojiita Don of Fortune. Naona kwamba vyote umeandika kwa Kizungu, Kiingereza tuseme. Kwa nini Kiingereza pekee? E, mwanzo niseme Kiingereza, watoto wengi wana, wanaelewa Kiingereza, na hata ukienda kwa mashule mengi uh, utapata kwamba uh, lugha ambayo wanaongea wanatumia ni Kiingereza. Um, Kiswahili labda uh, si wengi wanakielewa, kwa hivyo uh, nikaona nikiandika uh, kwa Kiswahili Uh, mimi mwenyewe kinanitatiza kidogo uh, so nikaona nikiandika Kiingereza itakuwa na itavutia watu wengi mm -hmm. Hebu, hebu tuadisie kidogo safari yako ya uandishi wa vitabu ilianza lini? Nilianza nikiwa uh, shule ya upili uh, mwanzo, nilikuwa um, very good kwa uh, kuandika, uh, kuandika, ku, kuandika insha na composition, nilikuwa nilikuwa uh, very good at that, kwa hivyo uh, ukapa, nikapata huo uh, upendo ukanivutia uh, kwa kuandika vitabu uh, kitabu cha kwanza Dawn of Fortune niliandika, uh, nilianza kuandika nikiwa shule ya upili, lakini nilipoenda chuo kikuu nikabadilisha uh, vile nilikuwa nimeandika, nikaandika vingine tena. Wakati COVID ilipoingia nikakumbuka kuna kitabu nilikuwa naandika, ilhali uh, nilipoenda kupublish nikapata kwamba bei yake iko juu sana, singeweza uh, kugharamia wakati ule so uh, vile nilipo COVID ilipo ilipoingia ndipo sasa nikarudia kile kitabu nikaanza mwanzo na nikakuta kumbe kuna mambo mengi sana siku siku, siku, unga, siku, andi, siku zingatia kwa sababu kile kitabu kilikuwa mwanzoni na pages uh, hamsini kurasa hamsini. Ndipo dipo sasa unapata iko uh, na kurasa mia moja elfu tano na nne kwa sasa. Kwa hivyo hiyo, hicho kitabu nilikia, nilikimaliza uh, kwa muda wa miezi sita, wakati covid ilifika na tukakizidua uh, uh, mwaka uliopita, mwaka jana, ndipo sasa tuko na kingine cha watoto yes. mm, labda changamoto ni ipi katika shughuli hii ya uandishi wa vitabu, maana tunaona vitabu vingi sana vinaandikwa na watu kutoka nje ya Afrika. Unafikiri Waafrika tunakabiliwa na changamoto nini, changamoto gani ili na sisi tuwe wengi katika swala hili la uandishi wa vitabu? Changamoto kuu ni kwamba kuna ile mentality, yaani kufikiria kwamba watu hawasomi. Kwa hivyo hata ukishaandika kitabu, kitu cha kwanza utaambiwa ni unaandikia nani kitabu, kwa maana wa Kenya sio wasomi, lakini nikuambie, <coughs> hiyo huo si ukweli kabisa, kwa sababu um, wakati nilizidua uh, Dawn of Fortune, hicho kitabu kimeweza kusomwa na watu wengi mno, na wengi wanataka sasa niendeleze hicho kitabu. Kwa hivyo wasomi wako, changamoto perhaps ile iko na waandishi, kuna kitu inaitwa writers block. Unafika mahali umeandika, lakini sasa inafika wakati kwamba hauna content ya, ku, ya kuendeleza hicho kitabu. Na labda tuseme Alliance Française kwenye shughuli hii imekusaidia nini? Alliance Française kwa, kwa, kwa kitu moja wamefanya ni kwamba wana support sana wa, waandishi ukishaandika kitabu chako wanakupatia space una unazindua kitabu chako uh, bila kulipa chochote, so kunipea hii space, Uh, imenisaidia sana. Nikushukuru sana na labda neno la mwisho. Neno la mwisho ni kwamba asanteni sana hata kwa ku, kwa kuona ni vizuri mnisikilize uh, na asante sana kwa kuja katika event yangu. Na mwanzo niseme, nimeshukuru alion sponsors sana na wale wote walioungana nami na yule ako pale nje hajazindua kitabu chake go ahead and do it um, na Mungu abariki kazi yako Amin. Nimezungumza pia na wadau walijitokeza kushuhudia uzinduzi huo. Kwanza kabisa ni bwana George. Ah, kwa majina naitwa George Kinyanjui na nimefurahia sana kufika hapa kwa uzinduzi wa hichi kitabu. nini hasa ambacho kilikuvutia mpaka useme acha nichukue muda wangu nije hapa Alliance Française? Kitu ya kwanza ukiangalia wale waandishi wa vitabu e, wako na familia wako na marafiki na wale watu wa kwanza kuwaunga wangani familia. Kwa hivyo Wanjiro, unamjua ni rafiki yangu, na vile nilisikia ameandika kitabu cha watoto ikabidi lazima ningekuja hapa ili nimshikilie. Tukiangalia hapa kuhusiana na so swala zima la uandishi wa vitabu, unafikiri kwa nini labda huku kwetu Afrika, hili limekuwa kama vile linachukuliwa linawekwa tuseme, kwenye sehemu, nafasi ya tatu, badala tunavyoshuhudia wenzetu huko upande wa pili? Uh, kusema kweli, naona unaweza sema ati Afrika watu wasio wasomi sana wa vitabu, lakini mimi vile najua ni kwamba Waafrika wanapenda vitabu uh, na ukiangalia kama kwa hii industry ya vitabu uh, imekuwa sana uh, kwa miaka ambayo imekuwa karibuni eh, ku, eh, that means that kuna watu wako na wako wako na hiyo nia ya kusoma, na vile waandishi wanaandika vitabu, sisi tunakuja, tunanunua, tunasoma. Wakiandika zingine, tunawarudi bado tunanunua kwa hivyo Waafrika naona kama siku hizi wanapenda vitabu, tunasoma kwelikweli. Kuna swala la kupenda kusoma, lakini pia swala la kuandika. Maana ukiingia kwenye maktaba, kwa mfano, utakuta asilimia tisini na ni vitabu ambavyo vimeandikwa na watu kutoka nje huko. Waafrika labda watunzi wa au waandishi wa kutoka Afrika wanakuwa ni wachache, labda nafikiri kwa nini, labda na sisi hatuwezi kuamka tuseme Unajua, uh, Afrika kwa muda mrefu uh, ni vile unasema ni ni, ni, ni, ni continent ambayo inakuwa ina, ina, ina uh, waandishi wa vitabu, tumepata kutoka 60 70, inaweza hatuwezi, kwa, tunajilinganisha na wale uh, wazungu, juu walianzia mapema walianzia miaka ya uh, 80 na miaka kama mia iliyopita, lakini sisi wale waandishi wa, wa Afrika wameanza 60 70. E, mpaka sasa hivi ni tunakuwa hatuwezi, hatuwezi sema ati tu, tujidharau kwa kuwa hatujaandika vitabu mingi, lakini tunakuwa na tunaandika vitabu ambavyo sisi wenyewe tunaandika kuhusu, kuhusu maisha yetu si ya wazungu. Na saizi ya masomo unajua lazima, usome, si lazima tuseme ati natasoma tu ya Kiafrika ama natasoma tu ya Kizungu ama ya Kichina. Lazima usome vitabu kutoka mahali kwingi na kwingi ndio uweze kuwa kuwa na ujuzi. Bushe, wasikizaji tuko tunaongea na, na... Uh, George Kinyanjui. E, mimi mwenyee ni aanasoma vitabu ingawa si mwandishi, lakini na support ama na waunga waandishi wa vitabu especially kutoka hapa hivi Afrika. Nakushukuru sana. Asante sana. Naam, nimezungumza pia na mwana Ruben Nguve ambaye pia ni mwandishi wa vitabu aliyekuja kumuunga mkono dada Wanjiro. Kwa majina, wa njirowamajina anaitwa Ruben Buve. Uh, na mimi pia ni mwandishi. Wewe pia ni mwandishi. Yes. Ni, ni, ni, mimi ni mwandishi lakini kitabu changu bado hakijaingia kwa soko. Mhm. Mm yeah. Umeandika kitabu gani kinaitwaje, kwa mfano? Kinaitwa this is life uh, hiyo hicho kitabu ni kwa maisha yangu uh, yale ambayo nimepitia, lakini inaonyesha pia ile maisha ambayo vijana wanapitia, ile ungumu ambayo vijana wanapitia kabla uh, kijana kuwe sasa ako na familia uh, ile maisha anapitia kabla kuwa ako na kazi. So kitabu hicho ni cha kujulisha tu uh, ile uh, mambo yengi yale vijana wanapitia mm -hmm. Uh, umekuja hapa Alliance kwa ajili ya kuja kumuunga mkono dada Wanjiru, unazungumziaje? Kwanza hili tumekuja kumuunga mkono mwandishi wa kitabu hiki Wanjiru ni kwa sababu akiwa yeye pia ni kijana na ameweza kuandika vitabu mbili kwa mwaka mmoja ni, hii ni kitu ambacho sisi wenyewe pia tunafurahia. Sababu a, watu wengi sana wamekuwa wawezifanya maneno ya kuandika kitabu na kuweka kwa soko, kwa hivyo ndio maana tunakuja kumpatia ile motisha ndio pia wengine pia wakiona kitu kama hii inafanyika, pia wengine waweze kupata hiyo motisha ya ku, ya kuweza kuweka vitabu zao kwa soko mm. Unajua uh, ukiangalia kwa asilimia kubwa au sehemu kubwa wa Afrika hatuna ule utamaduni wa kuzoea kupenda kusoma lakini eh, pia kujikita katika tasnia ya uandishi wa vitabu, unafikiri kwa nini? uh, Jambo la kwanza ambayo inafanya Waafrika wasiwe uh, na uwezo wa kuweka vitabu zao kwa soko ni kwa ajili ile pesa ambayo inatumika kabla mtu aweze kuweka hicho kitabu kwa soko. Uh, what you call now the publishing cost. Uh, unapata ni, uh, ni, ni, ni gali uh, zaidi kuliko ile upati Waafrika wako nayo. Na jambo la pili ni kwamba Waafrika hawajawahi kuchukulia uandishi uh, wa kitabu kama uh, mtu anaweza pata pesa Uh, kupitia uandishi kwa sababu wengi wanaandika tu uh, ile tu kuweka kwa soko, lakini unapata ile talent mtu hajaifuata sana kama vile wazungu wanavyofanya. Na hivi ni kwa sababu soko pia, uh, unapata wengi wetu wa Afrika hatununui vitabu zetu zile zimeandikwa na Waafrika wenzetu, tunaamini sana yale ambayo yameandikwa uh, na wazungu. Hiyo inamaanisha ya kwamba hata Mwafrika akiweka kitabu kwa soko uh, akinunuliwi na asipopata pesa basi Mwafrika mwingine kuweka pia kitabu kwa soko inakuwa pia ni ngumu. Ni kwa sababu sisi wenyewe hatununui vitabu zetu wenyewe ama za Waafrika wenzetu, hiyo mm, pia ni jambo lingine lenye linasumbua le sana. Na nikushukuru sana Bwana Ruben, tuwakumbushe wasikilizaji tukao tunazungumza na Aa, ni Ruben Mbuve ndio mlikuwa mnazungumza naye, na mimi nashukuru pia kwa sababu ya kunipatia uh, hii hii opportunity ya kuzungumza na wasikilizaji. Shukran sana na msikilizaji, tutamatishia hapa kipengele hiki. Makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya, wenyewe wanapaita Kanairo, jiji lenye ushawishi wa kila aina. Etienne Muhasa ukiwa kule Goma unasema Idi mubaraka, mtangazaji asiyependa makuu. Anko Mangala ukiwa pale Kalemi nawe unasema Idi mubaraka, mtangazaji usiyependa makuu. Hawa mama Najma ukiwa Nairobi nawe unasema hongera sana, mtangazaji usiyependa makuu, tusherekee pamoja sikukuu ya Idi. Unaitwa Mbaga ukiwa pale Kigoma nchini Tanzania. Na we unasema unatutakia sikukuu njema ya Idil Adha ama idi ya kuchinja. Trezor ukiwa pale Bujumbura nchini Burundi na wewe unasema hongera sana. Nixon Katavadi ukiwa pale Butembo, Big up sana, na hongera sana kwa kazi yako. Na we unaitwa Mudu Oma ukiwa kule Butembo nawe unasema hongera sana. Richness Majaliwa umepotea sana kijana. Na wewe Bakatwika Albert gatumo na we unasema uko hewani muda huu unasikiliza makala changu chako chako changu. Deus Caritas ukiwa kule Lubumbashi, nawe unasema ongera sana sikusahau Mumbere Valeri ukiwa kule Butembo na wanasema asubuhi ya leo Jumapili umefungulia redio yako ili kusikiliza vema makala changu chako chako changu. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, msikilizaji, ambapo Alliance Francaise za ukanda zimekuandalia uh, tamasha la kimataifa la filamu, tamasha ambalo huadhimishwa kila ifikapo tarehe 21 ya kila mwaka na tayari maandalizi yameanza mapema tu katika vituo mbalimbali mbali vya Alliance Française za ukanda, ikiwa ni Nairobi, Dar es Salaam, Arusha na Kampala kule nchini Uganda. Mwisho wa kipengele hiki, unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Makala haya unayapata ukiwa wapi msikilizaji? Ebu nitumie ujumbe mfupi unieleze unatusikiliza ukiwa pande gani, na unawameremeta ngozi imenawiri unafuraha. Anaitwa Juma Musa Mkambala, alizaliwa Septemba Mosi mwaka 1989. Ni maarufu sana kwa jina la kisanii la Jux na wakati mwingine hujulikana kama African boy ni msanii na mtunzi wa nyimbo kutoka nchini tanzania imzaliwa wa jiji la dar es salaam alianza kuvutiwa na muziki akiwa mdogo wakati akiwa na umri wa miaka 16 wakati huo alianza kurap na hata hivyo ni uimbaji wake ambao unafahamika zaidi hadi sasa na anachukuliwa kuwa mmoja wa wasanii wanaolipwa pesa nyingi zaidi Tanzania. Mwaka 2008, wakati Jux aliposaini katika lebo ya rekodi ya Tanzania ya AM Records, alianza kurekodi nyimbo za R&B badala yake. Tangu wakati huo ametoa nyimbo kadhaa zilizovuma zikiwemo Sugua aliyomshirikisha Diamond Platnumz, juu aliyomshirikisha Vanessa Mdee na hivi karibuni Regina aliyomshirikisha Otile Brown. Yeah. No, no, no, no. 2015 alipata tuzo ya wimbo bora wa R&B katika tuzo za Kili Music Award, na ambazo pia hujulikana kama tuzo za taifa za muziki wa Tanzania. Na mwaka 2017 alipata tuzo ya video bora ya muziki ya Afrika Mashariki katika tamasha la kimataifa la filamu la Zanzibar. Mwaka 2018 na 2019 aliteuliwa kuwa Best Mal East African kwenye tuzo za Afrima. Pia alionekana akitumbwiza kwenye Coke Studio Africa mwaka wa 2019. Baada ya kuachia nyimbo nyingi, albamu yake ya kwanza inayoitwa The Love Album iliyotolewa mwaka wa 2019 ikiwa na nyimbo kutoka kwa wasanii kadhaa akiwemo msanii wa Nigeria singa na Diamond. Jux anatajwa kuwa miongoni mwa wasanii bora na wenye mafanikio makubwa Tanzania wakati wote. Tumalize na kibao hiki cha Jux anatuambia unaniweza. hataweza kutokea mana mambo yako moto, moto, moto. Wanda upito shetani mwingine. Maneno ya watu nisha zoea. I don't care. Kila kukicha choko, choko, choko, choko Unavyo ni para ni kibao hicho unaniweza, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu Jumapili ya leo. tena juma lijalo tukijaliwa kwenye makala mengine kama haya mimi, naitwa Ali Bilali na kutakia Jumapili njema. Shukran Ali Bilali kwa kutuandalia changu chako, chako changu. Msikilizaji usikose kuungana naye Ali kwenye makala mengine juma lijalo. Basi nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii, ni pamoja na kwamba Rwanda imetangaza kujiondoa kabisa ndani ya muungano wa kiuchumi wa mataifa ya Afrika ya kati, ikisema ni kutokana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wapiganaji wa Wagner pia wametangaza kuondoka nchini Mali, wakati Rais Donald Trump akimwonya wa mwandani wake Elon Musk dhidi ya kuunga mkono Wanademokrati katika uchaguzi utakaofanyika mwaka ujao. Msikilizaji, tupate burudani, kibao Salama chake Barnaba, akimshirikisha gwijwa muziki Diamond Platnumz. kunichokonoa kunifatafata kuna muda vinapoa Diamond Platinum akishirikishwa na Barnaba ndani ya kibao Salama anasema, nalindwa upande wa pili. Msikilizaji hataki kwa tatizo nami, msikilizaji muda na nanruhusu, niende ni lindwe upande wa pili. Tutaonana kesho, kijaliwa na naamenjaliwe. Matangazo mengine lugha ya Kiswahili saa 12 leo jioni, hadi wakati huwa msikilizaji, basi kwa heri.