Dakika thelathini na sita baada ya saa mbili asubuhi tupate makala yaliyojiri wiki Jambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala yetu leo yaliyojiri wiki hii. Hapa tunakumbushana taarifa tulizozipa kipaumbele katika matangazo yetu juma hili. Naitwa Douglas Omariba, karibu tuandamane hadi tamati. Miongoni mwa taarifa utakazozisikia ni pamoja na bunge la Seneti nchini DRC lapiga kura ya kumwondolea kinga rais mstaafu Joseph Kabila, wanaharakati wa haki za binadamu na mawakili mashuhuri kutoka nchini Kenya wafukuzwa nchini Tanzania. Mamlaka nchini Libya za gundua miili 58 iliyohifadhiwa kwa muda katika chumba cha kuhifadhi maiti nchini humo. Na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu hawatuhumu viongozi wa Ufaransa, Uingereza na pia Canada kwa kuwapa nguvu kundi la Hamas. Hujambo msikilizaji na karibu. Tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mwishoni mwa wiki hii bunge la seneti nchini humo lilipiga kura ya kumwondolea kinga rais mstaafu Joseph Kabila ambaye serikali ina mtuhumu kwa kushirikiana na waasi wa M23 ambao wanadhibiti maeneo kadhaa mashariki mwa nchi hiyo. Minlet Jai anatufungulia makala yetu leo na undani wa taarifa hii. Katika matokeo ya kura hizo maseneta 88 waliunga mkono pendekezo la Kabila kuondolewa kinga ya kutoshtakiwa, huku maseneta watano pekee wakipinga. Hatua hii imeipa mahakama ya kijeshi uwezo wa kumfungulia mashtaka kiongozi huyo wa zamani ambaye serikali ya rais Felix Tshisekedi inamtuhumu kwa makosa ya uhaini, uhalifu dhidi ya binadamu na kushiriki katika harakati za uasi. Kabila ambaye ni seneta wa maisha, anakuwa rais mstaafu wa kwanza nchini humo kuondolewa kinga ya kutoshtakiwa. Mwezi uliopita, waziri wa sheria Constant Mutamba aliomba mahakama ya kijeshi kumfungulia mashtaka Kabila kwa kushirikiana na waasi wa AFC M23 katika kuzidisha machafuko mashariki. Uamuzi si huo wa maseneta umeibua mitazamo tofauti huku baadhi ya watu wakisema kesi hiyo huenda ikazidisha machafuko kwenye taifa hilo ambalo tayari linakumbwa na mizozo ya kisiasa. Naam, jai waziri mkuu wa zamani wa DRC Augustin Matata Ponyo mapema wiki hii alihukumiwa kifungo cha miaka kumi jela pamoja na kufanya kazi ngumu baada ya kukutwa na hatia ya makosa ya rushwa kutokana na ubadhirifu wa dola karibu milioni Milioni mia mbili arobaini na saba. Matata mara zote amesisitiza kwamba kesi yake ilichochewa kisiasa, mashtaka ambayo yalitokana na kashfa ya mradi wa kilimo wa Bukangalonzo. Loro Nyemba ni wakili wake: kulikuwa na kila kitu isipokuwa sheria, ni muunganisho wa ukweli uliojitenga wa sheria. Uamuzi huo umetenganishwa na ukweli na unabadilisha uaminifu wowote wa taswira ya mfumo wetu wa haki Tutaanzisha ikiwa wateja wetu watakubali ombi la kuonyesha hukumu hiyo imepingana na katiba. Tuna uhakika kwamba hii ni kesi ya kisiasa, uamuzi huu hautuzuii. Msikilizaji, mahakama pia ilimkuta na hatia mfanyabiashara wa Afrika Kusini Do Grecius Mutombo, ambapo alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela, ambapo pia hawataruhusiwa kushika nafasi ya umma kwa miaka mitano. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Lisu, alirejeshwa mahakamani jijini Dar es Salaam siku ya Jumatatu, ambako anashtakiwa na kesi ya uhaini ambayo adhabu yake ni kifo na kesi nyingine ya uchochezi. Lisu amekuwa akishinikiza mabadiliko ya sheria za uchaguzi nchini humo na alikamatwa wakati wa mkutano wa hadhara mwezi wa Aprili. Carol Korir alifuatilia kilichotokea na hii hapa ni ripoti yake. Tundulisu aliwasili mahakamani akionekana mchangamfu, akitabasamu na kuzungumza na waliofika mahakamani, na kuwa na ujumbe huu. Kikao Mahakama imetaka jamhuri kumaliza haraka upelelezi dhidi ya kesi ya uaini inayomkabili Tundu Lisu na kusema kuwa kesi hiyo itatajwa tena tarehe mbili mwezi Juni. Nje ya mahakama, wafuasi wa Chadema waliojitokeza waliimba nyimbo za kushinikiza mabadiliko ya uchaguzi kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba. Wakili kiongozi wa Tundu Lissu Rugemeleza Nshala anaeleza kilichotokea mahakamani. Upande wa serikali umesema kwamba unaendelea na, na, na upelelezi, bado upelelezi haujakamilika, hoja ambayo ilipingwa vikali sana na mawakili ma, ma wa upande wa, wa, wa mshtakiwa. Na hapo kumbuke hii ni kesi ya ya uchunguzi wa awali, kwa sababu mahakama hii haina mamlaka ya kusikiliza hiyo kesi. Wakati haya kijiri, watetezi wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya, akiwemo aliyekuwa jaji mkuu Willy Mutunga, wanaharakati Hanifa Hadan, Hussein Khalid, waliokuwa wamekwenda kutazama mwenendo wa kesi hiyo, wakizuiliwa kwenye uwanja wa ndege wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam, lakini jaji mkuu mstaafu David Maraga alikuwa mahakamani kushuhudia kesi na kwa kwenye ukurasa wake wa X kuwa anatumai kesi dhidi ya Lisu itasikilizwa kwa haraka na kwa haki. Nam Carol Korir. Katika hatua nyingine, wanaharakati wa kutetea haki za binadamu na mawakili mashuhuri kutoka nchini Kenya akiwemo Martha Karua na jaji mkuu mstaafu Willi Mutunga walifukuzwa nchini Tanzania Mei 19 walikokuwa wamekwenda kama mashuhuda wa kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi wa upinzani Tundu Lisu. Rais Samia Suluhu Hassan ameonya kwamba nchi yake haitaruhusu wanaharakati kutoka nje kuvunja amani ya nchi hiyo. Tumeanza kuona mtiririko au mwenendo wa wanaharakati ndani ya rejeni yetu hii kuanza kuvamia na kuingilia mambo yetu, huku sasa, kama kwao wameshadhibitiwa, wasije kutuharibia huku, tusitowe nafasi. Walishaharibu kwao wa. Walishavuruga kwao wa nchi iliyobaki haijaharibika, watu wako na usalama na amani na utulivu. Ni hapa kwetu kuna majaribio kadhaa. Niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama, na nyinyi wasimamizi wa sera zetu nje, kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu. Hapana. Nimeona klipu kadhaa za kunisema niko bias na nini nalofanya ni kulinda nchi yangu, na ndio wajibu niliyopewa. Wanaharakati Boniface Mwangi na Agatha Atuahire kutoka nchini Kenya na Uganda mtawalia, waliachiwa huru mwishoni mwa juma na kupatikana katika mipaka ya nchi zao baada ya kuzuiliwa kwa siku kadhaa. Aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya ambaye sasa amekuwa mkosoaji mkubwa wa serikali, Rigathi Gachagua anadai kwamba serikali ya rais William Ruto ina njama ya kumuua kwa kumpa sumu. Aidha Rigathi, katika hotuba kwa wanahabari wiki hii, amedai kwamba rais Ruto ameagiza walinzi wake binafsi wapokonye silaha, hatua ambayo anasema itatoa nafasi kwa wahuni kumshambulia. Maagizo ni kwamba nipewe sumu kupitia njia pumu ambaye itapooza ubongo wangu kwa kipindi cha miezi tatu. Rais Ruto pia ameagiza walinzi wangu wapokonywa silaha na leseni zao, ili mimi niwache so bila walinzi, hatuo itakayoruhusu wahuni kunishambulia na pengine kuniua. Ghashagu ambaye aliondolewa madarakani kupitia bunge tayari ametangaza kuwania urais kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka 2027. Bunge la Uganda Jumane wiki hii lilipitisha mswada tata wa sheria ambao sasa utaruhusu mahakama za kijeshi kusikiliza kesi za kiraia, hatua ambayo Imeenda kinyume kabisa na uamuzi wa hivi karibuni wa mahakama ya juu nchini humo ambayo ilisema mahakama hizo hazina hadhi kikatiba kusikiliza kesi za kiraia. Matumaini ya kiongozi wa upinzani nchini humo Kizza Besigye ambaye anazuiliwa kutaka kuachiwa kwa dhamana baada ya kutimiza miezi sita rumande, kwa mujibu wa katiba yaligonga mwamba, anavyotuarifu mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago. Moja ya marekebisho muhimu yaliyofanywa na bunge ni kulitaka jeshi kuweka alama kwenye vyombo vyao vyote ili kuvitofautisha na vile vya raia. Pia sasa ni sharti kwa mkuu wa mahakama ya kijeshi kuwa wakili katika cheo cha jaji wa mahakama kuu, na kwamba aliyehukumiwa anaweza kukata rufaa katika mahakama ya kiraia. Hapa ni mwanasheria mkuu Kiliowa Kiwanuka: tumefanya kile ambacho mahakama ilitutaka na kufafanua kwamba mahakama ya kijeshi haina mamlaka juu ya raia wote, bali ni wale tu waliopatikana na silaha kinyume cha sheria na wanaotumia vyombo vya kijeshi. Naamini tumefanya kazi nzuri juu ya hilo. Hapa ni kiongozi wa upinzani katika bunge, Joel Senyonyi. Tumechukua uamuzi wa tumechukua uamuzi wa kwenda kwenye mahakama kwa sababu tuna sababu za kutosha. Mfano, uamuzi wa mahakama ya juu hutoa humu raia kwenye mahakama za kijeshi umepuuzwa, na hapakuwa na, na mashauriano ya kutosha ya wadau mbalimbali. Timothy Chimonges ni mchambuzi wa matokeo bungeni. serikali ambayo tuko nayo ni serikali ya kimajeshi, wanataka kuhakikisha kwa ya kwamba ni wao wanazidi kuongoza. Sheria hii imepingwa na watetezi wa haki za binadamu na upinzani wakisema kwamba itatumika kuwalenga wakati nchi inakaribia uchaguzi ujao Kenneth, Ago. Kampala, arafa Kiswahili. Nchini Sudan Kusini hatua ya rais Salva Kir wiki hii kumteua makamu wa pili wa rais Benjamin Bolmel kuwa naibu mwenyekiti wa chama cha SPLM kumezua mjadala mkubwa nchini humo iwapo anamwandaa mwandaa kuwa mrithi wake. Mwandishi wetu wa masara ya Sudani Kusini, James Shimanyula, anatueleza zaidi. Hatua hiyo ya rais Kiri mwenye umri wa miaka sabini na tatu kumpandisha cheo mshirika wake huyo wa karibu, kwa mujibu wa Naftali Mwaura mchambuzi wa siasa za Sudani Kusini, anasema mabadiliko hayo ni muhimu kwa kiongozi huyo ambaye ana mvutano wa kisiasa na makamu wake wa kwanza wa rais Rieki Machar kuwa na umaarufu sana, tukiangalia ile utata kwa serikali yake na nchi yake kuna waasi ambao wanaongozwa na makamu wake Riek Machar, ambao wameleta mzozo sana kwa sehemu fulani. Bol Mel ni mfanyabiashara maarufu ambaye amewekewa vikwazo na Marekani akihusishwa na ulanguzi wa fedha, anaelezwa kuwa na ushawishi serikalini. Absalom Luak, mwanaharakati wa kisiasa akiwa jijini Juba, anasema mabadiliko hayo yanaonekana kutowashangaza wananchi wa Sudani Kusini. The people of South Sudan, watu wa Sudani kusini hakika hawajali kuhusu mabadiliko yaliyofanywa, hawajali ni nani au ni nani anayeshika wadhifa fulani. Wanachokitaka ni amani tu, watoto wao waende shule people, na wanapokuwa wanaumwa waende hospitalini. Hii nchi ina matatizo mengi. Sudani Kusini bado ipo kwenye sintofahamu ya kisiasa na kiusalama kutokana na vita vya hivi karibuni katika jimbo la Upper Nile na kuendelea kuzuiwa nyumbani kwake Machar, wakati huu nchi hiyo ikitarajiwa kuandaa uchaguzi wake wa kwanza Desemba mwaka 2026 baada ya kuahirishwa toka mwaka 2024. Msikilizaji, kama ndio mwanzo unaungana no nasi, kipindi hewani ni yaliyojiri wiki hii hapa. Tunakumbushana taarifa kuu tulizozipa kipaumbele wiki hii. Mamlaka nchini Libya wiki hii ziliripoti kugundua miili 58 iliyohifadhiwa kwa muda katika chumba cha kuhifadhi maiti katika hospitali ya Absalem kusini mwa mji mkuu wa Tripoli ambao ulikuwa chini ya udhibiti wa kundi lenye silaha. Jupiter Mayaka ana maelezo ya kina. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Facebook wa wizara ya mambo ya ndani, chumba hicho cha kuhifadhia maiti kilikuwa kinadhibitiwa na kundi la Stability Support Apparatus SSA, wanamgambo wanaoshirikiana na baraza la urais lenye makao yake makuu jijini Tripoli. Kugunduliwa kwa mili hiyo kuna ajiri wakati huu mvutano ukiongezeka jijini Tripoli kufuatia makabiliano ya siku kadhaa kati ya kundi la SSA na kundi linalojiita 444 Brigade. Mapigano yalizuka wiki iliyopita baada ya kamanda wa kundi la SSA kuuawa katika kituo kinachodhibitiwa na kundi la 444 Brigade linaloegemea upande wa waziri mkuu Abdul Hamid Deiba siku ya Jumapili. Kundi la 444 brigade liliripoti kugundua kaburi la pamoja kusini mwa Tripoli lililokuwa na miili kumi ambayo inadaiwa ni watu waliowawa na kikosi cha SSA, madai ambayo hata hivyo hayajathibitishwa. Nchini Chad, baada ya kutoweka kwa Robert Gama ambaye ni katibu mkuu wa chama cha upinzani cha kisho solisti PSF tarehe ishirini mwezi Septemba mwaka uliopita, haijabainika yupo wapi miezi minane baadaye, chama chake kinasema kina wasiwasi wasi kuhusu hatima yake. Mahamat Osman Adam ni kiongozi wa chama hicho. Tunafahamu alitekwa Septemba ishirini mwaka elfu mbili na ishirini na nne majira ya saa kumi na moja na nusu jioni baada ya kufanya kikao cha kisiasa katika makao makuu ya chama tangu wakati huo hatujasikia taarifa yoyote kumhusu Gam Robert. Tuna wasiwasi kwa sababu toka wakati huo hatujaona ishara yoyote kwamba yuko hai. Je, yuko hai ama amepoteza maisha? Kama Gam yuko hai, serikali ni sharti ithibitishe hilo. Wacha watuonyeshe kwamba yuko hai. Kama ana hatia kuhusu swala lolote, wacha sheria iamue. Kama hana hatia kama tunavyoamini, aachiwe huru mara moja. Nchini Senegal, waziri wa zamani wa madini chini ya utawala wa Macky Sall, Aissatou Sophie Gladima, ameshtakiwa na kuwekwa kizuizini kwa, kizu kwa tuhuma za ubadhirifu, akiwa waziri wa tatu wa zamani chini ya utawala uliopita kushtakiwa lakini pia akiwa ni wa kwanza kuhukumiwa na Mahakama Kuu ya Haki ambayo ilianza kufanya kazi mwanzoni mwa mwaka huo. Mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali la 3D Mondiai Sise anapongeza utendakazi wa taasisi hiyo: ni vyema kwa sababu tuna mfumo wa haki ambao unajaribu kumweka kila mtu kwenye usawa ni chombo kizuri lakini kinahitaji kufanyiwa marekebisho ili kukiweka sawa na viwango vya kimataifa vya haki za binadamu. <totodolam> Mtazamo wake mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali la 3D, nchini Senegal chinisenegal Mondiaye Cisse. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer ametangaza nchi yake kutia saini makubaliano na nchi ya Mauritius kuhusu kisiwa cha Chagos ambacho London inakichukulia kama eneo muhimu la kimkakati kijeshi. Makubaliano haya yanamaanisha kwamba Uingereza italipa Mauritius kiasi cha dola 136 ili kuendelea kuwa na kambi ya kijeshi kwenye kisiwa hicho, kambi ambayo wanaitumia kwa pamoja na Marekani. Nchi ya Afrika Kusini na Marekani zimekubaliana kuimarisha biashara na uwekezaji baada ya mazungumzo kati ya rais Cyril Ramaphosa na mwenyeji wake Donald Trump. Ramaphosa alifanya ziara nchini Marekani wiki hii kujaribu kurejesha uhusiano mzuri na Washington baada ya hivi karibuni taifa hilo kutangaza kusitisha msaada yake pamoja na kuiwekea vikwazo vya kibiashara. Victor Abuso anatueleza zaidi. Serikali ya Afrika Kusini imesema ziara ya Ramaposa imekuwa na mafanikio makubwa licha ya kufanyika katika kipindi ambacho uhusiano wa nchi hizo mbili umetikisika kutokana na madai ya Marekani kwamba Afrika Kusini inatekeleza mauaji ya kiholela ya wazungu ambao pia ni raia wa taifa hilo. Kabla ya ziara ya Ramaposa, Marekani ilikuwa imetoa hifadhi kwa wazungu hamsini maarufu kama Afrikaners kwa madai ya kunyanyaswa. Aidha, balozi wa Afrika Kusini nchini Marekani alikuwa amefukuzwa kutoka Washington DC mwezi Januari na nchi hiyo kuwekewa vikwazo vya biashara ikiwemo kuongezwa kwa ushuru wa asilimia 31 kwa bidhaa zote zinazotoka nchini Afrika Kusini. Katika hatua nyingine, imebainika kwamba picha alizokuwa nazo Rais Trump kulalamikia kuwa kwa wazungu nchini Afrika Kusini hazikuwa za kweli. Uchunguzi wa kina umeonyesha kwamba picha na video hizo Zilipigwa na shirika la Reuters nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na si Afrika Kusini. Kama ndio mwanzo unaungana nasi hewani, ni kipindi cha yaliyojiri wiki hii hapa tukiangazia taarifa kuu wiki hii. Waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, amewatukumu viongozi wa Ufaransa, Uingereza pamoja na Kanada kwa kuwapa nguvu wapiganaji wa kundi la Hamas baada ya viongozi hao kukashifu hatua ya hivi punde ya Israeli kuongeza mashambulio yake katika ukanda wa Gaza. Netanyahu aliyasema haya wakati akirejelea mauaji ya wafanyikazi wa ubalozi wa Israeli jijini Washington DC. Nawaambia rais Makro, waziri mkuu Stama na waziri mkuu Kani kwamba wakati wauaji wabakaji wa watekaji wanawashukuru, mpo kwenye upande mbaya wa ubinadamu na mpo kwenye upande mbaya wa historia. Fikiri kwamba wanapigania haki, lakini wanachokifanya ni kuwapa nguvu Hamas kuendelea kupigana, na wanawapa matumaini ya kuna taifa la pili ambapo Hamas inatafuta kuliharibu taifa la Wayahudi, lakini ifahamike kwamba halitakuwa taifa na Hamas. Awali Netanyahu alisema yuko tayari kwa makubaliano ya kusitisha kwa muda vita yake kwenye ukanda wa Gaza. Kufikia hapo, msikilizaji, nakamilisha makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Douglas Omariba, kwa heri. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. na no, msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo asubuhi hii katika matangazo yetu ni pamoja na rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila avunja kimya chake kuhusu kuondolewa kinga rais ya urais ya kutoshtakiwa. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema chasema kitaendelea na harakati zake za kushinikiza mabadiliko ya sheria za uchaguzi. Na Urusi na Ukraine za badilishana wafungwa wa kivita wapatao 780. Tunakamilisha matangazo na kibao kutoka kwa msanii Davis D. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12, jioni majira ya Afrika Mashariki. kwa heri.