Barabara kabisa, msikilizaji, kopo langu la sala nionyesha kwamba jijini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hivi sasa ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita wakati wa kumpisha Ruben Kakule Likumbuka na kujia na makala changu chako chako changu. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala ya changu chako chako changu. Juma hili uko nami Ruben Lukumbuka kwa niaba ya mtangazaji mwenzangu asiyependa makuu Ali Bilali, na leo tunakumbushana kuhusu chimbuko la kundi la waasi wa Kiislamu wa Uganda, Allied Democratic Forces, ADF, ambalo lilianzia nchini Uganda lakini kwa sasa limeeneza harakati zake katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tutajikita pia hapo Alliance Francaise, kituo kinachofunza watu tamaduni za Ufaransa, kuletea mchezo wa kuigiza uigizaji wa filamu vyenyeji Promax, unaozungumzia namna baadhi ya watu wanavyotumia uongo katika kuwashawishi wachumba wao. baada ya uongo huo ukweli hubainika baadaye. Igizo la kuchekesha msikilizaji, Les Precieuses Ridicules, kama unavyotajwa na mwandishi maarufu kutoka nchini Ufaransa, Moliere, igizo ambalo limepokelewa nchini Kenya. Na katika muziki tutakuwa naye Popal Isevosi, ni msanii aliyejikita katika kuhimiza juu ya namna ya kukinga mazingira. Karibu msikilizaji, bienvenue. Msikilizaji, kundi la waasi wa kiislamu wa Uganda, Allied Democratic Forces, ADF, waasi wanaodaiwa kutekeleza mauaji ya mara kwa mara ya raia mashariki mwa nchi ya DRC. Sasa ni miaka thelathini tangu pale kundi hili lilipoanzisha uwasi kwa lengo la kung'oa utawala wa rais Yoweri Museveni mnamo miaka ya elfu moja tisa mia tisini lakini likafurushwa na hivyo likakimbilia upande wa mashariki mwa DRC. Ni miaka kadhaa sasa umekuwa ukisikia habari za mauaji ya watu katika eneo hili ambapo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na nne kundi hilo la waasi inalodaiwa kuwa ni la Kiislamu la ADF lilivamia eneo la Ngadi lililoko kusini mwa mji wa Beni, Kivu Kaskazini, tarehe 15 mwezi Oktoba mwaka wa 2014 na na kufanya mauaji ya kwanza ya kinyama ambapo miili ya watu 30 na watatu ilikutwa imekatwa kikatili kwa mapanga tangu mwaka huo wa yalipofanyika mauaji ya eneo la Ngadi huko karibu na mji wa Beni, ADF imeendesha vita vya kikatili dhidi ya wakazi wa Kongo eneo la mashariki, na linatajwa kuwa kundi la kigaidi na Umoja wa Mataifa. Msikilizaji, kiongozi wa kundi hilo Alilabaki Jamili Mukulu alikamatwa nchini Tanzania mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tano na kukabidhiwa kwa serikali ya Uganda ambapo anashitakiwa kwa makosa kadhaa yanayohusiana na uhalifu wa kivita. Katika makala hii nimemwalika Profesa Jaribu Muliwavyo ni mhadhiri wa chuo kikuu cha mjini Goma mkoani Kivu Kaskazini, huko mashariki mwa DRC na ambaye alilifanyia utafiti wa kina kundi hili, kufahamu chimbuko lake na namna ambavyo limeendelea kutatiza usalama wa mashariki mwa DRC. Na hebu tumakinike naye kupata mawili na matatu kuhusu ADF ni wanani. Mimi naitwa Jaribu Muli Wavyo, niko mwalimu kwenye u cha Goma, Universite ya Goma, kwa fakulti ya siasa politike. ADF e, yes, eh, ni movement ambayo inajulikana sana kwa uasi wake, na zaidi sana imeanza ndani ya shirika la Waislamu pale Uganda, imeanza mwaka elfu moja mia tisa makumi minane, napenda, tisa. Yani, elfu moja, mia tisa, themanini na tisa 1989, uh-huh. Karibu, endelea. Na wameanza hapo Uganda ndani ya kanisa ya, ya Waislamu ndani ya dini ya Waislamu kulikuwa mgawanyiko, na kukawa watu ambao wanaingia kwa misikiti fulani ambao hawangepaswa ingia ndani ya misikiti mingine na hao watu waliitwa ambao wameleta vurugu huko, walikuwa naitwa wa tabriki jamaa ha tabriki. Na saidi sana zinajua, Idi Amin dada alikuwa katholiki, na sasa akatoka kwa katholiki akaingia kwa Uislamu na akatuma vijana wengi wakaenda kusoma dini ya Kiislamu na hao vijana wakati walitoka huko, na miongoni mwao kulikuwa huyo jamii mkulu ambayo nimesikia na amekamatwa hapo, hapo Tanzania. Na hao vijana walipofika Uganda, walipenda wafanye ambao wanaita reform, maanake mabadiliko ndani ya hii dini, na tayari hii jamii alikuwa amekimbizwa na wakati walipenda walete mabadiliko ndani ya dini, na kauli yao ilikuwa kuambia wanadini kama rais Museveni ni amo government ambayo ilikuwa uko. Kwa hiyo siku hiyo government ambayo uko Uganda ilikuwa inawapesa na kuwanyanyasa Waislamu na vijana waliwasikia, unajua, walikuwa hawana makazi, walikuwa hawasomi vizuri, hakuna kazi vizuri, na sasa wameanza vurugu ndani ya dini yao, na mwaka elfu moja mia kenda makumi tenda na tano donc mil mesa nona cinq, wameanza kupigana vita na kupigana na gavmende yao. Wameenda Oima. Oima ni vitu moja ambavyo inapatiana mpaka na Congo ngambo ya, ya ziwa la Albert eh, la Albert. Na huko Oima wamepigana na gavmende, gavmende ya Uganda imeweza wakija na wakakimbia ndani ya Kongo, nikusema huo mwaka ndio wamefika ndani ya Kongo, wamefika Kaseni, wamefika Bunya, na unajua kama kulikuwa kuna shida ambao waribo walikuwa wanatokea Uganda kuingia kwa Kongo, na ribo mwingine walikuwa wanatoka Kongo kuenda Uganda ama nali. Sasa Mobutu amesikilizana na ADF kusudi awaitalishe huko na wakije Uganda. Hiyo ni miseli ambayo inajulikana na, na idte imepata support support ya inji tatu ambazo zinajulikana ilikuwa Kenya, na diko mahali wakubwa wao walikuwa wanakaa. Hata Jamili Mkulu alikuwa anakaa Kenya, Jamili Mkulu amekaa Sudani na wamekutana huko na Bin Laden, ambayo watu ulimwengu wote unajua na amekaa hapa Kongo, amekaa Beni, amekaa Utembo, amekaa Kisasa, huyo Jamii Mkulu, ambao wanakaya silimaredia nikusema Kongo, Zaire ya Mugutu, na Kenya ya Arasimol, na Sudani ya ya prezidenti ambao wamemuondoa Al wa alpai, wamesapoti ADF na ADF imekaa ndani ya mlima wa Ronzoli. Wakati bado nilikuwa niko tukizana, nimeona vitu wameingia, wameingia Bucana na wamefanya na maserikali ya Kongo eh, na sasa, unajua walikuwa wanasema kazi yao, wanataka kumkimbiza prezidenti wa Uganda. Sasa inaonekana wameshindwa kukimbiza prezidenti wa Uganda na leo wanakuwa sasa shida kwa usalama wa Kongo na wawakaaji wa Kongo, wamefanya msikini miaka mingi tangu elfu moja mia tisa makumi tisa na tano. Unaona ni miaka mingi karibu miaka makumi mbili na tatu na nne wako hapa Kongo yaani, pengine kwa kumsaidia msikilizaji wetu katika mataifa yanayotumia lugha ya luka, Kiswahili bila shaka, ni tangu mwaka 1995 95 hadi sasa, kwa hiyo zaidi ya miaka ishirini eh, na kitu uh-huh. Endelea na wamekaa hawakufikia wame porini, hapana, wamefikia munya, wamefikia deni na wame- wamepewa airport wame na wametoka huko kuenda ndani ya mlima wa Rwenzori ambao ni mahali Kongo na Uganda wanaku, wanapatiana wanakuwa na mpaka. Kwa hiyo ilikuwa ni enzi za utawala wa marehemu Mobutu Sese Seko kukungwendwa Zabanga, kwa marehemu Mobutu na Arap Moi ambayo alikuwa Kenya na huyu Elbashir wa, wa, wa, wa, wa Sudani na pengine pamoja na historia hiyo, kwa sasa, je, kundi hili bado ni tishio kwa kiasi gani? Sasa shida ambayo inakuweko mm -hmm, ni kusema ADF ilifika kwa Kongo, ilikuwa wa Waganda, ilikuwa watu wa kutoka Uganda na wakakamata vijana fulani fulani huko, sababu walikuwa ndani ya mjini mikubwa mikubwa lume Mulongo, Mutuanga, Rugeti, Kasindi, hata hapa Beni wasalimu wamekamata vijana, lakini sasa shida ambayo inakuwa, tunajua kunakuwa terrorist movement ambayo inataka kujiunda ndani ya Central, na hao watu wanasema wanaunda nchi yao ambayo inaitwa Central Africa, ndio wanapenda waunde, na sasa wamekamata watu wamerekruting watu Mozambike, Burundi, Rwanda, Kenya, Uganda, Tanzania, Sudani, kama hapa Beni na tumeona Wakenya ndani Watanzania ndani na inji zingine, ndio maana Prezidenti Tshisekedi wakati akisika alikamata sisi na alikusikia maelezo yote juu ya ADF Akawaza ilikuwa vizuri inzi hizo zote ambazo zinawakilishwa ndani ya hiyo movement ambayo inaua ina watu hapa, ilifaa hizo hizi zikae zione zitapata suluhisho namna gani, manake wafanyasiasa walikuwa wamesikilizana kusema inzi hizo zisaidiane kukuja kupiganisha hao watu na wafanye vita. Ni Profesa Jaribu Muliwavyo akikuelezea utafiti aliyoufanya kuhusu waasi wa ADF utafiti huo unapatikana katika kitabu cha siasa za kijiografia za vita vya vikosi vya muungano wa kidemokrasia ADF kwa Kifaransa Géopolitique de la guerre des forces démocratiques alliées archéologie enjeu et strategie des acteurs Édition Larmatin. Nam msikilizaji, hadi sasa kundi hilo limesambaratishwa tangu pale operesheni kadhaa zinafanywa, jeshi la serikali ya Kongo FARDC, likishirikiana na wanajeshi wa Uganda UPDF, katika operesheni Shujaa, ambapo serikali mbili ya Kinshasa na ile ya Kampala zilikubaliana kuanzisha operesheni hii ambayo imefaulu kuwasambaratisha waasi hawa wa ADF na ambao wamekimbilia maeneo ya Lubero katika sekta ya Bapere eneo la Mangurejipa ambapo wamekuwa wakiendelea na operesheni zao dhidi ya raia wa kawaida. Hata hivyo ipo siku mauaji hayo yatakomeshwa. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni na katika kipengele cha utamaduni leo, mambo ni spisho kabisa, msikilizaji RFI Kiswahili. Katika ushirikiano na Alliance Francaise, tunakuletea mchezo wa kuigiza. Ni uigizaji wa filamu vyenyeji Promax unaozungumzia namna baadhi ya watu wanavyotumia uongo kuwashawishi wasichana wa chumba wao, na baada ya uongo huo ukweli unadhihiri. Igizo la kuchekesha Les Precieuses Ridicules na mwandishi maarufu kutoka Ufaransa, Moliere, limepokelewa hapa nchini Kenya nami nimepata fursa ya kuzungumza na wasanii waliocheza filamu hiyo. Wa kwanza hapa nitamtaka ajitambulishe na kutueleza funzo ni lipi hasa. Kwa majina anaitwa Martin Girenji, ama jina langu la usanii ni Dadi Mato. Mchezo um, wenyewe ni adaptation wa French play ambalo neno lenyewe la Kifaransa uh, onyesho lenyewe linaitwa vyenyeji pro max, na ni onyesho kuhusu uh, maringo na madaha ya mabinti aidha wa miaka za saa hizi, ama kama vile ulivyosikia miaka mia tatu hamsini iliyopita ya kile ambacho wanadhani wana deserve against kile ambacho kiko. Mm-hmm. Yes. Mm. Wewe umecheza kama nani katika Mm. mchezo wa leo? Mimi nimecheza kama Marcellus ama Mars with an S, lakini jina langu la ukweli um, wow. Mimi ni mchezaji ambaye amecheza mchezaji <laughs> No. Hey, no. <laughs> Mimi ni Gardena ambaye anaitwa Kinyenje Mm. lakini nilijifanya kama Marcellus ambaye ni poet Mm. kwa sababu huyo poet huyo msanii angalau alikuwa na zile itikadi ambazo hawa wasichana walidhani na ndizo zitawavutia. Kwa hivyo akakuja, akarusha ndoano, akaringa kidogo, wakaingia box, lakini unajua hayo yote ni kuwapumbaza tu <laughs> hakuna ukweli wowote sana sana, isipokuwa zile ambazo tunaguzia ambazo zina zinatu affect sana sana nchini kama wa Kenya. Najua well, ilikuwa ni ile tu kufresha watu, kwa sababu the, the fact that kuna watu hujifanya wako njia fulani, na wanataka watu wa aina fulani peke yake, iko kila mahali, na hata tukisema iishe leo tufanye mchezo kama huu tena, tujaribu kuelimisha watu iishe, haitaisha. Kila mtu atakuwa na test zake, kila mtu atakuwa na preferences zake, lakini cha muhimu, of course, ni lesson kubwa, ni kila mtu anacho kitu ambacho anaweza offer, asikizwe nacho, sio kumdharau kwa sababu hajafikia kile ambacho wewe unadhani ndicho kina umuhimu kwa sababu ukamwona <gibu> eventually yule ambaye anaye kile unadhani ni muhimu anaweza kuwa ni kukupumbaza tu, anakupumbaza. Asante sana, asante. Na mifunzo hmm, kubwa kwa, kwa walimwengu hmm. Sio tu kwa watu wa Kenya. Na, na katika kipengele cha le parler francophone hivi leo, kama nilivyokuahidi juma lilopita, leo tunazungumza na mwalimu wa Kifaransa katika nchi zenye ushawishi wa Kiingereza. Na, na moja kwa moja ukiwa kwenye line ya ni simu, ninaomba ujitambulishe kwa msikilizaji wetu. naitwa, kwa majina naitwa Safari Edi, uh, mimi nimetoka yeah. Uh, nchini uh, DRC na mimi ninafunza lugha ya Kifaransa hapa Nairobi. Na, Safari, unajihisi vipi wewe kama mwalimu wa lugha ya Kifaransa katika nchi hizi zenye ushawishi wa Kiingereza? Mimi kweli kuhusu kama najihisi aje ninapofunza lugha ya Kifaransa nchini Kenya, mahali Kiingereza sasa ndiyo lugha ambayo watu wanazungumza, ee, ninajihisi ndiyo vizuri, ninajihisi kuwa mtu wa maana ee, hasa kwa sababu sio watu wengi ambao wanazungumza hii lugha na sio watu wengi ambao wanafunza hii lugha, na ninajihisi wa maana mara na mara kunapokuwa na kazi, kwa mfano. Uh, mimi ambayo inahusisha mambo na kubadilisha lugha, mambo na translation, ninaitwa kweli, ninaitwa ninafanya hizo kazi. Zile mashule ambazo nimeweza kufunza, kwa sababu nimefunza uh, French kwa miaka kama miaka kumi hivi, Kifaransa, na zile mashule ambazo nimefunza, wakati wamepata opportunities mahali fulani, huwa ninaitwa na ninafanya kazi na jambo lingine ni sasa, uhusiano na wazazi. Kuna wazazi wanataka watoto wao wajue kabisa Kifaransa. Sasa wanakupigia simu za kipekee, ili uweze kukuja kufunza watoto kwa nyumba zao zaidi ya zile vipindi ambavyo mlivyofanya darasani. Namnaje, kuna mapato unapata kakitu mfukoni? So ya yeah, unapata kidogo riziki, inaongezeka kulingana na hiyo nam. Asante sana Safari. Huyo ni mwalimu wa lugha ya Kifaransa. Uh, bila shaka ukihitaji kuzungumza lugha ya Kifaransa vizuri na unahitaji mwalimu, basi nitafute <laughs> nitakupa namba yake. Kipengee cha muziki leo, nakuletea Popal Isevosi, msanii anayejikita katika kuwahimiza watu juu ya namna ya kutunza mazingira na wimbo wake walewale wale. Kwa wimbo huo ndio nami nafikia tamati ya makala ya changu chako chako changu. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka kwa niaba ya mwenzangu Ali Bilali. Imekuwa ni furaha iliyoje, fahari kwelikweli iliyoje kuwa nawe katika makala hii. Nikutakie kila la heri, jumapili njema, bon dimanche. Jua haki zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa mbili na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa moja na dakika 46 asubuhi barabara kabisa, akiondoka Ruben Kakule likumbuka alikumbuka na nipa nafasi, msikilizaji, ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba Sudan imetuhumu taifa la Falme za Kiarabu kwa kuwatimua wafanyakazi wa ubalozi wake. Waziri mkuu wa Libya ameyataka makundi yaliyojihami kuweka chini silaha, wakati rais wa Marekani Donald Trump akiahidi kuzungumuza na mwenzake Urusi Vladimir Putin na Vladimir Zelenski wa Ukraine kuanzisha mchakato halisi wa kumaliza vita kule Ukraine. Tufuate pia kwenye mtandao wetu wa kijamii kuzisoma na kuzilewa taarifa hizi. <mucho> ni kibao maru cha kundi tajika kutoka Afrika Mashariki, Les Wanyika. Msikilizaji, kinakamilisha matangazo yetu asubuhi. Sikiza msikilizaji Uchalesi wanyika kinakamilisha matangazo yetu, msikilizaji, asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa bold na mbala, amekuwa fundi mitambo. Naitwa Benson Wakuli, ukijaliwa nami pia nijaliwe inshallah. Msikilizaji, utakutana tena kwenye matangazo mengine juma lijalo. Kwa heri ya kuonana.