Ni saa mbili na dakika 36, tupate makala yaliyojiri wiki hii na Douglas Umariba. Jambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala yaliyojiri wiki hii. Hapa tunakumbushana taarifa tulizozipa kipaumbele katika matangazo yetu ya juma hili. Miongoni mwa taarifa utakazozisikia ni pamoja na baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC wanamtaka rais Felix Chisekedi kuwaamini viongozi wa dini kusaidia kuleta amani na utulivu mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Uganda wiki hii wasilisha mswada tata bungeni ili kuruhusu kesi za kiraia kupelekwa kwenye mahakama ya kijeshi taarifa nyingine ni kutoka nchini Mali ambapo uongozi wa kijeshi umesitisha sheria kuhusu vyama vya siasa nchini humo. Lakini pia mazungumzo ya ana kwa ana kati ya wajumbe wa Ukraine na Urusi ambayo yamefanyika wiki hii nchini Uturuki kwa mara ya kwanza kabisa tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati. Naitwa Douglas Omariba. Tunaanza msikilizaji kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini humo SENKO siku ya Ijumaa lilimtaka rais Felix Tshisekedi kuwaamini viongozi wa dini kusaidia kuongoza mazungumzo ya kitaifa ili kusaidia kuleta amani na utulivu hasa mashariki mwa nchi hiyo. Katibu mkuu wa SENKO Padre Donatien Nshole ameonya pia kwamba wasiwasi wa kisiasa ambao unaanza kushuhudiwa nchini unatishia zaidi amani ya DRC au plan politique au moment où le pays katika ngazi ya kisiasa, wakati ambapo nchi inahitaji kuwa na umoja na kuimarisha uwiano, mshikamano wa kitaifa, tunashuhudia hali ya mvutano mkubwa wa kisiasa inayoendelea. Mazungumzo kwa ajili ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa yenye lengo la kuondoa hali mbaya ya kisiasa, yanafanyika katika mazingira magumu ambayo haitaruhusu kufikia matokeo yanayosubiriwa jikita sana katika majadiliano yanayohusiana na uvunaji wa maliasili zetu za madini yetu ya kimkakati mtazamo wake Padri Donesen Shole, katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC. Mshauri wa rais wa Marekani, Donald Trump, kuhusu masuala ya Afrika, Masad Boulos siku ya Alhamisi aliripoti kufanya mazungumzo na rais wa Rwanda, Paul Kagame, na mwenzake wa DRC, Felix Tshisekedi, kuhusu rasimu ya mkataba wa amani, wakati huu Washington ikijaribu kuzipatanisha pande hizo. kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake Hilary Ngati. Marekani kwa sasa inaendelea kusubiri majibu ya mwisho yanayotarajiwa kuwasilishwa wikendi hii kutoka Kinshasa na Kigali kuhusu makubaliano ya kuelekea kupatikana kwa amani ya kudumu kulingana na Masad. Licha ya kwamba Marekani ina matarajio makubwa kutoka kwa Kigali na Kinshasa, amekiri kwamba huenda mapendekezo yatakayowasilishwa yatahitaji kufanyiwa maboresho zaidi. Kwa sasa, Marekani inasema imeridhishwa na hatua zilizopigwa katika mazungumzo kati ya Rais Paul Kagame na Felix Chisekedi. DRC na Rwanda mapema mwezi huu ziliwasilisha rasimu ya mapendekezo yao kuhusu namna amani inaweza kupatikana mashariki mwa nchi hiyo. Baada ya kila kitu kukamilika, mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka mataifa ya Rwanda na DRC wataalikwa tena jijini Washington na mingati. Bunge la Seneti nchini DRC siku ya Alhamisi liliandaa vikao kujadili ikiwa limwondolea kinga ya kushtakiwa rais wa zamani na seneta wa maisha Joseph Kabila anayetuhumiwa kuwa na uhusiano na wapiganaji wa AFC M23 ambao wanasaidiwa na Rwanda. Wizara ya sheria inataka kabila aondolewe kinga, ikidai kwamba yeye pamoja na chama chake cha PPRD wanashirikiana na waasi ili kufanya uasi mashariki mwa nchi hiyo. Hata hivyo uongozi wa PPRD umekosoa hatua hiyo, kama anavyoeleza hapa Ferdinand Kambere ambaye ni naibu katibu mkuu wa chama hicho w kwa serikali ya sasa, yeye anasema alifanya maombi yake chama chetu chivutwe, yeye anapewa muda na sheria za Kongo kuhusu vyama vya kisiasa na muda wake umeisha, ilikuwa ni majuma mawili. Sheria ya vyama inasema kama, kwa kufatana na hiyo kusimamisha, una muda wa siku kumi na tano. Sasa yetu ilishapita, inakuwa ni kubabaika tu ya serikali. Unaona, wanapenda wazimishe ile yote, ilisikika wizi wao, waziri Kazadi Ijef kama nani ministre wa justice ni sauti yake Ferdinand na Kambere naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD nchini DRC. Serikali ya Uganda wiki hii iliwasilisha mswada tata bungeni ili kuruhusu kesi za kiraia kupelekwa kwenye mahakama ya kijeshi. Hatua hii inakuja baada ya mwezi Januari mahakama ya juu nchini humo kupinga raia wa kawaida kushtakiwa kwenye mahakama za kijeshi. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti ifuatayo. Mswada huo unasema kwamba mtu mbali na mwanajeshi atakuwa chini ya sheria ya kijeshi ikiwa ataandamana na kitengo chochote au vipengele vingine vya majeshi ambayo yanahudumu katika sehemu yoyote au wakati akitumika na vikosi vya ulinzi. Mswada huu unashiria kwamba mtu atastakiwa katika mahakama ya kijeshi akipatikana na silaha, risasi au vifaa vya kijeshi kinyume cha sheria, au akimsaidia mtu aliye chini ya sheria ya kijeshi katika kutekeleza njama, mauaji, wizi wa kikatili, utekaji nyara, kosa la uhaini au wizi wa ng'ombe na pale ambapo mtu huyo bila mamlaka namiliki kuuza au kuvaa sarehe ya jeshi. Wakili wa d besije, Elias Lukwago anasema kwamba upinzani unapaswa kuungana kupinga mswada huo. Mseveni amekashifu upinzani. tishio tunalokabiliana nalo sasa ni la kweli, kwa hivyo tuungane mkono na wenzetu wengine kwa sababu awamu wa mpya kupambana na mahakama kuu ya kijeshi inaanza. Lakini serikali kupitia waziri wa habari Dr. Chris Bariomusi anasema mswada huo unatimiza tu ushauri uliotolewa na mahakama kuu. Court did not say mahakama the kuu haikusema kwamba maha. maha. mahakama za kijeshi haziwezi kuwahukumu raia. the ilisema kwamba wanaweza kuhukumiwa chini ya hali fulani ambayo, the ambayo the ni lazima ifafanuliwe katika sheria. Tumefanya hivyo na hata tukasema, mwenyekiti wa mahakama lazima awe mwanasheria aliyefuzu miongoni katika mswada huo ni haki ya kutafuta rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama kuu ya kijeshi katika mahakama ya juu zaidi. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili. Tukisalia nchini Uganda, wanadiplomasia wa nchi za Umoja wa Ulaya wanalalamikia kuhangaishwa kwa wanasiasa wa upinzani kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Februari hapo mwakani. Wakiongozwa na balozi Jan Sadek, mkuu wa mabalozi hao amekutana na kufanya mazungumzo na Bobi Waine, kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo. Nchini Tanzania, kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, tume huru ya uchaguzi ilitangaza uundwaji wa majimbo mapya nane ya uchaguzi. Hatua hiyo sasa imeongeza idadi ya majimbo nchi nzima ambayo imefikia mia mbili na sabini na mbili. Mwenyekiti wa tume hiyo, jaji mstaafu Jacob Simwambegele, amesema hatua hiyo imekuja kufuatia maoni yaliyotolewa na wadau nchini humo. Kwa sasa bunge la Tanzania lina jumla ya wabunge 397 wakichaguliwa na viti maalum, na nyongeza ya majimbo 8 inamaanisha kwamba kutakuwa na wabunge mia nne na watano. Rais wa Kenya William Ruto wiki hii alisema watu wote waliotekwa wakati wa maandamano ya kupinga mswada wa fedha mwaka uliopita wamerejeshwa katika familia zao. Kauli hii ilionekana kama hatua ya Rais Ruto kukiri kwamba maafisa wa usalama walihusika na utekaji huo na kuahidi kwamba kilichotokea hakitatokea tena, baada ya Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu nchini humo kusema kwamba watu zaidi ya 80 waliotekwa hawajapatikana. Have, um, been watu wote waliokuwa wamepotea au kutekwa, wote wamerejeshwa kwa familia zao na manyumbani kwao. Nimepeana maagizo kwamba pasifanyike tena swala kama hilo kwa serikali yangu. Hilo lilikuwa lengo langu baada ya kuapishwa, kwamba mauaji ya holela, wakenya kuuawa, hayatakuwa tena sehemu ya yale ambayo tunafanya kama taifa. We doing as a nation. Hata hivyo, msikilizaji, matamshi yake Rais Ruto yamekabiliwa na hisi ya kali kutoka kwa mashirika ya kiraia na wataalamu wa sheria ambao wanasema jibu la rais lilikosa uelewa na uwajibikaji. Tukisadia nchini Kenya, aliyekuwa naibu wa rais aliyeondolewa ofisini mwaka uliopita Rigathi Gachagua ameanzisha chama chake kipya kwa jina Democracy For the Citizen Party, DCP, anachosema kitasikiza kilio cha Wakenya. Na lazima ndiyo uongoze watu wa Kenya, uwasikii, na ukiwasikiza utashika ile laini ambayo inatakikana. Chama yetu DCP ni yakusikiza Wakenya and I want to appeal to all leaders ambaye wako kwa hii chama na wale mtachaguliwa, na niliambia leaders in our former party wasikize ground, wakasema I'm intimidating them, no DCP? Rigadhi Gashagwa, aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya. Raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wamekuwa wakitupwa jela, kubaguliwa, na wakati mwingine kubakwa na waajiri wao, mazingira ya kazi yakiwa ni magumu kiasi cha kuwafanya kugeukia kazi ngumu au biashara ya binadamu, imesema ripoti ya shirika la Amnesty International undani wa taarifa hii na Deana wa Nyonye. Agnes, jina lake si halali, ni mwanamke aliyekwenda Saudia miaka kadhaa zilizopita. Alirudishwa nchini baada ya kuteswa na kudhulumiwa na mwajiri wake. wakawa wanaongea Kiarabu, mi sikuelewa wanaongea nini, alafu ule baba akaja kwa nyuma akanigonga huko nyuma nikaangu, alafu akaanza kunisodo maizi ule baba wa nyuma. Wanawake hao ambao wamehudhuria mkutano huo wa Amnesti hapa Mombasa wamesema mazingira za kazi nchini humo si rahisi. Mwingine amekuja kuchukua, unaenda tena kufanya kazi shafu anakuregesha kuambia hakutaki. Zainab Kombo afisa kutoka shirika la Amnesty na aliye pia wakili amesema wakati imefika kwa serikali ya Kenya kuweka sheria madhubuti ya kuwalinda raia wake ili kuhakikisha hawanyanyaswi. Ikiwa serikali yetu itakaa ngumu na iseme kuwa watu wetu hawatadhulumiwa nchi zingine, itakuwa pale ndani kuna vipengee vya kihaki za kibinadamu ambayo itakuwa inalinda wananchi wetu wakitoka Kenya kwenda kutafuta kazi kwengine. Mkurugenzi mkuu wa shirika la Tres Kenya Paul Adot amesema humu nchini takriban wanawake elfu kumi na nane hulanguliwa kila mwaka, akisema uchunguzi wa kina inafaa ifanyike ili kutambua viini vya vifo vya wanawake wanaotoka kazini ughaibuni. Lakini karibu kila kifo ambacho inatokea kule Middle East, kuwa tunapata ile barua inaonyesha kwamba yule alipata mshtuko wa moyo. Sasa hiyo ndio tatanishi, haiwezekani kwamba watu mia moja oj wame, wamekufa na kila mmoja alipata hata hatatan. Amnesty ilishirikisha wanawake sabini katika utafiti huo. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI, Kiswahili. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF linasema ongezeko la machafuko nchini Sudan Kusini hasa katika majimbo ya Upper Nile, Jonglei na Equatorial Magharibi na Kati, na kushambulia vituo vya afya, yanatatiza shughuli za utoaji wa huduma za afya na pia kutishia usalama wa wahudumu wa afya. Victor Moturi ana maelezo zaidi. Shirika hilo la madaktari wasio na mipaka MSF kwenye ripoti yake iliyotoa jijini Nairobi nchini Kenya limesema hali nchini Sudani Kusini inazidi kuwa mbaya zaidi. Zekaria Mwatia ni mmoja wa madaktari ambaye amerejea kutoka nchini humo akihofia usalama wake. Na hii vita imefanya hi watu wakimbia makwao, wengine wa wameingia Ethiopia, wengine wa wako kwa kijiji vitongoji mbalimbali kwa hivyo watu wanahangaika sana, na pia wafanyikazi wetu wametoroka, wame kwa sababu wanahofia usalama wao. Madaktari hawa wanasema kuwa miji na vijiji vimebaki vitupu, huku wakazi wakikimbilia usalama wao, na vituo vya afya vikiharibiwa kwa mabomu. Tumehuzunishwa sana kuona kwamba hospitali yetu ambayo tulikuwa tunahudumia wagonjwa katika uh, Old Fangak ilishambuliwa kwa mabomu na ndege. Stoa ambayo ilikuwa inaweka madawa ilichomeka yote na wafanyikazi wetu wanne wakajeruhiwa, watu saba wakauawa katika hiyo area, na pia watu wengi wamelazimishwa kukimbia. Abdalla Hussein, meneja wa mipango wa MSF anasema hali ni ya dharura na inahitaji msaada wa haraka. Wakati huu majeruhi wakiwemo wanawake na watoto yakiongezeka, tumefanikiwa kuwapeleka baadhi ya wafanyikazi wetu hadi Juba, na hatuna uwezo wa kufikia maeneo na kutathmini mahitaji na kutoa misaada kwa sababu ya masali ya usalama. Kwa hivyo tunaomba wahusika wa vita hivi kuheshimu maisha ya raia na kuwezesha usaidizi kwa raia assistance to these people. Wakati huo huo, kupunguzwa kwa ufadhili wa misaada ya binadamu kumefanya mashirika ya misaada kuyumba na huduma kuadhirika. Wakati huu zaidi ya watu milioni moja wanaokimbia machafuko nchini Sudan na vile vile wakiingia Sudan Kusini na kuongeza shinikizo kwa huduma za msingi nchini Sudan. Kesi za mauaji, ubakaji na watu kupotezwa kwa nguvu zimeongezeka katika kambi ya watu waliokimbia makazi yao ya Zamzam katika eneo la Darfur Kaskazini, vyanzo vya habari eneo hilo vimesema wiki hii. Tukisalia Sudani, wataalam wa Umoja wa Mataifa wameonya kwamba kuongezeka kwa visa vya wanawake kubakwa, kutumika kama watumwa wa ngono na hata baadhi kuuawa na wapiganaji wa RSF vinazidi kuongezeka nchini humo. <mulia> Kama ndio mwanzo unaungana nasi, kipindi hewani ni yaliyojiri wiki hii. Naitwa Douglas Omariba. Hapa tunakumbusha na taarifa kuu wiki hii. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umesitisha sheria kuhusu vyama vya siasa nchini humo, kitendo ambacho wanasiasa wa upinzani wanasema ni hatua inayoelekea kuvunjwa kwa vyama na shughuli zake. Minsleti Jai anatueleza zaidi. Kuondolewa kwa sheria hiyo ambayo inadhibiti kutoa mwelekeo na kuelekeza uundwaji wa vyama vya siasa nchini Mali inafungua ukurasa mpya kwa uminywaji wa uhuru wa kisiasa nchini Mali. Wanasiasa wa upinzani wamesema huu ni mpango wa kuwanyamazisha ili kutoukosoa uongozi wa kijeshi baada ya kuchukua madaraka kwa njia ya mapinduzi. Hatua hii ya kiongozi wa kijeshi Jenerali Asimi Goita imekuja siku moja baada ya bunge lililoundwa na serikali hiyo ya kijeshi kupitisha pendekezo hilo. Mwezi Aprili, bunge hilo lilipitisha kwa kwa kauli moja hatua ya kuvunjwa kwa vyama vya siasa na kuundwa kwa sheria mpya itakayokuwa na masharti magumu kwa yeyote anayetaka kuanzisha chama cha siasa nchini. Burkina Faso, wanajihadi wa Kiislamu wiki hii walitekeleza mashambulio kadhaa kulenga kambi ya kijeshi ya Jibo pamoja na miji mingine ya kaskazini mwa nchi hiyo. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Aaron Mosaleda amesema serikali bado haijapata fedha mpya kwa ajili ya mapambano dhidi ya virusi vya ukimwi baada ya Marekani kusitisha msaada wake kwa nchi hiyo, akikanusha madai kwamba programu za HIV zimeathirika pakubwa. Trump. Lazima tukubali kwamba Rais Donald Trump amechukua kile ambacho ni mali ya nchi yake. Pia lazima tukubali kwamba hii imewaacha watu wengi na huzuni na hata hofu. Ni jambo lisilowezekana kuwa kati ya randi bilioni 46.8 zinazotumiwa na nchi yetu katika mpango wa ukimwi, kwamba kuondolewa kwa bilioni 7.9 na Rais Trump mara moja kutasababisha kusambaratika kwa mpango mzima ni lazima tuweke wazi kwamba kwa, kwa vyovyote vile hatutaruhusu kazi hii kubwa iliyofanywa like, kwa miongo kadhaa kuharibika, kwa sababu Rais Trump ameamua kufanya country kile country alichokifanya. Haya yanajiri wakati Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa akitazamiwa kuzuru Marekani wiki ijayo kwa safari ya kikazi, ambapo atakutana na Rais Donald Trump siku ya Jumatano. <muchas> Kama ndio mwanzo msikilizaji unaungana pamoja nasi, kipindi hewani ni yaliyojiri wiki hii. Ni kikukumbusha taarifa kuu tulizoziangazia: mazungumzo ya ana kwa ana kati ya wajumbe wa Ukraine na Urusi yalifanyika jijini Istanbul nchini Uturuki kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kujaribu kupata mkataba wa kusitisha vita wajumbe kutoka nchi hizo mbili hawakusalimiana, na imeripotiwa kwamba mazungumzo hayo yalidumu chini ya saa mbili, na hakuna makubaliano yoyote yaliyofikiwa na kutuma ujumbe kwamba kuna uwezekano mkubwa wa mkataba kutopatikana. Marco Rubio ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambaye amekuwa na kauli hii: Rais amechoka kuvuta subira, anataka uh, kuona vita hivi vinakamilika. Anasema sharti hatuwezi pigwa hivi karibuni, watu wanafariki na fariki, na pia kuna uharibifu mkubwa uh, nafikiri as yupo tayari kwa mazungumzo uh, na kuamua mara moja mkondo upi utachukuliwa namna gani. Kwa mtazamo wangu naona and, um, tutapata suluhu hapa hadi pale Rais Trump na rais Putin uh, watazungumza wenyewe kuhusu suala hili. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wakiongozwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wanasema Urusi inaonekana haitaki amani, huku rais Volodimir Zelenski akishinikiza vikwazo zaidi dhidi ya Urusi. Nchi ya Iran siku ya Ijumaa ilifanya mazungumzo na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani nchini Uturuki kujadili mazungumzo yake ya nyuklia na Washington, wakati rais wa marekani Donald Trump akitoa tishio jipya kwa Iran iwapo hawatasonga kwa haraka kuelekea makubaliano. Awali, akizungumza jijini Abu Dhabi katika nchi ya Falme za Kiarabu, wakati wa ziara yake katika nchi za mashariki ya kati, rais Trump alisema kuna matumaini ya kupatikana kwa mkataba kuhusu mradi wa nyuklia wa Iran ili kuzuia hatua za kijeshi dhidi ya Teheran. Ripoti ya Umoja wa Mataifa wiki hii imeeleza kwamba ukanda wa Gaza upo kwenye hatari kubwa ya kukabiliwa na ukame, wakati huo asilimia ishirini na mbili ya wakaazi wakikabiliwa na hali mbaya ya kibinadamu ikiwemo uhaba wa chakula. Kufikia hapo, msikilizaji, nakamilisha makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Douglas Omariba. Kwa heri. Kwa kumalizia ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Viongozi wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iwomtaka Rais Felix Tshisekedi kuwaamini viongozi wa dini katika juhudi za amani. Waziri mkuu wa zamani wa Chad Sukse Masra akamatwa kwa tuhuma za uchochezi. Na kiongozi wa mashtaka katika mahakama ya ICC Karim Khan ajiuzulu kwa muda kufuatia tuhuma za udhalilishaji wa kingono. Shukrani msikilizaji, unaweza kupata matangazo hayo pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili na kwenye application ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili uweze kupata matangazo haya muda wowote vilevile kupitia mitandao yetu ya kijamii kibao dunia tunapita cha kwake Samba Mapangala ni msanii kutoka DRC. ni kibao dunia tunapita cha kwake Samba Mapanga, la msanii kutoka DRC, kikitamatisha matangazo ya asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umetupa muda wako mpaka sasa. Nishukuru pia fundi zamuni Collins Kadambi. Mimi naitwa Carol Corir, nakutakia siku njema. Kumbuka saa kumi na mbili tutarudi kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, kwa heri.