Ni saa mbili na dakika 36. Tupate makala changu chako chako changu naye Ruben Lukumbuka. Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya ya changu chako chako changu nikikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parler francophone, yaani kifaransa kinachozungumzwa na wale wasio wa Faransa. Juma hili kwenye historia na utamaduni, tutaangazia namna unavyofanyika uchaguzi wa papa mpya, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Kuchaguliwa kwa kardinali Robert Francis Prevost huwa Papa Leo 14 umeweka historia mpya ndani ya historia ya kanisa Katoliki. Tutaungana na Askofu Sebastian Muyengo wa kanisa Katoliki Uvira, huko Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Katika utamaduni, tutaelekea katika nchi ya DRC na kuangazia taratibu za ndoa katika kabila la Wabembe mkoani Kivu Kusini, na usisahau muda ukiruhusu, tutajifunza lugha ya Kifaransa na mwalimu mmoja kutoka jijini Nairobi. Katika kipengele cha muziki, tutamwangazia msanii ambaye leo ni marehemu Robert Nesta Mali almaarufu Bob Mali, ambapo leo Mei 11 mwaka huu 2025 ni miaka 44 tangu alipofariki mwasisi huyo wa muziki wa rege duniani. Ungana nami Ruben Lukumbuka, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, changu chako chako changu, kwa niaba ya mwenzangu kijana mtanashati mtangazaji asiyependa makuu Ali Bili Bilali, bienvenue Wimbo huo acheni kujigamba kwaya ya vijana ya Don Bosco Langas, katika kanisa Katoliki Eldoret, nchini Kenya. Na sasa tuingilie kipengele cha historia. Leo tunaangazia utaratibu unaofuatwa katika kumchagua papa mpya. Makadinali wenye dhamana ya kupiga na kupigiwa kura walikutana katika baraza la siri kumchagua papa mpya. Msikilizaji, mkutano huo wa siri ulifanyika katika kanisa dogo la Sistina Mei saba, ukijumuisha makardinali 135 kutoka maeneo mbalimbali duniani mwaka huu wa 2025 mkutano huo wa siri ulifuatia kifo cha Papa Francis aliyefariki akiwa na umri wa miaka 88, na siku ya Jumatatu ya Pasaka tarehe 21 Aprili, na mazishi yake yalifanyika siku ya Jumamosi tarehe 26 mwezi Aprili mwaka huu. Kufahamu zaidi utaratibu wa kumchagua papa, Hakuna muda maalum uliowekwa kumchagua papa mpya, lakini mikutano miwili ya awali ya uchaguzi wa papa ilifanyika mwaka wa 2005 na mwaka wa 2013 na ilidumu kwa siku mbili tu. Siku ya Alhamisi jioni, kardinali Robert Francis Prevost ndiye alichaguliwa kuwa papa mpya na ambaye alichukua jina la Leo 14 na kuchaguliwa kwake kumeweka historia mpya ndani ya kanisa Katoliki, akiwa papa wa kwanza kutoka Marekani. Yeye ni kiongozi anayetajwa kuwa na mwelekeo wa kuendeleza mageuzi ya papa aliyemtangulia hayati Papa Francis, huku akisisitizia huduma kwa masikini na makundi yaliyobaguliwa. Msikilizaji, papa Leo wa 14 mwenye umri wa miaka 69 anakuwa kiongozi papa wa 267 wa kanisa hilo Katoliki duniani, akichukua nafasi iliyoachwa wazi na papa aliyeaga dunia papa Francis. Na katika misa yake ya kwanza ambayo aliisoma siku ya Ijumaa ya Mei 9, alielezea wazi kwamba yeye ataendeleza sera za papa aliyemtangulia. Kufahamu zaidi utaratibu wa kumchagua papa, moja kwa moja kwenye laini ya simu naungana naye Askofu Sebastian Muyengo kutoka Uvira huko DRC. Na Askofu Sebastian Muyengo, habari ya muda huu, na tuambie ni kwa namna gani waumini wa kanisa Katoliki wamepokea papa huyu mpya, e, hapa Kongo me nawaza ni Afrika pia nzima tulifurahi so sana na uchaguzi ya e Papa Leon wa kumi <laughs> na ine. Kwanja asubuhi nilisikia radio yenu RFI inamuita Leon la africain. Si juu ya nini? Iko kwetu furaha kubwa, ni mutu alijua Afrika kidogo, alitembelea Kongo, alitembelea Tanzania na studio mwingine ingine tatu e, sa ulionekana yenye mie kwa binafsi ilifuraisha ni masemo yake ya kwanza, alirudilia ile ukweli ya amani, amani na matumaini. Na pale akatukumbusha kabisa Papa Francisco huyu alituacha mu mwaka wa jubileo, mwaka takatifu. Tunatia tuko na kitumaini sana kama tatumikia ile amani alisema, kama pia tatuletea duniani kote matumaini, kwani wakati tuko tunapitisha iko nguvu sana vita nafasi yote hapa kwetu Afrika, Kongo mashariki, Sudan kule kulekwe Mungu alitutokeaka na neno Israel na bande de Gaza, Rusia na Ukraine, nata na tena leo nasikia binawaka kule kati ya Pakistan na end na pengine Baba Skofu oh, Sebastian Muyengo, kuhusu swala zima la mashoga ushoga. Papa aliyefariki dunia hivi karibuni, Papa Francis, alilaumiwa kwa kutetea uh, ndoa za watu wa jinsia moja. Tutarajie nini kwa huyu papa mpya? Ile neno mi na waza batu iko waviko wana, wanaenda mbalimbali mbali na gisi Mungu aliumba dunia. Ndoa ni kati ya mwanaume na mwanamke, haiko asema ubaguzi, haiko neno ya ubaguzi. Tusibadirishe mambo na njoo maana dunia nye iko naharibika iko nakufa. Mujiulize kwa nini, nyinyi kama leo tunasema banaume vote baanje kuwana banaume ba wa, ba wana, wana na wanaume banawake na wanawake, dunia dunia itaenda wapi? Ile neno ya kusema progre hivi na hivi, iko bongo, ile iko bongo ile, na siona ule papa anaweza kututia mwaile njia ya kusema njoo ukweli, no no no. Mm -hmm. Kuna hili swala la muungano wa makanisa, baadhi wanasema kwamba papa huyu kwa vile anatokea, uh, huko Marekani ndiye mm -hmm. papa ehe, eh, Peru ndiye papa wa mwisho ambaye Eh, huenda ataleta mbinyo zaidi sana ndani ya kanisa na kuleta mabadiliko makubwa. tutarajie mabadiliko ya aina gani? E, mabadiliko hapana, mabadiliko yenye dunia ikuna ngoja ya saa ile neno tunatoa kurudilia, mabadiliko kurudisha watu munjia njia ya neno ya Mungu, kurudisha watu munjia ya amani, kurudisha watu munjia ya mapendo, tukae pamoja, njo mabadiliko tuna ngoja kama vile ambavyo umetoka kuzungumzia uh, migogoro katika dunia, papa huyu unafikiri atakuja na mbinu gani kusaidia zile juhudi za kimataifa kuleta amani kwenye maeneo yenye migogoro duniani? Kitu mimi nilifurahi nao kidogo, ilituogopesha sisi wote mwanzo kusikia kama anatoka Etazini, atatoka Amerika me inaweza kuwa pia bahati kani Amerika ndio iko nataka ku, ku, ku, kutembeza dunia yote kama amani inaweza toka kule wasumulia, na ule mkubwa wabo alituaga kama atamaliza vita ya Ukraine na Rusia ku siku moja kama anakuwa president leo, alishapitisha siku mia moja, kalianza urafiki na ule president wa Rusia. Batu yote wanawambia ule wana asiki yake bo ananja au nayee peke alor hivi. Papa anatoka kule kwa ile nchi ya nguvu Leo wa kumi na tatu kule aliandika, alianza hii tunaita enseignement social de l'église, mafundisho ya kijamii ya kanisa, c'est ça. Na kati ya ile mafundisho kuko justice, kwani bila ile hakuna maendeleo. Kama tuna bibiko, napita hapa Kongo, watu wanaiba milioni na mamilioni, non seulement abata mufunga me, wanamutia tena mkubwa, wanamutia tena mkubwa. Tutaenda wapi na vitu vya vile? Mfano gani? Wakubwa yetu wako wanapatia vijana watakuya nyuma yetu, mfano ya bwizi, mfano ya magombezi, ya magombezi sau. Ndugu mwenye ko Rwanda awezi sikilizana na bajirani, mfano gani? Mfano gani? Naam, wazele jina alikamata al ya Leon iko mpango kubwa sana, kufatana na mafundisho ya kijamii ya enseignement social de l'eglise, na washauri wake wa wa kardinaux wamsaidie. Naam, kumalizia tu kuna hili swala la a, mapadre kuoa ku, padre kuwa na mwanamke. Tunapozungumzia jamii, swala hili pia nalo lipo bila shaka, sijui unaona, pamoja na papa huyu tutashuhudia askofu Muyengo akioa mwanamke au padre mwingine akioa mwanamke, padre kuoa E, atoke aende kuoa basi tie kanuni ase batu yote wapadiri wote waende kuoa mm -hmm. Na, na hili swala la mapadre kutembea na watoto wadogo kuwanyanyasa kingono tuliona Papa na Francis iye, alipambana na hili swala ile na waza na huyu naye na anapasha anapashwa anapashwa kujitia ndani kanisa iwe mchungaji mchungaji wa jamaa kanisa na mapadre wanaingia mwa ile vitendo Hey, wanapaswa kuhukumiwa, hakuna, hakuna njia mbili haiko mm -hmm. Mapadri tu na mashamaa yetu ile mambo inapitikana sana, tuchangalie tu ile mapadri. Ile mapadri iko grave na ile na mashamaa yetu pia. Na askofu Sebastien Muyengo, naona muda wetu umetutupa mkono, ni kushukuru sana kwa ushirikiano, asante sana kuzungumza na RFI Kiswahili. Unasikiliza changu chako, chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Leo hii uko nami Ruben Lukumbuka na hapo tumeangazia kuchaguliwa kwa Papa Leo wa kumi na nne kama kiongozi mpya wa kanisa Katoliki duniani. Namna bila ya kurepeza muda, tunaingia moja kwa moja katika kipengele cha ja utamaduni hapa RFI Kiswahili. Katika kipengele hiki ninaungana naye Alembe Asukuli. Yeye ni kiongozi mmoja wa wazee wa kabila la Wabembe kule DRC. Karibu sana mzee, na tuambie nini tamaduni za kabila lenu la Wabembe huko DRC. Salama kabisa, labda yako huko, mtangazaji Bwana Rubeni Lukumbuka. <laughs> Niko salama salama. Kabila lako linaitwaje huko DRC? DRC, kabila langu ni kabila la Wabembe. Tungependa tuangazie utamaduni wa kabila la Wabembe pengine kwa kifupi tu Unaweza kutueleza uh, miiko ni yapi, na kikubwa katika utamaduni wa Wabembe ni kipi haswa? Ah, katika tamaduni la Kibembe, kwanza Wabembe ni watu wanazingatia sana asili yao. Tuanzie kwenye swala zima la ndoa. Utaratibu wa ndoa ukoje, eh, tangu kumposa mwanamke na kuelekea moja kwa moja kwenye uh, kufunga harusi? Kwanza tamaduni zetu za hapo zamani, kabila la Wabembe ni kwamba tulikuwa na tamaduni kubwa tena mzuri sana. Kwa sasa kuna bado wanazizingatia, wengine hawazizingatie. Utamaduni wa kwanza katika ndoa ni kwamba desturi iliyopo ilikuwa wazazi wa mwanaume wataondoka kwao na wazazi wa mtoto msichana, na kuwaelezea ya kwamba kijana yetu ameona mtoto wenu hapa na amependezwa na yeye na sisi tumekuja kama wazazi kujitokeza mbele zenu na kuwambia ya kwamba tuna haja ya yule msichana wenu mahali pale. Hiyo ndio utaratibu wa, ulikuwa utaratibu wa mila zetu. Naam, na hapo mahari ya napelekwa. Je, na inakuwaje utaratibu unaofuata baada ya hapo? Utaratibu unayofuata baada ya, ya hapo ni kwamba wazazi wa mke na wazazi wa, wa, wa bwana wanaongea baada ya kuongea, wakioana wanaleta msichana na kijana wanakutana, wanasema huyu njo kijana wetu, huyu njo msichana wetu. Basi hapo sasa wanaanza proside za kutoa mahali sasa. Na nini kinapelekwa? A, wakati ule wa zamani tulikuwa tunapeleka kitu ilikuwa inaitwa asuu. Asuu ilikuwa miengi, tulikuwa tunatafuta miengi ile ya kuwakisha ya porini, wala muna wazazi wanaitengeneza pamoja wanatafuta nusu ya ubani, wanatafuta mbuzi kama tatu, kulingana vile jamii itakapohitaji. Wanatafuta pombi ile ya mgazi ya zamani, zile pombi, sio hizi za kisasa. Mm-hmm. Alafu wanatafuta sufuria zile za kiasili, sio hizi sufuria za kisasa, zimetengenezwa kwa udongo mambo kama haya ndio yalikuwa yanapelekwa kwa utamaduni wetu. Tulikuwa tukipeleka mbuzi, hatukuwa na desturi sana ya ngombe upande wetu. Unajua, mambo ya ngombe yamekuja tu kwa zile kabila zinahusika na ufugaji sana. Naam, tofauti na zamani. Leo hali ikoje? Leo mambo yamebadilika, mambo yamebadilika, sio yale ya ya zamani. Sasa msichana anaweza kutana huku na kijana kwa barabara, na wataanza kufanya mapenzi bila wazazi kujua, na wataoana bila hata wazazi kujua, mm, na anamweka ndani ya nyumba tu itakuja kusikia, hey, mtoto wetu amepotea, hey, amepotea, hey, alichukuliwa na familia fulani. Hapo njo wazazi wataingilia kati kuanza kuenda sasa kujitambulisha kwao, ni sisi tumechukua mtoto wenu. Wataleta mbuzi labda moja, wataleta sijui kama ni dola mia moja au mia mbili nalingana uwezo wao, wataleta gaje moja ya pombe, yani pombe hapo hizi za kisasa, premusi wanapeleka hiyo. Sasa njo mambo vile yanaendelea, mm -hmm. sio kama zamani Sio kama zamani. nadhani hiyo inatosha, nikushukuru sana. bila shaka, pengine kwa faida ya msikilizaji eh, unaweza hmm, kujitambulisha. Aa, mimi naitwa Alenda Sukulu kutoka Fizi kwenyewe uvem. Asante sana. sawa sawa. Namna leo, msikilizaji, katika kipengele cha muziki tunamwangazia msanii huyu kutoka Jamaika, Robert Nesta Mali anayejulikana kama Bob Mali. Bob Mali alizaliwa Februari 6 mwaka 1945 huko 9 Miles na alikufa mnamo Mei 11 mwaka 1981 huko Mayami kutokana na saratani ni mwanamuziki maarufu, mwimbaji wa Jamaika na mpiga gitaa, pia mwasisi wa mtindo wa rege, One Love. Sikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim, kwa niaba ya mtangazaji mwenzangu asiyependa makuu, Ali Bilali, nikutakie bon dimanche, jumapili njema, kwaherini. Let's get, let's get. taka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw ni kukumbushe taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. watu thelathini na watatu wawawa kwenye mashambulizi ya RSF nchini Sudan. Urusi na Burkina Faso za kubaliana kuhusu ushirikiano zaidi wa kijeshi. Na rais wa Urusi Vladimir Putin ataka mazungumzo ya moja kwa moja na Ukraine kurejelewa wiki hii. I love you, miyo, guangola, nkoda, ni kibao kionge cha kwake ya pc wakishirikiana na Costa Ujuang, ni wasanii kutoka nchini Kenya. Kibao hicho kikitamatisha matangazo ya asubuhi leo kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umetupa muda wako mpaka sasa. Nishukuru pia fundi wa mitambo Baldrin ambale. Mimi naitwa Carol Corir na kutakia Jumapili njema na heri njema kwa akinamama wote.