Safi kabisa msikilizaji Afrika ya Kati, hivi sasa ni saa moja na dakika thelathini na sita wakati wa kumpisha pande la raia bwana Ali Bilali anakuja mitamboni na makala changu chako chako changu. Karibu mpenzi msikilizaji wa RFI Kiswahili katika makala changu chako chako changu, ambapo leo ni maalum kabisa kuhusu historia ya siku ya kimataifa ya uhuru wa wanahabari ambayo huadhimishwa kila Mei tatu. Maadhimisho haya yanakuja wakati huu dunia ikikabiliana na changamoto za usambazaji wa habari za uongo kwa kutumia akili bandia. Mimi ni Ali Bilali nakukaribisha, karibu ama bienvenue. Msikilizaji, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza Mei tatu kuwa Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari Duniani au kwa ufupi, Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari Duniani, ili kukuza ufahamu wa umuhimu wa uhuru wa vyombo vya habari na kuzikumbusha serikali juu ya wajibu wao wa, wa kuheshimu na kuhakikisha kuheshimiwa kwa haki ya uhuru wa kujieleza iliyoainishwa katika kifungu cha 19 cha Tamko la Kimataifa la haki za binadamu na kuadhimisha kumbukumbu ya kanuni ya uhuru wa vyombo vya habari iliyoandikwa katika jarida la Windhoek lililoandikwa na waandishi wa habari Afrika mwaka 1991. Katika siku hii tuzo ya uhuru wa vyombo vya habari duniani pia inatolewa kulingana na kamati ya kulinda waandishi wa habari CPJ kikundi chenye makao yake makuu mjini New York takriban waandishi wa habari 97 na wafanyakazi wa vyombo vya habari wameuawa tangu kuanza kwa vita Oktoba 7 kati ya Israel na Hamas siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani Mei tatu inatoa pongezi kwa wale wote wanaohatarisha maisha yao kila siku wa kusambaza habari huru nyingi na za kuaminika muhimu kwa utekelezaji wa demokrasia pamoja na wale waliopoteza maisha wakati wakitekeleza taaluma yao. Ni katika dhamira hiyo Alliance Francaise Nairobi nchini Kenya iliandaa warsha kutathmini ukuaji wa akili mnemba au akili hunde, na ambapo nimezungumza na baadhi ya walioendesha warsha hiyo. maadhibisho haando anakuja. Wakati huu maendeleo ya teknolojia amepiga hatua, kumekua na mambo mengi sana nakumekua na uzito, labda ukaguzi wa ukweli au uongo unazungumzia. Uh, uh, leo mada tuliokuwa nayo tulikuwa tunazungumza juu ya uh, uh, akili umbi ama uh, akili mnembo wanavyosema watanzania uh, ukitumia hiyo ili kugushi habari ama uitumie hiyo ili kupatiki habari. Kwa hivyo kuna uzushi mitandaoni, na kila mtu ameona uh, picha video, au vitu kama hivyo ambavyo vimegushiwa na vikasambazwa kama habari sahihi, ilhali ni habari bandia, ilhali ni habari gushi, zile tunaita fake news. Kwa hivyo leo katika haya maongezi tuliokuwa nayo hapa tuliokuwa tunafanya ni kuhamasisha umma kwamba wasiamini kila kitu wanachokiona mtandaoni, iwe ni video, iwe ni wameisikia sauti ya redio, iwe ni picha wanaiona, iwe ni labda ile tunaita grafiki ya gazeti. Wasiamini wasi tu kwa sababu wameandalia, waelewe kwamba uh, ina, inahitaji uh, wafikirie na nyingi ya hizi akilimemba ama akili unde AI inavyofanya kazi nikomba, ni kwamba inajaribu kuchoa ile ambayo ni very very realistic, na ukiangalia dunia sasa hivi kuna matukio mengi sana na mambo mengi sana ambayo yanaendelea, lakini sasa kwa watu ambao wanasikiliza, wasikilizaji wa RF Kiswahili kupitia makala haya changu chako chako changu, labda wewe kama mtaalamu, mume washauri nini ili kuweza kupambanua ba ya ukweli na ambayo si ya ukweli. Cha kwanza wasikilize ile show ya RFI inayoitwa ukweli wa uongo. Kila wiki watapata kujua uh, ni kipi ambacho kimesambazwa na kipi cha ukweli. Cha pili, wakiona kitu chochote ambacho kinakasirisha sana ama kinazua hofu wa mataharuki ndani ya moyo wao, ama wanasikia wana, wana ni kama mwili wao hawako sana ama waone kitu ambacho kinawafurahisha kupindukia, wanatakikana kwamba wa, wajue kwamba ni zile hisia zao zinaguswa, na kwa sababu ni hisia zao zinaguswa, watulie wajiulize, huu ni ukweli ama huu m. Alafu cha tatu kuna hivi vikampuni uh, uh, kama Africa Check kama Africa Uncensored kama AFP kama RFI ambavyo kazi yao ni kuhakiki na kueleza ukweli miupi na eh, uongo niupi. Uh, siku ya... uh, siku mm, wa uhuru wa wanahabari lakini, madhimisho hayo amekuja wakati na matukio mengi sana lakini, wewe kama mtaalamu mtaalamu, unawaambia mimi wasikilizaji ambao wanakusikiliza swala la kutofautisha habari ya ukweli ah, na ya uongo? Naaua nawaambia wawe makini na ikifikia ni mahali ambapo umepatana na kitu kwenye mitandao na hauna uhakika kama kana kwamba ni ukweli ama ni uongo, kwanza thibitisha. Kama huna njia ya kuthibitisha, unaweza tuuliza sisi kama wanahabari yeah, tunaweza kusaidia kuthibitisha kama ni ukweli ama uongo, lakini kwanza usiwe wa haraka kutangaza huu ujumbe yeah. Sasa, kwenye uzoefu wako, tangu umekuwa mwandishi wa habari wa shirika la habari la Ufaransa AFP, kuna matukio gani ambayo tayari yameshatokea na unaona kwamba ni uongo? Kama matukio gani? Sana sana tunaona matukio ambayo yanahusika na wakati ambao kuna uchaguzi uh, tunaona um, matokeo mengi wakati ambapo kuna vita tuseme ni kama tunavyoona saidi ya RC Ethiopia, tunaona sana sana ujumbe uh, ambao sinkushukuru sana ndugu hapaunezana <muchara> maita <muchara> ugambi. Mimi ni mhariri katika shirika la Afrikaasn. Kama unavyojua, dunia inaadhimisha sikukuu ya uhuru wa wanahabari, lakini sikukuu hii inakuja wakati dunia tukikabiliana na kuwepo kwa vuguvugu la habari za uongo. Labda wewe, kama mhariri, kama ulivyosema, mnakabiliana vipi na hali hii? Tumeona mara nyingi kuwa habari ghushi inaweza kusababisha vita au pia inaweza kusababisha watu wakose wa imani kwa uh, serikali au uh, kwa mashirika ambayo yanafaa kuwasaidia . Kama wakati wa uchaguzi, tunakuta kuwa ughushi inatumiwa kuwafanya wasiamini matokeo ya uchaguzi, au pia uh, wakati wa uh, kama kuna ugonjwa unatokea uh, wananchi uh, wa kawaida wanakosa imani kwa mashirika ambayo yanafaa kuwasaidia kupinga au ku, kujikinga dhidi ya magonjwa hayo. Kwa hivyo unauliza maswali na maswali ambayo wanauliza hayajibwi uh, na rahisi, na hiyo inasababisha habari gushi ya eneo, kwa sababu tumekuta uh, kuwa wakati ambapo wananchi uh, wanafaa kupata ujumbe wao, habari ulio, ha, ha, ulio wa ukweli. waainikushukuru mm -hmm. mm -hmm. sana kuwakumbusha watu tukuwa tumezungumza na bado tungali nao msikilizaji, katika makala yetu ya leo changu chako chako changu, changu. Tunazungumzia juu ya swala zima la kusambaa kwa habari za ukweli au uongo, ati dunia ikiadhimisha kumbukumbu ya kuadhimisha siku ya uhuru wa wanahabari duniani. Nazungumza na ndugu apate kitambulisho, jina lake karibu, anaitwa Hilary Ngati, mwanahabari wa RFI ya Kiswahili, anahusika na maswala ya hakiki habari kwenye mitandao ya kijamii ya mitandao ya kijamii na pia mwanahabari ambaye anahusika na maswala ya mitandao ya kijamii kwenye idhaa ya RFI Kiswahili Nairobi. Na ndugu, kwa mtu ambaye anakusikiliza, mnafanyaje kupambanua ukweli na uongo, mnafanyaje? kwa leo Bilali, tumekuwa tukiangazia hili swala la akili mnemba kwa Kiingereza wanaita artificial intelligence, namna akili mnemba imekuja kuathiri shughuli za wanahabari, na mara mingi kwa sasa tunapohakiki video na picha tunapata mara nyingi video ambazo zinatumika kusambaza habari zaidi kwenye mtandao wa kijamii, zile ambazo zimetengenezwa kwa mfumo wa kilimnemba. Kwa mfano, nikumbushe tu, majuma mawili yaliyopita, tulipata video kwenye, e, kwenye meza yetu ya kuhakiki habari pale RFI ya Kiswahili na ilikuwa imetoka kule Kongo. RFI Kiswahili wa imetangaza na kusema kwamba Cornel Nanga yule kiongozi wa waasi wa AFC kwamba ametangaza kuachana na uasi wake na ameomba msamaha. Ikasemekana kwamba RFI yetu mama ya Kifaransa imetangaza kwamba Nanga ameomba msamaha na ameachana na uasi. Nakumbuka kabla ya hapo kulikuwa pia na video nyingine ambayo tumetengeneza kwa mfumo wa AI ikisema kwamba e, RFI imetangaza kwamba Mheshimiwa Felix Tshisekedi rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba amelazimishwa kuachia ngazi kwa sababu e, ya makubaliano iliyofikiwa kati ya waasi wa Inventua na serikali yake. Kumbuka kwamba mazungumzo yalikuwa yakiongozwa na Qatar na Marekani kwamba Tshisekedi amelazimika kuwacha madaraka, na kitu ambacho kilizua wasiwasi sana kwa raia wa Kongo, kwamba imekuwaje rais wao amelazimishwa kuweza kuachia ngazi baada ya makubaliano kati ya serikali yake na M23. Lakini baadaye akuja tukaakiki katatu kwamba ilikuwa ni uongo. Na ukiangalia kwa kasi iliyopo, unafikiri dunia utofaulu kweli ukabiliana na usambazaji wa habari zilizokuwa na ukweli Bilali, kwa sasa dunia inagutuka wakati mda umekwisha. Itabidi tu, tujizatiti zaidi na itabidi tuchukue hatua zaidi kupambana na hili swala, kwa sababu teknolojia imepiga hatua zaidi e, kwa sasa habari zinasambaa kwa mitandao ya kijamii upesi sana ukilinganishwa na miaka ya zamani ambapo ilikuwa inachukua muda, watu kwa tegemea redio peke yake, runinga peke yake, kuna mitandao mitanda mitanda, eh, yani ni kama waambie wasikilizaji wetu ambao wanakusikiliza kupitia makala haya RFI Kiswahili na ambao wamekuwa wakikusikiliza kila Ijumaa kwenye makala ukweli au uongo, kuhusiana na suala zima la, la kusambaza kwa habari za uongo kuna washauri nyingi. Nakumbuka tumekuwa tukitoa mafunzo kule Bukavu na Goma, na wasikilizaji wetu wa Goma wanajua, wanajua kile ambacho tuliwaambia, wala Bukavu pia wanajua. Jambo la kwanza, unapopata taarifa ambayo hauna uhakika nayo, usisambaze, kwanza jiulize haya maswali matatu: Imetoka wapi? Anaisambaza ni nani? Kwa malengo yake, ana nia gani ambapo anaisambaza hiyo taarifa? Kisha jiuliza maswali matatu, itaweza kukusaidia kujua, iwapo nitasambaza taarifa hii, itawaathiri watu kisaikolojia? Itawaathiri usalama wa watu, ama itafanya nini? Kwa hivyo, usiwe mwepesi wa kusambaza, lazima uwe mtu wa kusikiliza na kutazama kwanza na kuelewa. Nani kushukuru sana asante Alibilani na asikilizaji wetu. Fuatilia mitanda wetu ya kijamii saidi, tuko na TikTok, tuko na channel ya WhatsApp, tuko na YouTube na tuko pale kwenye Twitter zamani kitwa X na wajia kusikiliza kipindi cha changu chako chako changu na mtangazaji asiyependa makuu, Alibilan, shukrani sana. Hivyo ndivyo ilivyokuwa kwenye kituo cha Alliance Francaise ya Nairobi nchini Kenya. Na ndiyo mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni makala haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RF Kiswahili hapa Nairobi nchini Kenya nam, na kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Hebu tuangalie wasikilizaji wetu wanasemaje kuhusu vita hivi dhidi ya habari za uongo. Unaitwa Kristian Mungu iko wa Mikanya kutoka Masisi Rubaya. Wewe unasema wakati huu kuna habari potovu kwenye mitandao ya kijamii, kwako wewe unasema hauamini habari hadi usikie kwenye redio. Mungu awalinde wahariri. Samson Malopa, wewe unasema kama hujasoma habari yoyote kwenye Facebook page ya RFI Kiswahili, huwezi kuamini habari yoyote ile. Na anaitwa Bonifas Steven Babaserapia ukiwa Katoro, Geita, Tanzania, unasema kikubwa unapaswa kukabiliana na hali hii ili kuepukana habari zilizokuwa na ukweli. Na unaitwa Trezor Ndaisenga ukiwa pale Bujumbura, Burundi, unasema ni kuzingatia vyanzo vinavyoaminika pia, binafsi ukichunguza unaweza kujihisi kama hiyo habari ni ya kudadisi. Na unaitwa Shukuru Mbole Darius kutoka Lubumbashi kule DRC unasema kwako wewe huwezi kukubali habari kama hujaifanyia uchunguzi, ili ujue kama ni habari iliyo sahihi au ni ya kupotosha. Ndiyo maana unawaomba wanahabari kuchukua jukumu kubwa, ili kukomesha usambazaji wa habari potovu. Naam, tumalize makala yetu Jumapili ya leo na kibwagizo hiki kutoka kwake Mboso ambaye amemshirikisha Billnas nitomba mabawi mabawa, nipae mpaka mbingu ya sita, nema na baraka zitufae, baraka zitufae kutoka kwa malaika. Uyosh, yani, oh, yani, mama ake mama, mama takupenda kesho na kupenda today. Wambie na niroge chumba hata wakiona soba, as long as kona Wambie na ni roge chumba wakiona soba, wakisema na niroga, wambie na niroge chumba, nitomba mabawa nipai mpaka mbingu ya sita, nema na baraka zitufai anaishiwa maneno nampenda mama nampenda baba nabukiwemo mpenzi ukishika na kata na kata kama msumeno sali tuzeeke wote mpaka tumoke meno akili zaniruka likitajwa la kojina sio siri naweuka ubaridi mwili mzima kwenye mabilioni we namba 1. na kibaa hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu Jumapili ya leo. Mimi ni Ali Bilali, tukutane tena tukijaliwa. mpaka sasa nikutakie kutakie bon dimanche ama Jumapili njema. Unataka kusikiliza habari za vipunde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw Barabara kabisa, msikilizaji. Hivyo ndivyo Ali Bilali anaondoka mitamboni na makala changu chako chako changu, changu, changu. Usikose kukutana naye tena kwenye makala mengine juma lijalo. Ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo ni pamoja na kwamba watu saba wameuawa baada ya hospitali kushambuliwa nchini Sudani Kusini, na waziri mkuu wa Australia ameibuka na ushindi mkubwa baada ya uchaguzi. Kuzisoma na kuzielewa taarifa hizi, usikose kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili pamoja na mitandao ya ki ya kijamii RFI Kiswahili. Marehemu Daudi Kabaka na mtindo wa muziki ya zilizopendwa kutoka nchini Kenya na kujaa mitaboni na kibao Musa. Musa ni na sura yangu imeharibika, nangumizako za kila siku. Musa, tabu kweli. Musa uliponiowa sura yangu haikuwa nalama ata mojau ya kirige Musa, ndugu aha, kweli Musa, uliponioa sura yangu haikuwa na alama hata moja, nilikuwa na afya nzuri kibao cha marehemu Daudi Kabaka anasema ndoa hiyo imemchosha basi, hawezi kukaa hapo, Musa akiendelea kumuumiza sura. Ndiyo kibao hicho kinatufungia matangazo yetu. Shukrani za dhati. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili, msikilizaji arifi Kiswahili. Hapa ni mwendo saa 12 Afrika Mashariki, kule Afrika ya kati itakuwa saa 11 kamili. Pole msikilizaji, pole.