afrika mashariki imetimu saa mbili na dakika thelathini na sita wakati wa kupata makala changu chako chako changu, changu karibu kuungana nami katika makala changu chako chako changu, changu leo jumaapili na ambapo nakuletea historia ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Kwenye le parle francophone itakujuza ratiba za shughuli za kitamaduni kwenye kituo cha Alliance Francaise ya Nairobi, na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki Thompson The Voice kutoka nchini Burundi. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue ama karibu Zanzibar na Tanganyika ulitokea tarehe 26 Aprili mwaka 1964, ukawa mwanzo wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hadi tarehe hiyo kulikuwa na mataifa mawili huru ya Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar, ambayo aliingia mkataba wa muungano mnamo mwaka 1964 na kuanzishwa dola la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mkataba wa muungano ulitiwa saini na aliyekuwa rais wa Tanzania Mwalimu Julius Nyerere na aliyekuwa rais wa Zanzibar Sheikh Abedi Amani Karume April 22, 1964 huko Zanzibar. Mkataba huo ulithibitishwa na bunge la Tanganyika na baraza la mapinduzi hapo tarehe 26 April mwaka 1964. Tarehe 27 April mwaka 1964, viongozi wa nchi zote mbili walikutana katika ukumbi wa Karimjee jijini Dar es Salaam na kubadilishana hati za muungano Tanzania. Hey ee. ni muungano wetu, tofauti zetu kitu. Utanzania wangu, ni muungano wetu. Baada ya hapo likaja swala la mabadiliko ya jina. Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar lilibadilishwa baadaye tarehe na 28 Oktoba mwaka 1964 na kuwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kupitia sheria ya Jamhuri ya Muungano, sheria nambari 61 na ya mwaka 1964. Miongoni mwa mambo yaliyomo katika makubaliano hayo ilikuwa ni pamoja na muundo wa muungano. Muundo wa muungano wa Tanzania kama ulivyoelezwa katika katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania una vyombo viwili vyenye mamlaka ya utendaji ambavyo ni serikali ya muungano na serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, vyombo viwili vyenye mamlaka ya kutekeleza utoaji haki ambavyo ni mahakama ya jamhuri ya muungano na mahakama ya Zanzibar, na vyombo viwili vyenye mamlaka ya kutunga sheria na kusimamia utekelezaji wa shughuli za umma ambavyo ni bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania na baraza la wakilishi la Zanzibar. Serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania inashughulikia mambo yote ya muungano kama alivyoainishwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na yasiyo ya muungano kwa upande wa Tanzania Bara. Ni muungano wetu, tofauti zetu zisibadili kitu Utanzania. Muungano wa Tanganyika na Zanzibar umekuwepo kutokana na sababu mbalimbali mbali, kama vile Kuwepo kwa mahusiano ya karibu na ya kihistoria baina ya Tanganyika na Zanzibar katika nyanja mbalimbali kama vile undugu wa damu, biashara, utamaduni, lugha na mahusiano ya karibu kisiasa, hususan baina ya vyama vya TANU na ASP. Pia azma ya kuwa na muungano wa Afrika, hususan kwa kuanzia na shirikisho la Afrika Mashariki. Hata kabla ya uhuru wa Tanganyika, Mwalimu Nyerere pamoja na viongozi wengine walikuwa wakipigania uhuru katika ukanda wa Afrika, walikuwa na matarajio ya kuwa na muungano wa Afrika. Mwalimu Nyerere binafsi alipendelea uwepo wa muungano wa Afrika kwa kuanzia na mashirikisho ya kikanda mmoja. Miongoni mwa mazungumzo yake, Nyerere alieleza, hapa nchi zetu tulipoungana, Zanzibar na Tanganyika, tuna, tumekubaliana tuungane, na wakati huo, wakati huo mimi jitihada yangu ilikuwa ni kushawishi nchi za Afrika ya mashariki zote, Kenya, Uganda na Tanganyika na Zanzibar, tuungane tuwe nchi moja. Siku hizo jitihada zangu ni hizo. Kwa hiyo wakati yanafanyika mapinduzi ya Zanzibar, nilikuwa nimo katikati, kati ya mazungumzo na Kenyatta na Obote juu ya kuona kama nchi zetu zinaweza zikaungana zikawa nchi moja. Mi tangu tangu kabla ya uhuru wa Tanzania, Tanganyika kupatikana mpaka leo. Naamini basi historia imetufikisha hapa tulipo leo, najiita mtanganyika. Ninge, I would prefer to call myself an African, kama Afrika ingekuwa yote iko pamoja, au angalau an East African. Lakini hii kugawana vipande hivi tangu zamani, I don't believe it. Na sasa mnakazana mnataka kugawana zaidi hata kile ambacho tumekifanya kikubwa pamoja. I've never believed in this. So nilikuwa nafanya jitihada ya kuona kama nchi zetu zinaweza kuungana. Nchi za East Africa zikaweza kuungana. Wakuria wa Mara pale na Wakuria wa mwa, wa wa, wa Kenya ni wale wale. Wa Masai wa Tanganyika na wa Masai wa Kenya ni wale wale. Wa haya wale na weng, majirani zao wa Uganda ni wale, wale wale. Basi nifiki, angalau sisi ambao tumekuwa chini ya himaya ya Kiingereza angalau sisi hao tuliokuwa chini ya himaya ya Kiingereza tungeweza tukakazana eh. Tukawa nchi moja. Nikuwa sitaki uraisi, nikuwa naogopa uraisi ilikuwa ilikuwa ilikuwa ambition ambition yangu yangu yangu kwamba kwamba tukipata tukizunganisha nchi zetu nitafurahi sana. Matumaini matumaini ni kwamba tunaweza tutampata. Kenyatta yuko mzee, yule, yu, tutampata Kenyatta yuko mzee yule mtu mzima na na na na hivi atakuwa rais wetu yangu, kama kama ataniteua. Maana mimi mimi nilikuwa nilikuwa naweza naweza nikamwomba kama, ataniteua kuwa permanent representative of East African Federation katika United Nations kabisa kabisa ya, dhati, kabisa hiyo, ndiyo, kwa hiyo nia a muungano wetu. Mwisho wa kipengele hiki, unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu. Prefet Albert, popote ulipo, big up sana kwa kuendelea kuwa nasi. Lakini Richard Michael ukiwa kule Tanzania, Mkola ukiwa pale Bujumbura Burundi, Tresor ukiwa Bujumbura pia, sikukusahau. Hamis Baba ukiwa Bujumbura pia na Imani Classic ukiwa Kamanyola, big up sana na wewe unaitwa Anji Obor ukiwa Nairobi, Kenya, pamoja na Aisha Karim ukiwa Mineasota, Marekani, big up sana kwa kuendelea kuwa mwaminifu kwetu. Nawe mzee Makindari ukiwa pale Bujumbura, msikilizaji pendwa sana huyu wa RFI Kiswahili pale Bujumbura, Burundi. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, ambapo Alliance Francaise ya Nairobi imekuandalia maonyesho ya deepfake inayolenga kuhamasisha watu kuhusu athari za matumizi ya akili bandia kwenye taarifa za umma, jinsi akili bandia inavyotengeneza maudhui yanavyoundwa au kubadilishwa ili kuiga mtu au tukio halisi na jinsi yanavyotumiwa na kutambuliwa. Bila shaka, msikilizaji, usikosi kushirikiana nasi katika vipindi vyetu, tutakuletea mengi zaidi kuhusiana na swala hili, mwisho wa kipengele hiki <tune> Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni unaendelea kusikiliza makala Changu Chako Chako Changu, nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Unaitwa Juma Ali, ukiwa Nairobi Embakasi, unasema upo hewani muda huu unasikiliza makala. Lakini Deus Caritas, ukiwa kule DRC, pamoja na Masudi Kyalumba ukiwa DRC pia, Etienne Muhasa upo kule Goma, Salumu bila Seofas na ukiwa kule DRC, Tresor upo pale Bujumbura Kubata, unasema wanatusikiliza vizuri tu. na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki, na leo niko na msanii kutoka kule Bujumbura nchini Burundi ambaye mwenyewe atajitambulisha jina lake. Karibu yeah, karibia sana. Nashukuru tena kwa majina, naitwa Thompson The Voice, ni msanii kutoka Burundi Bujumbura. Unajua wanasemaga kwa jina sio kwa majina. Yeah, kwa jina eh, <laughs> Kiswahili ali... Thompson. Thompson, The Voice, yeah. Karibu sana Radio France. Yeah, nashukuru sana. Nimeshakaribia, mm -hmm, tena. Umetoka Burundi, sasa upo Kenya. Ndio, ndio. Kuna nini? Ah, nimekuja kutembea na kama mfanyakazi kuweza kuzitambulisha na kazi zangu. So na nashukuru sana tena kwa kuipata na hii nafasi najua, ni kitu kubwa sana yeah, yes. Uh, Thomson -tom, tuambie sasa kuhusiana na muziki wako uh, upo kwenye game la muziki tangu lini? Uh, mi niko kwenye game la muziki kutoka elfu mbili na kumi na tisa uh, ina, ina, ina kwa sababu inakuwa miaka kama vile sita hivyo kwenda mbele so Uh, ndo nimeanza career yangu ya music, lakini before hapo nilikuwa nafanya dance, nilikuwa nacheza, na nilikuwa mtu ambaye nilikuwa napenda kufanya ka karaoke music live. Nilikuwa naweza kuzirudia nyimbo nyingi tofauti za wasanii wa nyumbani hadi na wasanii wa nje. Uh, 2019 ndio ilikuwa rasmi naingia katika game la muziki. Na namshukuru Mungu, kufikia mpaka sasa naona kama kazi kunaenda vizuri. Yes. Na ukiangalia tangu kipindi hicho mpaka sasa umerekodi nyimbo ngapi au tuseme tayari umerekodi albam ngapi? A, bado sijafanya album, bado sijafanya album lakini niko na nyimbo kama 24 uh, katika akaunti yangu ya YouTube pale, na napanga kwa umo wakati ndio naweza nikaweza kurelease album yangu, kwa sababu najua album ni kitu ambayo inaomba nguvu, inaomba kujipatia muda wa kuandika nyimbo nzuri ambazo zitafikia watu, promotion, kila kitu yote, unajua kama ina, ina, inahitaji sana katika kama kuna fanya album. So ni album ambayo itanichukua muda uh, na miaka miwili niko nafanya. Izo ngoma naona kama mwaka ndo rasmi zinaweza zikatoka. angalia labda muziki wa Burundi upoje sasa hivi yi? hata ukizingatia kwamba wasanii wengi wa Burundi wamekuwa ni wasanii wa Burundi tu, kwa nini unafikiri? Uh, mimi nafikiri mina kama mimi vyangu naona kama uh, ni ile tu kujituma sana, na bado kwenye upande wa promotion muziki wetu bado kingali down, kwa sababu wasanii bado hatujaelewa promotion kwanza hatujaelewa ni kweli, tunafanya tunafanya promotion ziko pale, ziko tu za, za, za Kiburundi, lakini wakutana msanii ni mkubwa Kiburundi, akitoka nje ya nchi hata naye aelewi, so hiyo nayo know, ni naona kama ni kwenye upande wa wa wasanii promotion kufanya promotion kubwa ambazo zenyewe zinaweza zikatuma mziki wetu ukaeleweka sehemu zingine East Africa, Tanzania, Kenya, Uganda. So, na kitu kingine naona kama ni kufanya tu kazi sana, kwa sababu hatutumiki sana hatutumiki sana. Ni kweli kuna wasanii ambao washafanya kazi nyingi, tena wako wengi sana, lakini ukiangalia kuna venye zile kazi hazijaridhisha watu vinye kivile. So mi nazani kama kwe, ni, ni swala la, la kutumika tu sana na kuzidi ku ubunifu wa kazi, kujiunga na wangine kuweza kufanya ma collaboration na wangine yes. mm -hmm. Na kuhusiana na muziki wako uh, labda ungependa tu, tucheze wimbo gani sasa hivi ili watu waweze kukusikia? Nyimbo mbona ni nyingi, kuna ma ex hapo, kuna Chokesha Adui, ni nyimbo yangu mpya ambayo iko na miezi kama mitatu eh, karibia mitatu hivyo, inatoka. Chokesha Adui, vizuri sana. uh -huh. <laughs> Chokesha Adui unazungumzia nini ndani yake? Aa, o, ni vizuri. ni ngoma ambayo naongelea kuhusu uh, maisha ya kawaida wanadamu venye tunaishi wenye uh, hawapendi maendeleo ya wenzao wenyewe wanataka kuona wenzao wako ile ile sehemu, wanataka kuona wenzao wamefeli. So nadhani kama ni kuwachokesha tu na kufanya kazi, tusikati tamaa na tuzidi tu kutumika sana, ama maadui lazima tuwachokeshe, kwa sababu adui kama unamwonyesha una, una kama umokopi wewe unataka tu kufanya kazi, nadhani na, na, lazima achoke. <laughs> Anapasha kuchoka, yes, yes, yes, yes. Ameseji <laughs> hapo ni ya kuongelea wale maadui. So kwa mtu ote mwenye ana adui yake asimchokeshe kwa kumfungisha ama kwa kumwombea vibaya, mchokeshe tu kwa kufanya kazi. <mulikansi> mimi najua nina madeni, ila pesa kuleo haikosekani. Mimi najua nina madui, ila wakimtafuta nasionekani. <mulikansi> <mulikansi> <mulikansi> <mulikansi> <mulikansi> <mulikansi> <mulikansi> <mulikansi> ni kibao Chokesha Adui cha msanii Thompson The Voice kutoka kule nchini Burundi, ambaye niko naye leo kwenye makala yetu Changu Chako Chako Changu, kipengele cha muziki, tukizungumzia muziki wake. Tuseme sasa hivi upo nchini Kenya, na kama ulivyosema, unajaribu kuangalia ni namna gani ya kuweza kuendeleza uh, muziki wako ni, ni, ni ipi sasa mipango yako ya baadaye ili kuhakikisha kwamba umetoka kwenye hatua ambayo umefikia ili kwenda kwenye hatua nyingine? Mipango uh, ya baadaye, mpango wa kwanza ninao ni, uh, ni wa kuachia hiyo albamu yangu, ndio kitu ya kwanza ya kuachia hiyo albamu, na nina imani kama albamu itafanya vizuri, kwa sababu uh, tutajaribu ku, kupambana sana na, ku, na kusukuma mziki, kujaribu ku, kufanya promotion kubwa, albamu wafikie watu, so nina malengo ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kufanya makao na wasanii wa Kenya, uh, na by the way nilikuwa nimekuja hapa kwa kufanya kazi na na producer fulani, lakini haikuendeka vinyingi tulikuwa tuliongea naye. So ningesema tu kama, uh, ni vitu vingi ambavyo vyenye, kikubwa kwanza ni ku, ni kupush muziki wangu ku, kuelewa vyenye sehemu nyingine wanaweza wakani, wakanisikiliza kwa sababu kiburundi kiburundi kweli wanatusikia wanatuelewa, lakini si vile ile tunahitaji kuwatuelewe zaidi na zaidi. Sasa plani yangu ya kwanza ni kuwapa East Africa, ni kuwapa hapa Kenya juu ya kupushi tu kazi yangu, ku, kuweza kufanya kazi na watu tofauti kama madirekta, kama maproducer, wasanii, waandishi wa habari, ewaranzusa yes. Na wakati sasa tukielekea kutamatisha uh, makala yetu. Unajua, uh, makala haya yanasikika kupitia maeneo mbalimbali kule DRC, Bujumbura, Rwanda, pale Kigali, tunasikika vema. Labda unawaambia nini watu ambao wanakusikiliza watu ambao wananisikiliza? Ningeweza tukuambia kama watu support. Watu support, uh, ninawambia jina langu naitwa Thompson the Voice. YouTube yangu ni Thompson the Voice, platform zote Spotify, Boom Player, Instagram, TikTok, kote kuna nyimbo zangu hapo ni Thompson the Voice. Watusaidie wa, waende pale watufollow, wasubscribe, yaani watusaidie kabisa hiyo, so, ni kitu ambayo, alafu nawashukuru tena sana kwa kutupatia muda wa kutusikia. Unajua, wengi, size, kuna wengi wako kwenye, kwenye zingine shughuli, lakini akikupatia hata sekunda kumi ni, ni kitu kikubwa sana alafu, nawapenda sana kitu kingine tu wazidi tukutusapoti sana. Yes, shukran sana, basi tumalize makala yetu na kibao X kutoka kwake Thomson na The Kibao hicho X kutoka kwake Thomson the Voice ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu Jumapili ya leo. Mimi na mgeni wangu msanii Thomson the Voice tunakuambia bon dimanche. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi fr sw. Msikilizaji mm, kwa kumaliza matangazo yetu asubuhi hii, tupate muktasari. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, Maxime Prevot, amezitaka pande zote mbili za DRC na Rwanda kumaliza mzozo katika eneo la mashariki mwa DRC. Wanajeshi 12 wa Nijer wameuawa katika shambulio lililotokea magharibi mwa nchi hiyo. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis azikwa jijini Roma nchini Italia, huku maelfu ya watu wakihudhuria msiba wake. Msikilizaji mm, wimbo ilomba wa msanii Sero akimshirikisha Costal Juang. Wasanii hawa wanatokea taifa la Kenya, unatufungia matangazo yetu. Msikilizaji, wimbo ilomba yaani unanivutia kwa lugha ya Kiswahili, wimbo wa msanii Sero akimshirikisha Costa Juang. Wasanii hawa watu wanatoka taifa la Kenya. Wimbo huu unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya Bold Nambale ambaye alikuwa fundi mitambo, nimekuwa na hodha wako George Ajowi hadi wakati mwingine, na kutakia Jumapili njema na kwa heri.