Barabara kabisa, msikilizaji Afrika Mashariki, pale Dar es Salam, Tanzania, saa mbili na dakika 36, wakati wa kumpisha pande la raia Ali Bilali na makala changu chako chako changu, changu. Karibu Jumapili nyingine katika makala changu chako chako changu, changu makala ambayo kukuletea historia ya mambo mbali mbali utamaduni le parle francophone, na muziki na leo nakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu mahakama ya Njori Ncheke kutoka kabila la Wameru. Nitakujuza pia kuhusu ratiba ya shughuli za kitamaduni ya Alliance Francaise ya Nairobi, na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki Nyashinski kutoka nchini Kenya. Mimi ni Ali Bilali, bienveni ama karibu Na msikilizaji, juma lililopita nilikuletea makala kuhusu mahakama ya Njuri Ncheke katika utamaduni wa watu wa kabila la Wameru. Na sasa tuangalie hapa kuhusu namna viongozi wa mahakama hiyo wanavyochaguliwa, suala so zima la muhula wa viongozi hawa wa Njuri Ncheke inakuwaje? Wanahudumu kwa kipindi gani? Mwanzo eh, nakumbuka ni ni jambo nikuambie kuwa Njuri Ncheke eh, kwa sahii tuko na iko na members ama wanachama 1500 na vile nimekuambia, wanafanya uchaguzi kuanzia nyumba, kuanzia kwa nyumba tunaita nyumba. ngazi ya chini yes, panda paka juu yes. Ngazi ya chini kidogo, yani ya chini kabisa inaitwa nyumba ambayo ndio kama kata ndogo ama ile tunaita kwa kizungu hapa Kenya sublocation, na ikianza kuanzia chini mpaka katika ngazi ya kitaifa. Sasa yule kiongozi mara nyingi huwa hatoki, labda kuwe na kuwe na vita ya, ya, ya uongozi Hua hatole, hatolehua kuna uchaguzi mngine, anakaa mpaka kama vile kanisa la katho, ka, Katoliki, unapata pop anakaa mpaka kufa kwake. mm -hmm. So yule kiongozi wa Njuri Ncheke ana, anaendelea kuhudumu mpaka wakati inafika mahali kwe, awe amekuwa mzee sana ama kichwa chake kimeharibika ndio anaweza ondoka kwa uongozi ama afe, lakini bora yuko hai na ana waki, akili mzuri ataendelea kuongoza E, hii, mahakama ama uongozi wa, wa njuri chake mpaka mwisho. Lakini juzi kulikuwa na, na tatizo nafikiri miaka ya elfu mbili kumi na tatu hapo kulikuwa kumi na nne hapo na, na vita na ikawa kulikuwa na, na seneta wa Meru wakati fulani anaitwa Kiraitu Murungi na kulikuwa na gavana alikuwa anaitwa Peter Munya eh, ilifika mahali gavana alikuwa Peter Munya na huyu Kiraitu, ilifika mahali ikawa amemeza vita wao wawili na vile walianza vita wawili, ikawa Kiraitu, wote ni Wameru, mmoja ni gavana mwingine ni seneta uh -huh. na vile walianza vita ikawa Kiraitu Murungi anataka hicho kiti cha gavana, na yeye ndiye alikuwa amemjenga huyu Peter Munya. Na mtu yote ukitaka kiti uweze kushinda Meru mpaka wale wazee wakupe baraka zao uhum. na ikafika mahali sasa, ikawa kila mtu ana, an, anaenda kwa wake. Kiraitu Murugi akajenga mwenyekiti wake, Pita Munya akajenga mwenyekiti wake. Kila mtu sasa anaoneshana ubabe wa kisiasa na mpaka waonekane, mimi mwenyewe ndio nimechaguliwa na wazee kuwa mii ndio nafaa kuwa ngavana wa Meru. Sasa ikawa wote wawili wanabishana na ikawa kukatokea vikundi viwili vya hii mahakama yetu ama uongozi wa Njuri Ncheke kule Meru mm -hmm. vilitokea ikawa mmoja anabishana wana, ikawa kuna vita sana za kisiasa, lakini mwishowe ilifika mahali yule mwenye alikuwa ambaye alikuwa ndi anaunga mkono gavana aliyetoka wakati ule Pita Munya akashinwa nguvu huyo, huyu huyu mwingine Kiraitu akaweza kushinda na ikawa ndi kiongozi so, yule aliondoka akiwa ako sawa na sababu ya kisiasa akatimuliwa uongozini Juri Ncheke, wale ambao walikuwa na muunga Kiraitu Murungi wakainua mwingine uh -huh. Sababu pia vile nimekueleza, kaunti hizi mbili Tharaka na Meru kwa wa Meru Meru kaunti ama kaunti ya Meru ndio Juri Ncheke imeshika zaidi kushinda Tharaka, so utasikia mambo mengi nikiongea, naongea sana kuhusu wa Meru lakini si Wadharaka sababu kuna kabila mbili hapa Wameru na Wadharaka, lakini sote tunaongea lugha moja na pia zimegawanishwa kama kaunti mbili vile kuna ugatuzi hapa Kenya. Lakini sasa, Bwana Fredi, huo umesema unatoka Meru ndio. Lakini kwa nini unaishi nani Mombasa? Aa, mimi naishi Mombasa sababu <laughs> nili wakati nilimaliza masomo nilisomea pa University of Nairobi miaka ya elfu mbili na nne na kama kawaida, kijana memaliza masomo huwa anaanza kutafuta kazi na nilifanikiwa nikapata nika kazi Mombasa mwaka wa elfu mbili na sita elfu mbili na sita ndio nilipata kazi kule Mombasa na nikakaa Mombasa kwa muda, katika kufanyafanya vibarua napata kazi kwa makampuni mwisho nilijipata kwa siasa, na nilifanya kazi na mbunge wa eneo fulani kule Mombasa, nikafanya kazi kwa ofisi yake kwa muda, na ndio watu wakaanza kuniona kumbe na uongozi ndani yangu, wakaanza kunisukumia e, mimi mwenyewe nisimame ni e, kiti na nikasimama kiti kule mwaka wa elfu mbili kumi na saba, lakini kwa bahati mbaya sikutoboa, nilianguka nili, nili kile kiti ambayo nilikuwa nasimama pale mombasa mm-hmm. Sasa, hata kama nilianguka, kuna watu ambao waliona uongozi wangu na nikaendelea kule. Na ndio maana utasikia mara nyingi kwa sababu mimi pia ni mchambuzi wa, wa siasa kama vile ulivyosema mm -hmm. So utanipata mara nyingi siasa zangu nafanya kule Mombasa kuliko kwetu ambako nimezaliwa Meru. Ndio niko na shamba pale Meru, nimejenga pale Meru ni, ni, mambo yangu yote nafanya pale Meru mm -hmm. Lakini sasa Mombasa pia ni naweza sema pia Mombasa ni kwetu, na tukiangalia sasa hawa watu ambao wanaendesha mahakama ya jadi je Wanapokea mshahara? juri chake haina mshahara uh -huh. Uh, hiyo ndio jambo ambalo watu wengi hu al, aliko kwa mshahara, lakini ni uongozi ambaye watu wengi wanautamani sana. Sababu gani? Huyu mtu hana mshahara, lakini kutatua haya maswala yote, ukikaa kuna, kuna pesa ya vikao kama ile inaitwa sitting allowance uh -huh. ambayo inatoka kwa wale ambao wenye, wenye kesi <laughs> na pia ile nimesema, wanasiasa wakitaka vitu unapata wanataka ile tunaita kwa kizungu endorsement, ama ku, sio endorsement, wasema kwa Kiswahili endorsement line kama dhamana tsa, yes. Sasa ndio uweze kupata unapata sasa, yule mtu ndio muite uweze kukaa naye mufanye mambo yenu kama mazungumzo ama uweze kupata the kudhaminiwa na wale viongozi, usimame kwa kiti ambacho wakitaka kule Meru, wajua sasa uwezi waacha hivyo, sasa mpaka unapata unawaelekeza ama unawapea unapea hiyo sitting allowance ya kuweza kukutana nao. Na pia e, rais wa Kenya ambaye ametoka juzi, Uhuru Kenyatta amekuwa kita sana wa Meru, ama Juri Ncheke, uongozi wa Juri Ncheke pale ikulu ya Nairobi, amekuwa akiwaita sana kumaanisha sasa yeye alimekuwa kidhamini sababu, kwa kuwa yeye ametoka pande hiyo ya kwetu ya, ya, ya Meru. Unapata mheshimiwa Uhuru Kenyatta amekuwa kita wa Juri Ncheke, anawaita na kukutana na wao, so hiyo kukutana na kiongozi wa nchi tayari hiyo ni kama mshahara kivyake. Hmm. Alafu pia ee, ukiwa kuna kitu umekosea, kwa mfano, kwa mfano Juni Cheka amekuita umekataa amejaribu, ume kutatua matatizo ambayo yako katika mji. Labda mtu mmoja ameonekana yeye yeah, amekuwa, amekuwa kikaindi, kuna faini mm -hmm. kuna faini ambayo una una tozo mm -hmm. Ukiweza ku, ukikosa ku, kuripoti kwao ama ukikosa kusikizana na wao ama ukuwa ni mtukutu, kwa mfano naweza pata ile faini, wezambia labda ni ng'ombe mbili ndume, awezambia mm -hmm. ni mbuzi kumi. Sasa ile faini ikipeana, unapata Njuri Ncheke wana rasilimali nyingi sana, wana mali yao ambapo nimekwambia kuna members ama wanachama elfu tano na wanachama ni kutoka maeneo tofauti tofauti, na kila wanakuanga na nyumba zao, ambao unapata wakati mwingine wanakondisha, so wale watu wale viongozi wananufaika sana kupitia hizi vitu vidogo vidogo ambavyo vinavipata mm pale. Lakini na kwa kiasi kikubwa, ukiachana hizi kesi ambazo umeeleza hapo za kisiasa kuna hmm. kesi nyingine za aina gani ambazo Njori Cheke wamekuwa wakijadili wakitatua? E, kanu na nimepeana mfano wa, wa, wa, wa kesi ya kisiasa ama kesi ya mashamba. Pia kuna hizi ndogondogo, kwa mfano upate kuna mtu amedhulumiwa na mwingine hata kinjinsia, katika kijinsia amedhulumiwa kama mume amedhulumu mke wake, na Njori Cheke wanakuita Uweze ku uweze ku, ku, ku, kutatua na ile maneno ama uweze kujua sababu gani imefanyika. Kwa mfano, nitapeana mfano imefanyika miaka kama kumi nafikiri imepita. Mwanaume mtu mzima alipatikana na jinsi msichana mdogo. Na hii kesi ni kesi unaona ina ni kesi mbaya, yani mambo kitu ambacho kimefanyika kibaya sababu ni mtoto mdogo au mtu mzima. Lakini ndio nicheke walichukua ile kesi na vile walichukua kuna kuna njia fulani wanaitatua na hiyo ya kutatua, unapata kitambo ilikuwa ni kuuawa, lakini sasa, sasa hivi unaambiwa utoe fine fulani, ukembu utoe ile fine. Ukishatoa ndio sasa wanakupeana kotini, ndio sasa koti iweze kuamua vile sheria za Kenya zasema. Kwa mfano, ukipatikana umenajisi, labda unafungwa kifungo cha maisha. Sasa wanakupeana after umetoa, baada ya kutoa ile fine ambayo umekosea. Sasa kwa ufupi, juri cheke wanakuangasan wanakuasana, wakutatua maswala madogo kule Eh, Meru, watu wamekosana wawili, wamekosania mashamba, unasikia. Kuna mtu amefanya ameendanyizi mtoto, unasikia pia watu wamekosa ku, eh, umekosa kupeleka mtoto wako shuleni, haijatokea hmm, kili... kwa mfano mtu anapingana na hiyo mahakama anasema, a, acha mahakama Njuri Ncheke, tuende mahakama ya serikali okay, ishaitokea hmm. Unapata mtu kwake yeye anaona Njuri Ncheke labda wamemfinyilia, sababu kila mahali hata saa hii mtu akija hapa, tutatue kesi yake. Kuna vile unaweza pendelea mtu bila kupenda, utajua utapata, tumempendelea ama yule mtu labda huku mpendelea but kwake yeye ame, ameona ni kama ni yani mwenzake ama mwenye alikuwa anapingana naye amependelewa. <tas> unaweza pata, anapinga, anasema mimi sijakubaliana na maamuzi ya Njuri Ncheke, tuenda kotini, ambaye itaamua koti. Kwa kwanza, wanafanya kitu ta kizungu reference, Njuri Ncheke walisema nini na kama Njuri Ncheke walifanya maamuzi fulani, koti ya Kenya haiwezi kaenda kinyume na maamuzi ya Njuri Ncheke. mm -hmm. So labda mtu utapiga kelele tu utalalamika, umedhulumika, lakini mwisho we, utapata wewe kwa kuwa koti ilisema iende hivyo itabidi ya eh, koti ya, ama, hii, mahakama ya Njuri Ncheke itabidi iende hivo sabu hata koti ya kenya itapingana nawe. Ndakupa mfano mwingine, nimekwambia juzi. Nimekwambia Meru kule kwetu kuna mmea una urahibu unaitwa Mira. Nafikiri ushausikia? Uh -huh. Ama labda umetafuna Mira. <laughs> So, kuna... huu mmea kule Meru. Na ilifika mahali ikawa watu ndio ule mmea umea haraka sana. Watu walikuwa wananyunyizia dawa za kuharakisha ule mmea. Na hii, watu walikuwa wananyunyizia dawa hii, mara nyingi walikuwa wananyunyizia dawa, labda umenyunyizia dawa leo, kesho unaenda unachuna, ndio wale wadundu wasi wasiharibu mmea So unapata ile dawa ilikuwa na, ina, ina madhara mengi sana kama sumu ndani yake, ikawa kama sumu ndani yake, na ndio maana unasikia pia huu e, ugonjwa wa kansa ume, umekithiri sana kule Meru. Siu kama umepata ripoti kwa, kwa midia kuwa ugonjwa wa kansa umekithiri kule sana. Sasa joni chake wakakuja na wakaweka sheria, kuanzia wakati huu mtu yote asinyunyisie miraa yake dawa welimia E, usifanye usinywizie dawa, mm -hmm. sababu ile dawa kama mdudu mwenye haezi hazi ngenda pale binadamu, pia kitafuna itamuumiza, mm -hmm. na ile sherii ikafuatwa sana, lakini ikafika mahali e, kuna matajiri pale wengine labda anaona yani Maka, ye ya. wala jorichake pia wanunua mm -hmm. ama labda na shamba lako ikatano hujua ukuwa shamba yakatano kule Meru ni shamba kubwa sana mm -hmm. la mirani unatengeneza pesa ya kueleweka, so unaamua kunyunyizia labda usiku. Na wale Njuri Ncheke viongozi sasa, mwambia kuna uongozi mpaka mashinani, so wapate ripoti kuwa Bilal alinyunyizia shamba lake dawa usiku, na kesho asubuhi anachuna na pia ukitoa ile miraa, unajua watu wenye wa chuna wanaweza tafuna ingine ama wanaikuvia ingine hmm, wanataka kutafuna yes. Sasa unapata inaleta madhara sasa. Wale eh, wazee vile walisikia, walienda kwa ile shamba bila koti yote na nakwambia, sasa ukiwa na kama shamba ya ekari tano pale Meru wewe ukosi laki tatu za Kenya, lakini kila mwezi unapata pesa ya kueleweka. Wakaamua ku, wakaenda kwa ile shamba wakafieka miraa yote shamba nzima, yani wakaenda wakafieka bila kupata idhini ama ile kupata warrant, ile ya, ya, ya serikali ama ya koti kuwa umeruhusiwa kufyeka. Waliweka sheria wenyewe ufai kunyunyizia dawa, na pia kwa sababu umenyunyizia kinyume cha sheria ambayo wameiweka, wakaenda wakafieka shamba nzima. So vile alifieka, yule mtu alipiga tu kelele, na kuna mahali alienda mpaka leo shamba lake halina lolote. So, unafikiri ameanza kupanda miraa tena ama <laughs> ameamua kuingia kwa biashara nyingine, lakini alirudi nyuma sababu ya kufanya kitu kimoja ambacho wazee wamekikataa. So kwa ufupi najaribu kuonesha hii njoricheki ina uzito ama ni watu ambao wana wana usemi mkubwa sana kule Meru. Uhum. Mwisho wa kipengele hiki nitoe shukrani za dhati kwa Hilari Ingati ambaye alishiriki kwa njia moja ama nyingine kufanikisha makala haya nam, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Uh, Alliance Francaise ya Nairobi Aprili 24 wamekuandalia Uh, filamu iitwayo madaiya ya Mohamed Subahu na The International Press Association East Africa, lakini pia tarehe 26 na 27 7 wamekuandalea mchezo wa kuigiza wendo wa chebechebe -chebe. Kiingilio ni shilingi elfu moja mia tatu mlangoni na ukinunua tiketi mapema ni mia tisa tisini na tisa. Usisahau pia Cinema Alliance, Aprili ishirini na nane, wamekuandelea filamu itwayo Vermin. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni Nikushukuru sana wewe msikilizaji ambao umeendelea kuwa nami Jumapili ya leo, na nikutakie sikukuu njema za uh, Pasaka ama Ista wengine wanasema hivyo. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Tutamatishe makala yetu na kibao malaika kutoka kwa msanii Nyashinski uh, uh, uh, uh. Yeah, yeah, yeah. Uko na tabia za kupendeza roho, tabasamu ya kupapasa macho, sauti yako nikisikia pia natulia, yani punguzia sira nazo urembo wako lini nasa roho Wote wana kuiga wendo mama yao Ni wewe na chakua sisemi oh, sisemi oh, sisemi ni kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumapili ya leo usikosi kuungana nami tena jumapili ijayo tukijaliwa katika makala mengine kama haya mimi ni ali bilali mtangazaji wako asiyependa makuu nikutakie bon dimanche et bon reveil matinal Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI sw. na msikilizaji, baada ya Hali Bilali kuondoka, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi hii. Serikali ya DRC inasema inasubiri tamko rais mstaafu Joseph Kabila akiwa katika mji wa Goma. Idadi ya watu waliofariki nchini Nigeria baada ya kushambuliwa wafikia 56. Wakati Papa Francis akitarajiwa kuongoza misa ya Ista baadaye leo, tovuti yetu imechapisha taarifa hizi. Tembelea tovuti ya taarifa ya Kiswahili kuzisoma na kuzielewa. nyola chake msanii oga at dtop akimshirikisha Steven K. Na msikilizaji, kibao ni top ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. af hey, hey, hey, mwasulile kamalwa kamakhalange balosi bano mwabasulile kamaleso chimbusi kyabaseenge na bilimo byakhulya byeefwe bibukusu ibyeene bimukhebelelanga taawe alala nende likabuti ly'omusakhulu nende simbo ya luka khwabawelesye umukhana we shima umukhana we ndumbu omela wayisisa uty Let us have this meeting in order. Let us have decorum. Hey, nani anakimbisha kuku, yawa, Uchi Murunare. Tafadhali, tafadhali. We have a lot of international people in the house. Professors, engineers, doctors, and above. But excuse me, don't park that Probox next to that Range Rover. yawa. Leo ni siku ya furaha wanyola kibao chake oga obina kimshirikisha stehen k kutoka magharibi mwa Kenya ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukran za dhati msikilizaji kwako uliyetegea matangazo yetu. Jina langu ni bwana Benson Wakoli. Ukijaliwa nami pia nijaliwe, tutaonana tena kwenye matangazo mengine ya RFI Kiswahili. Hadi wakati huwa, msikilizaji ni kutakie Jumapili njema.