Dakika 36 baada ya saa mbili ya asubuhi ya Afrika Mashariki, tupate makala yaliyojiri wiki hii. Hujambo, karibu msikilizaji kuungana nami Ruben Lukumbuka katika ya makala ya yaliyojiri wiki hii, na miongoni ni pamoja na vita vya Sudan Khartoum huko kuingia katika mwaka wa tatu. Kenya yatangaza marufuku ya biashara ya figo ya binadamu baada ya ufichuzi. Na kule DRC, rais wa zamani Joseph Kabila arejea nchini na aliwasili mjini Goma siku ya Ijumaa, huku Marekani ikiitaka nchi ya Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake mashariki mwa DRC. Tutaangazia pia siasa za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba na maeneo ya Sahel pamoja na wito wa rais wa Ghana akiwataka viongozi wa nchi za Jumuiya ya ECOWAS kuungana pamoja pia mkutano wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani kuhusu hatima ya vita ya Ukraine ni miongoni mwa habari kuu za dunia zilizojiri kwa jumaa hili. Kwa hayo na mengine mengi zaidi, na kusihi msikilizaji, kwa moyo mkunjufu, andamana nami hadi tamati ya makala hii. Makala ya yaliyojiri wiki hii inaanzia nchini Sudan ambako tarehe 15 Aprili mwaka huu ilitimia miaka miwili tangu vita kuanza nchini humo, ambapo maelfu ya watu wameuawa, huku mamilioni wakikimbia wa makazi yao, na hali nchini humo imesababisha janga kubwa la kibinadamu. Minzlet Ijai na taarifa zaidi. Mapigano yalizuka Aprili 15 kati ya jeshi la serikali linaloongozwa na jenerali Abdel Fatah al Burhan na kundi la wapiganaji wa RSF chini ya uongozi wa Mohamed Hamdan Daglo. Kwa miaka miwili ya vita hivyo, jiji la Khartum lilikuwa uwanja wa mapambano kati ya pande hasimu. Jeshi lilipoteka tena mji huo mwezi uliopita kutoka mikononi mwa kundi la RSF. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, takriban watoto 2776 waliuawa kati ya mwaka elfu mbili na huku, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia watoto UNICEF, Catherine Russell akisema vita hivyo vimesambaratisha maisha ya mamilioni ya watoto nchini humo. Kwa sasa, inadaiwa kuwa kundi la RSF linapambana kuingia hata zaidi jimboni Dafo kwa lengo la kuteka mji wa Elfasha ambalo bado liko chini ya udhibiti wa jeshi. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa umesema kuwa unatarajia zaidi ya watu milioni mbili waliokimbia vita kurejea jijini Khartum ndani ya miezi sita ijayo iwapo hali ya usalama itaruhusu katika hatua nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya kuhusu wimbi kubwa la kuingizwa kwa silaha na mashambulio ya kiholela dhidi ya raia nchini Sudan, wakati huu vita nchini humo ikiingia mwaka wa tatu. Stefan Dijarich ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Ukosefu wa usalama unaoendelea kushuhudiwa unazuia utoaji wa misaada na kuhatarisha maisha ya wafanyakazi wa kutoa misaada eneo la kuhatarishamaishaafanyakaziwakutoamsad Mfumo wa afya wa Sudani pia unazidi kushuhudia changamoto. Shirika la afya WHO limethibitisha mashambulio zaidi ya 160 kwa vituo vya afya tangu kuanza kwa vita 31 ya hospitali kwa majimbo saba hazifanyi kazi, na kusitishwa kwa misaada hivi karibuni kumelazimu wafanyakazi wa afya kusitisha huduma zao kwa zaidi ya vituo mia tatu vya afya kote nchini Sudani. Vita kati ya serikali inayoongozwa naye jenerali Abdel Fatah Al Burhan na wapiganaji wa RSF walio chini ya uongozi wake Hamdan Dagalo ilizuka nchini Sudan Aprili 15 mwaka 2023, ambapo imesababisha vifo vya maelfu ya raia na mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi na sasa tuelekee Sudani Kusini ambako Aprili 17, msikilizaji, Umoja wa Mataifa ulitoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua ya kuzuia janga la kibinadamu nchini Sudani Kusini ambako machafuko yamesababisha vifo vya watu wasiopungua 200 tangu mwezi Machi. RFI Nairobi 89.9 FM. Tuangazie yaliyojiri nchini Kenya. Msikilizaji, siku ya Alhamis Rais wa Kenya William Ruto Alikataa kutia saini mswada kuhusu mgongano wa maslahi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwa kile alisema haujakidhi vigezo muhimu kuhusu uwajibikaji na vita dhidi ya ufisadi. William Ruto, nimetoka kuurudisha bungeni mswada wa sheria kuhusu mgongano wa maslahi kwa sababu kwa mtazamo wangu haujakidhi vigezo vya matarajio ya watu wa Kenya Natarajia mabunge yote mawili kuonyesha uongozi katika kuhakikisha tunapata sheria ambayo itatusaidia kudhibiti na kuondoa maswala ya rushwa ambayo aghalabu kutokana na, na mgongano wa maslahi. Hatuwezi kubeba msalaba wa maslahi binafsi katika ofisi of za umma. Muswada huu unakataza maofisa wa umma kujihusisha na shughuli zenye mgongano wa masilahi kati ya sekta binafsi na umma. Aidha, unazuia wafanyakazi wa zamani kujihusisha na shughuli za mgongano wa masilahi hata baada ya kustaafu. Tusalie nchini Kenya kupitia wizara ya afya chini ya waziri wake Aden Ndwale, ambapo wizara hiyo ya afya ilitangaza kusitisha huduma zote za kupandikiza figo katika hospitali ya Medzal ambayo hivi karibuni imejikuta katika kashfa kubwa ya biashara haramu ya figo. Aden Duale, waziri wa afya wa Kenya, aliweka neno na kusema kwa haraka sana anatangaza kusitishwa kwa huduma zote kini, za upandikizi na hasa figo katika hospitali ya Mediheal hadi pale itakapoelekezwa vinginevyo. Aidha, nitaunda tume huru ya wataalamu wa maswala ya upandikizi kutoka sekta binafsi na ile ya umma, wanawake na wanaume wenye maadili, kufanya uchunguzi wa kina kuhusu matukio yote ya upandikizi figo yaliyofanywa katika hospitali ya Mediheal katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Uamuzi huu wa serikali umekuja siku chache kupita tangu kituo cha habari cha Ujerumani DW kichapishe makala kuhusu biashara iliyokuwa inaendelea katika kituo hicho cha afya, ambapo raia kadhaa wamejitokeza kudhulumiwa fedha baada ya kutoa figo zao. Tuelekee kule DRC msikilizaji, ambako wiki hii rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila Kabange siku ya Ijumaa aliwasili mjini Goma ambapo vyanzo mbalimbali viliripoti kwamba ujio wa kiongozi huyo katika eneo hilo unaashiria uungwaji mkono wa jitihada zinazosaka suluhu ya upatikanaji wa amani kuhusu mzozo unaokumba eneo hilo la mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu pale waasi wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walipoingia katika maeneo hayo ya Goma na Bukavu, wakati huu visa vya mauaji na mateso kwa raia vikiendelea kuripotiwa. Katika hatua nyingine, mjumbe maalum wa Marekani katika nchi za Afrika Masad Bulos ameitaka nchi ya Rwanda kuondoa wanajeshi wake mashariki mwa nchi hiyo ya DRC pamoja na kuacha kuwasaidia waasi wa M23 ambao wanashikilia miji hiyo mikubwa ya Goma na Bukavu. Masad Bulos: We have an opportunity for peace. Tunayo fursa ya kupata amani ambayo hatujawahi kuipata kwa miongo kadhaa. Natumai kuziona pande husika zikichukua hatua stahiki kufanya hili kuwa la kweli. Aidha, nasisitiza msimamo wetu kwamba Rwanda isitishe msaada wowote wa, wa kijeshi kwa waasi wa M23 na kuondoa wanajeshi wake katika ardhi ya DRC. Nina uhakika pande husika zitafanikisha haya yote bila masharti. Kwa upande wake nchi ya Rwanda kupitia kwa naibu balozi wake kwenye Umoja wa Mataifa Robert Kayinamura amesema licha ya kuwa wanaunga mkono juhudi za kikanda kuhusu kupata suluhu ya mzozo unaoendelea. Ameulaumu Umoja wa Mataifa kwa kuinyamazia Kinshasa anayodai inashirikiana na waasi wa FDLR. Ni uwito ambao ulitolewa siku ya Alhamisi ya Aprili 17, baada ya mwanzoni mwa juma hili mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa maziwa makuu Huang Shia kusema waasi wa M23 wanaendelea kuchukua maeneo zaidi wakiziba masikio kuhusu wito wa kuwataka kuacha vita. Huang Shia alisema, Machi tarehe ishirini na saba mwenzangu Bintu Keita, mkuu wa MONUSCO, anawasilisha hapa ratiba ya hali ya usalama ya kibinadamu ku mashariki ya DRC. Sitarudia yale ambayo aliyasema, bali ni kuwakumbusha tu kwamba matukio hayo bado yanaendelea licha ya amri ya baraza la usalama na mashirika kikanda Afrika na Umoja wa Ulaya, lakini pia licha le ya vikwazo, mapigano so bado yanaendelea mashariki mwa DRC, na muungano wa AFC/M23 kuendelea kuteka miji so zaidi kupata msaada wa nje. Ni sauti yake, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa maziwa makuu Huang Xia, RFI. Wakati huo huo duru za kidiplomasia zimeeleza kuwa Rwanda imekubali kuruhusu wanajeshi waliotumwa na jumuiya ya SADC kuondoka katika mji wa Goma unaodhibitiwa na waasi kupitia ardhi yake hadi nchini Tanzania. Na, na kule Uganda, kiongozi wa upinzani Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine alikashifu Rais Yoweri Museveni na wabunge wa chama tawala cha NRM kwa kutumia vibaya pesa za walipa kodi wakati nchi hiyo inakabiliwa na changamoto nyingi. Kauli yake inakuja siku chache kupita tangu Rais Museveni athibitishe kutoa kiasi cha shilingi milioni mia moja kwa wabunge kutoka Kampala. Mwandishi wetu Kenneth Lukwago alitutumia ripoti ifuatayo. Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine anasema uamuzi huo anaoutaja kama ufisadi mkubwa unapaswa kuwaletea hasira wananchi kumwondoa madarakani Rais Museveni na wabunge akisitiza kuwa pesa hizo zingetumika kwa masuala mengine muhimu. Rais Mseveni alipatia pesa za ulipa kodi kwa wabunge mafisadi. Hiyo imekuwa njia ya pekee ya Mseveni kufanya kazi. Hayo siyo maneno tu, ambatanisha hisia na maana kwa maneno haya: milioni mia moja kwa kila mbunge na wabunge mia tano ishirini na tisa ambayo ni karibu shilingi bilioni hamsini na tatu Je, yeah, fedha hizo zinaweza kuleta mabadiliko kiasi gani katika sekta ya afya, elimu, miundo mbinu na nyinginezo? Timothy Chimonges ni mkurugenzi mtendaji katika shirika linalofuatilia matokeo bungeni Parliamentary Watch. Ni jambo ambalo tumeliona hata ile wakati ambapo wabunge walipata pesa kubadilisha katiba. Ni jambo ambalo si nzuri, linaenda kinyume na sheria na matarajio ya wananchi. Emmanuel Lumaladombo ni msemaji wa chama tawala cha NRM. Museveni alisaidia wabunge kama hawa iko na shida. Mungu ameleta hela kweli unataka wabunge wafanye nini? Ripoti zinaonyesha kuwa pesa hizo zilitolewa kwa wabunge ili kuwahimiza kuunga mkono mswada unaotaka kurudishia mahakama za kijeshi mamlaka ya kuwahukumu raia. Mswada huo uliidhinishwa hivi majuzi na baraza la mawaziri na unatarajiwa kuwasilishwa bungeni Kenneth, chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha Chadema kimewataka wafuasi wake wiki ijayo kujitokeza kwa idadi kubwa katika mahakama ambayo mwenyekiti wa chama hicho Tundu Lisu atafikishwa akikabiliwa na mashtaka ya uhaini, licha ya onyo la polisi dhidi ya mkusanyiko wao. John Heche ni makamu mwenyekiti wa chama hicho. Hatutaondoka Dar es Salaam hii mpaka baada ya kesi. Tunahitaji wote tarehe ishirini na nne tukutane pale Kisutu kumuunga mkono, na waone Watanzania wanamuunga mkono, na tutawaalika mabalozi wa nchi zote, tutaalika nchi zote za nje. Wakituletea fujo, dunia ione kwamba serikali hii ni ya kidikteta, inataka kuumiza watu wanaokwenda kumwona kiongozi wao. Hatutafanya fujo, na ninawasihi usibebe hata jiwe, beba kopo lako la maji Funga kitambaa cheupe hapa kuonesha tunataka amani, lakini tunamuunga mkono kiongozi wetu ambaye amepewa kesi ya uongo. Kauli ya Heche ilikuja siku chache baada ya mwanasheria mkuu wa chama hicho cha Chadema Rugemeleza Nshala kuwaambia waandishi wa habari kuwa tume ya uchaguzi haina mamlaka kikatiba kukizuia chama cha Chadema kushiriki uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu. Msimamo wa chama cha Chadema umetolewa juma moja kupita tangu mamlaka nchini humo zimkamate mwenyekiti Tundu Lissu na kumfungulia mashtaka ya uhaini, kesi ambayo imekashifiwa na mashirika ya ndani na yale ya kimataifa. Msikilizaji, nchi ya Somalia wiki hii ilizindua rasmi uandikishaji wa wapiga kura, ikiwa ni mara ya kwanza kufanya hivyo katika kipindi cha miaka 50 hatua inayoashiria mwanzo mzuri kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwakani. <tune> Na, na sasa tuangazie aliyojiri katika mataifa ya Afrika Magharibi na Kaskazini tukianzia eneo la Sahel ambako Rais wa Ghana John Dramani Mahama wiki hii aliwaalika viongozi wa nchi zinazoongozwa na jeshi za Niger, Burkina Faso na Mali kwenye kikao cha wakuu wa nchi za jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, licha ya kuwa nchi hizo tatu zimejitoa kwenye jumuiya hiyo. Samuel Okudzeto Ablakwa ni waziri wa mambo ya nje wa Ghana. You can see a flurry of effort. Naweza kuona kwamba kuna juhudi kubwa za kujaribu kuwashawishi majirani zetu kurejea, hata kama watarudi chini ya mwavuli mwingine, kila cha muhimu ni kwamba tunaunganishwa kwa vitu vingi. Sisi ni watu wa moja, tuna tamaduni za kufanana, kwa hivyo kuna mengi ya kutuunganisha kuliko mipaka bandia ambayo haikuwekwa na sisi. Kwa hivyo tunayo imani kubwa kwamba tutaona ECOWAS yenye umoja. Mataifa hayo matatu, Burkina Faso, Niger na Mali yalitangaza kuunda muungano wao unaofahamika kama is kufuatia kile wamesema jumuiya ya ECOWAS kuingilia masuala yao ya ndani. Ni juma ambalo lilishuhudia mgongano, mvutano wa kidiplomasia kati ya Ufaransa na Algeria baada ya Ufaransa kutangaza kuwafukuza wanadiplomasia 12 wa Algeria pamoja na kumuita nyumbani balozi wake wa Algiers katika kile kinachoonekana ni kujibu hatua ya Algeria kuwafukuza wanadiplomasia wake. Hatua hiyo ilikuja baada ya koloni hilo la zamani la Ufaransa siku ya Jumapili kuamuru maafisa 12 wa Ufaransa kutoka wizara ya mambo ya ndani kuondoka ndani ya saa 48 kufuatia kukamatwa kwa afisa wake jijini Paris kutokana na kuhusika na kukamatwa kwa mhamasishaji maarufu kwenye mtandao wa TikTok nchini Cote d'Ivoire. Tidjane Thiam aliyekuwa mtaalamu wa kimataifa wa maswala ya benki ndiye atakayekuwa mgombea wa chama kikuu cha upinzani cha PDCI wakati wa uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika mwezi Oktoba. Kwengineko duniani, wawakilishi kutoka mataifa ambayo yanashirikiana kwa karibu na Ukraine walikutana jijini Paris nchini Ufaransa kujadiliana namna ya kuisaidia nchi hiyo kupata amani. Victor Abuso na maelezo zaidi. Mkutano huu ambao mwenyeji wake ni Rais Emmanuel Macron unahudhuriwa pia na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio, uh, Steve Witkoff mjumbe maalum wa Rais Donald Trump, na unakuja wakati huu shinikizo za Washington za kusitisha vita kati ya Urusi na Ukraine zikiendelea kugonga mwamba. Rais Trump tayari ameonyesha masikitiko yake baada ya msimamo mgumu wa Rais Vladimir Putin ambaye amekataa kuunga mkono a upendekezo lililokubaliwa na Ukraine la kusitisha vita kwa siku 30 bila masharti yaliyotoa fursa kwa majadiliano. Rais wa Ukraine Vladimir Zelenski amewaambia washirika wa nchi yake ya wanaokutana kwenye kikao hicho jijini Paris kwamba waangalie namna ya kuendelea kushinikiza Urusi kukubali mkataba wa kusitisha vita. Urusi kwa upande wake, kupitia Dmitri Peskov, msemaji wa rais Putin, amepuzilia mbali mkutano huu wa Paris na kusema hautakuja na suluhu yoyote na badala yake utachochea vita kuendelea zaidi. Ufaransa inasema lengo la mazungumzo hayo ni kutathmini jitihada zinazofanyika kusitisha vita vinavyoendelea kwa mwaka wa tatu sasa. Tumalizia na kilichojiri huko Israeli, msikilizaji. Kundi la Hamas sasa linataka kuwepo kwa makubaliano ya kina ya kumaliza vita huko Gaza na kubadilishana mateka wote kwa wapalestina waliofungwa nchini Israeli. Afisa mkuu wa kundi hilo alithibitisha huku akikataa pendekezo la Israeli kusitisha mapigano kwa muda. Naam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nashusha nanga katika makala yaliyojiri ya wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, kwa heri. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho. Jumamosi mosi saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza. Niko base hapa ndo bali pekee utasikiliza ngoma unaoipenda kuichangamsha wikend yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707888555. RFI na msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya pili. Chama cha kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema chaazua maswali kuhusu aliko kiongozi wake Tundu Lisu, na upinzani nchini Nigeria yakosoa ziara za mara kwa mara za Rais Bola Tinubu nchini Ufaransa. Anatamatisha matangazo na kibao chake Michael Jackson. na msikilizaji, ndivyo tunakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Fundi wangu wa mitambo amekuwa vital Mugisho. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni majira ya Afrika Mashariki. Wikendi njema.