Ni saa 2 na dakika 36, tupate makala Changu Chako Chako Changu, naye Ali Bilali. Karibu Jumapili hii kuwa nami katika makala haya Changu Chako Chako Changu, ambapo leo nakuletea historia ya watu wa kabila la Waturukana, na kwenye kipengele cha Le Parler Francophone tutakuletea ratiba kwenye Institut Français ya huko Lubumbashi na Alliance Française ya Dar es Salaam nchini Tanzania, na kwenye muziki na kuletea kumbukumbu kumbu ya miaka 33 tangu kutokea kifo cha hayati Franco Luambo Lwanzo Makiadi. Mimi naitwa Ali Bilali, bienvenue et bon réveil matinal. Msikilizaji watu wa jamii ya Waniloti wa Kenya idadi yao ikiwa karibu laki tatu na elfu 40 ni wakazi wa kaunti ya Turukana kaskazini magharibi mwa Kenya eneo kame na kavu linalopatikana na ziwa Turukana upande wa mashariki Waturukana wanaishi Wapokot Warandile na Wasambura lugha ya Waturukana ni lugha yenye asili ya Kiniloti cha mashariki, hujulikana kama Kiturukana. Jina lao kwa lugha hii ni Ngaturukwana. Waturukana wanajulikana kwa kufuga ngamia na kushona vikapu. Katika fasihi simulizi zao hujiita watu wa fahali ya kijivu, kutokana na zebu ambayo ukuzaji wake una nafasi muhimu katika historia yao. Miaka ya karibuni mipango ya misaada ya maendeleo imelenga kuanzisha uvuvi miongoni mwa jamii ya Waturukana, ambao ni mwiko kwao, na imepata mafanikio mbalimbali. Waturukana hutegemea mito kadhaa kama vile mto Turkwel na mto Kerio. Mito hiyo inapofurika, mchanga uliobebwa na maji ya mto pamoja na maji hujaza maeneo wazi ya mto na maeneo hayo hulimwa baada ya mvua nzito ambayo hutokea kwa nadra. Wakati mito inapokauka, visima wazi huchimbwa katika maeneo ya mito na maji yake hutumiwa kwa matumizi ya binadamu na kunywesha mifugo. Kuna visima vizuri vichache, iwapo vipo, kwa ajili ya maji ya matumizi ya jamii ya mifugo, na mara nyingi familia hulazimika kusafiri saa kadhaa Kutafuta maji kwa ajili yao na ya mifugo. Mifugo ni kipengele muhimu kwa utamaduni wa Waturukana. Mbuzi, ngamia, punda na ng'ombe wa zebu ndio kundi la msingi la mifugo wanaotumiwa na Waturukana. Katika jamii hii, mifugo si tu kuwapa maziwa na nyama bali pia kama aina ya sarafu inayotumika kwa ajili ya ulipaji wa mahari. Mara nyingi kijana atapewa mbuzi mmoja wa kuanzia na atalimbikiza zaidi kwa ufugaji. Kwa upande mwingine, baada ya kulimbikiza mifugo wa kutosha, mifugo hao watatumika kulipia mahari kwa wake zao. Ni kawaida kwa wanaume wa Kiturukana kuwa na maisha ya ndoa ya bibi wengi, kwani idadi ya mifugo itaashiria idadi ya wake kila mmoja anaweza kulipia na kukimu. Tuangalie hapa kuhusu chakula. Waturkana hutegemea mifugo wao kwa maziwa, nyama na damu. Zebu huliwa tu wakati wa sikukuu, lakini mbuzi huliwa mara kwa mara. Nyama ya ngamia na samaki ni mwiko. <coughs> Waturkana mara kwa mara hufanya biashara na wamasai kwa mahindi na mboga. Waturukana hununua chai kutoka mijini na kutengeneza chai ya maziwa asubuhi. Watu hunywa uji wa mahindi na maziwa, na wakati wa chakula cha mchana na chakula cha jioni hula ugali wa mahindi kwa kitoweo. Wanaume mara nyingi huenda kuwinda kushika swala, Nguruwe mwitu, kulungu, sungura na wengine zaidi. Baada ya uwindaji wanaume huenda tena kukusanya asali ambayo ndio kitu kitamu zaidi ambacho Waturukana wanacho. Na kuhusu nyumba, nyumba hujengwa kwa kutumia miti na kisha kuvimbwa na nyasi na kisha kufungwa. Nyumba ni kubwa kutosha kwa familia watu sita kawaida. Wakati wa msimu wa mvua, nyumba hufanywa kuwa ndefu na hufunikwa kwa samadi. Mifugo huwekwa kwenye zizi la miti. Aidha, kuhusu suala la mavazi ya Waturukana kijadi, wanaume na wanawake wote huvaa mikanda iliyotengenezwa kwa ngozi ya mraba lakini kila jinsia ya watu hujipamba kwa vitu mbalimbali. Mara nyingi wanaume huvalia mikanda zao sawa na shuka, mara nyingi upande mmoja ukishikana na upande mwingine kwenye bega lao la kulia na kubeba visu vya mkononi vilivyotengenezwa kwa chuma na mpini wa ngozi ya mbuzi. Pia ni kawaida kwa wanaume kubeba marungu kadhaa, mmoja hutumiwa kwa kutembea na kusawazisha wakati wa kubeba mizigo na lingine kwa kawaida jembamba na refu hutumika kuwachapia mifugo wakati wa shughuli ya ulindaji. Wanaume pia hubeba viti vidogo vinavyojulikana kama Ekicholong na huvitumia kama viti kuliko kuketi chini kwenye mchanga ulio wa moto wakati wa mchana. Viti hivyo pia hufanya kichwa cha mkaliaji kubaki kama kimeinuka kutoka mchangani na hivyo basi kuzuia mapambo yoyote ya kichwa yasiharibike. Wanawake kiutamaduni huvaa shanga na kunyoa nywele zao kabisa, ambazo mara nyingi zina shanga zilizofungiwa mwishoni mwa nywele. Wanaume pia hunyoa nywele zao. Wanawake huvalia vipande viwili vya nguo, kimoja kikiwa kimefungwa kiunoni, huku kingine kikisitiri upande wa juu wa mwili. Mwisho wa kipengele hiki. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza makala changu chako chako, changu nami Ali Bilali, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, msikilizaji, ambapo wiki hii kutakuwa na maonyesho yaliyoandaliwa na Alise Gomez, ni mfaransa huyu, mwanzilishi na mkuu wa maudhui pamoja na Rehema Remi Bush kutoka nchini Tanzania, watakuletea toleo la Oftumag kwa niaba ya wapenzi wabunifu, wanamuziki na wapenzi wa Bongo Fleva. Na huko Lubumbashi hapo kesho kutakuwa na uzinduzi Makwacha na akinamama wa kijiji cha Makwacha, Nila Banguna na Tadichi Kaya, kijiji cha Makwacha barabara kuelekea Kasumbalesa kwenye umbali wa kilomita 41 kutoka Lubumbashi. Lubumbashi Bienal inaendelea hadi Novemba 6 kwa mikutano ya hadhara, ziara za kuongozwa na majadiliano, maonyesho ya jamii na sinema klabu na warsha, pamoja na mambo mbalimbali. Kwa maelezo zaidi, unaweza ukatembelea mtandao wao wa Bienal de lubumbashi com. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza changu chako chako changu. Makala yanayohusu utamaduni. Tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Nimemwalika mwenzangu Benson Wakoli ambaye ni shabiki mpenzi wa muziki wa rumba na mwanamuziki Franco Lwambo Lwanzo Makiadi ama Maitre Franco. Naam, Bwana Benson Wakoli, karibu. Naam, shukrani sana Ali Bilali, fari yangu, siku zote kwa ndani ya makala changu chako. Karibu sana. Nashukuru mkuu. Naam, tunamzungumzia Maitre Franco ama Franco Lwambo Lwanzo Makiadi. Naam, eh, tu wape wasikilizaji wetu kwa ufupi kuhusiana na usia wa mwanamuziki huyu Franco Luambo Makiadi. <tikin> uh, ndio Ali Bilali, huyu ni jamaa ambaye historia yake bila shaka ndani ya makala changu chako tutahitaji mwaka mzima kumaliza, lakini kwa kifupi tu ni kwamba alizaliwa mwaka 1938 na ni mwanamuziki ambaye aliongoza bendi moja, bendi ambayo ilitia fora sana ya TP OK Jazz, yani Tupwisa Orchestra Kinshasa. Ni bendi ambayo ya imekuwa yani imekuwa tangu miaka ile ya zamani, imekuwa inakuwa kutoka kwa mmoja kwenda kwa nyingine, natoka kwa mmoja kwenda kwa nyingine. Na kumbuka kwamba jamaa huyu alianza kucheza gitaa akiwa Anaishi na mamake. Mamake alikuwa anamuuza vitu sokoni pale Kinshasa, eh, wateja. Wateja. Kwa sababu e alikuwa anavutia sana wateja wa mamake kabisa. Kutoka hapo basi, huyu jamaa aliunda bendi, aliunda bendi kadhaa tu mwaka 1949 49 okotinda nga na ngana mboka malili oyebi pena za kana rumatisme laila seina kende kuna kende kokufa oyo tika na bisenge te laila sasa taaluma vizuri ya huyu jamaa kwanza kimuziki ilianza mwaka elfu moja mia tisa na hamsini akiwa na umri aki wa na miaka kumi na mbili Hapa alitengeneza bendi ya Watamu, bendi yao akianza sasa muziki ilikuwa inaitwa Watamu Amba... Wale vijana, pamoja kwa kipindi cha miaka mitatu ali bilali. Mwaka 1953 jamuchar alikuwa ameanza kuwa maarufu, vibao vyake vilikuwa vinachezwa katika maeneo mbalimbali. Kibao kimoja ambacho kilikuwa na umaarufu sana kilikuwa kinafahamika kama bolingo na nangai na Beatrice. Hii ni kama anamwongelea mambo ya mapenzimapenzi mapenzi, mm -hmm, na Beatrice, baadhi ya vibao ambavyo vilimpa umaarufu pia huyu frango miaka ya mapema ali bilali ni bowen uh, Boane Boane ni jamaa ambaye alikuwa amemshika mkono akimsaidia kurekodi ngoma kwa hivyo wakatengeneza kibao cha kumsifia huyu jamaa. Mwaka 1959 ndipo yeye na wenzake wachache walianza kucheza katika baa moja maarufu sana kipindi kile pale Kinshasa ilikuwa inafahamika kama baa ya Oscar Kashama, Oscar Kashama ndiye alikuwa mwenye hii baa na hapo basi bendi ya OK Jazz ikaanza. Kwa hivyo bendi ya OK Jazz ilianza na kwa jina la Oscar Kashama. Kwa kifupi tu OK Jazz. bendi hii ilitoka katika mataifa mengi tu. Inafahamika kwamba taifa la Kenya lilikuwa makao makuu ya kufanya ziara za kimuziki kwa bendi ya OK Jazz. Baada ya kuondoka kwa vikii nam sasa, uh, Luambo, mm -hmm. Akachukua usukani kabisa na kuongeza jina TP OK Jazz. Kabisa hapo sasa, Ali Bilali ni kuachia sababu, uh, nikisoma ni, ni, ni naona kama ni jina la like Kifaransa mm -hmm. uh, TP OK Jazz pengine inamaanisha nini? Naam, TP OK Jazz manake tu puissant mm -hmm. OK Jazz manake very power, OK manake orchestra Kinshasa, aha, jazz. Aha. Unajua watu wengi wafahamu hilo mm -hmm. Hata mimi ukiniuliza na kuambia tu TP OK Jazz, lakini hii maanake ndio siku nafahamu. OK, ilikuwa orkestra Kinshasa Jazz, naam, mwona nimeolewa sasa mm -hmm. na Lwambo alipochukua usukani, akaongeza ile Orkestra Kinshasa Jazz. Ni kama alikuwa na ndoto sana ya hii bendi ya Ali Bilali. ah, kabisa naam. mm -hmm. Sasa Ali Bilali, mwaka 1978 Frango alifungwa jela na rais wa taifa la wakati huu ulikuwa nafahamika kama Zaire. Eh, hey, Joseph Desire Mobutu Sese Seko huku Ngwendo wa Zabanga mm -hmm. jina hili refu sana na, na, nikuwa naambiwa na Vitali Mokisha Kulemba kwamba haya majina yote yalikuwa kwa kitambulisho, lakini baadaye alikuja akatoa majina ya Kiingereza, kwa hivyo wakabaki na Mobutu Sese Seko Kuku Ngwendo wa Zabanga baada mm -hmm. ya Franco kuachilia kibao kama Helena na Jackie ambavyo vinadaiwa kwamba vilikuwa vinakiuka maadili, vilikuwa vibao vinaongelea mambo ya chumbani chumbani na kwamba havikupendeza. Vingine pia vinadaiwa kwamba vilikuwa vinakosoa utawala wa rais huyo wa kimla wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na akawekwa ndani lakini hakukaa ndani sana; alitolewa baadaye kutokana na mchango wake katika sanaa ya muziki. Inafahamika kwamba alipowekwa la ali bilali, uh, kidogo sana ilianza kufifia. Kwa hivyo akatolewa, lakini masharti ilikuwa kwamba anafadhiliwa na serikali. Kwa hivyo serikali ya Mobutu ilikuwa inafadhili bendi kadhaa, ikiwemo ile ya Pascal Rochereau Tabley. Kwa hivyo bendi ya Mobutu, bendi ya Franco TPOK Jazz na ile ya Pascal Rochereau Tabley zilikuwa zinafadhiliwa na serikali. Hii ilikuwa ni lengo moja la serikali ya Mobutu Sese Seko kuzidhibiti hizi bendi zije zikawa zikakosoa zika ushi... serikali yake yeah. Na unajua wakati huo mziki ulikuwa na nguvu sana, kwa hivyo alikuwa anaogopa, akiachilia hawa majamaa huenda wakatumia mziki wao kuhamasisha umma, umma ukachukia serikali. Tuelekee kwenye, kwenye tamati lakini mm. Uh, unafikiri ni wimbo gani wa Franco Luambo Luanzo Makiadi ambayo ulitamba sana? Uh, Ali Bilali, nyimbo nyingi tu zake zilitamba, lakini mimi ukiniuliza wimbo ambao siku zote nikisikiza huwa unaniguza sana, ningetamani sana ningelimuona akiwa hai, na nilikwambia nitafanya juhudi nifike Kinshasa nitoe heshima zangu kwa kaburi lake. Sasa kibao ambacho mimi unipendeza sana Ali Bilali ni kibao Le Rimer, kibao ambacho nikisikiza anatuhumu sana marafiki ambao walikuwa wanaenda kumtembelea kujua hali yake, lakini baadaye wanakuja kutangazia umma kwamba huyu jamaa hapo kitandani alipolala eyamae rumr manaki ovumi aya basi tusikilize kibao hicho le rumer chake mwanamuziki franco lwambo lonzo makiadi swelobona ngai ngai makila mabe mama ebele ya bato oyo balingi ngai te lelo namoni na miso mama nasala nini Tutamatishie hapa makala yetu ya leo, changu chako chako changu, changu mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa na mwenzangu Benson Wakoli kwa pamoja tunakutakia bon Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Tupate taarifa zetu kimuktasari. Waumini wa Kiislamu washeherekea siku kuu ya Ed. Mfumuko wa bei ya vyakula ukikidhiri. Watu zaidi ya mia tatu wapoteza maisha nchini Angola, kufuatia mlipuko wa kipindupindu. Na idadi ya vifo kufuatia tetemeko la ardhi nchini Myanmar yavuka watu elfu moja mia sita Shukrani kwa kuwa pamoja nasi msikilizaji wetu. Yani, yani tunatamatisha na kiboko remix, Masauti akishirikiana na Calligraph Jones kutoka nchini Kenya kiboko nitadunga suti na tai nimfuate nimnongoneze mwambie pole, pole. Yendo nadai, ananipa mima wenge yendo shule toto, laki, nai, nai, robali, uswazi kote yendo ametawala. kiboko remix cha masauti na Gallicraft jones akitamatisha matangazo ya asubuhi kutoka RFI Kiswahili shukrani msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi mimi ni Carol Korir kwenye mitambo kwa mikoa wa Boldrina mbali na kutakia siku njema na Eid Mubarak kwa wasikilizaji wetu wa Uislamu yeah, yeah. yani