Barabara kabisa Khartoum Sudan. Msikilizaji, sasa ni saa moja na dakika 36, wakati mwafaka kabisa wa kumpisha pande la raia Ali Bilali ndani ya changu chako chako changu. Karibu msikilizaji, katika makala changu chako chako changu, makala ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki, na ambapo leo nipo kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, katika mkoa wa Kivu Kusini. Tunazungumzia hapa kuhusiana na historia ya watu wa kabila la Warega na kwenye uh, le parle francophone, nitakuletea ratiba ya shughuli za kitamaduni kupitia Alliance Francaise za ukanda, lakini pia kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki fina kutoka kule nchini Tanzania. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue. Msikilizaji, kama lilivyokujuza tunazungumzia kuhusu historia na tamaduni za watu wa kabila la Warega, na kwenye laini ya simu hapa nazungumza na hapa. Uh, nimeitwa jina la Sura Kyalumba Masudi Kinyengele, nimeishi huku katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. sehemu gani hasa? Uh, kwa sasa nimeishi katika mji mkuu wa Lubumbashi, lakini mimi ni mzaliwa wa Kivu ya Kusini huko eh, Shabunda na mtuzungumzia hapa kuhusiana na historia kwa ufupi ya watu wa kabila la Warega, hawa walitokea wapi hasa? Kwa hiyo Warega ni kabila ni moja katika kabila ya ingereshi hapa Kongo. E, imekaa huko mashariki Eh, eh, imekaa inapatikana katika Kivu, ama wanaita katika lugha la Kifaransa, ancien Kivu. Wamepatikana Nord Kivu, katika mkoa ya Walikale. Kuna wengine wanapatikana huko Kivu ya Kusini, katika mkoa wa Chabunda, Mwenga na kuko wengine wanapatikana huko Manyema katika mkoa wa Pangi. Sasa kwa historia, Walega walitoka ngambo ya huko, e, unaelekea huko Uganda, huko ndio walitoka katika huko, wanaita pori kuu huko ya Uganda na walikuja, wanashuka kama vile wengine Wabantu wa walikuwa na kawaida ya kukia washuka, wanatafuta nafasi ya kulima, nafasi ya kulishia manyama zao, na Wakongomani wengine kama vile Wakongomani awa Walega walijikutana wanakuwa katika nchi ya, ya nani ya, ya Kongo ama hapa katika mto mkuru wenye tunayua Elila, kati ya Elila na Ulindi. Ni hivyo basi, historia fupi ya watu wa kabila la Warega ama kama ilivyosema Walega ha, kati ya Walega na Warega ipi sahihi? hey, hey, na, uh, wa, watu wengi wamefanya hiyo confusion wameita Warega lakini kabila ya Warega haikuwake katika nchi ya Kongo wanawita Walega, Walega Molega Mulega setadire ni kusema kama huyu ni mtu kweli ni mtu kamilifu ndio maana wamuita Mulega, kabila ya Warega hasa. Unajua ya kama waandishi wengi walikuja situ wa, wa, wa, waandishi wa Wazungu walikuwa na tabia ya kuandika na ku, eh, kutia ma, matamko moja, moja yenye kuwa kubadilika mara mingi. Warega onie waandike Walega, wanaandika Warega, Murega na njoo kamana ikabakia, wengi wanaanza ita kabila ya Warega, kabila ya Warega, ila ni kabila ya Walega. <laughs> mm, Walega kwa Kirega, kwa Kilega, k ukimsabai mtu teme asubuhi, miamka, mnasabahiana vipi? Kwa hiyo ukimsabai mtu kumsalimu katika asubuhi na kumsalimu, samba sambale, wajuka ni kusema kama jambo lako, jambo umehamka. Mm -hmm. Lakini lugha za Kibantu zinafanana na zinaingiliana. Kuna lugha nyingine uh, inataka kufanana na hivyo mwavyuka <laughs> kwa Kivira wanasema mwavyuka na Kifulero pia mwavyuka mm, na sasa ndio, ndio, ehe Bo. Kwa hiyo jambo ya Walega kuna vitu vingi ya Kirega, sa vile mavyungu mwiko wanaita ayo e, katika lugha ya Kirega muzugo muzugo. Unajua kama matamko mingi, kuna nafasi nyingine wanatamka hiyo oh, uh. Kuna nafasi nyingine wanatamka hiyo o uh, uh. Sasa vile nilikwambia mimi nimetwa sura Kialumba Masudi, ile Kialumba umeandika Kialumba kuna u uh lakini wakati unaanza kuitamka katika Kilega nzuri unafaa kialumba, kialumba unaona kama alivyo. Kuna, kuna uingiliano wote baina ya Walega na Wabembe, ndio ndio, kuna uingiliano, kuna, kuna msikiano mzuri sana sio tu Wabembe. Unajua ile wanaita katika lugha ya Kifaransa le peuple lega ama, e, taifa ya Walega Taifa ya Walega inaku iko kuu sana hiyo taifa ya Walega inachanga Wabangubangu inachanga wanani wa, wa Wanyamituku wa inachanga awa watu wenye kuwa huku Katanga katika mkoa wa Kongolo wa, inakuwa inakamata makabila nyingi, lakini Wabembe Wabembe ni wadogo ya Walega. Wakati Mulega anazala watoto wake huyo Mbembe alikuwa ni mdogo wa Mulega, na mpaka kwa sasa Mubembe ni mdogo wa Mulega, hata hivyo Mbembe anajua hivyo. mm -hmm, kama ulivyosema, kuna mwingiliano baina ya Walega na makabila mbalimbali hapo mbali, kama ulivyotaja. Je, kuhusiana na tamaduni, mwingiliano pia upo? kuna vitu vinafanana kama kipi kwa mfano? Hiyo kuna vitu vingine vinafanana fanana, kuna mavitu saa vile maowezi, kuna mavitu vile saa vile mikusanyo mbalimbali kuna vitu vingine ama tunakutana katika vitu nyingi sana eh, na kwa hiyo wakati tunafanya hiyo maowezi, vitu tunavyoomba, aa wa wengine wanaomba pia vilevile vile. Ijapokuwa kuna tofauti kidogo kwa kuwa eh, masiku kwa masiku watu wameachana miaka nyingi, na kuna maingiliano kabinda wale wanaishi pamoja, lakini tuna ma mashurti fulani fulani yenye tunakutanana sisi wote Ukiangalia Afrika Mashariki, kuna baadhi ya makabila ambayo bado wanafanya ule utamaduni wa kupelekana unyago ama kwenda jando. Vipi upande wa Walega, hili lipoje? Hiyo ah, ipo hivyo hivyo, laki kuna nilikwambia kabila ya Walega siyo kabila, hiyo ni taifa. Utakuya kutana nilisaa wangine wanaofanya hiyo eh, asili ama wanaita bwale, kwenda kubwale kutahiri mtu. Hiyo ni asili ya peple Lega ama ya taifa ya Walega. Kuna watu wangine sawa vile wakumu wana fanya hiyo hiyo asili. Kuna watu wengine ah, Wazimba wanafanya hiyo hiyo asili, utakiwa kuona hawa watu hata wamepatikana katika nchi gani, kama wanafanya hiyo asili ni Walega. Unajua kuna baadhi ya makabila ambayo kuna kitu wao wanacho na hakipatikani wao, wengine hawafanyagi kitu kama hiyo bo, kuna watu wengine eh, sawa vile sisi Walega, sisi Walega tuna lilikuelezea, tuna hiyo hiyo nani, utairi mtoto. Kuna wengine hmm, hawafanye hiyo Aya, kabla wazungu hayafika mulega alijua namna gani ya kutahiri mtoto, hasa mtoto mwanaume? Na kila kuna, kuna wengine makabila hawakuwahi kujua hiyo mpaka sasa. Kuna hiyo makabila wanabaki na ilo asili yabo ya kutotahiri mtoto. Up, upande wa Warega kwenye swala la kuchumbia utamaduni wenu upoje wakati unapochumbia eh, binti? Kunakuwa tofauti mbili. Kwa hiyo kama mko watoto wadogo, mnaweza mkatume watu wakubwa ya kusema kama hapana, jamaa mbili imesikilizana. Hiyo ilikuwa wakati ya zamani, wa jamaa mbili wanasikilizana, wanaelezea wazazi, wanasema hapana, jinsi wewe umekuwa na tabia nzuri, watoto wetu wataoanaka. Hii ilikuwa wakati ya zamani lakini wakati ya sasa leo hiyo utavya kutanana wanafanya kusema ah, wakati tunapendana sisi tuko vijana viwili, tutaangalia namna gani ya kuona wazazi. Kwa hiyo mume anaweza akaende kwabo na mke na watampokea vizuri sawa vile kawaida, lakini aruhusiwe kwa kuongea na, mu, na muke bila ruhusa ya familia ya kwabo na mke. Kwa hiyo ndio inatofautisha na wangine, kwa kuwa wangine wanafanya wakati umefika nyumbani kwabo na bibi, direktema umekuwa sawa vile mke, unakuwa sawa vile ushaoa, lakini kuwarega sio hiyo, wanachunga mm -hmm. kama wakati utamaliza vitu vyote, kwa hiyo wanakukubalia. Sasa unaanza kuzungumza na mke wako bila tatizo lolote. Nami ni kushukuru sana Bwana sura Kyalunga Masudi, kutoka kabila la Warega esurakialomba Masudi kinyengele mtosonde <laughs> <nituwa> hebu <laughs> hebu tuwasalimie wasikilizaji wa RFI Kiswahili kwa Kirega asubuhi ya leo, naweza nikawasalimie katika Kiswahili ya Kirega. nasambizia bensenia bekulemba eh, lukumbe lukulu lwa kese kigimagima RFI mm -hmm. na basambizia mumpumba za kalaga na, na, na sambizia bakalongo ba ba RFI Bili bilali bilibilali nubanyagevensenia nuvingo vilongo vinse ya nsebe ya mane wa mbuta <laughs> nubakukule <beke> kusenia, <laughs> Naam, ni kushukuru sana ni kutakia asubuhi njema hapo ulipo pamoja na familia yako. Aksanti sana, nilipenda niseme ya kama kunakuwa masemi moja inatambulisha kama huyo ni Mulega, wanaita lukumbu. Kama unaweza nikanuruhusu tuniseme lukumbu Mm-hmm. Eh, lokombolwani bababalega monzogotamwide manze nomokemotabune mesale kakolekoletanda ya mesona nokeekia mbogokikem musagizi <laughs> apo, ikiwa na maana e, iki, ikiwa, ikiwa na maana wakati ya masika kuni aikosekanake na e, wakati ya masika mvua maji aikosekane na wakati ya nani ya, ya, ya masika kuni aikosekane <laughs> wakati wa kipwa wakati wa kipwa hiyo, nilipenda niseme wakati mm -hmm. wa kipwa kuni inakuwa ya nyingi sana, na wakati kipwa aina mvua imekuwa ya nyingi. <laughs> Nam ni kushukuru sana na ni kutakia asubuhi njema eh. Asante sana, na mimi nakushukuru sana na radio yote ya yaerefia, shukran sana, asante sana mm -hmm. Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiependa makuu. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francophone nam, na katika kuadhimisha mwezi wa La Francophonie, cinema Alliance ya Nairobi, Machi 17 wamekuandalia filamu itwayo Mausi. Machi 19 kwenye kipengele chao cha showcase wamekuandalia pia wanamuziki wa jazz kutoka Ufaransa, Italia na Kenya. Usisahau pia kwamba kwenye kipengele cha maonyesho kutakuwa na poet you should know, onyesho la mashairi ama poezie, katika mwendelezo wa kuadhimisha mwezi wa la Francophonie. Machi 22, piano solo Nico Moreli atakuwa jukwani kukuburudisha nt Francia Lubumbashi. Huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wamekuandalia tamasha la filamu zinazozungumza lugha ya Kifaransa kuanzia Machi 10 hadi 19 mwaka huu 2025. Muda bado upo nam. Kama wewe ni mjuzi wa kutengeneza filamu, unaweza ukatengeneza filamu yako yenye sekunde 60 na kuweza kupeleka kushindania E siti franse ya hapo Lubumbashi. Mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni Endelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Jumapili ya leo, hebu nitumie ujumbe, nieleze unasikiliza makala haya ukiwa wapi. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki, kama nilivyokuahidi na kuletea mwanamuziki Sara Michael Kitinga aliyezaliwa mwaka 1966 ni mwimbaji na mtunzi wa nyimbo kutoka Tanzania. Anajulikana sana kama Fina au Sarafina. Sisi ni wale tuliosaidiwa na Mungu, sisi ndo wale tuliobarikiwa nyimbo sina hela sina pesa sina sina sina zake kama vile Rara, Superwoman, manu sponsa, sisi ndo wale na upo nyonyo, ambazo ziliwekwa kwenye nambari 62 na tovuti ya muziki ya Nigeria not just okay kwenye orodha yao ya nyimbo bora zaidi za kitanzania za mwongo huo, kuanzia mwaka 2012 hadi mwaka 2022, zilimletea umaarufu nchini Tanzania. Katika kipindi chote cha kazi yake Fina ameshirikiana na wakali tofauti wa muziki akiwemo Juks, Util Brown, J Melody na Ruby. Fina alianza kazi yake kama mwimbaji alipokuwa na umri wa miaka sita akiimba katika shule yake na kwaya ya kanisa. Wakati wa shule yake ya upili katika Mary Goret, alipewa fursa ya kuongoza kwaya shule iitwayo Angels of Herald. Baada ya kumaliza chuo kikuu cha Dar es Salaam, Fina alijiunga na timu ya kusifu na kuabudu. Alihudhuria mashindano tofauti ya karaoke na akashinda shindano la karaoke la Mikasa Lounge. Katika mwaka 2018 alishiriki katika Bongo Star Search bss na akashinda mwaka huo huo. Katika Februari mwaka 2021, Fina alitoa wimbo wake wa kwanza In Love ambao haukufanikiwa kibiashara hadi alipoibuka na wimbo wake wa Upo Nyonyo katika mwaka 2022. Wimbo huo ulimtambulisha katika tasnia ya muziki na baadaye akatajwa na Not Just OK kama moja ya nyimbo bora za Kitanzania za mwaka 2023 kufika kilele mwaka 2022, Fina alibadilisha jina lake la kisanii kutoka Sarafina hadi Fina. Katika mwaka 2021, Fina alishinda tuzo za muziki wa Tanzania mwaka 2021 kama msanii bora anayekuja na mwimbaji bora wa kike. Tuzo za muziki za Tanzania mwaka 2022 alishinda tuzo ya mwimbaji bora wa kike na ushirikiano bora wa Afrika mashariki kupitia wimbo Superwoman aliyomshirikisha Otil Brown. Tuzo za Sound City MVP uteuzi wa msanii bora anayechipukia. Fina anajishughulisha na shughuli mbalimbali za ushawishi kwa makampuni ya mashirika mbalimbali. Katika mwaka 2022 alikuwa balozi wa chapa, Afrika, wa chapa ya Coca-Cola Africa wa Coca-Cola. Katika mwaka alichukua nafasi ya kuwa balozi wa chapa ya bia ya Guinness na pia akawa balozi wa chapa ya inDrive. Katika mwaka 2022 Fina alisaini mkataba wa usambazaji na ziki Nam. tumalize makala yetu na kibao baibai cha Fina ambaye mshirikisha Harmonize. Ni Ali Bilali, mtangazaji wako wa sependa makuu. Nilikuwa nayo katika makala changu chako chako changu, na usikosi kuungana nami tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie asubuhi njema, lakini somu makbul kwa Waislamu wote wanaosikiliza makala haya changu chako chako changu barabara kabisa pande la raia. Ali Bilali anaondoka mitamboni hivyo na makala changu chako chako changu. Usikose kuungana naye tena juma lijalo kwenye makala mengine ya changu chako chako changu. Basi msikilizaji, nikukumbushe kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi. Ni pamoja na kwamba Angola yataka pande hasimu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusitisha vita. Kuzisoma na kuzielewa taarifa hizi, tembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Msikilizaji, kibao Yesu Kristu chake msanii Kanda Bongo Manu, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini makazi yake hivi sasa ni Washington DC kinakamilisha matangazo yetu. Bongomani na kibao chake Yesu Kristo, anasema Yesu Kristo tusamee dhambi na viumbe vyote duniani. Tumsifu Bwana wetu Yesu Kristo. Ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi. Shukrani sufufu kwa Boldi na Mbala amekuwa fundi mitambo. Salamu ziwafikie wakazi wa umuji wa Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiongozwa na Mama Dominic ambao wanasema wamekuwa wakisikiza matangazo yetu mbashara. Jina langu ni Bwana Benson Okoli, ukijaliwa namini na pia nijaliwe, inshallah tutaona tutaonana tena kesho kwenye matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.