Ni saa mbili na dakika thelathini na sita saa za Afrika Mashariki. Tupate makala Changu Chako Chako Changu naye Ali Bilali. Karibu katika makala changu chako chako changu maalum kabisa kuhusu siku ya kimataifa ya wanawake ambayo huadhimishwa kila ifikapo Machi nane, na leo nakuletea historia kwa ufupi ya siku hii na hatua zilizopigwa katika harakati za utetezi wa haki za wanawake. Na kwenye kipengele cha muziki nitakuletea mwanamuziki Nandi kutoka kule nchini Tanzania. Mimi ni Ali Bilali, bienveni ama karibu wanawake duniani huadhimishwa kila ifikapo tarehe 8 Machi ya kila mwaka. Siku hiyo ilianza kuadhimishwa tarehe 8 Machi mwaka 1975 baada ya Umoja wa Mataifa kuridhia siku hii kutumika kama siku rasmi ya kuikumbusha dunia juu ya haki za wanawake. Siku hii pia huongeza chachu katika harakati za mapambano katika usawa wa kijinsia kwa wanawake na wanaume katika jamii. Aidha, maadhimisho ya siku hiyo kwa mwaka huu yamebeba ujumbe wa usawa kwa watu wote. Siku ya wanawake duniani kwa mara ya kwanza ilisherehekewa katika mwaka wa 1911 na ambapo mataifa 11 yalikusanya wanawake 100 walipoanza kuadhimisha siku hii. Mwaka elfu moja mia tisa na nane jumla ya wanawake elfu kumi na tano waliandamana katikati mwa mji wa New York wakidai kupunguziwa muda wa kufanya kazi, kupata ajira wa kuridhisha, na kupewa haki ya kupiga kura. Mwaka 1999 mwanamke aliyejulikana kwa jina la Clara Zetkin alipendekeza kuanzishwa kwa siku ya wanawake duniani katika mkutano wa wafanyakazi wanawake uliofanyika katika jiji la Copenhagen nchini Denmark. na makala haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Tuangazie hapa kuhusu ripoti iliyotolewa nchini Kenya juu ya swala dhuluma za kijinsia na ambapo mwenzangu Carol Korir amezungumza na Farhia Ali ambaye aliwahi kuwa seneta Uh, kuna ripoti ambayo imetolewa hivi majuzi na mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, uh, wamesema kwamba mm, tatizo kubwa ama wanaonya kwamba kwenye uchaguzi ambao ni wa, wa Agosti tarehe tisa, kuna uwezekano kwamba kutakuwa na visa vingi vya dhulma za kijinsia, na dhulma za kijinsia zimetajwa kama uh, chombo ambacho kinatumika kisiasa haswa kukandamiza wanawake ambao wanatafuta nafasi. Wewe kama kiongozi umekuwa kuongozi uh, kwa muda pengine, kutumia mfano wako, sijui uh, viongozi kama nyinyi mnapitia dhulma uh, za kijinsia ambazo zingine wa, zinawafanya munakata muna, munakata uh, munakata roho ama munakata uh, matumaini ya kuingia katika uongozi. Uongozi, hilo liko na hata mimi mwenyewe nimesha, nimesha shuhudia yangu mimi mwenyewe nshafanyiwa Uh, nimi, uh, uh, um, mimi nilitoka Oxfam na mimi ninajua kwamba eh, tunaweza kufanya vitu vizuri zaidi, lakini mpaka upigane na ufisadi pesa ya mwananchi inaweza kutumika vibaya. Sasa mimi ni mtetezi juu ya mambo ya ufisadi, naongea sana juu ya ufisadi. Hata niko na bill ine kwa bunge ambayo inatokea inaongea juu ya ufisadi. Siku moja nimeenda tarehe kumi na mbili mwezi wa tarehe kumi na mbili mwezi wa kumi na mbili e, e, mwaka wa mia mbili elfu mbili na mia na kumi e, na tisa, nilikuwa kwa baraza wajia, nikaongea nika juu ya ufisadi. Gavana huyo hata tushamutoa yeye sasa, alifikiri mi naongea yani, ki yani, ufisadi tu kawaida, sijamtaja yeye, sijasema chochote. Lakini unajua mtu kama anajishuku lazima awe anaogopa. So sasa kwa hiyo hiyo kuongea kwangu, nikaongea nika, nikamaliza, nikakaa, msichana alikuja akanipiga kofi e, sasa mimi nimeona sasa huyo msichana ametumwa afanye hivyo, walikuwa wameshapanga hivyo, wanajua mimi kila siku naongea so hiyo hiyo pia ni kitu ambayo iko, hata sio hiyo peke yake e, wanawake, hata ile pali wamejipangia. Sa ingine jukwaa ambao wamejipangia wanataka kufanya mkutano yao ya kibinafsi. Sa ingine pia hata ina, unapigwa, lakini sahii tunaanza kupanga mikakati ya kuhakikisha kwamba tunauliza serikali wale wamama ambao wana, wana, wana, wanatetea ama wanawania because kuna wengine wanatetea eh, kiti yao, maanake tayari wako kama Mishi Boko, kama um, unaona kama eh, eh, Sofia Abdi huyu, eh, Mama Kibe wa Kiambu, wako na constituency ambao wamepambana na wanaume na wakashinda hao pamoja na wale ambao sasa wanakuja kwa kiwanja wote tuna tunaomba serikali wapatiane, wapatiwe security ya kutosha. Ndio maana wasifanywe hivyo. Mtu kama mi sahi, kitambo mimi nilikuwa nafikiria hakuna mtu akuna haja na mimi, sijawahi kuenda mkutano yoyote na security yangu, lakini akini sahi kwanzia hiyo itokee sasa, kila nikienda kwa mikutano ya hadhara lazima ya hadharani lazima niende na na escort ama security yangu ndio nishini, lakini sasa wale ambao hawana ofisi sahihi hawana security ambao wamepangiwa kwa hivyo, sasa mimi na mimi na wenzangu tutaanza mikakati ya kuuliza serikali wapatiane security wale wa mama ambao wanatetea kiti, na tunauliza pia party leaders wapatie tikiti wa, wa mama. Shukrani za dhati kwako Carol Kuriri kwa kushiriki kwenye makala yetu ya leo, ambayo ni maalum kabisa kuhusu siku kima ya kimataifa ya wanawake duniani, na nikutakie siku kuu njema ambayo ilisherehekewa hapo jana. Mwisho wa kipengele hiki. Makala haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya, nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Aisha Kifodio, ukiwa Marekani, unasema unawatakia sikukuu njema akina mama wote kote duniani, na saumul makbul kwa mama Aisha, bila kumsahau Nana na Yelo Bebi wakiwa pale Bujumbura, Burundi. Cecil Karubala, Mama Dominique, ukiwa Bukavu, nao unawatakia kina mama wote hapo Bukavu sikukuu njema ya wanawake. Valerie Mumbere ukiwa Butembo, nao unamtakia mwandani wako, yaani mpenzi wako sikukuu njema namna. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na ambapo leo nakuletea mwanamuziki kutoka nchini Tanzania Jina lake halisi ni Faustina Charles Mfinanga. amezaliwa Novemba 9 mwaka 1992, anajulikana kwa jina maarufu la kisanii kama Nandi ni muigizaji muimbaji na mtunzi wa nyimbo kutoka nchini Tanzania. Alizaliwa na kukulia katika mji wa Moshi mkoani Kilimanjaro. Alishinda tuzo za All Africa Music Award mara mbili katika kitengo cha msanii bora wa kike katika Afrika Mashariki mwaka 2017 na mwaka 2020. Nandi alizaliwa Moshi, Tanzania, kwa Mary Charles fundi cherehani na fundi Charles Mfinanga. Jina Nandi limefupishwa kutoka kwa jina lake halisi Nandera. Alianza kuigiza akiwa na umri mdogo sana, akiwa na umri wa miaka mitano. Alikuwa mwanachama hai wa kwaya ya shule ya Jumapili katika kanisa la Kilutheri la KKT mjini Moshi. Alisomea shule ya Moshi ya Mawenzi na baadaye akajiunga na shule ya upili ya Lomwe na ambapo akawa mkuu wa kwaya ya shule. Baada ya shule ya upili alijiunga na Chuo cha Elimu ya Biashara, CBE, Dar es Salaam, Tanzania. Maisha yake ya muziki alianza pale rafiki yake wa karibu alipomtambulisha kwa Ruge Mutahaba, bali kwa mkurugenzi mtendaji wa Tanzania House of Talent THT, ambaye kwa sasa ni marehemu. Hapa ndipo alipokutana na Emma the Boy ambaye alitayarisha wimbo wake wa kwanza maarufu na Gusagusa -gusa. Wimbo huo ulipata umaarufu mkubwa ndani ya wiki moja baada ya kutolewa mapema. Mwaka 2016 alishiriki katika shindano la kuimba la Techno kumiliki jukwaa. Shindano hilo lilishirikisha washiriki kutoka pande zote za Afrika na wakati wa fainali zilizofanyika Lagos, Nigeria, Nandi aliibuka mshindi wa kwanza. Shindano hili lilimkuza vyema na kuukuza muziki wake, alipopata ujasiri wa uigizaji na pia kupata ujuzi muhimu wa tasnia ya muziki kutoka kwa wakufunzi na washauri wa muziki kama vile Mi Abaga wa Chocolate City, Yemi Alade na Bien wa Sauti Sol. moto baba leta ukuni. Katika mwaka 2017 alitoa wimbo wake wa One Day ambao uliongoza kazi yake na kumpa fursa kadhaa, kwani alikuwa mmoja wa wasanii wachache walioshiriki katika Coke Studio Africa mwaka 2017, na baadaye mwaka huo huo aliteuliwa katika tuzo za African Music Award kama msanii bora wa kike kutoka mashariki mwa Afrika na akashinda. Nandi aliwahi kuigiza na kucheza kwenye tamthilia ya Huba mfululizo iliyoonyeshwa kwenye Maisha Magic Bongo. Piga nini, piga Si na na katika mwaka elfu mbili na 18 Nandi na mwimbaji mwenzake wa Tanzania Bill Nass walizuiliwa kwa muda mfupi na mamlaka ya Tanzania kwa kushiriki kile walichokiona kuwa ni uchafu au maudhui machafu mtandaoni. Kwa sasa wasanii hao wawili ni mke na mume na wana mtoto mmoja. Nam, katika kutamatisha makala yetu ni kuache na kibao hiki ninogeshe. Kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo maalum kabisa kuhusu sikukuu ya wanawake duniani ambayo ilisherehekewa hapo jana Machi nane, katika maeneo mbalimbali duniani. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe nakusi kuungana nami tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Namna kama lolote, usikosi kuniandikia kupitia nambari yangu au kupitia mitandao yangu ya kijamii, Facebook na Instagram. Mpaka sasa nikutakie bon dimanche, ama Jumapili njema. Habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Tupate taarifa zetu kwa kifupi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoa zawadi ya dola milioni tano kusaidia ukamataji wa viongozi wa kundi la waasi wa M23. Rais wa Ghana John Mahama katika kampeni ya kuzirudisha nchi za Mali, Niger na Burkina Faso katika muungano wa ECOWAS. Kibao ni Game Over cha kwake P Square kutoka Nigeria. Bila shaka game is over, kibao cha P Square kutoka kule Nigeria kikitamatisha matangazo ya asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umetupa muda wako mpaka mwisho. Mimi ni Carol Corir, kwenye mitambo amekuwa Boldrin. Mbali na kutakia Jumapili njema, usikoze kuungana na wenzetu kufikia saa 12 jioni kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.