Afrika Mashariki imetimu saa 2 na dakika 36, wakati wa kupata makala changu chako chako changu. Ali Bilali ndio jina langu linaokaribisha jumapili ya leo katika makala changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni le parler francophone na muziki na leo nitakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu mkutano wa Berlin ama la conference de Berlin uliofanyika huko Ujerumani. Na kwenye le parler francophone nitakujuza kinachojiri katika kituo cha utamaduni wa Ufaransa kule Lubumbashi, lakini pia na Nairobi nchini Kenya. Na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki Mario kutoka nchini Tanzania. Karibu ama kama ilivyokuahidi juma lililopita, leo nakuletea sehemu ya pili ya mkutano huo wa Berlin na ambapo tutazungumzia kuhusu ajenda. Ajenda za mkutano huo zilikuwa na vipengele vifuatavyo: uhuru wa biashara katika beseni la mto Congo ama basin di Congo, biashara ya utumwa, azimio kuhusu nchi katika beseni ya Congo, kutokuwa upande wowote, usafiri wa maji kwenye mto Congo, usafiri wa maji kwenye mto Niger, kanuni za kutoa sehemu za Afrika kwa njia inayokubalika kati ya mataifa makubwa ya Ulaya. Maazimio ilikuwa ni kuhusu uhuru wa biashara katika beseni la mto Kongo. Mkutano ulikubali mipaka, eneo la beseni ya Kongo, uhuru kwa nchi zote kufanya biashara hapo na kuingiza bidhaa bila ushuru au malipo ya forodha. Haki za wananchi wenyeji zilitakiwa kulindwa. Kila taifa lenye mamlaka katika eneo hilo lilipewa wajibu wa kulinda haki za wenyeji na kufanya juhudi za kuboresha hali ya maisha yao, kuzuia biashara ya watumwa na kuhakikisha uhuru dini, wa dini hasa kwa wamishonari wa Kristo, lakini pia kwa dini zote zilizofuatwa katika eneo hilo. Kuhusu biashara ya watumwa, mataifa yote yalipaswa kuzuia biashara hiyo na kuadhibu wote waliotenda kinyume. Kuhusu eneo la Kongo kutokuwa upande wowote, mataifa yote yalitakiwa kuepukana na hatua za kivita kati yao ndani ya beseni ya Kongo. Kuhusu usafiri kwa maji, washirika walipatana kutumia kanuni za mkutano wa Vienna kwa mwaka 1815 zinazoipa meli za mataifa yote haki ya kupita na kutumia mito ambayo ni njia za kimataifa. Kuhusu kanuni kwa kutoa sehemu za Afrika, washirika walipatana kuwa kila nchi inayotaka kutangaza mamlaka juu ya sehemu za pwani za Afrika inapaswa kuwaarifu mataifa mengine. Mamlaka inaweza kukubalika kuwa kama iko hali halisi, yaani kama nchi inayodai mamlaka juu ya sehemu fulani inaweza kuhakikisha uhuru wa biashara na usalama kusafiri. Aidha, kuhusu matokeo, hali halisi ya vipengele vya mapatano ya Berlin havikutekelezwa, lakini azimio la Berlin ilitambua shirika la kimataifa la Kongo la Mfalme Leopold wa pili. Mapatano yaliyotokea kando ya mkutano bila kutajwa ndani azimio, ya azimio yalipandisha cheo cha shirika hilo hadi kuwa kama serikali halisi. Uingereza ilitaka kuzuia upanuzi wa Ufaransa katika eneo la Kongo. Bismark aliona afadhali mfalme dhaifu wa Ubelgiji apate nafasi huko kuliko mataifa makubwa yaliyohofiwa kufunga mlango wa utajiri wa Kongo kwa wafanyabiashara toka nchi nyingine. Hali hii ilifunguliwa nafasi kwa ujanja wa mfalme Leopold wa pili aliyeendelea kutangaza maeneo ya shirika lake kuwa dola huru la Kongo. Lilikuwa mali Dola huru, dola huru la Kongo lilikuwa mali yake binafsi. Hii ilikuwa chanzo cha utawala wa kinyama na unyonyaji wa Kongo uliokuwa kipindi kibaya cha ukoloni kushinda nchi zote. Mamilioni ya wakazi wa Kongo walilazimishwa kukusanya mali ghafi hasa mpira na mamilioni walifariki dunia na mamilioni walikufa. Mengineyo ni kwamba Mkutano ulisababisha kuongezeka kwa juhudi za mataifa ya Ulaya kugawa Afrika kati yao. Katika mwaka 1895, zilibaki nchi za kujitawala Ethiopia, Liberia, pamoja na jamhuri za makaburu, dola huru za Orange na Transvaal pekee. Jamhuri mbili za makaburu zilitwaliwa na Uingereza kwa njia ya vita baina ya miaka 1899 na 1902, miaka 15 baada ya mkutano, Afrika yote iligawiwa tayari kati ya mataifa ya Ulaya isipokuwa nchi za Liberia na Ethiopia. Nam msikilizaji, hivyo ndivyo mataifa ya Ulaya yalivyoligawa bara la Afrika. Mwisho wa kipengele hiki. inaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Shukrani za dhati kwako, Jospin Mwengeshali, kocha wa kimataifa kutoka huko Goma, mashariki mwa DRC, unasema unawatakia somo njema waislamu wote. Na Aisha Karim, ukiwa pale Minnesota, nao unasema unawatakia mfungo mwema wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwanza watangazaji wote wa RFI Kiswahili, lakini ndugu zako wote wakiwa pale jumbo la Burundi pamoja na marafiki zako ambao wanapatikana huko Marekani. Olivier Gloire nao unasema uko hewani muda huu, nawe unawatakia waislamu wote mfungo mwema. Imani Classic nao unasema unasikiliza makala haya ukiwa Kamanyola pamoja na Kiza Kasongo. Mama Dominique nao unasema upo Bukavu, unamtakia mtangazaji wako asiyependa makuu mfungo mwema wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Si kusahau Nixon Katavadi kijana kutoka Butembo. Big up sana na hongera kwa kazi yako. Na sasa tuelekee kwenye kipingili cha le parler francophone. Tuangalie hapa, Alliance Francaise ya Nairobi wamekuandalia shindano la kujua kuongea kwa ufasaha, na wanahoji ni nani atakayetwa tuzo ya mzungumzaji bora, ambaye atashinda safari ya kwenda Ufaransa mwezi Julai. Usikosi kushuhudia fainali ya shindano hilo la kuzungumza hadharani kwa ufasaha ambalo litafanyika katika ukumbi wa Alliance Francaise juma lijalo, lakini pia usisahau kuhudhuria maonyesho yanayoendelea hapo yaliyoanza Februari 15 hadi Machi nane na kiingilio ni bila malipo. Na, na kule mjini Lubumbashi katika kipengele cha Lecture Etoile cha Abel Bukasa wamekuandalia usomaji wa vitabu vilivyokusanywa katika toleo la Petite Singularité na ambapo kutakuwepo na kitabu kiitwacho Le Larme d'un Cadavre un Journaliste et Tombe kitabu kilichoandikwa na Christian Muchampa. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza changu chako, chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Makala haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya, nami Ali Bilali ambaye nakuletea sasa kipengele cha muziki, na tunamzungumzia mwanamuziki Omari Ali Mwanga ambaye amezaliwa Disemba 31 mwaka 1995, na anajulikana kitaaluma kama Mario. Ni mwimbaji, mtunzi wa nyimbo na mtayarishaji wa muziki kutoka nchini Tanzania anafahamika kwa vibao vyake kama vile Bia Tamu, Mama Amina, Bia x Raha, he, Mia mor na naogopa nyimbo ambazo zimemfanya kuwa maarufu nchini Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla. Omari Mwanga alizaliwa Temeke, jijini Dar es Salaam kwa wazazi wa Ndengereko kutoka mkoa wa Pwani nchini Tanzania. Alipokuwa mtoto, alipelekwa kuishi na bibi yake Kibiti, mkoani Pwani, ambako alisoma shule ya msingi na baadaye kujiunga na sekondari akiwa kidato cha kwanza sekondari, aliacha shule na kuhamia Temeke, Dar es Salam, na kurejea kuishi tena na mama yake. Akiwa Dar es Salam, Mario alianza kufanya kazi katika karakana ya mjomba wake kama fundi magari. Ilikuwa wakati huu na ambapo alianza kuandika nyimbo za wanamuziki wengine. Inajuka, inajuka. Muda mrefu kabla ya kuwa mwimbaji, Mario alianza kama mtunzi wa nyimbo na alikuwa akiwaandikia wasanii wengine nyimbo. Baadhi ya nyimbo ambazo Mario aliwaandikia wasanii wengine ni pamoja na Wapo ya Mwasiti, Banana ya Dogo Janja, Mchaka-mchaka ya Shilole na Mpapapa ya Gigimani na Bembea ya Dito na nyingine nyingi. Mwaka 2015 alirekodi kwa mara ya kwanza wimbo wake Da Kugumu ambao ulitoka na kupokelewa vyema na mashabiki na kumfanya kuwa maarufu nchini Tanzania. Mario aliendelea kuachia nyimbo nyingi za Bongo Fleva zilizofanikiwa kama vile Raha, Inatosha, Asante, For You, Anyinya Chibonge, ya Uchungu na nyingine nyingi. Katika mwaka 2020 Mario alitoa wimbo wake mkali kwa mama Amina, ambao ulikuwa wimbo wa mapiano uliojaa baadhi ya vipengele vya Bongo Flava. Wimbo huo uliwekwa kwenye nambari 11 kwenye orodha ya nyimbo bora za Kitanzania za mwongo huo kuanzia mwaka 2012 hadi mwaka 2022. Matoleo yake yaliyofuata ya mapiano kama vile ya X, Pia Tamu na Lonely yameashiria hadhi yake kama mfalme wa mapiano ya Kiswahili. Disemba mwaka 2021, Mario aliachia kibao Mia Moo akishirikiana na Jovia kutoka Kenya. Wimbo huu pia ulikuja kuwa maarufu na taswira zake zikawa video ya pili ya muziki ya Tanzania kutazamwa zaidi kwenye mtandao wa YouTube katika mwaka 2022. Jarida la Rolling Stone liliorodhesha Mario nambari 39 kwenye nyimbo zake 40 za Afropop za mwaka 2022. Katika mwaka 2022, Omari alishinda tuzo tatu za muziki za Tanzania kutoka kwa uteuzi saba ukiwemo wimbo bora wa Bongo Flava na msanii bora wa kiume wa Bongo Flava. Mario alitoa albamu yake ya kwanza, The Kid You Know Disemba 9 mwaka 2022. Albamu hiyo yenye nyimbo 16 ilimshuhudia Mari akifanya kazi na wakali mbalimbali mbali wa muziki kama vile Raivani, Tailar, Harmonise, Alikiba na wengineo. Mwandishi wa habari wa Not Just Okay na wa muziki wa Tanzania Chars Maganga alisifu albamu ya The Kid You Know kwa kusema kwamba albamu hiyo imemfanya Mario kuwa star mkubwa wa Bongo Flava na kusifu uwezo wa Mario kama Mario aligundua mchindo tofauti wa muziki kama vile mapiano, Afrobeat na R&B huku ikiendelea kuwa kweli kwenye Bongo Flava Carnival, kutoka Hmm. Bebi, naomba tujilikodi kumbukumbu, ah, siku ni kikumisi ah, naitazama tu, najua halo kuna mwizi alibeba simu yangu kashindwa kuiuza kairudisha ah, unajua kwa nini? <laughs> mimi mjanja eh kuna kibaka kapola tambo langu kashindwa kuliuza kalirudisha. Unajua kwa nini? Mwaka 2023 Mario alitoa albamu kumbu, kumbu, ya The kumbu, Deluxe Edition of kumbu, The Kid You Know albamu yenye nyimbo tatu za ziada ambazo ni sing kesho na tunamjua. Na baadaye Mario alitoa albamu yake nyingine, ambapo alishirikisha wasanii kibao akiwemo msanii kutoka nchini Kenya Bien. Na sasa ni kukaribishe kusikiliza kibao hiki ambacho amemshirikisha mwanamuziki kutoka nchini Kenya. kutoka alo mm, nilikutana naye kilimani Nairobi elfu mbili na kumi na tano kibaridi cha asubuhi kijua faniso kikali saa tano Nairobi elfu mbili na kumi na tano uh, nikamchagua yeye katikati ya wenzake watano wa tano, ah, nikamuomba kanio sana wakidhania tutachana. Mimi na yeye tumeshaivana na ichapo siku yani na mchana yani, namaanisha kwamba leo tushawana. ni kibao hicho, Nairobi kutoka kwake Mario aliyomshirikisha Bien kutoka Nairobi, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu changu chako chako changu. Ali Bilali ni kutakie asubuhi njema, jumapili njema, lakini pia mfungo mwema wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa Waislamu wote ambao wanasikiliza makala haya, lakini pia popote pale ulipo duniani. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku juma ya Jumatatu saa moja na dakika arobaini asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni, saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu asubuhi hii tu tupate muktasari. Mkuu wa kikosi cha operesheni cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa ametaka kuheshimiwa kwa ardhi na mipaka ya taifa la DRC. Kampeni za uchaguzi mkuu nchini Gabon zinaendelea kushika kasi huku siasa za ukabila na chuki zikizidi kuongezeka. Na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky na waziri mkuu wa Uingereza wametia saini mkopo wa pauni bilioni 2.6 kwa ajili ya vifaa vya kijeshi vya Ukraine. Msikilizaji, wimbo Sina Noma wa msanii Karisma kutoka Kenya unatukamilisha matangazo yetu. Shere na, na piganga na kikosi kwa mfuko pesa haikosi, madem wanani tanga kiongozi vile mimi hutesonga Nairobi sele sele zimeripoti, chini chini tuko kwa magoti, aki wewe wewe Mm, msikilizaji, wimbo sina noma wa msanii Karisma kutoka Kenya unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo, kwa niaba ya George Maina ambaye amekuwa fundi mitambo, pamoja na wewe msikilizaji ambaye umetenga muda wako na kusikiliza matangazo yetu kuanzia awamu ya kwanza na awamu ya pili. Mie nimekuwa na wadha wako George ajoi, hadi wakati mwingine, na kutakia jumapili njema na wikendi njema. Kwa heri.