Ni saa mbili na dakika 36, tupate makala yaliyojiri wiki hii na Jupiter Mayaka. Ikiwa ni wikendi ya kwanza ya mwezi Machi, msikilizaji, natumai kwema popote ulipo. Makala unaosikiliza kwa sasa ni yaliyojiri wiki hii ulimwenguni kote na miongoni mwa habari zimekuwa gumzo ni pamoja na mikakati ya kumaliza mgogoro wa DRC huku Rwanda ikisema haitishwi kutengwa na ulimwengu, Somalia na Ethiopia kurejesha uhusiano wa kidiplomasia. Pia tutaangalia mkutano wa G20 uliokamilika kule Afrika Kusini bila mwafaka kufikiwa. Kadhalika tutaangalia majibizano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni Jupita Mayaka. Kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutokana na majeruhi ambayo ya yamekuwa yakiripotiwa Serikali ya Kinshasa imeanzisha kampeni ya kuchanga damu kwa ajili ya wagonjwa na majeruhi, huku hospitali zikizidiwa na uwezo kutokana na mapigano haya. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredy Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo. Waziri wa afya wa DRC Roger Samuel Kamba alionya ya kwamba kampeni ya kutoa damu imehitajika kutokana na idadi ya watu waliojeruhiwa ambao wamepokelewa kila siku. Katika mahospito tuna elfu tano mia tano na themanini na saba ya watu waliojeruhiwa kwa siku. Tunapokea miili ya watu kumi au kumi na tano waliokufa. Watu wametujia wakiwa na majeraha makubwa, haja ya damu ni kubwa, na watu wanadhani kuwa juhudi za vita ni kutoa fedha tu. Hapana, waje pia kutoa damu. Raia waliojitolea kutoa damu ili kuwasaidia waadhiriwa wa mapigano ya Goma na Bukavu waeleza hapa ni ya niliona batu viko na kufa sana Goma na Bukavu, njo namie ni kuona ni kweni pane damu yangu, pengine naweza okoa maisha ya watu mbili wala tatu. Ukuye tusaijiali bandukue wetu kuu mwaeste, pengine beko natafuta madamu. Mukuye mukuye, banduku wetu kwa mingi, tusaijie nshibote. Kupitia kampeni hii serikali imesema tayari wamekusanya zaidi ya lita mia tano za damu na tayari mifuko elfu moja mia mbili zitafikishwa kwa waliojeruhiwa huko Goma na Bukavu. Lilian Buiza ni msimamizi wa kituo cha kitaifa cha kutoa damu. Sehemu za damu zitafikishwa mpaka Bukavu, huko pia kuna watu waliojeruhiwa. Watapita Ethiopia, watashuka Nairobi hadi Kigali na hapo watafika Goma. Tulichukua hatua zote ili damu hizo zifike vizuri. Akizungumza na vyombo vya habari, waziri wa afya alisema pia watu waliofariki hapo jana huko Bukavu kwa mlipuko wa bomu Wengi walifariki kutokana na kufikishwa nyuma hospitali wakiwa tayari wameshatoka damu mingi, huku msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya akikanusha madai ya kwamba jeshi la taifa ndiyo lilihusika na mauaji ya raia wa Bukavu. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Siku ya Alhamisi zaidi ya watu kumi waliuawa na wengine zaidi ya sitini kujeruhiwa baada ya mabomu mawili kurushwa katika mkutano wa hadhara ulioitishwa na waasi wa M23 na AFC jijini Bukavu. haya ya kijiri, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya ICC Karim Khan ambaye alizuru nchini DRC wiki hii amesema kuna haja ya kuanzishwa kwa mahakama maalum kutatua mgogoro wa mashariki mwa DRC. DRC itakuwa mwenyeji wa kongamano la kimataifa kwa lengo la kuunda mahakama maalum kuhusu DRC. Tutajitahidi kuunga mkono hatua hiyo, lakini sisi tutasonga mbele na jukumu letu kama mahakama ya uamuzi wa mwisho kuhusu kile ambacho tunachokichunguza ila muhimu ni kuhakikisha kuwa tunaondoa different sumu different kutoka kwa makundi yenye silaha ambayo yameiteka uh, DRC na kuendelea kuwasumbua uh, uh, raia wa kawaida and, uh, sure na kuhakikisha kwa kwamba wanawajibishwa to, uh, huu ndio uh, wakati. Na kwa kuwa mgogoro huu unaihusisha nchi ya Rwanda, waziri wa mambo ya nje Olivier Nduhungirehe amesema nchi yake haiogopi kuendelea kutengwa kimataifa kwa madai ya kuhusika na vita vinavyoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ameishtumu serikali ya DRC kwa kueneza siasa za kikabila na kuwabagua Wakongomani wenye asili ya Rwanda. Kinshasa imeendeleza siasa za kikabila na kusababisha uwanja wa kiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Makundi yenye silaha hasa FDLR waliotekeleza mauaji ya kimbari na wazalendo kwa kusaidiwa na wanajeshi wa Burundi wameendelea kuwalenga Wakongomani wenye asili ya Watutsi na watu wengine wasiokuwa na nguvu. Msikilizaji, Burundi imewarudisha nchini DRC polisi mia nane waliokuwa wamekimbilia nchini humo baada ya waasi wa M23 kuchukua maeneo kadhaa jimbuni Kivu kaskazini na kusini, wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa e, na wimbi kubwa la wakimbizi, wengi wao wakiwa ni watoto na wanawake, ambao idadi yao ni zaidi ya elfu arobaini kwa mjibu wa tume ya kushughulikia wakimbizi UNHCR. Jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya Sadik wiki hii ziliwateua aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, aliyekuwa rais wa Nigeria Olusegun Obasanjo na aliyekuwa waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn kuongoza mchakato wa amani ya kudumu nchini DRC. RFI Goma 98.0 alozi wa Uganda wakishinikiza kuachiwa kwa besije aliyetekwa nchini Kenya mwaka uliopita na tangu wakati huo hajaachiwa na mamlaka. Mwandishi wetu Victor Moturi ameandaa ripoti ifuatayo. <coughs> Ni maandamano yaliyoanzia maeneo ya bunge jijini Nairobi na baadaye waandamanaji kutoka sekta ya afya na mashirika ya kijamii wakaelekea kwenye ubalozi wa Uganda wakiwa na mabango ya kushinikiza kuachiliwa kwa, kwa Kiza Besije pamoja na wenzake walioko kizuizini. Tunaungana na watu wa Uganda na dunia nzima na Afrika nzima, ili tukatae dhuluma ambazo zinafanyiwa bwana Besije na mandugu zake. Tumefika hapa, wanatujulisha kwamba wamefunga ubalozi wa Uganda hapa, na hiyo inakwambia ile pressure tunaweka inatambulika. Mariam, na Daniel, waandamanaji kutoka Uganda pia wamefika hapa wakigadhabishwa na uongozi mbaya wa serikali ya Uganda. Tunaandamana kutaka haki kwa watu wetu waliofungwa kisiasa kama Besigye aliyetekwa nyara hapa Kenya na wafungwa wengine wa kisiasa nchini Kenya na Uganda. Tunataka waachiwe huru. Licha ya kutoruhusiwa kuingia kwenye ubalozi huo, watetezi na wanaharakati hao nchini Kenya na Uganda wameapa kuendelea na maandamano hayo hadi pale Besj na wenzake watetezi. Pachiliwa. Vile vile tunaiambia serikali ya Kenya kwamba sisi kama Wakenya hatusimami na ule udhalimu wanaoufanya wa kuteka nyara watu wa nje na kuwarudisha katika nchi zao. Tunataka dunia nzima ijue kwamba Wakenya wanapinga. Ni takriban miezi minne sasa tangu Daktari Kizza Besigye kutekwa nyara jijini Nairobi na kisha kusafirishwa hadi Uganda na kufunguliwa mashtaka ya uhaini, hatua ambayo mashirika ya kijamii yanasema ni ukiukaji wa haki za binadamu dhidi yake. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Wasikilizaji, takribani watu ishirini na wawili hawajulikani walipo baada ya mwishoni mwa juma lililopita kutokea mapigano ya mpakani kati ya wavuvi wa Ethiopia na Kenya. Polisi ya Kenya ilithibitisha. Kufahamu zaidi hapa, eh, taarifa yake Emmanuel Makundi. Mapigano hayo yaliripotiwa siku ya Jumamosi katika eneo la lope imukati na natira karibu na mto Omo kwenye mpaka wa Kenya na Ethiopia. Gavana wa kaunti ya Turkana nchini Kenya Jeremia Lomorukai alisema katika taarifa iliyotolewa hapo jana. Polisi wa kaunti ya Turkana wanasema wavuvi ishirini na wawili wa Kenya wajulikani waliko, na kwamba boti kumi na tano ziliibiwa, huku wavuvi sita wa kabila la Dasenechi kutoka Ethiopia waliokolewa na kurejea nchini mwao. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Kipchumba Murkomen ameandika kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X kuwa serikali imeweka ulinzi wa ziada kwenye mpaka na kwamba alikuwa akishirikiana na utawala wa Addis Ababa kutafuta suluhu ya mzozo unaofukuta. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed aliyezuru Somalia wiki hii alifanya mazungumzo na mwenyeji wake rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahamud, mkutano wao ukijikita kuimarisha ushirikiano wa usalama, biashara na uhusiano wa kidiplomasia baada ya uhusiano wao kudorora baada ya Ethiopia kutia saini mkataba wa bandari na Somaliland mwaka uliopita. Kule Sudan, shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP wiki hii limesema limelazimika kusitisha operesheni zake katika eneo la Zamzam kaskazini mwa Dafur kwa sababu ya vita vinavyoendelea. Naye Volker Turk, mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, akizungumzia hali ya kibinadamu nchini Sudan, ameonya kuwa maisha ya maelfu ya raia wa nchi hiyo waliokimbia vita yako hatarini. RFI Juba 90.4 FM. Msikilizaji, wiki hii Sudan Kusini iliadhimisha miaka mitano tangu kuanzishwa kwa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa kabla ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Disemba mwaka ujao. Kwa maelezo zaidi ya huyo hapa James Shimanyula, mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini. Kufikia sasa wanajeshi elfu themanini na tatu ambao walifuzu mwezi wa nane mwaka elfu mbili na ishirini na na hawajasambazwa kwenye majimbo kumi ya nchi hiyo. Martin Elia Lemuro, waziri anayeshughulika na masuala ya mawaziri, anaeleza sababu ya kucheleweshwa kusambazwa kwa wanajeshi hao. the the... Changamoto ni kuwa hatuna silaha wala bunduki ili kuliweka jeshi ambalo litatekeleza majukumu yake kwa kulinda mipaka na uhuru wa Sudan. Changamoto kuu inayokabili nchi hiyo kwa sasa ni kuandaa uchaguzi mkuu ambao umeahirishwa mara kadhaa. Charles Tai Gitwai, mwenyekiti wa tume inayomulika mipango ya uchaguzi wa nchi hiyo ni muhimu kuwa na kipindi hiki kilichoongezwa muda, ili kuwa na muda wa kufanya tafakuri wa namna gani tunaenda mbele. Aidha, Port Kang Chol, mwakilishi wa chama cha upinzani cha SPLM-IO kinachoongozwa na makamu wa rais Riek Machar, ametoa kauli hii. Time, Ron, we... kwa wakati huu nadhani ni muhimu tuwe wa kweli na wawazi 12, kwa sisi wenyewe ukizingatia kwamba tunaweza tusiwe na fursa nyingine. Maadhimisho haya yanakuja wakati ambapo mazungumzo ya kurejesha amani ambayo yamekuwa yakifanyika mjini Nairobi karibu mwaka mmoja yakiahirishwa kwa mara nyingine hadi mwezi ujao <mucho> Kwingineko Afrika, uhusiano kati ya Ufaransa na Algeria unaonekana kutiririka. Hii ni baada ya serikali ya Ufaransa kuomba kuchunguzwa upya kwa mikataba ya uhamiaji iliyotiwa saini kati ya Paris na Algiers na kusitishwa kwa uhusiano kati ya mabaraza ya seneti kutoka nchi hizo mbili. Mengi zaidi na Ali Bilali. Kufuatia shambulio la Mulhouse lililotekelezwa na raia wa Algeria aliyekuwa akiishi Ufaransa kinyume cha sheria, Francois Bayrou, waziri mkuu wa Ufaransa, alitishia kupitia upya makubaliano ya mwaka 1968. Kwa upande wake Algeria, baraza la taifa lilitangaza kusitisha uhusiano wake na baraza la seneti la Ufaransa kufuatia ziara iliyofanywa Jumatatu na Jumanne ya rais wa baraza la Senet Gerard Larche huko Layun, Sahara Magharibi, ziara ambayo baraza la juu la bunge la Algeria lilishutumu. Sababu hiyo, baraza la taifa lilisitisha mara moja uhusiano wake na baraza la senete la Ufaransa, ikiwa ni pamoja na itifaki ya ushirikiano wa bunge iliyotiwa saini Septemba 8 mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kukataa mara kwa mara kwa Algeria kuwapokea raia wake waliofukuzwa kutoka Ufaransa ndio ilikuwa sababu ya waziri mkuu wa Ufaransa kutishia kupitia upya makubaliano kuhusu uhamiaji na kuipa Algeria makataa ya siku sita, jambo ambalo Algeria imesema haitishiki na lolote. Serikali ya Senegal na waasi kutoka eneo la Casamance ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakishinikiza eneo hilo la kusini mwa nchi hiyo kujitenga wametia saini mkataba wa maelewano, kama anavyoeleza Victor Abuso mkataba huu umeelezwa kuwa muhimu na unalenga kusaidia kuleta amani ya kudumu katika eneo hilo ambalo limeshuhudia mizozo kwa miaka mingi. Waziri mkuu Osman Sonko ameongoza utiaji saini wa mkataba huo kwa niaba ya serikali ya Senegal na wakuu wa waasi wa MFDC jijini Bisau baada ya kukamilika kwa mazungumzo yaliyoongozwa na rais wa Guini Bisau Umaru Sisoko Embalo. Shirika la taifa la utangazaji nchini Senegal, RTS, limemnukuu waziri mkuu Sonko ambaye amesema makubaliano hayo ni muhimu na yatasaidia kuleta amani na ni hatua kubwa ya kumaliza mzozo huo kusini mwa taifa hilo. Vita vya Kasamans ni miongoni mwa mizozo ambayo imechukua muda mrefu kutatua barani Afrika na kusababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na kutatiza shughuli za kila siku za wakazi wa eneo hilo. Kule Afrika Kusini, mkutano wa mawaziri wa fedha kutoka mataifa ya G20 ulikamilika bila mawaziri hao kukubaliana kutoa taarifa ya pamoja kuhusu kikao chao. Wakati wa kikao hicho rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alionya kuwa mvutano wa siasa za ukanda unatishia ukuaji wa uchumi na ustawi wa dunia salama Kadhalika kilalamikia mataifa tajiri kuendelea kuhodhi sekta za kifedha huku mataifa maskini yakitaabika. Kipindi hiki ambacho joto la kisiasa linazidi kushuhudiwa, kuzingatia sheria ni suala la muhimu sana, ili kudhibiti mizozo na kutatua mizozo yenyewe. Kawaida patakuwa na mizozo na kutoelewana, lakini kama binadamu tutakuwa na mbinu ya kutatua mizozo hiyo. To ensuring that... yeah. The right... ni muhimu kuhakikisha kwamba haki na mahitaji wasiyojiweza katika jamii hazikiukwi kutokana na ari ya wale ambao wana uwezo. The na sasa tuangazie habari zilizojiri kwingineko ulimwenguni, ambapo kikao cha rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski kimetamatika gafla usiku wa kuamkia Jumamosi baada ya majibizano makali kati ya marais hawa wawili. Baada ya tukio hilo lililoonyeshwa moja kwa moja kutoka white House, rais wa Ukraine anaonekana akitoka nje ofisi na kuingia kwenye gari. Muda mfupi baadaye, Trump alichapisha ujumbe katika mtandao wake wa kijamii kimshtumo Zelenski kwa kile alisema ni kudharau Marekani. Hapa si swala naegemea wapi, nipo na dunia, nataka tumalize swala hili. Ukitaka niwe mbaya, naweza kuwa mbaya wao, ila hivyo mwafaka haupatikani. Been watu wamekuwa wakifa tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne nne na hakuna aliyekomesha. Tumekuwa na mazungumzo kadha wa kadha na mikataba kadhaa, hata pamoja na wewe. Kama rais mpya, unazungumzia nini? Unazungumzia diplomasia gani? Jaidi wakati wa vita, watu huwa na matatizo huenda usihisi sasa hivi, lakini we'll utaliona hilo baadaye. Hatutaki kujua unavyojihisi, tunajaribu kusuluhisha tatizo kwa sasa. Hahuna karata, ulitaka kusababisha vita vya tatu duniani. Mnamo Machi sita, Zelenski amealikwa kuhudhuria kikao cha wakuu wa nchi za Umoja wa Ulaya, wakati huo umoja huo ukitangaza vikwazo vipya dhidi ya Urusi. Sasa tuangazie hali kule Gaza, ambapo kundi la Hamas limeitaka Israeli kuanza tena majadiliano kuhusu awamu ya pili ya usitishaji mapigano huko Gaza, baada ya wapiganaji hao kukabidhi maiti nne za mateka wa Israeli kwa kubadilishana na mamia ya wafungwa wa Kipalestina. Msikilizaji, serikali nchini Malaysia imeanza tena juhudi za kuisaka ndege ya MH370 iliyopotea zaidi ya miaka kumi iliyopita. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Waziri wa uchukuzi nchini Malaysia Andon Locke amesema kampuni ya uchukuzi wa baharini ya Ocean Infinity kutoka Uingereza imeanza tena juhudi za kuisaka ndege hiyo iliyotoweka Machi mwaka elfu mbili na kumi na nne. Waziri Locke, hata hivyo, hajaweka wazi muda upi utatumika na kampuni hiyo ya Uingereza kusaka ndege hiyo japo mkataba ni wa miezi 18. Mwaka uliopita mwezi Disemba, serikali ya Malaysia ilikuwa imedokeza kuwa ingeanzisha uchunguzi mpya kuhusiana na kutoweka kwa ndege hiyo aina ya Boeing 777 ambayo ilikuwa imewabeba abiria 289 wakati ikitoweka kutoka Kuala Lumpur kuelekea Beijing. Na licha juhudi za pamoja za kimataifa kusaka ndege hiyo, hakuna matunda yaliyoonekana kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita, kampuni ya Ocean Infinit ikidai na uwezo wa kusaka ndege hiyo. Vatican unasema afya ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis inaendelea kuimarika taratibu licha ya kuwa bado hajatoka kwenye hatari. Tangu Februari 14 Papa Francis amekuwa akipokea matibabu ya shida ya kupumua, ugonjwa ambao juma lililopita ulitishia maisha yake kabla ya madaktari wanaomtibu kusema anaendelea kuimarika. Msikilizaji, muda umeniruhusu kufikia hapo kuhusu matukio yaliyojiri wiki hii. Umekuwa nami Jupita Mayaka, wiki ijayo mtakuwa naye Mzee Ruben Lukumbuka. Ni kutakie wikendi njema. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni saa za Afrika Mashariki. RFI ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia awamu ya pili. Serikali ya Kinshasa yaanza kampeni ya uchangiaji damu kuwasaidia wagonjwa na majeruhi wa vita vya mashariki mwa nchi hiyo. Kituo cha kudhibiti magonjwa Afrika, Africa CDC yasema mpox kusalia dharura ya kiafya katika bara Afrika. Na rais wa Marekani Donald Trump na mwenzako Ukraine Volodimir Zelenski wazozana hadharani kuhusu vita vya Ukraine. Tunamalizia na kibao Olo Dumarecha kwake Joel Luanga kutoka kule Tanzania. Hey baba, Kibao holo dumarecha kwake Joel Wanga kutoka Tanzania. Na kwa namna hiyo, tunashusha nanga matangazo asubuhi ya leo kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji, kwa kuwa pamoja nasi kwenye mitambo. amekuwa Vital Mugisho, niseme imekuwa furaha yangu kuwa pamoja nawe mpaka wikendi ya leo. Kwa heri.