Afrika Mashariki ni saa 2 na dakika 36 wakati wa kupata makala changu chako chako changu. Nam, karibu jumapili ya leo katika makala changu chako chako changu. Na kuletea historia ya mkutano wa kimataifa wa Berlin uliojulikana pia kama mkutano kuhusu Kongo. Tutaangazia pia kinachoendelea kwenye kituo cha Alliance Francaise cha Nairobi nchini Kenya, na kwenye muziki, nitakujuza kuhusu mwanamuziki Asley kutoka nchini Tanzania, ambaye hivi karibuni amesaini na lebo ya Rockstar ya nchini Afrika Kusini. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienvenue na msikilizaji wa RFI Kiswahili na mpenzi wa makala changu chako chako changu popote pale unapotutegea sikio. Mkutano wa Berlin ama Berlin wa mwaka 1885 ulifahamika pia kama mkutano juu ya Congo, ulikuwa mkutano wa kimataifa kuhusu athira ya nchi za Ulaya katika Afrika, uliofanyika kati ya tarehe 15 Novemba 1884 na 26 Februari mwaka 1885 huko Berlin, mji mkuu wa Ujerumani. Kwenye mkutano huo, Afrika haikugawiwa, lakini mapatano kati ya nchi kubwa za Ulaya yaliandaa ugawaji wa Afrika uliofuata. Matokeo yake yalikuwa azimio la Berlin lililokuwa na kanuni za kuratibu uhusiano kati ya madola ya Ulaya yakija kukutana katika Afrika. Mkutano huo uliashiria pia kufifia kwa ukoloni mwanzo wa karne ya 19. Kwa sehemu kubwa karne ya 19, mataifa ya Ulaya hayakutafuta utawala katika Afrika. Vituo mbalimbali vilivyoanzishwa katika karne ya 17 na 18 kwenye pwani za Afrika zilikwama tena, kwa sababu gharama hazikulingana na faida. Hasa, kupigwa marufuku kwa utumwa katika milki ya Uingereza kulipunguza faida za makoloni hayo yaliyokuwa madogo na zaidi, vituo vya kibiashara na vya kijeshi kwa ajili ya mawasiliano baharini. Biashara ya watumwa iliendelea bado kuelekea wakoloni wa Kireno ya Brazil na nchi za Kiislamu. Mataifa ya Ulaya hayakujaribu sana kupanua utawala wao barani. Sifa za koloni zilipungua kwa ujumla, kwa sababu nchi mbalimbali zilipoteza makoloni yao baada ya kuwasi kwa walowezi huko Amerika ya Kaskazini dhidi ya Uingereza, ndiyo mwanzo wa Marekani. Huko Marekani ya Kusini dhidi ya Uhispania, ndiyo ukawa mwanzo wa mataifa mapya ya Amerika Kusini na uasi wa watumwa wa Haiti dhidi ya Ufaransa. Watu wengi waliuliza maswali juu ya faida ya kuwa na koloni; kama wachache walitajirika, lakini umma ulipaswa kugharimia vita na majeshi ya kutetea koloni. Lakini katika sehemu ya pili ya karne ya 19 Afrika ilianza kuvuta upya wafanyabiashara wa Ulaya kwa sababu mapinduzi ya viwandani yalihitaji mafuta yaliyotokana na mawese ya kutia grisi mashine za viwandani. Mafuta hayo yalipatikana katika nchi za Guinea, hasa eneo la delta ya mto Niger. Serikali za Ulaya zilijaribu kuhakikisha kipaumbele na faida kwa wafanyabiashara kutoka kwao. Hali hii ilianzisha mashindano kati ya nchi hizo. Kuanzia mwaka 1869 Mfereji wa Suez ama Canal de Suez ulifunguliwa na kufupisha safari kati ya Ulaya na Asia. Uingereza, Ufaransa na Italia zilishindana kukamata vituo vya kijeshi kando la mlango bahari wa Babel Mandeb kwa nia ya kuhakikisha athira yao juu ya njia hiyo ya mawasiliano. Safari za Harry Morton Stanley katika beseni ya mto Kongo ama bassin du Congo ziliondoa mabaka meupe kwenye ramani za Afrika. Mfalme Leopold Wapili wa pili wa Ubelgiji alimwajiri Stanley aliyejenga misingi ya utawala wa Leopold huko Kongo. Wakati huo huo, taarifa za Stanley juu ya eneo la Kongo iliwasha tamaa za kujipatia mali ghafi za eneo hilo. Katika miaka tangu mwaka 1880 nchi mbalimbali za Ulaya zilianza kuvamia sehemu za bara la Afrika kwa sababu mbalimbali, lakini sababu muhimu ilikuwa maendeleo makubwa ya teknolojia katika nchi za viwandani yaliyosababisha uwezo wao wa kijeshi kupita uwezo wote wa jamii ambazo hazikufikia bado hali hii. Kwa lugha nyingine, gharama za kuvamia nchi isiyo ya viwandani zilipungua haraka. Mwendo huo ulisababisha mashindano kati ya nchi zilizoendelea na hofu ya nchi nyingine kupata kipaumbele. Mwaka 1881 Ufaransa ilivamia Tunisia kwa kusudi la kuhakikisha malipo ya madeni ya serikali ya Tunisia. Mwaka 1881 Ufaransa ilianza pia kuenea kwenye ukingo wa kaskazini wa mto Kongo kwa njia ya mikataba ya ulinzi kwa kusudi la kupakana Uenezaji wa utawala wa Leopold wa pili. Mwaka 1882, Uingereza ilivamia Misri kwa kusudi la kutawala mfereji wa Suez ama Canal de Suez. Misri iliendelea kama nchi huru kwa jina, lakini hali halisi ilikuwa nchi lindwa. Kwa njia hiyo Uingereza iliingizwa katika siasa za Sudan na Somalia ambako Misri iliwahi kuwa na maeneo na vituo. Mwaka 1882 Italia ilivamia sehemu za Eritrea. Chanzo cha mkutano ulikuwa fitna kati ya Ureno na shirika la kimataifa la Kongo la mfalme Leopold wa pili wa Ubelgiji juu ya utawala wa mto Kongo. Ureno ilikumbuka mkataba wake wa karne zilizopita na ufalme wa Kongo na kudai pwani yote pamoja na eneo la mto mkubwa ni lake. Leopold wa pili alitegemea njia ya mto kwa mawasiliano yake, alihitaji kanda la eneo hadi baharini. Uingereza ilisimama upande wa Ureno. Kansela Bismarck wa Ujerumani alikuwa tayari kupatanisha nchi hizo na kuongeza msimamo wake wa kidiplomasia. Habari za mkutano ziliharakisha jitihada za kusimamisha bendera za Ulaya kwenye ardhi ya Afrika. Mwaka 1884 uliona wimbi la matangazo ya maeneo ya Afrika kuwa eneo lindwa la Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Italia. Mara nyingi sababu ya kutangaza madai au eneo lindwa ilikuwa hofu ya nchi nyingine kusimamisha bendera yake pale pale. Wapelelezi na wafanyabiashara walijitahidi kuweka msingi wa koloni kabla ya mkutano wa Berlin, kwa tumaini la kwanza maazimio yake yatathibitisha madai yao. Kati ya wapelelezi waliokazia jitihada alikuwa Mjerumani Karl Peters, aliyezunguka katika Afrika mashariki dhidi ya ushairi wa serikali yake akikusanya sahihi za machifu waliotia sahihi mikataba naye bila kuelewa walichofanya. Kabla ya mkutano na wakati wa mkutano wenyewe, Peters aliweka msingi wa Afrika Mashariki ya Kijerumani ya baadaye. Nchi zifuatazo zilishiriki mkutano chini ya uwenyekiti wa kansela Bismarck: Australia, Hungary, Ubelgiji, Denmark, Ufaransa, Uingereza, Italia, Uholanzi, Ureno, Urusi, Uhispania, Uswidi, Norway ziliunganika hadi mwaka 195 pamoja na milki ya Osman. Hii ni sehemu ya kwanza ya makala haya kuhusu mkutano wa Berlin. Juma lijalo usikosi kuungana nami katika mwendelezo wa historia hii, na ambapo ni za kuletea kuhusu ajenda za mkutano huo. Mwisho wa kipengele hiki. Shukran za dhati kwa wapenzi wa RFI Kiswahili na marafiki wa makala changu chako chako changu, nikianza na Kiza Sepa wa Lubumbashi. Valeri Mumbere wa Butembo, nasema pole sana kwa misukosuko ya usalama. Kama unakumbuka hivi majuzi ilikuwa ni siku ya kimataifa ya lugha mama. Muhidini Chebo, ukiwa Tanzania, unasema tuko pamoja kwa lugha yangu mama. Nasema salam ulimhora Mandreni Debora kutoka Uvira, DRC, nao unasema lugha ya mama, unasema musingo wili siluhere. Nao unasema mama siva ikiwa unasema ni lugha ya Kinande, mashariki mwa Kongo, huko Butembo. Mathe Israel Mwamasiva, muthi luyira <laughs> Alfred Mardochet ho unasema kuthimu siakulu. Justin ni shimwe kutoka Burundi, unasema mwiriwe. Naw unaitwa Michael Getele Fernandez kutoka Butembo DRC uo unasema wahiye batunga <laughs> Davidson oriongo Wairire chindugu Michael Kiandola wa, Michael Kiandola wa Mbeya, Tanzania unasema ndangafije nembombo kimsenyo unasema mwatinda ta maneti magongo kione wa Iringa Uluti, unasema kamwene mnongage unasema hicho ni Kihehe na bila kukusahau mwengeshali, huyu ni refu wa kimataifa akiwa pale Goma, mashariki mwa DRC. Unasema nipo hewani muda huu nikikusikiliza katika makala Changu Chako Chako Changu. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone ambapo Alliance Francaise ya Nairobi Februari 24 imekuandalia filamu itwayo Rosalie na ambapo kiingilio ni bure kabisa kuanzia 12 jioni na Februari 25 wamekuandalia onyesho la mashairi ama slam, lakini pia poezi. Na kama wewe ni mpenzi wa michezo ya kuigiza, wamekuandalia mchezo wa kuigiza uitwao spill the beans, Februari 28 na Machi mosi na Machi mbili, Alliance Francaise ya Nairobi nchini Kenya. Mwisho wa kipengele hiki, unasikiliza changu chako chako changu Makala yanayohusu utamaduni. Naam, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki, msikilizaji, na leo nakuletea mwanamuziki kutoka nchini Tanzania, anaitwa Aslay. Jina lake halisi ni Isihaka Nasor, maarufu kama dogo Aslei, na alizaliwa Mei 6 mwaka 1995. Ni msanii wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania. Alianza kufahamika kuanzia mwaka 2011, baada ya kutoa kibao chake, na kusemea kibao alichokitoa akiwa chini ya mkubwa Fela. Kabla hapo alitoa wimbo mwingine uitwao niwe nawe akiwa amemshirikisha Temba nyimbo nyingine kadhaa kabla ya kujiunga na bendi ya vijana ya Yamoto Band. Akiwa ndani ya bendi hiyo alionyesha uwezo mkubwa wa kuimba akiwa na wenzake Beka Flava, Maromboso na Enoch Bella. Nyimbo alizoshiriki kutunga na kuimba akiwa Yamoto Band ni pamoja na Yamoto, Nitajuta, Cheza kwa Madoido, Mama Nisambazie, Raha na nyingine nyingi kua kunitenda na kupenda kweli. Ah, sikatai, mwepo wako ni mzuri maishani na furahi ukupenda na kupenda kweli. bende haikudumu sana ambapo ilianza kati ya mwaka 2013-2014 hadi mwaka 2017 ilipovunjika kwa sababu mbalimbali, na wasanii waliokuwa kwenye kundi hilo huanza kufanya kazi zao kwa kujitegemea. Kuanzia mwaka 2017, Aslay akiwa msanii wa kujitegemea chini ya meneja wake wa zamani Chambuso, alianza upya kung'ara akiwa msanii wa kujitegemea. ametoa nyimbo nyingi mfululizo hali ambayo imechanganya wengi, lakini mwenyewe alielezea kwa nini amefanya nyimbo nyingi mfululizo ikiwa ni kwa sababu hana nyimbo nyingi alizofanya akiwa msanii wa kujitegemea zaidi ya zile alizokuwa na Yamoto. Kulingana na maelezo yake, Asley alisisitiza kuwa lengo kuu kutoa mfululizo wa nyimbo ilikuwa ni ili asiimbe nyimbo za Yamoto akiwa kwenye matamasha. Nyimbo hizo ni pamoja na angekuona usiitie doa akiwa na Adija Kopa mhudumu bebi likizo pusha na tamba na huna Mayako. Wazazi wangu wamekusifia sana kwa tabia yako, sura yako ya upole inanivutia, shepu twiga, mwenda pole, najivunia, tupeane oh, mapenzi iwachome hey. Na kama namba waisome hata hey. Tukigombana wasione washike hey. Jembe wakalime hey. mapenzi Gislaine Dupont de, de, de, na Claude Verlon kama mnavyojua walikuwa wenzetu, rafiki nord zetu wa chumba cha habari cha RFI, waliuawa Novemba mbili huko Kidal kaskazini mwa Mali, na kutokana na uchungu ambao sote tuliopata, tukaona itakuwa vizuri waenzi wawili hao kutokana na mwenendo wao waliokuwa nao kutokana na umri wao, walikuwa na tabia ya kusaidia vijana katika kuendeleza kitaaluma kwa kuwapa ushauri na kuelekeza. Hivyo tukaona uchungu tulionao tunaweza kugeuza mauaji hayo kuwa jambo chanya kwa kutoa nafasi kwa vijana wataalamu wa Kiafrika hivyo Novemba 2, tarehe iliyoamriwa na Umoja wa Mataifa kama siku ya kimataifa ya kukomesha uhalifu uliofanywa dhidi ya waandishi wa habari kwa kumbukumbu -kumbu ya Ghislaine Dupont na Claude Verlon. Bursa hiyo itatolewa katika sherehe huko Dakar, ambapo washindi watanufaika na mafunzo ya mwezi mmoja mjini Paris. mwisho wa kipengele hiki usikosi kutega sikio makala zetu zijazo, ambapo tutakujuza kuhusu Novemba mbili, siku kima ya kimataifa ya kukomesha uhalifu unaofanywa dhidi ya waandishi wa habari. Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali Big Z Antiviris. Ni kijana mpenzi wa makala haya changu chako chako changu, ukiwa hapo Uvira, ambapo unasema kila Jumapili huwa unafungulia redio kuhakikisha makala haya yanasikika vema na kwa kiasi kikubwa hapo Mulongwe. Shukran sana, shukran pia kwa watu wa Kimanga Kalimabenge na Kalundu pande hizo wanasalimiana asubuhi kama hivi miazi miki. <laughs> Nami nakuuliza msikilizaji, miazi miki? Na tuzungumzie sasa kuhusu kipengele cha le parle francophone. Kumbuka makala yetu iliyopita, nilikuahidi kukuletea mwendelezo wa ratiba katika kituo cha NT Francais ya Kigali na Alliance Francaise ya Dar es Salaam. Alliance Francaise ya Dar es Salaam, kuna maonyesho yatafanyika hapo ambapo kuingia ni bila malipo. A, kutakuwa na onyesho la off to Dar es Salaam, onyesho la Lise Gomis kutoka Ufaransa pamoja na Rehema Remi Bush kutoka Tanzania pamoja na wageni kadhaa waalikwa, na tamasha hili litaendelea hadi Oktoba mosi. Kutakuwa pia na filamu katika uh, eneo la bustani ama le jardin, na kiingilio ni bure. Kutakuwa pia na Jumatano Groove, Tara Jazz, Zanzibar tarabu kadilida pamoja na singeli uh, yote midundo kutoka Tanzania. Na huko Kigali nchini Rwanda, wakati ndio tu mwaka wa masomo umeanza, kutakuwa na onyesho la Michael Makembe. Tangu mwaka 2018, Michael Makembe amekuwa akifuatilia kwa karibu utafutaji na ambapo amerekodi na kupanga na kuhifadhi kumbukumbu ya sauti za kitamaduni za nchi yake ya Rwanda. Ndoto yake ni kuanzisha makumbusho ya sauti ya kwanza kabisa ya Rwanda. Ingawa nchi hiyo haina bahari na inashuhudia mambo ya kutisha zaidi, nchi hiyo ina utajiri mkubwa wa midundo na melodi. Kwa sababu huu, hapo awali ilitegemea uenezaji wa utamaduni wake kwa mdomo. Wakati wa odisei yake kote nchini, Michael anapata habari kuhusu kisiwa katika mkoa wa kusini magharibi mwa Rwanda ambacho hakijawahi kurikodiwa kimuziki hapo awali, kisiwa cha Ng'ombo. Hii itakuwa ni Ijumaa Septemba tisa majira ya saa saba mchana katika kituo cha utamaduni cha Frankofon na kiingilio ni franka za Rwanda elfu kumi Na huko mjini Lubumbashi, msikilizaji, wakati shule zikitarajiwa kurudi na kumekuwa na Uh, maandalizi laini katika mwezi huu wa Septemba kabla ya mambo kupamba moto katika mwezi Oktoba na Novemba. Hakika timu zima ya Institut Francais ya hapo Lubumbashi inakupa shughuli za kuvutia, imekuandalia shughuli za kuvutia na za kusisimua na zenye kuridhisha kila wakati kwa miezi hii ya mwisho wa mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili kuna tamasha Msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu, tupate muktasari. Mkutano wa wakuu wa majeshi wa jumuiya ya Afrika Mashariki na jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADAK kufanyika Jumatatu hii msikilizaji wimbo nitafanya wa msanii Kidum kutoka taifa la Burundi akimshirikisha Lady JD kutoka Tanzania unaotukamilisha matangazo yetu Jumapili hii. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni George Ajowi. Hadi wakati mwingine, kwaheri na Jumapili njema <mulia>