Bara kabisa, msikilizaji, kopo langu la sana nionyesha kwamba hivi sasa Addis Ababa nchini Ethiopia ni saa 2 na dakika 36 wakati mura wa kumpisha Ruben kakula likumbuka na makala mtazamo wako kwa lejiri wiki hii. Karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Na msikilizaji, sehemu kubwa ya makala hii itaangazia mkutano wa viongozi wa Afrika huko Addis Ababa, Ethiopia, katika makao makuu ya Umoja wa Afrika ambapo wanakutana kujadili migogoro ya bara la Afrika, hususan Jamhuri ya, ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC ambako waasi wa M23 wanaosaidiwa wa na Rwanda wameendelea na mapigano mashariki mwa nchi hiyo, lakini pia mzozo wa Sudan na vilevile vile kumchagua kiongozi mpya wa tume ya Umoja wa Afrika. Tuanze kwa kuangazia kilichojiri huko Bukavu, mashariki mwa DRC ambako waasi hao wa M23 wanaosaidiwa na nchi ya Rwanda waliuteka mji huo kama inavyoeleza ripoti ya mwandishi wetu William Basimike. <tiposilis> Akiwa kwenye duka lake ndogo, Hanipa ni mkazi wa Bukavu aliyeongea na ndugu zake Wakatana na Kavumu. Hali hii ya taharuki ilikwamisha shughuli kadhaa mjini Bukavu, ila usafiri umefanyika. Kuna waliofungua maduka madogo madogo hadi jioni na wengine walifunga ilipofika mchana. Patrick pia ni mkazi wa Bukavu anasema Goma. Baku, baku, Jus, basiki. Basiki kama kale. Gani? Lakini pia miongoni mwa wakazi wa Bukavu kuna wanaojipa moyo kama vile Papi, akitegemea askari wa jeshi la Kongo na kuwapongeza: tuachie wa askari kazi yao, walinde usalama, na kama ni vita wafanye vita kweli. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Hayo yalijiri siku kadhaa baada ya wasi hao kuteka mji wa Goma, ambako kambi nyingi za wakimbizi wiki hii zilibomolewa, ambapo wakimbizi wamekuwa wakiishi katika mateso bila ya misaada. Chube Ngorombi ni mwanahabari wetu wa Goma, aliandaa ripoti ifuatayo. Mama Chantal Sanchu na Boniface Kaluke ni raia waliokimbia mapigano ya M23 na FRDC wilayani Masisi. Waliishi kampini Kanyaruchinya miaka mitatu, baadaye walilazimishwa kuondoka kampini humo, na sasa wapo Bulengo kampini, ambapo wanasema wanalazimishwa pia kuondoka. Hao wamejulisha kuwa hatarini. Antu kamsia bote bakimbiza hatuna makao. Na hizi chunguza venye habana kwa kwenda inabatafutia basi kwa kubaikarisha kuliko dufukuza hivihivi mimi niko na mimba inatazaliwa naavatuko pamwaani valemavu gahembe vaduhamishe namrotera tunaanza tunawanza chimbachimbia fasi hatujua hata nafasi yote. Watetezi wa haki za binadamu na mashirika ya kiraia yametaka pande zinazopigana kufanya kila linalowezekana kuheshimu haki za binadamu wakati wa vita. Hata hivyo anga la ofisi ya uratibu wa Umoja wa Mataifa OCHA imetangaza kuwa watu zaidi ya elfu thelathini na mbili waliohamishwa walirudi katika vijiji lakini hali ya usalama iliendelea kudidimia kwenye mji huo wa Goma ambapo Alhamisi ya Februari 13 mwaka huu mwanamziki maarufu na mwanaharakati maarufu kwa nyimbo zake za kukosoa serikali na waasi huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Delfin Katembo Vinywasichi almaarufu Idengo Delcat aliuawa katika mazingira tatanishi wakati alipokuwa akirekodi video ya mziki wake katika mji huo wa Goma uliokumbwa na mzozo wa kivita mashariki mwa nchi hiyo ya DRC. Haijabainika ni nani aliyehusika na mauaji hayo, lakini mwanamziki huyo alikuwa ametoa wimbo mpya uitwao ubunduki akilaani uvamizi wa waasi huko Goma. Stewart Muhindo ni mwanaharakati kutoka shirika linalopigania mabadiliko na demokrasia Lucha. Hapa anaeleza kilichoendelea wakati wa mauaji hayo. Tunashutumu sana kuuawa kwa Bwana Delkati Dengo, na hiyo inaonyesha hali ya ukosefu wa usalama na hasa sana ya kidiktatoria ambayo inafanyika Goma na mahali pote ambapo m ishirini na tatu wanadhibiti wana hizo nafasi. Ukisema kitu ambacho akiwafurahishe wiko wanakuua na hiyo sio hali nzuri. Tunaomba kabisa watu ambao waliua Delikate wajulikane na waadhibiwe na sheria. Sio vizuri kuendelea ku kuwa wakongomani ambao wanapigania amani, ambao wanasema bila ujeuri wowote vitu ambavyo wanawaza. Mauaji hayo yanajiri huku kukiwa na hali ya wasiwasi katika eneo hilo la Goma baada ya kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda kuudhibiti mji huo huko mashariki mwa DRC. RFI Daima, na yaliyojiri huko DRC, wakati mapigano yakiripotiwa kati ya wanajeshi wa serikali na waasi hawa M23, M23 jimboni Kivu Kusini. Ujumbe kutoka kanisa Katoliki Senko na makanisa ya Kiprotestanti ECC walikutana na kufanya mazungumzo na Corneille Nangaa, kiongozi wa muungano wa AFC unaojumuisha waasi wa M23. Mkutano huo ulifanyika jijini Goma wiki hii. Padre Donancien Chole ni katibu mkuu wa baraza la maskofu wa kanisa Katoliki Senko, anaeleza kilichozungumzwa Namv inaongozwa na Cornel na na Nanga imetueleza hali ilivyo. Tumepata fursa ya kuwashirikisha wasiwasi wa wakongomani kuhusu hofu ya mgawanyiko wa nchi na unyonyaji wa rasilimali zetu. Tulizungumzia pia kufunguliwa kwa uwanja wa ndege, bandari na kusitishwa kwa vita haraka iwezekanavyo. Tunaendelea kuamini kuwa suluhu ya changamoto hii sio ya kijeshi. Ni sauti yake Padre Donancien Shole, katibu mkuu wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC, CENCO. RFI Goma 98.0 FM. Msikilizaji, mawaziri kutoka nchi hamsini na tano za Afrika Jumatano ya Februari kumi na mbili i walikutana Adis Ababa, Ethiopia, katika kongamano la thelathini na nane la Umoja wa Afrika ambapo swala la mizozo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan limezungumziwa pakubwa. Aidha, washiriki katika kongamano hilo juma mosi ya Februari kumi na tano Wanachagua mkuu mpya wa kamisheni ya umoja huo kuchukua nafasi ya Musa Faki Mahamat aliyeaga rasmi. Kutoka Addis Ababa, Ethiopia, Carol Korir alitutumia ripoti ifuatayo. Wagombea watatu watakaotoana jasho ni Raila Odinga kutoka nchini Kenya, Mahamud Ali Yusuf kutoka Jibuti na Richard Randriamandrato kutoka nchini Madagaskar. Ali Yusuf, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje nchini Jibuti, atakuwa analeta maswala ya diplomasia na pia uzoefu wake kuhusu utendakazi wa taasisi za Umoja wa Afrika. Aidha, akiwa anazungumza lugha ya Kiingereza, Kiarabu na Kifaransa, anatazamia kuitumia tunu hiyo kuishawishi nchi zinazozungumza za Kiingereza, Kifaransa na muungano wa nchi za Kiarabu. Kwa upande mwingine, Raila Odinga, waziri mkuu wa zamani nchini Kenya, mwanasiasa wa upinzani mkongwe, naye analeta msisimko wa siasa za Afrika na wito wa Afrika kusimama na kuwa na sauti ya pamoja. Richard Randiamandrato kutoka Madagaskar alikuwa ni waziri wa zamani wa uchumi na fedha nchini mwake. Aliwahi kufanya kazi na shirika mataifa, la kimataifa la leba na muungano wa Komisa. Wiki hii rais wa Rwanda Paul Kagame, katika mahojiano yaliyochapishwa siku ya Jumatano ya Februari 12 na jarida la Jeune Afrique, alikiri kuhusika kwa Rwanda katika mzozo mashariki mwa DRC kwa miaka 30 bila kutaja wazi uwepo wa wanajeshi wa Rwanda kuwasaidia waasi wa M23. Hata hivyo hakuficha huruma yake kwa kundi la waasi hilo akiamini kwamba linawakilisha na, na nukuu idadi kubwa ya watu wanaoteswa waliohamishwa na kuuawa kwa sababu wanahusishwa na Rwanda. Katika mahojiano hayo Paul Kagame alishambulia moja kwa moja mamlaka ya Kongo, lakini pia mamlaka ya Burundi ambayo anaituhumu kuchochea mzozo huo. Paul Kagame M23 these are Tutsi. kwanza wysla, sio mara ya kwanza wangu, wanapigana hivyo. Kwa nini tatizo hili linaibuka tena baada ya miaka kumi? Pili, wananyanyaswa hivyo sababu wanahusishwa na watu wa Rwanda. wanasema kwamba M23 ni Watutsi, wanatakiwa kwenda Rwanda, lakini sio Rwanda iliyowapeleka Kongo. swala la kuwa na uhuru swala so la kuwa na huruma na M23 kwanza najiuliza kwa nini kila mtu hana huruma na hali yao? Ikiwa unayo hisia ya kutambua shida mahali ilipo, nawezaje kuwa na huruma in the, in the na, the FDLR, na FDLR mashariki mwa Kongo the, mnataka niwe na huruma na wanamgambo wazalendo waliowekwa na serikali ili kuendesha vita vya kikabila? Mnataka niona huruma hmm, na Burundi hmm, iliyoingia kwenye mzozo hmm, wenye china ya ukabila hmm, na ambayo imeungana na hmm, serikali ya Kongo kuwanyanyasa hmm, watu kuwapiga hmm, na kuwaua. Mbali na hayo, Kagame alisema hatishwi na vikwazo vinavyoombwa na baadhi ya wabunge wa Ulaya dhidi ya Rwanda kutoka Rwanda. Na sasa tuelekee huko Uganda, ambako msikilizaji, taarifa zilisema hali ya kiafya ya mwanasiasa mashuhuri wa upinzani katika nchi hiyo Kizza Besigye ni mbaya, ikiwa ni siku kadhaa kupita tangu aanze mgomo wa kula. Mmoja ya mawakili wake alibainisha undani wa taarifa hii, na Emmanuel Makundi. Akihojiwa na shirika la habari la AFP wakili arias Lukwago amesema hali ya Besigye hairidhishi baada ya kwenda kumwona katika jela anayozuiliwa, akisema anahitaji msaada wa haraka wa matibabu. Lukwago aliwaambia waandishi wa habari kuwa mteja wao ameanza mgomo wa kula kupinga kuendelea kuzuiliwa kinyume cha sheria na kwamba hataweza kuhudhuria vikao vya kesi yake kutokana na kuugua. Lukwago amesema kwa Besigye kutoka jela akiwa hai ni lazima akapatiwe matibabu katika hospitali inayoaminika na yenye vifaa vya kisasa. walipotafutwa kuzungumzia kuhusu afya ya Besigye, viongozi wa idara ya magereza bila kuthibitisha, wamesema hospitali zao pia zina uwezo wa kumtibu mwanasiasa huyo kama ambavyo anafanya kwa wafungwa wengine. Kesi ya Besigye anayekabiliwa na mashtaka ya uhaini na uchochezi imevuta hisia toka ndani na nje ya nchi hiyo, shinikizo la kuachiwa kwake likiongezeka, wakati huu mahakama ya kijeshi ikikaidi uamuzi wa mahakama ya juu ya nchi hiyo iliyotoa uamuzi kutaka kesi ya Besigye kupelekwa katika mahakama za kiraia. Turudi tena huko Ethiopia, msikilizaji, ambako wakuu wa nchi na serikali toka bara la Afrika wanakutana kujadili kuhusu uundaji wa taasisi itakayoshughulikia na kutathmini mikopo kwa nchi za Afrika. Ni kwamba rais wa Kenya William Ruto alitumia mkutano huo akisema muda wa Afrika kufanyiwa tathmini kwa vigezo visivyokubalika umeisha. Mashirika ya kimataifa ya kutathmini uwezo wa kukopa yametuangusha. Wanategemea vigezo visivyo sahihi na mfumo wote ni wa kibaguzi. Matokeo yake ni wanatoa picha isiyotenda haki kwa uchumi wetu, na inaleta madhara kwa sababu inaeleza hali potovu kuhusu uwezo wa kupata mikopo kama nchi, ambayo sio sahihi. Kwa upande wake katibu wa tume ya AU Monique Nsanza Baganwa, ambaye pia anasimamia utawala wa kifedha, alisema ah, hatua ya kuundwa kwa taasisi hiyo ni ukombozi wa kifedha kwa Afrika. Africa is rising Afrika inainuka, na ni wakati wetu kudai nafasi yetu kiuchumi. Kuundwa kwa taasisi hii ya kutathmini uwezo wa kupata mikopo ni hatua ya kijasiri inayohitajika, ili kuelekea Afrika kupata utambulishi ambao hautegemei mashirika ya nje, ila inafahamika kuhusiana na hali yake halisi. Ni sauti yake Monique Msanzabaganwa, katibu wa tume ya umoja wa Afrika inayosimamia masuala ya kifedha. <muchilio> wiki hii Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir aliwafuta kazi makamu wake wawili na mkuu wa kitengo cha usalama wa taifa, yakiwa ni mabadiliko ya hivi punde kwenye serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo mmoja wa makamu wa rais wa Sudani Kusini, Riek Machar alisema hata hivyo chama chake hakitojiondoa katika mkataba wa amani uliosainiwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nane na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika maeneo mengine ya Afrika, tukimulika Senegal ambako mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na nchi hiyo Senegal walikubaliana kuunda tume ya pamoja kwa ajili ya kuandaa mchakato wa kuondoka kwa vikosi vya Ufaransa nchini Senegal ifikapo mwisho wa mwaka 2025. Na Ali Bilali, makubaliano hayo yanasemaje? Kwa mujibu wa taarifa yao ya pamoja, nchi hizi mbili zinakusudia kufanyia kazi ushirikiano mpya wa ulinzi na usalama ambao utazingatia vipaumbele vya kimkakati vya pande zote mbili. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye mwishoni mwa mwaka uliopita alitangaza kwamba Ufaransa iliyokuwa mkoloni wa zamani wa Senegal inapaswa kufunga kambi zake zote za kijeshi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi na kuondoka. Jeshi la Ufaransa limedumisha uwepo wake nchini Senegal tangu nchi hiyo ilipopata uhuru wake mwaka 1960. Kule Togo muungano wa vyama dhidi ya kutokujali unaofahamika kama kasit wiki hii uliomba huruma ya mkuu wa nchi ili kuwasamehe wafungwa wa kisiasa waliohukumiwa Februari 3 mwaka huu kutokana na hali yao ya kiafya. Mahakama ya mjini Lome iliwahukumu watu kumi kifungo cha miaka kumi jela kwa kujaribu kutishia usalama wa taifa kwa kuanzisha kile kilichoitwa Tiger Revolution. Watu hao walioshutumiwa kwa kushiriki katika jaribio la mapinduzi mwaka 2010 usiku wa Februari 8 kuamkia Februari 9, mmoja wa wale waliohukumiwa wa Wim Karu alikufa kwa ugonjwa. Wakili Claude Amegan ni rais wa shirika hilo, alikuwa na kauli hii: tumemwomba rais awape msamaha wa kirais kwa sababu njia za kukata rufaa licha kwamba hazijaisha hata kama mawakili wanakusanya taarifa dhidi ya hukumu wa kifungo cha miaka kumi jela, muda wa mchakato huo watakuwa wameshakalia kifungo. Tumegundua kuwa wengi wao wako wagonjwa. Siku moja baada ya kutolewa hukumu, mmoja kati yao alifariki, hakuweza hata kuwepo mahakamani sababu alikuwa hospitalini. Ni sauti yake wakili Claude Amegan, mwenyekiti wa shirika linalopinga kutokujali nchini Togo, maarufu kama Kasit. Ripoti ya Umoja wa Mataifa wiki hii ilionyesha kuwa Mohamed Bazoum aliyekuwa rais wa zamani wa Niger na ambaye aliyeondolewa madarakani na wanajeshi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu ameendelea kuzuiwa pamoja na mke wake. <muchos> Kwengineko duniani tukianzia jijini Paris nchini Ufaransa, msikilizaji, kongamano kubwa kuhusu mabadiliko ya teknolojia haswa nafasi ya akili mnemba AI, artificial intelligence, lilifunguliwa mwanzoni mwa jumaa hili ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza uwekezaji wa euro bilioni mia moja na tisa katika kuimarisha teknolojia hiyo na kuwaambia viongozi mbalimbali waliohudhuria wali kongamano hilo kuwa nchi yake imeweka mikakati ya kukumbatia teknolojia hiyo. Emmanuel Macron. Nifikiri kwa kukutana kwenye kongamano hili, kwanza, tuna nafasi ya kuangazia fursa zilizopo kwenye hii teknolojia ya AI ili kutoa fursa kwa binadamu kubuni mambo mapya katika huduma ya afya, nishati, usafirishaji na utumishi wa umma, ili kila kitu kifanyike kwa uhakika. Katika hatua nyingine, makamu wa rais wa Marekani JD Vance Alionya kuhusu teknolojia hiyo kutumiwa vibaya na viongozi wa kiimla. Tunataka kuendelea na safari ya mabadiliko ya teknolojia ya akili mnemba kwa kutaka kuwa na uwazi na ushirikiano, lakini ili kutengeneza uaminifu huo, tunahitaji kuwa na kanuni za kimataifa ambazo zitachochea ubunifu katika teknolojia ya akili mnemba kuliko kuiminya, na tunawataka ndugu zetu wa Umoja wa Ulaya kuangazia ubunifu huu kwa matumaini kuliko kutaka kuibinya. Nchi sitini na moja ikiwemo China, Ufaransa, India na Ujerumani zimetia saini mkataba wa kuhakikisha teknolojia hii ni salama. Nam ni kwa taarifa hiyo, ndio nami inafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii, miongoni mwa mengi tu. Naitwa Ruben Lukumbuka. Hadi tutakapokutana tena, panapo majaliwa. Baada ya mapumziko mafupi, ni kutakie kila la heri na uwe na wakati mwema. Kwa heri, kutoka Nairobi nchini Kenya. na msikilizaji tumshukuru sana Ruben Kakule, kijana alikumbuka kwa kutuandalia makala hayo, mtazamo wako kwa aliojiri wiki hii. Nikukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii ni pamoja na kwamba viongozi wa Afrika leo baadaye watamchagua mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika, aliyekuwa Rais wa Namibia Sam Njuma kuzikwa mwezi ujao, wakati Marekani ikikosoa demokrasia ya Ulaya msikilizaji. Kuzisoma na kuzielewa taarifa hizi, usikose kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili Kwenye tovuti yetu basi utapata kuzisoma taarifa hizi na kuzielewa kiundani bila shaka. Musani, baby, baby, hai, hai, hai. Ni kukamilisha sasa matangazo yetu na kuletea kibao kiuno msanii ni Rayvanny baby Ivani, anasema bwana Koli, maliza maliza matangazo undoka studio. Barabara kabisa, msikilizaji. Salamu za dhati ziwafikie wasikilizaji kutoka Bukavu, mzee Mogisho, salamu zikufikie ukiwa pale Bukavu, mama Dominique mkazi wa muji wa Bukafu, salamu ziwafikie na kuambia tuko pamoja. Jina langu ni Bwana Benson Wakoli, msikilizaji, nakamilisha hivyo matangazo ya juma hili. Juma lijalo ukijaliwa, nami pia nijaliwe, tutaonana. Fundi mitambo anafahamika kama Vital Mugisho Kulembwa, Rubeni kauli Likumbuka amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Ukijaliwa nijaliwe, kwa heri.