Msikilizaji, hivi sasa ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita jiji la Kinshasa, wakati wa kumpisha Ruben Kakule, kijana wa Lukumbuka na makala mtazamo wako kwaliojiri wiki hii. Karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii na msikilizaji, kama ilivyokuwa katika matangazo yetu ya juma hili, sehemu kubwa ya makala ya yaliyojiri itaangazia hali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo siku ya Alhamis ya Februari 6 katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa wito wa kunyamazishwa kwa silaha katika eneo hilo, wakati huu maelfu ya raia wakiripotiwa kuuawa. Na mamilioni wakigeuka kuwa wakimbizi wa ndani ya nchi yao. Guterres aliitoa kauli hiyo akijiandaa kuelekea Addis Ababa kwa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika. Maelfu ya watu wameuawa wakiwemo watoto na wanawake. Tunaona pia tishio la makundi mengine yenye silaha nchini DRC. Haya yote yanachangia hali mbaya ya kibinadamu mjini Goma na maeneo karibu yake. Ujumbe wake uko wazi: Nyamazisha bunduki, sitisheni mapigano, heshimu uhuru wa nchi ya DRC, heshimu sheria za kimataifa za haki, heshimu sheria za kimataifa kuhusu misaada ya kibinadamu, hakuna suluhisho ya kijeshi. Haya no yalijiri wakati viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, wakikutana siku ya Jumamosi katika mkutano wa pamoja na wenzao kutoka jumuiya ya nchi za kusini mwa bara Afrika Sadek, kujadili mzozo wa mashariki mwa DRC. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba huenda hali ikawa mbaya zaidi iwapo vita vitaendelea mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, kwamba vitasambaa kwa mataifa jirani. Kauli hii ilitolewa siku ya Ijumaa na mkuu wa tume ya haki za binadamu Volker Turk kwenye kikao maalum kuhusu DRC. Akizungumza kwenye kikao hicho, msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya alitaka Rwanda kuwekewa vikwazo kwa kuwaunga mkono waasi wa M23 na hivyo kuingia katika jiji la Goma. Tunalitolea wito baraza kuivika jukumu Rwanda la kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu, hususan kupunguza kwa idadi ya watu na kuwabadili na wengine, pamoja na kuundwa kwa uongozi mpya kwa lengo la kuendelea kukalia maeneo hayo. Kuna udharura mkubwa wa kuendeleza shinikizo la kimataifa ili Rwanda ikomeshe kuunga mkono makundi ya waasi, na kuondoka mara moja katika ardhi ya Kongo. Balozi wa Rwanda kwenye Umoja wa Mataifa jijini Geneva, James Ngango, alikanusha kuwa nchi yake inahusika na mzozo huo na badala yake kuishutumu Kinshasa kwa kupanga mashambulio makubwa dhidi ya Rwanda. We we the DRC to tunakataa kabisa juhudi Rwanda, za DRC kutaka kuhusisha Rwanda na mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Mbinu hii inafahamika kabisa kama ile ya kukataa kuwajibika kwa vitendo ambavyo Kinshasa na washirika wake, makundi yaliyojihami yanatekeleza dhidi ya raia wake. Kile ambacho hakifichiki, hata hivyo, ni hatari inayokodolea Rwanda macho kutoka DRC. Baada ya waasi wa M23 kuwasili Goma, ushahidi umejitokeza kuhusu njama ya kuvamia Rwanda. makundi ungwa mkono na DRC yameweka kambi ya kijeshi karibu na mpaka wa Rwanda sanaa na uwanja wa ndege wa Goma. Mzozo wa mashariki mwa nchi ya DRC umekuwa na sura mpya baada ya mchakato wa Luanda kuonekana kusuasua. Kwa upande wake, Rais Mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye ni msuluhishi wa mzozo katika eneo hilo la DRC kutoka nchi za jumuiya ya afrika mashariki, kupitia msemaji wake Kanze Dena alisema utekelezwaji wa mikataba ya Nairobi na Luanda ndiyo njia pekee ya kusuluhisha mzozo unaoendelea. Only through the close coordination of the bilateral negotiations, ni kupitia tu utaratibu wa karibu wa mazungumzo baina ya nchi ya Rwanda na DRC ambapo mgogoro huu unaweza kuafikiwa kwa kina. Kuna suluhisho la Afrika kwa tatizo hili la Afrika, na kuna uwezekano wa kuzirejesha DRC na Rwanda kwenye meza ya mazungumzo, na wakati huo huo kuhakikisha mienendo miongoni mwa watu na mazungumzo ya kisiasa yanasimamiwa kwa njia ya amani kupitia mchakato wa upatanishi mashariki mwa DRC, vilevile vile kupitia mchakato wa mazungumzo ndani ya DRC. Sauti yake Kanze Dena, Msemaji wake rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye yeye ndiye msuluhishi wa mzozo wa mashariki mwa DRC kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kinachosubiriwa kwa hamu na gamu ni maamuzi yatakayotokana katika mkutano wa pamoja wa SADEK na EAC unaofanyika jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Rf. Tangu waasi wa M23 waingie wa katika mji wa Goma, maandamano makubwa ya yamekuwa yakifanyika kwenye miji mingine ambapo baada ya Bukavu na machafuko ya Kinshasa yaliyosababisha kuteketezwa kwa moto balozi kadhaa zikiwemo balozi za Ufaransa, Marekani Kenya na Uganda. Maandamano mengine yalifanyika wiki hii mjini Beni, huko Kivu Kaskazini, kama alivyoripoti mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe <mulia> Kulionekana viongozi wa kienyeji, wanasiasa toka kambi tawala na lili la upinzani, roho zinachoshwa na, na ukimya wa jamii ya kimataifa ni kauli ya mmoja wa waandamanaji. Sisi tunafanya maandamano kwa sababu roho zimechoka na tuko tayari kukufia kwetu Nord Kivu Kongo mzima ni hiyo moja wa mataifa tungitaka jiprononse kwa sababu wanakaa kimya wajibu na wepitikana Goma. Pamoja na hayo, wakivaa kanzu na vitambaa vyeusi wanawake walijitokeza kwa wingi. Enomba tunapata tu amani juu vita iishe na ubakaji ishe. Inaonesha ke tuko nyuma ya arme yetuama tena courage ya kuendelea mbele. Isitoshe, raia wa Beni, DRC, wataka sheria za kimataifa kufuata mkondo wake kufuatia kile wanachokitaja kama uvamizi wa nchi jirani dhidi ya taifa lao. Hatutaki tawala wa kimabavu ya wa uja kuiba mali ya Kongo eti wanatafuta wa FDL. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili kutoka DRC. Na sasa tuangazie aliyojiri nchini Uganda, ambako mwandishi wetu Kenneth Lukwago alifuatilia kesi inayomkabili kinara wa upinzani nchini humo Kizza Besigye, ambaye sasa ataendelea kusalia kizuizini licha ya uamuzi wa wiki iliyopita wa mahakama ya juu ambayo ilitamka kuwa kinyume cha sheria kwa mahakama ya kijeshi kusikiliza kesi za raia wa kawaida. Undani wa taarifa hii ni katika ripoti ya mwandishi wetu Kenneth Lukwago aliyotutumia siku ya Jumatano. Mawakili wa dkt. Besigye na Haji Lutale wakiongozwa na Bi. Martha Karua wameshikimiza kuachiliwa kwao bila mafanikio. Dkt. Besigye na Haji Lutale wanazuiliwa kinyume cha sheria katika gereza la Luzira. Tunawaomba wahusika watii amri halali na wafanye wanachotakiwa kufanya. Wasiwasi huo huo ulitolewa bungeni, lakini mwanasheria mkuu Kiryowa Kiwanuka alisema bado hawajahitimisha hasa kuhusu kuhamisha kesi kwa mahakama za kiraia kama ilivyoamriwa na mahakama. Nimemwandikia jaji mkuu ili atushauri kuhusu mtu ambaye mkurugenzi wa mashtaka anapaswa kushirikiana naye kuhamisha kesi za kiraia na kuamua mahakama inayofaa kushughulikia masuala hayo. Rais Yoweri Museveni hakukubaliana na uamuzi wa mahakama na kusema kuwa majaji hao walikosea kutupilia mbali mahakama za zenye manufaa. Kinara wa upinzani Robert Chagulanyi ameitilia shaka msimamo huo, uliona majibu ya Museveni na hana heshima kwa utawala wa sheria. Tunaendelea kudai kuachiliwa mara moja kwa wafungwa wote wa kisiasa, tunadai kuachiliwa kwa Dkta Kiza Besigye. Kuendelea kuzuuliwa kwa washukiwa waliokuwa na kesi katika mahakama ya kijeshi kumesababisha mjadala. Mahakama Kuu inatarajiwa kuingilia kati tena kutoa mwongozo. Kwa mwisho, Kenneth Lukwago, Kampala. Nchini Kenya, watu zaidi ya kumi waliripotiwa kukwama ndani ya machimbo ya dhahabu katika kaunti ya Kakamega, magharibi mwa nchi hiyo Jumatatu ya Februari 3 baada ya mgodi kuporomoka usiku wa kuamkia siku ya Jumanne. Hata hivyo, uongozi wa serikali katika eneo hilo ulisema wachimbaji wa nane waliokolewa na wengine kumi na mbili wamekwama kwenye machimbo hayo. Kamanda wa polisi Daniel Makumbu katika kaunti ya Kakamega hapa anaeleza kilichojiri. kuna watu walikuwa kama ishirini walikuwa wanaendelea kuchimba wa maini, lakini nane waliweza kuokolewa kwa haraka, ikambaki watu kama wanaaminika kuwa ni kama watu kumi na mbili mpaka saa hii bado tunaendelea kuona vile njia hizi tutatumia ili tuweze kuwaokoa wale ambao wamefumaniwa ndani. Kama ilivyo katika mataifa mengine ya Afrika, baadhi ya wa wachimba dhahabu huwa hawajasajiliwa na wanakosa vifaa vya kujikinga wanapokuwa katika majukumu yao katika sekta hiyo ya madini ambayo imewaajiri watu zaidi ya elfu mbili mia tano nchini humo. Msikilizaji, ni wiki ambayo pia ilishuhudia kifo cha bilionea maarufu duniani na kiongozi wa kiroho wa dhehebu la Ismailia katika dini ya Kiislamu, Aga Khan, ambaye aliyeaga dunia siku ya Jumanne, Februari 4 akiwa na umri wa miaka 88. Hilary Ingati na maelezo zaidi. Kifo chake kimetangazwa siku ya Jumatano na wakfu wake wa Aga Khan Development Network ambao umesema alifariki dunia akiwa jijini Lisbon, Ureno, akiwa amezungukwa na familia yake. Mzaliwa huyo wa Sweden aliyekuwa na uraia wa Uingereza na Ureno alianzisha miradi mbalimbali mbali ya maendeleo ikiwemo hospitali na shule kwa lengo la kuwasaidia watu wa kawaida katika nchi za Afrika na bara Asia. Mtukufu Aga Khan wa ambaye jina lake halisi ni mwanamfalme Karim Al Hussein, ameombolezwa na viongozi mbalimbali kama mfanyabiashara na tajiri aliyegusa maisha ya watu. Maisha yake ya utotoni aliishi nchini Kenya na baadaye akaenda Tanzania kuendeleza biashara za babu yake mwaka elfu moja mia tisa hamsini na saba katika nchi hizi mbili alizowekeza pakubwa. Wiki hii, Umoja wa Mataifa ulisema viongozi wa Sudani kusini hawana tena muda wa kupoteza wala nafasi ya kuahirisha kwa mara nyingine uchaguzi wa nchi hiyo baada ya kuusogeza mbele kwa miaka miwili mwishoni mwa mwaka jana. Nicholas Haysom ni mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Sudan Kusini. Aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba watawala wa Juba hawana nafasi nyingine ya kupoteza. Already... muda tayari umeyoyoma kuelekea uchaguzi uliosongezwa mbele wafanya maamuzi wanatakiwa kuchukua hatua kadhaa kwa haraka hadi sasa hatujaona kutekelezwa kwa ahadi ya kuisha mpango kazi wa ratiba ya uchaguzi utengenezaji wa katiba na sensa ya watu bado haviingiani katika mpango wa sasa kwa ajili ya uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka 2026 ni sauti yake Nicholas Haysom Mwakilishi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini. Na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika mataifa mengine ya Afrika tukimulika nchi ya Gabon ambako wanasiasa wa upinzani juma hili walimtaka rais wa mpito Jenerali Oligi Ngwema kuheshimu kauli yake aliyoitoa baada ya mapinduzi ya Agosti 30 mwaka 2023 ya kurudisha madaraka kwa raia. Vyama hivyo vilidhihirisha wasiwasi wao baada ya mwanachama mmoja kutoka chama tawala kuelezea uwezekano wa Oligui Nguema kushiriki katika uchaguzi wa urais wa Aprili 12 mwaka huu. Noel Bertrand Bundzanga ni mwanasiasa kutoka jukwaa linalofahamika kama Telema nchini Gabon. Nadhani kwa ajili ya uokovu wa nchi yetu na ili kuwa na mstakabali mzuri, inabidi tuwe na viongozi wapya. Hao wa zamani sio wale watakaotuokoa wa kesho. Watu huwa wanashindwa kuheshimu kauli zao. Kwa mfano, Septemba 4, Rais wa mpito alisema kwamba atawarejeshea raia madaraka ili kuandaa uchaguzi wa urais ulio huru na wazi. Unapotaka kurejesha taasisi za serikali, nadhani jambo la kwanza la kure ni neno kuna kauli ilitolewa na inabidi kutekeleza ulichokisema. Ni sauti yake Noel Bertrand Bundzanga wa jukwaa la wapinzani linalofahamika kama Telema nchini Gabon, alipozungumza na mwandishi wa idhaa ya Kifaransa RFI, Francois Maze. Alhamisi ya Februari 6, Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alilihutubia taifa ambapo alisisitiza kuwa nchi yake haitotishiwa au kuhujumiwa katika uamuzi wa kutekeleza mipango ya kunufaisha wananchi wa nchi hiyo. Katika hotuba yake kwa taifa hilo Ramaphosa alikosoa hadharani hatua ya Marekani kusitisha ufadhili wa kifedha kwa nchi yake kutokana na kile Washington ilidai Pretoria inakiuka haki za baadhi ya watu wachache katika kuwanyang'anya ardhi. Sisi ni watu wa Afrika Kusini, watu wastahimilivu na hatutaangaishwa. Tutasimama pamoja kama taifa linaloungana na tutasema kwa sauti moja, kutetea manufaa ya nchi yetu uhuru wetu na demokrasia ya kikatiba Nawaomba wananchi wote wa Afrika Kusini, ambao tunaunganisha pia na utofauti wetu, tuje pamoja, tuwe na mazungumzo ya kitaifa tuweke malengo yetu ya nchi yetu ya miaka 30 ijayo. Aidha, Ramaphosa alidai kuwepo kwa habari potovu kuhusu sera za serikali yake ambazo zimekuwa zikitumika kuhudumu kwa maendeleo ya nchi. Nalo bunge la nchini Chad juma hili lilifanya kikao chake cha kwanza, hiki kikiwa kikao cha pekee baada ya karibu muongo mmoja. Kwengineko duniani, tukianzia Ubelgiji, huko ambako viongozi wa Umoja wa Ulaya walikutana katika mji wa Brussels, Ubelgiji walisema tishio si la Marekani kuziwekea nchi wanachama vikwazo vya kibiashara, ni ujinga na havina maana. Emmanuel Macron ni rais wa Ufaransa. Ripoti imewasilishwa, yote yamesemwa: ni namna gani Ulaya itazalisha zaidi kwa ajili yake, ni namna gani Ulaya itachukua jukumu lake kuwekeza zaidi kuhusu hatima yake ya baadaye. Ni katika kuamua kufanya manunuzi ya Ulaya ndiyo itakuwa huru zaidi, na hili ni rahisi sana, hivyo swala la kuwa na dhamira hiyo volonte. Tangu aingie madarakani, Rais Donald Trump aliapa kutangaza tozo dhidi ya umoja wa Ulaya aliyoutuhumu kwa kukosa urari wa kibiashara na nchi yake. RFI Kigali 91.9 FM. Kule Ufaransa, waziri mkuu Francois Bayrou alisema kuna umuhimu wa nchi hiyo kuwa na mjadala wa kitaifa kuhusu suala la uraia wa Ufaransa baada ya waziri wa sheria Gérald Darmanin kupendekeza marekebisho ya kifungu cha katiba kinachotambua mtu yeyote aliyezaliwa nchini humo kuwa raia wa Ufaransa. François Bayrou mimi uh, et, et public... nafikiri mjadala huu wa hadhara ni mfinyu sana, unahitajika mjadala wa wazi na mpana ili kuingilia kwa kina swala hili. Mnaona nini ambacho kinaleta chachu tangu miaka kadhaa sasa? Kinacholeta chachu ni kwa sababu ya kuwa Mfaransa inakuhusisha na nini? Wewe kuwa mwanachama wajumuiya kitaifa, tunaamini nini? Kuwa Mfaransa ni mjadala wa karne wa takriban miaka 30. Kauli hii inakuja wakati huu Ufaransa ikikabiliwa na wimbi la wahamiaji, huku kukiwa na mjadala kuhusu watu wanaoishi katika visiwa vinavyomilikiwa na Ufaransa vya Mayote na Guinea na Guyana, ambapo wengi wanadai kuwa na uraia wa Ufaransa. RFI. Wiki hii rais wa Marekani Donald Trump alitangaza mpango mpya kuhusu hatima ya eneo la Gaza, akisema nchi yake inapanga kudhibiti eneo hilo na kuwahamisha raia kwenye mataifa jirani, kauli ambayo tayari iliibua hisia mseto. Tangazo la Trump lilipokelewa vibaya na viongozi wa mamlaka ya Palestina ambao wanaliona ni kama kuwafukuza toka kwenye eneo lao la asili. Nao wapiganaji wa Hamas kule Gaza walikosoa vikali kauli ya rais wa Marekani Donald Trump kwa kutaka kuchukua udhibiti wa ukanda wa Gaza, Hamas ikisema hatua hiyo itachangia vita katika eneo la Mashariki ya Kati. Naam, ni kwa taarifa hiyo ndiyo nami nashusha nanga katika makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni mwa mengi. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salem, kwa heri. Ruben Lukumbuka anaondoka taratibu, hivyo mtamboni msikilizaji, na makala mtazamo wako, jiri, wiki hii. Kwa hivyo, ananipa nafasi mimi msikilizaji nikukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo. Ni pamoja na kwamba viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huyo ni Rais Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame ambao wamekuwa wakizozana kwa muda kuhusiana na usalama mashariki mwa DRC wanatarajiwa kukutana nchini Tanzania kujadili suluhu kwa mzozo huo wa DRC. Marekani nayo imesitisha msaada wake kwa taifa la Afrika Kusini, wakati Israel na kundi "Koko jambo cha Mr President", msanii kutoka Ujerumani ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani sufufu kwa Ruben Kakule alikumbuka, amekuwa msimamizi wa matangazo. Fundi mitambo Vital Mugisho Kulemba. Jina langu ilivyo ada kama ibada ni Benson Wakoli. Msikilizaji ukijaliwa nami pia nijaliwe, inshallah juma lijalo tutakutana kwenye matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.