Afrika Mashariki ni saa 2 na dakika 36, wakati wa kupata makala changu chako chako changu, changu, changu. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye makala ya changu chako chako changu. Mimi ni Florence Kibuba. Kwenye kipengele chetu cha kwanza hii leo na ambacho kinahusu historia na tamaduni, tutazungumzia historia na tamaduni za kabila la Wazulu kutokea Afrika Kusini. Kisha kwenye kipengele cha le parler francophone, tutaangazia maonyesho yanayoendelea kwa sasa kwenye ukumbi wa Alliance Francaise jijini Nairobi nchini Kenya, alafu tukimalizia na kipengele chetu cha mwisho cha muziki, tutamwangazia mwanamuziki Jerome Kitende maarufu kama Wereson kutokea nchini DRC. Karibu. Changu chako chako changu. Na kwenye kipengele chetu cha kwanza, historia na tamaduni, tutazungumzia kabila la Wazulu kutoka Afrika Kusini, historia yao, tamaduni zao, na jinsi walivyoweza kudumisha urithi wao kwa vizazi vingi. Wazulu ni kabila la watu wanaoishi hasa katika mkoa wa KwaZulu-Natal, Afrika Kusini. Kabila hili lina historia ya kijeshi inayojivunia hasa kutokana na mfalme maarufu Shaka Zulu ambaye aliunda utawala imara na kudumisha nguvu za kijeshi katika karne ya 19. Shaka alifanya mapinduzi makubwa katika mbinu za kivita na alifanya mabadiliko katika jamii ya Zulu akifanya nchi yao kuwa mojawapo ya ngome imara za kijeshi barani Afrika. Lakini, historia ya Wazulu jajikita tu kwenye vita. Wazulu ni watu wenye tamaduni zilizojaa urithi wa kipekee. Kwa mfano, ngoma ni sehemu muhimu ya utamaduni wao. Hawa wachezaji wa ngoma wanatumia midundo maalum na hatua za kucheza zinazowaunganisha na Mungu, na mara nyingi ngoma hizi hutumika katika sherehe za jamii, harusi na hata sherehe za kuadhimisha shukrani kwa mavuno Avuno, Wazulu pia wanajivunia mavazi yao ya kipekee. Wanavaa nguo za asili zinazozingatia rangi za shaba na nyekundu, ambazo zinaonyesha hadhi na heshima katika jamii zao. Moja ya mavazi maarufu ni izikolo, vazi la asili linalovaliwa na wanawake, na isicholo, vazi la wanaume, ambalo linaweza kuwa na manyoya ya wanyama kama ishara ya nguvu. Wazulu wana mila nyingi zinazohusiana na familia na jamii. Kuwa mzazi ni, ni kitu cha msingi kwa Wazulu ambapo watoto wanakuzwa katika heshima kwa wazazi na kwa jamii nzima. Mbali na familia, sherehe za kimila ni sehemu muhimu za maisha ya Wazulu. Harusi ni tukio la kimila ambapo familia za pande zote mbili huungana kwa sherehe kubwa na ngoma za kufurahisha. Tupate wimbo Baba no Mama ulioimbwa na kundi linalofahamika kama Beyond Zulu, kumaanisha bibi harusi kakubali kuolewa kwenye familia hiyo. Pia wana desturi ya umgidi ambapo watoto hujifunza ujasiri maarifa na ustadi wa maisha kupitia michezo na mazoezi ya kijadi. Zaidi ya hayo, inasemekana kuwa Wazulu ni wapenzi wa sanaa na wanajivunia sanaa ya mikono kama vile ufumaji wa mikeka na vitu vya mapambo vilivyotengenezwa kwa mikono. Wazulu ni kabila lenye urithi mkubwa wa tamaduni zilizojivunia na historia ya ajabu inayojivunia ulimwengu mzima. Hata leo Wazulu wanajivunia mila zao na wanaendelea kutoa mfano wa jinsi tamaduni za Afrika zinaweza kudumu na kupiga hatua mbele katika dunia ya kisasa. Bao hicho kinatufikisha mwisho wa kipengele hiki kuhusu tamaduni na historia. Makala hewani ni Changu Chako, Chako Changu. Na kwenye kipengele chetu cha leo Parle Francophone, tunaendelea na mahojiano yetu kuhusu mziki wa kiafrika na chimbuko lake, na tumalizie kumsikia Tabu Osusa ambaye ni mwandishi wa filamu hii ya African Twist. Tabu Osusa, karibu sana na unafikiri, wasanii wa Afrika wamechangia katika kudorora kwa mziki wetu msanii wa Kenya kama kuna for example kuna festival ama ama ama kule Ulaya ama vipi, aweze kupeleka hip hop Ulaya na Ulaya ni hiko hip hop, aweze kupeleka uh, mapiano Ulaya na vijana wanaweza kupata hiyo mapiano kutoka Nigeria aweze mm -hmm. uh, kutoka South Africa aweze kupeleka, ku, kupeleka afrobeats na, na wanigeria wa, wa wako so lazima, wa, wa na hiyo muziki yao utamaduni yao but played in a contemporary way. So kwa hivyo atuna... Skans... hata vile saa zingine tunafanya hizo tunaita collaborations. Mi nauliza msanii wa Kenya wewe, unacheza uh, muziki sasa unataka kucollaborate na mwanamuziki kutoka Nigeria, huyu mwanamuziki kutoka Nigeria anakuja na kwa upande wako unakuja na nini? mm -hmm. Lakini sisi wakati tunafanya for example at collaboration at fulani anafanya msanii um, fulani anafanya kutoka Kenya anafanya collaboration msanii kutoka uh, Nigeria, wewe anakuja nafrob na, wewe kutoka Kenya unakuja na utamaduni gani yako? Ah, the things, lazima tu tujiulize. Lakini unajua I'm not believing the youth, hivi kwa sababu sisi ndio tumewanyima information Yaani utaona kila siku kama kuna sherehe kubwa kutoka hapa uh, uh, Nairobi, wale wana muziki wa wasanikam wa, wanacheza benga, wanacheza momboko, wanacheza ohangla yeah they don't. Wale wanasukuma ni wale wanacheza muziki ambayo western leaning and that's why we go wrong. Yaani lazima kama muziki yako ni kama ya wazungu kidogo ndio unapata hiyo opportunity. Na hizi problem ilianzia zamani sana, wakati wa colony because when we attained independence, we independence moved into town without any of our culture. Tuniwesa kila kitu kwa uh, kwa village. Yule amejaribu kuja na town na, ch na ch chakula chetu uh, mavazi nini alikuwa naitwa mshamba yeah, tukashindwa kwa, kwa mafrika katikati kati ya Januari kulo kasirije kamati na unafikiri kuna urahisi gani wa sisi kurudi kwenye mizizi yetu? Inawezekana kwa sababu sasa awa vijana wa Gen Z wanauliza tumetoka wapi, unaenda wapi. Yaani, ni lazima sasa tuwapatie information kwa njia zote inawezekana, ili wakumbuke utamaduni yao. Naam, ni kushukuru sana kwa muda wako bwana Tabu. Asante <laughs> sana asante pia. Mi naitwa Paul Kalemba, lakini uh, maarufu kama mado mado. Ni jina la uh, usanii. Kuna uhusiano na kampuni ambayo yaitwa Ketebul Music hapa Nairobi, ambapo si kufanya utafiti kulingana uh, na asili ya mziki Naam, ya Afrika ya mashariki, alafu la, tukaangalia hizo stori tukasema, lazima hapa hivi pengine tufanye mchezo basi, uh, tukikumbuka wale jamaa wa zamani wakipiga mziki hapa Nairobi, ndio sasa, huu ndio ukawa mwelekeo sasa, tuka, tuka, tukasema lazima tufanye huu mchezo. Mm -hmm. ambao unaitwa African Twist the sound of Kenya's independence, kiundani inamaanisha nini? Na lengo lenu la haya maonyesho ni nini? Unajua, kwa kweli Kenya hino tuko na shida kidogo, kwa kwaiwapo, naweza kusema hivyo, ambapo vijana wa siku hizi ni kidogo hawaambii uh, hiyo historia yetu kikamilifu. Tunaona utamaduni wetu, unajua ni kama hauna uzito sana vile, tumeshika mambo ya Uh, Waingereza sana wa Marekani uh, ambapo uh, chakula chetu kimebadilika, mavazi yamebadilika, mziki umebadilika, lakini tunashughulika na mziki auseme. mm -hmm. u mziki wa sasa ni uh, uko na balaa. uh, mziki lazima uendelea ni no. kama lugha ndio sio, na tuliwakaribisha vijana hapo, uh, hivi sasa umekuwa maarufu Gen Z ambapo wao ndio wamekuwa kwenye mchezo wa sarakasi. Lengo letu hasa ni kuwakumbusha wao utamaduni wetu na tulitoka wapi, wababu zao walikuwa wanacheza mziki aina gani, lakini sio kuwambia waende wacheze mziki huo aa. Nigeria ni vile, vile pia aa, bado kwenye kwenye uo mziki ambao ukisikia kama wakina bana boy wakicheza ni mziki wa kisasa ndio, lakini hata hivyo kuna neno ile connection na mziki wa aa, yule aliyoitwa Fela Kuti mm -hmm. ambaye alianzisha hiyo afrobeat no. o Mado, ningependa pia kukuuliza, pengine unafikiri mziki wa Kenya umepiga hatua? e, kwa kweli ndio, kuna mambo mingi, kuna siasa, kuna makabila tofauti tofauti, utamaduni tofauti tofauti hapa Kenya, so nakuja uh, kupata ile, um, ya identity moja ya nchi ikiwa uh, uh, ni mziki wa ni, ni ngumu kwa kusema kweli, lakini hata hivyo kuna hii style moja hapa ambayo yaitwa benga ambayo watu wengi huichukulia ikawa ni kama mziki wa wale watu wa chini kabisa, unaona, lakini hiyo benga wapi inge embeshwa kidogo hivi alafu pia mtindo huo um, um, pia hufanye kutembea na, na, na dunia inavyoenda uh, spidi pengine, tukikuwa na ile identity ambayo nasema juu yake, tujue basi Kenya huwa kuna mziki fulani aina hii. Unafikiri mziki wa kisasa umechangia yeah. katika kudorora kwa maadili na tamaduni za Kiafrika? E, ndio hiyo tasema wazi kabisa ambapo najua sasa, um, zamani jamaa akiandika zile mistari ambazo wataweka kwenye mziki wake hizo liri, alikuwa anaweka story fulani hapo hivyo pengine ambayo elimisha jamii ama ipigania haki za jamii ama afanye kuzungumzia uh, uh, siasa na kadhalika. Kwenye Kiingereza pia tunasema social protest, lakini ukipata mziki wa siku hizi uh, kuna wengi ambao hawana maana ya kutosha kwenye kwenye, kwenye, kwenye miziki zao. Wengi wanategemea zile rhymes. Ukishapata zile rhymes, uh, yale maneno ambayo yanafatana kwenye mziki uh, wanasema hiyo utosha, lakini ukiandika chini hautaelewa anasema nini. Nikisema Tumekuja hapa kupika, tumekuja hapa kushika, hapo hivyo, kwenye hizo ziko tamu, kwenye hizo ziko tamu, kwenye mziki wa tamu kabisa, kwenye Kiingereza na Kiswahili. Lakini hata hivyo, unajua unajua watu uh, wanataka pia maana iwe pale ndani. Nam ni kushukuru sana Madoe, asante msikilizaji. Huo ndo mwisho wa kipengele cha leo pale francophone hii leo. Makala hewani ni changu chako, chako changu, na kwenye kipengele chetu cha tatu cha muziki tutamwangazia msanii mmoja maarufu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye ameacha alama isiyofutika katika tasnia ya muziki. Anaitwa Werson, mmoja wa wimbaji na viongozi wa muziki maarufu kutokea nchini Kongo. Bozolo bana se tozoyo kate te ganga, ganga. Jerome Kitende alizaliwa mwaka 1965 almaarufu kama Werason jijini Kinshasa. Alikulia katika familia ya wapenzi wa muziki. Alianza safari yake ya muziki akiwa na miaka ya ujana na alijulikana sana kwa kuwa mmoja wa waanzilishi wa kundi maarufu la Wenge Musica la Koffi Olomide. Na hata hivyo alijizolea umaarufu zaidi alipokulia, hata hivyo alijizolea umaarufu zaidi alipokulia na kuanzisha kazi ya solo Werison, aliweza kuvutia mashabiki wengi kutokana na miondoko yake ya kisasa ya muziki wa Sokos, akichanganya sauti ya kisasa na zile za jadi. Albamu yake maarufu Solola Bien ilizua gumzo kubwa na kuweza kuvuka mipaka ya Kongo, ikimfanya kuwa nyota wa kimataifa. Nyimbo kama Solola Bien na Desol zilitamba sana katika nchi za Afrika na kuanzisha mapinduzi katika muziki wa nchi hiyo. Tupate kibao hicho Solola Bien pamoja na kundi lake Wenge Musica My Son Werson alionyesha uongozi thabiti na umakini katika miondoko ya socos na alijivunia kuwa na wanamuziki wengi wa kizazi kipya waliokuwa chini ya mwongozo wake. Muziki wake ulienea kwa kasi na alikuwa na mashabiki wengi katika nchi kama Cote d'Ivoire Cameroon, na Gabon <tipa> Werason alijivunia si tu umaarufu katika muziki wa Kongo, bali pia alifanikiwa kufanya ushirikiano na wasanii wengine maarufu kutoka duniani kote. Alishirikiana na wasanii wa kimataifa na kuendeleza mziki wa Kongo katika viwango vya kimataifa. Mziki wake umeendelea kuwa na athari kubwa, na mashabiki wengi wanazidi kufurahia nyimbo zake kama Rien Nevaplu na Braza. Hata baada ya miaka mingi ya utendaji kazi, Werason ameendelea kuwa na nguvu kubwa katika tasnia ya mziki na kupelekea miondoko ya Socos kuendelea kuwa maarufu duniani. Tupate kibao kama demba chake Werason almaarufu kama Jerome Kitende. inaonyesha hey, ufanisi wa kutengeneza mziki unaoeleweka kimataifa lakini ukiwa na ladha ya kipekee ya Kongo. Werason ameendelea kubaki kuwa mmoja wa wasanii wa Kongo wanaoshikilia nguzo za muziki wa sokos na rumba, huku akivutia mashabiki wa kila kizazi. Kwa hakika, msikilizaji, Werason ni jina lisiloweza kufutika katika historia ya mziki wa Kongo, na anaendelea kutangaza mziki wa Kongo duniani na atabaki kuwa moja ya nguzo muhimu za muziki wa Afrika kwa safari yake, Werason kutokea nchini Congo. Na inatutamatishia makala yetu ya changu chako chako changu hilio. Hadi wakati mwingine, msikilizaji. Mimi ni Florence Kiuva, kwa heri. Kwa e, majina anaitwa Alain Sikosiko kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi, RFI Kiswahili. Asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere, nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu, nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu asubuhi hii, tupate muktasari. Hali ya utulivu umeanza kushuhudiwa katika mpaka mdogo unaounganisha wilaya ya Goma na Rubavu, Rubavu, mashariki mwa DRC. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi amemwambia Rais wa Marekani Donald Trump kwamba dunia ina imani kuwa ataleta amani ya kudumu kati ya Israel na Palestina. wimbo midnight train wa kikundi cha sauti Sol kutoka Kenya unatutamatishia matangazo yetu asubuhi hii. skilizaji wimbo midnight train wa kikundi cha Sauti Sol kutoka Kenya unatukamilishia matangazo yetu Jumapili hii asubuhi. Kwa niaba ya Bol na Mbale ambaye alikuwa fundi mitambo, mimi ni George Ajowi hadi wakati mwingine na kutakia Jumapili njema. Kwa heri. Yeah, yeah, yeah.