Afrika Mashariki ni saa mbili na dakika thelathini na sita wakati wa kupata makala chako changu changu chako. Ni jumapili nyingine tunakutana tena katika makala haya changu chako chako changu, ikiwa ni mwisho wa wiki ya kwanza kabisa ya mwezi Januari, na leo tunazungumzia kuhusu siku ya mashujaa nchini DRC. Tutaangazia pia shughuli za kitamaduni kwenye vituo vya Alliance Francaise ya ukanda na kwenye muziki, nitakuletea mwanamuziki taiki wa Ufaransa mwenye asili ya Cameroon. Mimi ni mtangazaji wako asiyependa makuu, Ali Bilali. Bienvenue ama karibu, restons ensemble ama tubaki kuwa pamoja Na msikilizaji, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, huadhimisha kila Januari 4 ya kila mwaka siku ya mashujaa wa uhuru, sikukuu ya umma na ni siku ya mapumziko ili kukumbuka miaka 64 baada ya ghasia za Januari 4 mwaka 1959 huko Kinshasa. Siku hiyo Kinshasa, ambayo wakati huo ilikuwa ikiitwa Leopoldville, ilikumbwa na ghasia zilizozuka baada ya mamlaka ya kikoloni kupiga marufuku wa wanachama wa chama cha kisiasa cha ABAKO, muungano wa Bakongo, kuandamana. Uwasi huu maarufu uliendelea kwa muda wa siku tatu. Ukandamizaji ulikuwa mkali sana siku hiyo. Idadi rasmi ya waliokufa ni 49 lakini vyanzo vingine haswa vya ABAKO vinazungumza juu ya mamia vifo. Tarehe hii iliashiria mwanzo wa ushindi wa uhuru wa DRC. Ni mwaka mmoja na nusu baada ya Congo Belgiji kupata uhuru wa kitaifa na kimataifa Juni 30, 1960. Wanahistoria wanaarifu kuwa baada ya meza pande zote huko Brussels kuanzia Januari 20 hadi Februari 20 mwaka huo huo. Siku hii pia imekuwa fursa kuwakumbuka wale wote waliochangia kwa njia moja ama nyingine katika harakati za kuikomboa nchi. Nimezungumza na baadhi ya vijana kutoka nchini DRC kufahamu mtazamo wao juu ya siku hii hii. Siku ya tariki ine Januari kila mwaka, kwangu nikiwa kama Mkongomani, ni sikukuu kubwa sana kwangu, sababu wale waliotutangulia waliangalia ya kwamba si kutafuta watu wengine ili kuja kuwapatia uhuru ndani ya nchi yao, wao wakaamua kujitolea ili kutayarisha uhuru ndani ya nchi yetu, na hiyo siku kwangu pia inanionyesha ya kwamba sio uhuru wa nchi yangu itatoka nafasi zingine, ila kwangu mimi hiyo maana nitapigania nchi yangu ili uhuru ipatikane humo ndani. Toka Diara Kongo Kamanyola tarafani Walungu, mimi ni Kiza Kasongo. Kiukweli hii uh, hii tarehe ama journe ya le 4 janvier waka ni siku ambayo damu nyingi za Wakongomani ziliwezaka mwagika kutokana na njia hiyo ili tuweze kupata uhuru wa nchi yetu. Sote tunazidi kuenzi mashujaa wote ambao waliwezaka kujitoa kwa moyo na kwa damu ili sisi kama sisi tuweze kuishi uhuru ambayo kwa leo tunaishi. Sawa, independence toka kwa mkoloni wetu Ubelgiji ambayo ilikuwaka inatukolonize hiyo makati. Hii ni sikukuu muhimu sana ndani ya nchi yetu, na ni sikukuu ambayo kabisa tunazidi kukumbuka. Maana isinge kuwa wao wenda uh, mbelgiji uh, kiukweli angiwezaka uh, kutusumbua sana na sikukuu ya kupata uhuru wa nchi uenda angiwezaka kupatikana, lakini kupitia wale mashujaa wetu ambao waliwezaka kujitoa na kumwaga damu yao, leo tuna tulipata uhuru na tunazidi kuendelea katika uhuru hii, ingawaje matatizo mengi yanaibukaibuka kila kukicha ndani ya nchi yetu, ila kwa namna moja ama nyingine tunazidi tu kuomba Mungu na kukumbuka mashujaa ambao waliwezaka kufia nchi hii tarehe Uh, ine, mwezi Januari ya mwaka wa elfu moja mia kenda makumi tano na kenda, asante. Siku kama hii huadhimishwa pia katika mataifa ya Tanzania na Kenya ambapo hukumbukwa watu wote waliokuwa kwenye mstari wa mbele katika kuipigania nchi hadi kufikia kwenye uhuru wake lakini kwa sasa nchini DRC wanakumbukwa pia akina hayati Lumumba, Laurent Desire Kabila na akina Kasavubu na Mamadundala Mustafa. Mwisho wa kipengele hiki, unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, shukrani la dhati kwako kwa msikilizaji wetu ambao ameendelea kuwa mwaminifu kwetu kwa kutusikiliza, lakini pia kwa kutuma maoni yako, hususan kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parler Francophone. Kama ujuavyo, ndio bado tu mwaka umeanza, kuna mambo mengi tu ambayo yameandaliwa na Alliance Francaise za ukanda, ikiwemo Alliance Francaise ya Mombasa, ya Nairobi, Kampala, Dar es Salaam na Institut francais ya Kigali, Lubumbashi, na ya huko Bujumbura nchini Burundi. Kumbuka pia, ukitaka kujifunza lugha ya Kifaransa usikosi kutembelea moja ya maeneo hayo niliyokutajia kwa ajili ya kutafuta fursa. Mwisho wa kipengele hiki, unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Leo na kuletea mwanamuziki kutoka nchini Ufaransa, anaitwa Taiki. Jina lake halisi ni Julien Boidier, anayejulikana kama Taiki, ni mwimbaji mtunzi wa nyimbo wa Ufaransa aliyezaliwa Mei 2 mwaka 1996 huko Marseille. Yeye ndiye mtunzi wa wimbo wa albamu tatu inayoitwa Nyxia iliyotolewa mwaka 2019 na, na mixtape mbili na nyimbo kadhaa hey, 1996 huko Marseille kama nilivyokujuza hapo awali, ambapo wazazi wake wana asili ya Kamerun. Alianza kazi yake ya muziki mwaka 2012 alipohamia jijini Paris. Kwanza alijaribu ukumbi wa michezo na dance kabla ya kuchagua kuimba na kuandika. Projekti yake ya kwanza mixtape yenye nyimbo kumi iliitwa Alchemy Ilitolewa Mei 30 mwaka 2017. Ilifuatiwa mwaka uliofuata na mixtape ya pili yenye nyimbo 14 iliyoitwa Helios iliyotolewa Julai 27 mwaka 2018. dont tu me fais confiance. Februari mwaka 2019 Taiki alizindua Nixia album yake ya kwanza ya mwisho imetolewa tena mara mbili na Nixia Tom 2 iliyotolewa Juni 21 mwaka 2019, na Nixia Tom 3 ikiwa ni ya tatu ambayo ilitolewa Disemba 13 Juni mwaka 2019 alitoa kipande cha wimbo ewondo au bami kwa kushirikiana na mpiga wa saksofoni wa Cameroon Manu Dibango, wimbo uliochukuliwa kutoka kwa nyiksia Tom 2, ambapo anafichua asili yake ya Kamerun na kuangazia utamaduni wa nchi hiyo ya Afrika ya Kati. anda tamasha lake la kwanza kuu huko Paris Oktoba 19 mwaka 2019 kwenye Trianon de Paris. Amesajiliwa tangu Juni mwaka 2018 kwa lebo ya H24 Music iliyoanzishwa na rapa Barak Adama, mwanachama wa kundi la Section d'Assaut, kundi ambalo lilikuwa linaundwa na wanamuziki kama vile Metro Games na wengineo. Juni 22 mwaka 2020 alitoa wimbo ni panse pli na klipu iliyoongozwa na Kevin Stil, na dondoo la kwanza kutoka kwa albamu yake Flair Foi iliyotangazwa mwishoni mwa mwaka 2020. Katika mwaka 2021 alitangaza ushiriki wake unaofuata katika mpango wa ngoma na nyota kwenye kituo cha tf Novemba 26 mwaka 2021, alishinda programu ya dance avec les stars voto kwenye TF1 katika fainali dhidi ya Bilal Hassan na Mishu, jina halisi Miguel Matioli. Katika mwaka huo huo pia alichukua hatua zake za kwanza kama mwigizaji. Kwa kweli, anachukua jukumu moja kuu, lile la rapa anayeitwa Marcus katika tafrija ndogo ya Christmas Flow iliyotolewa kwenye Netflix Novemba 17 mwaka 2021. Haya. Tumalize na wimbo wake huu sans effet ama without effect. zefe wake taiki, ndio umetufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo. Kumbuka msikilizaji, mwisho wa makala haya ndio mwanzo wa makala nyingine. Tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Mimi naitwa Ali Bilali na kutakia bondima. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu asubuhi ya leo, tuangazie muktasari. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahamud anazuru Ethiopia, wakati huu nchi hizo mbili zikiendelea kuimarisha uhusiano wao. Wanajeshi wa Ufaransa wameendelea kujiondoa nchini Chad, katika kambi ya kijeshi ya Abeche. <laughs> Antonio Muzaleza na sasa tupate wimbo Kichuna wa msanii Kidum. Msanii huyo anatoka taifa la Burundi. <laughs> na kuomba mpenzi nisikize, tafadhali baby tuliza moyo, kwa kweli niko wako, hiyo siwe na shaka wewe kau kita basamu mara tu kiniona penzi letu hana kasoro mimi na wewe tupenda na kiroho na kusitulisa moyo. wimbo Kichuna wa msanii Kidum kutoka taifa la Burundi unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo, kwa niaba ya Bold na Mbanle ambaye alikuwa fundi mitambo, mimi ni George Ajowi, nikukumbushe kuwa ungana nasi saa 12 na nusu saa za Afrika Mashariki kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa ni kupeleke moja kwa moja hadi Paris kwa matangazo kwa lugha ya Kifaransa. Kwa heri.