ni saa 2 na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki na sasa nampisha Ali Bilali na makala changu chako chako changu karibu katika makala yetu Jumapili ya leo changu chako chako changu ikiwa ni makala ya kwanza kabisa katika mwaka 2025 bado tunaendelea kupokea salamu za wasikilizaji kupokea mwaka mpya Nakuletea pia msanii Kingorongoro kutoka kule nchini Burundi. Mimi ni Ali Bilali na kutakia heri ya mwaka mpya Merve Bonane nam. Kama nilivyokujuza, napokea salamu za wasikilizaji kutakiana heri ya mwaka mpya ndugu, jamaa na marafiki. Tuanze na mimi ni Aisha Kifodio kutoka Marekani. Nawatakia heri ya mwaka mpya, mwaka 2025, familia yangu na marafiki zangu popote walipo duniani. Nikipendelea salamu zangu zimfikie mama yangu mzazi, akiwepo hapo Bujumbura, Burundi, Kigobe. Mama, nakutakia heri ya mwaka mpya, mwanao nakupenda sana nikipendelea pia salamu zangu ziwafikie wadogo zangu wakiwopo hapo Bujumbura, Boss lady Asia na mme wake Amin na watoto Nana na watoto Ismail aka Izomkali, Amina Kifodio aka Yelobebi na Dr Naila na familia yake vile vile nikipendelea salamu zangu zimfikie kaka yangu akiwepo hapo Holland, kaka Bone, happy birthday once again, na kutakia heri ya mwaka mpya wewe na mke wako Bifatma na watoto. Nikipenda pia salamu zangu zimfikie Biashura Kifojio akiwepo hapo Belgium na mme wake Pablo Sam na watoto ningipendelea pia salamu zangu zimfikia rafiki yangu ambaye ni daktari yuko hapo New Jersey Marekani. Nasema kwa niaba ya wagonjwa wote, natoa wa shukurani. Ningipendelea kumalizia na kuwatakia heri ya mwaka mpya watangazaji wote wa RFI Kiswahili hapo jijini Nairobi, Kenya. Nasema burudikeni na wimbo wa disco, asante sana. Shalom, shalom shalom, mimi ni mchungaji Israeli Bundia hapa Kigali. Salamu zangu za zimfikie kwanza mke wangu mpenzi Grace na watoto wetu, zimwendee pia shemegi yangu Andri Parurindo hapa Rwanda, ziwafikie tena jamaa langu la hayati Bundia pale Bukavu DRC. Kwa marafiki zangu zote wale ambao tumegraduate jana hapa, Pasta Kamanzi, Pasta Kumbo Mubikalo, Steven Kefa Desire. Sikumsahau pia rafiki yangu mchungaji Elimi Rindi pale Bukavu, baba wangu wa imani Moise Kota mingi pale Goma na kanisa letu lote la Jerusalemu pale Goma. Salamu zangu ziwafikie, zimfikie tena wakristu wote wa, wa Jerusalemu pia hapa Kigali. Mungu awe pamoja na nyinyi. Sikuwasahau marafiki zangu pale Tanzania, Dodoma, wakina Aule, wakina mchungaji, mchungaji Eliya, wakina mchungaji Samuel Mungu awabariki, wabariki na watakia amani na salama. Siku sahau pia rafiki yangu pale Ze Maestro Ali Vilali, pokea salamu zangu bwana. E, ni kwema kule <laughs> siku sahau pia ndugu yangu mpenzi huyu amba ameitwa Leonce Masio na familia yote ya Masio pale Bukavu, ma familia yote ya ya hayati um, Kiangandu Masio nyinyi wote na wasalimu. Mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano iwe mwaka wa amani na salama. Mbarikiwe sana. Asante mkubwa Bili kwa fursa ambayo umenipa. Uh, salamu zangu ziwafikie watu wafatao, mama mzazi akiwa pale Kamango, uh, na baba mzazi akiwa pale pia Kamango na kila mmoja ambaye ananijua kwa majina ya Baseja Bakatwika Albert, nikiwa mkungumani kutoka Kasindi, uh, mashariki mwa Dia Rasim, mpakani mwa Kongo na Uganda. Na salimu pia kakaangu msema Ibrahimu, na wasikilizaji wote wa redio RFI Kiswahili, asante sana Kiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa majina anaitwa Arian Tesil Kahubala mama Dominique. Natoa salamu zangu za mwaka mpya kwa wazazi wangu baba na mama wote wakiwa ndani ya mji wa Bukavu. Salamu zangu za mwaka mpya ziendelee kuwafikia wakubwa wangu, wadogo wangu wote wakiwa ndani ya mji wa Bukavu na kandokando. Naendelea kuwatakia mwaka mpya watangazaji wote wa RFI Kiswahili. Naendelea kuwatakia mwaka mpya marafiki zangu wote wa ndugu, wale wote ambao wananifamia kwa jina ya Mama Dominique. Heri ya mwaka mpya kwetu sisi wote. Na basi, asalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu, kwa Waislamu wote kwa ujumla duniani kote, walamaili, hususana kwa wale wote ambisa kabisa na washabiki wa redio hiyo, bila kusahau andishi wa habari mawapashaji habari, bila kumsahau bwana Albin Bilali <laughs> a bila sana kutoka hapa DRC DR Congo, la michezo la huko nyumbani kwetu Rutshuru. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Nam, makala ni changu chako chako changu, RFI Kiswahili, nami Ali Bilal, mtangazaji wako asependa makuu. Kwenye kipengele cha muziki, niko na msanii kutoka kule nchini Burundi, anaitwa Kingorongoro The Magic Soja, karibu. Asante sana, umezionaje studio zetu na enjoy ah, lakini pia nadhani ndo mara ya pili tena naingia katika studio hizi, so naenjoi kusema kweli. Mara, mara ya kwanza ilikuwa Dar es Salaam, ilikuwa Dar es Salaam, na mara hii ya pili Nairobi, yeah. Lakini sasa nashindwa kuelewa kwa nini mara ya kwanza ilikuwa mwezi Disemba na mara ya pili ni mwezi Disemba, tarehe kama zile zile tu. Ha, unajua watu wa Disemba, mi nimezaliwa Disemba. Unajua hata mimi pia kama ha, basi, sasa <laughs> yeah. Sasa kidogo tuongelee muziki wako, The Magic Soldier. yeah. Uh, sasa hivi muziki wako umefika wapi? Kivyovyote uh, vile, nashukuru mwenyezi Mungu. Unajua sisi ni watu ambayo tumezaliwa katika familia za kimaskini, so kwa hiyo tunaishi kwa sababu ya muziki na angalau tunaona kipato kivyovyote vile ambacho sio sana, lakini alhamdulillah na, yeah. Tueleze basi b kuhusiana na muziki wa burundi sasa hivi upoje? ya mziki wa Burundi, uh, angalau ni sawa kwa sababu sahizi wasanii wameanza kutoka. Uh, mi nilikuwa, niko nilikuwa South Africa mwaka jana kati kwenye tua uh, nilikuwa Morocco kwenye festival ya yeah, visa for music uh, na wengine pia wengi sana wanatoka wanaenda maurope wanaenda wapi na ni new generation ambao sio wale ambao tunazoea kila siku wanaendaga so angalau tunaona mziki unafika sehemu. Na ingawaje hatujatosheka kivile, lakini tunashukuru Mwenyezi Mungu kwa kila kitu. <coughs> Ngoro, ngoro, basi gorogoro basiza Kiswahili. So tuko pamoja leo, vipi kuhusiana na muziki wako sasa hivi umefikia wapi? Yeah, asante sana kwa swali hilo. Nadhani nikasema kwamba uh, mwaka jana ni, nilitoa album ambayo ni ilikuwa album yangu ya kwanza, ilikuwa inaitwa Shine ambayo ni jina la la my first born. So nadhani nikasema kwamba muziki wangu kwa unaenda unakuwa, kwa sababu saizi siulizi tena una muziki mingapi Sahizi naulizwa una albamu ngapiso mm -hmm. Naweza nikasema kwamba mpaka mwaka kesho najianda tena kuachia nyingine albamu, kwa sababu huwezi kuwa msanii mkubwa mwenye ana albam mm -hmm. So daswa unaona najiendeleza ku, uh, kukanyaga ambako kwenye zile nyayo za watu wakubwa, napitia zile njia za, za watu wakubwa yeah. Nam uh, wimbo wako wa mwisho usema unaitwaje? Yeah, nyimbo yangu ya mwisho inaitwa umusori umusonga ikiwa na maana msoli msonga inamaanisha kijana wa nguvu, nasema mwanaume washoka kwa Kiswahili. Lakini kwa nini wasanii wengi wa Burundi ampendi kuimba kwa lugha za kimataifa au lugha ya Afrika Mashariki, mekalia kuimba kwa Kirundi? Kwa nini? Mimi mm, nadhani kwanza, Burundi anakuambia karanga mutima jua lugha <laughs> tofauti, Burundi wanajua Kiswahili, wanajua Kiingereza, wanajua Kifaransa. So naimani kwamba jinsi mziki wetu unaenda, unakuwa, tutaenda kujionesha ni kitu gani ambacho tunaweza, lakini ukiangalia mziki wa Burundi badala ya kukua unarudi nyuma. Mm. Nakumbuka miaka kumi ya nyuma mziki wa Burundi ulikuwa mbele zaidi ya muziki wa mm. Yeah. Yeah, lakini saivi, Rwanda, lakini sasa hivi Wanyarwanda wamepiga hatua kubwa sana. Mm. Sasa wewe ukiniambia kukua na, na ukweli ambao uliopo. Mm. Kuna, kuna tofauti. Mm. Mm. nini ambacho kinafanya mziki wa Burundi unaonekana kufifia badala ya kung'aa? Uh, mi nadhani kuhusikana uh, na hilo mi nadhani ni vitu ambavyo vinaanzia juu, ni vitu ambavyo vinaanzia juu. Nikisema juu namaanisha uh, uh, nivo ya ya, ya, ya nchi, kwa sababu <laughs> watu mpaka sahizi Rais anasema kwamba tu, tupendeshe watu wenchi Yeah. So ni swala la, ku, la kujulikanisha nchi, dunia ijue ni Burundi, ni nchi gani? So minaza nikasema kwamba vita bado ingali ndefu. Sisi wasanii tunafanya mziki lakini uh, nchi yetu bado, kwanza watu wajua wasanii ni wasanii wa, wasani wa nchi gani, kwasababu inafika kiwango haijui nchi yetu. La kusema sisi tunaendelea kupigana kujulikanisha nchi yetu, lakini pia nakufanya mziki, sababu mziki uko miongoni mwa vitu ambavyo vinajulikanisha na ukiwa Bujumbura ushawahi kusikiliza RFI Kiswahili? Yeah, mara kadhaa sana tu yeah. mm -hmm. Mm. Na msikilizaji Ali Bilali, bado nipo studio hapa na msanii Kingurunguru The Magic Soja kutoka kule nchini Burundi. Ni mwanamuziki wa miondoko ya hip -hop. ni nikupe nafasi basi ya kusikiliza kibao chake na Hange na ngombe na mapembo utatoka damu kumapua. Ile michezo nipe nikupes awezi kujua eh, sio bwema ile kisiki ni kwale na ukilema utakuja kujuta baadaye. Kabla tujamaliza kabisa, Ngorongoro, labda ni wito gani ambao unawatolea wa watu ambao wanakusikiliza kwa muda huu? ya watu ambao wananisikiliza wa najua nasikilizwa katika nasikilizwa uh, uh, uh, watu tofauti kwa sababu hii ni Radio France International na naimani kwamba East Africa zima natusikiliza, na bado wasanii wa Burundi tunahitaji sapoti kutoka East Africa. So East Africa sijamaanisha uh, vituo vya, vya redio tu, bali na wananchi wa East Africa wajue kwamba Burundi ipo katika East Africa, lakini pia Burundi kuna vipaji vingi vinahitaji sapoti kutokea watu wa East Africa. So naeza nikasema kwamba mziko wa Burundi upo ni mziki ambao ni mkubwa, na wasanii wanajua kuimba, lakini tunahitaji spoti kutoka east africa, kwa maana burundi tunapokea kila miziki ya kutokea east africa. Lakini kuna msikilizaji hapa ambaye alikuwa akikusikiliza hapa kutoka kule Butembo, yeah. Anaitwa Valeri Mumbere, anasema, tutajuaje kama kweli wewe ni msanii? Hebu imba kidogo. Akapela askia anasema hivo, sina macho lens kupiga zoom kwa tasira, nimechezea mapenzi, sasa anachezwa kama mpira Apa huyu kutoka kule Bujumbura nchini Burundi, kingorongoro karibu tena refi. Kiswahili asante sana, nashukuru sana mm -hmm. Uh, lakini pia uh, endelea kusapoti mziki wa Burundi, endelea kusapoti uh, vijana wa Burundi kama gisi unatusapoti kila siku, nikushukuru sana na karibu tena, Mungu akubariki amina. mm -hmm. yeah. yeah. <laughs> Kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu Jumapili ya leo. Mimi ni Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu na kutakia mwanzo mzuri wa mwaka. Tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. na msikilizaji, ni ruhusu nikukumbushe, miongoni mwa habari ambazo tumekuletea asubuhi hii: kundi la M23 la uteka mji muhimu wa Masisi katika mzozo mashariki mwa DRC. Jeshi la Mali limetangaza kumkamata kiongozi wa kundi la Islamic State Mahamud Ulid. Na Israeli ilizuia kombora kutoka Yemen wakati mazungumzo kuhusu Gaza yakirejelewa. Ndio huo wimbo, ni sura ya malaika wake Next kutoka kule nchini Kenya. Nanext hapo msanii kutoka kule nchini Kenya anauliza sura ya malaika, mbona unamtesa? Na vivyo hivyo ndio nakamilisha matangazo asubuhi hii. Fundi wa mitambo amekuwa ni Bolri na Nambale, mimi ni Jupita Mayaka ni kukumbusha kwamba usiyavuke maji usiyoweza kuyauga, ni kutakia siku njema.