Afrika Mashariki imetimu saa mbili na dakika 36, wakati wa kupata makala yaliyojiri wiki hii. Hapo ulipo karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii ikiwa ni makala ya kwanza kabisa ya mwaka 2025 hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka na leo tunaangazia namna ambavyo nchi zetu zilivyokaribisha mwaka mpya. Raia ulimwenguni kote, Jumatano ya Januari mosi waliukaribisha mwaka wa 2025 kwa shamra shamra za kila aina huku wakisema kwa heri kwa mwaka 2024 ulioshuhudia michezo mikubwa zaidi ulimwenguni ya Olimpiki, vita ya Ukraine na kule Gaza, pamoja na kurejea madarakani wa aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump. Emmanuel Makundi alikusanya haya yote na ifuatayo ni ripoti yake. Ni ukweli usiopingika kwamba mwaka 2024 ulikuwa ni mwaka wenye joto kali lililochangiwa na mabadiliko ya tabia nchi ambayo yalileta mafuriko kuanzia barani Ulaya, Amerika, Afrika hadi ukanda wa Asia. Kila sehemu ya dunia raia walisherehekea tofauti. Mfano, jijini Paris Ufaransa, watu zaidi ya milioni moja walikusanyika katikati kati ya jiji hilo, huku jijini New York Marekani, maelfu ya raia wakishuhudia fataki, sawa na ilivyokuwa Sydney ya Australia, ambako raia wake walikuwa wa kwanza kuona mwaka. Sherehe kubwa pia zilifanyika jijini London, Uingereza, Hong Kong na Beijing nchini China, raia wa mataifa haya wakieleza matumaini yao kwa mwaka huu. Hata hivyo, hali ilikuwa ni tofauti kwa raia wa Palestina na Ukraine ambao waliukaribisha mwaka mpya kwa milipuko ya mabomu, Israel ikilenga maeneo kadhaa ya Hamas huko Gaza, huku jiji la Kiev likishereheshwa na mashambulio ya Urusi ya ndege zisizo na rubani. Barani Afrika, kwa sehemu kubwa, isipokuwa jiji la Khartoum nchini Sudan, raia walisherekea kwa amani wengi wakitoa wito wa amani na utulivu katika maeneo yenye mizozo huku wakiamini viongozi wao watakuwa wawajibikaji zaidi kwa mwaka 2025. Nchini Kenya, Rais William Ruto kwenye hotuba yake ya kuukaribisha mwaka mpya wa 2025 alikiri kuwa polisi nchini mwake wamekuwa wakitumia nguvu kupita kiasi na kukiuka haki za binadamu wakati wa kupambana na maandamano ya mwaka uliopita. William Ruto: It cannot be denied, ladies and gentlemen, that there has been... Mabibi na mabwana, haiwezi kupingwa kwamba kumekuwa na matukio ya kupindukia ya mauaji ya katili kutoka kwa huduma za usalama Wakati wo wa huo ni lazima pia itambulike kuwa taratibu zinazofaa zinaendelea katika taasisi zilizofaa ili kuhakikisha wajibikaji. Ni muhimu kufahamu kwamba kila uhuru una mipaka yake na kwamba usalama wa umma daima ni kitu cha msingi. Ni sharti tuhakikishe utekelezaji wetu wa haki na uhuru hauathiri usalama wetu wa pamoja, binafsi, wala wa pamoja au wa mtu binafsi, wala hatupaswi kuruhusu wahalifu kutumia haki za katiba kuwadhuru watu wengine. Kauli hii ya Ruto imekuja wakati huu polisi nchini humo wakilaumiwa kuendeleza utekaji wa wakosoaji wa sera za serikali ya nchi hiyo. Lakini je, watetezi wa haki za binadamu nchini Kenya wanaizungumzieje kauli ya rais William Ruto? Francis Auma ni mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri nchini humo. Naam, kihakika tumeshangaa pia mno kama watetezi wa haki za kibinadamu kupata kauli ya rais kuwa amekubali kuwa kweli polisi wanahusika na masuala ya watu kutekwa nyara na si jambo geni hapa Kenya, kipindi zaidi ya miaka ishirini hivi sasa, kila serikali ikiingia maswala haya haya, yako bado, watu kushikwa na nguvu, watu kupotezwa na wengine hata wasipatikane kabisa. Maanake amekuwa akisema na watu wake wakisema kuwa hawajui ni nani anahusika na maswala kama haya, lakini jana yeye mwenyewe kasema kuwa hakika ni polisi, kuonyesha kuwa alikuwa anaelewa kunaendelea nini. Ni jambo la huzuni, na sisi tunaona kuwa sasa hii ni mambo ambayo italeta tumbo joto hapa Kenya. Ni sauti yake, Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la mhuhu nchini Kenya. Nchini Tanzania, watu nchini humo waliukaribisha mwaka wa 2025 huku wengi wakiwa na matarajio makubwa ya kuimarika kwa uchumi na kufanyika kwa uchaguzi mkuu ulio huru na haki unaotarajiwa mwezi Oktoba. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Stephen Mumbi, anaeleza zaidi. Wananchi wanalia na kupanda kwa bei ya bidhaa za vyakula, ingawaji hali ya kisiasa imeleta tija. Sasa wanataka mabadiliko. Biashara kuna sehemu zimepanda, kuna sehemu zimeshuka, ziko katika sehemu ya katikati. Kwa hiyo unatarajia uchaguzi utakuwa ni wa amani, lakini pia tutapata viongozi sahihi ambao watakwenda kulifikisha na kuliongoza taifa letu, ili iweze kufanikiwa zaidi, kwa sababu mafanikio tumeanza kuwaona. Je, mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano hali ya kiuchumi itakuwaje? Ali Mkimo ni mchambuzi wa masuala ya kiuchumi. unaweza ukauangalia kama ni mwaka wa mafanikio sana. E, ukiangalia kule kuimarika kwa dola Marekani na shilingi ya Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwezi Oktoba, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan anasema wapo tayari kuelekea uchaguzi huo kuhakikisha tunadumisha sifa ya nchi yetu ya kuwa na demokrasia iliyojengeka juu ya msingi wa uhuru na haki. Chama kikuu cha upinzani CHADEMA kinasimama kidete kujiimarisha ili kushindana na chama tawala CCM mwaka huu utafanyika uchaguzi mkuu kwa wananchi kuwachagua madiwani wa bunge na rais wa Tanzania. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Na kule DRC wakazi wa mashariki mwa nchi hiyo nao hawakuachwa nyuma kwenye kuukaribisha mwaka mpya, licha ya changamoto kubwa ya kiusalama inayoendelea kutokana na uwepo wa makundi ya waasi. Mwandishi wetu Benjamin Kasembe alikuwa katika mitaa ya mji wa Goma na kutuandalia ripoti ifuatayo. Hao ni wakazi wa Goma ambao wameonyesha moyo wa matumaini na umoja katika kuukaribisha mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na tano. Tunapenda hii mwaka ya elfu mbili na ishirini na tano batupatie makasi mwaka huu mpya, tunapenda mabadiliko ya inchi. Joseph Sukisanda Yambaje ni naibu kiongozi wa mpango wa upokonyaji wa silaha mashariki mwa Kongo. I 2025 nalomba mapei zote zitusaidie kupitia kumpitia, uangalie uchungu wa population inamaliza miaka tatu ndani ya magumu. Ingawa hali ya usalama bado ni tete, wananchi hao wa Goma wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni moja wameendelea kujiimarisha na kuungana ili kukabiliana na changamoto hizo. Matumaini ya amani na ustawi yanabaki kuwa kipaumbele kwa wakazi hao, haswa wale wanaoendelea kuhangaishwa na vita. Benjamin Kasembe, Goma. Msikilizaji, ni mwaka ambao waendesha boda boda huko mashariki mwa DRC walipitia hali ngumu kuanzia Uvira, Bukavu katika mkoa wa Kivu Kusini, lakini pia Goma, Beni, Bunia, na kwa namna ya pekee mjini Butembo katika mkoa wa Kivu Kaskazini ambako wengi waliuawa na wengine kuponea chupu chupu, kama alivyoeleza Kasereka Malule Jerome wa Bikers in Danger Initiative kwenye mji wa Butembo. Ya kwanza taksimene walikufa wengi sana. Tulipofanya idadi ya wataksimen ambao walifariki tulipata watu makumi tatu na moja ambao walikufa kwa hali isiyokuwa kawaida, labda wengine walipigwa masasi, wengine walipata wali fimbo, kuna vile wengine walichomwa. Kwa hii hali mbaya ya hapa Beni, na vile tulipata idadi makumi ine na mnane yaani yani karandui moto ambazo ziliibwa na zingine zikachomwa na zingine vile zikanyanganywa na watu ambao hawana eh, ambao wanafitinia taksimene na initiative ya danger inahuzunika sana kwa sababu tunawaza kama watu wa serikali ambao wanahusika na usalama, lakini sisi kama taksimen, inawezekana hatujawahi kuridhika kwa sababu hata taksimen akiwawa hakuna hata justisi. Tunahimiza justisi yetu kwa kukundania ama kwa kuadhibu wale ambao wanatenda vitendo visiokuwa wa kawaida kwa wale waendeshaji pikipiki ni sauti yake Kasereka Jerome Malule wa Bikers in Danger Initiative kwenye mji wa Butembo mashariki mwa DRC, RFI. Na, na katika kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii nchini DRC kwa muktasari tu, ni kuwa mashariki mwa nchi hiyo mapigano makali yaliendelea kushuhudiwa kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda RDF ambao walitwangana na jeshi la serikali FRDC wanaosaidiwa na wazalendo katika maeneo kadhaa ya wilaya ya Masisi wiki hii. Kule Burundi, rais Evariste Ndayishimiye katika hotuba ya mwaka mpya aliwataka wananchi wake kuendelea kufunga vibwebwe wakati huu akiendelea kutafuta suluhu ya changamoto zinazolikabili taifa lake huku akiwaonya wahusika wote warushua, wa rushwa na kuwatolea wito wafanyakazi wazembe wa, wa serikali kuwa hawatapewa mishahara yao kama hawatojibidisha zaidi kwa kipindi cha miezi mitatu ijayo. Evarist Ndaishimie: kwa wafanyakazi wa serikali, nimsikie namfahamu kwamba mchezo umekwisha. Siku za usoni tunatembelea na taasisi za serikali zitaonyesha mpango walionao na kuwatumikia wananchi kwa kipindi cha miezi mitatu, ikimaanisha kwamba siku mia moja, wale ambao watakuwa hawana mpango wowote wafahamu kwamba kwa sasa hakuna yeyote atakayeendelea kupewa mshahara bila kufanya kazi. nha muntu numwe agiye kubandanya hembwa atacho yakoze. Kwa upande wake msemaji wa muungano wa upinzani unaoishi uhamishoni Shovino Mugwengezo aliwapongeza wananchi kwa uvumilivu huku akiituhumu serikali kuendeleza siasa za ukabila. Kwa nafasi yetu kama Sereni Ngere Lugamba, tunasema kwa wazi kuwa utawala wa sasa umefeli katika kuhakikisha ustawi wa wananchi wake. Hali ya kisiasa, kijamii na kiuchumi inazidi kuwa tete, na wananchi wanashuhudia ukiukwaji mkubwa kwa haki za binadamu. Ukabiliano wa kisiasa unazidi kuongezeka, haswa kutoka kwa vijana wa Imbonerakure ambao wametishia usalama na amani ya wananchi. Aidha, utawala huu unahusishwa na wizi wa mali ya umma na kuendeleza siasa za kikabila ambazo zinachochea mgawanyiko katika taifa. Huku hayo yakijiri namna hiyo kule Burundi, msikilizaji, kiongozi wa chama cha upinzani cha CNL, Agathon Rwasa, alisema hana nia ya kukata rufaa baada ya tume ya uchaguzi kumzuia kuwania ubunge kwa kile ambacho anasema hawezi kupata haki. Nilipata fursa ya kuzungumza na Agathon Rwasa kutaka kufahamu zaidi kuhusu hatua hiyo, naye aliniambia, tangu mwezi wa 6 mwaka jana waziri wa mambo ya ndani ametufungia shughuli zote kama chama CNL. Waraka tuliomwandikia tarehe 26 mwezi wa pili, alitujibu tarehe na 28 akisema kwamba amri yake ya kufunga shughuli zote za chama CNL ilikuwa haijatanguliwa na mpaka leo hajatangua uamuzi wa wake huyo waziri. Pengine ni sababu zipi ambazo tume ya uchaguzi imeainisha ili kuwazuia wagombea wa upinzani kuwania katika uchaguzi ujao? Watu hao watume mnamo juma, mnamo alhamis jioni, jioni baadhi walinipigia simu kunirubuni eti niandike eti barua ya kujihuzuru katika chama cha CNL eti nifutishe kesi tuliyoipeleka mahakama kuu. Lakini hiyo ni mitego yao. Hayo ni, ni matakwa ya chama CNDD-FDD na viongozi wake kuanzia ngazi ya juu. Nyinyi mtafanya nini? Ah, kilicho cha kufanya ni, nini isipokuwa kukata rufaa. Lakini rufaa utaikata kwa nani, wakati tunajua kwamba mfumo wote hapa umeshaparaganyishwa na chama tawala ambacho kinataka kuifanya Burundi iwe kama ni miliki ya chama chenyewe. Asante sana asante sana msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa RFI Kiswahili. Uko nami Ruben Lukumbuka, RFI Kampala, tisini na tatu nukta saba FM. Wiki hii Rais wa Uganda Yoweri Museveni ambaye alikuwa ziarani katika kaunti ya Siaya nchini Kenya kuhudhuria tamasha la kila mwaka la kabila la Waluo kutoka nchi za Afrika Mashariki na kati siku ya alhamis ya Januari pili aliendelea kusisitiza nchi za Afrika Mashariki kuungana na kuharakisha uundwaji wa shirikisho la kisiasa ili kuwa na nchi moja ya Afrika Mashariki ili kujipatia mafanikio makubwa ya kisiasa na uchumi. Na msikilizaji, kwa muktasari tu, hali ya wasiwasi iliendelea kushuhudiwa huko Sudan baada ya vikosi vya serikali kupambana na wapiganaji wa RSF katika miji na vijiji mbalimbali mbali nchini humo, licha ya mwito wa kimataifa na juhudi za kikanda kuendelea za kutaka kusitishwa mapigano. Na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika eneo la Afrika Magharibi na Kaskazini huko tukimulika nchi ya Senegal ambako Rais Bassirou Diomaye Faye alisema vikosi vyote vya kigeni vitaondoka nchini mwake mwaka huu wa 2025. Kiongozi huyo aliitoa kauli hii baada ya mwezi Desemba mwaka jana kutangaza kuwa kambi zote za jeshi la Ufaransa zitafungwa Basirou Diomaye Faye alisema la diplomasi senegalese, diplomasia ya Senegal ni kuwa mwaminifu kwa mafundisho yake, itaendelea kuweka mbele azima yake ya amani na sheria. Marafiki wote wa Senegal watachukuliwa kama washirika wa, wa kimkakati katika mazingira ya ushirikiano wa wazi kwenye mambo mbalimbali na mbali, bila kizuizi. Na tayari nimeshaamuru waziri wa ulinzi kuleta mapendekezo mapya ya ushirikiano katika sekta ya ulinzi na usalama ambapo utajumuisha ukomo wa vikosi vyote vya kigeni katika ardhi ya Senegal kuanzia mwaka 2025. Ni sauti yake rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye katika hotuba yake ya kuukaribisha mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Kule Mali, mashirika ya kiraia pamoja na wanasiasa wiki hii walieleza kusikitishwa na hotuba ya kiongozi wa mpito wa kijeshi Kanali Assimi Goita ambaye katika hotuba yake ya mwaka mpya hakuzungumzia lolote kuhusu kufanya uchaguzi mkuu. Wanasiasa sasa wanamtaka kiongozi huyo kutaja ni lini ataitisha uchaguzi mkuu ili kurejesha utawala wa kiraia Miongoni mwa waliomkosoa yumo aliyewahi kuwa waziri mkuu Musa Mara. Kama mdau wa siasa, inasikitisha kwa kweli, kwa sababu leo hii serikali ya mpito imeishiwa mbinu Hali ya raia wa Mali inaendelea kuwa mbaya zaidi. Hatuna umeme na umeme ni muhimu kwa kila kitu, hata kuhamasisha utamaduni, jambo ambalo Asimi mwenyewe ameligusia kwenye hotuba yake na kwamba atazindua mpango huo mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Itakuwa bila umeme, itakuwa ni ngumu kwa kweli. Na katika suala la uchaguzi pia hakuna chochote alichosema. Suluhu pekee ni kwa sisi kuwa na uchaguzi huru, kumaliza utawala huu na kama nchi tuanze upya. Ni sauti yake Musa Mara, waziri mkuu wa zamani wa nchi ya Mali. Kwengineko duniani Alhamis ya Januari pili, shirika la ujasusi la Marekani FBI lilisema uchunguzi wao wa awali ulionyesha kuwa Shamsud Din Jabar aliyewagonga watu katika mji wa New Orleans katika mkesha wa mwaka mpya, na kusababisha vifo vya watu 15 na kuwajeruhi wengine alishiriki katika tukio hilo peke yake na alihamishwa na kundi la kigaidi la Islamic State. Christopher Reya ni naibu mkurugenzi kwanza kabisa this, naomba niweke wazi kwamba hiki kilikuwa kitendo cha kigaidi ambacho kilipangwa na ni kitendo kiovu sana. Kuna habari muhimu sana ambazo tunazipata na watu waliojibu kwanza ni wananchi, na tumekuwa tukieleza uh, vitu mbalimbali mbali. Kwa sababu nyote mnafahamu kwamba inachukua muda mrefu kidogo, lakini tunaendelea na jitihada hizo za uchunguzi know, ili kila mwongozo ufuatwe. Sauti yake Christopher Raia, naibu mkurugenzi wa shirika la ujasusi la Marekani FBI. Jumaa hili waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou akiwa katika ziara ya kisiwani Mayotte, baada ya kutokea kwa kimbunga Shido katikati ya mwezi uliopita, aliwahakikishia wakazi wa kisiwa hicho kuwa serikali ya Ufaransa itajenga upya miundombinu iliyoharibiwa. Mmesikia pongezi kutoka kwa viongozi waliochaguliwa waliosema kwamba majibu tuliyotoa yanalingana na matarajio yao. Ili tuweze kutoka kwenye uchumi wa chini hadi uchumi wa kawaida, ni muhimu sana kufanyika kwa sensa ya watu ambayo itatuwezesha kujua usahihi wa wapi tulipo hapa Mayote. Niongeze kwamba lazima tuendelee kudumisha suala hili la elimu, licha ya changamoto zilizopo ambazo zimeshuhudiwa kama uporaji, kuchuma moto. Hatuwezi kuacha hilo liendelee, lazima turudishe utulivu na kuhakikisha kuwa kuna shule. Ni sauti yake Francois Bayrou, waziri mkuu wa Ufaransa akizungumza akiwa kisiwani Mayotte. Tumalizie makala haya na kilichojiri huko Israeli ambako mashambulio ya jeshi la Israeli kwenye ukanda wa Gaza yalisababisha vifo vya watu 71 katika saa zilizohesabiwa. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami na shusha nanga katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salem, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ni kutakie kila la heri. Namshukran sana Ruben kwa makala hayo yaliyojiri wiki hii. Na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu tuangazie muktasari. waasi wa M23 wamevamia maeneo ya Katale, wilaya ya Masisi, Kivu Kaskazini, nchini DRC, kilomita 70 na mji wa Goma. Wasafiri raia wa bara la Afrika sasa wanaweza kuzuru Ghana bila kuhitaji visa ya usafiri. Na mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Ujerumani wamekutana na utawala mpya wa Siria mjini Damascus. Sasa tupate wimbo nyandusi wa msanii Kodoklan akimshirikisha Benson Mutua, Julius Ukelo pamoja na Costa Ojuang. Wasanii hao wote wanatoka taifa la Kenya. wimbo nyaduse wa kikundi cha Kodoklan. Kikundi hiki kinajumuisha Eugin Simon, Benson Mutua, Julius Okelo pamoja na Costo Juang. Wasanii hao wote wanatoka taifa la Kenya. Wimbo wao unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni George Ajowi. Hadi wakati mwingine, kwa heri.