Afrika Mashariki ni saa mbili na dakika 36, wakati wa kupata makala changu chako chako changu ni changu chako chako changu. Msikilizaji, na ukaribisha Jumapili ya leo katika makala haya, ambao kuletea maswala ya historia, mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki, na ambapo leo na kuletea sehemu ya tatu na ya mwisho kuhusu maandalizi ya tamasha la watu wa kabila la Bushi, na kwenye laini ya simu, tunazungumzia leo sehemu ya tatu kuhusiana na wapi yamefikia maandalizi ya ya tamasha hilo ambalo limepangwa kufanyika mwezi ujao wa kumi na mbili wenye lele ya simu, nina wakili hapa ambaye mwenyewe atajitambulisha jina lake. Habari za muda huu? Habari ni njema. Mimi naitwa mwanasheria Met Inosa Chokolanta Dumba, ni presidenti wa kikao Bushi Kiltiro group, na uh, tuzungumzie kuhusiana na maandalizi haya tamasha ambalo litafanyika hivi karibuni hapo Bukavu. Maandalizi yamefikia wapi? Kwa leo uh, tunajitayarisha sana, wakubwa viongozi wanatunga mkono uh, kwani unayia ke ni mwani kabari Alexandre, um, um, ile ile maandamizi inatayarishwa ina, kwa ulinzi wake yeye sawa mkubwa wa gardie wa kriteri ya Bushi e, maandalizo hayo e, matimili, ina, ina, itatimiliza kwa usimamizi wake. Maongezi naye inaendelea na ni maongezi mzuri, tunatayarisha na kuwa viongozi kuhusu security ya ya site. Na tunaweza tulishaanza ongea na wa vijana, kwani kuko swali tatu zenye zinatuma tuna, tuna tunatayarisha ile ile maongezi tunapenda tuonyeshe namna gani kiltire yani, kima kitamaduni inaweza ikaleta maendeleo katika wavijana. Ni kusema wavijana wanajitayarisha kwa kuandaa kwa hilo ku, kuanda uh, kif kilturele yenye itafanyika msiku sita saba na mnane wa mwezi wa kumi na mbili. Tutaongea kuhusu wa vijana marenio mamitinge mbalimbali mbali zinakuwa katika ma association ya vijana, na wa vijana wako tayari kwa kufika kwa ile kikao. Swala ya pili ni kusema namna gani kiltire, yani utamaduni inaweza ikamaliza mzozo. Tutatulisha anza ongea na watu wengine, wani wa scientifique wa mwalimu wa kiu kikuu wa, wa universite wasosiologi na wa politisia wamoya, kusudi tuangalie namna gani kiltire, yani kitamaduni inaweza ikamaliza mzozo katika magrupe ya watu wenye kuishi Ziwa Kivu. Eh, namna gani mkumaliza mzozo, tunaweza leta maendeleo. Na kituo ya tatu ni kuongea sasa juu ya waartiste, yaani watu watacheza. E, tulisha wa, wa, waona wale wa, tunawaita mlugha ya mashi wantole, wa wantole, watacheza wale wengine waartiste wa kufanya vitu saa matamburu, ma, ma, ngoma na kadhalika, nao tulishaongea nao, na wote wanajitayarisha hiye siku ya sita itakuwa ni chapa ni chapa nam. Eh, wakili, tukizungumzia hapa juu ya maandalizi ya tamasha hilo ambalo kama ulivyosema yanaelekea kutamatika, labda unafikiri tutarajie kuona tofauti gani kwenye tamasha hili ambalo mnaliandaa sasa na lile la msimu uliopita? mm -hmm. Ndio hii ya sasa Ne, ni, ni, ni tulipata recommendation recommendation ya, ya kwa ile edisio ya kwanza tulipata recommendation na ndio maana tuli, um, tuliweza kufanya hii shahidi ya pili. Recommendation ilikuwa ke ifale tuititie wa vijana kuwa mbele, wa vijana wanapashwa kuwa mbele, kwani wa vijana ndio wenye washuja njoo wenyu wa kubeba eh, miradi ya kiltire mbele. Wa vijana ma association za vijana eh, wanapasha kujiaproprie, wanapasha kuitika na kamata eh, shuti za kiltire mbele. Ingine ya eh, pili ilikuwa okay, tutatia zingine makabila zenye kuishi ziwa Kivu zenye kuishi hapa Bukavu nazo zilituma marekomandesheni yao kifa letu washarikishe, wapatia invitesheni watu wa kabila zingine, wani Warega wa Wabembe zingine makabila zote zenye zinakuwa mnani mbukavu mziwa Kivu kusudi sisi sote pamoja tu, tujue namna gani tunaweza badilisha tunaweza namna pana kubadilisha namna gani tunaweza beba kilitira mbele ili ituletea maendeleo maendeleo ya eneo Kivu yotu mzima. Naam, tukizungumzia sasa kuhusiana na makabila mengine kama ulivyosema hapo, kuna ushirikiano gani baina ya watu wa kabila la Bushi na watu wa makabila mengine ukizingatia kwamba eneo hilo limekuwa likishuhudia usalama mdogo na wahusika ni watu wa eneo hilo. Sasa mnafanyaje sasa hapa ili kuondoa tofauti iliyopo mm -hmm, ambayo imekuwa kama sababu ya kuendelea kushuhudiwa mzozo. Uh, asante kwa ile ulizo nainaweza, ni kukuadilia ke analizi zote tulizo zifanya zi, zi, tuliona ke Eh, wabashi ana makabila zingine hakuna mzozo. Mzozo yenyewe iko inaletwa na wanasiasa. Tukiangalia leo, um, probleme moja kubwa yenye inasemewa na na, na na, Rwanda na Congo e, tunaangalia kila siku asubuhi wa mangharibi wabashi wanatoka Eh, Bukavu wanaenda Changugu wenye Rwanda, wanatoka Changugu wanaenda Bukavu kuko mm, inter, interaction uko communauté kabandi yani, na yani, gani, namna gani tunaweza... yani tuseme, kuna mwingiliano baina ya makabila lakini pia watu wanatoka Bukavu wanakwenda Rwanda, wa Rwanda wanaingia Kongo vile vile na Burundi vilevile, namna gani tunaweza tukakamata hiyo interconnection, hiyo mahusiano tuidere fungambo ya yulu Kinshasa tuonyeshe wakubwa ke hakuna, hakuna mzozo kati ya makomunote me sisi sote tunaishi katika amani, kusudi wa wakubwa nao wakamate ile na watulunge mkono na wasikia maonyo yetu, kwani zaidi zaidi wanasiasa awasikie maonyo yetu, ndio maana mzozo haiwezi kuishi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ni Changu Chako Chako Changu. Kama unavyosikia, watu wa kabila la washi wanaandaa tamasha ambalo maswala mbalimbali ya utamaduni kuangalia ni namna gani yanaweza kuwa na mwingiliano na makabila mengine katika dhamira ya kuleta maendeleo, lakini pia utulivu katika eneo hilo. Na kama ulivyosikia, tamasha hilo limepangwa kufanyika kuanzia Disemba 6 hadi 8. Nam wakili, tueleze hapa sasa kuhusiana na matarajio yenu. Baada ya tamasha hilo mnatarajia nini? Eh, kwa hiyo kutakuwa activity mm, mm, mingi Utakuwa kwanza mm, kikao tunaita conference scientific, yaani tutaandaa mm, kikao kikubwa na wanasiasa, hapana, wanasiasa ame wa scientific wa mwingine wenye ujuzi, kusudi wayuwe wa, wa waambie watu namna gani eh, kitamaduni ya Wabashi iliweze iliweza ikaevolue ilishakuwa disi ya kileleo. Ile ni aktiviti ya kwanza. Aktiviti ya pili ni kuhusu uchezo uchezo wa kitire. Tunataarisha michezo mbalimbali, kutakuwa ma competition katika wachezaji wenye ku kurepresente eneo ya espace ya Abashi. E, kutakuwa pia wa artiste wa wale wenye kufanya ingine makazi yenye naelekea kitire, nao watakuwa e, na tutafanya yenye tunaita exposition dvra na kwa namna pekee kutakuwa chakula ile chakula ya zamani wa vijana leo hawejueme kule. Kutakuwa wamama wenye watapiga ile chakula zamani, kusudi watu waone namna gani walikuwa wanakula zamani, na wafanye comparison kidogo na namna gani tunakula leo, kwani zamani walikula ni chakula kutoka katika udongo. Leo tunakula chakula kutoka Ulaya ya kutoka Shine. Ile nayo ni namna ya kusensibilize tena wa vijana, kusudi wakamate jembe turudilie mlimo juu ya kukula chakula yani ya naturel yo banaita manjo bio mm -hmm. vala voilà, ni vile nam. Katika kumalizia, sasa wewe kama mwenyekiti wa shirika la vijana kutoka kabila la Bushi mashariki mwa DRC hapo Bukavu, labda ni wito gani sasa ambao unawatolea watu ambao wapo katika maeneo hayo kuhusiana na tamasha hilo? Aha e, neno langu ni kusema utamaduni ni amani, utamaduni ni maendeleo, utamaduni haipendi mzozo. Kama tunapenda tuendelee katika maendeleo, ni kumaliza mzozo kati yetu na namna na pekee tunaona kumaliza mzozo ni kushirikiana kupitia ma activity za kiltire, njo mwisho ile. na mimi sina budi kukushukuru sana na niwatakie mafanikio mema katika tabasha hilo, asante vereye chishenduka tuchishenduki romu busika mora chiliwa ni nachiwa nazala waa <tipos> na msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala y changu chako, hapa ndipo tunatamatisha kipengele hiki kuhusu maandalizi ya tamasha la watu wa kabila la Bushi. Makala haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Sikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Makala ni changu chako chako changu. Na sasa tunaelekea kwenye kipengele cha muziki, na bado tupo kule Bukavu baada ya kuzungumzia kuhusiana na maandalizi ya tamasha la watu wa kabila la Bushi. Na sasa tunaelekea kwenye kipengele cha muziki tukiwa hapo hapo Bukavu, tunazungumza na msanii kutoka katika eneo hilo, na ambaye kwanza atajitambulisha jina lake. Unaitwa nani? ya kwa jina naitwa Mfalme Jeffrey. Mfalme Jeffrey wa mingi, wananiita bababo. Bababo na ni msanii kutoka este ya Kongo na kala mahali Bukavu Sitkivu. Kwa nini unajiita mfalme? Bana nita mfalme sababu mashabiki ndio waliniita mfalme kwa kazi ambayo mi nawai fanya, na waliniita mfalme sababu napodumbiza kwenye stage, napofanya rap, napofanya music inaonekana kifalme. Kweli unatawala wow. jukwaa yani <laughs> Hebu tufahamishe mfalme, ni wimbo gani ambao ulikutambulisha, tuseme wimbo wako ulisaba, ulifanya wewe uonekane kweli wewe ni msanii na ni mfalme kweli? Kulikuwa nyimbo nyingi, kulikuwa nyimbo kama mitungi ambayo ilitembea sana. Usiniache juu ya mitungi, usiniache juu ya mitungi. Kulikuwa nyumbo kama nyumba ya kupanga ina adabu, nyumba kupanga, ina adabu. Nyumba kupanga bonge la tabu, kupango tayona jaribu. Bora utafute auafue ya kwako. Kulikuwa nyimbo skandale ambao iliwahi pigwa tena kulodisi ya kuheri fi France, na nilifanya emission naye tropical, na ni nyimbo nyingi sana nambaka alo ningale na toa zingine nyingi sana <muchilis> Mm -hmm. Sasa ukiangalia uh, muziki hasa huu muziki wa rap ambao unaofanya katika eneo hilo ni muziki una, una, unafuatiliwa na wengi, maana ukiangalia wengi wamekuwa wakifuatilia muziki wa R&B na Bongo Flava na mambo mengine mo, unaona, huku huku Est Congo kwetu Kongo rumba inavuma sana, ni baadhi wanafuata wa, wasanii ambao wana, wanaimba Lingala sana, lakini sisi tuliempoze tulifanya kama tunatia mizizi ili tupatie rap nafasi na tulianza jispaya na wasanii kama wa Profesa J, Bafid Q wengine wasanii wengi wengi ambao waliwahi vuma walivuma, tuliwahi yeah, jiunga nao tukapatia miziki yetu ya Swahili hapa nguvu na yeah. Na kwa sasa inapokelewa vizuri kabisa, siandiki michezo mobili ama tatizo, ila ukweli iko wapi, ndo hapa ulizo. Ifike nafasi yote ya kwanza kwa zee wa dini, watwambie tu chochote kuhusu mungu na shetani. tuwamini yeah. Pasipo kona ya leo elipangwa jana. Yeah, yeah, yeah, yeah, yeah. Kama haune imani we hacha tu, ndio maisha ya watu. na vipi sasa, kuhusiana na maendeleo ya muziki wako wakati huu gani ambao unawatolea uh, wasikilizaji wa RFI Kiswahili ambao unakusikiliza katika eneo hilo, lakini pia katika maeneo mbalimbali ya DRC. Naam. Naambia kwanza viongozi vyote wa ERF Swahili nasema asante kona mnanikumbuka, munatukumbuka na munatupatia hii nafasi kuongea na shabiki zetu, na neno ambayo ndzikasema kwa mashabiki wote ambao wanatupata kwa size, wajikaze watafute mfalme Jeffrey. Mfalme Jeffrey ku YouTube, TikTok, Instagram, Facebook, wajabone wabaki na lake wasubscribe, sababu itatusaidia kutusapoti na kutuboost tuendelee mbele. Namna, wimbo gani ambao ungependa tumalizie nao? Napenda nimalizie wamalizie na nyimbo Mosala Mosala, sababu ni nyimbo yangu ya mupya ambayo ilitoka hivi hivi. Mosala maana yake nini? Mosala na Mosala na Mosala ndio mu Kiswahili naitwa kazi. Acha basi tusikilize kibao chako Mosala, na nikushukuru sana na nikutakie kila la heri katika maendeleo yako ya muziki. Asante sana, Ali Bilali, shukran sana Nam kibao hey! na hicho Mosala ndicho kinatufikisha e kwenye tamati ya makala yetu changu chako, chako changu Bilali, mtangazaji wako wasiyependa makuu. Tukutane tena tukijaliwa, mpaka sasa ni kutakie bon dimanche et bon réveil matinal. Makala mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni saa za Afrika Mashariki, RFI na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo haya asubuhi hii, tuangazie muktasari. Rais wa Kenya William Ruto amechaguliwa mwenyekiti mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Na rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kuzuru Angola kuanzia hii leo katika ziara yake rasmi nchini humo. Na waziri mkuu wa Kosovo amesema kwamba wamewakamata watu kadhaa kufuatia shambulio kwenye mtambo unaozalisha umeme katika mitambo miwili mikuu ya umeme nchini humo. Tupate wimbo Eastside wa msanii Benny Blanco kutoka taifa la Marekani. Ni wimbo wa msanii Eastside, msanii Benny Blanco kutoka taifa la Marekani, ambao unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya, akiwemo msimamizi wa matangazo mimi George Ajoi pamoja na fundi mitambo George Maina, ni kushukuru kwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati. Mimi ni George Ajoi, hadi wakati mwingine.