Afrika Mashariki ni saa 2 na dakika 36. Wakati wa kupata makala changu chako chako changu. Ni jumapili nyingine, tunakutana tena msikilizaji, katika makala changu chako chako changu, makala ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki leo, na ambapo leo nakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu maandalizi ya tamasha na watu wa kabila la Bushi huko mashariki mwa DRC. Kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki Olivier kutoka kabila la Bushi hapo Bukavu. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue ama karibu Karibisha jumapili ya leo tunazungumzia sehemu ya pili ya makala kuhusu utamaduni wa watu wa kabila la Bushi ama Washi kutoka kwa mashariki mwa jamhuri ki ya kidemokrasi ya Kongo, na kwenye laini ya simu hapa nazungumza na ndugu hapa atajitambulisha jina lake. Karibu. Asante bwana, mimi ni mwanamuziki wa nyimbo za asili ama utamaduni wa bashi bahavu. Naitwa Olivie wa Bahavu, bashi na Bakongomani. Na nini maana ya jina lako tukianzia hapo? Hiyo, uh, jina inabeba ina yala ambayo tunafanya mila zetu. Ukisikia mushi mwavu, ni watu ambao wanaishi huku kwetu kwa nchi ya Kongo DRC eh, mahali ambapo wanaita Sud Kivu, na watu wengi wakisikia watu wa Sud Kivu wanajua kwamba ni washa ambao wanaishi Nando inabeba hiyo jina ya Olivia Bashi Bavu na Bakongomani. Ni mwanamuziki ambaye anafanya fierte, anafanya a, anafanya kuinua lugha ya ya asili ya, ya nyumbani ya ya washi. Naam, kama hiyo ambayo tumebeba jina langu hiyo. Naam, kama unavyojua kumeandaliwa tamasha la tamaduni la watu wa kabila la Bashi huko mashariki mwa DRC. Kwanza tueleze kuhusiana na tamaduni za kabila lako kwenye masuala mbalimbali, lipoje? Ni kweli tunataarisha kitu ambacho tunaita pwar, pwar kibushi, tamasha kubwa ya, ya washi e, ila niseme kwanza e, tukisema washi sio tu washi ambao watakuwa hapo. Washi ni watu ambao wanataka amani duniani pote, washi ambao wanachangia wana, wana na watu wote washi ni wale, ni watu ambao wanajua kutafuta maisha mahali pote, sio tu washi ambao watakuwa hapo, kutakuwa na makabila zingine wajirani ambao watakuwa hapo na hiyo tamasha uh, tumetarisha tume itakuwa tangu tarehe ya uh, tarehe sita uh, mpaka tarehe nane za mwezi wa kumi na mbili na hiyo kitu tumeandaa kuonyesha kuwa uh, mila yetu ni ya ni ya, ya zamani sana ni ya maana sana uh. Washi wanajua kulinda eh, mazingira yao, wanajua kukinga mila eh, yao na kuionyesha kuwa ina maana sana katika dunia, katika Afrika, katika Kongo, na ndio kwa maana tumesema tutayarishe tamasha hiyo ambayo itakuwa hiyo tarehe 6 mpaka tarehe 8 mwezi wa 12. Yeah, uh, eneo hilo la mashariki mwa DRC limekuwa likikumbwa na usalama mdogo. Wewe unafikiri wewe kama msanii lakini kutoka kabila hilo la Bashi unafikiri mna mchango gani kuchangia katika kuleta amani na utulivu katika eneo hilo? Kabila zamani mali pote duniani pote mpaka mashariki ya, ya demokrasi ya Kongo. Kama tumefanya hiyo tamasha, ni kutaka kuonyesha makabila zote kwamba tunapaswa ichi kwa umoja, sababu wa, mahali ambapo kwa umoja adui hapati nafasi. Kuna wandugu zetu wa makabila fulani fulani ambao wanakuwa rize waraa wanapelekwapelekwa ili waharibu nchi yetu ya Kongo. Sasa sisi kama vile kabila la Washi tunakuja fanya hiyo tamasha kuinua ku, kuonesha ku, kupiga fora kuita wandugu kuwa umoja ndio nguvu mahali ambapo kuko umoja, nimesema adui hana nafasi na ai pata nafasi ya kuja kusonganisha wangizi hili waingie wa ndani ya, ya vita fulani waingie ndani ya mambo ya kutaka kuharibu nchi yao, na ndio kwa maana tumefanya hiyo tamasha, na hiyo iyote inaonyesha kuwa tunachangia kuinua na kuleta usalama katika nchi yetu ambayo imekumbwa na vita miaka kadhaa. Na unafikiri ni jambo gani ambalo labda lipo kwenye watu wa kabila la Washi na halipo kwenye makabila mengine? Uh, tuna vitu vingi ambavyo viko um, kwenye kabila za Washi ukiangalia, eh, kila mtu anajua eh, kutukuria kuchakula hitu ya pili, kuna ile ambayo tunaita mashanja. Kuna wengine ambao ukiwambia kuwa kukula vigali na mashanja inamaliza njaa na ni tamu sana, hawawezi ele, hawawezi ele. Mm -hmm. Labda labda, <laughs> labda tueleweshe kidogo hapo, mashanja ni kitu gani? Inakuwaje, imechanganywa na nini? Ma, mashanja ni, unaona sisi tunakwaka mm -hmm. na mangombe na hiyo ngombe inatoa maziwa na ile maziwa tunaitengeneza sisi wash, na tunaifanya inatoka inatoka mu ile ile. Mashanja nayo ni, ni, ni, ni, ni, ni maziwa lakini ambayo ime imetengenezewa ime vizuri na mtu anapo anapoitumia anaitumia kama vile chakula ya thamani sana, yani ni kama maziwa ambayo yamevundikwa, imevundikwa vizuri tena sana mm -hmm. na wakati mtu anaikula, unasikia imeleta tena onjo onjo nzuri. Hata mtu ambaye alikuwa ha, hawezi akaisikia, atasikia hiyo onjo, sababu imeshavunda ime imevundikwa vizuri sana, atakuwa na huba na, na naye pia aitumia <tipu> na inakulishiwa e, ugali yetu ya, ya, ya, ya, ya mtama unezi kulia hata kijumbu, yani kiazi hiyo <tipu> hiyo matanja e <tipu> wasikilizaji wa RT ambao wanatupata saa hii na waalika mimi, mwanamuziki wenyu, mimi msanii wenyu oashnabaoa, na waalika nyote, ambao wa mnatusikiliza saa hizi kuja wengi kwenye tamasha hii ambayo tumetayarisha far kidushi, tarehe 6 na 7 mpaka tarehe 8 ya mwezi wa 12 mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne, muje wengi tusherekee pamoja Tutaona vitu vingi ambavyo vitatufurahisha, tutakula chakula asili, mutaona mambo mengi ya kwetu bushi ambayo itawafurahisha. Tualikane, kila mtu ambaye atapata hii habari aalike mwingine. Nawashukuru sana, nami ni mwanamuziki wenu ambaye mnampenda. Mutaniona ndani ya tamasha na tutaimba pamoja, chako changu changu chako pa. Ile siku ni kupanana, unanipa na mi nakupa tunachangia chakula, kila kitu tutachangia, ni kupanana ile siku. Unasikiliza changu, chako, chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Makala ni changu chako chako changu. Msikilizaji, unaendelea kutusikiliza hapa na sasa, tuelekee kwenye kipengele cha muziki niko kwenye laini ya simu na msanii wa muziki wa kitamaduni kutoka huko mashariki mwa DRC mjini Bukavu, bwana Olivier, hebu tueleze sasa kuhusiana na muziki wako upoje? Ah, tunabambana tuna tunapiganisha tuna, tuna ili muziki wetu uendelee. Ni kweli huku kwetu mashariki ya demokrasia ya Kongo. tume hit tume tumefanya muziki, muziki mzuri ambao watu wana wanatamani kusikia kila mara sababu sisi tunaimba nyimbo ambazo ziko hai za kuelekeza watu namna jinsi ya kuishi ndani ya majamaa, namna jinsi hata mtu angekuwa rais wa nchi asisahau mahali ambapo alitoka, sababu tuko jinsi tuko leo ni sababu kuna mahali ambapo tulitoka kule, mizizi yetu. Na muziki wangu una, una, una, una shauri watu kuishi pamoja kwa umoja, kuishi ndani ya jamaa, na pia ni muziki ambao unafurahisha watu wakati ya masherehe mbalimbali. Na ndio kwa maana leo unaona kila kabila, sio tu washi waaku, ni kila kabila ambao wanataka wasikie muziki wa Olive kila mara kila mara, sababu tumeifanya, tumeichonga vizuri Mushenye murumanga Yoko magaju fuzine Ale magaju ngaholi Mwirawani hilere bahati we Lakini sasa Bwana Olivier, wewe unaimba muziki wa kitamaduni. Unapata una faida gani? Hasa ukizingatia kwamba wewe unawaimbia watu kutoka tamaduni ya kabila fulani E, unajua kabla mtu asikilikane ndani ya, ya, ya, ya, ya dunia ama ya, ya nchi inabidi kwanza kujua mahali ambapo litoka na mahali ambapo naenda. Mimi nilichagua kwanza kuanzia nyumbani na kwa sasa muziki yangu inaanza enda, sababu tunaenda piga ndani ya kapitale yetu ya Kongo, tunaenda piga kwenye mafestival eh, ya manchi fulani fulani, sababu kuna mahali wanauliza wana huyu mwanamuziki kusudi tumu, tumuite eski, anafanya vizuri kazi yake, na wanaposikia kuwa anafanya muziki wangu vizuri ndo, ndo wananialika kwenda fanya tamasha kwa nchi zingine. Nimeheshimisha kwanza asili yetu. Na... nimeheshimisha kwanza lugha yetu na nimeingia kwa kabila zingine, nimeingia kwa lugha mbalimbali, lakini nimeanzia nyumbani, nani. Na ikiangalia nyimbo zangu nyingi naimbaka kwavo mtu ni kwavo mutu. uh-huh. Na ni wimbo gani ambao umekutambulisha ambao ulifanya ukafahamika zaidi? Nimbo ambayo imenitambulisha zaidi ni hiyo ambayo naimba emwao mutu kwao mutu na naimbaka Kwavomutuni kwavomutu du aye kwavomutwakuyaka kuwa kwa mubaya mina rudi kwetu vijijini minaenda fanya maendeleo nyumbani kwetu njopale ekayohofiwe ekayohofi emwawomuntwinali mwavo ekayohofiwe nali echifukamba nalia chijumbwika nalia masanja ni nyimbo ambayo naonyesha kuwa kwetu ni kwetu na nakumbuka asili ya kwetu, chakula ambayo ilituma mi na komala, chakula ambayo ilituma mina soma, nimekuwa ministre, nimekuwa liwali, nimekuwa mwanabunge, sababu kuna chakula ambayo ilinikomanisha. Nakumbuka mama wakati alikuwa anaenda shambani akinibeba gongo, njo nyimbo ambayo ilituma naionekana Olivier wabavu shante, mi narudi kwetu vijijini Ninaenda afanya maendeleo nyumbani kwetu jopale, nyumbani kwetu nimetumbuka echizungu chili chizunguzungu. Turudi nyumbani kwetu, tufanya maendeleo vijiji vyetu vipande kwabo, mutu ni uh -huh. kwabo mututu kuya kwa kuwa kwa mubaya Baita ba pose mu mavile. Bengine, bana baita ba bilionere milionere, lakini ukifika kule kwenye walizaliwaka ni nyumba za bukere, ni nyumba za nyasi, nyumba za virere, nyumba zina bomoka. Mwana Afrika, umetupasiliza vijijini bomoka, bomoka, bomoka, bomoka. Asili ya Afrika tumeshaipoteza. Wanafrika tufunguwe macho. Bamwami walishakimbia vijiji, bamwami bametupa asili, bamwami bamefurahia kizungu, japo kizungu ni kizunguzungu kilishawazungulusha kichwa Uko nazala batoto mu kizungu cha kwanza, batoto abajue luga ya kwavo, batoto abayafikaka kule kolizaliwaka. Umepata? umesabu musingi kolitokeyaka, umesaabu likuwaka na chunga nguruwe na kavutura kwa kumalizia basi tufahamishe unamwambia nini mtu ambaye anakusikiliza kwa muda huu, kwa kwa muda huu? A, ni kweli na kila mtu ambaye ananisikiliza sahizi kwenye RFI nawaomba waendelee kusikiliza miziki zetu, nyimbo zangu, na pia wasikose kusapoti eh, kazi ambayo unaifanya, sababu mtu hawezi endelea mkiki kama hana sapoti yoyote ile. Na zaidi na waomba wale wote ambao wameenda mbali, wameenda Ulaya, wameenda fasi nyingine yoyote ile wajue kwamba wako jisi wako wamefika huko ni sababu walizaliwa kuvijiji, wakumbuke kujenga kuvijiji yao. Wakumbuke, mtu hautamwita iko bose ana maghorofa mbalimbali fasi nyingi, lakini kule kwao kwalitokaka hana hata nyumba. Inabidi tukumbuke nyumbani wanisapoti pia wanaeji wakiingia kwenye sheni YouTube yangu wanaandika tu Olivier Wabahavu, wataona kazi zangu zote, wajiabone waeme wa, wakomante pia. Kwenye TikTok ni waandike tu Olivier Wabahavu, Instagram, Facebook. Uh, waandike si Olive Babu, waendelee kunisapoti huenda na wa, wale ambao wanataka namba ya kwangu, eh, niko eh, kwenye 09724734 097473 40. Kila ambaye anataka ana, anawezitaka kunizogelea kunipongeza, kuniju, kunijulia hali eh, anaweza akanipata hapa nam na, ni kushukuru sana nikutakia mafanikio mema katika shughuli zenu hizo. Nashukuru sana bwana jurnaliste kutupokea kwenye reijador. Mm, mbula matari le manager, tumefurahia kizungu, tumesau vijiji vyetu. Olivier wabavu shante, minarudi kwetu vijijini Ninaenda afanya maendeleo nyumbani kwetu jopale, nyumbani kwetu nimetumbuka, nimetumbuka ichizungu chichi chizunguzungu. Turudi nyumbani kwetu, tufanye maendeleo vijiji vyetu, vipande kwabo. Mutu ni kwabo mututu, ehe kwabo mutu, kwa, kwa, kwa mubaya mtangazaji asiyependa makuu na kuaga nikikutakia bon dimanche et bon réveil matinal, yani jumapili njema na asubuhi njema. Makala Mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki. RFI, msikilizaji mm, kwa kumaliza matangazo yetu asubuhi ya leo, tuangazie muktasari. Marekani yaondoa tahadhari ya usafiri kwa raia wake nchini Rwanda, kutokana na virusi vya mabag. Umoja wa Mataifa yamwagiza balozi wake nchini Nije kurejea nyumbani, na mataifa tajiri duniani yameahidi kutoa dola bilioni mia tatu kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Msikilizaji, matangazo haya umekuwa ukiyapata mbashara kutoka hapa jijini Nairobi kupitia 89.9 FM. Tupate wimbo show you off wa msanii Savara kutoka Kenya. Savara, Savara. Hello. Si tulisha pendana, okay. Anani enzi na muenzi alivyo umbika mashala, katoto kanyota ya nista kanaleta mwangaza hewa zima tena upunguze pesi. Ni nani aliyekukera? anaishi wapi? nimtumie jeshi liapa, sitapenda tena, lakini leo nafungua kesi, songe Songea, karibu upesi. i jukatietu kuna zero sentimita, hakuna kilomita, kiuno chako kinanitana Msikilizaji, wimbo show you of wa msanii Savara kutoka Kenya unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya George Maina ambaye amekuwa fundi mitambo, mimi mtangazaji wako George Ajowi ni kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi kuanzia awamu ya kwanza hadi awamu hii ya mpili. Kutoka kwangu na kutakia mchana mwema na vilevile Jumapili isiyokuwa na bugdha, kwa heri.