Ni saa mbili na dakika thelathini na sita ni muda wa kupata makala yaliyojiri wiki hii naye Florence Kibuva. Hujambo na karibu katika makala yaliyojiri wiki hii. Miongoni mwa taarifa kuu ni pamoja na rais wa Kenya William Ruto kusitisha mkataba wa nchi yake na kampuni ya Adani, kiongozi wa upinzani nchini Uganda Daktari Kiza Besige kushtakiwa kwa kumiliki bastola kinyume cha sheria, Mali kumteua Meja Jenerali Abdulahi Maiga kwa waziri mkuu wa mpito baada ya Choguel Kokala Maiga kufutwa kazi. Vilevile tutaangazia Ukraini kutamatisha siku elfu moja Rusi ilipoanzisha vita dhidi yake. Naitwa Florence Kibubani, kukaribisha msikilizaji, tuambatane hadi tamati ya makala haya. Tuanzie nchini Kenya, ambako rais wa Kenya, William Ruto, aliagiza mawaziri wa uchukuzi Davis Chirchir na mwenzake wa nishati Opio Wandai kusitisha mjadala uliokuwa unaendelea wa ushirikiano kati ya sekta ya umma na sekta ya kibinafsi na Adani Group Holdings. Akizungumza siku hiyo Novemba 21 wakati wa hotuba yake kwa taifa bungeni, mkuu huyo wa nchi alifichua kuwa agizo lake lilichangiwa na utoaji wa ushahidi usio na shaka au taarifa za kuaminika kuhusu Ofisari. Wabunge waheshimiwa, nimesema hapo awali na sasa narudia hii leo kwamba kutokana na ushahidi usiopingika sasa naelekeza katika kanuni zilizoainishwa katika ibara ya kumi ya katiba kuhusu uwazi na uwajibikaji, na kwa kuzingatia taarifa zilizotolewa na vyombo vya ujasusi mataifa washirika, kwamba shughuli ya ununuzi ndani ya wizara ya uchukuzi na wizara ya nishati na petroli utasitisha mara moja mchakato unaoendelea wa upanuzi wa uwanja wa JKIA, shughuli ya ushirikiano wa kibinafsi. Katika hotuba hiyo iliyobeba mambo mengi yanayolihusu taifa la Kenya na wananchi wake, William Ruto amewataka Wakenya kufunga vibwebwe wakati huu akijaribu kuweka mambo sawa sawa kiuchumi na kwamba utawala wake ulizinduliwa wakati mgumu sana. Wakenya wengi wanashuhudia wakati mgumu wa kukidhi mahitaji yao ya kimsingi. Pia ni kweli kwamba hali hii imeendelea kwa miaka kadhaa sasa na kusababisha kugadhabika na kuleta hali ya wasiwasi mwingi, ingawa tumejitahidi kupunguza Although baadhi ya matatizo haya, kuna mengi bado ya kufanywa. Japokuwa tumeweka msingi dhabiti wa kusaidia hali hii, ninaamini kwamba ni muhimu kwetu kukumbuka kwamba utawala huu ulichukua uongozi katika wakati mgumu sana, uliochangiwa na changamoto za ndani na nje ya nchi zilizochangiwa na masuala ya usalama wa kikanda, kimataifa, fedha za kijiografia na kisiasa, pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Aidha, Rais William Ruto amezungumzia changamoto katika Chuo Kikuu cha Moi zinazohusiana na maswala ya utawala na utawala wa ndani ambayo amesema ametoa maagizo madhubuti ambayo yanafaa kushughulikiwa. Tukiwa bado nchini Kenya, nchi ya Marekani sasa inataka polisi wa Kenya waliotumwa nchini Haiti kwenda kusaidia idara za usalama za nchi hiyo kukabiliana na makundi yenye silaha kugeuzwa kuwa vikosi kamili vya kulinda amani chini ya Umoja wa Mataifa. Kuangazia kilichotokea, hii hapa taarifa yake Emmanuel Makundi. Msikilizaji, pendekezo hili licha ya kuungwa mkono na nchi washirika wa wa Marekani ikiwemo Uingereza linapingwa vikali na Urusi pamoja na Uchina. Kwa mujibu wa serikali ya Marekani, kukifanya kikosi kilichokuwa sasa hivi Haiti kuwa na uwezo wa kukabiliana na makundi hayo kutasaidia kurejesha haraka utulivu pamoja na kuzilazimisha nchi wanachama kuchangia fedha na vifaa kwa wakati. Operesheni ya kurejesha utulivu kwenye taifa hilo ambayo inaongozwa na Kenya imekumbwa na sintofahamu, hasa kutokana na kukosekana kwa fedha na vifaa vya kisasa kuyakabili makundi ya majambazi ambayo yameendelea kutatiza usalama. Haiti ambayo kwa sasa inaongozwa na baraza la mpito, haina rais wala wabunge, hali inayochangia makundi yenye silaha kutumia mwenye huo kujitanua kwenye miji mbalimbali mbali, ambapo sasa wanadhibiti karibu asilimia wa 85 ya jiji kuu la Port-au-Prince, na kukosekana kwa kikosi imara kuwadhibiti kunaitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro zaidi. Mpaka sasa Kenya imetuma polisi 400 pekee kati ya 2500 waliotarajiwa kutumwa, wakati mpango huu ukiridhiwa na Umoja wa Mataifa mwaka uliopita. RFI Lubumbashi 98 FM. Msikilizaji, bila shaka hii ni RFI Kiswahili, tuelekee nchini DRC ambapo waziri mkuu Jean Michel Sama Lukonde aliwasili mjini Goma kwa ziara ya kutathmini athari za hali ya dharura inayotekelezwa katika mikoa ya mashariki mwa nchi hiyo. Na katika ziara yake, waziri mkuu huyo alikutana na viongozi wa mitaa na kusikiliza malalamiko ya wananchi. Ziara ya waziri mkuu inakuja wakati ambapo kumekuwa na wito unaozidi kutoka kwa wadau mbalimbali wa kisiasa kwa mabadiliko ya mkakati. Hali ya dharura ilianzishwa zaidi ya miaka mitatu iliyopita ili, ili kudhibiti ghasia zinazotokana na makundi yenye silaha, hali ambayo imekuwa na maoni mchanganyiko kutoka kwa wabunge na jamii za wananchi. Je, ziara hiyo inatuma ujumbe wa aina gani na utakuwa na manufaa gani? Victor na Mujabi ni mwanaharakati na mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini DRC. na ziara ya waziri mkuu hapo jimboni Kivu Kaskazini ni, ni kutathmini hali halisi ya usalama pale mashariki, hapa mashariki na kuweza kuweka uh, kikomo kwenye hali hii ya dharura ambayo imedumu karibuni miaka miwili, na ikionekana nimechosha wananchi na wananchi wamepiga kelele kwamba hali hii uh, basi ingeweza kukomeshwa sasa. Ujumbe wa Judith Suminwa ni kuangalia moja kwa moja ni kipi kile ambacho kinahitajika kifanyike ili kuweza kujibu kwa uh, ile matakwa ya raia na kuweza kuifanyia kazi baadaye atakaporudi hapo Kinchasa. Ni sauti yake Viktar na Mujabi, mwanaharakati na mchambuzi wa siasa akiwa nchini DRC. Nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kimeendelea kulalamikia kuinguliwa pasipo haki kwa wagombea wake wa serikali za mitaa, hata hivyo kikisema hakitasusia uchaguzi wa mwaka huu. Akizungumza na wanahabari, mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe amesema wanataka wagombea wao wote walioondolewa warejeshwe, pamoja na mapungufu yote, kwa sababu tumekipeleka chama hiki kwa zaidi ya miaka mitano, miaka minne hakina mwenyekiti mmoja wa kitongoji. Chama cha siasa bila wawakilishi kwenye vyombo vya serikali kinakuwa okay, irelevanti. Tulijitahidi kwa kadiri tulivyoweza kuweka wagombea wengi maeneo yote. Wanaogopaje ushindani wa haki na wanaingua watu kihuni kabisa? Bado tunasema tunataka watu wetu wote walioenguliwa warejeshwe kupigania. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa tulijitoa katika uchaguzi ule, safari hii hatujitoi. Kauli yake anaitoa wakati ambapo uchaguzi wenyewe ni wiki ijayo, na wagombea wake wengi hawajarejeshwa licha ya matamko ya viongozi wa juu wa chama tawala CCM kutaka uwarejeshwe. Tuelekee nchini Rwanda ambapo nchi nane katika ukanda wa pembe ya Afrika zinatazamiwa kupata mvua kubwa zaidi ya kawaida na kusababisha mafuriko. Na ni kwa mujibu wa kituo cha utabiri wa hali ya hewa cha mamlaka ya maendeleo ya kiserikali IGAD. Georgia Joi na maelezo zaidi. Mvua zaidi ya kawaida. Inatarajiwa kunyesha katika maeneo mengi ya Uganda, Kenya, Rwanda, kaskazini mwa Burundi, kaskazini na kati ya Tanzania, kusini na kaskazini mwa Somalia, kusini mwa Ethiopia na kusini mashariki mwa Sudan Kusini. Shirika la ICPA ikishirikiana na jamii zilizoko katika maeneo hatari ya chakula yametoa tahadhari katika kipindi hiki. Ripoti hiyo inasema kuwa maeneo ambayo yataathiriwa zaidi nchini Kenya, Tanzania, Rwanda na Burundi yatapata mvua ya zaidi ya milimita mia mbili. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na IGAD ilibainisha katika ripoti ya hivi karibuni kwamba pembe ya Afrika ina watu milioni wanaokabiliwa na uhaba wa chakula. IGAD imesema kuwa majanga ya hali ya hewa na hatari nyingine huchangia kiwango kikubwa cha uhaba wa chakula katika maeneo ya Afrika ambayo yanakabiliwa na ukame, mafuriko, migogoro, kuyumba kwa uchumi na kuhama kwa watu. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Daktari Kiza Besige aliyekamatwa kutoka Nairobi mwishoni mwa juma lililopita alishtakiwa kwa kumiliki bastola kinyume cha sheria na kuomba msaada wa kijeshi kushambulia maeneo ya kijeshi nchini Uganda. Mashtaka hayo yalisomwa na mwenyekiti wa mahakama ya kijeshi Brigedia Freeman Mugabe tarehe kumi mwezi huu. Kanali mstaafu Dr. Kizza Besigye tarehe 16 Novemba mwaka 2024 akiwa katika vyumba vya Riverside Nairobi, Kenya, alipatikana akiwa na bastola ambayo ni ukiritimba wa vikosi vya ulinzi. Tena kati ya Oktoba mwaka 2023 na Novemba 2024, akiwa Geneva, Swaziland Athens nchini Ugiriki na Nairobi nchini Kenya mlifanya mikutano iliyolenga kuomba usaidizi wa vifaa na kutambua malengo ya kijeshi nchini Uganda na nia ya kuathiri usalama wa vikosi vya ulinzi. Wakili wa Daktari Besigye Erias Lukwago alipuzilia mbali mabadiliko haya, akiyataja kuwa ya kijinga. Haya ni mashtaka ya ajabu, yanachekesha sana na haiaminiki ni ujinga tu, hakuna jambo zito hapa hata kidogo kukubali. Ninachoweza kusema mashtaka haya ni kama mambo tunayoweza kuhusiana na, na filamu. Daktari Besiji na washtakiwa wenzake wanatarajiwa kufikishwa mahakamani tarehe mbili Disemba, wakati wakili wake anatarajiwa kuomba dhamana. Hata hivyo, msikilizaji, siku ya Jumaa tarehe ishirini na mbili waziri wa habari wa Uganda Chris Barimunsi alithibitisha kuwa serikali ya rais Kaguta Museveni, ilishirikiana na Kenya katika kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Uganda Daktari Kizza Besigye na kusafirishwa hadi Kampala Uganda baadaye kujibu mashtaka. Na katika mahojiano kwenye runinga ya NBS ya Uganda, Waziri Baryomunsi alisema serikali ya Uganda haingefanikiwa kumkamata Besigye bila ya kuungwa mkono na Kenya. Ukiangazia yale ambayo wa serikali ya Kenya ilisema, walisema hawakupaswa, hawakujua hata jinsi ambavyo eh, bwana Bisiji aliweza kutoweka. Lakini wakati ambapo serikali ya Uganda imekanusha ime madai ya Kenya, inamaanisha kwamba nchi yetu iko na dosari, iko na shida, kwa sababu nchi imekubali ukiukaji wa sheria, imeukubali ukiukaji wa, wa haki za bwana Bisije, na inamaanisha hata nchi hii inaweza ikapelekwa kotini na iweze ikafidia anabisije fedha nyingi sana, lakini kwa hakika inaonyesha kwamba sisi kama Wakenya si nchi, inatuonyesha kama nchi ambayo hai heshimu sheria. Shirika linalopiga vita rushwa na ubadhirifu wa mali ya umma nchini Burundi, Olucom, limepaza sauti kulalamikia uhaba wa fedha za kigeni, usimamizi mbovu wa nchi na mfumuko wa bei, hali ambayo imetumbukiza nchi hiyo katika mgogoro mkubwa wa kiuchumi na ugumu wa maisha kwa raia. Kulingana na Gabriel Yufiri, mwenyekiti wa shirika hilo, hali inazidi kuwa mbaya. Uongozi ulioimarika unaona mbali okay. kila wakati kukubaliana na hali iliyopo zo uliopo iwe wa kisiasa, kijeshi, kama hauna uwezo wa kukabiliana na hali basi uongozi huo una tatizo. Ukiwa kiongozi uweze kutamka kwamba nimekosa suluhu, wewe unakuwa sio kiongozi. Lakini pili ni swala la tumbo ndefu, watu wanataka kuwalia wananchi. Mfano, unaeleza vipi kukosekana kwa sukari, kukosekana kwa mafuta, namna saruji inakosekana kwa bei ya serikali, lakini ukivitafuta kwenye soko la magendo unavipata kwa bei mara tatu ya serikali, inakuwaje? Msikilizaji, mashambulio ya wapiganaji wa RSF yaliyoanza tarehe tisa mwezi huu kwenye jimbo la Aljazira nchini Sudan yamesababisha vifo vya watu zaidi ya 40 na wengine mamia kujeruhiwa, ripoti za mashirika ya misaada zimeonyesha. Hila ringati hili likoje? Kwa mujibu wa madaktari katika kituo cha afya cha Wadrawa kwenye jimbo hilo, wanasema wagonjwa wengi waliowapokea walikuwa na majeraha ya risasi. Kituo hiki kikishambuliwa mara kadhaa na wapigana hao. Aidha, baadhi ya mashuhuda wa mashambulio hayo wameliambia shirika la habari la AFP kuwa wapiganaji hao ambao wamekuwa vitani na jeshi la serikali tangu mwezi Aprili mwaka uliopita walianza kwa kushambulia kijiji kilichoko mbali wa kilomita 100 na jimbo la Aljazira. Jimbo hili kwa miezi kadhaa limekuwa kitovu cha mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na kundi la RSF inalowania umiliki wa eneo hilo. Haya yanajiri wakati huu Marekani na washirika wake wakiendelea kuvutana kuhusu namna ya kutatua mzozo wa Sudan. Wakati huu pia maelfu ya raia wakiendelea kuuawa na wengine mamilioni wanaendelea kuwa wakimbizi. RFI. Kwingineko Afrika ni kuwa, shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia watoto UNICEF limeonya kuwa ustawi wa watoto unakabiliwa na tishio kubwa kutokana na maswala kadhaa ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi na mabadiliko ya haraka ya teknolojia. Minsletjai alikuwa na taarifa hiyo Kina. Katika ripoti yake ya kila mwaka, UNICEF inasema watoto wanakabiliwa na idadi isiyohesabika ya majanga, kuanzia mabadiliko ya idadi ya watu, majanga ya mabadiliko ya tabia nchi na hatari za mitandaoni, haya yote yakitarajiwa kuongezeka katika miaka zijazo. Tishio la kwanza ni mabadiliko ya idadi ya watu, ambapo idadi ya watoto inatarajiwa kusalia bilioni mbili nukta tatu ya sasa na watachangia asilimia ndogo ya watu bilioni kumi duniani. Licha ya kuwa idadi ya watoto inatarajiwa kupungua katika maeneo mengi, katika maeneo ina ukumbwa na umaskini hasa eneo la jangwa la Sahara, idadi yao inatarajiwa kuongezeka pakubwa, na hii inatoa nafasi ya kukuza ukuaji wa uchumi iwapo tu vijana watapata elimu bora, huduma za afya na ajira. UNICEF inasema licha kuwa watoto wa kizazi kijacho wanakabiliwa na vitisho vingi, ripoti yao inalenga kuonyesha kuwa suluhu ipo mikononi mwa watunga sera katika kanda ya Afrika magharibi na kaskazini. Msikilizaji, tulimulika nchi ya Mali ambayo Alhamisi ya tarehe 21, mwezi huu ilimteua meja jenerali Abdulahi Maiga kuwa waziri mkuu wa mpito, siku moja tu baada ya Choguel Kokal Maiga kufutwa kazi. George Ajoi na maelezo kamili. Choguel Kokal Maiga hivi majuzi alikosoa utendekazi wa serikali ya kijeshi ya kuandaa uchaguzi ndani ya kipindi cha mpito kilichoahidiwa cha miezi 24, kurejea uongozi wa demokrasia hadi kufurushwa kwake. Meja Jenerali Abdul Maiga alihudumu katika wadhifa wa msemaji wa serikali. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi inayokumbwa na ghasia za wanajihadi imekuwa ikiongozwa na jeshi tangu mapinduzi ya mwaka 2020 na 2021. Meja Jenerali Abdul Maiga hakukuwepo katika kundi la kwanza la makanali waliompindua rais wa kiraia mnamo Agosti mwaka 2020 na ambapo alipandishwa cheo na kuwa jenerali. Mnamo Juni mwaka elfu mbili na ishirini serikali ya kijeshi iliahidi kuandaa uchaguzi na kukabidhi mamlaka kwa raia kufikia mwishoni mwa Machi mwaka elfu mbili na ishirini na nne lakini baadaye ikaahirisha uchaguzi kwa muda usiojulikana. Msikilizaji, hivyo basi ndo tunafunga habari tulizokuwa nazo kuhusu kanda ya Afrika Magharibi tuelekee kwingineko ulimwenguni ambapo Ukraine ilitamatisha siku elfu moja tangu Urusi ilipoanzisha vita dhidi yake, wanajeshi wa pande hizo mbili wakipigana karibu kila kona ya nchi hiyo. Hata hivyo, utawala wa Kiev una imani kuwa utawala mpya wa rais wa Marekani Donald Trump utafanikiwa kumaliza uvamizi wa Moscow. Katika hatua nyingine, mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kisiasa na amani, Rosmeri de Kalo, ameonya kuhusu machafuko yanayoendelea kuripotiwa More and more of and mapigano zaidi yanaendelea kushuhudiwa mashariki na kusini mwa Ukraine. Miji yote na vijiji vimesalia mahame. Ripoti ya hivi karibuni ya kutumwa kwa maelfu ya wanajeshi wa Korea Kaskazini katika eneo lenye mzozo ni ya kutia hofu. Hii itaongeza mafuta kwenye moto. Vita hivi katikati mwa Ulaya ni vita vyenye athari za kidunia, inalemaza utulivu wa kikanda na kuzidisha mgawanyiko. Ni sharti vita hivi vimalizike. End. Ni sauti yake Rosemary DiCarlo, mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya kisiasa na amani. Wakati hayo yakijiri, msikilizaji, rais wa Urusi Vladimir Putin amesema mzozo wa Ukraine sasa una viashiria vyote kuwa vita vya dunia, ambapo pia amesema hajaondoa mpango wowote wa kuzishambulia nchi za magharibi ikiwa atalazimika kufanya hivyo. Aidha, Putin amethibitisha nchi yake kutumia kombora jipya la masafa marefu kulenga maeneo kadhaa Ukraine, kitendo kilichokashifiwa na nchi za Ulaya na Marekani. mi schitayem seba fprave. Tunaamini tunayo haki ya kutumia silaha zetu dhidi ya vituo vya kijeshi vya nchi ambazo zinaruhusu silaha zao kutumika dhidi yetu. Na katika tukio la kuongezeka kwa vitendo vya uchokozi, tutajibu kwa umakini na kwa usawa. Ninapendekeza kwamba watawala wasomi wa hizo nchi ambazo zinaanzisha mipango ya kutumia vikosi vyao vya kijeshi dhidi ya Urusi kufikiria upya. Katika hatua nyingine, nchi washirika wa Ukraine zimesema shambulio hilo halitabadili mshikamano wao na kii. Mataifa hayo yakiapa kusimama na raia wa Ukraine. Msikilizaji, tuelekee kule Israel ambapo viongozi wa dunia wamegawanyika kuhusu hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu iliyotolewa na mahakama ya ICC, baadhi wakiunga mkono na wengine wakipinga. Waliopinga hati hiyo ni pamoja na rais wa Marekani Joe Biden aliyetaja hatua ya ICC kama kituko Matamshi yaliungwa mkono na Netanyahu ambaye hakusita kuonyesha ghadhabu dhidi ya waendesha mashtaka wa mahakama hiyo. Hii ni hatua ya chuki dhidi ya wa Wayahudi ambayo ina lengo moja tu, kunizuia na kutuzuia tusitumie haki ya asili ya kujilinda dhidi ya maadui zetu wanaotaka kutuangamiza. Taifa la Israel linashutumiwa kwa mauaji ya halaiki, wakati tunafanya kazi kujilinda dhidi ya adui ambaye anajaribu kufanya mauaji ya kimbari dhidi yetu. Tunalaumiwa kwa kuwadhulumu raia kwa makusudi, huku tunafanya kila kitu kuzuia madhara kwa raia, na hii ni dhidi ya adui ambaye amejificha nyuma ya raia na kuwatumia kama kinga. ICC pia inataka kukamatwa kwa aliyekuwa waziri wa ulinzi Galant pamoja na kiongozi wa juu wa kundi la Hamas. Na msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndo nami nafikia tamati ya makala yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Florence Kibuba, asante sana kwa kuwa nami hadi wakati mwingine, kwa heri. Ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa awamu ya pili. Waziri Mkuu wa DRC Judith Suminwa aziri Goma kutathmini mikakati ya usalama. Rais wa Senegal Basiru Diomaye Faye afanya mazungumzo na rais wa Urusi Vladimir Putin. Na Marekani yadai Moscow itaanza hivi karibuni kuvitumia vikosi vya Kaskazini Korea katika mapambano na Ukraine. Tumalizie na kibao Kitenge Mviri, The Storyteller, ndo msanii. Alinidanganya penzi, haina akili, nikadanganya, eti maua ndio suluhisho. Chokoleti, bas hizi vitu hufanyangwa hivo, but then I fell in love. Mambo ikakuwa complicated, ini esabu. Yes, we are in love Wacha ibaki, msinifunze mimi, nimeshala na napambana na hali yangu kama Sadamu. Basi tusiwa min, tusiwape sikio, tusiwaonyeshe kilio Ni kibao kitenge cha kwa Ken Mbiri The Storyteller, msanii kutoka Kenya, kikitamatisha matangazo ya asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Tunasema asante kwa kuwa pamoja nasi na na kualika tungani tena ifikapo saa kumi na mbili jioni kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Mimi ni Carol Core, fundi wa mitambo amekuwa ni George Maina. Kwa heri.