ni saa mbili na dakika 36 Afrika Mashariki. Tupate makala changu chako chako changu Karibu katika makala changu chako chako changu, changu, changu Jumapili ya leo na ambapo tutajikita zaidi kwenye matokeo ya shindano la kutengeneza filamu kwa kutumia simu ya mkononi lililoandaliwa na Alliance Francaise ya Nairobi nchini Kenya. Na kwenye muziki tutakuwa naye msanii kutoka Mombasa Rojomo. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue ama karibu, restons ensemble mwanzo hadi tamati, yani tubaki pamoja mwanzo hadi mwisho. shindano la kutengeneza filamu kwa kutumia simu ya mkononi limetamatika mwishoni mwa juma hili, baada ya washindi katika shindano hilo kupewa tuzo kulingana na kura zilivyopigwa. Na tumezungumza na mshindi wa kwanza wa pili na watatu, kama nilivyokujuza katika makala zilizotangulia. Mshindi wa kwanza alipewa kitita cha shilingi za Kenya laki moja na elfu ishirini na tano wakati mshindi wa pili akipewa kitita cha shilingi za Kenya Elfu sabini na tano wakati mshindi wa tatu akijizolea kitita cha shilingi za Kenya elfu arobaini. nimezungumza na mshindi wa kwanza hapa na tupo hapa Alliance Française na tunazungumza na mshindi wa kwanza wa shindano hili atajitambulisha jina lake karibu Asante uh, kwa majina naitwa Gabriel Jamal yes Wewe ni mshindi wa kwanza ndiyo mimi ndio mshindi wa kwanza hebu tuadisie ilikuwaje na filamu yako ilikuwa ina, inazungumzia nini uh ilikuwa na changamoto zake, lakini kupitia ile ushirikiano wa mimi na timu yangu, eh, Austin Malonza ambaye ndo mwandishi wa kipindi na wengineo ambao tuliwashirikisha, ilikuwa, ilikuwa na changamoto zake, lakini mwishowe ilikuwa er well worthy. Na hasa kubwa ilikuwa inazungumzia nini? uh, digital maumau inaangazia uh, kijana ambaye anaitwa Kama uh, ila ni tunamhitaji kwa Kiswahili yani mpiganiaji wa haki sana, kitu ambacho, kitu chochote anachoamini anakipigania sana. So kwa hiyo, hii ni siku moja tu tulipata kuangazia maisha yake, ambapo aliamka, na hapo nje ya kwake kulikuwa na msichana ambaye anaibiwa na vijana fulani, lakini yeye ni mtu ambaye anaamini sana eh, kutumia vyombo vya teknolojia kama simu na uh, uh, nini za kijamii, social platforms, so alikuwa na cha, na chansi ya kuenda na kuingilia na kumsaidia yule msichana, lakini yeye aliamua kuchukua video na kuisambaza ili ile chenji ambayo anatafuta ienee sana. So kwa hiyo tunaona kwa hii siku anaweza kufanya vile na anawasukuma watu pale. Uh, mwishowe wale watu wana, wanaweza kushikwa kumaanisha yani, ile sauti yake ina uzito sana. Na hii ni mara ya kwanza unashiriki katika shindano kama hili? Naam. uh, kwa hili shindano ndio mara ya kwanza, lakini kutengeneza filamu si mara ya kwanza tufafanulie basi kuhusiana na so swala zima la utengenezaji filamu, ugumu uko wapi na urahisi uko wapi? uh, ugumu wa filamu ni kwamba ni... ni a very technical art, so lazima uwe na heshima kuheshimu hiyo. E, utengenezaji wa filamu lazima uwekeze masaa, lazima uwekeze fedha, lazima uwekeze vitu vingi sana, ili uweze kutengeneza filamu. Kwa hiyo hiyo ndo ugumu yake, lakini urahisi wake ama niseme furaha yake ni mwishowe, ukiona filamu ambazo unatengeneza ziki Uh, tunasema zikiconnect na audience ambao ulikuwa unataka iwafikie. Na tutarajie nini sasa hapo baadaye? Uh, mtarajie filamu zaidi, mtarajie kutuona kwa uh, big uh, productions ambazo ni kubwa na ni nzuri zaidi na zenye uchumi kubwa zaidi, yani tutaendelea tu kusukuma na ku kuwapatia changamoto vijana wenzangu filmmakers, wanaotengeneza filamu ili waweze kufuata nyayo zetu wa, na sisi pia tukifuata nyayo za wale ambao walikuwa mbele yetu. Ukiangalia kiwanda cha filamu nchini Kenya mm, kimepiga hatua kubwa wakilinganisha na mataifa mengine Afrika Mashariki, hii unafikiri imechangiwa na nini? Mwanzo imechangiwa na organizations kama vile Alliance Francaise, unaona kitu ambacho wanafanya wana motivate na kuinspire watu watengeneze filamu. Wanatengeneza opportunities kama hizi haswa hii mwanzo inapatia ina, ina watu changamoto kutengeneza filamu, lakini kutumia vitu ambavyo wako navyo, yani kama vile simu tu, si lazima uwe na kamera ama nini ndio kuwe na visingizio vingi. So kwa hiyo, yani watu unapata, wanatengeneza filamu. Kuna hiyo uh, organizations zinachangia kuleta uh, good environment, yani mazingira mazuri ya kutengeneza filamu. Nam tu wakumbushe wasikilizaji, tukuwa tunazungumzana Gabriel Jamal, shukran sana, asante sana. Na nimepata fursa ya kuzungumza na mshindi wa pili ambaye aliondoka na kitita cha shilingi za Kenya elfu sabini na tano. Jusa unaitwa nani? Naitwa Ben Kibwana. Hebu tueleze kuhusiana na filamu hii. Basi uh, filamu hii tuliangazia, hiyo ni mada ama ni thim? Ni mada, sindio? Mada ya ujenzi wa taifa kwa njia ya, hatukuichukulia yani kiundani, chukulia kuangalia visa ambazo vilitokea Uh, 25th hiyo Tuesday ambao Gen Z walifika mpaka parliament. Sasa unajua kabla hiyo walikuwa wanaabductiwa, walikuwa wanachukuliwa wana yani kwa, kwa ile lengo ya kuwasimamisha, kusimamisha hiyo movement. Sasa sisi tuliapproach, tulichukua mmoja wao, ilikuwa testing ya mmoja wao, anaenda anaabductiwa, um, au twateswa kidogo pale kutes ku, ku kama kweli moyo wake kwa hii movement ama ni snitch. Ni ndio na so, ni mara ngapi mmeshiriki kwenye mashindano haya? Hii ni mara ya pili kwa film uh, film kwa smartphone film competition uh, lakini kwa kwa hii uh, Alliance Francaise ni mara ya kwanza hiyo ingine ya kwanza ilikuwa kwa Kenya Film Commission eh, na wao pia wanaandaa kitu kama kamashi pia. Nimezungumza na mshindi wa tatu aliyepata shilingi za Kenya elfu 40 na msikilizaji wa rf Kiswahili, makala changu chako chako changu nami ali Bilali, mtangazaji asiependa makuu. Niko na manadada hapa atajitambulisha jina lake. Karibu. Asante kwa majina. Naitwa Antoinette Faida Kababa, ni mwanafunzi wa ADMI, nasomea animation motion graphics and film. Nipo, mm -hmm. mm -hmm. eh, mm -hmm. nipo mwaka wa pili, na nimekuja Alliance School kushindana na tumepata ushindi wa People's Choice. Mm -hmm. fasia? Na fasia tatu. Fasia tatu. Hata nafasi ya tatu ni people's choice, ni ile ambayo watu wamevote online. Sasa ime, imekuwaje? Umejikutaje hapa Alliance Française? Uh, tuko tuna marafiki zetu, kwa sababu wote tunasoma sehemu moja, tukaona hii post Alliance, tukasema why not. mm -hmm. tukajiandikisha tukafanya tuka kazi, tukasubmit ndio maana niko hapa kuja kupata tuzo, tuzo yetu. Tulijua leo hatuwezi kutoka bila kitu. <laughs> Okay, kwa hiyo mmechukua nafasi ya tatu. Mshindi wa tatu anapata nini pale? Yani elfu arobaini za Kenya, sawa na laki nane za Kitanzania. Naam. mm -hmm. Na kazi ilikuwaje, ili kufanikisha mpaka kwenye hatua hii, ilikuwaje kazi? Ilikuwa ilikuwa ngumu, ilikuwa ngumu kwa sababu stori yetu ilikuwa A bit tricky. Ilibidi tukae chini, tupeane mawazo kuandika scripts, nini nini. Ilikuwa ngumu kidogo lakini it was very fun. Ilikuwa very fun. fun. Ilikuwa. Okay. Unajua kuna baadhi ya watu wa wanaona vitu kama hivi wanapuuzia, yeah. Labda unawaambia unawambia nini? Wasipuuzie vitu kama hivi kwa sababu you can't uweze kufika huko juu kama haujapitia hizi vitu vidogodogo, na hata sio kitu kidogo kujulikana hapa sehemu ya Ufaransa. Hapa kuna ubalozi wa Faransa, kuna opportunities nyingi unaweza pata in this small competition. Na mtu akumbushe, tukawa tunazungumza na kiababa, umesema wewe ni Mtanzania, umetoka wapi? Nimetoka, da mimi ni Mtanzania naishi, la redio hii inasikika hadi huko Tanzania mm. Labda huenda wanakusikia huko, familia ndugu, jamaa, marafiki, unawambia nini? Nawapenda sana na nahakikisha kwamba nitafika mahali wanategemea mi nifike. ni kushukuru sana shukran. Ni kushukuru sana kwa kuendelea kuwa nasi, mwisho wa kipengele hiki <mucho> Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni. Makala ni changu chako chako changu, nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Bila shaka msikilizaji wetu Valeri Mumbere, ukiwa kule Butembo, mashariki mwa DRC, upo hewani, unatupata vema na unasema big up sana kwa makala leo na msanii ambaye tuko naye studio leo. Karibu. Shukrani sana. Unaitwa nani? Aa, mimi wananita majina yangu wakuzalia, unaitwa Davis Luvaha. Mimi ni mkazi kutoka Mombasa, Kenya, na jina la usanii naitwa Tojumoo. Uh, mimi ni msanii wa kizazi kipya naweza kusema nafanya mziki wa kizazi kipya. Rojomo? Yes. Karibu sana RFI Kiswahili. Shukrani sana. Ni tangu muda gani umejikita kwenye mziki? Kwenye mziki sasa nipo tuseme huu kama mwaka wangu wa saba. Mwaka wa saba, mwaka wa saba. Tangu miaka yote hiyo saba umefanya nini? Nimekuwa, mimi ni mwigizaji nafanya mm -hmm. vipindi vya kuigiza kwenye TV. Kuna vipindi kama vile kipindi kinaitwa Moyo, kilionyeshwa kwenye TV, na karibuni nimefanya kipindi kinaitwa Selina. Selina ni kipindi kimeonekana naweza sema hata Afrika nzima maanake, e, ni kipindi ambacho kilimependwa sana ndio, so kama sifanyi mziki... nitamthilia, nitamthilia ndio, mm -hmm. Nitamthilia. So kama sifanyi mziki, mimi naigiza, mimi ni mwigizaji, niko kwenye mambo so, masuala ya biashara na pia nafanya mambo ya modeling ndio. mm -hmm. Na sasa hivi, tuseme ume rekodi nyimbo ngapi au album? Na album niko nayo album yangu ya kwanza. Hii tuseme kama na shughulikia album ya pili. Lakini kwa miaka karibuni umeona kwa sababu ya mtandao na social media kufanya album inakuwa kidogo ni ngumu, so wasanii wengi sana wanafanya single single eh. So nimekuwa sana nikitoa single kuza hii miziki mingine. So, kwa sasa niko kwenye single lakini inashughulikia album. Ndio, vizuri kabisa. Labda tuseme ni changamoto za aina gani ambazo unakabiliana nazo kwenye kutekeleza mziki wako? um, tuseme sana sana katika sahihi, vile mziki umebadilika na kila mtu anarekodi mziki, wapo maproducer ambao bado hawajafika kujua kutengeza mziki quality standard, manake kuna standard fulani ya mziki ambao sahihi kitoka huko nje, uh, unakuta inakuwa appreciated watu wanaikubali zaidi katika vyombo vya habari na katika sehemu za tamasha, kwa sababu quality ni nzuri . Kwaliti inapokuwa ni mbaya, unaona kidogo inazuia ile ile mziki kuuza. So sana kupata kwaliti nzuri, naweza sema kidogo, ndio kidogo imekuwa changamoto. Na sasa hivi unatamba na ngoma gani? Sasa sasa hivi natamba na ngoma inaitwa Zengua. Hii ni ngoma ambayo nimeshirikisha washikaji wangu ama marafiki zangu ama wasanii wenzangu kutoka Mombasa. Yupo msanii mmoja anaitwa naitwa Happy C, yupo msanii mmoja anaitwa Echo kutoka Mombasa, na nimeshirikisha mmoja kutoka Nairobi, anaitwa Reckless kutoka Nairobi, yes. na mpando wa pili, George Maina, ambaye ni fundi mitambo. Tupe basi twende nayo ah. zengua zengua zengua zengua introduction kwetu Wende we... shule piga madili na kina Sule, tuvuke boda twende kule. Ah, mi nafuzia bado nakesha na hakikisha sitatulia hivi na kesha, mama twende kutulia, tulia twende zengua Zengua mtoto meni zengua. Zengu zengu zengua mtoto meni zengua hapo. <laughs> Safi sana kibao zengua na mwanamuziki ambaye ndiko naye studio leo, katika makala changu chako chako changu, kipengele cha muziki, umesema umeshirikiana na msanii anaitwa Happy C ni msanii kutoka Mombasa, na msanii anaitwa Echo 254 ni msanii kutoka Mombasa, na Reckless ambaye ni msanii kutoka jijini Nairobi. Naam na, na vipi uliopo ushirikiano baina ya wasanii kutoka Mombasa na waliopo Nairobi? E, eh, unajua cha msingi ilikuwa nikajaribu ku, kutembeza muziki wetu mimi mwenye natokea Mombasa. Sasa ni katika hali ya kujaribu kutembeza muziki utoke nje ya Mombasa, ufikia audience kubwa zaidi Kenya na nje ya Kenya, East Africa nzima. No, so unajua kukolabo ama kufanya kazi na wasanii ni, ni process ambayo sasa kama hawa wasanii wenzangu wa Mombasa iliwapata Mombasa, maanake tuko nao mtaani huko Mombasa, lakini huyu wa Nairobi ilibidi nikafunga safari nikakuja Nairobi Kenya na nikamtembelea kwenye studio yao, na akapata kuniikia mistari na ndo ngoma ndio imezaliwa. mm -hmm. Ndio. Na ni ipi mipango yako sasa, wakati huu ukiendeleza kipaji chako hiki cha muziki? Ndio, sasa tai kwa sasa, sasa tuseme uh, vile tumeachilia hii single na tunaelekea msimu wa tamasha. Unajua this eh, season ina peak December, kwa hivyo sasa hivi tumepanga tu kufanya matamasha, tutakuwa tunatembelea sehemu zote za Kenya na Mombasa pia kule kwetu. Alafu majaliwa tunapovuka mwaka, niko na kibao kipya ambao pia majaliwa kilipata fursa, pia nitakuja kukiwakilisha hapa hapa, na niko na mpango wa kuachilia album tukiingia mwaka ujao 2025 maana yake kama ulivyosema, um, msanii unajua mpaka uwe pale mziki kwa jumla, so album is the next thing nikafanya. Lakini kwa sasa tunatamba na zingua tukimalizia mwaka, maana kindo, kwa mipango yangu ilikuwa ni ngoma kufunga mwaka. Kwa hivyo unafunga mwaka na hii alafu mwaka ujao tukifungua, uh mashabiki, uko nje, mafans wa expect kazi mpya kutoka kwangu na compilation ya album majalio, na na sasa. Yeah, ulisema unafanya pia sanaa ya uigizaji, ya kuigiza, ndio? unachanganya vipi sanaa zote hizi, inakuwaje? ah uh, kila mmoja na wakati wake, sababu kama naigiza, unajua una sign kandarasi na unapata kufu, kujifunga kwa muda kama miezi sita hivi, manake kwa miezi sita utakuwa uko kwenye set una, unafanya tu kuigiza na ukimaliza unaenda nyumbani. Sasa hakuna time ya kufanya muziki, so kwa hiyo miezi sita huwa najikommit ama na make sure nimeshikilia upande huo sana ya kuigiza. Nikimaliza basi na balance na kuingia studio kurekodi muziki mpya, kufanya video na kuachilia, kuifanya marketing kama wengine wanafanya. Sasa hii so na balance tu, moja inatangulia, moja inafuatia mm-hmm. Unajua, erifiki swahili nasikika maeneo mengi kweli kule Tanzania, DRC, Burundi, Rwanda, Uganda, Sudani Kusini. Ndio. Kwa mtu ambaye anakusikiliza yupo hewani muda huu anakusikia, unamwambia nini? Ah, nikipenda kuambia mziki wangu ndio umetoka, mimi wananiita Rojomo. Uh, kwenye mitandao ya kijamii nipo, ni search kama Rojomo kila mahali. R, O, J, O, unaweka space unaweka M O. Uh, kazi yangu mpendo hii kwenye Facebook pale. Ningependa kushirikiana pia na wasanii wa kutoka nchi mbali mbali za East Africa. Sasa um, kama wewe ni msanii pia na ungependa tushirikiane na unafanya vizuri na unajielewa, basi mimi niko tayari. Kwanza ingia pale Facebook, search Rojomo. Ukinipata pale wewe nitumie inbox ama nitumie email address yako, tutawasiliana zaidi, tupate kushirikishana kwa upande kolabo za nje ya nchi, unajua, nchi kwa nchi. Wacha hii yetu tumefanya ndani ya nchi moja, nje ya nchi, alafu kwenye mtandao wa kijamii. kama wewe ni shabiki ambaye nimekupata kwa siku ya kwanza, na leo ndo siku ya kwanza, fika pale YouTube. Basi kwenye YouTube pale kuna YouTube channel yangu, search tu bado Rojomo, utaniona like share, subscribe. kibao kipi ndo hichi, kinaitwa Zenguo, nimekitoa, fika pale Gonga like tu sikiliza ngoma na tusaidiane kusambaza muziki wetu, eh, East Africa community. Unawajua wasanii wa Tanzania? Eh, baadhi najua. Ni msanii gani ambaye ungependa labda siku moja kufanya naye? Professor J. Hata tusiende mbali, Professor J. Maana mimi mitindo yangu sana, mimi nafanya kazi za aina ya, ya, ya storyline, unajua. Sasa hii nimetoa hizo ngoma, maana ni ngoma ya sherehe, tunaelekea msimu wa Christmas, kwa hivyo ni ngoma itapigwa kwenye matamasha mengi. Lakini mimi napenda muziki wa kuelimisha, muziki wa story, muziki wa kujielezea. Unajua kuna mtu aliniambia ukifanya mziki wa stori ni mziki utakua, utakaa kwa miaka mingi, maanake ni kama ni hadithi umepiga vile. Kwa hivyo hata kizazi changu sahihi na kizazi kijacho bado watapata kusikiza ule mziki, maanake wata, wataelewa zaidi ikiwa ni stori, mm -hmm. So ningependa kushirikiana Tanzania, ningependa kushirikiana na, na Profesa J. nam ni kushukuru sana, tumalize na kibao zengua upande wa pili, Jo Denari, Jumai na fundi mitambo yeah, Kibao zingua na msanii Rojo Moa, Rojo Moa ambaye, yeah, tulikuwa naye katika makala changu chako chako changu, mimi na yeye tunakuaga kila la kheri Aswa, shukran sana. Nimesema asante asante kwa kwa kuni hoji, kuni host hapa kwenye kipindi na watu wangu wote, yani ndani ya Kenya, ndani ya Tanzania, ndani ya ya Rwanda, ndani ya Buruni, e, South Sudan, yani mziki ndio huu, uingia pale YouTube, pata mziki Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Na msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa habari ambazo tumekuletea tu awamu ya pili ya matangazo. Waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga, asema raia wa Afrika hawapaswi kugawanyika kutokana na lugha. Vyanzo nchini Burkina Faso vimesema utawala unawazia kurejesha adhabu ya kifo, na Katari imesitisha kuwa mpatanishi kati ya kundi la Hamas na Israeli. Na huyo si mwingine bali ni Glen Washington, kutoka kule Jamaica, na wimbo wake Consider Me. na kuambia kwa mtindo wa aina ya rege wimbo wake Glen Washington konsida mikutano kule Jamaica. Unatukamilishia matangazo, mimi ni Jupita Mayaka, afu ni mitambo amekuwa ni Boldrin Ambale. Lakini msikilizaji, usikose kuungana nasi kwa matangazo mengine itakapotimia saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.