Saa mbili na dakika 36, tupate makala changu chako chako changu naye Ali Bilali Nam, karibu katika makala maalum changu chako chako changu, jumapili ya leo ambapo nakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu mchezo wa kuigiza mgonjwa mwitu, ulioandaliwa na Alliance Francaise ya Nairobi nchini Kenya, na ulioigizwa na mwigizaji maarufu nchini Ufaransa Jean Moliere miaka kadhaa iliyopita. Ni katika maadhimisho ya miaka 75 tangu kuanzishwa kwa Alliance Francaise. Mimi naitwa Ali Bilali, ni kukaribishe Nam msikilizaji, kama nilivyokuahidi juma lilopita, kwamba jumapili hii nitakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu maadhimisho ya miaka 75 ya Aliance Franaise na ambapo wamekuandalia mchezo wa kuigiza wa mwigizaji wa zamani Jean Molire na kuigiza kulingana na mazingira ya Kenya. Naam, tupo Alliance Française hapa ambapo tulikuwa tukishuhudia mchezo wa Molière La maladie imaginaire lakini mchezo wenyewe unaitwa Mgonjwa mwitu. Nazungumza na mwanadada hapa. Habari yako? Nzuri sana. Unaitwa nani? Naitwa Ntinyai. Tumekuona kwenye mchezo huu. Uliigiza kama nani? Kama mwanadada anaitwa Angelica, mtoto wa mgonjwa. Ilikuwaje mpaka ukafikia kupewa nafasi hiyo? E, ilikuwa process mrefu sana Tulianza na auditions, alafu tukaitwa callbacks, alafu nikaweza kupata role kama Angelica, alafu ndio tukapa sasa, tukiingiza ilikuwaje? Uzito ama ugumu ilikuwaje? Haikuwa na ugumu mwingi sana kwa sababu nilikuwa nimeweza kufanya research yangu kuhusu hii play kwa hivyo wakati niliona hiyo karakta ilinipendeza, nikasema nitenda nijaribu, na wakati walipo nipatia nafasi ya kucheza hiyo part niliweza kugo all out. Lakini unajisikiaje kwamba wewe nimehusika katika mchezo huu mgonjwa mwitu? Na furaha sana, sana. <laughs> na natumai kila mtu ameweza kufurahia hipla. Na iliwachukua muda gani mpaka mfikie kila mmoja? awezi kuhifadhi nafasi yake. Uh, tumekuwa tukifanya rehearsals for four weeks eh, so kila siku tulikuwa tunaenda siku tatu, Monday Wednesday na Friday. So hizo ndizo siku ndo tuliweza ku rehearse ah. Sasa kwa mtu ambaye anakusikiliza hapa RFI Kiswahili, makala changu chako, unajua tunasikika katika maeneo mengi sana ya dunia, ikiwemo kule DRC, Burundi, Rwanda, Tanzania, Kenya Eh, kule Kampala, Uganda, Sudani Kusini. Unamwambia nini? Namwambia kama mtu yoyote ana ndoto aweze kuifuata kabisa, na sije aka akaogopa ama aka akawacha dunia imwambie hawezi fuata ndoto yake. Lakini unafikiri mtu anaweza kaishi kwa kutegemea mchezo wa kuigiza? Naam, anaweza. Unalipwa na sasa, kwa hivyo hiyo ni bado ni ni kutegemea kuhi usanii sisi ah, ni kushukuru sana. Tuwakumbushe tukao tunaongea na mtinyaji, shukrani sana, asante sana, shukrani ah. Nimezungumza pia na Wakio Mzenge ambaye alikuwa na nafasi kubwa kwenye mchezo huu wa kuigiza Mgonjwa Mwitu uh, na makala ni Changu Chako Chako Changu. Ali Bilali ndio jina langu, mtangazaji yasependa makuu. Nipo Alliance Française hapa na mwanadada ambaye atajitambulisha jina lake. Karibu, asante sana. Jina langu ni Wakio Mzenge. Mimi ni msanii wa sanaa ya jukwaa msanii wa sanaa ya jukwaa. Mm. Umeanza shughuli hii tangu lini? Toko totoni actually. Mm-hmm. Um, nilianza kufanya mambo ya theater nilipokuwa mamangu ananiambia, nilipokuwa mwaka wa tatu nikiwa na miaka mitatu ndo nilianza lakini professionally nilianza 2014 um, nikifanya theatre na kikundi kinajulikana kama Heartstrings Kenya. Naam, mwaka elfu mbili na kumi na nne, elfu mbili na kumi na nne. Naam, hebu tueleze kuhusiana na sanaa hii ya kuigiza jukwani, ipoje? Sanaa ya kuigiza jukwani ina uh, sijui semeje, inaleta satisfaction kwa msanii kwa sababu unapata feedback kutoka wale ambao wale ambao wanakutazama wakati yani, immediately <laughs> wakati tu ha, hapo na hapo yani, kwa sababu wanakuangalia na wanakupatia pia motisha wakati wanakuangalia wajua, wakati unafanya uigizaji um, katika runinga haupati kuona wale ambao wanakuona aupati kuona wanasikia vipi, hupati kujua kama unawafurahisha ama uwafurahishi, lakini ukiwa jukwani unapata real -time feedback ambayo inakusaidia pia kupitia motisha ukifanya usanii wako hapo jukwani. mm -hmm. Tuzungumzie kuhusiana na mchezo huu ambao mmetoka kuigiza hapa, labda kwa msikilizaji ambaye hayupo hapa, unamwambiaje juu ya mchezo wenyewe? Eh, kwanza ni mara yangu ya kwanza kufanya um, uh, uigizaji wa vichekesho yani, mimi natambulika kwa kazi za kufanya um, watu wafikirie, watu wajiulize maswali na vitu kama hivyo. Kwa hiyo huu um, ni mchezo ambao unafurahisha, unasisimua, unachekesha ajabu. Uh, ukija utapumzika akili, utapata nafasi ya ku, ku, kutulia tu kimawazo, inasaidia watu kutulia kimawazo, yani wakati huu ambao tunapitia mambo mengi um, kisiasa, tunapitia mambo mengi uh, kijamii, kijamii kitu... kiuchumi na, na kadhalika, ni muhimu upate nafasi upumzike kidogo ujitulize, ujicheke pia. Tueleze basi, ni mchezo ambao uliigizwa kitambo, mwigizaji kutoka Ufaransa, ilikuwaje ku, kuvaa uhusika wa mtu kutoka tamaduni za Ufaransa? Mm. Sali zuri Um, kile ambacho Alliance Française ya Nairobi inajaribu kufanya ni kusaidia Wakenya wapate ku, uh, kuonja uh, tamthilia za za Wafaransa wale wakale uh, na pia inasaidia Wakenya um, wa pia kuelewa culture ya ya Wafaransa. Kwa hiyo sisi tulisaidika sana ba, kwa sababu tulikuwa na um, Godwill Odhiambo ambao alikuwa anafanya adaptation. Yeye ndo alikuwa analeta ana, ana mchezo huo karibu na sisi, kueleza yale mambo ambayo yani yale, yale tunapitia pia sisi wakati wa sasa. Na, la, kwa mtu ambaye anakusikiliza labda anafikiria hawa watu mambo ya Ufaransa na Afrika Kenya mwingiliano uko wapi? <laughs> Sote binadamu, sivyo? Sote binadamu haijalishi kama um, Kenya ni anglophone ama ni francophone. Um, hakuna kitu kitamu kama uwiano na uwiano unatokana na watu wa kuingiana uh, na kuju, kuelewana na kujua um, tamaduni za kila mtu, na kwa hiyo um, Wafaransa na Wakenya ni binadamu na wote wanaweza kupatana na kujui, kuelewana na hiyo ndio inasaidia dunia kushikamana na watu kuendelea kuendelea mbele katika kiuchumi, katika um, kijamii, pia kukuzana. Maana kila mtu ako na experience tofauti tofauti, na tukizileta pamoja zinafanya mtu akuwe more holistic mm -hmm. Na sasa hivi unasema e, kwamba ni mchezo wa kwanza si ndio? Naam, na, na hatua na inayofuata itakuwa ni kutakuwa na michezo miwili kesho na kesho kutwa tena tutafanya mara mbili, alafu uh, majaliwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, tutaenda tutazunguka nayo nchini Kenya, wapi na wapi, labda tafika Mombasa, tunaweza fika Nakuru na labda Eldoret, wezi jua <laughs> sasa kuna mtu anaweza kajiuliza swali je, haya mambo yanalipa? Ala, kwani <laughs> Wajue cha kuchekesha ni kuwa, nyiwa na wanahabari, wakati unamhoji una daktari, hujawahi muuliza daktari, na hii kazi yako inalipa kweli? ah, kazi ya daktari sinaonekana kwamba inalipa, anapokea wagonjwa uh -huh. Uh -huh. Sasa na wewe ipoje? Na si unaona, unaona, unaona, kama hapa tazama tu... wale watu waliokuja kutazama e, mchezo huu uh -huh. eh? kwa hiyo au wote wote wakitazama mchezo huu wanautazama bure Hakuna aliyetoa kiingilio, hakuna aliyetoa kiingilio. Lakini kuna mtu aligaramika, kuna mtu aligaramika kuhakikisha kuwa mchezo huu umekuwa vile ulivyokuwa. mm-hmm. Kwa hiyo si, um, wasanii wanafanya kazi kama watu wengine. Hii ni kazi na ni kazi ya kutajika na ni kazi ambayo inaweza kusaidia jamii kusonga mbele. Kwa hiyo hilo um, swali la kuuliza kama ina, inalipa ama hailipi nafikiri lishapitwa na wakati baba. E. Aha, lakini sasa we ni mwanamama. Mm. Umeolewa, una mume, una watoto na. Inakuaje um, changanya kazi yako hii na, na familia vipi? kuna mm, um, well, ugumu wake na pia kuna urahisi wake. mm -hmm. Kwa sababu kazi zetu pia si kazi ambazo zinakuanga, zinakuwa kila wakati ni kazi ambazo zinakuja katika misimu nanipata. So kuna kuna msimu ambao kumekauka, wakati huo unatumia wakati huo kukaa na watoto wako vizuri, unawalea kisawasawa. Lakini pia mtu anikujipanga kujipanga kila kitu unachofanya maana, hata wewe mwenyewe aeol namna sasa. Kwa mtu ambaye anakusikiliza kwa muda huu, hakuepo hapa Alliance Francaise, labda unamwambia nini? Umekosa mbaya, umekosa vibaya sana Lazima uje uangalie mchezo wetu mgonjwa mwitu, tazame hapa ukiwa Alliance Française. Um, na kama haitakuwa wakati huu, hii weekend pia uangalie mitandaoni wakati tunazunguka nchini Kenya, uhakikisha ikiwa unajua tuko katika sehemu gani na ujitokeze. Ni kushukuru ni wakumbushi waskilizaji, tuko tunazungumza na Wakio Mzenge. Shukran sana na karibu tena, nashukuru sana pia, shukran. Really, ukumbi like right, wa Alliance Francaise ya Nairobi ulikuwa umetapika yani umejaa kupitiliza, na ilikuwa fursa kwa baadhi ya watu kujitokeza kwa wingi kwa ajili ya kupata burudani. Na baada ya kuangalia mchezo huo, nilipata nafasi ya kuzungumza na baadhi ya watu waliojitokeza katika ukumbi huo. Naam msikilizaji, tumezungumza pia na mwanamama huyu hapa ambaye tulikuwa naye hapa Alliance Francaise, alikuwa amekuja kuona huu mchezo. Kwanza unaitwa nani? mi kwa majina naitwa Ruth Awino, Ruth Awino. Yeah. Umeuonaje mchezo wenyewe hapo? ah, uh, eh, mchezo ilikuwa so much interesting it was amazing. I I may say. Yeah, yeah. Okay, wewe umevutiwa na sehemu gani tuseme? Sehemu uh, uh, mahali sasa uh, huyu daktari wa mwisho alikuwa anapewa, amevalishwa uh, gown mm -hmm. na amepewa sasa nimesahau. <laughs> Somebody there. Yeah. Okay. Mm -hmm. Now, the, the last part of the, the movie yeah. Kwa mtazamo wako unafikiri kama ikitokea kwa mfano, mm -hmm. wanacheza tena labda inabidi malipo kiingilio, uko tayari? Oh, yes. uh -huh. Yes, why not? Na, na sasa kwa mtu ambaye hakuwa hapa unamwambia nini ili labda avutiwe na yeye akisikia tena aje? Okay, naweza kumwelezea kile nilichoona pale, uh, vile ni, ile, kila kitu niliona how much uh, uh, vile ilikuwa interesting nitamwelezea, yeah alafu I believe hata yeye mwenyewe ata, atapendezwa na hiyo movie yao. Hebu tuwakumbushe watu tuko tunaongea, yeah. na Ruth Awino <laughs> shukran sana Ruth, thank you Tume, tumetoka kuona mchezo hapa wa kuigiza wa Jean Ah, uh, kwanza Mfaransa Jean Molière unauzungumziaje? Kuanzia kwanza nimeshaingia, hey, hey, kwa Kizungu ilikuwa filamu nzuri sana I think imegusia the normal things that our Kenyans are going through, na captivating funny everything. umependa nini hasa? <laughs> nimependa first the main character the sick guy <laughs> yeah, really nam na na na, ni kushukuru sana msikilizaji wa Erifiki Kiswahili popote pale ulipo. Nitoe pia shukrani za dhati kwake Anji aliyechangia pakubwa kufanikisha makala haya. Hapa ndio mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni wakala unaoendelea kusikiliza ni changu chako chako changu. Hebu niandikie, nieleze unatusikiliza ukiwa wapi jumapili ya leo. Imani Classic naye wanasema upo Kamanyola pamoja na Kiza Kasongo Hobero Kitumaini huwo unasema uko DRC Pasta Israel unasikiliza makala haya ukiwa Kigali nchini Rwanda, muda huu ukijiandaa kuelekea kanisani. Kizungi Ramadhani ukiwa Bukavu, hakika bado nakumbuka ahadi yako. Aisha Karimu ukiwa Mineasota Marekani. Ndaisenga Tresor huwo unasema uko Bujumbura Burundi. Zuberi Ali upo Kalemi muda huu. Anko Mangala Katebwa na unasema unasikiliza makala haya ukiwa huko Kalemi. Didier Belge unasema uko Goma. Bakatwika Albert Kitambo sana siku kusahau refu wa kimataifa Jospin Mwengeshali, hongera sana. na Je, na wewe unanisikiliza ukiwa wapi? Hebu niandikie basi. Na sasa tutamatishe makala yetu hapa na kibao dunia njia kilichoimbwa na mwanamuziki Bushoke kutoka huko nchini Tanzania. Hebu sikiliza ujumbe uliobeba kibao hiki. Saidi Comorian, big time production. mapungufu yake iye mwenyewe na Mola, ndo anajua kila mwanadamu mabaya yake ye, ye, niye mwenyewe na Mola, ndo anajua kila mwanadamu matatizo yake ye, ye, niye mwenyewe na Mola, ndo anajua kila mwanadamu machungu yake yeye niye mwenyewe na Mola ndo anajua. Wanajuwa, jipe moyo, usikate tamaa. Kumbuka tunaishi kwa nguvu ya Mola. Jipe moyo, usikate tamaa. Kumbuka na wewe umeumbwa Kama ulipanda mema utaguta pepo utabula. Kama ulipanda mabaya utaguta moto. Wana dhani Mungu abagu watajiri na fukarao. Nani, nani. Kibao hicho dunia njia ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala haya, changu chako chako changu, changu, Jumapili ya leo. Mimi ni Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Usikosi kuungana nami Jumapili ijayo katika makala mengine kama haya. Nikutakie Jumapili njema, ama bon dimanche et bon reveil matinal. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya, Rigathi Gashagwa, asema hana kinyongo na Rais William Ruto hata baada ya kuondolewa madarakani. Rais mpya wa Botswana, Duma Boko, aahidi kutoangusha raia wa nchi yake, na ugombea wa rais nchini Marekani kwenye kampeni za lala salama Tunamalizia, okay. Na kibao kokoro cha kwake Rich Mavoko akishirikiana na Diamond Platnumz. Ni kibao kukorocha kwa Kerich Mavoko pamoja na Diamond Platnumz, wasanii hao wakitokea nchi ya Tanzania na kule Afrika ya Kusini. Na hivyo ndivyo tunahitimisha matangazo ya RFI Kiswahili asubuhi ya, ya leo na kushukuru msikilizaji. Kwenye upande wa mitambo wamekuwa Bolrina Mbale, mimi naitwa Carol Cori na kutakia Jumapili yenye baraka na Juma njema.