Dakika 36 baada ya saa 2 asubuhi ya Afrika Mashariki tupate makala yaliyojiri wiki hii. Ujambo hapo ulipo, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na miongoni ni pamoja na kuapishwa kwa makamu mpya wa Rais nchini Kenya Profesa Kithure Kindiki; ziara ya Rais wa DRC Felix Tshisekedi huko Uganda, na huku mapigano kati ya waasi wa M23 na wazalendo yakiripotiwa mashariki mwa nchi yake; mkutano wa Comesa ulitamatika jijini Bujumbura, Burundi ambapo rais Evariste Ndayishimiye alipongeza juhudi za viongozi wa nchi wa wanachama kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia kati yao. Hali ya kibinadamu nchini Sudan yatia wasiwasi kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Upinzani washinda uchaguzi mkuu nchini Botswana, na kampeni za lala salama nchini Marekani kuelekea uchaguzi wa Novemba 5, lakini pia kauli ya Korea Kaskazini kuwa itasimama na Urusi hadi ushindi wake huko Ukraine. Ni miongoni mwa yale utakayoyasikia. Kwa hayo, karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Kenya, ambako siku ya Ijumaa ya Novemba mosi, nchi hii ilimpata makamu mpya wa rais baada ya aliyekuwepo Rigathi Gashagwa kuondolewa madarakani na bunge la Senate. Kwa matumizi mabaya ya ofisi na kueneza kauli za ukabila, nafasi inayojazwa ikiwa ni miaka miwili tu madarakani ya Rais William Ruto. Undani wa hili ni katika taarifa iliyoandaliwa na mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi. Kuapishwa kwa, kwa Profesa Kithure Kindiki ni historia katika taifa hilo chini ya katiba mpya ya mwaka elfu mbili na kumi ambapo makamu wa rais aliyekuwepo ameondolewa madarakani kwa mchakato uliokuwa umegubikwa na sintofahamu. Akizungumza katika sherehe za kuapishwa, Rais William Ruto amekiri kuwa kulikuwa na upweke kwenye ofisi yake tangu kuondolewa kwa Gashagwa. Profesa Kindiki, I need your voice. Profesa Kindiki, nahitaji sauti internet. yako Nahitaji ujuzi wako unisaidie na kulisaidia baraza la mawaziri kuhubiri vyema miradi tunayofanya, kuzungumzia vitu tunafanya, nilikuwa sauti pekee katika ofisi ya rais. Licha ya mchakato huu kuonekana kuwagawa baadhi ya raia, hasa kutoka eneo la Mlima Kenya ambako Gachagua na Kindiki wanatokea, raia wengi wameonyesha kuwa na imani na kiongozi huyo mpya. Kwa hivyo kumweka Kindiki na kumwapisha siku ya leo na kuitangaza siku kama ya sikukuu ni kuandika historia, na tena ni kutuma tu ujumbe ya kwamba huyo ambaye tunamweka, kibarua chake cha kwanza ni kuunganisha wananchi wote lakini je, kilichofanyika kinatoa taswira gani kwa siasa za Kenya kuendelea mbele? Daniel Otieno anazungumza akiwa kwenye mji wa Kisumu. na nimefurahi sababu juzi, Kenya tumekuwa na shida saa yote, tuko kotini, kila kitu, hakuna kitu inaendelea. Naibu wa rais imepishwa na mi, ningeomba rais, tafadhali, waungane wa Kenya. Leo tumefurahi sana, mkaaji wa Tharaka Nithi Kaunti, tumefurahi sana kwa sababu mtoto wetu wakutoka hapa Tharaka amechaguliwa hata hivyo makamu wa rais Kindiki anachukua madaraka, wakati huku ukiwa na kesi kadhaa katika mahakama ya rufaa kupinga mchakato wa kumwondoa madarakani Gashagwa. Aidha, anashika hatamu huku nchi ikiwa inakabiliwa na changamoto kadhaa za kiuchumi, ikiwemo maandamano yaliyopelekea kufutwa kwa muswada tata wa fedha wa mwaka 2024 ambao hata hivyo, baadhi ya vipengele vyake sasa, kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya Kenya, vinarejeshwa ili kuisaidia nchi kukusanya mapato ya kutosha ya kulipa madeni yake. Kutoka Kenya tuelekee nchini Uganda, ambako licha ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kuagiza wahanga wa vitendo vya kiongozi wa kundi la waasi wa LRA Dominic Ongwen kulipwa karibu uro milioni 50 kama fidia, hadi sasa hakuna pesa yoyote iliyotolewa. Hii ni kwa mujibu wa mfuko wa wahanga wa mahakama hiyo. Carol Korir anatuarifu zaidi. Mahakama ya ICC mwezi Februari mwaka 2021 katika uamuzi wake ilimkuta na hatia Ongwen na watu wengine 61 kwa makosa ya ubakaji, mauaji, usajili wa watoto kama wanajeshi na mateso. Kwa mujibu wa amri iliyotolewa na mahakama, kila mwathiriwa angepokea kiasi cha yuro 800, na fedha nyingine zitakazosalia zitatumika kusaidia jamii zinazozunguka maeneo ambayo vitendo hivyo vilifanyika. hata hivyo Kutotolewa kwa fedha hizi kumetokana na ukweli kuwa wafadhili wanahoji ni kwa nini wachangie fedha kwa vitendo ambavyo vilitekelezwa na Ongwen. Mahakama ya ICC ilimhukumu Ongwen kifungo cha miaka 25 jela, kifungo anachotumikia katika jela la Norway. Msikilizaji, kwa kuwa nimegusia Uganda, ni kuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo UPDF Jenerali Muhoozi Kainerugaba juma hili alipendekeza mafunzo ya pamoja kati ya vikosi vya Uganda na DRC ili kujenga ujuzi wa kupambana na waasi mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago alitutumia ripoti ifuatayo. Haya yalijeri alipokutana na mwenzake kutoka DRC Jenerali Christian Shiwewe Songesha, siku moja tu baada ya marais wa nchi hizo mbili kufanya mazungumuzo kuhusu usalama. Jenerali Muhozi pia aliangazia mafanikio makubwa ya operesheni Sujaa inayojumuika jeshi la Uganda na la DRC. Watu wametelekeza kambi na kurejea majumbani mwao, wengi wamerejea kwenye bustani zao, shule zimefunguliwa na shughuli za kiuchumi zimeanza tena. Kutokana na mafanikio chini ya operesheni Shujaa, tunaposonga mbele, tungetaka kuwa na mafunzo ya pamoja, ili wanajeshi wetu wawe na ujuzi sawa, ili kuweza kufanya kazi pamoja vizuri. Kwa upande wake, Jenerali Songesha alikaribisha ushirikiano kati ya vikosi vya nchi hizi mbili na kusifu kazi ya jeshi la Uganda. General, no, et... uhusiano huu wa karibu kati ya jeshi yetu unaonyesha nia ya kufanya kazi pamoja, hasa kwa usalama kati ya nchi zetu mbili. Tayari tunatambua mafanikio kupitia operesheni ya shujaa na kujumuisha vikosi vya UPDF. Nataka kukushukuru kwa kutusaidia wakati huo mgumu, kupitia uamuzi wenu wenyewe. Ushirikiano wa kijeshi kati ya Uganda na DRC unaendelea kukua tangu kuanzishwa kwa operesheni shujaa miaka mitatu iliyopita. Kenneth Nam Kenneth. Kauli ya Jenerali Muhoozi Kainerugaba aliitoa siku moja baada ya rais wa DRC Felix Chisekedi kukutana na mwenyeji wake rais wa Uganda yoweri Museveni huko Entebbe. Ilikuwa siku ya Jumatano kwa majadiliano yaliyoangazia operesheni za pamoja dhidi ya ADF mashariki mwa DRC. Ali Bilali na maelezo zaidi. Kubwa zaidi kilichojadiliwa baina ya viongozi hao wawili ni kuhusu operesheni Shujaa inayoendeshwa mashariki mwa DRC baina ya majeshi ya Uganda UPDF na yale ya DRC FARDC iliyoanza tangu mwaka elfu mbili 21, na ambapo majeshi hayo yamekuwa yakishirikiana kwa pamoja katika vita dhidi ya waasi wa Uganda wa ADF wanaosadifiana kundi lilojiita ya Islamic State ambalo limeendelea kutekeleza mauaji dhidi ya raia mashariki mwa DRC. Viongozi hao wawili wameonyesha kuridhishwa na hatua iliyopigwa katika vita hivyo. Baada ya kupitia tathmini ya operesheni hiyo, Yoweri Museveni na Felix Tshisekedi wamepanga kuendelea kuwasaka waasi wa ADF. Viongozi hao wawili wamegusia pia mzozo wa kundi la waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Kigali na wanaoendelea kusonga mbele katika eneo la Walikale. Duru zinasema pia kwamba lengo la ziara hiyo ilikuwa kupata msimamo wa Kampala kuhusu mzozo wa Kigali na Kinshasa. Hata hivyo, viongozi hawa wawili hawakuweka bayana maswali nyeti waliozungumzia naye. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda alieleza nini walichojadili pamoja na rais wa DRC Felix Tshisekedi. Kwanza tumezungumzia masuala ya usalama kati ya Uganda na DRC lakini, the lakini the pia swala la usalama wa kikanda na swala la mafuta kwenye ziwa Albert. Uh, tumejadiliana pia kuhusu maswala ya miundo mbinu kati ya nchi hizi mbili hasa kutoka the barabara the kutoka the Kasindi, Kasindi kwenda Goma hadi Butembo. Ni sauti yake Yoeri Museveni, rais wa Uganda. RFI Kampala tisini na tatu nukta saba FM. tukiwa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ni kuwa serikali ilizindua kampeni ya chanjo ya malaria siku ya Alhamis kusini magharibi mwa nchi kwenye lango la mji mkuu Kinshasa, huku kukiwa na takriban vifo elfu 25 mwaka jana kote nchini kulingana na takwimu rasmi iliyotolewa, ambapo malaria ni janga la kiafya nchini humo. Na sasa DRC inakuwa nchi ya 15 ya afrika inayotumia chanjo dhidi ya malaria. RFI. Msikilizaji, wakuu wa nchi kutoka jumuiya ya Komesa siku ya Alhamis ya Oktoba 31 walikutana jijini Bujumbura, Burundi, ambapo pamoja na mambo mengine walijadiliana kuhusu hali ya usalama kwenye nchi za ukanda na namna bora ya kushirikiana kiuchumi na kibiashara. Awali mawaziri wanaohusika na maswala ya kibiashara na kijamii kutoka nchi za Burundi na DRC walikutana katika maeneo ya mipaka ya nchi hizo mbili ambapo Waziri wa biashara za nje wa DRC, Julien Paluku Kahungia, alionyesha umuhimu wa ushirikiano wa kibiashara kwenye maeneo yao na kasema, kwanza tunataka kutangazia wakaaji wote wa nchi mbili ya kwamba marais zote uh, wawili wanataka nchi zetu kabisa ziwasiliane katika biashara, kwa sababu sisi ni jirani na ni ndugu. Hatuna kabisa shida ambazo zinaweza kutusukuma tuweke vikwazo ndani ya biashara kati yetu. Ndiyo maana katika muungano wetu wa COMESA sisi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi tumekamata hatua ya kurahisisha uh, biashara ya wale wafanyabiashara wadogo wadogo, wafanye biashara yao bila tatizo lolote, na wafanyakazi wanaokuwa kwenye mpaka watapewa oda kubwa sana na kali, ili waweze kuheshimu hiyo mpango, kwa sababu ni mpango ya marais wawili, sio mipango ya sisi kama mawaziri. Ni sauti yake Julien Paluku Kahunga, waziri wa biashara za nje wa DRC. Katika hatua nyingine, rais wa Burundi Evariste Ndaishimie alikabidhiwa kijiti cha kuliongoza soko la pamoja la mashariki na kusini mwa Afrika COMESA kwa kipindi cha mwaka mmoja, huku akimrithi mwenzake wa Zambia Hakainde Hichilema. Katika hotuba yake, rais Ndaishimie alitangaza msamaha wa viza ya muda mfupi wa kuingia Burundi katika dhamira ya kuharakisha ushirikiano. Kwa kuhitimisha, naomba mniruhusu nikubali kwa niaba ya serikali ya Burundi kuwa raisi wa COMESA na taasisi zote za shirika letu kama ahadi ya kuharakisha mwingiliano na kukabiliana na changamoto inayohusu uhuru wa watu kutembea na mali zao na mwingiliano wa viza. Kuanzia leo Burundi inaondoa viza ya muda kwa watu wote wanachama wa Komesa. Ni sauti yake Evariste Ndayishimiye, Rais wa Burundi. Wiki hii shirika la kimataifa la mpango wa chakula duniani WFP lilitoa wito wa dharura kwa wafadhili kuchangia fedha kwa ajili ya nchi ya Sudan Kusini ambako mamilioni ya raia wako kwenye hatari ya kukumbwa na baa la njaa. Kwengineko barani Afrika, msikilizaji, chama kikuu cha upinzani nchini Botswana cha UDC kilishinda idadi kubwa ya viti vya ubunge katika uchaguzi mkuu wa juma hili. Ushindi huu unamaanisha kumalizika kwa utawala wa miaka 58 chini ya utawala wa Rais Mokgweetsi Masisi aliyekuwa anawania kuchaguliwa kwa muhula wa pili. Kilichotokea kinamaanisha nini kwa vyama vingine vya ukombozi vilivyoko madarakani? Mwenzangu Carol Korir alimtafuta Lena Ndelela, ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa Kenya. Hili jambo limefanyika nchini ya Botswana limeshangaza watu wengi kabisa. Yeye Mohwet Masisi amesema yeye peke yake akuwa anatarajia hayo matokeo lakini amekubali tu hayo mateko ya juu. Tukaangalia hapo nyuma, nchi ya Botswana imekuwa na chama kimoja tu yu Botswana Democratic Party, ndiyo pekee ilikuwa inatokezea wa rais. Lakini uh, kwa mwaka huyo wa 2024 tumeona kume na mabadiliko mengi ambayo haya mabadiliko hakuwa kitu chenye watu wengi walikuwa wanatarajia kabisa, watu wa nchi ya Botswana. Uchaguzi wa mwaka huu huko Botswana ulitarajiwa kuwa wa ushindani, hasa baada ya kujihusisha kwa rais wa zamani Ian Kama, aliyekuwa anaunga mkono upinzani. Na huko Chad wakati huu maombolezo ya siku tatu yaliyotangazwa na serikali ya Chad kufuatia mauaji ya watu 40, mwishoni mwa juma lililopita. Mamlaka ziliahidi kuwamaliza kabisa wapiganaji wa Boko Haram ambao walihusika kwenye shambulio hilo. Abderahim Bireme Hamid ni waziri wa haki na waziri mkuu wa muda wa nchini Chad. Operesheni hii kubwa ya kijeshi ni jibu tosha na la haki dhidi ya kujipenyeza kwa vikosi viovu vilivyoshambulia vituo vya wanajeshi wetu waliokuwa kwenye majukumu yao. Hapa ni swala la kuwasaka na kulidhoofisha kundi la Boko Haram na washirika wake. Magaidi watapata jibu ghali kutokana na shambulio lao. Operesheni hii haskanit sio tu jibu kwa mauaji hayo, lakini pia ni kitendo cha mshikamano kwa wanaoathirika. Jeshi la Chad na kikosi cha polisi mwanzoni mwa juma hili waliahidi kuanzisha operesheni kubwa kuwasaka wapiganaji hao wa kigaidi wa Boko Haram waliohusika na mauaji hayo. Wiki hii rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, alitamatisha ziara yake ya siku mbili huko Moroko, ambako alirejelea tena msimamo wa nchi yake kuwa inasimama na utawala wa Rabat kuhusu eneo la Sahara Magharibi, ambalo kwa miongo kadhaa limekuwa likipigania kujitenga, licha ya kutopata uungwaji mkono wa kutosha toka jumuiya ya kimataifa. Kwengineko duniani msikilizaji, Korea Kaskazini juma hili ilisema itasimama upande wa Urusi hadi pale itakapopata ushindi katika vita yake nchini Ukraine. Matamshi haya yakitolewa na waziri wake wa mambo ya nje ambaye wiki hii alifanya ziara nchi mjini Moscow huko Urusi. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wana mtazamo gani? Hamduni Marcel anaangazia hili akiwa Tanzania. Kutoka mwanzoni na mapema kabisa, dhahiri serikali ya, ya Pyongyang ilionekana kuunga mkono msimamo wa Kremlin e, katika suala la vita yake na Ukraine. Li alikuwa ni jambo la kushitukiza, lakini pia si korea tu ya kaskazini, lakini hata serikali ya Beijing ya bwana Xi Jinping. Msimamo wa Korea ya kaskazini ni kujaribu kuonyesha ulimwengu kwamba urusi hayuko peke yake, na yuko peke yake dhahiri shahiri wanaopinga udhalimu unaofanywa dhidi ya mali ya taifa hili. Ziara ya waziri huyo wa Korea kaskazini imekuja wakati huu kukiwa na uthibitisho kuwa Pyongyang imetuma wanajeshi wake karibu elfu kumi nchini Urusi kwa mafunzo na ambapo baadaye inaaminika watatumwa kwenye mstari wa mbele huko Ukraine. Nam na sasa, tuelekee kule Marekani ambako kampeni za lala salama kuelekea uchaguzi wa urais zinaendelea mwishoni mwa juma hili, ambapo kura za maoni zinaendelea kuonyesha kuwa kinyang'anyiro hicho kitakuwa na ushindani mkali kati ya makamu wa rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump. Kamala Harris ameendelea na kampeni za lala salama kwenye majimbo ya Arizona na Nevada ambako aliendelea kuomba kura na kulaani sera ya Trump kuhusu afya ya uzazi dhidi ya wanawake. Kamala Harris: Yes, ndio wanawake watapiga kura kwa sababu tunafahamu selected, kuwa Trump akichaguliwa, ameweka wazi mpango wake wa kupiga marufuku utoaji mimba nchi nzima na kuzuia huduma muhimu za wanawake kupata tiba ya uzazi. Majimbo yatalazimishwa kufuatilia ujauzito wa wanawake. Mnaweza kuangalia hili katika mpango wake wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Naye Trump akiwa katika jimbo la New Mexico wiki hii alisema akiingia madarakani atahakikisha kuwa wahamiaji haramu hawaruhusiwi nchini Marekani. we'll tutahakikisha kwamba wahalifu wote wanafungwa jela, na tutawafukuza wahamiaji haramu kutoka kwenye nchi yetu. Kamala Harris amekuwa akiwaficha wahamiaji hao haramu pamoja na wauza dawa za kulevya. Hakuna mtu mbaya kama Kamala. Yani wana mawasiliano ya simu to. They even have an app, lakini pia wana application ya namna ya kuwafikia wahamiaji hao haramu kwa njia ya simu. Uchaguzi nchini Marekani utafanyika tarehe tano mwezi Novemba mwaka huu. Msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndiyo nami nafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salem, kwaherini. na msikilizaji ni kukumbushe, miongoni mwa yale tumekuwa nayo katika matangazo yetu asubuhi hii: mgomo wa walimu wa shule za msingi na sekondari zinazomilikiwa na serikali ya DRC wasimamishwa katika baadhi ya miji nchini humo. Rais mpya wa Botswana Duma Boko aahidi kutimiza ahadi zake za kampeni. Na Lebanon yaishtumu Israeli kwa kukataa pendekezo la kusitisha mapigano. Tukamilishe matangazo na kibao hiki sikosa kutoka kwa wastanii Kevin the Ben na Element Eli kutokea kule Rwanda 155. 155. Yo, tumekamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa heri.