Dakika 36 baada ya saa 2 asubuhi ya Afrika Mashariki, tupate makala changu chako chako changu na msikilizaji wa RFI Kiswahili ni kukaribishe katika makala changu chako chako changu, changu, changu makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni le par francophone na muziki, na ambapo leo nipo Alliance Francaise, ambapo tunahudhuria hapa mchezo wa mwigizaji eh, nguli kutoka kule nchini Ufaransa hayati Jean Moliere. Vijana hapa Alliance Francaise wameigiza moja miongoni mwa mchezo wake ili kumwenzi wakati kiadhimishwa miaka sabini na tano, na miongoni mwa watu ambao waliigiza mchezo huu tumeweza kufanya nao mazungumzo ili kufahamu zaidi ilichukua muda gani ili kuweza kutengeneza mchezo wenyewe. Lakini, ukizingatia kwamba Jean Moliere alikuwa ni Mfaransa na hapa hawa ambao wanaigiza hapa wote ni wa Kenya, wameuvaa vipi uhusika wa mtu ambaye ni kutoka mazingira na tamaduni za Ufaransa, wakati wao wanatoka katika mazingira na tamaduni za Uingereza, ilikuwaje? Mi unazungumza naye pia Chicago, anayeigiza kama Dr Pagoni katika mchezo wa mgonjwa mwitu. hakika umevunja rekodi Dokta, aligeuka pasta hapa. Ndio hivyo jamani, basi utarudi kuzungumza tena kwa urefu zaidi na kaka hapa. Ah, bonjour a tous, je m'appelle Dominique Mutemi. Naitwa Dominic Mutemi, nacheza kama Dr Dafrosi lakini pia niko na mwingine hapa, naye pia daktari. <laughs> kwa majina naitwa Marvin, Marvin Kibicho, nami ni daktari Feruzi. <laughs> Sasa nikirejea kwako hapa, unauvaaje uhusika wa mtu ambaye mazingira yake ni ya Ufaransa na wewe mazingira yako ni ya uh, Kiingereza? Unauvaaje uhusika wake? Uh, mwanzo kabisa ni kuweza kuelewa uandishi na aliyeandika mchezo huu kwanza. E, ukiweza kuelewa kwa mara mzuri ndio director anatusaidia maana yake director anaweza kuelewa, kuelewa mwandishi wa, wa mchezo huu vizuri sana, na anachokitaka sana. Kwa hivyo, mambo tukikueleza about your character bible, unafaa kufanya nini, anakueleza unafaa kumakinika vipi wewe, na vibasi kama basi mchezaji wa kuigizwa basi kama actor, na unajituma, unafanya research kidogo, unatafuta kiumbe ambacho you can refer to according to that role that is there, kwa sababu mwandishi ni mtu kutoka Ufaransa, wapa tunaigiza tunaambua, ni mwelekezaji ambaye ndio director kwa kwamba tuitilie maanani kwamba tuweke maneno ambayo yataweza kufanya hadithi yenyewe ikuwe katika maajira ya Kikenya ke, mm. Wajua, lakini bila kugeuza e, dhana bila kugeuza dhana ya mchezo lakini watumia maneno maneno hivi ili wakenya ambao wanaona waweze kunukuu E, mambo ambayo yanaendelea katika nchi mm -hmm. E, kwa, ya mm -hmm. Lakini sasa kaka, inachukua ili wachukua muda gani? ili kuweza kuandaa mchezo huu, mwanzo kabisa ningependa kusema kwamba ama kuongezea anavyosema kuhusu mwandishi e, tunaangalia pia e, maisha ya mwandishi jinsi alivyolelewa na pia tamaduni zake na e, imani yake ni gani. E, upande wa muda ambao unachukua. E, mara nyingi huwa inategemea na uzito uzito wa mchezo wenyewe. Kuna ule ambao unaweza chukua muda mchache, kuna ule ambao unaweza chukua muda mwingi e, kwa mfano kama huu e, kama huyu e, jinsi alivyosema, lazima kwanza tuketi chini sote tusome hiyo hiyo hadithi tusome vizuri, kisha tuichambue sisi wenyewe. E, tunakuwa sasa walimu hapo na wanafunzi e, pamoja tunachambua, tunachambua. Tukishachambua sasa tunaanza kujua, oh, mhusika fulani anatakiwa awe hivi na hivi na hivi. Sasa tunaanza kuangalia huyu mhusika kulingana na maelezo ya mwandishi, anafaa kuwa huyu, huyu anafaa kuwa huyu. Basi baada ya hapo kila mtu anaenda, anatulia, anajifanyia anajifanyia utafiti wake mwenyewe, alafu tukishakutana, tunakusanya zile tafiti, tunaziweka pamoja halafu tunatengeneza sasa hadithi, tunatengeneza mchezo, tunatengeneza mchezo. Kwa hivyo upande wa kuchukua muda, muda siwezi siwezi nikasema kuna muda halisia, siwezi nikasema kuwa kuna muda halisia ambao unachukuliwa. Lakini sasa kama huyu huyu tumechukua muda wa mwezi moja kutengeneza mambo yote jinsi, unaona e, yanavyofanyika kwenye jukwaa, hiyo ni kazi ya mwezi mmoja. mm -hmm. lakini sasa dokta, inakuaje, uh, kila mmoja anatoka sehemu yake mm. Mnakutanaje hadi kuzoeana na hadi mm. kuweza kufikia kwenye lengo moja mnafanyaje? Um, kwanza kabisa huwa, kabla hata hatujaanza shughuli yenyewe, kuna zile sijui zinaitwa vipi kwa Kiswahili, ila kwa Kiingereza tunaziita auditions ambapo kila mtu anaweza kuangaliwa mm -hmm. na kisha ati nini hizo mitihani Hey, jamani eh, sasa, hey, ya uigizaji sasa, kila mmoja anaweza kuchukuliwa pale na tunakuja pamoja, sasa tuko na tuko na kazi moja, wanielewa? Kisha baadaye tunakuja pamoja na kuanza kutengeneza mchezo wenyewe Wanielewa, na katika harakati ile sasa, basi hapo ndipo unaweza kujua huyu ndugu yako ako vipi, huyu mwingine ako vipi, mnaweza kufanya ile ambayo tunaita yeah. yeah. Hey, yeah, yeah, yeah, yeah. Na hapo ndipo angalau watu wanaweza kujuana, na hapo sasa wanaweza kutoa mchezo wenyewe vizuri. Naam. Uh, huu ni mchezo wa ngapi tangu mmeanza kuandaa eh, michezo ya Jean Moliere? Jamuria, kwa mimi kusema kweli, mchezo wangu wa kwanza. mm -hmm. Lakini kaka zangu hapa wamecheza michezo kadhaa hivi, nimeona wakiigiza michezo mingine miwili, lakini kwa huu mwaka huu ndio mchezo wa kwanza mm -hmm. wa kwa, kwa, kwa kwanza kwangu mimi, na pia katika production yenyewe ni mchezo wa kwanza wa, inine, kwa huu mwaka mm -hmm. eh. na michezo mingapi tayari umekwishacheza ya Jean Molier? Ah, uh, kusema kweli, Jean Molier huu ndio mchezo wa kwanza tumecheza wake, lakini michezo ya waandishi wa kifaransa huu sasa ni wangu watatu. E, kulikuwa na ile ya Antigone na kulikuwa na ile ya Sirano de, de Bejerac. E, kwa hivyo sasa huu ni watatu na uzuri wa michezo kama hii ni kwamba baada ya kuufanya hapa, pia tuna hiyo fursa ya kuzunguka katika taifa tukipeleka katika maeneo au haya ama kaunti zingine. mm -hmm. Naam. mm -hmm. Changamoto ziko wapi hasa, katika kuanzia mwanzo kwenye maandalizi mm -hmm. hadi kufikia jukwani, changamoto ziko wapi? Um, changamoto kuu ni uh, lugha. Unajua, sasa hapa huu ni mchezo wa Kifaransa na nchi yenyewe ya Kenya ilitawaliwa kwa hapo siku za jana na Waingereza. Kwa hivyo mara nyingi unapata watu wanapozungumza huwa wa wanazungumza Kiingereza, si watu wengi ambao wanazungumza Kifaransa. Kwa hivyo hiyo inakueleza kwamba hata ile hali ya kuishi Uh, tamaduni za Kifaransa lazima pia sisi tufanye vile ambapo tumeelezwa hapa, utafiti ndio tuweze kuelewa ni nini hasa, uh, kilikuwa kinaendelea wakati huo, na ni nini hasa kinaendelea wakati huu sasa, ambayo tunaweza kuleta pamoja, angalau tukiingia pale jukwani tusiweze kuchanganyisha watu. Naam, tukiangalia hapa kulingana na maendeleo ya teknolojia, mambo ya michezo ya kuigiza jukwani hivi ni kama inakwenda inapotea. Kutokana na maendeleo ya teknolojia kumekuja filamu. Sasa nyinyi mnafanyaje? Unafikiri mtu unaweza ukaishi kwa kutegemea michezo aina hii mnayofanya? Kusema kweli tunasema wakati e, eh, ili jangamoto la la la, la corona ilikuja, kidogo michezo ya jukwani ikuja ikafifia, lakini tunashukuru Mungu kusema kweli kwamba tumeweza kuinua pole, pole pole pole na Wakenya kidogo, Mkenya anapenda kuona live live live performance, so kidogo tu tunaweza sema Wakenya wanajitika kuingia katika jukwani kutu, kutumakinikia kutu, tunaomba kwamba mzidi kuingia pale, mzingi kuingia pale tutatarisha So, mingi nikushukuru ni wakumbushi wasikizaji kwa tunazungumza na Pish Kago Pish Kago mwenyewe hapa. Pamoja na Dominic Mutemi. Dominic Mutemi na hmm, Daktari Marvin Kibicho. Marvin Kibicho. Nikushukuru ni sana. Haya, exactly. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili makala ni changu chako chako changu kwa nami Ali Bilali. Niko na mwanadada hapa, atajitambulisha jina lake. Karibu. Asante sana. Jina langu ni Michel Tyers. Mimi ni mwigizaji na pia mimi ni kwa kimombo tunaita props manager, yaani ninaweka kila kitu ambacho kinatumika na waigizaji kwenye jukwaa. Kama mtu anatumia kitabu, kengele, kalkuleta, vile vilevile natafuta na kuweka kwenye jukwaa. Naam. mm-hmm. Inakuwaje? Kwa mfano mtu ambaye anakusikiliza ulivyojieleza hivyo, mm, angependa kujua inakuaje, unafanyaje? Um, nimekaa katika industry ya theatre miaka kama tuseme tano hivi. Sana sana mimi ni mwigizaji, ninaingia kwenye jukwaa, lakini sasa nataka kujifunza mambo mengine mengi kama vile props, set, vitu kama hivyo. Kwa hivyo uh, huu ni mwaka wangu wa kwanza kwa props manager. So hey, Desemba ikifika, basi itakuwa mwaka wa kwanza rasmi, lakini nilianza polepole, maanake mara mingi nilikuwa nikiwa kwenye jukwaa. Wakati siingii kwenye stage, ninasaidia wasanii wenzangu kuvaa, kubadilisha, kuingia na vitu vyao kwenye stage. Kwa hivyo nikajipata tu polepole pole, nina gravitate towards mambo ya kuweka vitu kwenye stage. Tukizungumzia hmm, huu mchezo ambao mmekuwa mkituonyesha hapa, ilikuwaje hadi kufikia kwenye dakika, hatua za mwisho? Naam. Um, direkta wetu ambaye ni Stuart Nash ni mtu ambaye anapenda vitu vyake vikiwa namna fulani. Maanake ukibadilisha sasa mambo yanakuwa tofauti kwake. Kwa hivyo ilikuwa ngumu kidogo maanake yeye ni mtu ambaye kwa kila jambo lazima mu, mu, muongee, muhusudian uwezi tufanya kivyako. Kwa hivyo tulipoanza kufanya Mgonjwa Mwitu, niliandika nili bajeti, kisha akanieleza yale ambayo yeye mwenyewe alikuwa anataka kuhusu steji yake, jinsi ambavyo anataka ifanane. Kisha tukaenda polepole, nikinunua kitu ninamtumia picha, naye pia ana approve au anakataa. Ah, lakini imekuwa safari yenye education mingi sana kwangu Manake nimepata kudil na director ambaye anafanya vitu tofauti na wale ambao nimefanya nao kazi hapo awali, naye ni mtu ambaye anahakikisha msanii ameelewa kile ambacho anafanya kwenye stage kabla ya kumwambia basi we nawe ifanye kiusanii. Anakueleza kwanza, ukishaelewa kisha, kisha nakwambia tumia artistry yako sasa. Hicho mm -hmm. ndicho kitu ambacho nitasema nimepata kuelewa na kusoma hapa katika mm, Alliance Française na hata Nairobi Performing Arts Studio. Nam, tumezoea kuona michezo ya kuigiza kama hivi mm. Jukwaa kumekuwa pazia, mara inafungwa inafunguka mm. Ila hii ya kwenu hakuna pazia mtu mm -hmm. ange <laughs> tueleweshi kwa nini? Um, sasa hii ni ile tunaita one set stage, maanake set yenyewe haibadiliki sana sana, pazia inakwanga au giza yenyewe kuwasha taa inakwanga walau wale ambao wako huku nyuma kubadilisha mambo ndio wanaoona wa, wa, mchezo wenyewe waweze kufurahia, lakini maanake hii ni one set stage, mambo mengi hayabadiliki, kwa hivyo waigizaji wana, wa, wanaingia tu wakitoka, ndipo sasa hakuna haja ya pazia vile vile vile. Mm -hmm. Mm -hmm. na mchezo huu ambao mmeigiza ni mm -hmm. wa Mfaransa huyu Jean Moliere mnafanyaje, mm -hmm. mm -hmm. ili kuweza kuvuta hadi kuigiza uhalisia kutoka Faransa kuwa kama Mkenya? Um, tunaangalia mambo ambayo, ambayo yanafanyika katika jamii ya kisasa kwa kuwa tumesoma vitabu vingi vya Kifaransa tu, especially Gadwell ambaye ndiye amefanya adaptation ya mgonjwa mwitu. Um, anaangalia yale mambo ambayo yanafanyika sasa hivi, kisha kwa kuwa tunataka wakenya pia wawe na Tunawavuta kwa ya mambo ya Kifaransa, yani vitabu vya Kifaransa, michezo ya Kifaransa. Tunataka hao pia wa, wasomea nje. Kwa hivyo tuna tunachukua ya sasa ya hapa Kenya na tunachukua ya Ufaransa ya wakati huo, tunayashikanisha tu. Masoma vitabu vingi vya Kifaransa? mm, mimi mwenyewe mm. si vingi sana <laughs> no. no, no, no, no, no, Kifaransa ambayo minajua tu ni bonjour <laughs> na oui. <laughs> <laughs> Nani kushukuru sana tuwakumbushe, tuk tunazungumza na Michel Ambani, props manager, mgonjwa mwitu. Shukran sana mgonjwa mwitu asante. Na kwa nini jina la mgonjwa mwitumaanake huyu mgonjwa ni mgonjwa kila mara, hatajua nahukwanini. <laughs> <laughs> mgonjwa tu. Uh -huh. na, ah, shukran sana Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, hii ni sehemu ya makala kuhusu maadhimisho hayati Jean Moliere, mwigizaji nguli wa michezo ya kuigiza jukwani kutoka kule nchini Ufaransa. Ni katika moja ya mchezo wake Maladi Imaginaire. Kumbuka juma lijalo nitakuletea sehemu ya pili na ya mwisho ya makala haya ya mchezo ambao uliigizwa kulingana na mazingira ya Kenya. Mgonjwa Mwitu, mwisho wa kipengele hiki. "Changu chako, chako changu", makala yanayohusu utamaduni nam. Na tuelekee kwenye tamati ya makala yetu "Changu chako chako changu". Jumapili ya leo tuhitimishe makala yetu na wimbo huu wa kijana kutoka huko Uvira, mashariki mwa DRC, anaitwa d Dr. Malu. Wimbo unasema nitulize maalumu kwa wote wapenzi wa makala Changu Chako, Chako Changu, popote pale mlipo. Imani Classic ukiwa Kamanyola, Kiza Kasongo, nawe pia huko Kamanyola. Prefe Albert ukiwa kule Lemera, poleni sana kwa msiba wa mkurugenzi wa redio Lemera Ishara Nkere, kijana mtukutu huyu. Ukiwa Uvira Dambara Stefano nawe pia ukiwa Uvira. Anko Mangala Katebwa ukiwa huko Kalemi. Kiza Sepa na ukiwa Lubumbashi. Metre Placide ukiwa pale Bukavu, ongera sana na kila la heri katika maandalizi ya tamasha la Bushi. Mama Joha ukiwa pale uzuri bich Jijini Bujumbura, hongera sana kwa kuwajibika. Sikukusahau Pasta Israel ukiwa pale Kigali nchini Rwanda, na unasema muda huu ukijiandaa kuelekea kanisani. Haya, kibao nitulize na Dr malu top, top, classic, classic. Mwendo na nijua kukupenda kwangu na kwelewa, sitamani kesho kaniua na kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu changu chaku chako changu jumapili ya leo. Kumbuka, mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine. Mimi ni Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu na kuaga nikikutakia bon dimanche et bon reveil matinal. Jina naitwa Alain Sikosiko kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo fulanifulani fulani, za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi kujua hali zenu. Naitwa ndovya kasiki kutoka Bukavu, jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana. Miongoni mwa yale tumekuwa nayo asubuhi hii ni pamoja na watu zaidi ya 120 wauawa katika mashambulio ya kundi la RSF hmm, nchini Sudan. Kampeni kuelekea uchaguzi wa wabunge nchini Senegal kung'oa nanga hivi leo, na Iran yasema itajilinda baada ya mashambulio ya Israeli. Eta major kibao kutoka kwa Extra Musika kinatamatisha matangazo. O, tumekamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Fundi wangu wa, wa mitambo amekuwa ni boldri na Mbale. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa.