dakika 36 baada ya saa 2 asubuhi Afrika Mashariki, tupate makala changu chako chako changu. Namni juma pili nyingine, msikilizaji, tunakutana tena katika makala haya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali utamaduni, Le parle francophone na muziki, na leo nakuletea Historia na utamaduni wa watu kutoka huko Meru. Na Kkwenye Le Parler francophone tutaangazia kinachojiri katika vituo vya Alliance Francaise za ukanda ikiwa ni Nairobi, Mombasa, Arusha na huko Dar es Salaam. Na Kkwenye muziki tutaangazia msanii kutoka kule Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo, utamsikiliza kwa mara ya kwanza. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue ama, karibu nam katika kuzungumzia historia na utamaduni wa watu wa kabila la Wameru. Nimempokea studio hapa bwana Felix, karibu. Asante, unaweza kujitambulisha? Uh, jina langu ni Felix Gatumo, natokea kaunti ya Meru na mimi ni Mmeru. mm -hmm. Naam, na kwa nini uko hapa basi? Uh, mimi ni shabiki mkubwa wa kipindi hiki au makala haya na nimekuwa nikikusikiliza kwa muda sasa nika, nikaona ni vizuri ni, niombe nafasi hii ama nichukue nafasi hii kuelezea watu kuhusu jamii yangu uh, ili waweze kufahamu. Naam, naam. Felix, huyo bado ni kijana sana, historia ya kabila lako unafuatilia kabila jamii yako? Aa, ni vizuri ee, nimekuwa nikifua ee, napenda sana mambo ya utamaduni ndio, kwa sababu yana umuhimu sana. mm -hmm. Na chambilecho e, Shehe Shaban Robert anasema kuwa asiifahamu e, historia ya jamii yake e, hana uwezo wa kuitathmini kwa hiyo ni vizuri ujue unapotoka, na ndio ujue unakoelekea. mm -hmm. Nam, kwanza kabisa tuzungumzie historia ya Wameru kama ulivyosema, Wameru hawa wanatoka wapi? Ah, chimbuko lao, chimbuko lao, kuna nadharia tofauti ambazo zinaelezea chimbuko lao. Mm -hmm. Eh, kuna moja inasema kwamba walitokea maeneo ya Ethiopia, eneo linaloitwa Meroe. Halafu wakawa waka mateka au watumwa nchini Misri, hiyo miaka ya, ya, ya nyuma ki, kitambo kidogo. Mm -hmm. Ah, halafu wakawa wako pale kwa muda au kwa miaka mingi utumwani hapo ndipo walipotokea wakasafiri, wakaja wakitengana, walikuwa vijamii vidogo vidogo, wakaja wakitengana. Alafu ukiuliza sasa hivi mtu eh, ukituuliza hasa sisi vijana, tume, tunafahamu kwamba Wameru wametokea eneo la Manda au Mboa, Mboa. Wameru wametoka Mboa Mboa, eh, ni Mboa la matanga pale, eneo la Lamu. Nadhani iko Manda Highland pale. Sasa ndivyo wakatokea pale waka, wakajikita kambi wakasafiri tena wakakita kambi maeneo ya Mlima Kenya. Na ukitembea maeneo ya Mlima Kenya utawapata katika kaunti za Meru, kuna kaunti inaitwa Meru na kaunti ya Tharakanithi hasa kwa wingi utawapata pale, japo kuna wengine wamehama wako maeneo Isiolo, pia Laikipia utawapata na maeneo mengine ya nchi hii na hata nje ya nchi. mm -hmm. Lakini na kwa... tukisema maeneo mengine hata nje ya nchi mm -hmm. ni kama wapi na wapi? A, kuna Wameru pia wako Tanzania. e, japo sina uhakika iwapo tunahusiana nao sana lakini kuna mambo nimechunguza kadha waka... e, machache tu e, mfano kwa ambayo tuna, tuna tunaendana mfano, wanapika ukulima mapishi, utapata ya yanawiana na jamii yetu ya Meru wa Kenya na Watanzania, japo sina ufahamu zaidi kuhusu Wameru wa Tanzania. mm -hmm. Ndio. Na tukizungumzia sasa kuhusiana na utamaduni wa watu wa kabila la Wameru kwa mfano ni, ni utamaduni gani ambao unamtambulisha mtu kutoka kabila la Wameru? Uh, kwa sasa ukiuliza tunafahamika zaidi kwa ukulima hasa zao la miraa au mirungi. Mm -hmm, inatokea maeneo yale japo, eh, watu hudhania kwamba eh, ni miraa tu inayotoka uh, upande huo, lakini kusema kweli, eh, wameru ni wakulima. Utapata wanalima mazao, katha, eh, mazao, mazao mengi mfano majani chai, kahawa na kadhalika. E, ndio. Kwa hiyo wanajihusisha sana na ukulima. Na sasa tukiangazia hapa, kuhusiana na swala zima la utamaduni, kwenye swala la ndoa lipoje katika kabila lako la Wameru? A, swala la ndoa ni mchakato. Aha, ni, inakuaje? <laughs> ni mchakato, kwanza unachumbia kwanza, hapo ndio safari inaanza. Alafu sasa kwanza wewe kama kijana unatembea kwa kina ka, katika e, unatembelea nyumbani kwa kina msichana ili e, sababu ya kufanya hivyo ni kwanza ukubalike upande huo. mm -hmm. Alafu sasa e, munarejea naye msichana aa. Wakati unatembelea kwa kina msichana, mnaenda na rafiki yako, uendi na wazee au jamii, unaenda na, unafuga, unaandamana na rafiki yako Alafu sasa upande wake pia atatembea kwenu. Alafu sasa mchakato unaanza, unawafahamisha wazazi e, kabla ya wazazi, wa kwanza unayefaa kumfahamisha ni aliyekuwa ya baba yako jandoni, mm-hmm. Kama kijana, kwa sababu kama kijana wakati wa kupashwa tohara una yule baba anayekuelekeza. Nam, kabla ya kuendelea uh, umegusia kwenda jandoni, swala la tohara vipi? Mnazingatia sana hilo pia? ndio E, Wameru huwa wa, e, wanapashwa tohara japo tamaduni hii imekuwa ikiyeyushwa na usasa. E, utapata kuna wale hawazingatii mambo ya, ya hapo awali au ya kitambo. E, sasa hivi makanisa yameingilia japo kuna ule utamaduni bado unaendelea. Na wakati wa kutahiri kijana huwa anatembelea wakuu wake hasa e, mjomba kwa sababu inaaminika mjomba ni E, e, ndugu ya mama yako <laughs> wa kiume. Sasa inaaminika huyo hawezi akakutakia mabaya, kwa hiyo unaendea baraka kwanza kwake na ndiye anaongoza huo mchakato, japo pia kama huyo hayupo au wazee wako wanaweza wakakusaidia kwa mawaidha na kukupa hamasa wakati kabla ya kwenda jandoni. Alafu sasa una e, wakati wa jando kuna mafunzo kadha wa kadha ambayo unapokea pale. Kuna somo linaitwa ususuani, ee, ususuani tutasema ni unafundishwa tu uvumilivu na kupambana na changamoto za jamii. Mm -hmm. Sasa wakati huu niliposema ma, utamaduni huu umeyushwa, kuna changamoto kwa sababu utapata eh, makanisa yanapoingilia yanapoingilia mchakato huu wa kupashwa tohara wanaegemea zaidi upande wa Biblia hawafundishi sana japo kuna makanisa pia yana yanaunganisha utamaduni na mambo ya kisasa. mm -hmm. Sasa wanaegemea upande wa wale wanaoegemea upande wa, wa Biblia, utapata hilo somo la ususuani la kuvumilia, kuwa na uvumilivu na kupambana na changamoto inakuwa ni vigumu ndio. mm -hmm. Na mtu urejelee sasa kwenye swala la, la ndoa, hapo tayari sasa mchakato kama ulivyosema. mm -hmm. uh -huh. E, sasa wazee munapanga, wazazi wako wana E, mnapanga siku ya kwenda ku, kulipa mahari au kutembea ule upande wa kina msichana. Alafu sasa wanakaa wanazungumza, kuna mazungumzo ambayo yanaendelea chembani. Sasa munapatana kama jamii, sherehe imeandaliwa, makuli, nyimbo. Alafu sasa pale pale nyinyi mkiendelea na shughuli zenu, wazee hupatana pembeni, wanazungumza zaidi e, wanaelewana kuhusu Eh, vipi ulipaji wa ulipa, kutoa posa, eh, itaendaje? Ni kiasi gani? ndio na uh, kwenye kabila lako la Wamiru ukiangalia, kuna makabila mengi ambao wao wanaangalia swala la mahari kwenye mifugo ndio. Uh, upande wa kabila lako lipoje? Mnazingatia pesa au mifugo, hasa uh, yote kuna baadhi ambao wame, nimekuambia kuna usasa. Kuna baadhi ambao wana, wana, wanataka utoe mbuzi ama ng'ombe lazima, lazima utoe kwanza kabla ya mwanze yale mazungumzo ya pembeni inatakiwa utoe, tunasema kwa Kimeru inaitwa e, nchongo yaani Mchongo. Sasa nchongo ni miraa iliyohundwa ni bunda la miraa mm -hmm. Sasa uwasilishe pale, ndio mazungumzo yaweze kuanza rasmi. Sasa utapata kuna watu wanakwambia wao ni wakristu au wao ni awa hawatumii mirungi mm -hmm. Sasa wanakwambia leta zikiwa hela. Pia kwa upande wa mifugo, kuna baadhi wataku watakuitisha mifugo, lazima iwepo pale. Uh, na wengine Wata, watakwambia ni tunataka pesa tunataka hela, hmm. Ndio kwa hiyo hakuna hakuna ulazima eti lazima ziwe ni hiyo, ni mifugo au ndio wako huo. <laughs> Mwisho wa sehemu hii ya kwanza ya kipengele kuhusu utamaduni wa watu wa kabila la Wameru, usikosi kuungana nami Jumapili ijayo, tukijaliwa kufuatilia sehemu ya pili. yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio nambari moja za RFI Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya. Kiza Kasongo, unasema jambo ndugu mtangazaji asiyependa makuu. Nashukuru kwa salamu. Heritier Mbindo, wewe unasema uko Uvira na upo hewani muda huu, unasikiliza makala changu. Chako Juma Je, unasema unatusikiliza ukiwa Arusha Tanzania. Baraka Bazira pamoja na Kiza Sepa ukiwa Lubumbashi Patrick Nyandwi l'artisan de la paix, wewe unasema unatusikiliza ukiwa Kampala Uganda. Ndaisenga Tresor, wewe uko Bujumbura Burundi, pamoja na Gamba wa Gamba. rafiki yangu Pasta Israel, wewe upo Kigali nchini Rwanda, na kabla kuelekea kanisani unatusikiliza. Jumapili njema basi, Pasta Israel. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Alliance Francaise ya Nairobi imekuandalia la premiere danse politique, tamthilia inayofichua udanganyifu wa uhuru, mwili kama kumbukumbu kumbu na ndoto ya kufafanua upya mandhari ya siku zijazo zisizo na uhakika. Ni vijana kutoka kule Bujumbura, Burundi, ndio amekuandalia la premiere danse politique, lakini pia kutakuwepo ngoma ya kisiasa ya kwanza, inafichua udanganyifu wa uhuru kwa kutumia mwili kama kumbukumbu hai ili kuwazia utopia kwa siku zijazo zisizo na uhakika ambayo yameandaliwa na vijana kutoka nchini Kenya. Tarehe 7 Oktoba wamekuandalia la nuit du droit iliyotengenezwa na mtu mwenye uraia wa Ufaransa, cote Divoire, Canada na Senegal. Tarehe nane kutakuwa na poete Choldenou. Tarehe tisa kutakuwa na siku ya haki ama journee du droit, ambapo kutakuwa na mjadala kuhusu ukatili wa kijinsia ni majira ya jioni saa kumi na mbili kamili. Na huko Dar es Salam nchini Tanzania, Alliance Francaise iliyopo Upanga wamekuandalia Jumatano Groove, si unabii za Wose featuring rappers gogo hip gogo hip. Na tarehe 11 ni mwezi wa densi ama moi de la dance na Ian Mwaisunga kutoka Tanzania. Mwisho wa kipengele hiki <tune> Unasikiliza changu chako, chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Unaendelea kusikiliza makala changu chako, chako changu nami Ali Bilali mtangazaji wako asiyependa makuu. Fatu Mama Amina, ukiwa hapo Gatumba nchini Burundi, unasema unashukuru Mungu kwa sasa maji yaliyowashambulia majuma kadhaa yaliyopita yamepungua. Prefe Albert ukiwa hapo Lemera kazini na unasema unawapa salamu watangazaji wote wa RFI Kiswahili bila kusahau Bili Bilali mtangazaji asiyependa makuu. Basaija Bakatwika ukiwa katika mpaka wa Congo na Uganda na unasema big up sana kwa mtangazaji asiyependa makuu. Nyoro Katembo Eric nao unasema ni msikilizaji sugu wa makala changu Chako, Chako Changu ukiwa hapo Butembo. Nao Mr Jean Paul ukiwa hapo Kigali nchini Rwanda, nao unasema ni miongoni mwa wasikilizaji pendwa wa RFI hapa Kigali. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki nambapo, leo, na ambapo leo unakuletea mwanamuziki kutoka huko Bukavu, anaitwa Fanderedi. Jina lake halisi ni Imani Mugisho Jackson, aliyezaliwa huko Bukavu, mashariki mwa Jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Anajulikana kwa jina la kisanii Afanderidi. Ni mwimbaji wa Kongo, rapa, mtunzi, mwigizaji, na amekuwa na nyimbo nyingi tu alizotunga tangu pale alipoanza muziki mwaka 2020 ni mmoja miongoni mwa wasanii kumi bora zaidi wa muziki wa rapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ameingia studio na kurekodi nyimbo nyingi tu, kwanza kabisa nyimbo Sapilo aliyorekodi mwaka 2012 na Tafuta Maisha featuring Joker Snack aliyorekodi mwaka 2014 na mwaka 2016 alirekodi to mbaya, mwaka 2017 unaumia wapi featuring Epa Empire na Raisa, na mwaka 2018 na alitoa baby Empire na 2018 pia alitoa kibao kilichoitwa ni wakati aliomshirikisha Malu NCB, na 2020 Ojage wa nyama featuring Ali Soul na Pierre Mairo na mwaka elfu mbili ishirini na moja wanamzoea. Mwaka huo huo akatoa Sherii na pia afande akoti, yesu sigara wanadai amemshirikisha madamu miri. Na mwaka elfu mbili ishirini na mbili akatoa mauno, pamoja na kamata bizu featuring tanaboy na usinijije featuring muhima negro na ngoma featuring Abak le cadre na wako anasema featuring FMB na bosi ni bosi. Lakini mwaka 2023 alitoa kwa wale ndoto madawa featuring Dan Key na tutafika kwa miguu. Tumalize basi makala yetu na kibao hiki cha Fanderidi, anatuambia tutafika kwa miguu Afra Kuna gari tutafika kwa miguu ni kibao hicho, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala haya ya leo, changu chako chako changu. usikosi kuungana nami juma lijalo tukijaliwa, katika makala nyingine kama haya. Ni kushukuru wewe msikilizaji ambao umekuwa sambamba nasi mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Mimi naitwa Ali Bilali, mtangazaji asiyependa ya makuu. Nikutakie bon dimanche e bon reveil matinal, nubli pa kuone ansemble. Usisahau kwamba tuko pamoja eh. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna ap mpya kupitia android na ios. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia, wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Nmsikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo asubuhi. Uh, hii nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaanzisha kampeni ya kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa wa mpox, na kule nchini Tunisia raia wame, wanashiriki katika zoezi la kumchagua rais mpya katika uchaguzi ambao Rais Kais Saied anapiga upato kuibuka na ushindi. Na Umoja wa Mataifa waendelea kusisitiza usi, usitishaji wa mapigano kwenye eneo la mashariki ya kati. Tunatamatisha matangazo na kibao asinata Niko na wimbo wa Kia Sinata. Anatamatisha matangazo asubuhi hii, fundi wangu wa mitambo amekuwa Boldrin Ambale, jina langu Miletjai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni Afrika Mashariki. Kwa heri.