Zimetimu saa 2 na dakika 36, saa za Afrika Mashariki, wakati wa kupata makala changu chako chako changu. Nam, ni jumapili nyingine tunakutana tena katika makala changu chako chako changu, changu makala ambayo kukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, utamaduni le parle francophone, na muziki. Na leo nakuletea utamaduni wa makabila ya wa Makonde pamoja na utamaduni wa Wahangaza, yote ni makabila kutoka huko nchini Tanzania, na kwenye le parle francophone takuletea ratiba shughuli mbalimbali kwenye vituo vya Alliance Francaise za ukanda, lakini pia kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki Lucky Joe, kijana huyu kutoka nchini Kenya. Mimi ni Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Bienvenue ama karibu. kama livyokujuza msikilizaji, tunazungumzia hapa kuhusiana na utamaduni wa Wamakonde pamoja na Wahangaza katika mambo mbalimbali mbali. Kwanza kabisa nimewapokea wageni wangu hapa studio. Upande wangu nikona... wa kulia niko na Amua Rushita kutokea mkoa wa Mtwara. Karibu sana asante sana. Na upande wangu wa kushoto niko na, naitwa Hilali Alexander Ruhundwa, natokea Dar es Salaam lakini mzaliwa wa Ngara. Karibu sana nashukuru sana. Naam, kama ulivyosikia tunazungumzia sasa kuhusiana na utamaduni. Kwanza nianze na Amua. naam. Naam. Tukisema tunazungumzia utamaduni wa, wa, Makonde. Unaelewa nini? Uh, tukizungumzia utamaduni wa kimakonde tuna, uh, kwanza ninachokielewa ni kwamba ni yale maisha ya kiasili, uh, michezo ya kiasili lakini pia kuna yale maisha ya ujumla kuanzia vyakula, e, namna ya malezi na makuzi, lakini pia kuna zile sherehe za kimila ambazo tunaita unyago eh, na, na mambo ya namna hiyo yale ambayo yanaonyesha kwamba hii ndio alama pekee ya kumfahamu mtu ambaye ni Makonde. <laughs> Swali kama hilo hilo, wewe unaelewa nini? Uh, haijatofautiana sana na alichokisema mwenzangu kwa sababu unavyozungumzia utamaduni ni ile hali ya maisha jinsi watu wanavyoishi katika jamii fulani, kuanzia vyakula, mavazi, e, taratibu katika kuoa kuoana, michezo, a, ngoma za jadi na jinsi ambavyo wanaendesha mambo, a, na kadhalika na kadhalika. mm -hmm. Tuzungumzie sasa kuhusiana na utamaduni wa Kimakonde kuhusiana na swala zima la ndoa. Mm. Inakuwaje unapopata msichana kama mvulana, unapata msichana, hatua za kwanza inakuwa ni nini kabla ya kufikia kwenye ndoa halisi? Uh, kwanza, uh, kwa Makonde kuna masuala ya jando na unyago. mm -hmm. Uh, haya masuala ni namna ambavyo wanafundishwa watoto ambao uh, hawajazidi umri wa miaka kumi na mbili mpaka kumi na nne. Uh, kijana ataenda kufanya tohara. Uh, mtoto wa kike anaenda kufundishwa namna ya kuishi na mwanaume na hiyo ni ya zile hatua za awali ambazo zipo na kuna taasisi mbalimbali ambazo kidogo zinajaribu kupambania haki za watoto ili kuboresha kuwaweza kuwapa mafunzo akiwa ni watu ambao wanajitambua. Mm -hmm. Na baada ya hapo sasa, kwenye masuala ya kuelekea kwenye ndoa, hayo kama ni mafunzo ya awali, kuna mafunzo ambayo yanakuja sasa zile siku kadhaa kabla ya ndoa, ambayo mwanamke sasa anawekwa ndani kwa ajili ya kupewa mafunzo ya hapa na pale. Hebu shikilia kwanza hapo hapo, twende kwa Muhangaza, ndio umesikia mitaja suala la tohara sijui unyago upande wa waangaza ha, yapo au ni tofauti? Uh, kwa upande wa waangaza ni tofauti sana, hatuna mm -hmm, hayo mambo. Uh, na binti anapofikia wakati wa kuolewa, hata kwa mila za Kihangaza kule, kwa sababu eh, so, te tek teknolojia inakuja inabadilisha mambo, lakini kwa kawaida ilitakiwa uh, wazazi wa mvulana ambaye anataka kuoa watakuwa wameona uh, kwamba kuna binti sehemu fulani uh, na yule binti anamfaa huyu kijana wetu tu wakikutanisha na, cha kwanza wanazingatia ile familia ya yule binti kwamba hii familia ha, sio, hawana mambo mabaya, hawana maradhi kama yale ya kurithi, sio wachawi, wanachapa kazi, na yule binti aa, anachapa kazi, anafanya kazi vizuri, anaishi na watu vizuri, ana heshima na nidhamu. Baada ya hapo, sasa, wazee wa pande zote mbili wanakutana kwa ajili ya kujadiliana namna ya kuwaunganisha hao vijana waweze kuoana. Bwana Amua, wewe ni Makonde. Kuna baadhi ya makabila ambayo huwa wanachagua mm. usioi usi kabila fulani usioi kabila hili kutokana na haya na yale. Upande wa Makonde hili lipoje? Kwa upande wa Makonde uh, ta, uh, hii tabia ya kuchaguliwa mke mm -hmm. ama kuchaguliwa familia fulani ukaoe, mm -hmm. haijakithiri sana, ni kwa baadhi ya watu, lakini asilimia kubwa uh, mtoto wa kiume ambaye anataka kwenda kuoa ama kijana, ndiye ambaye anaenda kuongea sasa na wazazi wake, kuwaeleza kwamba mimi moyo wangu umependa kwa yule binti, mm -hmm. kwa hiyo baada ya hapo uh, familia sasa, kama wazazi ama mzee ambaye uh, anaheshimika kwenye lile kwenye ile jamii yao, ndio sasa ataenda sasa kupeleka posa ama mahali ama taarifa kwa ajili ya, ya, ya, ya kusema kijana wetu anahitaji kuja kuwa kwenye familia yake. mm -hmm. Na upande wa wahangaza hili lipoji Uh, kwa upande wa Wahangaza hatuna hiyo, kwamba uh, huwezi ukaolewa na mtu fulani au kabila fulani, isipokuwa kuna kitu ambacho kinazingatiwa kwa Wahangaza. Nadhani kwa ukanda wa kule, hata Warundi na Wanyarwanda uh, tuna kitu kinaitwa koo. Kwa hiyo unakuta kuna ukoo, huwezi ukaoa mtu wa ukoo mmoja. Kwa hiyo unapo, kama mmekutana unataka kuoa sehemu fulani, lazima waulize anatokea ukoo gani, kwa sababu ule ukoo uh, wanaamini kwamba ukioa mtu wa ukoo mmoja, maana yake umeoa kaka yako, umeolewa na kaka yako au dada yako. Kwa hiyo swala la ukoo ni muhimu sana kulizingatia. mm-hmm. Kwa hiyo lakini, mali yaliyobaki yote ni sawasawa kabisa, yeyote yule anaweza kuja kaoa, alimradi watu wamekubaliana. Ya, tukiwa tunazungumzia hapa kuhusiana na utamaduni wa Makonde na Wahangaza katika masuala mbalimbali, hususan swala zima la ndoa. Ukiangalia upande wa Makonde, unafikiri kuna jambo ambalo mnalifanya kwenye swala hili na ambalo halifanyiki kwenye makabila mengine? Uh, na naamini kwamba uh, kuna zile sherehe ambazo ni za kimila mm -hmm. Hasa baada ya kumaliza uh, kile kipindi cha mafunzo hasa kwa watoto wa kiume baada ya tohara ambayo tunaita jando, na upande wa watoto wa kike ambayo tunaita unyago. Uh, kuna sherehe ambazo zinafanyika pale mm -hmm. Na namna ambavyo vijana wanatengwa polini Eh, watoto wa kiume wanatengwa polini, sio sehemu ambapo kuna watu hapana. Wanaishi polini kwenye kilinge ambacho wanaenda kupewa, ah, wanafanywa lile tukio la tohara, lakini pia wanapewa mafunzo namna ya kuishi Uh, katika jamii, namna ya kuwa na heshima, namna ya kwamba unaweza kuwa na, uh, na mwanamke eh, namna ya kuishi naye, lakini pia na upande wa mwanamke uh, binti anapewa mafunzo hivyo hivyo ya kwamba namna ambavyo anaweza kuishi kwenye jamii, lakini pia namna ya kuwa na heshima, mapishi na namna ya pia ya kuwa na mwanaume kwa hiyo hayo ni mafunzo ambayo naamini kwenye makabila mengine yanaweza yasiwepo. Na baada ya ile shughuli yote ambayo inaweza kuchukua uh, mwezi mzima takriban siku 25 mpaka 30, uh, wakiwa kwenye mafunzo. Sasa wanapokuja kutoka, kuna utamaduni wa uh, wazazi kuwasiliana na kijana bila kuonana, wanazungumza kwa sauti. Na baada ya hapo akishaweza kutambuana, ndio kunakuja sasa ule utaratibu wa kuja kumpeleka <laughs> nyumbani. Lakini unazungumza kwa sauti, mambo ya simu si ya hivi karibuni. Hapo awali kabla ya kuwepo simu ilikuwaje? Aha, wanazungumza bila kuonana haimaanishi simu. mm -hmm. Yani inaweza kuwa hata kwa maandishi? Hapana, ni kwa ha. sauti, lakini hamuonani. Aha, yani mtu anaweza kuja lakini akakaa chumba, eh, chumba kingine na chumba wa kingine wakawasiliana bila kuonana. Yes, na utaratibu huo uh, unafanyika mm -hmm. usiku kuanzia saa moja mpaka saa tatu usiku mm -hmm. Kwa hiyo mtakuwa mnasikilizana kwa sauti, si kwa simu mm -hmm. kwa sauti, labda moja yupo upande wa pili wa, wa poli mwingine yuko upande wa pili ambapo ni sehemu ya wazi. Kwa hiyo mnawasiliana kwa sauti, unaita hey, Bilali, hey, mi fulani, hey, hey, namna hiyo <laughs> lakini hautumii simu, hautumii chochote <laughs> <laughs> na mtukiangalia sasa upande wa wahangaza Uh, haya kulingana na ta tamaduni zenu, unafikiri kwenye haya masuala ambayo tunazungumzia, kuna mambo ambayo ni maalum kwa wahangaza ha, hayafanyiki sehemu nyingine? Uh, bila shaka yatakuwepo ya ingawa sijui makabila mengine ya wanafanyaje. Kwa kawaida uh, kama ni mfulana anataka kuoa uh, haruhusiwi kukutana na mama mkwe mpaka kuna sherehe ambayo wanasema ni kusasivirago, mm -hmm. Ambayo ni sherehe maalum baada ya kwamba wameshatoa wamesha mahari, e, wazee wamekutana wametoa mahari, taratibu zote zimekamilika, ndio unaweza ukaenda kukutana. Na wakati wanakutana uh, mkwe na, na wakwe zake inabidi wana, unaenda kwao na, na, na kule ulipooa mnapoenda kule kwenye hiyo sherehe manake mna, mna kuna kitu kinaitwa mikeka kwao, wanatandaza mikeka upande wa nje wa mlango na wengine wanakuwa ndani kwao, baba mkwe, mama mkwe wanakuwa mle ndani, ndani ya nyumba, alafu nyie mnakuwa kwa nje, mnapiga magoti, mnakuwa aidha na fedha uh, zimewekwa kwenye bahasha kwao, mna, mnakabidhiana, mama mkwe anakupatia wewe na wewe unampatia pia kama mkwe wake. Sasa pale ndio mnakuwa mmeruhusiwa kwamba mnaweza kukutana na mama mkwe mkaongea uh, mkakutana um, bila kukimbiana. Lakini kabla ya hapo, kama una, unaenda kukutana naye mama mkwe hapo njiani, lazima uta, ukamwona yuko kwa mbali, inabidi yeye akimbie akukwepe aku au wewe ukimbie umkwepe kabla ya hiyo sherehe haijafanyika. <laughs> <laughs> na msikilizaji, nafikiri upo hewani muda huu, na unasikia uh, mambo ambayo hufanyika kulingana na mila na tamaduni za makabila mbalimbali mbali na ambapo leo tunazungumzia kuhusiana na Wamakonde pamoja na Wahangaza, wote ni kutoka huko nchini Tanzania. Sikilizaji hii ni sehemu ya kwanza ya makala kuhusu utamaduni wa, wa Makonde na Wahangaza, makabila haya mawili kutoka kule nchini Tanzania. usikosi kuungana nami Jumapili ijayo katika sehemu ya pili, tukijaliwa. Mwisho wa kipengele hiki unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, changu nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Nakuona Mr Balume Makaza ukiwa kule DRC, lakini pia Bakatwika Albert ukiwa katika eneo la mpaka wa DRC na Uganda, Ndambara Stefano ukiwa kule Kamanyola, David Sangwa nae ukiwa DRC, Prefet Albert ambao umerejea Lemera kuendelea na majukumu ya kazi. Imani Classic na ukiwa kama Nyola Kiza ukiwa huko Tanganyika. Mangala Katebwa na wewe ukiwa Kalemi. Heritie Mbinde ukiwa Uvira. Juma JJ ukiwa Arusha, unasema wiki hii ilikuwa ya birthday yako, hongera sana kijana, nam sikukusahau. Anji ukiwa Nairobi nchini Kenya, nam na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parler francophone. Ijuma Oktoba 4 Alliance Francaise ya Nairobi wanaofuraha kutangaza shindano la hotuba la Creer Innover et Entreprendre en Francais linalolenga kukuza ubunifu na ujasiria mali katika lugha ya Kifaransa. Washiriki watapata fursa ya kuonyesha mawazo yao na miradi ya ubunifu huku wakiboresha ujuzi wao wa kuzungumza hadharani. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Mimi naitwa Ali Bilali. Msikilizaji, karibu kuwa nami katika makala haya changu chako chako changu hapa RF Kiswahili, na ambapo leo niko na mwanamuziki ambaye atajitambulisha jina lake. Karibu. Ashkuru, majina yangu naitwa Lucky Joe, Lucky Joe. Karibu. Yes, karibu sujo zetu. Ah, nashukuru. Tuzungumzie kuhusiana na muziki wako, umeanza lini muziki huu? Na nini, nini kimekuwa kama kichocheo kitu ambacho kisababisha wewe kuingia kwenye muziki? Ah, mziki uh, kiukweli nilianza mwaka elfu mbili ishirini na kilicho nivutia kwenye mziki ni kwamba baba angu mzazi alikuwa mwanamuziki lakini alikuwa mwanamuziki wa nyimbo ambazo ni za uh, gospel. Lakini zile kama zile. Zile kama za za kanisani zile. Mm-hmm. Na ilitokea kwamba kama kama ndoto tu hivyo, nikaanza kwamba, nikaanza kuwa na melodies fulani, nikaandika. Na nikapata mwanangu fulani akaniambia, bwana unaweza kufanya kitu fulani kulingana vile nimekusikiliza, uh, you can do something. Na pale nika, pole pole nikaanza ku gain confidence, na ndio nikaandika mambo yangu ya kwanza kabisa ambayo ilikuwa ni beautiful. Yeah, so pole pole pole nikaanza kusikiliza wana mtaani wakaniambia you have something new, na basi nikapiga moyo konde, nikasema basi hayawi hayawi nikamoku Safari yangu mm -hmm. No. Tuseme, wimbo ambao umekutoa ni wimbo ambao unasema mboko wa kwanza ambao uliitwa beautiful. Uh, beautiful kidogo haukunitoa. mm -hmm. Lakini at least nilipa ile confidence kwamba uh, unaweza naweza kweli. mm -hmm. yeah. Na tangu kipindi hicho mpaka sasa, tuseme, una nyimbo ngapi? Uh, na nyimbo kufikia kumi, kama sijakosea, video ambazo sasa ni saba, zinafikia saba na audio tatu. mm -hmm. Naam, na zote zipo YouTube. Yeah, iko YouTube channel yangu uh -huh. Sasa ukiangalia muziki, watu wengine wanasema muziki ni biya biashara uh, mm -hmm. si ndio? Sasa sindioasa hili swala limekaaje kwako, unafanyaje ili muziki ukae kama biashara? Ah, sitadanganya niseme kwamba ni rahisi. Wengi wanaweza kusema hivyo, lakini sio rahisi, msidanganye. Lakini Mwenyezi Mungu anasaidia kwamba kabla muziki hujaanza kukulipa, unateka muda. So i think unawekeza, unawekeza, muziki ni kuwekeza maana mm -hmm. mm -hmm. kufanya nyimbo nzuri ambayo itakubalika inahitaji hela, video pia But nashukuru Mwenyezi Mungu ananisaidia, sijafika ni, lakini kwa process. Lakini ukiangalia, ni msanii ambaye tayari umeanza kukubalika, maana ukiangalia kwenye YouTube kuna baadhi ya nyimbo zako no, ambazo unaonekana ha, hata zile ambazo ukiwa jukwani ukipa ukiperform. Uki nashukuru tana pena kwa nzuri utana nikubali. Yeah, nashukuru Mwenyezi Mungu <mucho> Na tuseme Lucky Joe na. Ni changamoto gani ambazo unakabiliana nazo tangu pale ulipoanza kuingia katika, uh, tasnia hii ya muziki? Ah, zipo nyingi. Kwanza kabisa kusefua hela nisidanganye kwamba unajua mimi msanii ambaye kidogo ndio tuko na manaja wangu, lakini bado tutakuja kuanda ile lebo kubwa. So ni sisi wenyewe tunajichanga aa, mtaani kidogo kipatacho manaja wangu naziongozea, so haba wa kosa management na pengine hela umekuwa ni challenge ya changamoto kubwa sana kwangu, lakini nashukuru Mwenyezi Mungu, maana mwisho wa siku tunasonga you know? na sasa tuseme, kama mtu amekusikia hivyo anasema, huyu Lakijo nampataji? Anafanyaje? Uh, pengine social handle zangu niko katika Lakijo kila mahali ni Lakijo underscore ke, niko Facebook Lakijo underscore ke. Uh, uh, YouTube channel yangu ni Lakijo, l a k i j o h. Kila mahali ni Lakijo. Tuseme sasa Msikilizaji ambaye anakusikiliza mm-hmm. Wito ambao umetoka kutoa hapa ni wa mtu ambaye labda, amba angeliweza kutoa sapoti e, ya kukusimamia, tuseme kushika mkono, tuseme kwa msikilizaji mpenzo wa muziki ambaye anakusikiliza akiwa kule Bujumbura, akiwa Kigali, akiwa Nairobi, akiwa pia Mombasa Mkweli. Kwa maana kote huko tunasikika, unamwambia nini? Ah, ningemwambia kwamba nashukuru sana kwanza kabisa, nashukuru sana kwa muda wake like, kunisikiliza mimi mdogo la kijo like, na pia nimoshua kwamba ah, katika mziki unajua mtu hata kukusikiliza ni effort kubwa sana Mba mm -hmm, kuchukua muda wake kusikilize, si kitu la jambo la kawaida. So mimi ningeomba kwa heshima kama mdogo kwamba uh, kuchukua nafasi yako hata sekunde moja kunisikiliza. I can assure kwamba uh, you will never regret kama kumsikiliza ah msanii kidogo, si kwa nafaa kwa kuwekeza kwake hata kama ni muda wake da dakika yake moja yeah. Mm. <tune> I wish japo ni kuone na hisi sengenge kuwa mbali nawe tabibu moyo wangu baby njo njo faster baby njo. Basi njokwe uwe, uwe bodaboda nami niwe dereva uzuri wako sio wakikoda, yani najiponda ponda she Boga boga, atuelekee kwenye tamati ya makala yetu haya leo, changu chako chako changu, changu kama nilivyokuambia hapo mwanzoni. Hapa naamini kwamba kwa support yako na kwa kunishika mkono kwamba lakijua atafikia malengo yake na pia ataweza kuwafikia ndoto zake na ndoto za kwenda mbali na pia na ndoto kwamba nyezungu kisaidia inshallah kuona mimi shiki mandugu zangu mtaani ambao pengine wangetaka kwenda mbali na pia ambao wana malengo tofauti tofauti, yeah. Haya, msikilizaji, tutamatishie hapa kipengele hiki cha muziki. Mimi naitwa Ali Bilali, tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Nakutakie bon dimanche et bon reve matinal n'oublie pas on est ensemble, yani na namaanisha usisahau kwamba tuko pamoja. Jua Haki Zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi. Msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu asubuhi ya leo, tuangazie muktasari. Mtoto wa kiume wa rais wa Uganda, Muhonzi Kainerugaba, ametangaza kuwa hana mpango wa kuwania urais. Vyama vya upinzani nchini Senegal vyafungiwa nje ya mazungumzo ya maandalizi ya uchaguzi wa wabunge unaopangwa kufanyika Novemba tarehe 17 mwaka huu, na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema hatashiriki katika mjadala wa pili wa televisheni. Na sasa tupate wimbo Sweetest Girl wa msanii Wyclef Jean kutoka Marekani akimshirikisha Akon. Wimbo sweetest girl wa msanii Wyclef Jean kutoka Marekani akimshirikisha Econ unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya fundi mitambo George Maina pamoja na wewe msikilizaji ambaye umekuwa nasi kuanzia mwanzo hadi mwisho, ni washukuru sana, na kutoka kwangu George Ajoi na kutakia jumapili njema, hadi wakati mwingine. Kwa heri. girl, ever,