Saa moja na dakika 36, msikilizaji Turukana, Kenya, wakati kumpisha pande la raia Ali Bilali na makala changu chako chako changu, changu, changu. Mm. Habari za asubuhi msikilizaji wa RFI Kiswahili na mpenzi wa makala changu chako chako changu, makala ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki, na ambapo leo nimekuandalia historia na utamaduni wa watu wa kabila la Wanyamwezi. Nitakuletea pia mwanamuziki Mirakulos kutoka nchini Burundi. Mimi naitwa Ali Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Karibu ama bienveni. Wanyamwezi ni moja ya makabila Waswahili inalopatikana nchini Tanzania, mkoani Tabora. Tabora ndiyo mkoa mkubwa zaidi nchini Tanzania. Kabila hili lina historia ndefu sana, lina zaidi ya miaka mia tano. Ni kabila la kibantu lenye koo nyingi kutoka sehemu mbalimbali. Neno Wanyamwezi mwanzoni lilitumiwa tu kama sehemu ya kutambua koo mbalimbali za Kiafrika, na lina maana ya watu wa mwezini, yaani sehemu ambayo mwezi huchomoza. Jina hili walilipata kutokana na kufanya biashara na watu wa pwani, ambapo wakati huo kulikuwa na maeneo ya kibiashara kama vile Kilwa na Bagamoyo. Mzee Maganga anatueleza hapa maana na asili ya Mnyamwezi. Mimi naitwa Mzee Maganga, Urambo ndio nyumbani, lakini mkoa wa Tabora. Kutoka Urambo, kutoka Tabora ni magharibi ya, ya, ya, ya Tabora, kunaitwa Urambo ndio nyumbani. Kabila langu mimi ni Mnyamwezi. Baba yangu Mnyamwezi, mama yangu Mnyamwezi, nami ni Mnyamwezi. Unyamwezi, ili jina asili yake ni pana kidogo, kwa sababu sisi, kabla ya ya, ya, ya, ya, ya wageni kuja katika nchi yetu Tanganyika, tulikuwa na tabia ya kusafiri kutoka bara kwetu kuja pwani. Hasa tulikuwa tunakiibukia sehemu moja, ni Tanga kwa leo Sehemu ile tulipofika, tukawakuta wenyeji wa Digo wanatuuliza, ninyi mmetoka wapi, mna muda gani? Kwambia sisi tuna mwezi tangu tutoke kwetu. Wao wakatuita sisi Wanyamwezi, ndio sosi la jina kwamba tuna mwezi mmoja, ama kunakotokea mwezi, ndio ilikuwa majibu yetu kuwajibu wenyeji wetu wa tangu ambao ndio Digo. Hizo ndio maana halisi ya neno Nyamwezi. Basi tukalivaa soti kwamba sisi Wanyamwezi, lakini ule unyamwezi wetu ndanimo tuna makabila madogo madogo yanayofanana na machifu wetu kadhalika. Ukija Tabora, kuna chifu mmoja kwa sasa anaitwa Abdala Amini, famili ya Fundikila. Hawa kabila lao dogo linaitwa Wanyanyembe. Mimi sio chifu wangu, mimi chifu wangu Mirambo. Kinyamwezi sisi tunaitwa bali Yahuru, chifu wetu mzee Mirambo na ndio likachukua mpaka Urambo huku tuliko hivi sasa, lakini ni maili nyingi. Si tumezoea maili, sijui kilomita ngapi kwa ninyi kwa sasa, lakini kama maili kumi na kitu, kutoka Urambo mjini kwenda pale kwenye ikulu yetu ya asili ya Ulyankulu kwa mzee Mirambo. Aidha, kuhusu utawala wa kichifu, swala hili lipoje? Mzee Maganga anaendelea kufafanua. Chifu ni mtawala ambaye anabeba muhimili mzima wa mila na desturi. Ana kazi kubwa sana. Kwa mfano, tatizo likitokea chifu, kazi yake kubwa. Kwa mfano, wanaweza kuja wezi wa kabila fulani. Kwa mfano, sisi tulikuwa na vita moja baina ya sisi Wanyamwezi na Wafipa. Mzee Mirambo alikuwa yupo, alikuwa amekwenda na jeshi lake. Kwa sasa ni Singida kwa bila wa Nyiramba, tukaenda kupigana nao, tukakuta bwana yule mfipa amekuja, akawakuta wakina mama, akachukua mifugo yetu na baadhi ya vijana vijana wadogo wadogo, akaenda nao. Mzee Mirambo alipofika, akauliza, hii kuna nini hapa? Sema, walikuja wafipa. Akasema, basi mshenzi, ngoja tumfuate. Sasa ili waende kuna, kuna ashiria kama king'ola cha hatari lakini anakiongoza chifu mwenyewe kufuatilia vita mbalimbali mbali. Kama hizo tulikuwa na wale jamaa, tuliwapiga na tukamteka, mali yetu tukarudisha. Sasa ili wathibitishe wale tuliowaacha majumbani, huwa tuna uwimbo wa, wa furaha ya ushindi. Kwa bahati nzuri, hata Mwalimu huo uwimbo aliunukuu kutoka kwetu Kinyamwezi. Tukitoka vitani, tumeshinda tulikuwa tunaimba oh, oh, nsase ziavela mtwe oh, oh, nsase, Sase, aa, sase, si avira mtu. Wakisikia wakina mama wimbo huo unapigwa, wanaume wanakuja maskari makamanda. Wakina mama wanapiga vigeregere, wanajua ushindi umepatikana na mali imekuja. Sasa mwalimu tizamia na hamsini na nne tarehe saba mwezi wa saba alipokuja kutangaza TANU Tabora, akatanuku sisi akatanuku sisi, badala ya kuimba, oho, sase, si avira mtu, ya kuimba sase mtu mtwe yalimba kama ifuatavyo: Akaemba o tano yajenga nchi. Kwa kuwa haukuwa mgeni kwetu, tukaudaka kwa haraka sana, pakawa pamependeza sana. Na hapo aliposimama Mwalimu, kifika Tabora mjini, pana picha yake, ndipo aliposimama, tarehe saba mwezi wa saba tisa mia na hamsini na nane. Kwa hiyo wimbo nakumbuka vizuri sana, na hata mwalimu alivyokuwa naimba nakumbuka vizuri vizuri sana. <coughs> lusiku ndapepa na chama mundilela kililo mlivelejami wandawana wane. na kuhusu swala la chakula, Mzee Maganga anafafanua hapa aina ya chakula wanachopenda Wanyamwezi. Ah, sisi vyakula vyetu ni ugali kwa kweli. Wanyamwezi sisi kwanza, dona hatupendi kula sasa. zamani watenilaradhi, ingalasi wateni wangu, sisi nyumbani kwetu kila dona, tunasema weyo muha, maana ndio chakula chao kikubwa. ugali wetu si wa mahindi Hicho ni chakula cha mchana na jioni. Chakula cha asubuhi huwa tunapenda sana kutumia viazi, vinachemshwa viazi vile, viazi tunatumia tuna, kwa m, kwa kutowezea asali ama unatowezea karanga chaku, mlo mlo wa asubuhi. Otherwise mnachukua yamwogo mnatengeneza msanyanto, sijui kwa Kiswahili inaitwaje, futari labda, kitu cha namna hiyo lakini kuna kitu kimoja labda labda muhimu sana, nataka nikwambie. Mimi kile kinachonishangaza sisi kwetu Tabora, tuna pande kunne za dunia. Sisi kaskazini, kinyamwezi tunaita sukuma, kusini mwa nani mwa Tabora, amini wa Unyamwezi tunaita dakama, magharibi tunaita mweli, mashariki tunaita kia. Cha ajabu wenzetu wa kaskazini badala ya kuitwa kabila ya Wanyamwezi wanajiita wao Wasukuma, sukuma Haipo tafsiri ya sukuma. Ukisema ni lugha Kinyamwezi, kwa maana ni kaskazini. Wapi na nani kawaambia wale ni Wasukuma? Na nani kaanzisha usanii huo? Lakini muuliza anajiita Msukuma, kwenu Kisukuma kaskazini, kwa lugha ya kwenu wanahitaje? Atakwambia sukuma. Kwa hiyo haipo neno sukuma, neno hili limetengetengenezwa labda kutawaliwa kwa wepesi. Lakini ukiwa Mwanza chama cha shikaratamu ibanza lyakula nam ni mzee Maganga huyo kutoka kabila la Wanyamwezi, ambaye alikuwa akitufafanulia zaidi kuhusiana na historia na tamaduni za watu wa kabila la Wanyamwezi. Pengine anaitwa Mnyamwezi mtu yoyote yule mjanja mjanja miongoni mjanja mwa vijana kama vile kijana anayejua kuvaa vizuri, asiyependa kufuatilia mambo ya watu wengine, na anayeweza kuwafahamisha wenzie na munaendelea kusikiliza makala haya ukiwa pande gani ya dunia? Msikilizaji, hebu niandikie, nitumie ujumbe, nieleze unasikiliza makala haya ukiwa wapi, unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, changu, changu. Salamu maalum kabisa ama dedicace special kwa Juspin Mwengeshali ambaye sasa amethibitishwa kuwa refa wa kimataifa. Ni mpenzi kindakindaki huyu wa makala changu chako chako changu, changu, changu ambaye sasa ni refari wa kimataifa. Unaitwa Balume Makaza ukiwa kule DRC, lakini pia Bakatwika Albert ukiwa katika eneo la mpaka wa DRC na Uganda. Nambara Stefano ukiwa kule Kamanyola. David Sangwa ukiwa kule DRC. Prefet Albert ambaye kwa sasa upo matembezini Kiliba kabla kurejea kazini kule Lemera. Na Imani Classic ukiwa Kamanyola pia. Bilo Cleofas, bila kusahau Kiza ukiwa kule Tanganyika. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, msikilizaji, ambako Alliance Francaise ya Nairobi imekuandalia filamu itwayo Falcon Lake, na ambapo ukiwa na nafasi unaweza kupitia katika eneo hilo. Na tarehe kumi na saba kutakuwa na Poets You Should Know ambapo ni mashairi ama slam, akishirikishwa Kazu Madoro. Septemba 23 kutakuwa filamu iitwayo Lamour Elefore na Septemba 25 kutakuwa kusherehekea utajiri wa muziki na utamaduni wa Kenya kwa kuunganisha vizazi kupitia upendo wa pamoja wa sanaa na mila, wakilenga kuheshimu urithi wa Zilizopendwa, huku kukikumbatia na kukuza ari ya ubunifu ya sauti mpya ya shule Naendelea kusikiliza makala changu chako chako changu nami Ali Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Tuelekee kwenye kipengele cha muziki, Naidu. Leo tuko na msanii kutoka nchini Burundi, anaitwa miraculo lopa, lakini mwenyewe atatueleza hapa jina lake halisi ni nani. Yes, yes, asante sana <coughs> asante sana kabisa. Nafurahi kwa kujunga na nyie leo. Kwa majina mi naitwa ni Nionhuru Huseni Kaluta. Uh, o jina langu alisi ni Nionhuru Huseni Kaluta almaarufu kama Mirakolo. Ni muda sasa huko kwenye gemu la muziki, ni yapi maendeleo yako au tuseme ni yapi mafanikio yako? kuhusu mafanikio tunamshukuru Mungu sana, tunamshukuru Mungu kwa sababu uh, tulivyokuwa jana ni tofauti na leo, na stili tunaendelea kutegemea mambo mazuri in future uh, maana anakuambia kwenye nia kuna njia na katika mambo yote inabidi kumtegemea Mungu kila kitu kiwe katika mikono ya Mungu na wakati wa Mungu siku zote ndio wakati sahihi ya. kwa hiyo mafanikio yapo kipindi kile na tofauti sana na leo sasa alhamdulillah ostai lakini naweza kula naweza kulipa nyumba kwa kitu kikubwa lakini hata hivyo umekuwa kimya tangu kipindi kadhaa nini kinachangia ukimya wako katika ukimya ikumbuke kuwa maisha na changamoto nyingi, ups and downs zipo nyingi sana. Mwisho wa siku, kinyume na muziki, tuna familia uh, tuna ndugu jamaa marafiki, tuna familia pia. Kwa hiyo kuna wakati mtu anaweza kuwa kidogo amebobea kwenye masuala ya familia, kidogo inakufanya kidogo mtu utulie yeah. And then mambo akiwa vizuri mtu anakuja kurudi, na ndo tatizo kubwa ambalo linafanya kwanza, nimekaa muda mrefu kidogo, nipo kimya, na ndo sababu kubwa tu ni masuala ya kifamilia sana, ambayo yapo private sana. Bila shaka, muziki una changamoto zake. Kwako wewe, ni changamoto gani unazokabili? Na changamoto zipo nyingi sana, changamoto zipo nyingi ila babu kubwa ni moja, watu kuru, yani mashabiki wadau wa muziki kutokukubali muziki wao, yani mashabiki wa muziki kutokubali muziki wetu ni kimaanisha muziki wao ndio wa kwetu, yani mashabiki zetu wasipokubali muziki wetu ni muziki wao pia yeah, ndio changamoto kubwa tulio nayo, yani kuweza kubadili hiyo akili ya wadau wa, wadau wetu wa muziki kuweza waweze kupenda vya kwao, shida kubwa ni kule. Yaani ni kutokupenda wao, kutokupenda kwao ndio shida kubwa ambayo tulikuwa nayo, changamoto kubwa ambayo tulionayo, nakabiliana nayo, sijui na Mwenyezi Mungu yeye mwenyewe. Maana tuna fosi sana, tuna fosi, tuone mwisho siku itakuwaje. Maana kitu tunachokiamini hakuna link lenye mwanzo, kila siku lazima liwe na mwisho, so we still believe in God, kila kitu kitakuwa vizuri. We live just the one time when we born in zawadi yako, forget about last time, try to build the career. Oh. you. Hey. Je, wimbo wako happy birthday, kuna mtu ulimwimbia? Wimbo wangu a bibathday sijamaanisha kabisa, yaani sijasema kwamba ni mziki wa mtu asn no. ni mziki wa watu wote, ambao hata wewe pia ukisherekea yako yo kuzaliwa, ukizingatia maneno utakuja kugundua kwamba ni mziki wa mtu wote. Hata bathday yako ukitaka kusherekia, hapo unaendana nawe mwingine, akitaka unaendana yeye. Kwa hiyo ni wimbo wa jumla wimbo wa jumla. Radio France Internationale. Kwa kumaliza, Mirakulo, ungependa tuwaburudishe wapenzi wasikilizaji wa RFI Kiswahili katika makala changu chako na kibao gani? Kwa upande wangu wimbo, ningewishi, ambao ningewishi uweze kuburudisha wadau wa RFI Kiswahili ni wimbo wa binadamu. Wimbo wa binadamu, ningependa sana ndio, ningependa kabisa uweze kuwaburudisha. Sina budi kukushukuru. Tuendelee kupata burudani. Mama linambia nikitenda wema nisingoje shukurani esnam kibao hicho, vijana wa hovyo ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu Jumaapili ya leo Mbuka. Mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine. Mimi naitwa Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu, ambaye nilikuwa nawe. Unaweza kunifollow pia kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilali. Mpaka sasa nikutakie bon dimanche ama jumapili njema, tukutane tukijaliwa jumapili ijayo. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Baada ya msikilizaji ya kupokea makala changu chako chako changu naye pande la raia Albilali, niruhusu basi nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia awamu ya pili ya matangazo yetu, ni pamoja na kwamba mawaziri wa mambo ya nje wa DRC Rwanda wanakutana tena kule Angola kuendeleza mchakato wa kutafuta amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msanii Jafla Wagan akimshirikisha Achiko kutoka Kenya na kibao chao soko. Jinsi ujawai pendo handi ishi omboti wewe na tamani kuche ni kupende unikalie chapati. Tuishi maisha ya mbwewe, ongeza mapenzi ka chumbani wewe, ni peremende namini wako wasali nitakuwinda kama mwewe, kisha nikupeleke chumbani oh, oh. yeah. wa top of the tier, mia kwa mia, na kuweka juu ya dunia, aa I, I, I, unitoe soko, unipe majoto, yo yo, unitoe soko. msanii Jafla Gana akimshirikisha Chiko anataka kutolewa soko msikilizaji. Naam, hivyo hivyo tunavyokamilisha matangazo yetu asubuhi. Shukran sufufu kwa Bold na Mbala amekuwa fundi mitambo. Jina langu ni Benson Wakulu, ukijaliwa nami pia nijaliwa msikilizaji. Juma lijalo tutaonana tena kwenye matangazo mengine ya RFI Kiswahili. Hadi juma lijalo kwa heri msikilizaji. Kwa sasa wenzetu wa Pari naona wako tayari kabisa kuendeleza matangazo haya. Kwa