Na msikilizaji, hivi sasa jijini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni saa 12 na dakika 36 wakati wa kumpisha Ruben Kakuleli, kumbuka na mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Natumai huna neno hapo ulipo, ubuheri wa afya, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya Radio France International, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na baadhi ya mambo tunayoangazia ni pamoja na ugonjwa wa monkeypox ambao ulitangazwa kuwa dharura ya kimataifa, DRC ikiathirika zaidi. Nchini Kenya, Raila Odinga alisema hatojihusisha tena na siasa za nchini mwake. Kule Uganda, jeshi lilivamia na kuharibu kambi ya kiongozi wa kundi la waasi la LRA. Huko Sudan, pande zinazohasimiana zilisusia mkutano wa Jiniva. Makamu wa rais nchini Marekani Kamala Harris, wiki hii alikubali uteuzi wa chama chake cha Democratic kuwa mgombea wa nafasi ya urais mnamo mwezi Novemba mwaka huu. Lakini pia tutaangazia yaliyojiri kwengineko duniani. Kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala hii. yaliyojiri wiki hii inaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo, ambako Alhamisi ya Agosti 22 serikali ya Kinshasa ilisema imeweka mikakati ya kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa mpox, ikiwemo utoaji chanjo na namna ya kuwashughulikia wagonjwa walioambukizwa. DRC ndiyo nchi iliyoathiriwa zaidi na maambukizi hayo ambapo watu zaidi ya elfu tano wamepoteza maisha na wengine zaidi ya elfu kumi na sita wameambukizwa tangu kuanza kwa mwaka huu. Roger Kamba ni waziri wa afya wa DRC. Mmefuatilia wafadhili kama CDC wameanza kuweka fedha. Ni kupitia mpango maalum tunafanya hilo. Sio tu kwamba DRC ina kila inachokihitaji, lakini pia mnaona katika nchi barani Afrika wanachukua wataalam kutoka DRC ili wakawasaidie sio tu kwamba DRC ina kile inachokitaji kama rasilimali watu lakini DRC ina mpango DRC ina jukumu la kisiasa ili kutekeleza mpango huo naweza kuhakikishia wananchi kwamba kama tulivyofanya kipindi cha uviko 19 nawakumbusha kwamba tulikuwa pia na Ebola na tulifanya mpango maalum na kufaulu kutokomeza Ebola ambayo ilikuwa hatari zaidi ya monkeypox DRC inatarajiwa kuanza kupokea chanjo ambapo Ufaransa imetangaza kwamba itatoa chanjo laki moja na Marekani chanjo elfu hamsini kwa mataifa yanayosumbuliwa na ugonjwa huo wa monkeypox. Tukiachana na maswala ya afya, wiki hii huko DRC ni kwamba mkutano wa tatu wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka Rwanda, DRC na Angola ulifanyika Agosti 20 na 21 mjini Luanda kujadili mapendekezo ya mkataba utakaoleta amani ya, ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mazungumzo yaliyoandaliwa na rais wa Angola, Joao Lourenco. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na taarifa zaidi. Mkutano unafuatia ule wa Agosti 7 na 8 ambao uliwakutanisha wataalamu wa maswala ya intelijensia kutoka pande hizo, ambapo walijadili mpango wa kuwanyang'anya silaha waasi wa FDLR na mbinu za kurejesha usalama mashariki mwa Kongo. Rais Lorencio, ambaye ni mpatanishi wa mzozo kati ya Rwanda na DRC, Jumamosi iliopita mjini Harare ya Zimbabwe, aliwaambia mkutano wa viongozi kutoka Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEC kuwa aliwasilisha mapendekezo ya mpango wa amani kwa Rais Paul Kagame na Felix Chisekedi wakati wa ziara yake mjini Kigali na Kinshasa aliyoifanya Agosti 11 na 12. Mchakato wa Rwanda ulianza katikati ya mwaka 2022 ili kushughulikia mvutano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na DRC uliotokana na vita kati ya jeshi la Congo na waasi wa M23. Serikali ya Kinshasa inaishutumu Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo Kigali imetupilia mbali ikisema mzozo huo ni matokeo ya maswala ya utawala wa ndani wa Kongo na kuteswa kwa jamii za Watusi wa Kongo. Kwa upande wake, serikali ya Rwanda inayodai DRC inashirikiana na waasi wa FDLR wanaotuhumiwa kwa mauaji ya kimbari, inasema kundi hilo siyo tu ni hatari kwa usalama wa Rwanda lakini pia kwa eneo la maziwa Makuu. Huku hai kijiri namna hiyo kwenye uwanja wa mapambano, taarifa za wiki hii huku DRC zilisema kuwa waasi wa M23 wanaotuhumiwa kusaidiwa na nchi ya Rwanda waliendelea kuongeza wanajeshi na silaha nyingine za kijeshi katika maeneo ya Ruchuru, jimboni Kivu Kaskazini, wakati huu pia kukiripotiwa mapigano katika maeneo ya Masisi. Nilimtafuta Shirak Mafula, ni rais wa bunge la vijana huko Bwito, naye hakusita kukashifu harakati hizo za waasi wa M23. tunaendelea kushuhudia kama Uh, kumeonekana kuongezeka kwa vikosi ya uh, wahuni ya M23 uh, koalisio RDF, uh, UPDF, AFC ambao wanaendelea a kureinforce vikosi vyao maeneo ya tarafa zetu kutokea mipakani ya nchi yetu na nchi Uganda na Rwanda pa Ruchuru na wamoja wao wanaelekea maeneo ya Nyiragongo, wengine Masisi, wengine Lubero, hatujajua kabisa malengo yao. Ni sauti yake Shirake Mafula, rais wa bunge la vijana huko Bwito, wilayani Ruchuru, mashariki mwa DRC. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye, Jumatano ya wiki hii, taarifa zilitolewa kuwa anaendelea kutawala kwa kuwakandamiza wakosoaji wake, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International. George Ajoi na maelezo zaidi. Ripoti hiyo inasema mbinu hii ya utawala imeondoa matumaini ya mabadiliko katika mtazamo wa serikali dhidi ya mashirika ya kiraia. Kwa mujibu wa Amnesty International, Rais Ndayishimie ameendelea kutawala kwa ukandamizaji licha ya matumaini ya mabadiliko alipoingia madarakani miaka minne iliyopita. Ripoti hiyo inaendelea kusema kuwa watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari na wanachama wa upinzani bado wanazidi kupokea vitisho, unyanyasaji kuwekwa kizuizini kiholela na kufunguliwa mashtaka yasiyo ya haki msemaji wa serikali ya burundi jerome nionzima hakuzungumzia kiini cha ripoti ya amnesty badala yake aliomba ya orodha ya waliodhulumiwa huku uchaguzi wa ubunge ukitarajiwa mwaka 2025 amnesty international inasema inamtaka rais wa burundi kuchukua hatua za haraka kukomesha ukandamizaji wa vitendo vya raia Jumatano ya Agosti 21, kiongozi wa upinzani wa Kenya na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga alitangaza kuwa anaachana na siasa za Kenya ili kuweka nguvu kwenye kampeni za kutafuta uungwaji mkono kwa marais mbalimbali mbali wa bara la Afrika ili kushinda uwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika wakati uchaguzi utakapofanyika mwezi Februari mwaka 2025. Raila Odinga Um, in... Sitashiriki sana katika siasa za Kenya kuanzia sasa, kwani ninaelekeza mawazo yangu kwenye kampeni za bara la Afrika. Ni awamu ya mpito kutoka kushiriki kikamilifu katika siasa za Kenya hadi kuelekea siasa za bara la Afrika. Odinga anakabiliwa na ushindani kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahamud Ali Yusuf, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Mauritius, Anil Kumarsing Gayan na Richard James Randriamandrato aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya nje wa Madagaskar. Tukisalia nchini Kenya, msikilizaji, mahakama ya juu katika nchi hiyo Jumanne ya wiki hii ilisimamisha kutekelezwa kwa uamuzi wa mahakama ya rufaa iliyobatilisha mswada tata wa fedha ambao ulipitishwa mwaka jana ambapo majaji walisema ulikiuka katiba ya nchi. RFI Mombasa mia moja na tano nukta tano FM. Kule Tanzania, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema Freeman Mboe Jumatano ya Agosti 21 alitoa wito kwa serikali kuunda tume maalum ya kuchunguza madai ya watu kutekwa na kuuawa na idara za usalama nchini humo. Mboe alisema haya siku chache kupita tangu mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu yaonye kuhusu kuongezeka kwa ripoti za watu kutoweka pamoja na kuchapisha orodha ya watu wanaotafutwa na familia zao. Tunamtaka Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aunde kitu kinachoitwa tume ya kimahakama ya majaji, The Judicial Commission of Inquiry, ichunguze tuhuma zote hizi, iwasikilize wahanga, iwasikilize mashuhuda ifuatilizie mamia ya Watanzania hawa waliouawa katika utaratibu ulio tofauti. Madam president ana mamlaka hayo, na judicial commission of inquiry haiwezi ikaundwa na mtu mwingine yoyote isipokuwa amiri jeshi mkuu wa nchi yetu. Kuliachia jeshi la polisi, Madam president, likakuletea taarifa eti uko hivi wanajiteka wenyewe. Kwa hiyo tunamtaka Madam president haraka atuundie taifa hili ili kurudisha amani na mshikamano na utulivu kwenye taifa. Madai haya ya upinzani yalitolewa wakati huu serikali kupitia wizara ya mambo ya ndani mwezi mmoja uliopita kukanusha uwepo wa matukio hayo ambayo baadhi ilisema ni ya kutengenezwa kuchafua taswira ya nchi. Jeshi la Uganda, UPDF, lilisema makomando wake Walivamia na kuharibu kambi ya kiongozi wa kundi la waasi la LRA anayeendelea kutafutwa Joseph Kony kwenye misitu ya nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Luteni Kanali Deo Akiiki ni naibu msemaji wa Jeshi la Uganda, anaeleza kilichojiri. Makomando wetu wa UPDF wakishirikiana na jeshi la ulinzi la wananchi wa Sudan Kusini, aa, na vikosi vya usalama vya Jamhuri ya Afrika ya Kati wameanzisha operation dhidi ya kambi tatu wasi wa Joseph Kony huko Jamhuri ya Afrika ya Kati mashariki mwa eneo inaitwa Samu Ounja. Kambi zote tatu ziliharibiwa na vifaa vikakamatwa. Shauli ni kwamba hatujatoa macho na masikio kwenye LRA, mabaki ya LRA ambayo bado yanapata hifadhi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati au kwingineko katika bara la Afrika yatawindwa. Isipokuwa watajikabidhi, wataendelea kuchukuliwa kama wahalifu Koni, ambaye wapiganaji wake wamehusishwa na uhalifu wa kivita katika eneo la kaskazini mwa Uganda, amekuwa akitafutwa na mahakama ya kimataifa ya ICC kufunguliwa mashtaka ya mauaji ya zaidi ya watu laki moja na kuwateka watoto zaidi ya elfu sitini waliolazimishwa kuwa watumwa wa ngono. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa umesema magari ya misaada ya shirika la mpango wa chakula WFP pamoja na lile linalohusika na wahamiaji IOM ni miongoni mwa yaliyoruhusiwa kuvuka mpaka wa Andre nchini Sudan kutokea Chad wiki hii <mulia> Na sasa tuangazie yaliyojiri katika eneo ama ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia kule Guini ambako upinzani ulitangaza maandamano ya amani dhidi ya uongozi wa kijeshi wiki ijayo itakapotimia miaka mitatu tangu wanajeshi wachukue madaraka nchini humo. Undani wa taarifa hii na Victor Melkisedek Abuso. Raia nchini humo wamehimizwa kujitokeza kwa wingi kushinikiza jeshi kurejesha madaraka kwa raia, lakini pia kulalamikia tuhuma za kuteswa, kukamatwa kwa wakosoaji wa uongozi wa kijeshi. Chini ya uongozi wake Kanali Mamadi Dumbuya, wanasiasa wengi wa upinzani wamekamatwa na kuzuiwa, huku wengine wakikimbia nchi, wakiwemo wanaharakati kama vile Omar Sla na Mamadu Bilo Ba ambao wameendelea kushikiliwa kwa muda mrefu. Baada ya kuchukua madaraka mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja uongozi wa kijeshi umeendelea kusalia kimya iwapo utarejesha madaraka hayo ifikapo mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne licha ya shinikizo kutoka kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS na, na kwa mktasari tu msikilizaji, ni kwamba nchi ya Niger ilianza tena kusafirisha mafuta yake kupitia Benin majuma kadhaa tangu kuibuka mzozo baina ya nchi hizo mbili jirani, ambapo huduma hiyo ilisitishwa kupitia bomba jipya lililofadhiliwa na Uchina. Nalo shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch wiki hii lilishutumu uongozi wa kijeshi wa Burkina Faso kwa kuwanyanyasa maafisa wa idara ya mahakama wakiwemo mahakimu ambao wamekuwa wakiagizwa kwenye uwanja wa vita kupambana na makundi ya kijihadi. Karin Kaneza ni naibu mkurugenzi wa shirika hilo la Human Rights Watch barani Afrika utekaji na vitisho vimeongezeka. Tuna waandishi wa habari, wakosoaji, wanachama wa upinzani, wajumbe na mashirika ya kiraia ambao wametekwa wakiwa majumbani mwao na wengine wakiwa kazini. Ni siasa ya ukandamizaji, lakini pia ni kulipiza kisasi na utoaji adhabu. Kwa ujumla, hili ni swala hatari sana. Mahakimu kinachokutanisha ni pale wanaposhughulikia kesi nyeti ambazo zinawahusisha viongozi waliopo madarakani. Ni rahisi sana kuona namna gani utawala unavyoshambulia waandishi wa habari wakosoaji na wajumbe wa upinzani, lakini pia mamlaka ya mahakama, jambo ambalo ni hatari na ni la ajabu ni sauti yake Karin Kaneza, naibu mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch barani Afrika kwengineko duniani. Alhamisi ya Agosti 22 makamu wa rais nchini Marekani, Kamala Harris alikubali uteuzi wa chama chake cha Democratic kuwa mgombea wa nafasi ya urais mwezi Novemba mwaka huu. Akizungumza mbele ya maelfu ya wajumbe wa chama chake jijini Chicago, Kamala aliahidi kuwa rais wa wamarekani wote, kusimama na Ukraine na kuhakikisha kuwa mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza unapatikana. Kamala Harris: Ninaahidi kuwa rais Americans. wa wamarekani wote. Unaweza kuniamini kila wakati kwa kuweka nchi mbele bila kuwa mbinafsi, kushikilia kanuni za siri za Marekani, kutoka kwa sheria hadi kwa uchaguzi ulio huru na kukabidhi madaraka kwa amani nitakuwa rais anayeunganisha watu wote na kuwapa raia matumaini, rais anayeongoza na kusikiliza, ambaye ni wakweli wa vitendo na mwenye akili timamu anayepigania raia wa Marekani kila wakati. Na sasa Kamala Harris atapambana na rais wa zamani Donald Trump kutoka chama cha Republican ambaye amerejelea kampeni zake kwenye maeneo ya wazi. Naye gavana wa Minnesota Tim Walz alikubali uteuzi wa kuwa mgombea mwenza wake Kamala Harris kuwania urais kupitia chama cha Democratic mwezi Novemba. Namshukuru sana makamu wa rais Harris kwa kuniamini na kunialika kwenye kampeni hii. namshukuru pia rais Joe Biden kwa uongozi wake thabiti kwa kipindi cha miaka minne na kuonesha uongozi wa kihistoria. Ni fahari ya maisha yangu kukubali uteuzi wenu kuwa makamu raisu wa rais wa Marekani. Bill Clinton ni rais wa zamani wa Marekani, na yeye pia aliweka neno So in 2024, we got a pretty clear choice. Kwa hivyo mwaka 2024 tuna uamuzi wa kamala, aina mbili wa kufanya, Kamala Harris na yule jamaa mwingine ambaye amethibitisha kuwa anajali masilahi yake binafsi, hana maono mazuri kwa taifa letu. Ni sauti yake, Bill Clinton, rais wa zamani wa Marekani. ezaji waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken juma hili alirejea nyumbani baada ya kutamatisha ziara yake kwenye mataifa kadhaa ya mashariki ya kati ambako alienda kujaribu kupata uungwaji mkono wa mkataba wa usitishaji mapigano huko Gaza kati ya Israeli na Hamas. Blinken alilitaka kundi la Hamas kuridhia mapendekezo yaliyoko mezani huku akitofautiana na viongozi wa Israeli kuhusu mkataba ama mustakabali wa eneo la Gaza. Wakati ni wa maana sana kwa sababu kila kukicha kuna maisha ya watu wanaoshikiliwa mateka, wako katika hali mbaya. Wakati ni muhimu kwa sababu kila siku wanawake watoto wanaume huko Gaza men, uh, wanateseka. Haya najiri wakati huu Israeli ikithibitisha kumuua kamanda wa kundi la Fatah nchini Lebanon, Khalil Al Magda, ikimtuhumu kushirikiana na Irani. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka wow. wa heri Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, usikose kuungana naye tena kesho ili kufahamu mengi zaidi kuhusiana na mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Nam basi, niruhusu kwa kiduchu, msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi hii, ni pamoja na kwamba misaada zaidi ya kibinadamu itaruhusiwa kuingia nchini Sudan, imesema Marekani, baada ya kupata mwafaka zaidi wa kuingiza misaada katika taifa hilo. Helum JF Kennedy Jr kule Marekani ametangaza kumuunga mkono Donald Trump. <muchilis> nikuletee msanii Yaba akimshirikisha Kosto Jwang ndani ya kibao Atieno. Atieno, tani maliza Atieno, Nyalego, na kosa maneno Atieno, Na na msikilizaji anasema tamunilia atieno simu ya iPhone na vitu vingine vizuri vizuri tu, bila kuwa na matatizo kama ya wanaume wengine. Msikilizaji ndiye anatukamilishia matangazo. Matangazo yetu yanaitwa Simbli Yaba, akimshirikisha Costo Joang kutoka Kenya, kibawa tieno. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Tumeshirikiana na Ruben Kakule alikumbuka kuletea matangazo haya na fundi mitambo Vitali Mogisho Kilembwa. Wenzetu wa Paris wanaendeleza matangazo haya kwa sasa