Ni saa mbili na dakika 36 saa za Afrika Mashariki tupate makala yaliyojiri wiki hii na Ruben Lukumbuka Una neno hapo ulipo, kwamba ubuheri wa afya, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika juma hili. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na baadhi ya mambo tunayoangazia ni pamoja na kukamatwa kwa mshukiwa mauaji ya Kware jijini Nairobi nchini Kenya, huku akidai kuwa aliwaua wanawake arobaini na wawili kule Rwanda. Rais Paul Kagame ashinda uchaguzi wa urais kwa kishindo. Marekani yaongeza mkataba wa kurefusha muda wa usitishaji mapigano mashariki mwa DRC, lakini pia machafuko yaendelea kushuhudiwa nchini Sudan, Siasa za Afrika magharibi na kaskazini, kampeni za chama cha Republican kule Marekani, lakini pia hitilafu kwenye mitambo mbalimbali ya mbali kiteknolojia iliyoshuhudiwa kote duniani. Kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala hii. Tunaanzia nchini Kenya ambako Ijumaa ya Julai 19 Rais William Ruto jioni ya siku hiyo alitangaza nusu ya baraza lake la mawaziri na kueleza kuwa bado yupo kwenye mchakato wa kuunda serikali itakayojumuisha vyama vya upinzani baada ya kukabiliwa na maandamano ya mwezi mmoja kutoka kwa vijana. Rais Ruto aliwarejesha waliokuwa mawaziri sita kwenye baraza lake jipya, akiwemo Kithure Kindiki ambaye ataendelea kuwa waziri wa usalama wa ndani, naye Aden Duale kuwa waziri wa ulinzi. Ruto alimteua Rebecca Miano, aliyekuwa waziri kwenye serikali iliyopita, kuwa mwanasheria mkuu wa serikali. Ruto alisema atataja nusu ya mawaziri wanaosalia wiki ijayo. naendelea na mashauriano kutoka pande zote za kisiasa kuhusu baraza jipya la mawaziri ambalo nataja hivi punde. Mashauriano hayo yako katika hatua nzuri, na mchakato wa ndani katika sekta mbalimbali yanaendelea ili kuwezesha uteuzi wa mawaziri, hata hivyo, wiki ijayo, jinsi baraza hilo litafanya kazi Is going to awali, vyama vya upinzani vinavyounda muungano wa Azimio la Umoja One Kenya vilisema havipo tayari kuunda serikali na Ruto, huku chama cha ODM kinachoongozwa na Raila Odinga kikiripotiwa kuwa tayari kushirikiana na Ruto. Kalonzo Musyoka ni kiongozi wa muungano huo. hatungi mkono pendekezo la left kuwa left na serikali inayopendekezwa kwamba itakuwa ya watu wote people. Huu ni usaliti Z mkubwa kwa Wakenya, hasa kizazi cha Gen Z ambacho kimejitolea kupinga utawala mbaya nchini Kenya, ambao unataka kusalia madarakani. Hakuna kitakachobadilika kwa sababu kubadilisha baraza la mawaziri of ni jambo ambalo litakuwa kama kini macho tu cosmetic. Wakenya wanatarajiwa kuendelea kutoa mitazamo yao kuhusu kinachoendelea nchini mwao, wakati huu maandamano mapya yakipangwa kufanyika wiki ijayo. RFI na msikilizaji. Tukisalia nchini Kenya, mshukiwa mkuu wa mauaji ya watu ambao miili yao ilipatikana katika eneo la Kware huko Mukuru kwa Njenga jijini Nairobi alikiri kuwaua wanawake arobaini na wawili. Mshukiwa huyo aliyefahamishwa kama Collins Jumaisi Kalisia mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu alikamatwa na maafisa wa upelelezi wa jinai katika mtaa wa Kayole hapa Nairobi. Na, na kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii nchini Kenya ni kuwa wiki hii wanahabari walitishia kuandaa maandamano ya nchi nzima kufuatia matukio ya dhuluma dhidi ya wanahabari ambao wamekuwa wakiripoti maandamano yanayoshuhudiwa nchini pamoja na baadhi yao kutishiwa maisha. Zubeida Kananu ni rais wa muungano wa wahariri nchini Kenya. Hapa ndio umefikia wakati kwamba sasa tutatoa notice, 7 days notice. Kama hakuna yeyote ambaye atachukuliwa hatua hatutakuwa na budi kuingia barabarani, kwa sababu inaonekana hiyo ndio lugha ambayo serikali inaelewa. Hatutakubali vyombo vya habari kudhalilishwa na kuhujumiwa namna ambavyo inaendelea. Ule wakati mwingine walisema, mkichapisha taarifa fulani, hatutawapatia matangazo. Kila wakati ni vitisho, vitisho, mkiangazia kile ambacho kinaendelea, tutawazima. Tuna haki kama vyombo vya habari kuangazia kile ambacho kinaendelea humo nchini na kumfahamisha mwananchi kuhusu kile ambacho kinaendelea humo nchini, na hatutasita. Kumekuwa na matukio ya waandishi wa habari kulengwa na maafisa wa polisi wakati wa maandamano, ambapo mwandishi wa habari mmoja alipigwa risasi kwenye paja katika kaunti ya Nakuru nchini Kenya. Mombasa 105.5 FM. Na sasa tuelekee kule Uganda, msikilizaji kinara wa upinzani Robert Kyagulanyi maarufu Bobby Wine, wiki hii aliwataka vijana kuiga kutoka kwa wenzao wa Kenya na kuandaa maandamano ya amani ili kushinikiza serikali ya nchi yao kuchukua hatua dhidi ya ufisadi na sheria gandamizi. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago alitutumia ripoti ifuatayo. Robert Shagulanyi maarufu kama Bobi Wine anasema vijana ambao ni wengi lazima wajitokeze kubadilisha hali mbaya kupitia maandamano ya amani. tuongera okukubiriza abavubuka be Uganda, tunawasihi vijana wa Uganda kuiga kile ambacho vijana wa Kenya walifanya kupitia maandamano ya amani. Vijana nchini Kenya walimlazimisha rais wao kuacha ushuru mbaya na kuvunja baraza zima la mawaziri. Hayo ni mabadiliko ambayo yanaweza kutokea hapa ikiwa vijana wa Uganda watatoa shinikizo kupitia maandamano ya amani. Wito wake umekuja wakati vijana kadhaa wanatumia mitandao ya kijamii wakiandaa kuandamana hadi bungeni tarehe ishirini na tatu mwezi huu. Waziri anayehusika na masuala ya ndani Meja Jenerali Kahinda Otafili amewataka wananchi kudai uwajibikaji. Usiruhusu watu wakwambie kwamba walaiba kwa niaba yako. Hapana, hatukupigana ili kutajirisha watu. Ukiwa kiongozi, lazima lazima uwe mnyofu na uwajibike. Usichanganye madai ya wajibikaji kwa matamshi ya chuki. Lakini polisi wameonya watu wote wanaopanga au kuitisha maandamano. Kumekuwa na wito siku za nyuma kufanya maandamano nchini Uganda, lakini wakati mwingi waandaji wamekamatwa na waliokusanyika kutawanywa kwa kutumia vitoa machozi. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili Msikilizaji. Nchini Tanzania, chama tawala cha CCM Jumanne ya Julai 16 kilijitenga na matamshi ya waziri wake wa mawasiliano Nape Nauye, ambaye kupitia video iliyosambaa mtandaoni alidai kuwa ushindi wa chama hicho hautegemei kura pekee zilizopigwa na raia, akiashiria chama hicho hufanya udanganyifu wakati wa uchaguzi. Matamshi yake yaliibua hisia kali kutoka kwa wadau wa uchaguzi, hali iliyomlazimu msemaji wa chama hicho na katibu mwenezi Amos Makala kutoa ufafanuzi. Chama cha Mapinduzi kimejipanga kushinda kwa haki, kwa sababu tunayo rekodi nzuri ya kuwaletea wananchi maendeleo. Na katika hili nitumie nafasi hii, nimeona mitandaoni kuna kiongozi mmoja amesema eti kwamba ushindi hautegemei kura zilizopatikana kwenye boksi. Anasema inategemea nani anayetangaza matokeo hayo. Nataka niwahakikishie Watanzania kwamba kauli hiyo haikuhusu chama cha mapinduzi. Hata hivyo, baadaye Waziri Hinape Nauye alijitokeza kutetea matamshi yake, aliyosema alinukuliwa vibaya. Nchini Rwanda, baada ya rais Paul Kagame kutangazwa mshindi kwa kupata asilimia 99.15 ya kura, chama chake cha Rwandan Patriotic Front na chenyewe kilipata ushindi mkubwa. Jupita Mayaka alifuatilia kwa karibu chaguzi zilizofanyika nchini Rwanda wiki hii na kutuandalia ripoti ifuatayo. Kwa mjibu wa matokeo ya kwanza yaliyotangazwa usiku wa kuamkia siku ya Jumatano, chama hicho cha rais Kagame kilikuwa kinaongoza kwa asilimia 62, chama cha upinzani cha liberal kinashikilia nafasi ya pili kwa asilimia 11, huku kile cha social democratic kikiwa cha tatu kwa asilimia 9 Vyama vingine, PS Imbera Kuri na kile cha Democratic Green kimepata karibu asilimia tano ya kura. Baada ya matokeo ya mwisho, tume ya uchaguzi inatarajiwa kugawa viti kwa kuzingatia matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika siku ya Jumatatu. Katika hatua nyingine, viongozi wa nchi za Jumuiya ya Afrika wakiongozwa na rais wa Kenya na Tanzania wamempongeza rais Kagame, kwa ushindi mkubwa katika kinyang'anyiro cha urais. Nayo na taarifa ya pamoja kutoka uangalizi wa kimataifa kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki na Umoja wa Afrika imeeleza kuwa uchaguzi nchini Rwanda ulifanyika katika mazingira mazuri yaliyowawezesha raia wa nchi hiyo kupiga kura kwa amani. nam jupita. Katika taarifa yao ya pamoja, waangalizi wa uchaguzi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki, umoja wa Afrika na komesa walisifu namna uchaguzi wa Rwanda ulivyoandaliwa na kufanyika kwa njia ya amani, wakitoa wito kwa mataifa mengine kuiga kutoka Rwanda. Na sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako serikali na waasi wa M23 walikubali kuongeza kwa siku 15 zaidi mkataba wa kusitisha vita jimboni Kivu Kaskazini kwa sababu za kibinadamu. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Hatua hii imekuja baada ya mkataba wa awali wa wiki mbili kumalizika kati ya pande hizo mbili ambazo zimekuwa zikipigana kwa miezi kadhaa iliyopita. Marekani imekaribisha hatua ya kuongezwa kwa muda huo na kusema inaendelea kufuatilia kwa karibu utekelezwaji wa mkataba wa Rwanda inayotarajiwa kusaidia kuleta amani ya kudumu. Wiki iliyopita jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilishutumwa waasi wa M23 kwa kukiuka mkataba wa kusitisha vita baada ya kushuhudia kwa mapigano katika wilaya Masisi karibu na mji wa Goma. Vita kati ya M23 na FRDC na washirika wake vimesababisha mamilioni ya wa watu kuyakimbia makazi yao, na sasa usitishwaji wa vita unatarajiwa kuwapa fursa maafisa wa kutoa misaada kibinadamu ya kibinadamu fursa ya kuwafikia ili kuwapa chakula, dawa na huduma nyingine muhimu. Nam Benson. Katika hatua nyingine, waasi wa ADF wanaoshirikiana na kundi la Islamic State waliwaua watu zaidi ya watano waliokuwa wanakwenda sokoni katika kijiji cha Kaza Roho kwenye eneo la Mamove huko Beni siku ya Jumatano na hivyo kuteketeza makazi ya watu na pikipiki kwa moto. Kinos Katuo ni kiongozi wa shirika la kiraia na mshauri kwenye wilaya ya Mamove alituambia: Tunasikitika sana na kushangaa, adui iko na uwa watu ijapokuwa, tuliweza kuleta maalete za hiyo maeneo, kwani ilikuwa eneo ambao adui ameweza kujielekeza huku, ijapokuwa tuko na rejima mzima ya majeshi ya FARDC ambao wanapatikana ndani ya hizo maeneo, lakini hakuna lile ambao waliweza kufaa kwa kuweza kulinda populasion na mali yake, na kwa kuweza kuchunguza eh, wameua raia mahali ambao kunakuwa Eh, karibu metra mia moja na kambi ya jeshi, na hiyo inatuletea sikitiko sana. Waasi wa ADF kwa muda mrefu wameendelea kuhatarisha usalama wa wakazi hasa eneo la Beni, na hivyo kusababisha vifo vya maelfu ya watu kwa kipindi cha miaka kadhaa sasa na kule Burundi, kwa muktasari tu, mwili wa rais wa zamani wa nchi hiyo Pierre Buyoya, aliyefariki dunia mwaka wa elfu mbili ishirini na kuzikwa kule Mali, ulirejeshwa nchini, huku mabaki yake yakiwasili jijini Bujumbura siku ya Jumanne, na mazishi yalifanyika katika kijiji chake huko Rutovu, kusini mwa Burundi siku ya Jumatano. Msikilizaji, Alhamisi ya wiki hii Marekani ilitangaza kutoa dola milioni mia mbili kama msaada mpya kwa nchi ya Sudani, ambayo imeathiriwa pakubwa na vita inayoendelea kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF. Tuangazie yaliyojiri katika eneo la ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukimlika tochi yetu huko Nigeria, ambako Ijumaa ya Julai 19 jeshi la nchi hii lilisema magaidi 263 wa Boko Haram na familia zao walijisalimisha kati ya Julai 10 hadi 17 katika mpaka wa nchi hiyo na Cameroon. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Msemaji wa jeshi la kikanda linalopambana na Boko Haram, Kanali Abubakar Abdulahi amethibitisha hatua hiyo, akisema magaidi hao walianza kujisalimisha kuanzia Julai 11 wakati walipoanza kuja katika eneo la Wulgo. Miongoni mwa magaidi waliojisalimisha ni Maalum Kori Bukar mwenye umri wa miaka 50 anayeripotiwa kutoroka katika kambi ya Boko Haram katika eneo la Jibil Haram. Miongoni mwa waliojisalimisha ni wanawake 20 na wanawake wengine 38 waliokwenda kwa afisa wa usalama katika eneo la Bonderi upande wa Cameroon. Ripoti za awali zinaonyesha kuwa magaidi wote waliojisalimisha ni raia wa Nigeria. Nchini Mali, vyama vya kisiasa vilikataa kushiriki mkutano utakaojadili kuhusu mustakabali wa nchi hiyo ulioitishwa na mamlaka ya mpito. Wiki iliyopita Bamako iliondoa makataa ya mikutano ya kisiasa ili kuruhusu kuanzishwa kwa mchakato wa usimamizi wa chaguzi utakaowezesha uundwaji wa utawala wa kiraia. Yusuf Diawara ni rais wa chama cha Yelema cha waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Musa Mara. Haijatosha bado kwa bahati mbaya, tumeingia katika mvutano ambao leo umesababisha kutoelewana. Wapo maafisa wangu kumi na mmoja ambao wamekamatwa na ni wakati ambapo mamlaka iliamua kusitishwa kwa shughuli za vyama vya kisiasa. Unaona, watu walilazimika kukutana manyumbani, ili kupanga namna ya kuendesha shughuli zao za kisiasa, kwa lengo la kuisaidia nchi kuondokana na hali iliyopo, kufanya kwamba nchi iondokane na utawala wa kipindi champito usiozaa matunda. Yani, watu wanapokuwa wameshikiliwa namna hii, sharti kwanza waachiwe huru kabla yetu sisi kushiriki katika mkutano wowote. Sauti yake Yusuf Diawara, rais wa chama cha Yelema nchini Mali na, na shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka la MSF wiki hii lilisema ofisi yao imeshambuliwa kwenye mji wa Jibo katika mpaka wa nchi za Niger, Burkina Faso na Mali. nam na kwengineko duniani, mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani, rais wa zamani Donald Trump wiki hii alikubali uteuzi wa chama chake huku akiahidi kushughulikia tatizo la wahamiaji haramu siku ya kwanza tu atakapokuwa madarakani. Donald Trump aliahidi utawala utakaoleta utimamu wa taifa hilo. Chini ya uongozi wetu, Marekani itaheshimiwa kwa mara nyingine. Hakuna taifa litakalohoji nguvu yetu, adui atakayechezea nguvu yetu. Mipaka yetu itadhibitiwa, uchumi wetu utakuwa. Tutarejesha utawala wa sheria katika mitaa yetu, uzalendo katika shule zetu, na muhimu zaidi, tutadumisha amani na utulivu duniani kote, lakini Kia, mustakabali huu lazima tuiokoe nchi yetu toka kwa utawala ulioshindwa kazi. Huu utakuwa ni uchaguzi wa kihistoria kwa nchi yetu. Chini ya utawala wa sasa, tumekuwa kama taifa linaloanguka. Aidha, akihitimisha kongamano la chama chake mjini Wisconsin Milwaukee, Trump alizungumzia tukio la kupigwa risasi, huku akiwatuhumu viongozi wa Democrats kwa kutaka umoja huku akiwagawa raia kwa kesi za kugushi. Wiki hii nchini Ufaransa, huko rais Emmanuel Macron alikubali kujiuzulu kwa serikali yake baada ya kumwomba waziri mkuu Gabriel Attal kuongoza serikali ya mpito. Mengi zaidi na Victor Abuso. Macron ametangaza hatua hiyo baada ya kuongoza baraza la mawaziri kwa mara ya kwanza baada ya muungano wake siyasa, wa kisiasa kushindwa kwenye uchaguzi wa bunge. Rais huyo amewaambia mawaziri kwamba baadaye leo atakubali kujiuzulu kwa waziri mkuu Gabriel Atal, lakini atamwomba aendelee kuongoza serikali ya mpito kwa kipindi cha wiki kadhaa zijazo, baada ya jumamosi iliyopita Atal kuchaguliwa kuwa kiongozi wa vuguvugu la rais Macron la Renaissance bungeni. Hatua hii ina vipa vyama vya siasa nchini Ufaransa kuendelea kuzungumza ili kupata muungano thabiti utakaomteua waziri mkuu mpya. Ufaransa imejikuta katika sintofahamu ya kisiasa baada ya mzunguko wa pili wa uchaguzi wa bunge kumalizika bila kuwepo kwa chama kilichopata wingi wa viti. Msikilizaji, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Jumatano ya wiki hii alikosoa Israeli kwa kile alisema viongozi wa nchi hiyo wanakwamisha mpango wa suluhu ya uwepo mataifa mawili ambayo itamaliza mzozo kati ya Israel na Palestina. Katika hatua nyingine, balozi wa Palestina kwenye umoja huo wa mataifa Riyad Mansour Alikashifu uh, jumuiya ya kimataifa kwa kufumbia macho uhalifu unaofanywa na Israel huko Gaza na, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri. Kwa kumalizia hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Rais William Ruto atangaza nusu ya baraza la mawaziri, wakati maandamano yakitazamiwa kurejea ya wiki ijayo kupinga uteuzi wake, na Israel yaendelea kushambulia Gaza licha ya uamuzi wa mahakama ya Umoja Mataifa. Tunamalizia na kibao kosho cha kwake dramati kutoka kule Burundi Country. ni kibao kosho cha drama team msanii kutoka kule Burundi kikitamatisha matangazo ya asubuhi ya RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi mpaka tamati. Matangazo haya ni shukuru pia fundi wa mitambo Collins Kadambi. Mimi naitwa Carol corer na kutakia siku njema, usikose kuungana nasi tena baada ya saa 12 kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa heri.