Kinshasa, Jamhuri ya ita wakati kazaji asiyependa makula raia bila Ali Bilali na makala changu changu. Ni furaha kubwa kuungana nawe tena msikilizaji, asubuhi ya leo Jumapili, Juni 30, na ambapo tunazungumzia historia ya uhuru wa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo Juni 30 mwaka 1960. Na kwenye Repare Francophone, kama kawaida, nitakujuza ratiba shughuli za kitamaduni Alliance Française za Ukanda, na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki Afande Redi kutoka huko Bukavu nchini DRC. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue Wa Kongo na wa Kongomani wapambanaji wa uhuru ambao leo tumepata ushindi na wasalimu kwa jina la serikali ya Kongo. Kwa nyote marafiki zangu, mliopambana pamoja nami bila kuchoka, na waomba kuifanya thelathini mwaka elfu moja mia tisa sitini itafutika katika nyoyo zenu tarehe ambayo mtawafunza watoto wenu maana yake, ili na wao kuwafunza wajukuu zao hisi. Katika mapambano ya uhuru bado ni machanga na bado tuna maumivu, ili aweze kuondoka katika mioyo, tulivyofanyishwa kazi kutukipewa mshahara ni kwa kula na kushiba, na hata kuvaa na kulala na kuadibisha watoto wetu. Tulipopata kejeli, matusi na fimbo tulizotakiwa kupata asubuhi, mchana na jioni, kwa sababu tu tulikuwa watu weusi. Tunatoa heshima kwa wapiganaji wa uhuru wa kitaifa. Uhuru hudumu na umoja wa Afrika idumu! Kongo huru! Vive le Congo indépendant et souverain. Msikilizaji, hiyo ni hotuba ya kiongozi mtetezi wa uhuru wa Kongo Emery Patrice Lumumba aliyoitoa, uh, Juni 30 mwaka 1960 wakati uhuru wa Kongo ukitangazwa na katika kuzungumzia historia ya uhuru wa Congo studio, niko na mwenzangu Ruben Lukumbuka ambaye ni raia wa huko Congo. Karibu. Asante sana Ali Bilal. Lakini pia mbali na Ruben Lukumbuka, niko na mwenyekiti wa raia wa Kongo ambao anaishi jijini Nairobi, nchini Kenya. Anaitwa David Alimasi. Karibuni sana kusikia likaitoa Patris Lumumba Juni 30. Kuna baadhi uh, hii ilikuwa kama vile vileake okay, zungumziaje labda kuhusu wakati tuna kupitia bwana Patrice Emery, eh, anapotoa hotuba. Hotuba ilikuwa yenye matumaini sana kwa Wakongomani, walifurahia na walitarajia kwamba kupitia mambo w... yatakuwa yamebadilika, watapata wata mazuri wataweza wala ma nchi na kama uh, mashirika ambao watakuwa nayo hapo ndani naam. Na unafikiri nini kilikwamisha labda kufikia zile hatua ambazo watu walitarajia? Kwa upande wangu naweza nikasema kwamba ilikuwa kwanza misimamo ya kisiasa ambayo ilikuwa nyuma yao, kulikuwa na wale wabeberu. Kuna wale walisema kwamba Lumumba alichukua msimamo wa Kirasha na wengine wakasema kwamba amewaacha watu. Unaposema msimamo wa Kirashia ni kikomunisti ki, ki yes, alafu akaacha hawa ambao walijiita eh, capitalist so, kwa hiyo misimamo miwili ilileta lile jambo ambalo lilifanya kwamba Lumumba aonekane kwamba ni mtu mbaya, kwamba hakutaka wa capitalist waendelee ku, kutawala nchi. Sasa hao wakaona kwamba ni vyema aondolewe, afe. Nam, Ruben lukumbuka, wewe mtazamo wako ni upi kuhusiana na swala hili? Unafikiri kwa nini uh, harakati aidha zile sera alizokuja nazo hayati Lumumba hazikufikia kwenye ufanisi wakati huo? Kwanza Bilali, niseme kwamba kulikuwa na usaliti mkubwa katikati ya wanasiasa wakati huo ukichukulia namna ambavyo rais uh, Joseph Kasavubu ambaye ni rais wa kwanza wa Kongo wakati alipojibu uh, hotuba ambayo aliitoa emery Patrice Lumumba nam uh, kwanza, ye mwenyewe alionekana kwamba hajafurahishwa na namna ambavyo Lumumba alionyesha msimamo wake wa wazi wa kutaka kwamba Ubelgiji itake isitake lazima warejeshe mamlaka yote kwa wakongomani na wapewe uhuru wao ili wajiongoze waongoze ama wa waitawale nchi yao ipaswavyo. Yeye alifikiri kwamba kile anachokifanya wenzake watamuunga mkono, lakini kwa bahati mbaya wengi hawakumuunga mkono na ndio ikatokea hapo swala la usaliti <laughs> lakini kuna baadhi ya watu wanaona kwamba ilikuwa ni mapema kulikuwepo na uharaka fulani kufikia ku, kuomba uhuru na hili linatazamwa pia katika mataifa mengi barani Afrika. Baadhi ya wanaharakati wale watetezi wa uhuru uh, wanaonekana kwamba walikuwa na uharaka. Labda wewe unasemaje kwa mtazamo huo, Bwana Lukumbuka? Ni kweli kwamba mi naunga mkono sera kusema kwamba kulikuwa na uharaka, kwanza ujuavo wenyewe haikutarajia ku, ku, ku, kujikuta katika mkwamo kama huo. Uh, iza swala lenyewe ambalo nime swala la, la ni kwamba hapakuandaliwa uh, sera ya umoja ya, mimi, pangekuwa na umoja na mshikamano wa, siasa wakati hili swala la, la uhuru halinge ha, eh, onekana uh, kwa wakati huo kwa sababu ukichukulia namna ambavyo nchi ilivyo mpaka leo, Kongo ingepata ambao kwamba ulitokana na Wakongomani wote kwa pamoja wakiwa pamoja na maelewano, hakika inavyoshuhudiwa wakati labda, au labda kwa maoni yangu, si sikubaliane na ndugu yangu Ruben kwa sababu hakuna kalenda ambayo inasema kwamba tutawapa uhuru kwenye tarehe fulani, bali ile naweza kusema kwamba ilikuwa mstuko kwa watu kwa upande wa wa Ubeljiji kuambiwa kwamba tunataka uhuru na tunautaka kwa mwaka wa elfu moja, eh, 19. Lile ambalo lilikosea pale ni kwamba Wabeljiji wa, watu wa Ubeljiji wenyewe wa walikosa kuandaa vilivyo wale wakongomani ambao baadaye watabaki wakitawala nchi yao so, <coughs> kusema kwamba kulikuwa... Lakini sasa uoni hapo kwamba unajikanganya kidogo kwa sababu wewe huwezi kuomba uhuru kama huna maandalizi. Hapo ilitokana, waliomba uhuru kwa sababu kuna shida ambazo walipitia mm -hmm. Na kulingana na zile shida walitaka wajitawale wenyewe wafanye sheria zao ili wapate kujiendeleza wenyewe. Lakini sasa baadaye, kwa nini uombe tena msaada kutoka kwa wale ambao walikuwa wakiku wakikuongoza kama wakoloni? Uone kwamba hapa hujajiandaa. ni kwa sababu hakuna mtu asiyehitaji msaada muda wote <coughs> hadi leo nchi za Afrika zinaendelea kuomba msaada kweli. <coughs> Lakini haimaanishi kwamba hawawezi kupewa uhuru, na ukiangalia uhuru, hata katika Afrika watu walikuwa wanapigana, watu walikuwa na uana. Kwa hiyo hakukuwa muda fulani unaowekwa kwamba tukifika mwaka fulani tutawapa uhuru. Wabeljiji walitaka kukaa milele wakiwa wakitawala Wakongomani. miaka zaidi ya 60 tangu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujipatia uhuru wake, unafikiri ni hatua gani ambayo imepigwa? Je, kuna Hatua chanya au bado tunashuhudia, bado hatujafanya hatua ambazo tumesema kwamba zifanikio sana. Mm -hmm. Zile zilianza wakati punde tu tulipopewa uhuru zishuhudia ne tangu Ruben. Uh, wewe ni mtaalamu wa maswala ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, labda ni hayati apewe umuhimu mkubwa na utawala wa Kongo. Ni hilo swala ambalo bado leo hii linaikumba taifa hili la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Niseme kuna hali ya ukiritimba katikati ya wanasiasa manake, ukichukulia namna ambavyo wengi wa wanasiasa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamejikita katika kuangalia mafaida binafsi, masilahi binafsi, hakuna mtu ambaye angeweza kuja tof, tofauti na rais uh, marehemu Laurent Desire Kabila ambaye kipindi kile aliposhika madaraka mwaka 1997 alikuja na ile dhamira ya kutaka kurejelea zile eh, sera za marehemu Lumumba ambaye kwanza aliweka taifa mbele, maslahi ya taifa mbele, na pia kuangalia raia wanapata nini, kitu gani ambacho pengine kinaweza kuwanufaisha wananchi katika taifa hilo. Utakuta Bilali, hakuna uh, kiongozi ama hakuna mwanasiasa awaye yote ambaye amewahi kupita katika taifa hilo ili kufuatilia yale ambayo yalikuwa ni mawazo, zile ambazo zilikuwa ni sera, yale ambayo ilikuwa ni dhamira ya marehemu Lumumba. Na mwana David Alimasi, ukiangalia harakati alizoanzisha, uh, hayati Emeri Patrice Lumumba kabla hata ya kufikia kupatikana kwa uhuru alipitia mambo mengi sana, kupigwa, kukamatwa, kufungwa na hadi kufikia kupatikana kwa uhuru, lakini ukiangalia kwa sasa hadhi anayopewa uh, na viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, nafikiri namstahili kwa kweli kabisa haimstahili kwa sababu huyo ni kiongozi sio tu wa kitaifa bali wa kimataifa pia. Kwa hiyo anapo zile samana anazopewa na viongozi wa Kongo, azim staili mengi bado anastahili kufanywa, ili aonekane kiwazi kwamba huyo ni kiongozi ambayo alioomba uhuru wa Wakongomani, ambao tunasema leo tuko huru ni kupitia vile alivyojitolea. Kimwili kiakili, kwa na hali na mali, alijitolea akisema kwamba anataka aone wa Kongo wakiwa huru. Hiyo inatokana na siasa ambazo ziko na ile mgawanyiko huko na ile mawazo ambayo yapo ambayo ayonyeshi kwamba Lumumba, kwa kweli, hata watoto wanashindwa kujua kwamba huyu ndiyo kiongozi wa kitaifa wa Jamhuri ya Kongo. Kwa hiyo hajapewa ile heshima eh, kubwa sana na mtukielekea na mjadala wetu huyu wa ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumbuka uh, nini kifanyike sasa ili kurekebisha ambayo sasa, na wananchi wa Kongo wezi kumwenzi pasavyo hayati Lumumba. Kubwa kabisa, bilali ambacho kinahitajika kufanyika kule DRC ni kwamba kwanza, lazima raia Mkongomani popote alipo apate ile elimu ya uzalendo, ni nini namna ya kuipenda nchi, kwa sababu hili ndio hii hi hi ni moja wapo ya, ya maswala ambayo yanakosekana kule DRC. mm -hmm. Na labda Bwana Alimasi wewe, una mtazamo gani juu ya swala hilo hilo, nini kifanyike labda kuweza kurekebisha yote hayo? Uh, sitaenda mbali sana na mwenzangu, lakini nitasema kwamba pamoja na kufunza uzalendo ni vizuri pia siasa na uongozi bora uonekane wazi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hiyo itafanya kwamba watu waone kwamba ni kweli pale tulipotoka na pale tupo, na mawazo ya ule baba wa taifa yanaambatana na maisha yetu ya leo. Nam ni kushukuru sana Bwana Alimasi kwa mchango wako katika makala yetu ya leo, Changu Chako Chako Changu. Asante sana, nishukuru, ni kushukuru pia mwenzangu Ruben Lukumbuka ambapo tuko pamoja kila wakati, lakini leo umetoa mchango wako katika makala haya kama mtaalamu wa masuala ya Kongo. Asante sana Bilali, shukran sana nam. Mwisho wa kipengele hiki Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, ambapo Alliance Francaise za ukanda tuanzie huko jijini Nairobi nchini Kenya, bado wamekuandalia filamu kwa ajili ya kutoa mafunzo ya lugha ya Kifaransa, hali kadhalika huko Dar es Salamu nchini Tanzania, lakini pia Alliance Francaise ya Arusha. Usikosi kupita maeneo hayo kwa ajili ya kutaka kufahamu mengi zaidi, lakini pia masomo ya lugha ya kifaransa yanaendelea Radio France Internationale. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali mtangazaji wako asiyependa makuu. Prefet Albert, ukiwa hapo Lemera kazini na unasema unawapa salamu watangazaji wote wa RFI Kiswahili, bila kusahau bili Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Basaija Bakatwika, ukiwa katika mpaka wa Congo na Uganda, na unasema big up sana kwa mtangazaji asiyependa makuu. Nyoro katembo Eric, nao unasema ni msikilizaji sugu wa makala changu Chako Chako Changu. Ukiwa hapo Butembo. Nawe m Jean Paul ukiwa hapo Kigali nchini Rwanda, sema ni miongozaji pendwa hapa Kigali. Na sasa tuelekee kwenye kipengele, nakuletea kutoka huko anaitwa mwaka elfu moja miongoni mwa wasanii kumi bora zaidi muziki wa rapa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ameingia studio na kurekodi kwanza kabisa pilo aliyorekodi mwaka 2012 na tafuta maisha featuring Joker Snack aliyorekodi mwaka 2014 na mwaka 2016 alirekodi To mbaya, mwaka 2017 unaumia wapi featuring Epa Empire na Raisa, na mwaka 2018 alitoa Baby Empire na 2018 pia. Alitoa kibao kilichoitwa ni wakati, alimshirikisha Malu NCB, na 2020 Ojage wa nyama featuring Ali Sol na Pierre Mairo, na mwaka 2021 wanamuzoea, mwaka huo huo akatoa Sheri na pia Afande Akoti Yesu Sigara wanadai amemshirikisha Madam Miri na mwaka 2022 akatoa Mauno pamoja na Kamata Bizu featuring Tanaboy na Usinijije featuring Muhima Negro na ngoma featuring Abak Le Cadre na Wako nasema featuring FMB na Bosi ni Bosi. Lakini mwaka 2023 alitoa kwa wale Ndoto Madawa featuring Danke na tutafika kwa miguu. Tumalize basi makala yetu na kibao hiki cha fanderidi yanatuambia tutafika kwa miguu. Wapo pia huku tunafanya ziro, mpaka tu toko tunakwenda zile tawuza juu, haki ya Mungu tu, japo kuna gari tutafika kwa miguu. Mpaka tu toko tunakwenda zile tawuza juu, haki ya Mungu tu, japo kuna gari tutafika kwa miguu. Tutafika kwa miguu. Tutafika kwa miguu. Tutafika kwa miguu. Tutafika kwa miguu. Kuenda step by step. Number one. On top stack you. Stack you fulani. Nipo nyumbani, vitani jamani. Staki mza, staki kuka, staki kubaki nyumbani. Ni kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala haya leo, changu chako chako changu haki zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi na msikilizaji, kukamilisha matangazo yetu asubuhi na kuletea baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo, ni pamoja na kwamba Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amewahakikishia raia wa mashariki mwa taifa hilo kwamba atafanya kila awezalo kurejesha amani eneo hilo. Magaidi wa Boko Haram kule nchini Nigeria wamesababisha vifo vya watu 18 kupitia ulipuaji wa kujitolea mhanga. Na duru ya kwanza uchaguzi wa ubunge nchini Ufaransa tayari imeanza rasmi. Joseph Atanasa Shimala Kabasele, maarufu kama Grand Kale, anakuletea kibao Independence Chacha, maarufu kabisa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, leo napaadimisha miaka 64 ya uhuru wao. Naitwa Joseph Kabasele, ukipenda Grand, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia. Mzee mkonda gabri wote tu go Independence Chacha kutoka kwa arifa ya Kiswahili. mimi ni Bwana Benson Wakoli akikujalia Maulana na nijalie siku nyingine. So, wako tayari kabisa kuendeleza ya kifaransa