Ni saa mbili na dakika thelathini na sita za Afrika Mashariki tupate makala yaliyojiri wiki hii na Ruben Likumbuka. Habari asubuhi hapo ulipo, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na baadhi ya mambo tunayoangazia ni pamoja na maandamano makubwa yalivyoshuhudiwa nchini Kenya, huku Rais Ruto akitangaza kuwa hata saini mswada wa fedha wa mwaka 2024 uliokuwa umeidhinishwa na wabunge walio wengi. Kule DRC waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda walifanikiwa kuuteka mji wa kimkakati wa Kanyabayonga wilayani Lubero mashariki mwa nchi hiyo, lakini pia ziara ya waziri mkuu Judith Suminwa kule Bukavu na Goma mashariki mwa Kongo. Tutaangazia mgomo wa wafanyabiashara nchini Tanzania na nini hatima yake, lakini pia siasa za Afrika Kusini na mchakato wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa ni ya mdahalo kati ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na Joe Biden ambaye alionekana kubabaika huku akijichanganya kuelekea uchaguzi wa mwaka huu. Tutaangazia yaliyojiri nchini Ufaransa na kwingineko duniani. Kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala hii. Mskiilizaji, kwa sehemu kubwa, makala hii itaangazia kilichotokea hapa nchini Kenya, ambako siku ya Alhamisi ya Juni 26 shughuli mbalimbali zilisimama katika jiji la Nairobi kufuatia makabiliano ya polisi na baadhi ya waandamanaji waliojitokeza licha ya serikali Jumatano kutangaza kuondoa mswada wa fedha 2024 uliokuwa unapingwa na wananchi. Mwandishi wetu Victor Moturi na kukubali kutotia saini wa mm. fedha na sasa, wanamtaka rais Uhuru. Nchi iko katika hali mbaya kiuchumi, tuna trial for impeachment kwa sababu tumechoka bana, aje wazazi wetu wakuja watusupport so, so. na tuna vurugu yeah. Oh. magari ya doria yanayomiliki majengo na idara kuukuu za serikali kama vile afisi ya rais yaliyo na maduka yakichungwa na kawaida. Jeshi wanambao wangefanya wanaleta uoga ukupita, kama vile umeona kuna wenye kipanda hivi sasa. Ukiangalia barabara huwa busy kabisa, lakini leo hakuna watu. Victor Muturi, Nairobi, RF Kiswahili. Kabla ya hapo, Rais William Ruto Jumatano ya wiki hii alitangaza kushindwa na kakubali shinikizo za waandamanaji na hivyo kukataa kutia saini mswada tata wa fedha uliopitishwa na wabunge wengi wa... kuongeza kodi, hatua ambayo ilizua hati. Ruto alisema za shinikizo za waandamanaji huo kama alivyoelewa, Having reflected... baada ya kutafakari kuhusu mazu unzo ya kuhusu mazungumzo yanayoendelea mswada huu mwaka elfu mbili naish na... kika nchi ambao wamesema hawataki mswada huu. Nakubali na kubali na ndivyo tumekubaliana na wabunge hawa, Our collective position. Hii imekuja baada ya maandamano ya siku ya Jumanne kushuhudia waandamanaji wa ya majengo ya bunge na pigana kuwaua watu zaidi ya ishirini, wamujibu wa mashirika haki za katika hatua nyingine, naibu rais Rigathi Gachagua naye alijitokeza na kumlaumu mkuu wa kitengo cha ujasusi Nurdin Haji kwa kumpotosha Ruto kuhusu hisia za Wakenya kuhusu mswada huo na sasa anamtaka ajiuzulu, shutuma ambazo Haji alizikanusha. Tuna idara ya ujasusi ambayo ni hafifu, imemweka taariri rais wetu, serikali na raia wa Kenya, Kenya. Idara hiyo ingekuwa imemfichulia rais habari hizi mapema, namna wakenya wanavyohisi kuhusu mswada huu wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, maafa na machafuko yasingetokea. Ni lazima mkurugenzi wa idara hiyo awajibike kwa kushindwa kufanya kazi yake vizuri, he na ni vema achukue uamuzi wa kujiuzulu kutoka kwenye ofisi hiyo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu tangazo la Ruto? Torostad Alenga alizungumza nasi akiwa hapa Nairobi. Nafikiri amebadili msimamo kwa sababu Wakenya wamemwonyesha kwamba uh, hili si taifa ambalo zinaweza tawaliwa kwa falsafa ya kiimla. Mambo yamebadilika. Unakumbuka kwamba usemi wake hapo awali, alisema kwamba wapende wasipende, huo mswada utakuwa sheria. Basi ameweza kuona wananchi wana nguvu na wana uwezo wa kuweza kutathmini mambo, wakasema jinsi wanavyotaka yawe msikilizaji baada ya kupata mafanikio kwa kuishinikiza serikali kuachana na mpango wa nyongeza za kodi zilizokuwa zifikie dola za marekani bilioni 2.7 wanaharakati vijana wa kenya wanajipanga kwa mkakati mwingine wa kupinga vitendo vya rushwa na utawala mbovu kwenye nchi yao hii ya kenya rfi mombasa 5. 5. 5. 5. 5. FM na kule Uganda wanadiplomasia Jumanne ya Juni 25 walifanya kazi usiku kucha kujaribu kubaini chanzo cha moto uliounguza sehemu ya ofisi zake katika jiji la Nairobi, Kampala ikitaka maelezo kutoka kwa serikali ya Kenya kuhusu kilichotokea baada ya kuhusishwa na vurugu za waandamanaji waliokuwa wanapinga mswada wa fedha. Henry Okello Oryem ni waziri wa mambo ya nje wa Uganda. We have no problem with the demonstration. Hatuna shida na maandamano ikiwa ni maandamano ya amani na yanafuata sheria za nchi. Hata hivyo, tuna laani aina yoyote maandamano yenye vurugu na yenye chembechembe za ugaidi. Uhusiano wetu na Kenya unaendelea kuwa imara. Hata huu moto ambao umeharibu jengo letu la Uganda House hautaathiri kwa vyovyote uhusiano wetu, hata kama wangeuteketeza na kuwa na ni majivu kabisa. Matukio kama haya ya watu wachache hayataathiri wetu lakini kwa sasa tumeridhika kuwa wafanyakazi wetu wote wako salama. Hakuna aliyeripotiwa kujeruhiwa au kuawa. Sauti yake Henry Okelo Riem, waziri wa mambo ya nje wa Uganda. Jumaa hili nchini Tanzania, serikali na jumuiya ya wafanyabiashara walikubaliana kumaliza mgomo wa wafanyabiashara waliofunga maduka yao katika miji mbalimbali nchini humo. Serikali wiki hii ilikubali kusitisha ukamataji wa ufuatiliaji wa risiti za EFD hadi mwezi Agosti mwaka huu, ikiwa ni moja ya kero ambazo zimekuwa zikiwasumbua wafanyabiashara hao. Tobias Makoba ni msemaji wa serikali ya Tanzania. Pande zote mbili zimekubaliana hali ya biashara kote nchini kuendelea kama kawaida ili kuwapa Watanzania huduma wanazostahili bila kuwabughudhi. Kwa maslahi mapana ya nchi yetu, serikali ya awamu ya sita chini ya uongozi wa uh, uongozi wa mheshimiwa wa Samia Suluhu Hassan, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, itaendelea kuboresha mazingira ya wafanyabiashara wote, kama ambavyo Mheshimiwa rais amekuwa akisisitiza katika uongozi wake toka aingie madarakani. Wafanyabiashara wanaomiliki maduka tangu Juni 24 wamekuwa wakigoma kuilalamikia serikali kwa kushindwa kutatua changamoto zao RFI. Na kutoka Tanzania tuelekee huko DRC ambako Ijumaa ya Juni 28 na waasi wa kundi la M23 wanaosaidiwa na jeshi la Rwanda RDF walifanikiwa kuuteka mji wa kimkakati wa Kanyabayonga wilayani Lubero na kuanza safari kuelekea miji mikuu ya kibiashara kama Butembo na Beni, washuhuda wakieleza kuwa waasi hao hawakusita kusogelea miji ya Kaina na Kirumba, hali ambayo inaashiria kuwa waasi hao wamejiapiza kuendelea kuteka miji zaidi mashariki mwa nchi hiyo. Katika hatua nyingine, waziri mkuu Judith Tuluka Suminwa ambaye wiki hii alizuru eneo la mashariki mwa nchi hiyo, siku ya Alhamis alitembelea kambi ya Lushagala kwenye mji wa Goma inayowapa hifadhi watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita kati ya wanajeshi wa serikali FARDC na waasi wa M23. Judith Suminwa alikuwa na ujumbe huu kwa wakimbizi hao: Nimekuja kuwapa ujumbe wa matumaini kuwa serikali iliyoteuliwa na rais Felix Shisekedi itafanya kila kinachowezekana kutatua changamoto zenu. Tuendelee tu kupambana. nalishukuru jeshi la serikali na wapiganaji wa Wazalendo. Tunachotakiwa kuwasaidia ni kuwapa wanachohitaji DRC wiki hii jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO tayari limeondoka kabisa katika jimbo la Kivu Kusini baada ya kufanyika kwa hafla ya kuondoka kwao katika kijiji cha Kavumu siku ya Jumatano ya Juni 26, kama alivyoturipotia mwandishi wetu wa Bukavu, William Basimike. Mbele ya Waziri Mkuu Jirit Suminwa aliyefanya ziara hapa kwenye uwanja wa ndege wa Kavumu, mkuu wa tume ya amani ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo, MONISCO, Bintu Keita, alikagua kwa ufupi muda wa miaka 22, ya uwepo wa MONISCO katika jimbo la Kivu kusini akisema 2002. Tangu mwaka wa elfu mbili na mbili, uwepo wa MONUSCO katika Kivu Kusini umewezesha kutoa ulinzi wa moja kwa moja kwa zaidi ya watu milioni tatu na kusaidia jeshi la Kongo kupitia operesheni za pamoja, doria, mafunzo na hata pia msaada wa matibabu. Pia MONUSCO ilitekeleza jukumu muhimu katika michakato ya uchaguzi kwa kusafirisha kilo thelathini elfu za vifaa vya uchaguzi katika wilaya mbalimbali za uchaguzi. Waziri mkuu hakufanya hotuba yoyote wakati wa hafla hiyo. Gavana wa Kivu Kusini, Jean Jacques Porusi amechukua fursa hii na kukumbusha kwamba inabidi yapata milioni hamsini na tisa dola za Kimarekani kukidhi mahitaji ya kiusalama na mahitaji mbalimbali mbali baada ya MONUSCO kuondoka Kivu Kusini. Jafet Mugisho Zagabe ni mkazi wa Bukavu aliyeshiriki hafla hii hapa Kavumu anasema: tunashukuru kazi mingi MONUSCO iliweza kufanya hapa, na kwa leo kazi inaisha mzuri. Tunawaza Kongo nawe itafanya yae, nafasha kufanya kwa kukamata wajibu wake kabisa. Kwa niaba ya waziri wa mambo ya nje aliyezuilika, naibu waziri mkuu husika na mambo ya ndani, Jacman Shabani alikiri kuwa hali ya usalama bado ni tete, ila ameahidi kuwa juhudi zitafanyika kuhakikisha usalama katika jimbo la Kivu Kusini. MONUSCO inatarajiwa kuondoka Congo ifikapo Desemba mwaka huu. William Basimike, Kavumu, RFI Kiswahili. Msikilizaji, ofisi ya misaada ya kibinadamu mataifa Taifa, OCHA ilisema zaidi ya watu 29 kwenye jimbo la Jonglei kule Sudani Kusini mbaya ya machafuko, mafuriko, mdororo wa uchumi na na sasa ikitoa wito kwa nchi wafadhili kulitaifa hilo kusini chama kikuu cha upinzani Hey, ambacho pia kinaunda serikali ya umoja wa kitaifa na chama tawala ANC kilisema hakijajiondoa katika majadiliano na Rais Cyril Ramaphosa kuhusu ugavi wa nafasi za mawaziri. Haya najiri baada ya taarifa kuibuka kuwa viongozi wa vyama hivyo wanatofautiana pakubwa kuhusu nafasi ya waziri wa viwanda na biashara, jambo ambalo linatishia ushirikiano wao. Lusungu Mubofu ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kwa namna ambavyo ANC wa wamewajibu eh, DA kwenye ile barua ambayo ilivuja imeandikwa na Ramafosa. Moja ya vitu wamewashutumu ni kwamba, kwanza kulikuwa kuna shutuma ya kuvujisha zile taarifa za barua ama za yale majadiliano. Ni, ni moja ya mambo ambayo barua ya NC imeongea kwamba eh, viti vilivyoombwa ni vingi, lakini pia wakumbuke kwamba eh, serikali hiyo ya GNU, Government of National Unity, ina vyama vingine pia. Lakini ni wazi kwamba DA naye anaona kwamba ana nafasi ya kusema kwa sababu mchango wake ni mkubwa. Na ndio matatizo ya kuwa na mshirika ambaye mara nyingi anakuwa na zile asilimia nyingi na si asilimia ndogo katika kuunda serikali. Ni mtazamo wake Lusungu Mubofu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Nchini Gini, Jenerali Sadiba Kulibali, aliyewahi kuwa wakati mmoja msaidizi wa kiongozi wa kijeshi Mamadi Dumbuya baada ya jeshi kuchukua madaraka mwaka wa elfu mbili ishirini na moja, alipatikana amepoteza maisha akiwa jela Kamano. Wametaka huru kufanyika kusababisha kifo chake. Ba jenerali Sadiba alihukumiwa kifungo mi. cha miaka mitano jela, kifungo ambacho alitakiwa kutumikia kwenye huko Conakry yote nchini. Lakini katika hali ya mshangao, Sadiba kulibali hakwenda jela. Kwa hivyo, alizuiliwa katika eneo ambalo lisilojulikana chini ya ulinzi wa watu wasiojulikana. Baada tu ya hukumu yake mawasiliano na mwakili wake alikatika. Jopo la mawakili linaomba uchunguzi huru kufanywa ili raia wa Guinea wafahamu ni wapi jenerali Sadiba kulibali alikuwa amezuiwa, lakini pia mazingira na chanzo cha kifo chake. Ni sauti yake wakili Gabriel Camano akizungumza akiwa jijini Conakri. Kwengineko duniani, tuangazie yaliyotokea nchini Ufaransa. Huko ambako mwishoni mwa juma hili, msikilizaji, na mwanzoni mwa wiki ijayo raia kwenye nchi hiyo ya Ufaransa na Uingereza watapiga kura katika uchaguzi ambao kwa Paris rais Emmanuel Macron atajua ikiwa bado anaaminika au la. Ni uchaguzi ambao huenda ukashuhudia vyama vyenye misimamo mikali vikapata ushindi. Macron aliitisha uchaguzi wa mapema baada ya kufanya vibaya katika uchaguzi wa umoja wa Ulaya. nilimtafuta Guillaume Bisimwa, yeye ni raia wa Ufaransa mwenye asili ya DRC, akiwa kwenye mji wa Lil kaskazini mwa Ufaransa, naye aliniambia. Machaguzi itakuwa siku ya Mungu inafika na leo inakuwa barabarani, sokoni, mazungumuzo yote inahusu uchaguzi eh, yenye inabadilisha mazungumuzo ndani ya uchaguzi wa leo eh, si eh, iyoyote iliingia natia kweli eh, kwenye maulizo yanakuwa nyingi. Kwa tu tena kwaku sita na saba nchini Uingereza Rishi Sunak ni baada ya kuitisha uchaguzi wa mapema kutokana na kushindwa kwa chama chake uchaguzi ndogo zilizofanyika na Haya, tuelekee sasa kule Marekani. Kule Marekani ambako rais Joe Biden na ani Donald Trump walikabiliana vikali kwenye mdahalo wa kwanza wa televisheni kuelekea uchaguzi wa urais mwezi Novemba, ambapo wametupiana maneno na kutofautiana kuhusu masuala ya uchumi, uhamiaji, vita vya Ukraine na Israeli na Hamas. Kwenye mdahalo huo wa dakika 90 uliofanyika katika jiji la Atlanta jimboni Georgia, kila mmoja alimtuhumu mwenzake kwamba hafai kuwa rais wa nchi hiyo. Trump ndiye alianza kumshambulia rais Biden. Jo, nchi yetu inaharibiwa wakati mimi na wewe tunaketi hapa kuharibu muda kwenye mjadala huu. Huu haufai kuwa mjadala. Huyu ni rais mbaya zaidi, amesema uh, hivyo kwa sababu nami nimesema. Lakini angalieni hapa, huyu ndiye rais mbaya katika historia ya nchi yetu. Ameiharibu nchi yetu, na ghafla anajaribu kujikaza a, kwenye mjadala huu Hajakuja na kitu hapa, anataka kufungua mipaka yetu, anataka nchi yetu iharibiwe, ama anataka kuwatumia wahamiaji kumpigia kura. Rais Biden naye alikuwa anajibu hivi, hakuna anayefikiria kwamba sisi ni wadhaifu, hakuna. Jambo la pili ambalo ningependa kuzungumzia ni kuhusu uongozi mbovu. Hapa sifanye mzaha, angeleta kwenye utafiti uliofanywa kwenye mitandao na wanahistoria, wamebainisha ndiye uliyekuwa rais mbovu zaidi tokea kwenye historia ya Marekani, na huo ndio ukweli. Trump ambaye anakabiliwa na kesi mbali Kwa heri. Kwa kumalizia, ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Waasi wa wauteka mji wa kimkakati wa Kanyabayonga nchini DRC. Polisi Burkina Faso wa watawala manaji wanaotaka ubalozi wa Ufaransa kuhamishwa na Umoja wa Mataifa waonya kuhusu kufurushwa kwa wakazi zaidi ukanda wa Gaza. Matangazo haya yanapatikana pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili pamoja na application yetu ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili upate matangazo haya muda wowote popote. Namalizia na kibao Petit Genie cha kwake Jungli na wasanii wengine kutoka Ufaransa. asubuhi ya ya leo. Shukrani msikilizaji ambao umetupa muda wako mpaka tamati. Nishukuru pia fundi wa mitambo Vital Mukisho Kurir, na kutakia siku