na msikilizaji, hivi sasa ni saa mbili na dakika thelathini na sita Kampala, Uganda, wakati wa kumpisha Ruben Kakule ilikumbuka na makala mtazamo wako kuliojiri wiki hii. Ujambo hapo ulipo, karibu kwenye makala ya yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na baadhi ya mambo tunayoangazia ni mazishi ya watu 35 waliouawa baada ya bomu kulipuka katika kambi ya wakimbizi wa ndani eneo la Mugunga, nje kidogo ya jiji la Goma, mashariki mwa DRC, swala la Uingereza kuwahamisha wahamiaji huko Rwanda, ziara ya rais wa Uganda Yoweri Museveni nchini Kenya, siasa za Sudan na eneo la Afrika Magharibi, pia huko Ulaya na huko Marekani ni miongoni mwa mengi tu utakayoyasikia. Kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala haya. Msikilizaji, Jumatano ya Mei 15, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, miili 35 ya wakimbizi wa ndani waliouliwa kwa mabomu katika kambi ya Mugunga mjini Goma mnamo tarehe tatu mwezi huu ilizikwa kwenye eneo la Kibati wilayani Nyiragongo. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi alishuhudia mazishi hayo na kututumia ripoti ifuatayo <manyi> raia waathiriwa wa vita na mauaji ya M23 kwa huzuni, pamoja na viongozi wa mashirika ya kiraia, viongozi mbalimbali mbali wa serikali walikutana mbele ya uwanja Delinite jijini Goma, ambapo walizitolea heshima zao za mwisho raia 35 waliouliwa Mei 3, 2024 katika mabomu yaliyodondoshwa kampini Mugunga. Hapa ni baadhi ya raia waathiriwa baada ya kuonyeshwa kwa miili hiyo ilizikwa kibati katika eneo la Nyiragongo, ambapo shamba la hekari tatu lilitumika kuwa kumbukumbu kumbu kwa wahanga wote wa vita vya M23. Beno Akas, mshuhuda wa mauaji hayo, hapa alisema, tunakamatiwa kama manyama ndani ya Kongo sababu tu ya madini yetu. Trose tro, kwanza tunaomba bwana rais wetu aache kuogopa, sisi raia tuko nyuma yake, ache na masafari. Wakati wa hafla ya mazishi, viongozi wa serikali na kulani ya kuhusika mashariki mwa DRC. Peter Chirimwami ni gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini. tuna siku ya huzuni leo, tutafanya mazishi ya wandugu wetu waliouawa kwa mabomu waliopiga na wazindue, simetiere inaitwa Genocost kwenye tutakuwa tunazika waviktimu na wa M23. Haya yanajiri wakati pia SADC yathibitisha kuunga mkono jeshi la Kongo DRC katika kupambana na M23. Chubengorombi, Goma, erefi Kiswahili. Tukisalia nchini DRC, wiki hii Rais Felix Chisekedi alikutana na kufanya mazungumzo na kiongozi wa kanisa Katoliki nchini humo Kardinali Fridolin Ambongo. Mkutano huo ulifanyika siku ya Alhamis miezi kadhaa baada ya kiongozi huyo wa kanisa Katoliki kuikosoa serikali kuhusu maswala ya uongozi na hata kupelekea viongozi wa mashtaka kusema wanamchunguza kwa madai ya uchochezi. Hapa Kardinali Ambongo alieleza alichozungumza na rais Felix Chisekedi. Kulikuwa na hali ya kutoeleweka zaidi kela na kushindwa kuelewa shida, shida. Ndio maana kulikuwa na umuhimu wa kukutana kujadili yote hayo yaliyotengeneza hali mbaya, na sasa tunapozungumza kila kitu kinakuwa sawa. Na fikiri tunakubaliana kwenye pointi moja, yeye kama rais, wasiwasi ni bora wa wananchi wa Kongo, ndio maana anajitolea kwa moyo ili nchi iweze kupata utulivu na heshima kwenye ngazi ya kimataifa na mapambano anayoendeleza. Sisi kama kanisa, wasiwasi wetu pia ni ubora wa wananchi wa Kongo. Tunalazimika kushirikiana kufanya kazi pamoja, mkono kwa mkono, kwa ajili ya ubora wa wananchi wetu, kwa ubora wa nchi yetu, ambayo leo ipo hatarini kutokana na uvamizi wa jirani zetu kama tunavyofahamu. Kardinali Fridolin Ambongo, kiongozi wa kanisa Katoliki nchini DRC. Huko Rwanda, Riandikayo na Charles Sikubwabo, washukiwa wakuu wawili waliokuwa wanatafutwa kwa kuhusika na mauaji ya kimbari nchini Rwanda mwaka wa 1994 walithibitishwa kuwa wamefariki dunia. Victor Abuso aliifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Hili limethibitishwa na viongozi wa mashtaka ambao wamesema imebainika kuwa wawili hao walifariki dunia karibu miaka 25 iliyopita. Riandikayo na siku bwabo walikuwa miongoni mwa washukiwa wakuu waliokuwa wanatafutwa ili kufungula mashtaka na mahakama maalum ya Umoja wa Mataifa, ICTR, lakini hawakupatikana. Walikuwa wameshtakiwa kupanga na kutekeleza mauaji ya watu katika eneo la Kibuye pembezoni mwa ziwa Kivu. Uchunguzi zaidi umebaini kwamba Siku Bwabo, ambaye alikuwa meya wakati mmoja hayo, aliyefariki dunia akiwa jini Jamena nchini Chad mwaka 98 na kuzikwa huko, sawa na mwenzake Riandikayo aliyefariki dunia akiwa katika jiji kuu la DRC Kinshasa. Hata hivyo, viongozi wa mashtaka wanasema bado kuna washukiwa wengine wa zaidi ya elfu moja ambao walihusika na mauaji hayo ya kimbari na bado wanatafutwa na serikali ya Rwanda. Naftali Ahishakie, katibu mtendaji wa kundi la Ibuka linaloundwa na watu walioponea mauaji hayo, ametaka mataifa mbalimbali duniani kusaidia Rwanda kuwakamata washukiwa hao wanaotafutwa ili wafunguliwa mashtaka. na msikilizaji, taarifa nyingine iliyotufikia wiki hii kutoka Rwanda ilisema kwamba maelfu ya watu ambao wamekataliwa kupewa hifadhi nchini Uingereza wameongezwa katika kundi la watu walio hatarini kupelekwa kwa nguvu huko Rwanda. Ofisi ya mambo ya ndani ilitangaza wiki hii. RFI Kampala FM. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC, tarehe 15 mwezi wa Oktoba inatarajiwa kuthibitisha iwapo kesi dhidi ya kiongozi wa kundi la waasi la Lord Resistance Army, Joseph Kony anayetuhumiwa kutekeleza mashtaka 33 na tatu ya uhalifu wa kivita dhidi ya binadamu inaweza kuendelea. Osvaldo Zaval Giler ni msemaji wa mahakama hiyo yenye makao yake jijini Hague. Awali, mahakama ilichukua uamuzi kwamba tarehe nne mwezi Machi mwaka huu ni siku ya uthibitisho wa kusikilizwa kwa mashtaka dhidi ya Joseph Kony, na sasa hilo litafanyika tarehe 15 mwezi Oktoba mwaka huu. Hatua zote zinazofaa kumfahamisha Kony kuhusu mashtaka zimeshachukuliwa. Mahakama iliamua kwamba Joseph Kony ni mtu ambaye hawezi Kana, na kwamba chini ya mazingira yaliyopo kuna sababu ya kusikilizwa kwa uthibitisho wa kesi inayomkabili. haitakuwa kuanzishwa kwa kesi bali itakuwa ni kuthibitisha tu iwapo kuna ushahidi wa kutosha wa kuanza kwa kesi dhidi yake. Mwaka wa elfu mbili na tano mahakama hiyo ilitoa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa Koni ambaye mpaka leo haijulikani alipo na jitihada za kumsaka hazijazaa matunda. Viongozi wa Kenya na Uganda wiki hii walikubaliana kumaliza tofauti zao za kibiashara na kufungua ukarasa mpya baada ya miezi kadhaa ya sintofahamu kuhusu usafirishaji wa mafuta. Aidha, walikubaliana kuhusu ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta kutoka mjini Eldoret hadi jijini Kampala. Rais William Ruto aliweka neno. Um, napenda kuwathibitishia ya kwamba tumekubaliana kuhakikisha kwa kuwa biashara baina ya nchi zetu hazina vikwazo sure, iwe vikwazo vya kikodi na visivyo vya kikodi that the tumekubaliana kwamba msingi wa pamoja utakuwa ni utekelezaji kamili wa itifaki ya kodi ya jumuiya ya Afrika, Afrika Mashariki, pamoja na miundombinu mingine inayochochea biashara kwenye jumuiya. And all the, kwa hivyo maswala yote kuhusu rice, chele, juisi uh, vitu vya ndani, mayai, kuku, chicken, sukari na vitu vinginevyo sasa yametatuliwa. Rais Yoweri Museveni wa Uganda, ambaye wiki hii alizuru Kenya, alisema ujenzi wa miundombinu ni muhimu kwenye juhudi za kuimarisha jumuiya ya Afrika Mashariki. Iwapo tungeunda shirikisho la kisiasa la Afrika Mashariki mwaka 63, tusingepitia changamoto za kuwepo kwa Idi Amin na mauaji ya kimbari nilio nilio nilio kule Rwanda na iliyotokea Burundi, kwa sababu Afrika Mashariki ingekuwa kwenye msingi bora na imara. Hata hivyo, nafurahi kwamba miradi hii ya maendeleo sasa itatusaidia kufikia malengo yetu matatu ya kihistoria ambayo ni kufanikiwa kwa kuwa na utajiri, kuwa na soko la pamoja, na kushirikiana kwenye suala la usalama na kushirikiana zaidi kama ndugu. Ni sauti yake Yoweri Museveni, rais wa Uganda. Nchini Kenya, chama kimoja cha upinzani kiliwasilisha kesi mpya mahakamani kuitaka serikali izuiwe kupeleka polisi kwenye nchi ya Haiti ili kusaidia kutuliza ghasia za makundi yenye ya silaha yaliyotatiza usalama wa nchi hiyo. Maelezo zaidi na Immanuel Makundi. Muungano wa Fadway Alliance Kenya na viongozi wake Kuruokot na Miriru Waweru waliwasilisha kesi hiyo hapo wakisema serikali imepuuza wazi agizo la mahakama la Januari lililokataza kutumwa kwa kikosi hicho kuwa kinyume cha katiba na sheria. Haiti inakabiliwa na linde la umasikini na kukosekana kwa utulivu wa kisiasa na majanga ya asili kwa miongo kadhaa, ambapo kikosi cha kimataifa kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kitakachoongozwa na Kenya kimepewa jukumu la kusaidia polisi wa nchi hiyo wanaokabiliwa na hali ngumu ya kudhibiti magenge ya uhalifu. Kundi la kwanza litasafiri sambamba na safari ya rais William Ruto, ambaye anatarajiwa kwenda Marekani Mei 23, Washington ikiwa ndio taifa linalochangia kiasi kikubwa cha fedha kwenye kikosi hicho. Wiki hii mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa alisema anaguswa na machafuko yanayoripotiwa kwenye mji wa Alfasher nchini Sudani, ambako tangu juma lililopita vikosi vya serikali vimekuwa vikipigana na vile vya RSF. Katika hatua nyingine, shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF lilionya kuhusu hali kuendelea kuwa mbaya kwenye jimbo la Darfur na maeneo mengine ya nchi hiyo likitaka pande hasimu kuruhusu misaada ya kibinadamu. Felipe Van Brack ni mratibu wa maswala ya dharura nchini Sudan. Mji mkuu umeharibiwa kabisa, hakuna umeme, hakuna maji, hospitali kubwa iliyokuwepo imeharibiwa. Idadi ya wagonjwa tunaopokea inaongezeka wiki baada ya wiki, na tunaguswa kwa sababu kuna hofu ya baa la njaa lililoko na linalokuja. Msimu wa mvua utaanza katika miezi mitatu ijayo, na wagonjwa wa malaria ambao tunawahudumia, sure wataongezeka bila shaka. Mfumo wa utoaji chanjo kwa sasa nao umeharibiwa kabisa. Sauti yake Felipe Van Brack, mratibu wa maswala ya dharura nchini Sudan. Namna kule Sudan Kusini ni kwamba serikali na baadhi ya makundi ya waasi Alhamisi ya Mei 16 walitiliana saini mkataba wa kuonyesha uwajibikaji kwa ajili ya kuleta amani ya kudumu kwenye taifa hilo, katika mazungumzo yanayoendelea jijini Nairobi nchini Kenya. Lakini je hatua hii inaashiria nini? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa nchini Uganda. E, tumekuwa tukingoja hali kama hiyo, kwamba wafikie wakati ambapo wameketi kwenye meza mlingo, wakubaliane na walete amani, kwa sababu tangu wapate uhuru hawajapata amani yoyote, na hiyo inamaanisha kwamba hawajapata uhuru otamgo nzuri na ni hatua nzuri, wanaendelea mbele. Makundi yanayoshiriki mazungumzo ya Nairobi hayakuwepo katika mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. na namna <mimu> na, na sasa tuelekee katika ukanda wa Afrika Magharibi na Kaskazini, tukimulika tochi yetu huko Senegal, ambako waziri mkuu wa nchi hiyo Usman Sonko wiki hii alihoji kuhusu uwepo wa kambi za majeshi ya Ufaransa kwenye taifa hilo akisema kitendo hicho kinatishia uhuru wa nchi yake. Aidha, Sonko alihoji ukimya wa Ufaransa kuhusu madhila ambayo wapinzani waliyapitia chini ya utawala wa Rais Macky Sall. Ousmane Sonko nimesema pisa, hivyo kwa sababu katika kipindi chote hicho cha mateso na unyanyasaji wa juu dhidi ya siasa niliyoendeleza hapa nchini Senegal, ambapo takribani watu sitini waliuawa na maelfu ya majeruhi ya wafungwa wa kisiasa zaidi ya elfu moja walikamatwa. Hungeweza kuisikia serikali ya Ufaransa ikilaani yaliyofanyika Senegal. Hungeweza kusikia umoja wa Ulaya wa kishutumu yaliyofanyika. Aidha, kwenye chuo kikuu cha Dakar kwenye mdahalo na mwanasiasa wa Ufaransa Jean-Luc Melenchon wakiwa mbele ya wanafunzi, Sonko aliyashutumu mataifa ya Ulaya yakiongozwa na Ufaransa kwa kukosoa bila kuelewa mazingira yaliyosababisha mapinduzi ya kijeshi nchini Mali, Niger na Burkina Faso. Lakini je, wachambuzi wa mambo wanaitazamaje kauli ya Sonko? Alhaji Abdul Karim Watiki Anaangazia hili akiwa Tanzania. Kauli ya Mongo ni ya halali na ni ya kweli. Kwa hakika, Wafaransa wamekataa kuwa Waingereza. Waingereza baada ya kurudisha makoloni wakaanzisha Commonwealth. Waingereza Wafaransa wakaanzisha Francophone, lakini Francophone na Commonwealth ni tofauti. Francophone ni kama neo-colonialism, ni kama vile ukoloni mamboleo, ukoloni mpya. Alichozungumza Sonko ndicho ambacho ni cha ukweli, na yeye sasa achukue tahadhari, kwa sababu watangulizi wake walikubali kuwa vibaraka. Yeye ajenge kuonyesha kwamba Senegal itakuwa ni nchi huru. Maamuzi yake ni mtazamo wake. Alhaji Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Tanzania. Wiki hii rais wa Tunisia Kaes Sayed alituhumu kile alitaja muingiliano wa maswala ya ndani ya taifa lake kutoka kwa jamii ya kimataifa baada ya jamii hiyo kukosoa serikali yake dhidi ya kuwakamata wakosoaji wa kisiasa, mawakili pamoja na wanahabari. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Rais Saidi aliyevunja bunge mwaka 2021 na kujilimbikizia madaraka ameagiza wizara ya mambo ya nje kufanya kikao na mabalozi, ili kuwaeleza kwamba Tunisia ni taifa huru na kwamba hawastahili kuingilia masuala ndani ya taifa hilo. Rais huyo amesema mataifa ya Afrika huwa jihusishi na yale yanayoendelea katika mataifa ya Ulaya akitolea mifano namna polisi walivyowakabili waandamanaji nchini Marekani na uvamizi unaoendelezwa na, na Israeli kule Gaza. Kauli yake imekuja siku moja tu baada ya umoja Ulaya, wa Ulaya juma hili kukosoa serikali yake kwa kuendelea kuwakamata wakosoaji wa serikali yake wakiwemo wanahabari zaidi ya 60, mawakili na wanasiasa. Mashirika ya kiraia nchini Tunisia yameendelea kukosoa utawala wa Rais Saidi kwa kuendelea kuminya uhuru wa kujieleza tangu kujilimbikizia madaraka mwaka 2 moja kule Msumbiji. Wanajihadi wa Kiislamu wanaoendesha shughuli zao katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado waliwatumia wavulana wenye umri wa miaka 13 kutekeleza mashambulio kwenye mji huo wiki iliyopita, ilisema ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Kwingineko duniani waziri wiki hii alijitokeza kulalamikia serikali ya nchi yake chini ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kwa kutokuwa na mpango thabiti wa kushughulikia hatima ya ukanda wa Gaza vita vitakapomalizika. Haya yalijiri wakati huu jeshi la Israeli linapoendelea kutekeleza mashambulio ya mabomu kwenye mji wa Rafa na hivyo kusababisha wakaazi zaidi ya laki sita kuyakimbia makazi yao. Farhan Hak ni naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alieleza hali ilivyo, kufikia leo kuna watu zaidi ya laki sita ambao ni robo ya wakazi wa Gaza ambao wamekimbia mji wa Rafa tangu mwezi Mei tarehe 6. Ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu inasema kwamba mapigano makali yanaendelea katika eneo la katikati ya mji wa Gaza na kaskazini mwa eneo hilo. Familia nyingi zimesalia kuwa wakimbizi, na kikubwa sasa ni kuhakikisha kuwa raia wote wanalindwa. Katika hatua nyingine, Afrika Kusini iliyomba Mahakama ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki kuiagiza Israeli kuacha kuishambulia Gaza, wakiituhumu Israeli kwa kutekeleza operesheni ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Rais wa Uchina Xi Jinping na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin tarehe 16 Mei walisifu uhusiano imara wa nchi zao waliosema umesaidia kuweka usawa katika dunia ambayo inashuhudia machafuko haya. Waliyasema wakati wa mkutano wao mjini Beijing, ambapo Moscow inajaribu kusaka uungwaji mkono wa China katika vita ya Ukraine. Na msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia android na ios. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia app store na google play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja na msikilizaji, ndio muda umeruhusu tu kuwa na haya kwenye matangazo yetu. Usikose kutufuata kwenye mitandao yetu ya kijamii. Kibao kalimba cha kidaktari Victor kutoka Afrika Kusini ndicho kinapata fursa ya kutukamilishia matangazo yetu asubuhi, msikilizaji Kalimba chake Daktari Victor kutoka Afrika Kusini ndicho kinakamilisha matangazo yetu msikilizaji, asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa watu ambao wamefanikisha matangazo haya, wakiongozwa na Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, fundi mitambo anafahamika kama Collins Kadambi. jina langu ni Benson. wa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni mwendo saa 12 jioni, Afrika Mashariki, Afrika Kati itakuwa saa 11. Hadi wakati huo msikilizaji, ni kutakia asubuhi njema.