Asubuhi ya Afrika Mashariki tu upate makala changu chako chako changu katika makala changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali utamaduni, le parle francophone na muziki, na ambapo leo nakuletea utamaduni wa makabila mawili kutoka nchini Kenya ambayo ni Waluhya pamoja na Waluo, na kwenye le parle francophone nitakujuza ratiba ya shughuli za kitamaduni kutoka Alliance Francaise za ukanda, na kwenye muziki nitakuletea wanamuziki taiki kutoka nchini Ufaransa. Mimi ni Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Karibu ama bienvenue. Nam, kama nilivyokujuza, makala tunazungumzia leo kuhusiana na tamaduni ya makabila mbalimbali nchini Kenya, na leo niko na kinadada hapa. Kwanza, upande wangu wa kushoto niko na Christine Christine. mm -hmm. kutoka wapi? kutoka Chocolate City. Chocolate City. Mm. na upande wangu wa kulia niko na Tekla Lubanga. Tekla Lubanga mm. Mbona jina lime, utafikiria ya Kikongo, Kongo hivi kilubanga <laughs> mkongo mm -hmm. <laughs> Mimi mm -hmm. ni Mluya Mluya mm. Waluya sehemu gani? Aa, ni kutoka sehemu gani ya Kenya? ni kaskazini magharibi magharibi magharibi, magharibi. Oh. <laughs> na wewe Cristin umetoka sehemu gani ya Kenya? Luo ni Nyanza, nyanza nyanza, nam. Kwa hiyo ni wewe ni mtu wa Nyanza na wewe ni mtu wa Kakamega, Kakamega nam. na mmekutana na, sasa Nairobi hapa sindio? mm. Mnashirikiana vipi? Kuna tofauti gani kati ya kabila lako na la kwake? uh, uh, kabila langu tunatofautiana kwanza na lugha mm -hmm. kwa sababu mluo ni tofauti na mluya mm -hmm. Uh, kwanza ni kwamba uh, tuna mila tofauti mm -hmm. kuna mila tofauti hivi. Tuanzie kwanza, kama unataka kumsabahi mtu asubuhi kwa kabila lako unamwambiaje? Tuna, tunasalimiana nikikuambia mlembe, unasema mlembe mno tunaweza jaribu sisi si sote mm -hmm. Pamoja mimi nawe eh, sasa mimi nikikwambia mlembe mm -hmm. Unasema mlembe mno mm -hmm. Haya, unasema mlembe mno na nitaifanya mara tatu, mlembe mlembe handi <laughs> <laughs> <laughs> uh -huh. Kristina na wewe? Ah, ni kusalimia kwa lugha yangu. Kabila lako umesema linaitwaje kwanza? Oh, mimi ni Mluo. Yeah. Aha. Tusalimiane basi kwa kabila lenu. Wanasalimiana vipi? Nikikusalimia, unasema vipikikusalimia Amosi. Unasema Ber, na unajibu Eh, Ber. Idi nade, unasema Maber. Yeah. <laughs> Na msikilizaji, kama unavyosikia, niko na kinadada hawa studio hapa. Tunazungumzia kuhusiana na tamaduni ya makabila haya mawili nchini Kenya. Unasikia kabisa kwamba lugha zinatofautiana licha ya kwamba kuna sehemu uh, zinakutania. Unafikiri kuna sehemu ambapo lugha yako, tamaduni kabila lako na kwake vinakutania? Hey, kuna sehemu zinakutania, kuna sehemu uh, tamaduni zetu zinafanana. mm -hmm. Kama zipi? Kwa mfano kama ya kwanza, kuzika, kuzika maiti kuna zenye zinafanana. Kuna utamaduni zenye tunawafuatilia zenye zinafanana na za Waluya na za Waluo. Kama ya kwanza, uh, mm, mm -hmm. mm -hmm. Kwanza uh, mwanamke mwenye amefiwa na mume wake uh, kitu ya kwanza mkienda kuzika, mkimaliza kuzika, ndugu ya huyu mwenye, mwenye amekufa anaweza chukua huyu mwanamke mwenye amefiwa. mm -hmm. Wa, yani kupiana e, kuni kupiana kupiana yeah, kupiana ya pili. Kwa hiyo hilo linafanyika kwenye kabila lenu? Yes. Na pia linafanyika kwao. mm. Ya pili ya pili, um, unaweza ongezea nikikumbuka imondo. hey. uh, kuna tamaduni la ukichinja kuku mm -hmm. Ukichinja kuku kama, ni kuna mwanamke na mwanaume, yaani wanandoa, mwanaume anafaa kukula sehemu la kuku linaloitwa linalo imondo imondo e, sasa amfai kukula mwanamke afai kukula hiyo imondo, kama mwanaume ako kwa nyumba. Mwanamke akikula, inasemekana kutakuwa na vita katika hiyo nyumba. <laughs> Kwa hiyo haya yanafanyika kwa, walu, kwa Waluya, Waluya, na kwa Waluo, Waluo. Hmm. Lakini pia ukiangalia hili lipo kwenye makabila mengi tu hata kwenye kabila la Warundi hmm. Na wao ni hivyo hivyo eh, ile inaitwa firigisi kwa Kiswahili hmm. Mwanamke astahili kula ile firigisi ili anaandaliwa mwanaume tu mm. E, ma, yeni makabila mengi sana anakutana mm. na kuhusiana na suala hilo amesema juu ya swala la mazishi, ikiwa kwamba uh, mume atafariki, yule mke anaweza kubaki na mdogo wake mm -hmm. sindio? mm -hmm. na unafikiri kuna kitu gani ambacho kipo kwenye kabila lenu, labda wewe unaona kwamba hakistahili kuwepo? Kwa mfano tuanze na wewe Christine. Kwa utamaduni <laughs> e, kama hii yenye inapeleka wanaume sana, wanawake tuseme, ufai kupiga mwanaume na nguo za ndani, ukimpiga anaweza kufa. Hiyo ni ya kwanza. Ufai kujipiga ku, mapaja ukionyesha mwanaume, so hiyo uh, inaona ni kama ni vitu hazistahili kwa utamaduni zetu. Kwa hiyo ni kweli ukimpiga mwanaume na nguo ya ndani anafariki? Anafariki kama ajatafuta manyasi. Manyasi mm. Unajua kuna mtu anakusikiliza wakati huu aelewi, hebu mweleweshe. Uh, venye naelewa manyasi hizi ni dawa, zinapeanwa zina na ni wazazi grandmas. mm -hmm. Uko nyumbani after kitendo kama hilo limefanyika, mkirudi nyumbani, mnatafutiwa dawa ndio isifanyike, lakini ukinyamazia, unapelekwa polepole unaisha. mm -hmm. Mm -hmm. na hili pia kwenu lipo, uh, sijui kama lipo. mm -hmm. Lakini lile ambalo najua ni uh, mtoto akizaliwa na mama na baba, mtoto anafaa kupelekwa kwa uh, anti ndio shangazi, shangazi ama mama ya bwana, mm -hmm. Ili anyolewe mm. Ama la sivyo mtoto atakufa. Kwa hiyo oh, unaona kwamba hii ni tamaduni ambayo haifai, kwa sababu hata mtoto ni mtoto ni kiumbe cha Mungu ambaye anafaa kulelewa na kutunzwa, lakini mkifanya hivi ili mjumuishe kama mtoto ni wa huyu mwanaume, unaelewa? Lakini kabisa unaamini, ikiwa hivyo kweli mtoto anafariki? Ni kweli zinafanyika mm, zinafanyika <laughs> na msikilizaji, ambao natusikiliza wakati huu, hebu tuandikie na wewe utu, utueleze kwenye kabila lako e, jambo gani ambalo linafanyika lakini unaona kwamba halistahili kuwepo. Ali Bilali, mtangazaji asipenda makuu, bado ningali nawe eref, Kiswahili makala changu chako chako changu kipengele cha utamaduni <mulia> Na msikilizaji, hii ni sehemu ya kwanza. Usikosi kuungana nami Jumapili ijayo, tutakamilisha mazungumzo yetu haya kuhusu utamaduni wa makabila haya mawili kutoka nchini Kenya. Usikosi pia kutuandikia, kutupa mapendekezo ya ungependa kufahamu utamaduni kutoka makabila gani. Makala. Unaendelea kusikiliza msikilizaji, ni changu chako chako changu, nami Ali Bilibilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Unaitwa Tresor, unasema uko pale Bujumbura nchini Burundi, unasikiliza kwa makini makala haya changu chako chako changu, na unapendekeza tuzungumzie ndoa za utamaduni wa Burundi. Hafsa Ali, ukiwa pale Embakasi, Nyayo Estate, jijini Nairobi nchini Kenya, nao unasema upo hewani muda huu ukimakinika makala haya Prefe Albert ukiwa Kiliba eh, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wewe unasema upo hewani muda huu unasikiliza makala haya. Si kumsahau Juma Ali akiwa pale Arusha, wewe unasema pole sana kwa wananchi wa kazi wa maeneo mbalimbali ambao wamekumbwa na misukosuko ya mafuriko ambayo yanaendelea kushuhudiwa katika maeneo mbalimbali Afrika Mashariki, lakini pia unasisitiza pole kwa wakazi wa Dar es Salaam kwa kimbunga Hidaya. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francofone msikilizaji, ambapo Alliance Francaise ya Nairobi imekuandalia kuanzia Mei tano Making the world Freedom, filamu ya Bobi Wine, the Peoples President, rais wa watu, iliyoandaliwa na Moses Bwayo aliyeshirikiana na Christopher Sharp. Tarehe tisa, kumi, kumi na moja na kumi na mbili mwezi Mei wamekuandalia mchezo wa kuigiza ujulikanao kama Right Place Wrong time, yani nafasi nzuri lakini muda mbaya. Na pia kuna maonyesho yaliyopangwa kuanza Mei 14 hadi Mei 30. Usikosi msikilizaji kwenda kushuhudia maonyesho hayo. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza chango chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni Endelea kusikiliza makala changu chako chako changu nami Ali Bilali. Kumbuka, unaweza kunifolo kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilali. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Leo nakuletea mwanamuziki kutoka nchini Ufaransa, anaitwa Taiki <mulia> Wajie anayejulikana kama Taiki ni mwimbaji mtunzi wa nyimbo wa Ufaransa aliyezaliwa Mei 2 mwaka 1996, huko Marseille. Yeye ndiye mtunzi wa wimbo wa albamu tatu inayoitwa Nixia iliyotolewa mwaka 2019, na, na mixtape mbili na nyimbo kadhaa hey. Saiki aliyezaliwa Mei mbili mwaka 1996 huko Marseille, kama nilivyokujuza hapo awali, ambapo wazazi wake wana asili ya Kamerun. Alianza kazi yake ya muziki mwaka 2012 alipohamia jijini Paris. Kwanza alijaribu ukumbi wa michezo na dance kabla ya kuchagua kuimba na kuandika. Projekti yake ya kwanza, mixtape yenye nyimbo kumi, iliitwa Alchemie ilitolewa Mei 30 mwaka 2017. Ilifuatiwa mwaka uliofuata na mixtape ya pili yenye nyimbo 14 iliyoitwa Helios iliyotolewa Julai 27 mwaka 2018. Mwaka 2019 Taiki alizindua Nixia albamu yake ya kwanza ya mwisho, imetolewa tena mara mbili na Nixia Tom 2 iliyotolewa Juni 21 mwaka 2019 na Nixia Tom 3 ikiwa ni ya tatu ambayo ilitolewa Disemba 13 mwaka 2019. Juni mwaka 2019 alitoa kipande cha wimbo Ewondo au Bami kwa kushirikiana na mpiga saksofoni wa Kamerun Manudi Bango, wimbo uliochukuliwa kutoka kwa Nyiksia Tom 2 ambapo anafichua asili yake ya Kamerun na kuangazia utamaduni wa nchi hiyo ya Afrika ya Kati. The wonder, the wonder, the wonder, the wonder, kwenye Trianon de Paris. Amesajiliwa tangu Juni mwaka 2018 kwa lebo ya H24 music iliyoanzishwa na rapa Barak Adama, mwanachama wa kundi la Section Dassa so. kundi ambalo lilikuwa linaundwa na wanamuziki kama vile Metre Games na wengineo. Juni 22, mwaka 2020 alitoa wimbo ni pansepli na klipu iliyoongozwa na Kevin Stil na dondoo la kwanza kutoka kwa albamu yake Fleur Foi iliyotangazwa mwishoni mwa mwaka 2020. Katika mwaka 2021, alitangaza ushiriki wake unaofuata katika mpango wa ngoma na nyota kwenye kituo cha TF1. Novemba 26, mwaka 2021, alishinda programu ya dance zefe wake taiki ndio umetufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo. Kumbuka msikilizaji, mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine. Tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Mimi naitwa Ali Bilali na kutakia bondi march yote kuhusu afya yako. Carolin Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2 na dakika 46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1 na dakika 46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Msikilizaji ni tamatishe matangazo asubuhi hii, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo ni. Kenya ipo kwenye tahadhari ya juu kufuatia tishio la kimbunga Hidaya, mamlaka kwenye pwani ya nchi hiyo zikitoa tahadhari kuwazuia watu kuendeleza shughuli kwenye fuo za bahari. Na chama tawala nchini Togo chaibuka na ushindi kwenye uchaguzi wa wabunge. Tamatisha matangazo na kibao kipi "Sijasikia" kutoka kwa Profesa J akishirikiana na Diamond Platnumz. Yalisemwa mengi demwangu alipotoroka, ni fundisho tosha na changamoto kwa mwanachoka. Nimepita mengi mitiani ya kila namna, ndio maana mimi sishangai wakinita mbeba lawama. Washikaji wengine feki kwenye dili ya wakujui, wanadhani kila jogo wa kiwika ni asubuhi. Riziki ya mwezi ziba, labda mtaichelewesha tu, na kesho mnishusha, Mwenyeza nanipaisha kote mliko bana. Kidume ndo natusua, mnanijua na kamua, lo za wanga zinangua. Mungu naomba nmbai Walishazusha na imekufa etmepata jali washindwe na walegee, Mwenyezi niepushe mbali. Wakasema nina ukimwi kwa kuwa nilikonda ghafla, wanataka kunizika mzima kabla sijafa. Waliosema nina ngoma wengine tushafukia, wanaomba nife leo na min watatangulia. Mama pumzika pema daima, tunakulilia na bado wanachonga sana. Bad man the king is here daima. Mtaji wangu ni nguvu zangu mwenyewe, simwamini mtu kamwe, na jamini mi mwenyewe. Hata nikinywa maji wanadai na kunywa pombe, mimi sijali, I knock them hard, wanalizombe bado tunapambana kibarua kisiote nyasi daima, sita wadhulu wale wote walio ni asi. Nikikaa kimya, msidhani sijasikia. Sio bahati songekewa, ni sauti iliyobalikiwa. h neukumu ni we Mwenyezi Mungu, naomba unilinde kwenye vita milele na mimi nishike ngono, nishinde Ndivyo tunatamatisha matangazo asubuhi hii. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Fundi wangu wa mitambo amekuwa boldri na Mbale. Jina langu Mienzile Tijai, kwa heri. Wanakuchekea machoni, wanakuroga moyoni, wanacheka chinichini. Wakati una msiba, waanza kukutangaza kwa watu. Ukiwa na shida, wanatamani wapangue kila mola alichopanga. Wanatangaza amani, huku wameficha mapanga.