Ni saa mbili na dakika 36 za za Afrika Mashariki, tupate makala changu chako, changu chako changu na Ali Bilali. Mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu, na ambapo leo tunazungumzia kuhusu historia na tamaduni za watu wa kabila la Wabembe kutoka huko mashariki mwa DRC na kunyele parle francophone. Kama kawaida, nitakupa ratiba ya kinachoendelea katika vituo vya Alliance Francaise ya Nairobi na huko Mombasa. Sa. Na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki kutoka huko nchini Ufaransa anaitwa Naza. Nam, kama nilivyokujuza msikizaji, tuzungumzie hapa kuhusiana na historia na tamaduni za watu wa kabila la Wabembe, na niko na mzee Ebengela Salee ambaye ni kutoka kabila hilo, atatueleza kwa undani zaidi kujua historia ya watu wa kabila la Wabembe, chimbuko lao ni wapi walikotoka, ama ni wapi waliko kwa sasa. Wabembe ni Wabantu, na Wabantu wote wametoka huko kwenye Sahara, yaani Afrika ya Kaskazini, na huku ndio Wabembe nao wametoka na wamekuja wame wamefanya vile vyenye wanaita migration kama vile wabantu bantu watu wamekuja na wakakuja huku kuja huku kwenye Afrika ya Kusini, hadi vile walitawanyika. Nadhani ni historia ya mrefu, sijue, labda hatuwezi kuisema sasa hivi. Walikaa fazi fulani fazi fulani. Na unauliza sasa, ikiwa wanakaa wa wapi hapa DRC, wabembe wanamtaa mtaa, au zone, au territoire, territoire yao ni territoire ya fizi, ndio territoire kabisa ya wabembe. Na katika mtaa wa Mwenga wako na kolektivite yenye kuitwa kolektivite ya Itomba. Mwenga ni teritwari ya Warega, na unajua kama Warega na Wabembe, Wabembe ni, ni wadogo na, na Warega ndio wakubwa. Wao wote walizaliwa na mtu mmoja. Na Kibembe na Kirega kama wanazungumuza, wanasikiana vizuri tu ni lugha zenye kufanana kabisa, kwa sababu watu wawili ni wandugu, na ijapo wako katika mtaa wa Fizi na Itombwe, lakini wengine wanatawanyika fai zingine zingine ambazo hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni mahali mbalimbali wanakaa, na hizi wakati za mavitavita, wengine wanakuwa huko Tanzania, wengine wako Kenya, watu wanatawanyikatawanyika mahali mbalimbali, lakini kwao kabisa ni Fizi na Itombwe. kuhusu tamaduni za kabila la Wabembe mathalan kuhusu swala la ndoa huwa inakuwaje? Sherehe za Wabembe zinafanyika vipi? Wabembe wanaoana hivi: kijana au mvulana anatafuta msichana ambaye ataoa, iye mvulana ndio atatafuta na wakati anapopata ule binti ambayo wanapendezwa naye, wanazungumuza, wanakubaliana. Wakisha kubaliana, wanafikisha mambo yao kwa wazazi wao wa ngambo mbili, ngambo ya mvulana na ngambo ya msichana na wazazi pia wakikubaliana, basi inabaki sasa wale wazazi wa mvulana waende sasa kuweka mali, si tunasema dote, kule kwao na msichana. Na kitu cha kwanza chenye wanaanza fanya wakati wanaenda weka ile mali au ile dote, wanafanya kitu chenye kuitwa ngulwe mkibemba. Hii ngulwe inakawaka kama vile sherehe kubwa sana, kwa sababu wanajua kama siku yenye mtu wataolewa ni siku nye, olewa, ya furaha ni kaka, siku ya furaha sana kwa sababu kuwa bembe, mtoto mwanamke akiolewa, sio tu wa baba yake na mama yake, ni mtoto wa jamaa, baba yake mama yake, na kila mtu iko na wandugu zake, baba iko na wandugu zake, mama iko na wandugu zake au wajomba yake na ule binti, na wajomba yake wa ule mvulana, marafiki wengine wote wanakuja ile siku, wanakuja kushangilia na kwa siku watu wote wanajua kwamba fulani ataoa na fulani ataolewa. Na kwa hiyo wanafanya ile nyiguitwa ngulu. Hiyo ngulu wanaifanya mbuzi tatu. Ile mbuzi tatu huko mbuzi ya wa baba, kuko mbuzi ya wajomba yake na ule msichana, na kuko mbuzi ya wajomba yake ya ule mvulana sasa hizi mbuzi zinachinjwa hiyo siko, na watu wanakula, na kila mbuzi inakuwa na bunga, inaweza kuwa na mfuko ya bunga ya muogo au ya muhindi. Kila mbuzi inapaswa kuwa na kinywaji, pombe au soda sikre nafatana, kuna Wakristo, kuna wale wenye awa sio Wakristo nafatana na, na ile sherehe kama ni anamu na kaikiloogaaaa na chakula cha Wabembe hasa <laughs> kama unavyojua, wanapenda kutumia chakula gani, inapaswa kuwa na vitu vingine enye vitu eswaka swaka ni, ni ile miogo yenye walienda kukata kushamba wakairoweka mumai rowe, ile nayo inapaswa kuwa ni kitu ya asili sana kwa Wabembe. Sasa kunakuwa vitu vingine vingine venye wanaweka pale, kwa sabuni, kwa machumvi, buma, vitu vingine vule vote vile, mafuta ule vote, wanaweka pale lakini, ile kwanza ile ngule ni sherehe kubwa sana, ni kuonyesha kama kila watu wajue kama ule binti aliolewa au ule kijana alioa, na hiyo watu wote wa, wa, wa marafiki wa ndugu wote wanasherehekea hiyo usiku. Sasa baadaye, kuna ile mali sasa yenye wataweka hiyo mali dola elfu moja mia tano au elfu mbili kwa siku hizi, hiyo mali kwa wavembe na kuwaka mali tena, itaenda kuoa binti mwingine. Binti akiolewa anapaswa kufanya vyote viwezekana, wazazi, ili mali ipewe mwingine kaka yake, na yeye aende kuoa aikwake, mali ya kula wala kuvuruga, sababu ule binti ni binti wa jamaa, haiko, haiko aseme wewe baba yake tu. Kuna wataongeza vitu vingine, wataweka vitu vya mama. Sisi tunasema eta major katika vile vitu vya mama, kuna nguo ya mama sipe, kuna chungu kilinda chungu kubwa, kuna kiatu, kuna kitambaa. Vile vyote vitu ni vitu vya thamani, aweze kwenda kununua kitu. Ni kitu tu ni vitu vya thamani ambao mama mkwe atapewa. Kuna vitu vya baba komple, komple. Maanake bakosi mnaenda munanunua mubakosi komple, komple. Unaenda mule muduka kabisa, unamuuzia vitu vya heshima baba wa ule binti, baba wa ule binti. Hivi ni vitu vya baba ya ule binti na vitu vya mama vya ule binti mwenye ataolewa baba atapewa na kiatu, baba atapewa na saa, na vile ukifanya vile vile, ndio vitu vikubwa. Baadaye wanaongeza vitu vingine ee, wanaweza ongeza mbuzi zingine tatu, wanaweza ongeza nguo ya yaya ya, na wanaongeza vingine vitu fulani fulani pale, lakini vile vitu kwanza ndio vitu vikubwa sana. Kwa bembe ni Wabantu, ni walimaji kabisa. Kazi yao ni walimaji na wavuvi. Wabembe ni walimaji na wavuvi, wale wote wenye kuwa karibu na Tanganyika ya kazi yao, wanavua samaki, na wale wenye kuwa mbali na Tanganyika wanalima, na wanafanya mafugo kidogo kidogo, mafuga zawa mbuzi, kuku, na mafugo uwa kidogo kidogo, lakini kabisa kabisa Wabembe ni walimaji na wavuvi, wanavua kabisa samaki <coughs> Unavyojua kwenye makabila me mengi kuna mambo ambayo imekuwa ni mwiko kwao. Na je, kwenye kabila la Wabembe ni jambo lipi ni mwiko kwa mtu kutoka kabila hilo? Wabembe kabisa hawana zoezi ya kuzoeana sana, kufanya utani utani na baba mkwe wala na mama mkwe, hapana. Wanaishi kabisa katika hali ya kuheshimiana, mkwe wala mama mkwe awezi kabisa kuzoeana kabisa na mkwe wake, hapana ila mtu anaweza kufanya utani na shemeji yake wakike, lahini, wa kike au wa kiume, lakini akiwa baba mkwe wala mama mkwe, pale kabisa hauwezi kufanya utani naye kabisa, wala mwanze kuzoana vya michezo michezo, wala kuchumba kuingia wala hivi. Hata mambo ya chakula, hauwezi kabisa kula na mama yako mkwe wala na baba yako mkwe, amwezi kuchangia sahani, unatenganisha, yeye ana yake sahani na wewe yake sahani. Na hata mkwe anakula anapaswa kumweka kabisa munyumba Baba muku ala mama muko aweze kuwa pale pale pale, karibu karibu. Kwa naona venye ni kushukuru sana Mzee Ebengela Sale kwa kutupa historia na tamaduni za kabila la Wabembe. Kama ulisikia msikilizaji, kuna sehemu mzee ametuambia hapa ngulwe. Na msikilizaji, kama ulivyosikia hapa, mzee Ebengela Sale ametuambia kuna sherehe inaitwa ngulwe. Unakumbuka katueleza ni sherehe gani? Hebu niandikie basi, unieleze mwisho wa kipengele hiki. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Msikilizaji, ni kujuze tu kwamba Alliance Francaise ya Nairobi e, wamerejesha tena tamasha la filamu la Ufaransa ambalo limerejea kwa mara nyingine tena: tamthilia zenye kuhuzunisha, vichekesho vya kustajabisha, a, hati za kutia moyo e, utagundua pia utajiri na anwani ya sinema inayozungumza kifaransa kutoka kwa starehe za nyumbani e, bila malipo yoyote kuanzia tarehe 19 Januari hadi 19 Februari, wanafunzi wanaosoma lugha ya Kifaransa, hii ni nafasi ya kujivinjari, kujua lugha ya Kifaransa zaidi. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Imani Classic. Ukiwa hapo Kamanyola pamoja na Kiza Kasongo, mnasema mpo hewani wakati huu mkisikiliza makala changu chako na Imani Classic, unasema umeridhika vya kutosha kusikia historia ya watu wa kabila la Wabembe na tuelekee sasa kwenye kipengele cha muziki, na ambapo leo tunamzungumzia mwanamuziki naza ambaye jina lake halisi ni Jean Desire Soso Zabatu alizaliwa Mei 26 mwaka 1993 huko Amien. Ni mwimbaji na rapa wa Ufaransa nanza, anatoka Krel Oise, mwenye asili ya Congo Brazzaville na Congo Kinshasa aliishi na wazazi wake huko Krel hadi alipokuwa na umri wa miaka sita kabla ya kuhamia nogen sir oisen. Mei mwaka 2015 alisaini na lebo ya Bomaye Music, lebo inayomilikiwa na rapa wa Ufaransa Yusufa, na akatoa wimbo la Grogra. Alionekana akiwa na mwimbaji rapa wa Ufaransa K Black ambaye alimtambulisha kimuziki akiendeleza mafanikio yake mapya Naza alizindua kwa zamu mataji ikiwemo, e tout pour la moni chez Tamala avec black tout pour la Street kabla ya kuachia EP yake ya kwanza iliyokuja na jina la Tu pour la street. Ipi hii ilijumuisha nyimbo sita alizowashirikisha wasanii wanne akiwemo Keblack katika nyimbo mbili Yusufa, Niska na DJ Mak 1. Je rentre tard, je le dis pas. Julai mwaka 2017 Naza alitoa wimbo wake uliojulikana mmm, ambapo ulikuwa wa mafanikio makubwa uliotoa tuzo ya platinum huko Ufaransa. Miezi miwili baada ya kutolewa kwa mmm, alitoa wimbo mwingine ulioitwa Sakado ambao pia ulikuwa wa mafanikio makubwa na ulipata santuri ya dhahabu Septemba 29 mwaka 2017. Naza alitoa albamu yake ya kwanza ya studio Incredible. Albamu hii ya kwanza iliuza nakala 8561 katika na wiki ya kwanza. Albamu ya kwanza ya Naza iliidhinishwa kuwa ya dhahabu Februari mwaka 2018, kisha platinum Agosti mwaka 2020. Aprili 11 mwaka 2018 alitoa orodha ya nyimbo za albamu yake inayofuata C'est la loi iliyotolewa Mei 4 mwaka 2019. Albamu hiyo iliidhinishwa kuwa ya dhahabu Januari 25 mwaka 2019. Wiki tatu baada ya kuachiliwa kwa album C'est la loi Naza alitangaza maandalizi ya tamasha katika ukumbi wa Olympia Oktoba 30 mwaka 2018. Februari mosi mwaka 2019 alitoa video ya wimbo benefit. Februari 14 mwaka 2019 alitoa wimbo mmoja wa show sungura. Naza alipata diski ya platinum na diski mbili za dhahabu huko Ufaransa. Rapa huyo pia amepokea nyimbo sita za dhahabu, singo tatu za platinum na singo mbili za almasi. Album zake za studio ni pamoja na ile aliyoitoa uh, mwaka 2017 Incredible, na 2018 Cela Selaloa, 2019 Benef, na 2020 Grobebe. Mixtape zake ni tupo la Streets aliyotoa mwaka 2016 na 2022 Big Daddy Volume 1, nam. Na sasa tumalize na kibao hiki cha mwanamuziki Naza. na mkibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumapili ya leo changu chako chako changu usikosi kuungana nami tena jumapili ijayo tukijaliwa mimi naitwa Ali Bilali mtangazaji wako asiyependa makuu ni kutakie bon dimanche ama bon reveil matinal yani asubuhi njema na jumapili njema Makala Mazingira leo, dunia yako kesho, ni kila siku juma ya Jumatatu saa moja na dakika 40 asubuhi na saa kumi na mbili na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki, RFI. Kwa kumalizia hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ahidi nchi yake itasaidia Somalia kurejesha usalama. Watu 11 wauawa katika mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini nchini Nigeria. Mashambulio zaidi, maandamano yaendelea kushuhudiwa huko Israel na Hamas wakishauriana kuhusu mwafaka wa kumaliza vita. Uturi kajifisha vitore nasimamia ukingoni nafikishwa nani kosha mwili kwa maji ya madafu yenokoja nananifunza kucheza rafu anichua tumbo la ngiri kwa mafuta ya karafu nikichoka ananikanda kwa mabarafu majaku majaku benzi lake, lake, lake. Penzi kama gazeti walisome, tuadabishe sangara shombo vipweti, tuwamone ni kila nilishe chapati za alizeti ninone, tuwafungishe midomo uzi simenti tuwashone, nanikosha mwili kwa maji ya madafu yendo kocha na nanifunza kucheza Kibao laini cha kwake mboso majab au kutoka kule Tanzania kikitamatisha matangazo ya RFI Kiswahili asubuhi ya ya leo. Ni kushukuru msikilizaji ambao umechukua muda wako kuwa nasi mpaka tamati, na nakutakia Jumapili njema. Mimi ni Carol Korir, kwenye mitambo amekuweko Boldrin mbali. Siku njema.