thelathini na sita baada ya saa mbili ya asubuhi Afrika Mashariki, tupate hupate makala changu chako chako changu Ni juma pili nyingine tunakutana tena katika makala haya changu chako chako changu, ambapo leo tunazungumzia kuhusu ufalme wa Buganda huko Uganda, na kwenye leparle francophone tutazungumzia kuhusu tamasha la muziki wa wakongwe wa Kongo ya bongo fleva huko nchini Tanzania, na kwenye muziki na kuletea mwanamuziki kutoka nchini Uganda, Jose Cameleon. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienveni e bon reveil matinal Msikilizaji, kama nilivyokujuza, tunazungumzia kuhusu ufalme wa Buganda. Buganda ni ufalme ndani ya jamhuri ya Uganda. Mfalme wa Buganda anatumia cheo cha Kabaka. Jina la nchi Uganda ni umbo la Kiswahili la neno Buganda. Tangu karne ya kumi na nane baada ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo hadi karne ya ishirini Buganda ilikuwa dola lenye enzi katika eneo la ziwa Victoria. Leo hii ni sehemu ya Uganda yenye madaraka ya kiutamaduni pamoja na kuwa na bunge lake, lakini si kitengo cha kiutawala ndani ya Uganda. Eneo la Buganda liko kaskazini na magharibi mwa ziwa Victoria hadi mto Nile upande wa mashariki na ziwa Kyoga kaskazini. Watu wake huitwa Waganda, kwa Kiganda Baganda, wanaotumia lugha ya Kibantu wako takriban milioni tatu ambao ni kabila kubwa la Uganda lenye asilimia 16.7 ya wakazi wote wa nchi. Kuna koo 52 kati ya Waganda. Makaburi ya kihistoria ya mfalme wa Buganda huko Kasubi, Kampala, yameorodheshwa na UNESCO kama urithi wa dunia. Nimezungumza na Semu Genyi Abdul kutueleza zaidi historia ya ufalme wa Buganda. Majina ni Semu Genyi Abdul Sulaimani kutoka hapa Kampala. Uh, siku ya leo nataka tuzungumze mafupi mafupi kuhusu ufalme wa Buganda. Uh, ufalme wa Buganda uh, ni ufalme kwa hapa uh, za zamani kama miaka sasa, kama miaka uh, mia nane Uh, au miaka, miaka elfu, elfu moja ilikuwa na wafalme wingi. Uh, walikuwa mmoja wapo alikuwa anajulikana sana ni ufalme Mwanga huyu. Uh, aligombana, gombana na, na, na wakoloni uh, na viongozi wa, wa dini kutoka nje. Uh, muna, siku, siku, uh, kila mwaka mnaona wakristu wa wanahiji Uganda. Uh, kila, kila mwezi wa, wa sita wakuja hapa nafasi inaitwa Namugongo. Uh, Mwanga uh, aliuwa uh, uh, uh, na kuchoma waganda walikuwa kama wapingamiza wa hawataki uh, kuwa, kuwa chini yake, walikuwa wanasoma dini ya Kikristo na dini ya Kiislamu kunako hapa tunaziita bikabi ya Baganda. Tunako tuna hamsini na na ine zilikuwa hamsini na mbili lakini Kabaka Ronald Mutebi aliongeza ko mbili. Sasa tunako hamsini am, na ine. Ufalme wa Buganda, wa Buganda wanaitwa Baganda o, o, o, o. Ukienda kama nchi ya Tanzania, Kenya, Rwanda, Burundi kila mtu anatoka hapa Uganda, wanamuita Wafumbira wana, wanatoka wana sehemu wiko ka, Kisoro karibu ka, ka, na Congo uh, Uganda tuna population kama watu uh, tu, tuna, karibu tunafika milioni tunafika kama milioni kumi na moja, lakini uh, kuona population census wanasema kama Waganda tuko kama milioni tatu, lakini hatuko milioni tatu kama la, la nasema kama ni siasa. Falme ya Uganda tuna majimbo kumi na nane, jimbo la uh, jimbo Kuu iko na watu wingi ni jimbo la Budu Budu Budu, iko unaona uh, kama district kama Masaka chote la Rakai uh, na, na, na zingine kidogo kidogo kama majimbo mingine una, naweza na kukueleza kama sese seina sese, kalanga kutoka kwa ziwa Victoria tu, uh, tuna tunagomba kuna district kama Muvende Mitiana, uh, na, na, na zinginezo. Mfalme wa Buganda tuna fasi moja inaitwa Kasubi hii fasi ya Kasubi ndiyo kaburi kuu ya mafalume ya, ya, ya Buganda wa, wa, walizika wafalume kama, kama sita. Mmoja hapo ni Mutesa na wengineko, lakini na, na, na wengine, kwa, wafalume wengine wana wa, kaburi zao zingine hapa uh, hapa Buganda. Lakini hizi kaburi za wafalume hawa ni kama vituo vya kitalii. Hii uh, Kasubi uh, miaka kama, s, kama s, saba au nane lilichomwa na moto, lakini uh, UNESCO na ufalme wa Buganda na, na serikali ya Japani na serikali ya Ufaransa walichangia pesa ya, na sasa hivi wanaikarabati, lakini haijaisha. Naam, nikushukuru sana Semu geni Abdul kutoka huko Kampala nchini Uganda. Nikumbushe kwamba wewe ni mfuatiliaji mkubwa wa historia ya Uganda. Mwisho wa kipengele hiki sasa tuelekewe kwenye kipengele cha Le Parler Francophone, ambapo Alliance Francaise ya Dar es Salaam iliandaa tamasha la Wakongo wa bongo fleva. Flora Rousseau ni mkurugenzi wa kituo cha utamaduni uh, uh, wa Ufaransa jijini Dar es Salaam. Ro kwa sababu uh, mtengo um, wa Alliance Francaise na mitengo tofauti mbalimbali, ili ya kwanza ni ya kupromote the French culture and French language. So sisi ni si, shule ya Kifaransa. Kuna wanafunzi wengi wanajifunza Kifaransa hapa, watoto na watu wazima. Na pia nimefurahi sana kwa sababu kuna wasanii wanakuja hapa Kujifunza Kifaransa na hii inaonyesha kwamba uh, lugha ya Kifaransa inasaidia kwa biashara na kwa usanii pia, na hapa pia ni nyumba ya wasanii, kwa sababu ni kituo cha utamaduni na sanaa, na nikiona wana, wasanii wanajifunza kifaransa na furaha. Na sasa uh, Joseph Mbilinyi ni mratibu wa mradi huo na ambapo utakuwa ukifanyika kila Ijumaa ya mwisho wa mwezi, na mwanamuziki Duli Sax ndiye aliyefungua tamasha hilo. Shoo zetu zitaanza tarehe ishirini na saba siku ya Ijumaa Januari hii kuanzia saa kumi na mbili e, jioni mpaka saa sita usiku, na tunayo furaha kutangaza kwamba atakayefungua dimba kwa kufanya performance ya kwanza kabisa ya Bongo Flava Honors 2023 atakuwa ni mkongwe Duli Sykes ambaye niko naye hapa na atazungumza baadaye. Eh, konseti hizi zote zitakuwa na hosti. Hosti atakuwa msanii mkongwe anaitwa Sugu. Kwa hiyo mimi mwenyewe ndio nitakuwa hosti wa hizi concert zote. Leo nitamu host Duli, konset ijayo nitamuhosti sijui fidq, sijui naofata nitamuhosti KID kwa hiyo mimi abi always pale kwenye stage kuuza nyago wakati na wahosti uh, <coughs> wakongwe we, we, wa wenzangu pale pia. Tunatarajia kuwa na DJ mkongwe Bonny Love kwa ajili ya kusimamia turntables na kila kitu, ili watu wapate flavor ile ambayo tunaikusudia waipate. Madhumuni ya Bongo Flavor Hunters ni kuweza kuwa na jukwaa kama nilivyosema, litakalotumika utambua na kuheshimisha muziki wa wakongwe wa Bongo wa Bongo Flava. Usione na kusumbua, mimi nakupenda we, yale mapenzi ulionipa ndo yafanya na kusumbua, naomba nihurumie, e, unanitesa we, kupenda kwangu ndo kwanifanya niwe fala bwegeka. Wamekuwa na hamu ya kupata eh, sehemu ambao wataenda kupata a proper concert za mastaa wao wa zamani. Mwingine sasa, hizi wakati ana anapiga Salome, yuko mtu alikuwa chuo kikuu mwaka wa pili, lakini leo ni meneja kwenye benki fulani eh, always anajiona kama ameachwa nje kwenye masuala ya burudani. Kwa hiyo ndio tunawaletea sasa usiku huu kwa ajili yao pia. Kwa hiyo sio kwa ajili ya wakongwe kama wasanii tu, ni kwa ajili ya muziki wenyewe, lakini pia kwa ajili ya mashabiki ambao wamemisi sana haya mambo. Ni sauti yake Joseph Mbilinyi maarufu Mr Sugu, mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki, na leo tunazungumzia mwanamuziki kutoka nchini Uganda, anaitwa Joseph Mayanja aliyezaliwa April 30 mwaka 1979 anayejulikana zaidi kwa jina la kisanii kama Jose Cameleon, na ni msanii na mwanamuziki wa Afrobeat kutoka Uganda. <mulia> anaimba kwa Kiganda, Kiingereza na Kiswahili. Alianza kazi yake ya muziki mwanzoni mwa miaka ya 1990 nchini Kenya, akiwa na Ogopa DJ, lebo ya rekodi ya Kenya wakati huo. Mtindo wa muziki wa Camelon ni mchanganyiko wa watu wa Uganda, rumba ya Afrika kati, zouk na reggae. Wasifu wa Camelon ulianza katika mwaka 1996 kama DJ katika klabu ya usiku ya misuri huko Kampala. Baadaye alitiwa saini katika lebo ya rekodi ya Kenya, Ogopa DJ, na ambapo alitoa wimbo wake wa kwanza Bagea ambao ulimshirikisha msanii wa Kenya Redsan. Hizo mambo ni bagea, zile, zile zako bagea, kwa miaka yote amekuwa na rekodi ya kuuza albamu kama Mama Mia, Mambo Bado, Jamila, Kipepeo, Bagea, Shida za Dunia, Bayuda na Njoo Karibu. Ingawa muziki wake ni maarufu katika bara zima la Afrika, mashabiki wasikizaji wake wengi wanatoka sehemu ya kati ya Afrika: Kongo, Rwanda, Burundi, Kenya, Uganda na Tanzania. Jose Kameleon alitoa albamu yake ya kwanza mwaka wa 2000 na kufikia mwaka 2013 alikuwa amechoa jumla ya albamu 13. Baadhi yake ni pamoja na Kipepeo, Shida za Dunia, Valuvalu Valu, Bayuda, Badilisha, Sweet Banana na Champion. Baadhi ya nyimbo zake zilizovuma ni pamoja na Valuvalu Valu, Jamila, shida za dunia, Bayuda, tatizo, kwagalanyo, kipepeo, Dorotia. Alitumbuiza kwa hadhira kubwa zaidi katika uwanja wa Lugogo, Lugogo Cricket Oval Stadium mjini Kampala. Bagea ilitolewa mwaka wa 2000, Mama Mia mwaka 2001, njoo karibu na The Golden Voice mwaka 2003. Nina wewe wakweti, katika wote inaye ni wewe, ananipenda kamili, ila kipimo nanipenda kuna kiasi, ningependa nikuone nikupe yote Kube... yeye ndiye mkurugenzi mtendaji, afisa mkuu mtendaji wa lebo ya muziki inayojulikana kwa jina la Leon Island. Wasanii kadhaa wamehusishwa na lebo hii, wao ni pamoja na marehemu Moze Radio Wizo, marehemu AK47, King Saha, Papa CD, na Palaso, Melody, Young Mulo, na Big Eye. Spika wa zamani wa bunge la Uganda, Rebecca Kadaga, alimteua Chameleon kuwa balozi wa mpango wa utalii wa Busoga. Pia anaongoza wakfu wa Chameleon wanaolenga kuboresha ujuzi wa vipaji miongoni mwa vijana walio chini ya fursa. Chameleon ni mwanachama wa muungano wa wanamuziki wanaotumia umaarufu na utajiri wao kusaidia kupunguza umaskini na kuunda kampeni za uhamasishaji meimba pia katika mataifa ya ng'ambo huko Marekani, Uingereza, Uswidi, Ubelgiji, Malaysia, China, Afrika Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Zambia, Malawi, Sudani Kusini, Ujerumani, Uswisi miongoni mwa zingine. Kameleon amemwoa Daniel Atim. Wanandoa hao wana watoto watano ambao ni Abba Marcus Mayanja, Alfa Joseph Mayanja, Alba Shain Mayanja, Ama Christian Mayanja na Sara Amani Mayanja wanaosoma na kuishi Marekani. Cameron aliwahi kugombea wadhifa wa kuwa meya mkuu wa jiji la Kampala mwaka 2021. Tumalize na kibao hiki valu valu. Kibao valuvalu ndicho kinatufikisha mwisho wa makala haya. Usikose kujiunga nami Jumapili ijayo tukijaliwa. Mimi naitwa Ali Bilali, nikutakie bon dimanche, on est ensemble. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote, wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Nitamatishe matangazo asubuhi hii, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo raia. Katika eneo la Kichanga nchini DRC, walalamikia uhaba wa chakula baada ya kuvamiwa na waasi wa M23. Nchini Mali, kundi lenye silaha CMA lajiondoa kwenye juhudi za kuandika katiba mpya, na Ukraine iko katika mazungumzo na washirika wake kuhusu uwezekano wa kupokea makombora ya masafa marefu. Utamatishi matangazo na kibao insecure kutoka kwa Sauti so inatamatisha matangazo yetu asubuhi hii. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Mashariki. Fundi wangu wa mitambo amekuwa ni Boldin Ambale, jina langu minletji, ni kutakie mchana mwema.