Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Benson Wakoli, awamu ya pili. Baada ya taarifa utakazosikia ni pamoja na Rwanda kukanusha kushirikiana na wanaasi wa M23, serikali ya Kenya kubinafsisha baadhi ya mali zake ili kuvutia wakezaji, na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu asisitiza kumaliza kabisa kundi la Hamas. Msikilizaji, tunaanza na taarifa kwamba serikali ya Rwanda kupitia msemaji wake Yolanda Makolo imekanusha ripoti mpya ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa waliodai kuwa jeshi la nchi hiyo limekuwa likishirikiana na hata kutoa maelekezo kwa kundi la waasi wa M23. Kigali kidai ripoti hiyo ina upendeleo. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wamedai kuna ushahidi wa kutosha kuthibitisha madai ya Kinshasa kuwa Rwanda inahusika moja kwa moja na mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Mwanahabari wetu Victor Abuso ameandaa ripoti ifuatayo. Rwanda imekuwa ikitoa mafunzo ya kijeshi kwa waasi wa M23 na kuwapa silaha za kivita. Aidha, wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wanasema kwamba Rwanda inawapa waasi hao ambao tangu mwezi Januari wanadhibiti miji ya Goma na Bukavu mitambo ya kisasa yenye uwezo wa kutambua na kukabiliana na mashambulio ya angani na kulifanya kundi hilo la waasi kuwa na nguvu dhidi ya jeshi la DRC. Ripoti hiyo imewasilishwa kwenye kamati maalum inayoshughulikia vikwazo kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mapema mwezi Mei na inatarajiwa kuchapishwa hivi karibuni. Na hii inakuja siku chache tu baada ya Rwanda na DRC kutia saini mkataba unaolenga kusitisha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa muda mrefu, serikali ya DRC, wataalamu wa Umoja wa Mataifa na nchi za magharibi kwa pamoja zimekuwa zikishtumu Rwanda kwa waunga mkono wa m ishirini na tatu, madai ambayo serikali ya Kigali imeendelea kukanusha. Kule kule nchini DRC ni kwamba aliyekuwa waziri mkuu Adolphe Muzito amedokeza uwezekano wa kujiunga na serikali ya umoja wa kitaifa chini ya Rais Felix Tshisekedi. Mzito akisema cha msingi ni maoni yake kusikizwa. Amesema hayo baada ya kikao na Rais Felix Chisekedi hapo jana. Rais wa Kenya William Ruto amesema serikali yake inafikiria kubinafsisha baadhi ya mali za serikali ili kuvutia uwekezaji zaidi wa sekta binafsi, matamshi aliyotoa wakati akizungumza katika soko la hisa la Uingereza. Rais Ruto anasema bado anaamini bara la Afrika lina fursa kubwa ya kufaidika na uwekezaji wa sekta binafsi. This dual reality. Ukweli huu wa pande mbili unaonyesha wazi kuwa njia ya ukuaji wa bara la Afrika haiwezi kuwa au pendekezo. Hatuwezi kuchagua kati ya kuwekeza katika huduma au kusaidia sekta zetu kuu. Hiyo inaweza kuwa mgao wa sehemu mbili usio na tija na kujidanganya. Lazima tufanye mambo yote mawili kwa wakati mmoja. Leo hii, kwa mfano, nchini Kenya tunafanya kilimo kuwa cha kisasa ili kuongeza tija, kuimarisha usalama wa chakula na kuendeleza mnyororo wa thamani na usindikaji wa bidhaa za kilimo ambapo huongeza thamani na kutengeneza fursa za ajira zenye staha. Jobs. William Ruto rais wa Kenya. Wizara ya fedha nchini Ethiopia imesema serikali imekubaliana na kamati ya mikopo nchini humo kuinginisha rasmi mpango mpya wa kulipa deni uliokuwa umeafikiwa mapema mwaka huu. Rais wa Marekani Donald Trump hapo ama juma lijalo atawakaribisha katika ikulu ya White House viongozi kutoka mataifa tano ya Afrika ambapo watajadiliana kuhusu fursa za kibiashara. Ikulu ya White House imesema kufahamu mengi zaidi, taarifa yake hii Marais kutoka nchi za Gabon, guini Bisau, Liberia, Mauritania na Senegal ndio watakaoshiriki mazungumzo na Trump ambapo kulingana na afisa wa White House, Trump anaamini mataifa Afrika yanatoa fursa kubwa za kiuchumi ambazo hazifaidi tu Marekani pekee lakini pia bara Afrika. Mkutano huu wa Juni 9 hadi 11 unajiri wakati huu utawala wa Trump ukiwa umekatisha ufadhili wake wa kigeni, msaada ambao mataifa mengi ya Afrika yalikuwa yakiutegemea. Wiki hii waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Marco Rubio alithibitisha kuwa nchi yake inaachana na misaada yake kwa mataifa ya kigeni na kwamba itajihusisha tu na nchi zinazoonyesha uwezo wa kujisaidia kutatua changamoto zake. Wizara ya elimu nchini Sudani imethibitisha kuanza kwa mtihani wa kitaifa kwa wanafunzi wa shule ya upili licha ya vita vinavyoendelea nchini humo, baadhi ya wanafunzi wakisajiliwa kufanya mitihani hiyo wakiwa kwenye kambi za wakimbizi nchini Chad na Misri. Miziletijai, tufahamishe mada ya habari rafiki leo. Nam, katika makala ya Habari Rafiki, shirika la misaada la Marekani USAID siku ya Jumanne lilisitisha rasmi shughuli zake za kutoa misaada ya kigeni hasa ya Afrika, huku utafiti wa shirika Lancet, la Lancet linaloshughulikia maswala ya afya likionya kuwa hatua hiyo ya Marekani huenda ikasababisha vifo vya watu milioni kumi na nne kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Tunamuuliza msikilizaji, nini tathmini yake kuhusu hatua hii na anafikiri nchi za Afrika zimejifunza nini kuhusu uamuzi wa serikali ya Marekani. Kushiriki atume maoni ya sauti kwenda namba, alama ya kujumlisha 254110000420. Ni matangazo, msikilizaji, yanayozidi kujia mbashara kutoka hapa Nairobi nchini Kenya kwenye rubaa za taarifa. Nyingine ni kwamba mahakama ya juu nchini Senegal hapo jana imeidhinisha hukumu ya makosa ya kashfa dhidi ya waziri mkuu Osman Sonko, huku Oh, hukumu ambayo ilikuwa imemzuia mwanasiasa mwana huyo kuwani ya urais katika uchaguzi uliopita. Maelezo zaidi na Ali Bilali. Mawakili wa Suman Sonko walikuwa wamewasilisha ombi kwa mahakama zaidi ya mwaka mmoja uliopita ili kutoa uamuzi iwapo kumekuwa na kasoro ya kiutaratibu katika hukumu ya kumharibia jina tangu Januari mwaka 2024. Hata hivyo, mahakama ya juu iliamua hivyo. Kwa hivyo ilitupilia mbali ombi la mawakili wake la kupeleka kesi dhidi ya aliyekuwa waziri Maman Mbaye Niang kwenye baraza la katiba ili kuchunguza ufuasi wa mojawapo wa vifungu vya kanuni ya adhabu vilivyosababisha mteja wao kutiwa hatiani baada ya kukata rufaa. Kwa hivyo mahakama ya juu ilikubali uhalali wa hukumu ya kashfa ya Usman Sonko na wajibu wa kulipa faini ya faranga za sefa milioni mia tatu kwa aliyekuwa waziri wa utalii Mame Mbaye Nyanga. Kifungo cha miezi sita cha Usman Sonko kilichositishwa kwa kosa la kukashifu kilimpokonya haki zake za kiraia, kwa hivyo hakuweza kugombea katika uchaguzi wa urais wa Machi mwaka jana. Utawala wa kijeshi nchini Guinea umependekeza muhula wa rais nchini humo kuongeza kutoka miaka tano hadi saba kwenye rasimu ya katiba ambayo itapigiwa kura ya maoni mwezi Septemba mwaka huu. Haijafahamika wazi wapo kiongozi wa sasa wa kijeshi Mamadidu Mbuya atawania urais au la, baada ya rasimu hiyo kupigiwa kura. Muungano wa kiuchumi wa mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, umeeleza wasiwasi wake kuhusu maandamano yanayoendelea nchini Togo dhidi ya rais Fona Singbe kujilimbikizia madaraka, ECOWAS ikisema iko tayari kushirikiana na kufanikisha upatanishi ili kurejesha amani nchini Togo. Mamlaka nchini Zimbabwe zimemkamata mwanahabari tajika Faith Zaba baada ya kuchapisha makala kwenye jarida mmoja yanayomhusu rais Emmerson Mnangagwa, serikali ikisema makala hayo yalilenga kushawishi raia kumchukia rais. Kumbuka kwamba msikilizaji, matangazo haya yanakujia mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Ukiwa katika jiji la Kampala nchini Uganda, unatupata vizuri tu kupitia masafa ya 93.7 FM. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hapo jana ameapa kumaliza kabisa kundi la Hamas hata wakati huu ambapo kundi hilo linasema na linapitia mapendekezo mapya ya Marekani kuhusu usitishaji mapigano kwa siku 60 huko Gaza. Emmanuel Makundi na mengi zaidi. Netanyahu ametoa kauli hii wakati ambapo bado hajazungumza chochote kuhusu madai ya rais Donald Trump kuwa nchi yake imekubali mpango wa kusitisha vita kwa siku 60 huku pia akijiandaa kukutana naye jijini Washington wiki ijayo. Aidha, kundi la Hamas kwenye taarifa yake limesema kuwa linafanya majadiliano ya kitaifa kuhusu mpango huu wa Marekani ulioandaliwa kwa ushirikiano na wapatanishi wengine kwenye mzozo huo, nchi za Katar na Misri. Mzozo kati ya Israel na Hamas umesababisha janga kubwa la kibinadamu kwa wapalestina zaidi ya milioni mbili wanaoishi kwenye ukanda wa Gaza, ambako hivi karibuni vikosi vya Israel vilizidisha operesheni za kijeshi. Katika hatua nyingine, watu zaidi ya 47 wameripotiwa kuuawa na wanajeshi wa Israel hapo jana huko Gaza miongoni mwao akiwemo mkurugenzi wa hospitali ya Indonesian Marwan Sultan. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wameonya kwamba jiji la Haiti, Port au Prince lipo katika hatari ya kuporomoka kutokana na uhalisia kwamba magenge ya wahalifu wanadhibiti zaidi ya asilimia 90 ya jiji hilo. Hii ni licha ya uwepo wa vikosi vya Umoja wa Mataifa vinavyohudumu nchini humo chini ya uongozi wa polisi wa Kenya. Wizara ya Ulinzi ya Marekani imekanusha taarifa ya ikulu ya White House kwamba Marekani ipo na mpango wa no kusitisha msaada wa zana za kivita kwa Ukraine, wizara ikisema rais Trump ana mpango nyingi tu kusaidia Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi. Kiongozi kiro wa kiroho jami wa jamii ya tibeten dilai lama ambaye anaishi uhamishoni nchini India amethibitisha kwamba patakuwa na mridhi wake baada ya kifo chake, hatua inayomaliza sintofahamu ili kuwepo yaiwapo utawala huo utamalizika iwapo angefariki.